Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Patrick Nduimana, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe tatu mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na mazio makuu, vilevile kupitia kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Endelea kuwa nasi katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa. Kama ilivyo kawaida yetu, tunakuletea mjadala wa wiki yaani live talk. E, tukiendelea kuangazia hali ya ugonjwa wa COVID-19 ambao umeendelea kutikisa dunia, tunaangalia mikakati inayoendelea kuwekwa katika kukabiliana na janga hilo pamoja na kuzungumza na wataalamu kuhusu mbinu zifaazo ili wananchi wasiathirike mno kiuchumi. Na kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba dunia inaendelea kutathmini mwelekeo wa ugonjwa wa korona huku idadi ya watu walioambukizwa kote ulimwenguni ikizidi milioni moja. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takribani saa nzima kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia, msikilizaji, unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Na kabla ya kukupeleka kwa live talk, tupate habari za dunia zikisomwa hapa na Harrison Kamau. wakati ulimwengu ukiendelea kukabiliana na janga la kuenea kwa virusi vya korona sasa hivi maambukizi yamefikia milioni moja na elfu thelathini na mia mbili huku vifo vikikaribia elfu hamsini na tano kote ulimwenguni. Ripoti ya kutia moyo licha ya hayo ni kwamba watu elfu mia mbili kumi na tisa mia nane themanini na saba wametangazwa kupona, kwa mujibu wa mtandao kima wa kimataifa unaofuatilia takwimu hizo wa Waldomita. Mataifa mbalimbali mbali ya ulimwengu yameendelea kuchukua hatua madhubuti kutokana na kuongezeka kwa maambukizi, baadhi zikiweka amri ya kubaki manyumbani na wakati fulani mengine yakifunga kabisa au kusitisha shughuli za kawaida za kila siku. Nchini Kenya, maambukizi kutokana na virusi vya korona yamepanda hadi 122 baada ya watu kumi na wawili zaidi kupatikana wakiwa na virusi hivyo hivi leo. Katibu wa Wizara ya Afya Masi Mwangangi, wakati akizungumza na wahabari mapema leo, amesema kwamba Wakenya 11 na raia mmoja wa Somali wamepata ugonjwa huo. Daktari Mwangangi pia ametangaza kwamba mtoto wa umri wa miaka 6 amekufa kutokana na virusi hivyo, akisema kwamba ndiye mchanga zaidi nchini humo, akiwa amelazwa katika hospitali kuu ya Kenyatta huko Nairobi. Kufikia leo, watu 1433 wamewekwa kwenye karantini nchini Kenya, wakati watu 617 wakiendelea kuwa chini ya uangalizi. Virusi vya korona vinaendelea kusambaa kote duniani vikiwaambukiza zaidi ya watu milioni moja Marekani na zaidi ya watu elfu mia mbili arobaini na tano walioambukizwa na kupita nchi zote katika ulimwengu. White House inatarajiwa kuwashauri watu leo Ijumaa wavae maski ili kujilinda na kusambaa kwa virusi vya korona, baada ya hapo awali kusema kwamba maski haikuwa muhimu kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huo. Meya wa New York Bill De Blasio tayari amewashauri wakazi wa New York kuvaa vitambaa vilivyotengenezwa kienyeji kwa ajili ya kuziba midomo yao na pua, lakini sio maski za mahospitalini. Anasema maski hizo zinatakiwa kuhifadhiwa kwa ajili ya wahudumu wa afya pekee. Wakati huo huo, meya wa Los Angeles Eric Garcetti pia amewaomba wakazi wa mji wake kuvaa vitu vya kufunika midomo yao kila wanapotoka nje. Daktari Anthony Fauci, mtaalam wa juu katika taasisi ya magonjwa ya kuambukizwa hapa Marekani, ambaye pia ni mshauri wa rais Donald Trump, ameambia kituo cha televisheni cha CNN nchini Marekani jana Alhamisi kwamba hafahamu ni kwa nini baadhi ya majimbo mengine hapa Marekani hayatoi amri ya kukaa nyumbani wakati nchi inakabiliana na virusi vya korona. Rais Trump anasita kutoa amri ya kukaa nyumbani nchi nzima, na badala yake ya anaachia uamuzi huo kwa wakuu wa majimbo hata katika kipindi hiki cha ongezeko la idadi ya vifo kutokana na virusi hivyo hapa marekani kiasi cha majimbo 30 pamoja na jiji kuu la washington dc tayari wametoa amri ya watu kubaki nyumbani na kusafiri iwapo tu ni lazima wafanye hivyo ili kujipatia bidhaa muhimu wanazohitaji unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Shughuli zote za kibiashara barani Ulaya zimesita kabisa, wakati amri ya kubaki nyumbani inatekelezwa na nchi zote za bara hilo isipokuwa Sweden, pale maduka, viwanda na migahawa inapoendelea kufungwa. Takwimu mpya zinaonyesha jinsi mambo ni mabaya, wakati wataalam wakifuatilia kushuka vibaya sana kwa dhamani ya hisa. Thamani za hisa katika masoko ya fedha ya Ulaya kwa mwezi wa Machi zimeshuka kwa asilimia 29.7, ikiwa ni kiwango cha chini kuwahi kutokea kwa mwezi mmoja tangu kuanza vipimo mwaka wa 1998. Taasisi ya kufuatilia masoko ya ulimwengu inasema takwimu hizo zinaonyesha kwamba uchumi utashuka kwa karibu asilimia 10 mwaka huu. Jumuiya ya mataifa yanayosafirisha mafuta kwa wingi duniani na washirika wao watakutana Jumatatu kupitia mawasiliano ya video ili kujadili namna ya kuongeza bei za mafuta zilizoshuka kwa zaidi ya asilimia 70 tangu kuanza kwa mwaka huu. Kulingana na maafisa karibu na OPEC ni kwamba Saudi Arabia jana usiku kwa ghafla iliitisha mkutano huo wa dharura wa OPEC na mataifa yasiyo ya OPEC ili kuzuia kushuka zaidi kwa bei. Habari za mkutano huo zimesababisha bei za mafuta kwa karibu asilimia kumi kote ulimwenguni. Uamuzi wa Riadha kuitisha mkutano huo kwa dharura unafuatia mazungumzo ya siku kadhaa kati ya Rais Donald Trump wa Marekani na mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia, Muhamed bin Salman. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Papa Francis ambaye ni kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni amewaomba wale wote wanaokabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi na ukosefu wa ajira kutokana na janga la COVID-19 wachukue ama wasipige moyo konde. Wakati alipoongoza sala leo Ijumaa, kiongozi huyo wa kanisa Katoliki amewahimiza watu kuanza kufikiria juu ya namna ya kumudu maisha kutokana na adhari za kiuchumi baada ya kumalizika kwa janga hilo. Kufungwa kwa shughuli zote nchini Itali ili kuweza kudhibiti ugonjwa huo kumesababisha kufungwa pia kwa biashara zote zisizo za dharura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Katika matangazo haya hivi leo, msikilizaji, kama tulivyokueleza, ni kwamba tutakuwa na livetalk mjadala um, wa wiki hii leo, tukiendelea kuangazia hali ya ugonjwa wa COVID-19, wengine wanaoita ugonjwa wa korona, ambao umeendelea kutikisa dunia. Tuna habari za hivi punde kabisa kutoka kwa waandishi wetu na pia tutaangalia mikakati inayoendelea kuwekwa katika kukabiliana na janga hilo pamoja pia na kuzungumza na wataalam kuhusu mbinu zifaazo uh, kuchukuliwa ili wananchi wasiathirike mno kiuchumi. Lakini kwanza, mwenzangu Patrick Ndwimana ambaye ninashirikiana naye katika kukuletea matangazo haya anatuletea mkusanyiko wa mambo yalivyo kwingineko duniani huku shirika la afya duniani likiripoti kwamba idadi ya walioambukizwa sasa ni zaidi ya milioni moja. Kwako, Patrick. Wakati wa kuandaa ripoti hii idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ulimwenguni ilikuwa imezidi milioni moja na elfu thelathini. Vifo vilikuwa zaidi ya elfu hamsini na nne na karibu watu laki mbili na elfu ishirini wamearifiwa kupona ugonjwa huo. Marekani inaendelea kuongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi. Hadi jumaa hii asubuhi, idadi hiyo ilikuwa imefikia karibu laki mbili na elfu arobaini na sita huku vifo vikizidi elfu sita na mia moja Kutokana na kuongezeka kwa kasi kwa maambukizi ya COVID-19, serikali imeanza kufikiria kuamrisha wamarekani wote waanze kuvaa maski za uso ili kuziwia kuenea kwa maambukizi. Jimbo la New York ndilo limetaabika kuliko majimbo yote ya Marekani. Wakati huu asilimia 95 wa Marekani wanaishi chini ya amri ya kusalia majumbani kwao. Spain ndiyo inakuja nafasi ya pili kwa idadi kubwa ya maambukizi. Kulingana na kitengo kinachofuatilia maambukizi ya korona duniani, Spain ilikuwa na zaidi ya maambukizi laki moja na elfu ishirini na tatu hadi Ijumaa asubuhi. Vifo mia tano thelathini na saba vimeripotiwa katika saa ishirini na nne zilizopita na kufanya idadi ya vifo ya jumla kuzidi elfu kumi na moja. Italia ilikuwa haijaripoti maambukizi mapya wakati wa kuandaa ripoti hii, lakini taifa hilo ni la tatu duniani linaloathiriwa na janga hilo. Idadi ya maambukizi imezidi laki moja na elfu kumi na tano. Zaidi ya vifo elfu kumi na tatu na mia tisa vimekwisha ripotiwa. Ujerumani, maambukizi mapya mia mbili sitini na tisa yameripotiwa katika saa 24 zilizopita. Taifa hilo lenye uchumi mkubwa barani Ulaya Limeripoti zaidi ya maambukizi 85,000 na zaidi ya vifo 1,100 kwa jumla. China, kulikoanzia ugonjwa huo, maambukizi yaonekana kudhibitiwa. Nchi hiyo imeripoti maambukizi mapya 31 katika saa 24 zilizopita. Hadi sasa idadi ya jumla ya maambukizi huko China imezidi 81,600. Vifo vinne pekee vimeripotiwa katika saa 24 zilizopita. Korea Kusini imeripoti vifo vitano na maambukizi mapya 86 katika saa 24 zilizopita. Ufaransa pia haikuripoti maambukizi mapya leo. Idadi ya jumla ya maambukizi katika taifa hilo ni zaidi ya elfu 59. Ubelgiji imeripoti vifo 132 na maambukizi mapya 1422 katika saa 24 zilizopita. Uingereza haijaripoti maambukizi mapya leo. Austria imeripoti vifo kumi na maambukizi mapya 122 katika saa 24 zilizopita. Norway imeripoti vifo vinne na maambukizi mapya 108 na katika saa 24 zilizopita. Sweden haijaripoti maambukizi mapya. Irani leo imeripoti vifo vipya 134 na maambukizi mapya 2715 katika saa 24 zilizopita. Idadi ya vifo katika taifa hilo imezidi elfu tatu na mia mbili na tisini. Rasia imeripoti vifo vinne na maambukizi mapya mia sita na moja mnamo saa 24 zilizopita. Katika juhudi za kupambana na janga la korona, Benki Kuu ya Dunia imepasisha msaada wa dola bilioni mbili utakaopewa mataifa 25 maskini duniani. India, Pakistan, Sri Lanka, Afghanistan na Ethiopia ndizo zitapewa msaada huo katika awamu ya kwanza fedha hizo zitasaidia hasa kununua vifaa muhimu vya matibabu kama maski za uso na vifaa vya uingizaji wa hewa kumsaidia mgonjwa COVID Raisi wa COVID-19 kupumua. Rais wa benki kuu ya dunia David Malpass amesema taasisi yake itatoa takriban dola bilioni 160 hapo mwakani ambazo zitasaidia mataifa maskini kukabiliana na athari za janga hilo. Msikilizaji, ni wiki tatu sasa tangu virusi vya korona vigunduliwe nchini Rwanda. Kadri siku zinavyoendelea serikali ya nchi hiyo inazidisha mikakati ya kuhakikisha usalama wa raia, huku pia idadi ya watu waliopatikana na virusi hivyo ikiendelea kupanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayo ripoti kamili. Hakuna aliyedhani Wanyarwanda zaidi ya milioni kumi na mbili wangekaa ndani bila kutoka nje kwa muda wiki mbili, lakini inawezekana wengi wako ndani ndani, si kwa sababu nyingine ila kwa sababu ya hatua za serikali za kuwalinda raia wake dhidi ya ugonjwa wa korona. Tangu kisa cha kwanza kulipotiwa nchini Rwanda tarehe kumi na nne za mwezi uliopita wa tatu, mambo kadhaa yalishafanyika na yumkini hatua zaidi ya hizi zinazoonekana leo zikachukuliwa tena, alimradi tu Rwanda ipate usalama zaidi. Awali kabisa Rwanda ikafunga shule zote kuanzia za awali hadi vyuo vikuu, lakini pia ikatangazwa hatua ya watu kutosalimiana kwa kupeana mikono na pia kunawa mikono kila mara na hatua hiyo ilichukuliwa siku mbili baada ya mgonjwa wa kwanza aliyekuwa ameingia Rwanda kutoka nchini India kugundulika na ugonjwa huo. Wakati huo waziri wa elimu Dr Valentini wa Maria alisema wizara ya elimu ilikuwa chonjo kuhakisha usalama wa watoto wote wa shule nchini rwanda. E, umabisi, marisi, wanafunzi wanarejea makwao yunye kwa kuzingatia orodha tuliyoiandaa. Hata wanafunzi wanaoshukia njiani, tunahakikisha wanapimwa na kufanyiwa ukaguzi wa kina Timu yetu kubwa imesambazwa kote nchini kuhakikisha kila mwanafunzi anayerejea nyumbani anapata msaada unaohitajika. Kwa upande mwingine, idadi ya waathirika iliendelea kupanda kadri siku zilivyozidi kuongezeka, na ndipo serikali ikatangaza kupiga marufuku safari zote za ndege zinazoingia au kutoka Rwanda. Agizo hilo likaanza kutekelezwa siku ya Ijumaa, tarehe ishirini mwezi wa tatu, kuanzia saa sita za usiku. Wakati huo pia waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije akasema kufungi, hatuwezi kuendelea kufungua mipaka ili ndege zote ziendelee kuwaleta watu kutoka mataifa yenye ugonjwa huu. Na tumegundua kwamba wakati wanakuja wanakuwa hawaonyeshi dalili zozote, lakini baada ya siku chache tukija kung'amua, tayari wamekwisha ambukiza watu wengine. Kwa upande mwingine, serikali iliendelea kama kuwaandaa watu kuhusu kuongeza muda wa kaa ndani endapo muda wa ugonjwa huu ungeendelea kuwepo baada ya wananchi kuwa na wasiwasi kuhusu mikakati inayochukuliwa kuhusu watu kaa ndani na kutotembea ovyo ovyo. Viongozi mbalimbali waliendelea kutoa mwito kwa wananchi kushirikiana na serikali kuhusu kukabiliana na tatizo hilo la ugonjwa wa corona. Waziri wa mashauri ya nchi wa Rwanda Dr Vincent Biruta akatoa onyo: It is because we have cases, oh, tunafanya hivi on kwa sababu tayari tuna visa vya virusi vya korona hapa katika mji wa Kigali, na tusingependa kusambaza virusi vya korona huko mikoani, kwa sababu tukiendelea kuruhusu watu kusafiri ovyoovyo kutoka Kigali hadi kwenye miji wilaya na mikoa mingine nje ya Kigali, hii ina maana kwamba kuna hatari ya kuendelea kuanzisha maeneo mapya ya watu kuambukia virusi hivi na ikiwa mwisho itakuwa vigumu kwa serikali spread, kukabiliana uh, na kuenea kwa virusi hivi country. Wakati huo pia, mikakati hii ikiwa inaendelea kutekelezwa huku makanisa na nyumba za ibada vikiwa vimefungwa, kulisikika baadhi ya wakuu wa makanisa wakiwaomba waumini wao kutoa sadaka na mafungu ya kumi kwa kutumia mtandao, suala ambalo lilisalia kuwa gumzo miongoni mwa wananchi wengi, wakijiuliza za kulikoni Barua iliyozua mambo ni ile iliyoandikwa na kanisa la Kipentekoste nchini Rwanda, maarufu kama ADPR, lenye wafasi wengi baada ya kanisa Katoliki, ambayo iliwaandikia wafasi wake kuridhia hatua hiyo. Msemaji wake Mchungaji Karuangai Frem akasema, siku za kawaida kuna watu waliokuwa na pesa zao huku wakihitaji kutoa sadaka zao huku pia tukiwa hatuna uwezo wa kuzipokea kwa njia za mikono na hivyo ndivyo tulivyoamua kuanzisha njia hii ya mtandao. Kwa upande mwingine, naibu waziri katika wizara ya michezo na utamaduni Edward Bamhorichi aliikosoa hatua hiyo vikali. Wiki mbili za mwanzo za ukandani zilipaswa kuisha siku ya jumamosi hiyo kesho, lakini sasa zimeongezwa wiki nyingine mbili, ambapo muda huo utaisha hata tarehe 19 mwezi huu wa nne. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Kenya inaongoza katika nchi za Afrika Mashariki kwa idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona, ikiwa idadi hiyo ni zaidi ya watu mia moja hadi mapema jana Alhamisi. Ripoti kamili na mwandishi wetu wa mjini Mombasa, Josephat Kioko. Kenya iliripoti idadi ya wagonjwa kumi kufikia Alhamisi jioni. Ripoti zaidi imesoma leo Ijumaa, ongezeko la watu walioambukizwa virusi vya COVID-19 ni ya kushtua. Kufikia mapema Ijumaa, walioripotiwa kufariki ni watu watatu. Idadi walionusurika virusi vya korona kabla ya leo Ijumaa walikuwa ni watu wanne. Wawili kati yao ni vijana waliowasiliana na Rais Uhuru Kenyatta mara tu baada ya madaktari kutangaza kwamba hawana tena virusi hivyo. Kenya pia imesisitiza kuwashtaki na kuwatupa jela watu wanaokaidi maagizo ya kuwataka watangamane na umma wanaposhukiwa kuwa na virusi vya korona. Amri ya kutotoka nje usiku nchini Kenya kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja alfajiri ingali inatekelezwa, ikiwa leo Ijumaa imeanza juma la pili kwa amri hiyo. Wasiwasi ungalipo mitaani, vijijini hadi mijini, baada ya serikali kutangaza kila siku ongezeko la wagonjwa. Kwa mara nyingine, wataalamu wa afya wanasisitiza kuwa watu wakongwe wako katika hatari kubwa kulemewa na maambukizi ya virusi vya korona serikali ya Kenya imesisitiza tena kwa raia wake kuzingatia masharti yote kwa nidhamu inayostahili na kujali maisha wengine. Huku nyuma, sekta ya uchukuzi wa umma inayoshukiwa sana kwa maambukizi ya virusi, ndiposa sheria zaidi ili kuwalinda abiria safarini. Kwanza hapa inaangazia usafiri wa mabasi madogo nchini Kenya, maarufu kama usafiri wa matatu. Kwa majina kamili inaitwa tatizo letu. Ni kwa ajili ya hawa wenye matatu madereva asubuhi ile kwa sababu huwa hakuna trafiki barabarani saa kumi na moja na nusu kuelekea saa kumi na mbili Basi wanachukua nafasi hii, wengi wao wanajaza magari, wanaosha mikono pia, waga hawana zile sanitaiza wanazo natakana wawe nazo, wanajaza na hata ukimuuliza anakuambia shuka, upande ungojee gari yako. Kuna uwezekano mkubwa ambao yakasambazwa kwa urahisi, maanake watu ni wengi na wamefinyana mahali pamoja. Wanaeleza kwamba polisi wanafanya kazi masaa yao ya kawaida, mapema zaidi sheria zinakiukwa. Hiyo ni ukweli kabisa, maanake kwa kweli hawa ma, madreva wa hizi magari ya uchukuzi wanajua zile tim polisi wako barabarani, kwa hivyo wanatumia nafasi zile ambao wao hawapo, kwa sababu mpaka apate pesa nyingi ndio kidogo pia aone kwamba siku yake imeenda saa hata mwingi. Juzi mi namuuliza, wewe hujali maisha yako na abiria? sisi manake sisi utakapokuwa wagonjwa wewe kutabeba abiria, wewe utakapokuwa mgonjwa tajiri atachukua mtu mwingine amweke kwa gari, gari litaendelea. Tuchukue jambo ile kama letu ndio kukugusa wewe direct na kwa familia yako pia, sababu kesho unapoambukizwa, basi kisazi chako ama familia yako tayari utakuwa umeshafanya nini? Umeshawaletea madhara ambao hujui kama yatapona ama hayatapona. Constant au ndo huyo mwenyeji wa Mombasa, kawaida utegemea usafiri wa matatu kila alfajiri kuelekea sokoni, na sasa hii ndiyo kauli ya serikali kupitia waziri wa afya Mutai Kagwe. Virusi iko kila pahali, ni watu wengi zaidi sasa wamepata hii virusi. Hatutaki wewe ujue mtu yeyote ambaye ameuawa na virusi, ndiyo sababu kuwahimiza watu wafanye vile serikali inasema. Tutawaletea hizi vitambaa zingine zinaundwa katika vijiji Kenya, na ukiingia matatu bila kitambaa ienda ukawa wewe utaambukizwa katika hiyo matatu. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Wizara ya afya ya Kenya imetangaza hii leo kwamba visa vya maambukizi vimeongezeka na kufikia mia moja na ishirini na viwili baada ya watu wengine kumi na wawili kupatikana na ugonjwa huo. Nimezungumza na mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya Mbagathi, George Osewe, ambako wagonjwa wengi wa covid covid-19 wanaendelea kupokea matibabu, na kwanza nikamuuliza hali ilivyo katika hospitali hiyo Mbagathi. tunapata hai, tunapata leo juu maanake sasa, serikali inafanya kitu inaitwa random testing, na definitely hizo testing kits zimekuwa challenge za kuzipata. Sasa mahospitali kama Kenyatta, Bagathi, hata zile za kaunti, nimejua zinakuwa tayari na kusaidiana kuweka watu kwenye isolation ambaye wamepatikana na, na uh, hii covid-19 Kabla hujaendelea, labda kwa yule msikilizaji anayesikia kuhusu hospitali hiyo ya Mbagathi, ambaye labda hata si Mkenya, wale wasikilizaji wetu walio katika maeneo mengine kama Tanzania ama DRC, e, wamesikia Mbagathi, Mbagathi ikitajwa, ikawa kwamba ni kama kile ndicho kitovu ama pahali ambapo ukizungumza kuhusu Covid-19 uh, ile hospitali ambayo inakuja kwa akili ni Mbagathi. Ni kwa nini hospitali hiyo? Namba moja, hospitali ya Mbagathi ilianzishwa ili, ili miaka elfu moja mia tisa hamsini kama IDH hospital. In other words, IDH manake, kama hospitali ya no ilikuwa hospitali ya Kenyatta, ilikuwa, uh, ilikuwa hospitali ya Kenyatta pia. Okay, sasa, IDH manake ni infectious disease hospital. Sasa hiyo kwa mwaka mingi limejulikana hapa Nairobi kwa kuchukua si watu tu wa covid pia watu wa aids kila kitu, na tunafanya na USAID kwa manufaa ya watu wa ukimwi kuwapatia dawa na kusambaza dawa na namba ya pili hiyo inakuwa mzuri kwetu, maanake Wakenya wanakuwa aware, kina kitu inasema awareness campaign hiyo covid. Sasa hii imetupatia wapagathi a mileage isipuga kama in addition ya kuwa mahali serikali inaweka watu wako na not only covid na pia vile nimetaji baadaye, lakini sasa hiyo senta imekuwa manake, ndio mahali iko popular sana na ndiokuwa mahali ya kwanza ya kuweka watu ambao wako na covid hiyo ndio sababu naam. Na basi tukienda kumalizia, uh, George tu, tuzungumzie hali ya uh, utayari wa hospitali mahospitali hapo nchini Kenya, tayari kama ulivyosema, visa vimeongezeka vimezidi zaidi ya mia moja na, na kitu na kumi na kitu, na, na sasa watu wanajiuliza je, Kenya kwa kweli iko tayari? Mahospitali yake yako tayari kukabiliana na hali hii ya, yapi maoni yako? ya maoni yangu na ile pia naona, wakati mimi nilikuwa pamba gapi kuwa tayari, sijui kama ni neno la kutumia ola, maana yake hata dunia mzima, ukiona hata Marekani pale mali mko hakuna kitu hati tayari, maana tujui ni watu wangapi watashika ugonjwa, tujui ni watu wangapi wataepuka, hata tujui watu wangapi watakuwa wazima. Sasa ni kitu kizungu tunasema ni kitu ni, ni, ni challenge kusema tuko tayari tunafanya vile iwezekanavyo kama serikali kuhudumia na kuweka watu yenye ambayo tunaweza maanake, hata uh, kama ni Italy hata kama ni wapi, kuna healthcare system overload, imekuwa imeweka nzito sana kwa, kwa system ya mahospitali na si Kenya peke yake, na ni dunia mzima, na vile nimesema, kama hata ni Marekani, kama ni Spain, kama ni wapi. Kwa hivyo hakuna hospitali dunia mzima wenye wanasema wako tayari. Ni George Osewe, mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya Mbagadi ambako wagonjwa wengi wa COVID 19 huko nchini Kenya wanaendelea kupokea matibabu, akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka jijini Nairobi. Serikali ya Tanzania inaendelea kuchukua tahadhari za kukabiliana na maambukizi ya korona. Tunaarifiwa kuwa serikali imeimarisha upimaji wa virusi vya COVID-19 katika maabara ya taifa ya afya ya jamii. Mengi zaidi na Dina Chahali kutoka jijini Dar es Salaam mpaka anatuma taarifa hii. Aprili mbili mwaka huu, Tanzania ilikuwa na idadi ya watu ishirini walioambukizwa virusi vya korona, na katika hao wawili wamepona na mmoja amefariki dunia. Kwa mujibu wa waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto, Umi Mwalimu, mpaka sasa wagonjwa walioambukizwa virusi vya korona nchini wanaendelea vizuri katika vituo maalum vilivyotengwa kwa ajili hiyo, ikiwemo kituo cha Mloganzila jijini jijini Dar es Salaam. Aidha, serikali imeimarisha upimaji wa virusi hivyo vya korona katika maabara ya taifa ya afya ya jamii. Serikali uh, kupitia wizara ya afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto kwa kushirikiana na wizara ya afya Zanzibar tunaendelea na juhudi za kudhibiti ugonjwa wa COVID-19 maarufu katika lugha ya wananchi wa kawaida unafahamika kama ugonjwa wa korona nchini. Na jitihada ambazo tunazifanya ni pamoja na ukaguzi kwa kuwapima joto la mwili screening wasafiri wote wanaoingia nchini, na hili nataka kutoa elimu. Watu wanachanganya kuna screening na testing. Screening tunachofanya ni kupima joto la mwili ili kubaini kama kuna homa au hakuna kwa msafiri husika. Testing ndiyo tunachukua sampuli. Tahadhari mbalimbali mbali zimechukuliwa kupitia ngazi ya serikali na watu binafsi katika kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona. Serikali kwa upande wake imesitisha safari za anga, hususan kwenye nchi zilizoathirika zaidi na ugonjwa wa korona lakini pia imewataka abiria wote wanaoingia nchini kupitia mipaka, iwe vya ndege, iwe viwanja vya ndege, nchi kavu au majini, kukaa ndani kwa lazima kwa siku kumi na nne kwa gharama zao binafsi kwenye maeneo yaliyotengwa na serikali katika kuhakikisha maambukizi ya virusi vya korona hayasambai kwa kasi hapa nchini. Tangu kugundulika kwa ugonjwa huu, serikali inaendelea kuchukua hatua wa mbalimbali katika kukabiliana na ugonjwa huu ikiwa ni pamoja na kuimarisha ukaguzi, upimaji na ufuatiliaji wasafiri wanaoingia nchini ili kubaini wasafiri wanaoonesha dalili za ugonjwa huo au wenye viashiria hatari, viashiria hatari ili kuweza kuwatenga. Na sasa tunachofanya, tumesitisha huduma za ndege kwa kukosa kwa kuweka abiria wote kwenye nyumba maalum ya kujitenga kwa gharama zao. Tumetenga pia na hosteli ili wakupunguzia gharama kwa wale ambao hawana uwezo wa kuishi kwenye hoteli. Katika maeneo mbalimbali nchini, wananchi wameitikia wito wa kunawa mikono ambapo maji yenye dawa na sabuni yamewekwa maeneo ya makazi, maeneo ya biashara na maeneo ya makazini. Hata hivyo, changamoto kubwa kwa sasa katika vita hii dhidi ya korona nchini Tanzania ni katika kuzuia mikusanyiko pamoja na misongamano ya watu maeneo mbalimbali. Baadhi ya shughuli ambazo zinakusanya watu ikiwemo misiba, sherehe, masokoni pamoja na ibada zimekuwa zikifanyika licha ya kwamba watu wanachukua tahadhari ya kunawa mikono na kutumia vitakasa mikono. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Msikilizaji, tunatamatisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. E, tukiingia katika sehemu ya pili, basi tutaungana na wenzetu ambao watakuwa wakitusikiliza kupitia mtandao baada ya mapumziko haya mafupi. Mwekuwa nami BMJ Mridhi na nimeshirikiana hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Tuonane katika sehemu ya pili ya Live Talk na asante kwa kuendelea kuwa nasi. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka studio zetu hapa mjini Washington DC, na leo hii basi, katika Live Talk tunajadiliana kuhusiana na janga la korona, namna lilivyobadilisha mfumo wa maisha yako ya kila siku. Kukuendeshea mjadala huu mimi ni Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Hali kadhalika washiriki wetu katika laini ya simu tunaye Hamza Zuberi kutoka huko visiwani Tanzania, tunaye Vikta Bwire kutoka nchini Kenya na vilevile tunaye Fisto, yeye ni mkimbizi wa huko Rwanda nam uh, sekunde chache zilizopita uh, Fisto amezungumzia kuhusu kufanya kazi majumbani, mitaa ipo wazi. Hali hii Kenneth, na mimi hapa sote tunakubaliana na wewe, kwani sisi pia <laughs> hali hii inatukabili vile vile. Tunafanya kazi kutoka majumbani ni kitu ambacho sio rahisi, kwa sababu sisi kama waandishi, kama unavyofahamu, tushazoea kuwepo mitaani, kuzunguka ofisi moja kwenda nyingine, kutafuta habari, kwenda huku na kule, lakini sasa kutokana na janga hili kidogo kumekuwa na udhibiti wa hatua ama mizunguko ya hapa na pale katika upatikanaji wa habari, lakini tunashukuru teknolojia iliyo juu ndio inatuwezesha hivi sasa kufanya kazi kwa ufasaha. Tunaendelea na mjadala wetu huu, tunazungumza, tunawasiliana kwa njia ya simu. Mimi nafanya kazi kutoka nyumbani hii leo na mwenzangu Kennes Bwire yupo studio. Teknolojia hiyo. <laughs> mm -hmm. nam Victor Bwire, awali pale umezungumzia kwamba kwa siku unapokea simu nyingi sana kutoka kwa waandishi wa habari. Msongo wa mawazo upo, uoga upo, hali ya sintofahamu ipo, mambo mengi yanazunguka mwandishi wa habari. Lazima aendelee kupasha dunia, iliwe janga liwe si janga, kila mtu anakwenda kwenye redio na runinga anataka kujua nini kinachoendelea. Katika mazingira haya unayoyafanya kazi ni mbinu gani mnachukua kumweka mwandishi wa habari katika mazingira salama? Asante sana Kent. E, kwanza kabisa ilikuwa ni tatizo, ilipoanza, tulipoambiwa kwamba watu wapungu, eh, create ile social distance, watu wakawe mbali, wasifanye face to face interviews na nini kwa sababu ya njia ya ile ugonjwa ku na, ilikuwa ni tatizo, maanake vile umesema na mwenzako amesema, waandishi wamezoea kuzunguka kutafuta habari, kuongea na watu, kufanya interviews. Kwa hivyo siku za kwanza ile nakumbuka, Jumatatu tulipoanza hivi ilikuwa ni tatizo. Tulitoa ile guidelines za kwanza kama media council, tukaambia waandishi wa habari nini ya kufanya, wasifanye live interviews, wapunguze ile kama ni studio based interviews, wawe ni sio kupita watu wawili katika studio, mambo ya kusafisha microphones, mambo na kama yale mambo ya kupunguza kuja ofisini, unaweza kuja upite ka, moja kwa moja ufanye habari na ufaili kutoka nyumbani na urudi usikuje newsroom nani na nini, lakini hilo ndio vile tulisema, lakini ikawa ni tatizo, maanake ulipoona ile ile press briefing ya waziri wa afya alipokuwa pale ilikuwa ni watu karibu over forty walikuwa wamejitokezea pale wanataka kusikiza habari. Kumbuka Kenya tuko karibu na kama Nairobi tuko na kama TV stations zinafika karibu arobaini. Redio ziko karibu mm -hmm. sitini, sasa wale wote na sasa kuna wa magazeti na kuna wale wa online platform. Unakumbuka ile siku ya Tuesday ule waziri e, Balala alipokuwa na kikao cha waandishi wa habari tulikuwa na watu zaidi ya sitini, wengine wakawa wamelala chini. Siku ile nyingine ule PS wa Public Works alipokuwa ana wanafanya fragmentation ya town, watu wakawa ni waandishi wengi na hawana ile e, personal protective gear kwa mm hivyo -hmm. Ile ilikuwa ni matatizo, ambayo ilikuwa imekumba waandishi wa habari dhidi ya sisi kutoa ile guidelines na kuwa tuko tunawakumbusha, tunawapigia simu kila mara kwa mara, tumewapatia mpaka zile guidelines, wameweka sahihi kwamba hawatafanya kitu fulani na fulani. Ilikuwa bado waandishi wanaendelea wanaendelea tu wanaendelea mpaka ikabidi tukabadilisha ile e, mbinu tukawa sasa tuongee tu na serikali ule government spokesperson kwamba wabadilishe sasa wao wenyewe waseme waandishi wasi- wasiende pale, manake ilikuwa sasa imezidi. Na sasa ile kwenda pale vile umesema vizuri, kumbuka, katika ile press conferences kuna wale ambao ni tayari ni waziri, kuna wale madaktari ambao wengine wao tayari mchana walikuwa washaenda ile mbagazi ile isolation center, wengine wakawa wameshaenda pale Kenyatta National Hospital katika zile sasa wao wamejikinga wako na zile protective gear lakini waandishi hawana naw-na wana, wana, wana, wana interact, ikawa kwamba na ndio mdiposa tuliandikia serikali kwamba sasa wao ndio wapunguze, wakatae, na tukaambia hata serikali kama inawezekana wafanye zile televised, eh, broadcast, eh, briefings, ndio tupunguze sasa Nairobi, ikawa kidogo tuna manage manake Ee, ukiangalia wengi sasa wanafanyia kazi nyumbani, media houses zimepunguza ile shifts, watu wanaenda kazini wachache sana. Utaona habari nyingi kwa hivi sasa, hata magazeti yamepunguza pages. Utaona habari nyingi ni kwa juu ya corona, ambayo ni inatoka kwa WHO, ministry ile verified information. kwa hivyo ile kazi mingi haifanyi ni wahariri tu kidogo, especially kwa eh, print media ambao wanaenda lazima mahali kama Nation, lazima mtu uende utumie system ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya ya organization ndio waweze kuaccess story wa edit. Sasa kwa kidogo tu wale wanaenda kazi, lakini sasa mahali kama eh, tuseme mahali kama Kwale ile county ya Kwale na sasa Kilifi county na Mombasa eh, imekuwa ni tatizo, maanake Kwale kuna, umekumbuka kuna several cases zimetoka Kilifi ambazo na waandishi eh, wengine wao walikuwa tayari walikuwa wamefanya mkutano wamekutana na, eh, na some of the, the patients. Sasa ile imeleta imelete mtafaruku kabisa, maanake ni tatizo nao sasa, waandishi nao pia, kama wa radio, community radio station, kumbuka redio inataka sauti, na wengi kama kama nyinyi mko na teknolojia na mmecheka kabisa, kidogo mko na teknolojia huku kwetu, katika especially waandishi ambao hawako mijini, katika vijiji, waandishi wengi hasa kama hako na simu, lakini mambo ya internet bundles ziko juu sana, wengi hawawezi kufanya nini, kuziafford stations kama hivi. Kwa hivi sasa kuna mvua tena Kenya, kwa hivyo, na tukiwa na mvua Kenya, huwa ile rate ya blackouts huwa iko juu sana. Radio stations nyingi hazina ile, hazina zile standby generators za kuproduce, kwa hiyo ile imeaffect production pakubwa sana, maanake sasa waandishi hawawezi kwenda kupata habari kuja kusambaza, na wawezi kutumia simu hata kama ni kupiga kufanya mawasiliano ya simu. Eh, wengi vile unajua Kenneth, kwamba wengi wanakuwa wanapeleka simu zao katika kiosk charge, na inamaliza muda fulani, ndio kwa hivyo ile access to information imepunguka kia, kia, kwa pakubwa. Kuna radio stations ambazo kwa hivi sasa hazifanyi kwa sababu hawana ile uwezo. Kwa hivyo kwetu sisi tunaona ndio, unaona, tunazunguka tukiwapelekea habari. Pili, vile tulisema waandishi wetu wengi huwa wanategemea government officers na NGOs kufanya zile press conferences, wana launch report, wana launch marisha. Kwa hivyo, kwa sababu ya hivi sasa, hiyo imefungwa imepungua, kwamba kiasi kwamba habari ambazo zinapatikana na hiyo press briefing za waziri na pengine saa zingine za za, za, za za yule president outside that, inakuwa ni tatizo, kwamba waandishi watapata habari gani zingine so so ile access to information imekuwa tatizo. Na sasa pia vile umesema kuna uoga katika waandishi wengi wa habari e, kwa kiasi kwamba e, katika ukiwa akaunti kama Kilifi Kwale na Mombasa, wengi wanapiga simu maanake hawajijui hawajitambui. Wengine wanasema eh, vile kwamba wamezoea kukutana na na, na, na sources waweze kuexplainia mambo fulani fulani, kwa hivi sasa inabidi upige simu kutoka nyumbani. Sasa ile lack of access to sources pia imeadhiri kiasi, kwamba sasa hata ile quality of communication. Hivi sasa nimekuambia, mi niko nyumbani, napiga simu, unapata kidogo unasikia eh, disturbance iko mtu, pengine mwingine anasiaga, mwingine sijui anapiga nini, ile makelele saa zingine na voicing. Ukitaka kufanya ile production yako katika mazingira ambayo iko na makelele, pengine unakaa mtaa wa mabanda, makelele kwa, kwa nyumba ni mengi, utafanya production yako kivipi? So zile zile ni practical challenges ambazo waandishi wana- wanapitia kwa hivi sasa, lakini sisi pia tumeendelea vile nimesema kuwapatia support maanake sisi tuko na uwezo kidogo, tumekimbia katika WHO wazi, tunapata habari nyingi kutoka even global statistics na nchi zingine tunaweza, tumeanzia ile mitandao ya WhatsApp groups ya waandishi wengi, tunaweza kuweka pale na wanaweza kupik na kuweza kuzitumia katika habari zao, kiasi tu kwamba kuwasaidia, vile nimesema mm, kwa hivi sasa tumepata trauma counselors, tuweze kuwatuma Kwale na Kilifi, hata kama watafanya counseling kupitia kwa simu na nini, waweze kuongelesha wale waandishi wa habari wa, waache wa, wa ile uoga mwingi ambao wako nayo. Kwa hivyo hizo ni baadhi ya matatizo ambayo na tuko nayo. Kwa hivyo sasa, kafu inaanza kesho tume- tumetoa special budgets hata ukiuliza wenzako ambao wanafanya kazi Nairobi. Manake kuanzia kesho kafu ikianza, itakuwa uwezi kuzunguka, so imebidi hivi sasa vile inaongea, tuko ofisini sisi wengine wetu kutoa zile budgets haraka haraka, ili watu waweze, kuna madrivers, kuna support staff ambao wanafanya na waandishi wa habari, na kesho wakitembea usiku, pengine watasumbuliwa na maafisa wa polisi. Kwa hivyo kwa hivyo sasa tunafanya ile production ya special budgets ambazo waandishi watatumia kuanzia kesho usiku wakiendelea mbele. Ile tu ni support services ambazo tunaweza kupatia waandishi wa habari ndio waweze kufanya kazi, ingawa mazingira ni, ma, ni magumu. Tutaangazia hizo kama muda utaweza kuturuhusu. Ni mazingira ambayo kila mwandishi wa habari sasa duniani anayapitia. mkamiti Kamiti inaonekana na yeye pia amekumbwa yeah, na mafua lakini si korona, ni mafua hapa. Kwetu kunakuwa na miti inatoa maua, alafu alaji ni mafua tu ya kawaida na wale, wale, kwa upande wako Hamza Zuberi, umezungumzia suala la kwamba uh, upo unafanya kazi zako za kila siku katika wakati huu pia ukisaidia wale watu wasiojiweza. Je, unadhani kwamba wakati huu ambapo uh, shirika la afya duniani WHO limeeleza kwamba watu wasiingie au wasishiriki katika mikusanyiko mikubwa, hali hii i-, i inakuasiri vipi katika utendaji kazi wako wa kila siku ukiwa na hawa watu ambao uh, wanahitaji msaada zaidi kutoka kwako? Unajua e, ili suala la watu wasikutane kwa makundi ni suala linaloleta athari na, na ni suala ambalo wengi hawajalikubali. Hatuzungumzi e, na watu wasu, wenye ulemavu lakini tunazungumza na watu vilevile wasiokuwa na ulemavu. E, watu bado mikusanyiko ipo. E, kwa hivyo mi nafikiri, nafikiri, e, nafikiri e, kama hiyo hatua ambayo Kenya sasa hivi wameichukua ya kuweka hiyo e, kafyu, nafikiri itasaidia itasai, sana, kwa sababu hata sisi leo tunapotaka kukutana tumeambiwa tusikutane, e, lakini tumejaribu tukutane kwa muda mfupi tupewe mafunzo kama walimu wa kuwafundisha watu wengine, ambao watu wa afya wamekuja kutufunza sisi, tuwafunze watu wengine e. Kwa hivyo hili ni suala kusema watu wasikutane katika makundi, hasa tabia yetu sisi ya watu wa pwani. Ni suala tabia hii kuigeuza, itachukua muda, na huu ugonjwa bado upo na bado unaendelea. Sisi tunachokiomba tu umalizike na mapema maradhi haya Ie, tunarudi katika hali ya kawaida, lakini kazi ni nzito, na kuwafikia hawa watu, watu walemavu wasikuwa na na uwezo, ni kazi kubwa sana. Kuna wengine inabidi mwende mwafuate, lakini hii si kazi yangu mimi, mimi ni sehemu tu, lakini wao wenyewe e, wamejipanga, na leo nimemsikia mmoja katika viongozi amesema wamekutana na watu wa shirika la afya duniani WHO, World Health Organization, na wamekubali hata kuwatengenezea, e, lugha ya watu wasioona yaani vipofu, na hilo nimeshukuru kusikia jambo hilo, lakini kazi si rahisi katika kuwasaidia watu wa eneo hili. Nam msikilizaji, basi niruhusu sasa nimkaribishe Amina Chombo akiwa katika studio zetu za Mombasa, atusomee maoni yako ulivyoandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Karibu Amina. Shukran sana Bwire ukiwa pale Washington DC. Katika kurasa yetu ya Facebook nampata Stephen Wilson akiwa Doha, Qatar anasema kwa kweli maisha yamebadilika hasa, huwezi tembea tangamana, hata kufika kwenye mabaraza. Sasa ni kutoka kwa nyumba hadi kazini. Kwa kweli korona sio mchezo. Naye ankiki kutoka Meru, Kenya, anasema virusi vya Covid-19 vimebadilisha sana namna tunavyoshughulikia mambo tofauti kila siku: bei ya bidhaa kupanda, usafiri kutatizwa, hasa na kuongezwa kwa nauli ya magari ya usafiri wa umma. Sayenda Mabula Magesha kutoka Nyangokolwa Bariadi TZ, pale ye anasema raia wamefanya juhudi za kupambana na janga la Korona baada ya janga hili kuwa tishio kwa ulimwengu mzima na kuzingatia maagizo kutoka kwa idara ya afya, kwa kutoshikana mikono, kukumbatiana, kutokusanyika na kunawa mikono na sabuni kila mara, kwa hatua hii imepunguza sana nampata. Ferguson Asumani kutoka Kigali, Rwanda, anasema kusema kweli, nahisi maisha yanaathirika kiuchumi, yani yanaathirika kiuchumi kwa sababu Kigali leo ni mji ambapo polisi na wanajeshi ndio wanaozunguka. Kwa hiyo korona inatufanya tupoteze kazi, lakini pia ushirikiano hakuna, kwani hofu ya kuambukizwa inakita mioyoni mwa wengi. Kubaki majumbani kwetu kuna tuhasiri pia kisaikolojia, akimaanisha kwamba kuna waathiri kisaikolojia. E, Simeon Semasaka Haji Tetradon. Eh, ndivyo anavyojiita katika ukurasa wa Facebook kutoka Kiwanja Rushuru Mashariki mwa DRC Congo. Anasema kwa kweli humu nchini mwetu hatua za kupambana na janga la coronavirus zimebadili maisha yangu kupitia hali ya ukosefu wa chakula, hata kutoenda kazini, pia sipati wakati ya kujadiliana kwa kuzungumza na marafiki wangu wa karibu. Naye Hamisi Shabani Churichuri kutoka Uswahilini, Arusha, Tanzania anasema pamoja na ugonjwa wa covid 19 kuzorotesha uchumi na biashara kote duniani, naipongeza sana serikali yetu ya Tanzania kwa kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya virusi vya korona. Vilevile napenda kuwashauri wananchi kwa ujumla, kila mmoja wetu uh, katika nafasi yake awe mstari wa mbele katika kuchukua hatua dhidi ya virusi vya korona. Nauli vilevile vile imepanda na gharama ya maisha kwa ujumla imepanda, kwa hali hiyo imekuwa mbaya huku sana ni sawa na kutumikia kifungo cha nyumbani. Hata hivyo, tunaunga mkono juhudi hizo, alimradi ugonjwa huu udhibitiwe. Huyo ni Santos Diruto akiwa Nakuru, Kenya. Ni hayo katika kurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Kwako Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana um, Amina Chombo kutoka huko Mombasa kwa maoni mazuri kabisa kutoka kwa wasikilizaji wetu ambao kila mmoja ana maoni tofauti kuhusiana na janga hili la virusi vya korona. Uh, Hamza Zuberi, umesikia maoni mengi tofauti eh? Wenyewe waswahili wa pwani wanasema maoni mseto <laughs> <laughs> eh, basi uh, kwa kwa kwa mtazamo wako wewe unadhani kwamba nini hasa ikifanyike hivi sasa ili kuweza uh, kumwelimisha ama kumweka uh, raia yeyote yule mimi wewe na mwingine katika katika ufahamu wa kawaida kuikubali hii hali ya kukaa ndani mm -hmm. au kutokutana mm -hmm. na kundi kubwa la watu na vitu kama hivyo E, mimi kitaaluma ni mtu wa mazingira na nilikuwa nafanya katika kitengo kinachoitwa cha elimu ya mazingira ve na ninafahamu uh, sana vipi kutoa taaluma kwa watu kwamba ni jambo muhimu. Sasa jambo lilokuwa ni muhimu ni kwamba itolewe taaluma kwa wingi, tuende vijijini tuwafahamishe na vile vile eh, kama leo sisi tunaswali Ijumaa, basi katika kuswali kwetu Ijumaa na imamu waeleze juu ya Uislamu unazungumzaje katika swala la maradhi ya mripuko, outbreak. Juzi mimi nilifanya kipindi na shehe mmoja kuzungumzia Uislamu unazungumziaje katika maradhi ya mripuko akaeleza jambo ambalo huyu shehe amepata elimu ya sekula, akasema, tizama, wakati e wa Mtume salallahu alehi wasallam iliingia tauni plague. Ilipoingia tauni, ili tauni, akasema kwamba katika lile eneo lile iliingia tauni, asiingie mtu wala asitoke mtu uh-huh. walikuwa uko ndani wabakie ndani, walikuwa uko nje wasiingie ndani. Sasa wakati ule ilikuwa ni tauni hii ni tauni ya kileo ambayo imesababishwa na virusi. Ni virusi. Sasa hawa mashehe wetu wa dini katika Uislamu, kama kesho wapekure katika hutuba ya Ijumaa waeleze hivyo, na siku ya Jumapili mapati nao vilevile watoe, kwa sababu waumini wanawasikiliza zaidi viongozi wao. Halafu vile vile zimeungwa timu mbalimbali za wataalamu kuwaelimisha watu. Mambo kubwa hakuna kama ni kutoa taaluma na kuelezea ile taaluma na kuwafahamisha wasi vipi di vitu vinavyoendelea sehemu duniani. Itali watu walivyoathirika, tena watu walivyoathirika Irani watu walivyoathirika. E, sisi tumetawaliwa na Mwingereza. Mwingereza mwanamfalme Charles, e, naye kapata. E, sasa unapomweleza una mtu unapomfahamisha, una akasikia hata mwanamfalme akapata Kee, eh, lazima nijipinge kama mkubu kama ekapata. Sasa hakuna kitu kikubwa eh, nyenzo kubwa ya kutumika kama kutoa taaluma, itolee pesa kubwa sana, bajeti ya kuweza kutoa taaluma kwa watu, wataalamu katika vyombo vya habari, taaluma taaluma, taaluma hiyo ndio nianzo kubwa ndio ia. Shukran sana, Hamza Zuberi. Na sasa tusikilize maoni yako msikilizaji, jinsi ambavyo ume- umeyatoa wakati ambapo umekutana na waandishi wetu katika sehemu mbalimbali. Tuanze naye Oster Malivika ambaye amezungumza na wakazi wa Goma. Sasa sisi madereva tunakuwa na shida moja kwa sababu eh, uchukuzi inakuwa magumu sana kwa sababu sisi madereva hususa uh, wa mji hapa Goma tunachukua watu kutoka nchi za nje, na hawa watu wa nchi za nje kama gisi unasikia katika habari uh, ndege zimeshimamishwa. Uh, sasa uchukuzi unakuwa magumu sana. Sasa hiyo natuletea sisi kwetu wakaje hapa kuwa na maisha magumu sana, kwa sababu hata pesa sasa zinakosekana. Tunakosa sasa kama sisi tutaweza kuishi kivipi kwa sababu hali inakuwa mbaya sana, inaendelea kuzorota siku kwa siku, kuhusu haya magonjwa ya, ya inaitwa corona. Gisi watu wako wanaishi leo inakuwa tofauti eh. Chakula inapanda bei eh, watoto wasome tena, makazi haziko tena vile zilikuwa mbele, wenyewe wanafanya biashara haziko tena mzuri sana sana bo, ile ndio shida tuko nayo, lakini tunapasha heshima juu magonjwa isitupate na kuheshimia kabisa uh, eh, matamshi zote yenye Uh, rais wetu anatuambia tuifate, juu magonjwa isitukamate sisi. Hapa hapagona tunaishi tu maisha ya wasiwasi, vitu wasi, eh, yote wanavifungiafungia, kazi haziko tena, eh, tunaogopa njali, tatuwia akose umwanyumba ju hatuone hatua yenye guvernema yetu likamata, ujuwa tu wajifungie umwanyumba Tusikilize wakazi wa Nairobi jinsi ambavyo wamezungumza na mwandishi wetu wa huko Kennedy Wandera. Utapata kwamba upande wa silabasi uh, virusi vimeathiri pakubwa, maana taratibu na ratiba nzima ya masomo kwa hivi sasa, utapata ile ratiba ya masomo imeweza kutibuliwa kabisa itakuwa vigumu kwa mwalimu kukamilisha na kutekeleza malengo na mahitaji ya silabasi kama ilivyokuwa imeafikiwa katika mpangilio au uh, wa ratiba yetu ya masomo. Kuna baadhi ya walimu hasa wale ambao wanafanya katika shule za kibinafsi wameanza kulalama tayari kwa sababu uh, sisi kama wale walimu ambao wanafanya katika shule za kibinafsi utapata ya kwamba uh, mtu huwa anahesabu ana donge lake au mshahara wake baada ya mwezi kukamilika. Lakini janga hili, kwa sababu limetokea tu kwa ghafla na mwezi ndio uko katikati, sasa wengine wanajiuliza maswali, je, tutalipwa au hatutalipwa? Kwa hivyo utapata ya kwamba pia upande wa walimu itabidi tu kila mtu basi akajibe shughuli, haiwezekani kufanyia kazi nyumbani. Like first, tunadiri na simu, hakuna vile kastoma anaweza kuja kununua kwa nyumba, so lazima ugoje mteja hapa, unaona, hiyo ni kitu haiwezekani. George Njogopa amezungumza na wakazi wa Dar es Salaam, Tanzania, na haya ndiyo maoni yao, jinsi virusi vya korona vimeathiri maisha yao ya kila siku. Kwa majina, mi naitwa Fredi Kiswaga. Kiukweli janga la COVID-19 eh, ama korona ni gonjwa ambalo kiukweli sasa mimi kama mfanyabiashara uh, na mjasiriamali limeweza kuniathiri kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu sasa hizi serikali imetoa tamko kwamba, uh, misongamano tupunguze, makusanyiko yasiyohitajika tupunguze, na tumeshauriwa watu wengi tuweze kukaa majumbani na kuto, kuto, kuto, kuto kutoka pasipo lazima. Kwa hiyo mimi kama mjasiriamali ambaye huwa nategemea wateja kuja ofisini kwangu, uh, kuja kupata huduma, kiukweli wamepungua kwa sababu wengi wao wamekuwa kama jumbani mwao wamekuwa wafiki ofisini kwangu. Naitwa Jumanne Robert Nyanda, mkazi mm, wa Makongo Juu. Ah, mi kujipanga ni kujaribu tu kufata taratibu tunazoelekezwa na viongozi wa serikali. Kwa hiyo moja ya vitu ni kama hivi kutafuta kinga na pia kuepuka mikusanyiko isiyokuwa ya lazima na pale panapokuwa pana lazima kukutana na watu wengi, lazima uchukue tahadhari. Ikiwezekana watu sasa hivi tuwe tunatembea na chupa za maji. Baada ya ukisha shika lazima uhakikishe kwamba umenawa vizuri mikono. Bado tunapata tunakosa matumaini, kitu gani kitaendelea baada ya hili tukio la hizi habari za ugonjwa, utadumu muda gani na muda gani utaisha, ili tuweze kuendelea na biashara, kwa sababu kuenda tu unasema mtu unaenda unaenda mochwa haiwezekani, kwa kila mmoja anaogopa, na ukitegemea, ukizingatia zaidi hapa sokoni bidhaa zote nchini China kwa asilimia themanini. Naam basi, na, na tukiwa tunaelekea ukingoni kabisa mwa kipindi hiki Vikta uh, Bwire, kwa upande wako tupatie maoni yako, unadhani nini kifanyike kwa jamii yote inayotusikiliza hivi sasa, ikiwemo mimi na wewe, namna ya kuweza kukubali hali ambayo tunaishi kila siku na ambayo imebadilika katika maisha yetu ya kila siku, bila kutegemea kukaa mbali na watu kutokutana na watu wale ambao wameazuia, na baadhi yetu inatulazimika kukaa ndani ukiwa peke yako. Asante. Kwanza kabisa ni tusikize vile tunavyoelezwa na serikali na wa, ma, ma, mashirika kama World Health Organization, maanake wale ndio wataalam. Lazima tusikize wataalam, manake tukisema kwamba lazima tutakwamia kwa zile zile mila zetu, na hizo mila kama kuzikwamia zitatudhuru na tuzikosti maisha yetu, itabidi tu tunasema tu kwamba inaweza kuwa ni short term Hayo tu, sikize vile tunaambiwa keep distance Isolation, na nini na nini hivyo ndi, ndi, ndio ile itatuokoa. Maanake wataalamu washatueleza ni ngumu, ndio si kitu rahisi, lakini itabidi tubadilishe mawazo behavior change, sio kitu ya rahisi, lakini itabidi maanake ni ukatae na upoteze maisha ama ukubali vile umeelekezwa na upunguze nafsi, eh, nafsi kwamba unaweza kupoteza maisha yako. Kwa hivyo ile ni kitu ya kwanza lazima tufanye. Cha pili, sisi tumeomba tu kwamba janga la coronavirus limekuja na kila mtu sasa ameangalia pale, lakini tunasema tuangalie pia she, sera za health sector kwa, kwa ujumla. Maanake kama coronavirus imekuja, lakini sera za kiafya katika nchi nyingi za Afrika ni vipi? Maanake kumbuka Abuja Declaration ilikuwa imesema 15% ya budget zote zipelekwa katika sekta ya afya. Serikali nyingi hapa Afrika hazijafikisha ile. Kwa hivyo kama ni corona tu, ni ugonjwa mmoja, kuna kansa, kuna magonjwa mengine ta, tayari, na vile vile mwenzangu wa Zanzibar amesema kuna lile specialized groups special people in needs, watu wa aged tuko na watu ambao pengine wale walikuwa wanatumia tuko na drugs. Watu wako na chronic diseases, ambao hivi sasa vile resources zimepelekwa katika corona, wao maisha yao inaendeleaje? Maanake tunaangalia mpaka zile isolation wards zingine hazina maji hazina choo hakuna infrastructure. Kwa hivyo, hii pia inatupatia mafunzo tu kama sisi, kwamba tuangazie afya, afya ina affect Maisha yetu kivyovyote vile. Kwa hivyo hiyo ndio kitu moja, mm, pengine katika bajeti ambazo zijazo serikali zetu zitaangalia na kuweza kusema kwamba wainue hali ya afya ya watu, ndio ndiposa, maanake afya mtu, uh, tukiwa tuko na matatizo katika sekta ya afya ita affect education, ita affect security, ita affect kila mahali. Kwa hivyo hiyo pia, pia ambacho watu waangazie. Na mimi mwisho kabisa, kwa waandishi wa habari, waandishi wa habari wachunge maisha yao. Hakuna ile tunasema, no story life. kama tumeambiwa tukae chini, tukae nyumbani ama tu work in safe environments, uweze kufanya kazi vile tumeambia. Kazi haishi, tutarudi tu siku nyingine na tuendelee kufanya kazi. Kwa hivyo, hakuna haja ya kuhatarisha maisha yako hivi lazima ufanye story fulani. Maisha yako kwetu ni muhimu sana, maisha ya jamii yako ni muhimu sana na maisha ya society yetu ni muhimu. Stori ambazo tunafanya tuweze kuangazia pia, kama inawezekana, zile coping mechanisms, ni vipi watu wanaweza kukabiliana na hii janga, na ni vipi kwingine kunafanywa vipi, eh, success stories, ndiposa tunaweza kusurvive. Na pia kabisa tuangazie research, mambo ya fake news, habari gushi imekuwa ni tatizo sana. Kwa hivyo pia tuangalie kwamba ile habari ambazo tunapeana kwa jamii zetu, kwa wasikilizaji wetu, ikuwe ni habari ambayo ni kweli kwa verified inaweza kuwasaidia wangwana. Nashukuru sana kwa muda wenu kujinyima wakati wenu kuweza kuzungumza nasi na kutoa mawaidha kwa jamii. Jamii inategemea mwandishi wa habari kusema kila ambacho wangependa kusikia, hata kama hawapendi kusikia, lakini mwandishi wa habari ndio mwanzo jamii hukimbilia. Na nimewashukuru sana kwa uchambuzi wenu, nimewashukuru sana kwa mafanikio ambayo mmechangia katika jamii. Hamza Zuberi kutoka Zanzibar, asante kwa muda wako. Vikta Bwire Hamza Victor Bwire, nashukuru sana kwa kujinyima kuzungumza nasi mwenzetu. Uh, Fiston mkimbizi kutoka Burundi aliye nchini Rwanda, pia tunakushukuru. Mkamiti Kibayasi, asante kwa muda wako kutoka nyumbani na kutumia teknolojia katika kuhabarisha ama kupaza habari kwa jamii, hata kama mambo ni magumu kila mahali. Naitwa Kenneth Bwire ni kushukuru sana msikilizaji, kwa muda wako kusikiliza Sauti ya Amerika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, usiku mwema.