umekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki inayokaribisha jina langu ni Sunday Shomari. Ikiwa leo ni Aprili 3 mwaka wa elfu mbili na ishirini siku ya Ijumaa. Nashirikiana na mwenzangu Meri Mgawe, tukisikika katika eneo zima la maziwa Makuu. Karibuni. na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo, huko nchini Rwanda siku za karantini zaongezwa katika hatua za kupambana na homa ya korona. Na uko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hatua zaidi zinachukuliwa, walinda hata wanyama kuepuka maambukizi ya homa ya corona particularly gorillas. kuna hatua mingi, mingi, zinazokamatiwa tangu zamani, kuheshimu hiyo mita saba, mita kumi, wanataka kwenda kutazama gorillas. Na katika habari nyingine, mahakama kuu nchini Kenya imewachilia uhuru wafungwa zaidi ya elfu nne waliofungwa kwa makosa madogo madogo katika mapambano na homa ya corona. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali mbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Meri Mgawe. Mlipuko wa virusi vya korona umekosesha makazi wa Marekani milioni kumi katika kipindi cha wiki mbili Wataalamu wa mambo wanasema hii ni hali ambayo haijawahi kushuhudiwa Marekani kwa miaka mingi. Wachumi wanaonya kwamba ukosefu wa ajira unaweza kufikia kiwango cha juu zaidi kuliko mgogoro wa uchumi uliotokea miaka ya nyuma. Hayo yanajiri wakati ambapo kuna mzozo mkubwa wa upungufu wa vifaa vya kusaidia watu kupumua, vitambaa vya kufunika uso mask, huku pia vifo vikiongezeka Italy, Spain na New York hapa Marekani. Kote duniani idadi ya watu walioathiriwa na virusi vya korona imekuwa kubwa zaidi kufikia takriban milioni moja, vifo ni zaidi ya elfu hamsini. Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha John Hopkins. Utafiti unasema karibu nusu nzima wa Marekani wameripoti kwamba virusi hivi vimeathiri wana familia kukosa ajira. Ikulu ya Marekani imesema inajiandaa kuandaa programu ya kukopesha watu itakayogharimu dola bilioni 350 kwa ajili ya biashara ndogo ndogo zilizoathiriwa kwa namna moja au nyingine na COVID-19. Mratibu wa idara inayoshughulikia biashara ndogo ndogo, Jovita Karanza, amesema programu hiyo itasababisha wafanyabiashara hao kuendelea kubaki na wafanyakazi wao katika kipindi hiki. Wakati wo huo idara ya kazi Marekani imeripoti kwamba watu waliokosa ajira wameongezeka kufikia milioni 6.6 wiki iliyopita, mara mbili zaidi ilivyokuwa hapo awali. Maambukizi ya ugonjwa wa homa ya korona yanaendelea nchini Marekani, ikiwa sasa inafikia wagonjwa wapatao zaidi ya laki mbili na arobaini huku kukiwa na wagonjwa wapya elfu ishirini na tisa. Kwa mujibu wa mtandao wa Worldometa. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Na kwa mujibu wa mtandao huo idadi ya vifo nchini Marekani hivi sasa inapita elfu tano na mia nane. Na wale waliopona kabisa wakiwa zaidi ya elfu kumi na nane. Wakati huko Afrika ya Mashariki kumeshuhudia ongezeko la wagonjwa wa nchi za ukanda huo, ukichukua hatua zaidi kupambana na ugonjwa huo kwa kuongeza zuio la kubaki majumbani nchini Rwanda, na wakati nchini Uganda wamechukua hatua kali dhidi ya raia wake. Wameombwa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kuheshimu haki za kiraia wakati wa kutekeleza hatua hizo na kutokea kuacha kutumia nguvu kupita kiasi. Nchi hiyo kwa sasa inaripotiwa kuwa na zaidi ya wagonjwa 45. Wakati huo huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wanasayansi wa Uingereza wanaeleza kwamba wanafanya majaribio yao ya awali ya chanjo kupitia panya na yanaonyesha matumaini ya kuzuia ugonjwa huo Wakati wanasayansi wa chuo kikuu cha Pittsburgh nchini Marekani wanasema aina fulani ya protini itwayo spike, ni muhimu katika kutengeneza kinga dhidi ya virusi hawa na inaonyesha matumaini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Meya wa mji wa New York Bill De Blasio amewataka wakazi wa mji huo kufunika nyuso zao wanapotoka nje na wanapokuwa karibu na watu wengine. Anasema hii ni kutokana na utafiti unaoonyesha kuwa watu wanaweza kuambukizwa virusi vya korona kwa kukaribiana bila hata kujijua. Meya huyo ameyasema hayo katika maelezo yake juu ya hali ya korona kwenye mji wake, ingawa amegusia kwamba hadi sasa hakuna ushahidi wa kuunga mkono taarifa hiyo. Anasema unapofunika uso wako unamlinda kila mmoja dhidi ya korona. Anasema inaweza kuwa kitambaa au kitu chochote kilichotengenezwa nyumbani, lakini isiwe mask inayotumika wakati wa upasuaji. Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na watafiti huko Singapore, ambao ni wa hivi karibuni kabisa, unaonyesha kuwa asilimia kumi ya maambukizo mapya yanaweza kusababishwa na watu waliobeba virusi hivyo, lakini bado hawajaonyesha dalili za aina ya flu. Benki ya Dunia imekubali kutoa fedha zake za kwanza kusaidia nchi masikini duniani kupambana na virusi vya korona. Alhamisi imesema msaada wa dola bilioni 1.9 kwa ajili ya nchi 25 maskini utaanza kutolewa haraka iwezekanavyo. Idadi kubwa ya fedha ilikuwa dola bilioni 1 kwa ajili ya India, ikifuatiwa na milioni mia mbili kwa Pakistan, dola milioni 129 kwa sri Lanka, milioni mia moja kwa Afghanistan na dola milioni themanini na tatu kwa Ethiopia. Rais wa Benki ya Dunia David Malpas anakadiria kwamba benki inaweza kutoa hadi dola bilioni mia moja sitini za msaada kwa kipindi cha miezi kumi na tano ijayo. Maafisa wa Benki ya Dunia wanasema rasilimali za dharura zitakuwa ni fedha za kununua vifaa kama vile mask na vifaa vya kupumulia ventilators Kupitishwa kwa duru ya kwanza ya msaada kwa nchi ishirini na tano kutafuatiwa haraka na msaada mwingine wa nchi 40 maafisa wamesema. Kwa kuongezea katika msaada huo, Malpas amesema yeye na Kristalina Jovgiva, mkurugenzi mtendaji wa shirika la fedha duniani, wanafanya mashauriano na nchi zilizoko kwenye kundi la G20 kusaidia nchi masikini kulipa madeni yake. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington D. C. na habari iliyopewa uzito wa juu alfajiri hii ni huko nchini Rwanda, ambapo serikali nchini humo imeongeza siku za raia wake kubaki majumbani kwa siku 15 zaidi kuanzia siku ya Jumamosi, ambapo zuio la kwanza lingemalizika. Hatua hiyo imefikiwa baada ya kikao cha baraza la mawaziri kilichoongozwa na rais wa nchi hiyo Paul Kagame kwa njia ya video mjini Kigali. Kutoka huko huko Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anayo ripoti zaidi. Agizo hili limekuja huku idadi ya waathirika wa ugonjwa wa virusi vya korona ikipanda hadi watu 82 tokea kisa cha kwanza kupatikana nchini Rwanda ndani ya wiki mbili zilizopita. Vilevile, agizo hili limekuja wakati ambapo ilisalia siku moja ya Ijumaa ili mda wa wiki mbili wa zuio la kukaa nyumbani uishe. Pia baraza la mawaziri ililokaa siku ya Jumatano likiongozwa na rais wa Rwanda Paul Kagame na kufanyia kwa njia ya video Lilimalizika kwa kuamua ziongeze siku nyingine 15 ambapo zitakwenda hadi tarehe 19 mwezi huu wa nne. Waziri wa afya wa Rwanda Dr. Daniel Ngameje amesema kwamba hatua hii imechukuliwa pia ili kuhakikisha wanawafikia watu wale ambao wanahisiwa kuwa na virusi hivyo. Uamuzi uh, huu uliochukuliwa wa siku 15 zaidi imeamuliwa uchukuliwe ili kuhakikisha tunawamfikia yule mtu aliyeko nyumbani akiwa na maambukizi bila ya yeye kujua, na tutamfikia baada ya kuelezwa na yule anayedhaniwa walikutana, au baada ya kupata taarifa kutoka mahala pengine. Yaani, tunataka tumfikie kabla ya yeye kuanza kuusambaza sehemu mbalimbali. Siku hizi kumi na tano zilizoongezwa zimekuwa ishara kwa wengi kwamba huenda miakati ya kukabiliana na ugonjwa huu ikawa mikali na ikachukua muda zaidi kuliko jinsi watu walivyofikiria. Hata hivyo wiki mbili za kukaa nyumbani na zinazoisha siku ya Jumamosi zimeonyesha kwamba baadhi ya vijana hawakuridhia na wakati huu, na matokeo yake baadhi walioonekana wakirandaranda nje. Waziri wa serikali za mitaa wa Rwanda, Profesa Shyaka Anastase, akasema ni ibintu vyo kujendajenda uruja nuruza rwabantu, mambo ya kuzururazurura hasa kwa vijana, unawaona majira ya jioni wakitembeatembea, wakati mwingine wakigusanagusana. Tunaendelea kutoa mwito ila bado hili kwa sasa, vimeanzishwa vituo vingine vinne vipya mjini Kigali. Safari hii vikiwapima watu wanaoshukiwa kuingia Rwanda kuanzia hadi tarehe tatu mwezi uliopita watatu kabla hata ya kuwaza tatizo hili nchini Rwanda. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Iraki ina idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona kuliko ilivyoripotiwa Shirika la habari la Reuters linasema idadi iko juu tofauti na mia saba sabini na mbili iliyotolewa awali. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ilizopata kutoka kwa madaktari na watu wanaohusika na kupima virusi hivyo. Vyanzo vya habari vyote vimetoa taarifa kwa wakati tofauti na kwa madai ya kutotajwa. Maafisa wa Iraq wametoa maagizo kwa wauguzi na madaktari kuacha kuzungumza na vyombo vya habari. Wizara ya afya ya Iraq ndiyo pekee itakayokuwa inatoa taarifa zozote kuhusiana na virusi vya Korona. Hata hivyo, wizara hiyo imesema katika taarifa yake ya kila siku jana Alhamisi kwamba kesi zilizorekodiwa kwa Iraq ni elfu moja mia saba sabini na mbili huku kukiwa na vifo hamsini na nne, lakini madaktari watatu wanaofanya kazi katika jopo la famasia wanasaidia kupima watu wanaodhaniwa kuwa na virusi hivyo katika mji wa Bagdad. Wote wanasema kesi zilizothibitishwa zinatokana na mjadala baina ya wataalamu wengine. Wa afya wanaoona matokeo ya kila siku ilikuwa takriban elfu tatu au elfu tisa ingawa wote wametoa makadirio tofauti. Brazil nakabiliwa na kipindi kigumu katika siku zijazo kufuatia janga la korona linalokumba dunia kwa sasa ina ukosefu mkubwa wa vifaa vya kitabibu na vifaa vya kuzuia maambukizi ya korona, shirika la habari la kimataifa la Reuters limeripoti. Hata hivyo, China imetuma msaada wa vifaa hivyo katika nchi ya Brazil ambavyo vinatarajiwa kuwasili baada ya mwezi mwingine. Wizara ya afya imesema Alhamisi vifaa vilivyokuwa vimebaki kama gloves na mask vimepelekwa kwa maafisa wa miji mbalimbali ndani ya nchi ili kutoa huduma za msingi. Waziri wa Afya Louis Henry Quis amesema Brazil imebidi kuomba nchi kadhaa kabla haijaishiwa kabisa. Ameongeza kuwa nchi ya kwanza hadi ya nne zilikataa, ya tano likubali, huku muda wa kuwasili ikiwa ni siku thelathini, ingawa ni idadi kubwa ya vifaa. Amesema China imetoa vifaa milioni mia mbili. Taarifa zinasema kuwa idadi ya vifo kutokana na korona nchini Brazil imeongezeka kwa haraka. Wakati huohuo bunge la Brazil linatarajiwa kupiga kura leo dhidi ya kitu kinachoitwa bajeti ya vita, ili kusaidia kupunguza uharibifu wa uchumi kutokana na, sasa tunaelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo kufuatia idadi kubwa ya watu wanaendelea kutangazwa kuambukizwa na virusi vya korona nchini humo, serikali ya nchi hiyo imetangaza Alhamisi kuanza kuajiri wahudumu wa afya wapatao elfu tano mara moja. Mahakama kuu nchini humo imewachilia wafungwa zaidi ya elfu nne waliofungwa kwa makosa madogo madogo, kuachiliwa kwa mkakati wa kupunguza usambazaji wa virusi vya korona. Haya inajiri wakati Kenya imetangaza maambukizi mapya ishirini na tisa ya virusi vya korona na kufikisha idadi ya maambukizi nchini humo kwa watu mia moja na moja. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa zaidi. huku idadi ya vifo vinavyotokana na maambukizi ya virusi vya korona ikifika 148,583 kwa mujibu wa data kutoka kwenye kituo cha utafiti na uhandisi cha chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani. Kenya imeripoti vifo vya watu wawili wengine na kufikisha idadi hiyo ya watu waliofariki nchini kutokana na virusi hivyo kufika watu watatu. Aidha, Kenya imetangaza mgonjwa mwingine kupatikana bila virusi hivyo na kufikisha idadi ya watu walio inasua kutoka virusi vya korona hadi watu wanne. Aidha, Kenya imetangaza idadi ya juu mno ya maambukizi ya virusi vya korona kuwahi kutangazwa nchini hadi watu 29, anavyoeleza waziri wa afya Mtahikagwe. Watu wale ambao wameambukizwa na hii virusi wamepita mia moja. Wamefika mia moja na kumi. Hii ni kumaanisha ya kwamba virusi iko kila pahali katika nchi yetu ya Kenya. Bwana Kagwe amevieleza vyombo vya habari jijini Nairobi kwa hali ya maambukizi nchini Kenya inaendelea kuwa mbaya zaidi na itahitaji ufuatiliaji wa karibu wa maagizo yaliyowekwa na serikali kukomesha ueneaji zaidi. Wale ambao wanazungumza katika mitaa na wanasema ya kwamba hii hakuna virusi kwa sababu hawajui mtu yeyote ambaye ana virusi wala hawajui mtu yeyote ambaye amekufa ama ameuawa na hii virusi, ya kwanza, ni kwamba wewe hujui ni nani ako na hii virusi, hata dugu yako na dadako, hata bibi yako, hata bwanako anaweza kuwa ashaambukizwa. Katika kipindi cha saa 24 kilichokamilika, maafisa wa afya wameeleza kuwa wamewafanyia vipimo vya afya watu 662, idadi ya juu mno kuwahi kurekodiwa tangu kisa cha kwanza cha maambukizi kitangazwe nchini Kenya. Na kama mkakati wa kudemaza usambaaji zaidi wa virusi hivi, serikali ya Kenya imeamuru kuanza kuwaajiri wahudumu wa afya wapatao 5000 mara moja. Kupigia pondo juhudi zake za kukomesha maambukizi, hospitali za humu nchini zimeagizwa maambukiziptc jiri wahudumu wa, wa afya angalau elfu saba katika kipindi cha siku saba kuongeza uwezo wa serikali kukabili virusi vya korona. Haya yanajiri wakati jaji mkuu David Maraga ameagiza kuachiliwa kwa zaidi ya wafungwa elfu nne mia nane wa makosa madogo madogo kudhibiti ueneaji zaidi wa virusi hivyo kwenye jela. Bwana Maraga ameeleza kuwa wanaoachiliwa, kando na kufungwa kwa makosa madogo, wanahudumu kifungu kisichozidi miezi sita kwenye jela have been presented to the high court for review of their sentences. This has resulted in the release of 4800 inmates. Inaarifiwa kuwa kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi vya korona serikali ya Kenya inatarajiwa katika siku za usoni kutangaza maelekezo zaidi kwa raia wake kudhibiti maambukizi zaidi. Anza kuzoea kukaa pahali ulipo kwa sababu tukifika kiwango fulani, basi itatubidi kila mtu akae nyumbani. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tukielekea huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shughuli za utalii katika mbuga zote nchini humo zimesimamishwa na kuomba, hata hivyo, watu wasiokwenda kwenye mbuga kutosogelea wale gorila katika baadhi ya mbuga za DRC kwa sababu wanyama hao wako kwa hatarini kuambukizwa na virusi vya korona kama vile walivyo wanadamu. Huku idadi ya maambukizi ya korona ikiongezeka nchini humo, na tayari watu sita wakiwa wameshatangazwa kufariki dunia. Mwandishi wetu Aostri Marivika anayeripoti zaidi kutoka Goma. Uongozi wa mbuga la wanyamapori la Virunga hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesema hali ya maambukizi ya korona umeleta hali ya wasiwasi, na kuwa wanyamapori wengi wana tabia kama za watu, hasa gorila. Jean Claude Kiungu ni mtafiti katika mbuga mbalimbali mbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Wakati tumesikia korona fie kwa Congo ta kwanja, ilikuwa kwanza kusikia hiyo mambo. President wa DRC alisema uh, turism inasimamishwa, uh, visit yote inasimamishwa, hoteli zinasimamishwa, uh, lakini wale walewakuenda kuchunguza ama patrol, wale wanaenda wanaangalia gorila zinaenda wapi, wanaangalia vilevile vile mambo ya Uh, security ya, ya park, wale wanaendelisha kazi na hiyo ni mpango uchukuliwa na mkurugenzi wa ICCN kutoka wa Kinshasa. Wanyama wanaolengwa hasa wakiwa ni gorilla ambao hukaribia sana watu. Particularly gorillas. Kuna hatua mingi mingi zinazokamatiwa tangu zamani kuheshimu hiyo uh, mita saba Mita kumi, wakati wanataka kwenda kutazama gorilas. Mashirika ya kiraia ikipongeza hatua hiyo na kuomba hata kupunguza walinda mbuga ambao nao waweza kuambukiza wanyamapori, akisema Plasidi Njilamba, tunadhani kuwa hiyo hatua ni hatua ambayo inapewa, tunapatia kipao mbele na kusema kuwa hata hao walinzi wa mbuga wa mbuga la wanyama la Virunga itabidi wachunguzwe kwa sababu wa, wakati hawatumiki wa wanaingia katika vijiji, wanatembea, wanaingia katika nafasi za kunya pombe. Wote wachunguzwe na wapewe mwenendo wa kushika, ili wasije wakaambukize manyama hizo ambazo zinatufalia kwa utalii. Katika baadhi ya sehemu watu wameanja kujitolea na kuanja hamasa kuhusu korona <todalisa> kama hapa mtaani Karisimbi mjini Goma ambako nakutana naye Daniki Nyoma. Lengo letu ni kusema hawa watu tupunguze hata virusi vya korona hapa kwetu, kwa hiyo eria yetu. Na ndiyo tunasema basi, ndugu zetu tuwasaidie. Wakifanya hivyo bila msaada wowote, ila mchango wa wananchi katika kata yao kwa kuepuka maambukizi. Vianne Bulangalire ni mmoja wao. hii Iko. Desinfecta hii tunapatia watu kama watu wako ndani ya gari, hata simama kwa kuosha mikono, tunatia kwa mikono yake like, ili iweze ikakuwa mikrobi anaweza kuwa nayo mkononi hii ni baada ya kesi mbili kuripotika katika mji wa Goma ambako raia mmoja wa Ufaransa wa miaka hamsini na tatu amepatikana na korona na mwingine kutoka na Nigeria alipatikana na korona siku hizopita. Idadi ya visa vya maambukizi ya korona ikifikia watu mia moja na ishirini na tatu na sita, wote wakiwa tayari wamefariki, idadi kubwa ikiwa katika mji wa Kinshasa. Hosen Malivika, Sauti Amerika. Hata kabla Afrika Kusini kupata maambukizi ya virusi vya korona, nchi hiyo ilikuwa ikihangaika na mfumo wa huduma ya afya ulioingiwa kwa kiasi kikubwa na magonjwa ya kifua kikuu na virusi vya HIV. Wataalamu wa afya wanasema idadi ya watu walio hatarini katika makazi duni yaliyo na watu wengi kupita kiasi sasa wako katika hatari zaidi. Francos Pugles anaripoti kutoka Johannesburg na Sandey Shomari anasoma ripoti kamili. Miji iliyojaa watu na makazi duni ya Afrika Kusini inateseka sana kutokana na viwango vya juu vya maambukizi ya kifua kikuu na HIV. Hiyo inamaanisha kwamba mamilioni ya Waafrika Kusini walio masikini wana mifumo ya kinga iliyo hatarini. Wataalamu wa afya wanasema tishio linaloongezeka kutokana na virusi vya korona linaweza kuleta kupelekea mfumo wa afya nchini humo Ikiwa kwa bahati mbaya mlipuko ukatokea katika moja ya makazi yasiyo rasmi, hatari ya watu huko kuugua sana itakuwa mbaya zaidi, na hao ndio watu ambao pia tungekuwa tunaogopa sana. And those are the people also that we are afraid of. Wafamasia wa Afrika wa Kusini walio mstari wa mbele wakisambaza dawa na wanaelimisha umma juu ya kujilinda na homa ya korona. I think in the general communities... nafikiri kwa ujumla jamii ambako kuna watu wengi, sijui watadhibiti vipi, lakini nafikiri wameweka vipengele katika hospitali kubwa, katika vituo vikuu. Kwenye duka la dawa la maya huko Johannesburg, mfamasia Dara Vuchevich amewataka wateja wake kujipanga nje kwa umbali wa futi nyingi, kwa lengo la kulijitenga kuepusha maambukizi ya korona. Wataalam wa magonjwa ya kuambukiza Afrika Kusini wana wasiwasi juu ya makazi duni ambapo utengaji wa watu ni kama vile hauwezekani. Shere Cohen ni mkuu mwenza wa kitivo cha magonjwa ya kupumua katika taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza NICD. Je, mtu mgonjwa anaweza kujaribu kujitenga na watu uzongal wengine? uzongal kwa mfano, hata ikiwa anakaa chumba kimoja na wengine, inambidi kukaa mita moja kutoka kwa watu kwa sababu mita moja ni umbali muhimu ambao matone ya virusi yanaweza kuenea. Kwa janga hili, viongozi wa Afrika Kusini wanatarajia kwamba hali bora kuwapo ikiwa kuzuia watu kufanya shughuli za kila siku kutaweza kudhibiti ugonjwa huo. Idadi hiyo kwa sasa inavyosemekana bado yaendelea kutazamwa nchini Afrika Kusini. VOA Mitaani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukielekea huko nchini Tanzania, wabunge la bunge la jumuiya ya Afrika ya Mashariki wa pande wa Tanzania wametembelea vituo vya forodha kujionea changamoto zinazojitokeza katika kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona na pia kupeleka maoni na ushauri kwa watendaji na wataalam wa afya wanaotoa huduma katika maeneo hayo. Mwandishi wetu wa Seraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Miongoni mwa vituo vinavyotembelewa na wabunge hao ni pamoja na kituo cha forodha cha Namanga, ambacho ni lango kuu linalotumiwa na wananchi wa nchi za Jumuiya ya Afrika mashariki kutoka nchi moja kwenda nyingine. Wakiwa katika kituo hicho, wabunge hao wameshuhudia watendaji wa kituo hicho wakiendelea kutekeleza majukumu yao na kuchukua tahadhari za kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona, huku wakikabiliwa na baadhi ya changamoto, ikiwemo ya uhaba wa vifaa vya kujikinga na maambukizi. Mmoja wa watendaji katika kituo hicho, Bwana Paul Kamukulu, amesema lipo tatizo kubwa la uhaba wa baadhi ya vifaa kuwawezesha watoa wa huduma kujikinga na maambukizi wakati wanatekeleza majukumu yao. Katika mpaka wetu, tulijitahidi kuhakikisha kwamba biashara haisimami. Tuliweza kukaa na wenzetu upande wa pili, tukaangalia ni jinsi gani tunaweza kuruhusu malori pamoja na madereva wao kuweza kupita bila bila usumbufu wowote, kwa hiyo biashara inafanyika kama kawaida. Changamoto nyingine waliokutana nayo wabunge hao ni baadhi ya wananchi wanaoishi mpakani ambao wameendelea kuvuka mpaka kupitia njia zisizo rasmi, tatizo linalotokana na kuwepo kwa tofauti ya sheria na maelekezo ya viongozi wa nchi za Tanzania na Kenya. Miongoni mwa tofauti na maelekezo pamoja na sheria hizo ni pamoja na ile ya nchi ya Kenya ambayo inawaelekeza kuwa mwisho wa wananchi kutembea ama kufanya kazi za uzalishaji ni saa moja za usiku wakati kwa upande wa Tanzania ni saa tano za usiku, suala ambalo katibu tawala wa wilaya ya Longido nchini Tanzania, Toba Ngovila, anasema linasababisha kazi ya kuwadhibiti wananchi hao kuwa ngumu. Kenya wana utaratibu kwamba ikifika saa moja jioni hakuna mtu kutembea barabarani, iwe kwa gari hata a, kwa mguu. Kwa maana hata shughuli za kituo cha kumea cha forodha cha upande wa, upande wa kule hazifanyiki, kwa sababu tayari wanakuwa wamefunga activities zote. Watu wengi wa upande wa Kenya ikifika saa moja wote wanakimbilia upande wa Tanzania, kwa sababu Tanzania tunafanya shughuli mpaka saa tano. Baada ya saa tano tunakuwa tumefunga, na hawa wanakimbilia Tanzania, wanabuku vyumba, wanalala huku Tanzania, asubuhi wanawai kwao kwa ajili ya kufanya kazi. Sasa iko hatari kama kutokuwa na na uelewa pamoja, kwa maana ya jumuiya nzima ya Afrika Mashariki na shauri munge ungetoa directive za East Africa Community kwamba kama ni saa sa moja basi iwe saa moja kwa nchi zote za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Akizungumzia changamoto hizo kiongozi wa wabunge hao wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki wa Tanzania Fancy Nkui amesema watafikisha masuala yote kwa ngazi zinazohusika ili liweze kufanyiwa kazi na kupatiwa ufumbuzi. Tutawasisitiza kwamba walitizame hili kwa, kwa namna ya kipekee. mm -hmm. na naamini wizara itafika mahala watafanya maamuzi. Hata hivyo, pamoja na changamoto hizo, watendaji hao wamesema tangu kuanza kwa tatizo la virusi vya korona katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki katika kituo hicho hakijawahi kupata mtu mwenye virusi hivyo. Tofauti za kisheria miongoni mwa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki zimekuwa zikijitokeza na kuibua changamoto katika usimamizi wa baadhi ya masuala muhimu ya kijamii na pia ya kiuchumi, mfano ukiwa ni katika sheria zinazosimamia dawa za, za kulevya ambapo nchini Tanzania zao la mirungi linatambuliwa kama dawa za kulevya wakati nchini Kenya ni zao la biashara. ikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha. Mimi ni Asiraji Mvungi. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika usaa um, msikilizaji pia matangazo yetu ya VOA Express yanayokujia majira ya alasiri na yaperushwa moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Usikose kujiunga nasi muda mfupi ujao. Mere Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Mlipuko wa virusi vya korona umekosesha makazi wa Marekani milioni kumi katika kipindi cha wiki mbili. Ikulu ya Marekani imesema inajiandaa kuandaa programu ya kukopesha watu itakayogharimu dola bilioni 350. Maambukizi ya ugonjwa wa homa ya korona yanaendelea nchini Marekani, ikiwa sasa inafikia wagonjwa wapatao zaidi ya laki mbili na arobaini. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya alfajiri katika wiki nzima, langu jina Sandey Shomari, msimamizi wa matangazo haya, Mery Mgawe mwelekezi, Diodone Chuba hiro Tunawaga tukiatikani wote, weekend njema kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC.