Kiswahili ya ya Sauti Amerika, moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Shirika la Umoja wa Mataifa la msaada wa watoto UNICEF linaonya kuwa maelfu ya watoto wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wako kwenye hatari ya kuuawa na maradhi mengine kando na virusi vya korona. Tangu mwanzoni mwa mwaka jana, shirika hilo lilitangaza mlipuko wa surua ulioua zaidi ya watoto elfu tano mia tatu walio chini ya miaka mitano huku karibu vifo elfu 17 vikisababishwa na malaria pamoja na vingine vingi kutokana na kipindupindu. Mwandishi wa ripoti hiyo ya UNICEF Simon Ingram amesema kuwa zaidi ya watoto milioni tatu wa DRC hawapati huduma za kiafya zinazohitajika, swala linalowaweka kwenye hatari kubwa ya maambukizi mengine kando na virusi vya korona. Amesema kuwa zaidi ya watoto milioni 9 nchini humo wanahitaji msaada wa dharura wa kiafya. Kufikia sasa, DRC imethibitisha visa 98 vya maambukizi ya korona, vingi vikiripotiwa kwenye majimbo ya Kivu Kusini, Kivu Kaskazini na Ituri, na vilevile mji mkuu wa Kinshasa. Shirika la afya duniani WHO limeelezea wasiwasi wake kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema leo kwamba katika muda wa siku chache zijazo, maambukizi yatafikia milioni moja huku idadi ya vifo ikifikia nusu milioni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tayari watu 935,000 wameambukizwa kote ulimwenguni. Nchini Ujerumani idadi ya maambukizi imefikia 73,500 22, huku watu 872 wakiangamia. Kufikia sasa maambukizi nchini Spain tayari yamefikia zaidi ya laki moja hivi leo, huku ikipitisha idadi ya vifo elfu nne kufikia leo kutokana na virusi hivyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasemekana kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi, wakati taifa hilo likibuni ap mpya ya simu inayofuatilia mwenendo wa watu waliowekwa kwenye karantini. Rais wa Uturuki Tayib Erdogan amesema kuwa serikali yake inatathmini kuchukua hatua madhubuti dhidi ya watu wanaokiuka masharti yaliyowekwa kuhusiana na karantini, wakati rais wa Marekani Donald Trump akisema kuwa Marekani huenda ikasitisha safari zote za ndege ndani ya nchi ili kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Rwanda imeongeza muda wa kufungwa kabisa kwa shughuli za kawaida uliotangazwa tarehe 21 mwezi uliopita kwa muda wa wiki mbili zaidi. Kwa mujibu wa gazeti la Kenya The Daily Star, muda huo uliowekwa ama uliokuwa umalizike mwishoni mwa wiki hii sasa umeongezwa hadi Aprili 19. Watu wa Rwanda wamepigwa marufuku ya kutotoka manyumbani mwao, ila tu wakati wa kununua bidhaa muhimu kama dawa au chakula. Ripoti zinasema kuwa kikao cha bunge kilichofanyika leo kimechukua hatua hiyo kutokana na kuongezeka kwa visa vya maambukizi ambayo sasa yamefikia 82. Wakati wa marufuku hiyo, mipaka ya Rwanda pia itaendelea kufungwa na watakaoruhusiwa nchini ni raia wa Rwanda pekee. Hata hivyo, uagizaji wa bidhaa muhimu kutoka mataifa ya nje utaendelea. Mashule, maduka, masoko pamoja na nyumba za ibada zitabaki kufungwa muda wote wa marufuku, wakati wafanyikazi wengi wa serikali na makampuni wakifanya kazi kutoka manyumbani. Shirika la kutetea haki za binadamu linaituhumu serikali ya Lebanon kwa kuanzisha amri ambazo ni za kibaguzi za kutotoka nje na masharti mengine dhidi ya wakimbizi wa, wa Siria kama sehemu ya kukabiliana na janga la virusi vya korona. Human Rights Watch linadai kwamba tangu mapema mwezi Machi wila ya nane zimeanza kutekeleza amri ya kutotoka nje ambayo inawazuia wakimbizi wa, wa Siria peke yao kutokuwa nje wakati fulani kwa sababu ya kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo. Human Rights linadai hatua hizo zilianza kutekelezwa kabla ya amri kama hiyo kutekelezwa kwa taifa zima pamoja na hatua nyingine kali zisizowaruhusu raia wa Lebanon. Lebanon inawapatia hifadhi kati ya wa wakimbizi milioni moja na nusu hadi milioni mbili kutoka Siria ambao wameandikishwa na Umoja wa Mataifa. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa onyo kali kuhusu kitisho kinachosababishwa na mlipuko wa virusi vya korona, akisema kwamba janga la COVID-19 ni changamoto kubwa linalokabili dunia tangu vita vya pili akizungumza na waandishi wa habari kupitia mtandao jana, katibu mkuu amesema janga hilo ni mchanganyiko wa ugonjwa unaotishia kila mtu pamoja na athari mbaya kwa uchumi ambao utadumu kwa muda mrefu hapa ulimwenguni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, tayari kabisa sasa nikikupisha, ili kupata mengi zaidi katika kipindi cha kwa undani. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninapokukaribisha katika matangazo yetu ya kwa undani, ikiwa leo ni tarehe pili ya mwezi wa nne mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ambapo leo katika kwa undani tutaangalia hali ya mambo ilivyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huu taifa hilo likikabiliwa na kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya Korona, huku matatizo mbalimbali yakiwa yanaendelea. Mimi ni Idi Ligongo, karibu. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani lakini kwanza kwa muktasari tuupate kuangazia hali ilivyo hivi sasa ya maambukizi ya virusi vya korona kwa ulimwengu. Mpaka hivi sasa, kwa mujibu wa takwimu zilizopo, zinaonyesha kwamba jumla ya watu walioambukizwa virusi vya korona imefikia kuwa ni laki tisa e, themanini na moja na zaidi ya mia nne, huku vifo vikiwa ni zaidi ya watu elfu hamsini na waliopona wakiwa ni watu zaidi ya laki 2 na elfu sita. Kwa nchi ya Marekani ambayo hivi sasa bado inaendelea kuongoza kuwa na maambukizo mengi zaidi ikiandikisha maambukizo zaidi ya laki mbili na ishirini na saba elfu ambapo mpaka hivi sasa e, vifo ambavyo vimetokea ni zaidi ya watu elfu tano na mia tatu huku vifo vipya hii leo mpaka muda huu vikiwa tayari ni watu mia mbili na arobaini na tatu. Italia yenyewe bado iko katika nafasi ya pili ikiwa na zaidi ya maambukizi laki moja na kumi na tano elfu ikiwa tayari imeshaandikisha vifo uh, zaidi ya elfu kumi na tatu na mia tisa Uhispania uh, yenyewe ipo katika nafasi ya tatu ikiwa na maambukizo mengi zaidi watu wakiwa ni zaidi ya laki moja na elfu kumi na mia mbili huku eh, vifo vikiwa ni zaidi ya watu elfu kumi. Basi moja kwa moja tuelekee, uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, tuangalie mambo jinsi yalivyo hivi sasa, ambapo kwa mujibu kwa takwimu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo a, taifa hilo lenyewe linaongoza kuwa na idadi ya maambukizi yaliyothibitishwa ya virusi vya korona e, katika ukanda mzima wa eneo la maziwa makuu, ambapo mpaka sasa waliothibitishwa kuambukizwa virusi hivyo wamefikia jumla ya watu 123 na kwa mujibu wa taarifa za wataalam idadi hii inaweza ikaongezeka muda wowote, huku vifo vilivyotokea na virusi hivyo uh, vikiwa ni kumi na moja mpaka sasa. Leo hii watu wawili wamefariki dunia. Idadi hiyo pia ni kubwa ukilinganisha na nchi jirani na DRC, hasa katika ukanda wa maziwa makuu. Hali hiyo ikiendelea, bado wataalamu wa afya wanaendelea kuzungumzia juhudi mbalimbali za taifa hilo linaloweza kukabiliana na virusi hivi. Ikumbukwe kwamba DRC mwaka jana ilikabiliwa na mlipuko wa virusi hatari vya Ebola na kulisababisha shirika la afya duniani kuchukua juhudi mbalimbali za kudhibiti mlipuko huo. Kwa mujibu wa kituo cha Marekani cha utafiti na udhibiti wa magonjwa CDC, mpaka kufikia Novemba 17, mwaka 2019 DRC iliandikisha maambukizi 3296 ya Ebola na vifo elfu mbili mia moja tisini, na sita navyo na viliandikishwa licha ya wakati huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ikikabiliwa na mlipuko wa virusi vya korona. Shirika la Afya Duniani WHO katika ripoti yake iliyotoa Januari 23 mwaka huu inaeleza kuwa katika kipindi cha Januari mosi mpaka 21 mwaka huu, DRC iliandikisha maambukizi mapya ya ebola 35. WHO inaendelea kuitaja DRC kuwa bado kama kiini cha ebola, ambapo maambukizi hayo mapya yaliandikishwa katika ukanda wa vituo 11 vya afya katika kanda ambazo zinaendelea kufanya kazi ya kukabiliana na Ebola katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri mpaka hivi sasa. Kwa mujibu wa WHO, kanda za kiafya za Beni na Mabalako zinaendelea kuwa kitovu cha maambukizi ya Ebola ambapo asilimia 71 ya maambukizi hayo ya mwezi Januari e, katika siku 21 za kwanza yalitokea maambukizi. Hayo yalihusisha watu walionyesha dalili wakati walipokuwa wakifanyiwa uangalizi na yote maambukizi kwa ujumla yanahusishwa na watu waliokutana na wagonjwa wa Ebola waliofahamika hapo awali. Hivyo basi licha ya habari hii ya, ya kutosikika sana ya kile kinachoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuhusiana na Ebola, hasa wakati huu dunia ikiwa imeelekeza nguvu yake katika kuzuia kusambaa kwa maambukizo ya virusi vya korona, DRC inakabiliwa vilevile vile na hali ya usalama uliodorora ulio, ambapo kwa kipindi kirefu mauaji yamekuwa yakiendelea katika maeneo ya nchi hasa Kivu kaskazini na kusumbua juhudi mbalimbali za wataalam wa afya kukabiliana na Ebola na hili e, pia e, linaweza kuendelea kuleta wakati mgumu e, katika swala zima la kukabiliana na virusi vya corona katika nchi ya DRC wakati huo huo, ikiwa bado inaendelea kukabiliana na Ebola lakini katika corona, juhudi ambazo zimeshafanywa na DRC serikali ilitangaza kufungwa kabisa e, kwa jiji kuu e, la Kinshasa kwa muda wa wiki tatu ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Mji huo wa Kinshasa ulifungwa siku ya Jumamosi, ambapo hakuna mtu anayeruhusiwa kutoka nje kwa siku zaidi ya mbili kwa wiki kwa ajili ya kununua mahitaji muhimu ya chakula. Wakati ambao mji huo umefungwa, watumishi wachache wa, wa umma wanaruhusiwa kwenda kazini kwa ajili ya majukumu maalum, pamoja na wahudumu wa afya wanaendelea kwenda kazini. Hapo ni katika jiji tu la Kinshasa, maeneo mengine ya DRC yanaelezwa hali bado haijaimarika katika kukabiliana na korona. Aidha, wafanyabiashara e, wameonywa kutopandisha gharama za vitu wakati huu ambapo hali sio nzuri, lakini wakati huu, raia wenyewe wameonekana kulalamikia hali hiyo. Sasa nimezungumza na wanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, katika maeneo ya Kivu Kaskazini, Austere Malivika, na Kivu Kusini, Mitima de la Chance. Tukianza na Austere Malivika, hebu tueleze hali ya korona ipo vipi katika eneo la Uh, asante sana Idi Ligongo. Kile ambacho serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya sasa hivi, inatumia kwanza uh, ule mwenendo wa, wa zamani ambao walikuwa wakitumia, wakitumia wakati wa Ebola, yaani walikuwa wakilazimisha watu kuosha mkono, watu wasisalimiane. Yaani ukiangalia kama hapa Kivu Kaskazini, tuseme kwamba watu wana uzoefu, isipokuwa tu mikoa nyingine kama ya kule magharibi, Kinjasa, ambao hawakuwa na uzoefu wa kutosalimiana na mkono kwa sababu hapa tangu mwezi wa nane mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa ebola ilianja katika maeneo ya Beni. Kwa hiyo watu walilazimishwa kuacha kusalimiana, kuosha mikono kila sehemu, na watu hata kutokaribiana. Kwa hiyo uh, hii ni mikakati ambayo inaendelea hadi sasa na serikali ikiendelea kuomba wananchi wa maeneo haya kusisitiza kwamba waendelee na hizo hatua ambazo walikuwa wakiendelea nazo wakati wa, wa, wa ebola na ndizo zinaweza kusaidia ku wao kutoambukizwa na na korona. Na tunafahamu Malivika, kwamba DRC imekuwa ikikabiliwa na changamoto nyingine kama za magonjwa na vita. Wakati huu wa korona, e, kukabiliana nayo, mambo yanashughulikiwa vipi hapo? Na utafahamu kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kweli inakabiliwa na changamoto nyingi sana sana sana, ukichukulia masuala ya vita, masuala ya korona machafuko ubakaji. Na wakati ambapo tunazungumza, kuna mbunge mmoja ambaye anaitwa Funza Bayengo amesema kwamba hii hatua ya korona, ni lazima serikali ichukue hatua, hasa kuwacha kuachilia wafungwa wanaopatikana katika jela ambao hawana vifungo, hawana makosa makubwa makubwa, ili waachiliwe, kwa sababu wakipata korona kule gerezani, wataweza kufa wote. Kwa hiyo wakasema kwamba ni, ni tatizo na sasa hivi serikali ichukue hatua ya haraka kuangalia namna ya kuweza kuwaondosha ku, ku, ama kuondosha gerezani wale wafungwa ambao wanapatikana gerezani bila sababu. Kuna wale ambao wamefungwa waliiba kuku, wengine pengine walipigana kwa hiyo wabunge wamesema kwamba ni lazima hao wafungwa waweze kuondoka, na hata malalamiko haya yalitolewa na vijana wa Lucha wakiomba kwamba uh, waweze kuondoka kwa, kwa haraka hao wafungwa wanaopatikana katika gereza mbalimbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Na vile ukichukua kwamba kuna suala la mapigano katika maeneo ya Beni, vilevile kuomba makundi yote, gavana wa Kivu Kaskazini aliomba makundi yote yanaopigana na silaha iweze kusikilia wananchi huruma, kwa sababu sasa hivi kama Kivu Kaskazini wamefunga mpaka, hakuna mtu ana, ambaye anaweza kutoka Goma kwenda Bukavu ama kwenda sehemu nyingine kwa sababu ya korona ambayo imepatikana katika sehemu hiyo. Walisema ni kwa ajili ya kujaribu kupunguza maambukizi ya haraka, kwa sababu mipaka kwanja kati ya Rwanda na Kongo imefungwa. Hii inapatikana vile vile karibu na na, na, na, na, na, na, mji, na, na mji wa Goma ni kama tu njia ambazo njia mbadala mikakati ambayo imechukuliwa na serikali kwa kuweza kupiganisha maambukizi kusambaa kwa haraka katika maeneo mbalimbali katika mji wa Kinshasa. Ni kwamba rais wa Kongo alisema hiyo hiyo mpango ya watu kutotembea hovyo, kutosalimiana, kufunga ba iweze kuchukuliwa, lakini inaonekana kwamba kuna matatizo. Utekelezwaji umekuwa na matatizo makubwa katika mji wa Kinshasa, na ndio utaona kwamba leo sasa hivi tuna idadi ya watu mia moja na ishirini na tatu ya watu ambao wameambukizwa na korona, wengi ni visa vilitoka nje ya nchi, lakini vingi vi, vi sasa inakuwa ni wananchi wa Kinshasa, kwa sababu wananchi wa Kinshasa kweli wana tatizo ya chakula. Kuishi ni vigumu, ukitazama kwamba chakula nyingi inatoka kama Angola, Zambia wapi, na mpaka imefungwa kwa hiyo kuna njaa kubwa na hali ya maisha inaendelea kuwa mbaya katika mji wa Kinjasa. Je, jamii ya watu wa hapo inasikiliza kweli ushauri wa wataalam kujikinga na korona, ama wanaendelea na shughuli zao kama kawaida bila kufuata maelekezo? Tukitazamia upande wa jamii hapa maeneo ambako tunapatikana, ukichukulia eneo la mashariki na eneo la magharibi, kwanja katika miji mikubwa mikubwa, ndio kuna hofu sana ukiangalia miji ya Goma, Kisangani, Kinshasa, yani kuna matatizo ya njaa, na hapa wananchi wanaomba kwamba pengine serikali ingeweza kutafuta chakula kuwasaidia watu ili wawape, kwa sababu sasa watu hawaende mashambani, hawawezi kuondoka katika miji mikubwa mikubwa kuenda kwa, kwa, kwenye vijiji. Lakini ukiangalia kama maeneo ya Equateur kule karibu na mpaka wa Afrika ya kati kule sehemu kupita Ituri kupita kwenye misitu utakuta kwamba watu wako huku, wao wako sawa, wako salama. Yani hata wao wenyewe wamesema kwamba hawataki tena watu kutoka kwenye miji mikubwa mikubwa kuelekea katika uh, kwenye vijiji, kwa sababu wanaweza kuondoka na korona katika miji, alafu wapeleke korona kwenye vijiji. Ndio wanasema kwamba hiyo ni, ni shida sana. Ukikutana na wazee wengi wanaofata taarifa, wanasema kwamba wana hofu. Nikawauliza kwa nini, wanasema kwa sababu taarifa wanazosikiliza zinasema watu wanaofariki dunia ni watu ambao wana umri mkubwa. Sasa pengine ikifika huku nao watafariki. Sasa hii ni, nimekuwa ni hofu ambayo uh, wale wazee, watu wa waze, zaidi ya miaka arobaini kupanda pale, wako katika hofu kubwa, hasa kusikia korona imepatikana Goma mkoa Kivu ya Kaskazini, imepatikana Bunia mkoa wa Ituri, imepatikana Bukavu Kivu kusini na ni maeneo mikoa ambayo kweli imekuwa na changamoto nyingi kwa zaidi ya miaka ishirini, vita vya kila mara, lakini wanasema kwamba basi watakabiliana nayo kama vile walivyokabiliana wali na korona na, na lakini wakiomba msaada kutoka kwa serikali upatikane haraka katika mji wa Kinshasa anasema kwamba hatua zilizochukuliwa na serikali itakuwa vigumu kuzitekeleza. Nimezungumza naye Kizerbo Watevu akiwa mbunge akiwa katika mji wa Kinchasa, lakini wote wakiwa wamebaki nyumbani kwao. Anasema hivi: ni kweli visa vya virusi vya korona vimeongezeka sana hapa mjini Kinchasa. Jana kuliweza kuripotiwa visa mia moja na tisa. Eh, leo eh, ninafikiri tena kutakuwa vingine ambavyo vitaongezeka, hivi hali inaendelea kuwa mbaya zaidi, na mipango ambayo iliyokamatiwa haiheshimiki kabisa. Sisi tumebaki manyumbani, lakini watu wanaendelea kuzunguka hivi. Ningefikiri kama government ingekamata mipango zaidi, na kukamata kama nchi zingine, kuweza kuambia watu wabaki nyumbani na kuweza kukamata mipango namna wanaweza kugabulia watu chakula, kwa sababu serikali inakuwa tajiri kuliko kila mtu, na serikali ina uwezo ya kuweza kuhudumia watu kwa vyakula kwa muda fulani. Hivi ingeonesha usujaa wake, ili watu waweze kubaki nyumbani. Sitafurahi mimi kama mbunge niweze kubaki nyumbani, kwa sababu ninakuwa na namna ya kuweza kubaki nyumbani, nimepewa pesa, nimenunua vyakula lakini wale ambao ninakuwa na jukumu ya kuweza kuwatetea waweze kubaki bila vyakula, hiyo si vizuri. Hivi watu eh, serikali iweze kujitahidi na kuweza kuwapatia vyakula. Serikali sehemu zingine wamevifanya, kwa nini serikali yetu ya Kongo isiweze kuvifanya? Lazima vifanyike ili virusi hivi vya korona viweze kumalizika. Na vilevile nimezungumuza na waendeshaji pikipiki hapa, ambao un unakuta wengine wanasema kwamba Ingelibidi pengine waweze serikali iweze kuwapa vipimo kabla mtu apande kwenye pikipiki ye, kwanza anje kumpima, ampime joto. Je, huyu mtu nabeba hana korona ama hana nini? Hii changamoto ambayo wanayo. Uh, nimeosha mkono sababu kuko malali yenyewe inaitwa virusi corona yenye ishafika mwungini yetu ya Goma. za kupima temperature sot autre chose yenye ineeza tusaidia eh, pourvike tukue tunapatia baklient swat kubapima mbele ya kubabeba. Inaweza kuwa bie na inaweza kuwa mezira ya bie na je tunasie tusigonjwe na, na tuambukize wengine kunyuma she bakongumane su tutateseka sana sababu ni magonjwa yenye enatokoea surprise. Enomba government yetu tusaidie batafute dawa dawajile magonjwa aishe mbio, natia kufa. Ndiyo tunaoga sana sababu ni magonjwa imekuja imekuja na sasa shi saba motari kwanza kwa mamoto. Kama ae, jo tunaomba kabisa dawa kumbe mbio. Naam shukrani kabisa, uh, lakini changamoto nyingine kwa DRC, kwa kipindi hiki uh, na magonjwa kwa inakabiliwa na tatizo la kuelemewa ya surua na, na kipindupindu madhara makubwa wakipata watoto, watoto zimesababisha kudumaza upelekwaji wa rasilimali katika s kia surua na kipindupindu katika kipindi cha kuanzia mwaka alfu mbili na kumi na tisa, mlipuko wa surua ambao ni mbaya zaidi kushuhudiwa uh, duniani umeathiri maisha ya watoto chini ya miaka mitano uh, takribani alfu tano na mia tatu. Na kwa upande wa kipindupindu kimeathiri watu 31,000 kutokana na hili UNICEF ina wasiwasi kwamba madhara kwa watoto yanaweza kuongezeka kwa sababu sasa juhudi nyingi za kiafya kuanzia wataalam, fedha na utashi wa kisiasa unaelekezwa katika kukabiliana na virusi vya korona. Sasa tumsikilize mwanahabari wetu Mitima De La Chance ambaye yupo upande mwingine wa DRC, Kivu Kusini. Mitima, tueleze hali ikoje katika, uh, katika eneo lako hapo. Swali la kwanza Ni kweli Bwana Idi, hapa katika mkoa wa Kivu Kusini na pia ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla. Kwanza tukianzia katika Kongo ya Kidemokrasia, nikumbushe tu ya kwamba nchi hii ilishuhudia kisa cha kwanza, ilikuwa ni Machi kumi, na kwa sasa kunakuwa visa 123 ambavyo viliripotiwa uh, na hii tarakimu ambayo imetolewa hapa, maidadi ambayo ilitolewa uh, ni hadi leo uh, sababu hakuna kabisa idadi mpya ambayo tayari imetangazwa na taasisi ambayo inahusika na kupambana na ugonjwa huu yenerbe huko mjini Kinshasa, yani hadi sasa, mm -hmm, wakati ambapo naeleza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba ina visa 123 na kuna pia watu 11 amb o tayari wamefariki dunia kutokana na huo ugonjwa wa korona hapa katika mkoa wa Kivu Kusini, mjini Bukavu ambapo napatikana kwa sasa. Mji wa Bukavu umerekodi watu wawili ambao wanakuwa na huo ugonjwa wa korona na ni tangu Jumapili ndipo taasisi ambayo inahusika na kupambana na ugonjwa wa korona katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza ya kwamba mji huu wa Bukavu kuna visa viwili ambavyo uh, uh, vinakuwa na huo ugonjwa wa korona na Jumatatu iliyopita gavana wa mkoa wa Kivu Kusini bwana Teungwa Bije Kasi aliweza kukutana na wanahabari na kuhakikisha habari zenyewe za uwepo wa korona katika huu mkoa wa Kivu Kusini, na akachukua fursa hiyo kukualika wakazi, wakaazi kuwa makini na kuweza kushikilia kanuni zote ambazo zinatakiwa kwa kuweza kupambana na huo ugonjwa yani kwenye ngazi za kitaifa ikiwa narudilia ni kwamba ni visa mia moja ishirini na tatu na mkiwemo hapa uh, visa ambavyo ni viwili katika mkoa wa Kivu Kusini. Kivu ya Kaskazini kuna visa viwili ambavyo vimeripotiwa na pia huko Ituri kuna kisa kimoja ambacho uh, kimeripotiwa. Yani kwa jumla katika mikoa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa uh, Kongo ya Kidemokrasia ambayo inakuwa na mikoa ishirini na sita na ni mikoa nne ambayo tayari imeathiriwa. Uh, kati ya hiyo mikoa nne kuna mikoa tatu ya mashariki ya nchi na mkoa mmoja wa kinshasa huko magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tunafahamu kuna changamoto mbalimbali uh, zinazokabili eneo hilo kwa kipindi hiki ama uh, toka kipindi cha nyuma sasa kwa wakati huu uh, wa korona mambo yakoje hapo swali la pili jibu ndilo hile katika kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaendelea kuhamasisha wakazi wake kuhusu hatari ya huu ugonjwa, ikiweza sasa kuchukua mfano katika nchi tofauti za Ulaya amba ambamo huu ugonjwa umeua watu wengi, hata huko Marekani uh, ugonjwa huu wa korona umeua watu wengi. Hapa katika mkoa wa kivu kusini pia kuna uhamasishaji kwenye ngazi za kitaifa. Ulimsikiza, ilikuwa ni Uh, tarehe kumi na nane usiku uh, Rais Felix Chisekedi ambaye alitangaza uh, mbinu mbalimbali za kupambana na huu ugonjwa. Alitangaza kwanza hatua ambazo wanadhani ya kwamba zitachangia, mkiwemo uh, kusimamisha shughuli za kanisa, kusimamisha shughuli za uh, shule za vyuo vikuu na kadhalika uh, hata kwamba uh, masoko mbalimbali yanaendelea ku, uh, kufanya kazi yake na uchukuzi wa pamoja pia, lakini kuna hiyo uh, mipango ama iyo, hizo hatua ambazo waliweza kuzichukua ambazo anahisi ya kwamba huenda uh, zitachangia kuweza kuepuka watu wasiweze kubaki nafasi moja katika mkoa wa Kivu Kusini. Gavana wa Kivu Kusini Teongwa Bije naye pia aliweza kuchu, kuchukua hatua ambazo zinasindikizana na hizo hatua ama, zina zinajaribu zina, zina, zina kuweza kuchangia kutekeleza uh, hizo uh, hatua ambazo iliweza kwamba katika teksi ambayo hapo mbeleni kulikuwa ndani uh, mnaenda watu wanne na kwa sasa ni watu watatu. Uh, na kadhalika na kuna pia fidia ambazo ziliweza ku, ku, kuweza kuahidiwa kwa kila mtu ambaye ataenda kinyume na hatua ambazo ziliweza kuchukuliwa na gavana wa mkoa wa Kivu Kusini pamoja na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi. Yani, kuna hatua mbalimbali ambazo zinakuwa zikiweza kufanyika licha yayo, kunakuwa pia uhamasishaji wa wakazi kuhusu namna gani ya kuweza kujikingia na hivi virusi vya korona uh, ambavyo uh, vimeua watu na kutatanisha leo ulimwengu mzima. Katika huu mkoa wa Kivu Kusini pia kuna kile ambacho kinafanyika na kweli watu wanasikiliza maelekezo ya wataalamu wa afya. Uh, kusema kweli kabisa, uh, kama vile inajulikana, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ambayo imeathirika na vita vya karibuni kila leo, hususan mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kuna watu ambao waliweza kuyahama makazi yao, wengine wakiwa misituni, wamekimbia na wengine wakiwa ndani ya vijiji vyao, huku kukiwa pengine makundi yenye kumiliki silaha kando kando. Lakini pia kuna huu ugonjwa wa korona ambao, uh, umeweza kuripotiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii kabisa ni changamoto kubwa kwa Kongo ya Kidemokrasia. Nakumbuka hapa majuzi niliweza kuongea na baadhi ya viongozi wa asasi za kiraia katika huu mkoa wa Kivu Kusini, ambao waliweza kuniambia kuhusu hofu yao kutokana na jinsi huenda serikali ya Kongo ya Kidemokrasia uh, itakuwa sana ikiweza kutilia mkazo kuhusu namna ya kupambana na kutapanywa kwa virusi vya korona. uh, Nakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na asante sana kwa kuwa nami. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.