Zimegonga saa nane kamili hapa Washington, masaa ya alasiri. Zifuatazo ni habari za dunia zikisomwa kwako na mimi BMJ Mridhi. Rais wa Marekani Donald Trump leo ametangaza kuendelea kwa dharura ya kitaifa dhidi ya Sudani Kusini, kulingana na sheria ya Marekani kuhusu dharura za kimataifa, na kusema kwamba hali nchini humo haijaimarika kama ilivyotarajiwa. Sheria hiyo iliwekwa mara ya kwanza chini ya utawala wa rais Barack Obama mnamo tarehe tatu mwezi Aprili mwaka wa elfu mbili kumi na nne baada ya kubainika kwamba matukio nchini Sudani Kusini yalikuwa ni tishio la kiusalama kwa Marekani na sera zake za kimataifa. Kupitia taarifa, rais Trump amesema ameongeza muda wa dharura hiyo kwa mwaka mmoja kuanzia tarehe tatu mwezi huu. Makamu wa Rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden, ambaye huenda akawa mgombea wa urais kwa tikiti ya chama cha Democratic kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu, amesema janga la korona ambalo limeendelea kusababisha wasiwasi hapa Marekani na kupelekea mabadiliko mengi ya utekelezaji wa shughuli za kawaida, huenda likalazimisha kuhairishwa kwa mkutano wa chama wa mwezi Julai mwaka huu. Ni katika mkutano huo ambapo mgombea kwa tikiti ya chama hutangazwa rasmi. Akizungumza na shirika la habari la MSNBC, Biden amesema itakuwa vigumu kwa mkutano huo kufanyika kama ilivyopangwa katikati ya mwezi wa Julai katika mji wa Milwaukee jimbo la Wisconsin. Amesema ni muhimu kufuata ushauri wa wanasayansi kuhusu iwapo itakuwa ni jambo la busara kwa maelfu ya watu kukusanyika ndani ya ukumbi wakati kukiwa na wasiwasi wa kuambukiza na virusi hivyo. Biden amesema mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika wakati tofauti na mashindano ya Olimpiki yaliyotarajiwa kufanyika mjini Tokyo Japani, na ambayo sasa yameahirishwa hadi mwaka ujao alitoa wito kwa mabaraza ya majimbo kuhusu uchaguzi hapa marekani kuanza matayarisho ya mapema kwa uchaguzi wa mwezi novemba na kutarajia kwamba watu wengi huenda wakapiga kura kwa njia za kielektroniki na posta unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baraza la taifa la afya nchini china limetangaza leo jumaatano kwamba kuna zaidi ya visa elfu moja mia tatu vya watu waliopatikana na virusi vya korona Licha ya kwamba hawakuwa wameonyesha dalili zozote. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya nchi hiyo kukiri kwamba kuna watu waliothibitishwa kuwa na ugonjwa huo hata ingawa hawakuwa na dalili zake. Msemaji wa baraza hilo Mi Feng amewaambia waandishi wa habari kwamba wagonjwa hao wamewekwa kwa karantini na wanafanyiwa uangalizi wa kiafya. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba baraza hilo limekuwa likipata shinikizo kutoka kwa umma kulitaka alitoe takwimu za maambukizi ya aina hiyo, baada ya habari kuenea kwamba mwanamke mmoja katika jimbo la Henan aliambukizwa kutokana na kutangamana na watu ambao hawakuwa wakionyesha dalili zozote za Korona. Ingawa idadi kamili ya watu wanaobeba virusi hivyo haijajulikana rasmi, wanasayansi wanasema kwamba watu hao wanaweza kuambukiza wengine ambao watapata dalili na hatimaye kupata ugonjwa huo na waendesha mashtaka nchini Mexico wameapa kuwaadhibu watu waliompiga risasi na kumuua mwandishi wa habari mapema wiki hii. Maria Elena Ferral alipigwa risasi mara kadhaa na kuuawa Jumatatu wiki hii katika mji wa Papantla. Polisi wamesema mwandishi huyu alipigwa risasi na kundi la watu waliokuwa kwenye pikipiki alipokuwa akiingia kwenye gari lake. Ferral alikuwa amelalamika mara kadhaa kwamba alikuwa amepata vitisho. Jimbo la Veracruz lina sifa mbovu ya vurugu zinazosababishwa na dawa za kulevya na vile vile ufisadi wa maafisa wa polisi. Mexico ni moja ya nchi hatari sana kwa waandishi wa habari kufanya kazi. Zaidi ya waandishi wa habari mia moja wameuawa katika nchi hiyo ya Amerika ya Kati tangu mwaka wa elfu mbili. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, na mpisha mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kwa undani. mimi ni BMJ Mridi. Kwaheri kwa, kwa sasa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani hii leo ambapo kama kawaida tunaangalia habari muhimu kutoka sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu. Katika sehemu ya kwanza katika kipindi chetu hii leo tutaangazia taarifa zinazoelezwa eh, kwa kufungwa eh, kwa mpaka baina ya Burundi na nchi ya Rwanda wakati huu ambapo mataifa ya Afrika dunia kiujumla, yakikabiliana na virusi uh, vya korona. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia e, zile athari ambazo zimejitokeza mara baada ya mataifa mbalimbali ya ukanda wa Afrika Mashariki e, kuamua kuanzisha marufuku ya watu kutotoka majumbani mwao. Ninayekualika katika kipindi hiki mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Moja kwa moja, kabla ya kuingia katika kuangazia e, taarifa ambayo tutaiangazia hii leo juu ya kufungwa mpaka wa Burundi e, pamoja na Rwanda kupitisha magari ya mizigo, tuangalie basi kwa muktasari tu hali jinsi ilivyo hivi sasa ya maambukizi ya ugonjwa a, virusi hivi vya korona. Marekani bado inaandikisha wagonjwa wengi zaidi ulimwenguni ikiwa na zaidi ya watu laki moja na tisini elfu waliogundulika kuwa na virusi hivyo ambapo mpaka sasa uh, vifo ndani ya Marekani vimeshatokea zaidi ya watu elfu nne. Italia ikiwa ni ya pili ikiwa na jumla ya maambukizo uh, zaidi ya laki moja na elfu tano huku vifo vikiwa ni zaidi ya kumi na mbili elfu. Uhispania uh, yenyewe ikiwa na jumla ya wagonjwa laki moja uh, na alfu mbili eh, mia moja thelathini na sita na inaelezwa kwamba idadi hii inaweza ikaongezeka wakati wowote. Wote, eh, huku uh, uh, maambukizo mapya hii leo yakiandikishwa ikiwa ni zaidi ya watu elfu sita na mpaka hivi sasa imeshafikisha vifo eh, vya watu elfu tisa katika mataifa ya Afrika uh, Mashariki eh, mpaka hivi sasa, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetangazwa uh, hii leo eh, Kenya yenyewe hivi sasa inaongoza kwa maambukizo ikiwa, eh, na watu 81 walioambukizwa, ambapo siku ya leo peke yake imetangazwa kwamba watu ishirini na mbili wamegundulika kuwa na virusi vya korona uh, katika watu hao ishirini na mbili, kumi na nane ni raia wa Kenya, raia wawili kutoka Pakistan na raia wawili kutoka nchini Kamerun, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa. Uh, hii leo Rwanda yenyewe bado inashika katika nafasi ya pili ikiwa na watu sabini na tano na hii leo ikiwa haijatangaza uh, mtu yoyote yule aliyeambukizwa uh, virusi hivyo Uh, vya korona Uganda, mpaka sasa ina watu arobaini na nne waliokuwa na virusi vya korona huku, uh, Tanzania yenyewe hivi sasa ikiwa na jumla ya watu ishirini walioambukizwa uh, virusi hivi vya korona, hii leo mtu mmoja akitangazwa kuambukizwa, ambapo kwa mujibu wa waziri wa afya wa Tanzania, Ummy Mwalimu, amesema pia watu wawili ambao walikuwa wakiuguzwa eh, virusi hivi vya korona wamepata uh nikasema wamepona, kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa katika taarifa ambayo imeeleza leo, yule ambaye amegundulika eh, kuwa na virusi hivyo vya corona ameelezwa kuwa ni raia wa Marekani mwenye umri eh, wa miaka arobaini na miwili ambaye eh, alikuwa karibu na mtu aliyeishi nje ya nchi eh, na baada ya kugundulika uh, kuwa na uh, virusi hivyo vya corona. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari ambayo tunaiangalia hii leo e, taarifa ambazo zimepatikana ni kwamba a, taifa la Rwanda liliandikia mataifa ya Kenya na Uganda e, kwamba Burundi imekuwa ikizuia magari ya mizigo kuingia nchini humo. Ikumbukwe kwamba uh, njia hii ni kama inajulikana kama njia ya kaskazini ambayo hupitisha mizigo ya Burundi kutoka katika bandari ya Mombasa. Hali hiyo inakuja wakati tayari, e, dunia ikiwa inakabiliana na virusi vya korona, huku uh, viongozi mbalimbali wa mbali mbali kidunia wakieleza kuna haja ya mataifa uh, mbalimbali ulimwenguni, licha ya tofauti zao kuruhusu misaada ile ya kibinadamu mahitaji muhimu e, kufika. Mpaka hivi sasa kile ambacho uh, kinaelezwa bado hakijawekwa bayana kama hili ni kuhusiana na mgogoro baina ya mataifa hayo mawili au ni katika juhudi za kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona. Ikumbukwe hapo jana, nchi ya Burundi ilitangaza kupata wagonjwa wawili walioambukizwa virusi vya korona. Kutaka kufahamu mengi juu ya haya, nimezungumza na mwanahabari wetu e, Jean Marie Hichu Burundi, kutaka kufahamu kile ambacho uh, uh, kinatokea. Na kwanza kabisa ningetaka kujua je, uh, katazo hili ni kuhusiana na virusi vya korona ama ni mgogoro uh, wa muda mrefu wa mataifa hayo mawili hicho he, he Burundi, hebu tueleze nini hasa kinaendelea? Hakika ligongo, kabla ya kulipuka eh, kwa virusi vya korona katika nchi za Burundi na Rwanda, uhusiano ulikuwa unalegalega kati ya nchi hizo mbili. E, natokea miaka kadhaa eh, kama vile miaka mitano hivi, mabasi au gari za usafiri wa abiria kutoka nchi moja kuingia nchi nyingine zilikuwa haziruhusiwi kuvuka mipaka Burundi na Rwanda. Lakini katika harakati za kupunguza madhara ya kiuchumi kutokana na hathari za virusi hivyo vya korona nchi za jumuiya ya Afrika ya mashariki eh, Burundi na Rwanda zikiwa ni wanachama wa jumuiya hiyo zilikubaliana kuyaruhusu malori ya mizigo kuvuka mipaka ya kila nchi. Sasa... Je, Burundi imetangaza marufuku yoyote kwa kuvuka mpaka kwa sababu ya korona? Hakika ligongo kabla ya kulipuka eh, kwa virusi vya korona katika nchi za Burundi na Rwanda, uhusiano ulikuwa unalegalega kati ya nchi hizo mbili, inatokea eh, miaka kadhaa eh, kama vile miaka mitano hivi, mabasi au gari za usafiri wa abiria kutoka nchi moja kuingia nchi nyingine zilikuwa haziruhusiwi kuvuka mipaka Burundi na Rwanda lakini katika harakati za kupunguza madhara ya kiuchumi kutokana na hathari za virusi hivyo vya korona, nchi za jumuiya ya Afrika ya mashariki e, Burundi na Rwanda zikiwa ni wanachama wa jumuiya hiyo zilikubaliana kuyaruhusu malori ya mizigo kuvuka mipaka ya kila nchi. Lakini hali ikoje kwa sasa katika kuvuka mipaka eh, wakati wa kuingia ama kutoka katika eneo hilo? Eh, kwa ukweli hali kwenye mipaka yote kati ya Burundi na Rwanda ni ya sintofahamu. Burundi imeziwia malori ishirini na tatu ya mizigo yaliyopitia nchini Rwanda akitokea e, nchini Uganda na Kenya kuingia ndani ya ardhi ya Burundi licha makubaliano yaliyofikiwa hapo awali na nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa upande wake nchi ya Rwanda imetaja kuwa itapiga marufuku malori ya mizigo yanayotokea nchini Burundi kuingia nchini Rwanda ikiwa serikali ya Burundi itaendelea kuzuia ya malori yanayotokea nchini Rwanda kuingia Burundi. Na nini kinaelezwa nchini Burundi mara baada ya kutangazwa wagonjwa wawili wa virusi vya korona hapo jana? E, baada ya kufahamisha e, visa hivyo vya watu wawili walioambukizwa na virusi vya korona serikali ya Burundi kupitia waziri wa Burundi wa afya, Daktari eh, Tadi Ndikumana eh, walichukua eh, hatua za kujaribu ku, kuendelea na harakati za kukinga wananchi na maambukizi ya virusi vya korona. Na hali kadhalika wamefahamia, serikali ya Burundi imefahamisha kwamba itaendelea kuwasaka wale wote waliokutana na eh, watu hao wawili ambao walikutwa na virusi vya korona ili waweze kutiwa karantini na wafanyie vipimo vinavyostahiki, ili kujaribu kufahamu ikiwa nao pia waliambukizwa na virusi vya korona. Na habari ambazo zinazagaa nchini Burundi hivi sasa ni kwamba hatu, watu hao wawili ambao walikutwa na virusi vya korona walikuwa walikutana na watu wengi e, mjini Bujumbura, na hivi sasa imekuwa ni vigumu watu, watu hao kuwapata na ndiyo juhudi ambazo zinafanyika hivi sasa na wizara ya afya nchini Burundi ya kuwasaka watu wote ambao walikutana na watu hao ambao waliambukizwa na virusi vya korona ili waweze kufanyiwa vipimo. Je, kuna taarifa zozote za kuahirishwa kwa uchaguzi ama kuendelea kwake hasa baada ya Burundi kutangaza maambukizi ya korona? E, itafahamika tu kuwatokea e, virusi hivyo vya korona kuripotiwa nchini Burundi hiyo jana Hakuna taarifa yoyote ambayo imeshatolewa na tume ya kitaifa ya uchaguzi nchini Burundi au na serikali ya Burundi kuhusu kuahirishwa kwa chaguzi zenyewe. Lakini tu itafahamika kwa, tu kwamba hapo awali e, serikali ya Burundi kupitia msemaji wa serikali Prosper na Uwamie alifahamisha kuwa tu kwamba kwa serikali ya Burundi, juhudi za kuandaa uchaguzi zitaendelea kama kawaida na kwamba hakuna kitu chochote kile ambacho kinaweza kuzuia chaguzi kufanyika kama ilivyopangwa tarehe ishirini Mei mwaka huu elfu mbili na ishirini. Na hebu tueleze sasa mipaka ya Burundi na mataifa mengine e, ikoje? Inafanya kazi kupitisha bidhaa mbalimbali muhimu e, kama kupit, kuruhusu malori kuingia na kutoka e, taarifa ambazo tunazipata kutoka maeneo ya mipaka kati ya nchi ya Burundi na nchi kama vile ya Tanzania imearifiwa e, kuwa bidhaa kati ya nchi hizo mbili inaendelea kufanyika na watu bila shaka wanaendelea kuvuka mipaka kutoka Burundi na kuingia nchini Tanzania, na hususan wakimbizi hususa ambao walikimbilia nchini wakimbizi wa Burundi ambao walipewa hifadhi nchini Tanzania, baadhi yao walirejea siku zilizopita na waliruhusiwa kuvuka mpaka kati ya Burundi na Tanzania, na imearifiwa kuwa bidhaa kadhaa zinaendelea kuvuka mipaka kati ya Burundi na Tanzania lakini vile vile hali imeonekana kuwa ni ngumu kwenye maeneo ya ziwa Tanganyika eh, kwenye mpaka kati ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwenye, kwenye maeneo ya mipaka kati ya Burundi na nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mpaka wa Gatumba ambako imearifiwa kuwa mipaka imefungwa na hakuna bidhaa zozote zinazoruhusiwa kuingia kutoka nchi moja kuingia nchi nyingine. Asante kabisa mwanahabari wetu uh, jean Marie h Burundi kwa kutueleza eh, hayo yote eh, yanayoendelea hivi sasa, wakati ulimwengu ukiwa kama vile umesimama, eh, shughuli zote zikielekezwa katika kukabiliana na virusi vya korona. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu hii hii leo, uh, moja kwa moja tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Collins Libert Adede, kutufahamisha kile ambacho wamekuwa wakikiangazia, uh, mara baada ya mataifa ya Afrika Mashariki kuweka juhudi mbalimbali za kukabiliana na virusi vya korona, hasa katazo la watu kutotoka nje. Karibu. Amina Chombo na Adede, shukran sana wenzetu. Kama ulivyogusia naam, hivi leo tunajaribu kuangazia jinsi mataifa ya Afrika Mashariki yanashughulikia tatizo hili la kirusi korona. Mataifa mbalimbali yametekeleza hatua mbalimbali kuhakikisha raia wake wanabakia salama na kupunguza kusambaa kwa maambukizi haya. Lakini kabla tuangalie hayo, Amina, tuangazie eh, takwimu ziko vipi Afrika Mashariki? Eneo hili sasa lina idadi ya zaidi ya wagonjwa mia mbili na hamsini tukiwa tunaongezea wagonjwa katika taifa la kidemokrasia la Kongo na kwa hesabu ambazo niko nazo, Rwanda inaongozwa katika eneo hili ikiwa na takriban wagonjwa 75. Kenya maambukizi 59. Uganda imesonga kwa haraka na kufikia wagonjwa 44. Tanzania imeripoti wagonjwa 18, ikiwa imeripoti hapo jana tukio la kifo, mgonjwa wa kwanza. Burundi sasa nayo imerekodi hivi leo wagonjwa wawili. Sudan Kusini bado haijaripoti kisa chochote, na kule Somalia pia wanasema kuna kesi mbili za wagonjwa Ethiopia na wagonjwa ishirini na watatu ambao wameambukizwa kirusi cha COVID, na huku taifa la Uganda likiwa limekuwa taifa la kwanza katika Afrika Mashariki eh, kupiga marufuku ya watu kuzunguka ama ku watu kusalia nyumbani kwa siku kumi na nne ikiwa eh, hilo lilifanyika kuanzia Jumatatu jumatatu hii ya tarehe 30 mwezi Machi. Mbali na hilo, kufikia usiku wa Jumatatu, uh, rais Museveni alisema kwamba hakuna ruhusa ya gari lolote ikiwemo yale ya kibinafsi kuzunguka. Zaidi yake, alisema kwamba maduka yote ambayo hayauzi vyakula basi yanapaswa kufungwa, huku akiwataka wafanyi biashara wale ambao wanaendelea kufanya biashara zao za kuuza vyakula kusalia katika biashara hizo kwa siku hizo kumi na nne bila kuenda eh, nyumbani katika viwanda ambavyo pia vilevile vinatengeneza vyakula, wakiambiwa wakiamrishwa wasalie katika eh, sehemu zile za biashara. Hii ni kuzuia eh, kuenea kwa virusi eh, hivi vya korona. Taifa la Uganda ndio linaonekana limechukua hatua kali zaidi ku... Kushughulikia tatizo hili, wacha turejea hapa nchini Kenya, hatua mbalimbali zimechukuliwa ikiwemo kuamrisha wa, wale waendesha pikipiki maarufu bodaboda e, kutumia barakoa, sheria ya kutotoka nje usiku kuanzia saa moja hadi saa kumi na mbili alfajiri na pia kuna mipango mbalimbali mbali ambayo inatekelezwa sasa. Jimbo la Mombasa ina idadi kubwa ya watu ambao wanatumia kivuko cha pantoni wa imefanya sasa takwimu na kuchukua idadi ya wale watu ambao inaweza kuwapatia chakula cha msaada, kupunguza idadi ya wale wa Kenya wanaozunguka kutafuta chakula, hasa sana tukiangalia kwamba hatua hizi zinazochukuliwa zinatatiza hali ya kiuchumi ya mataifa, kwamba Wakenya wengi ama watu wengi Afrika Mashariki ni wale wanategemea kufanya kazi ga shilingi milioni mia saba kutoka kwa wahisani ambazo zitatumiwa kutoa chakula, wahisani zaidi wakijitokeza kusaidia shughuli hii. Takriban watu e, e, mia mbili na hamsini elfu wameweza kuhesabiwa kuwa miongoni mwa wale watanufaika na mpango huu. Na mbunge wa eneo la hapa Mombasa pia akipendekeza fedha ambazo zilikuwa zimetengwa kushughulikia marekebisho ya katiba ile maarufu BBI, akisema fedha hizo ziweze kutumika kuwasaidia Wakenya kuondosha labda njaa na kuwapatia chakula kwa wale wahitaji. Wabunge kadhaa wamechukua hatua, wananunua chakula na kuwatafuta wale wahitaji na kuwapatia katika misingi yao kibinafsi zaidi ya hayo, zile kaunti zote ambazo kwa sasa ni takriban kaunti sita ambazo zimerekodi visa hivyo vya korona katika eneo hili ama taifa hili la Kenya, kila kaunti gavana anatoa amri zake. Mfano, ukienda katika kaunti ya Kilifi ambao ni ya pili baada ya ile ya Nairobi kwa visa sita, utapata kwamba hata bodaboda hazifanyi tena kazi katika kaunti ile. Na watu wanapimwa. Wanapimwa katika kituo taasisi ya utafiti wa matibabu KEMRI Kilifi wanakwenda pale, kila mmoja ambaye anahisi kwamba alitangamana na mwanasiasa yule ambaye ni naibu gavana basi anapaswa kufika pale eh, kutolewa sampoli na kupimwa na kufikia sasa, ambapo zaidi ya watu elfu mbili wamefika kituoni pale, uh, wakipata kupimwa na zaidi yake basi ni katika kaunti ya Kwale ambayo pia nayo ilirekodi kisa kimoja, eh, cha yule Mfaransa, na kwa sasa kuanzia e, kwa leo tarehe mosi hadi tarehe thelathini ya mwezi Mei wameondosha kodi zote ambazo mfanyibiashara wara wa chakula, mwenye kuendesha bodaboda, mwenye tuktuku, mwenye matatu wote wameondolewa kodi kwa sababu hakuna abiria wa kuwabeba. Pili, wameondoa malipo kwa hospitali zote. Ikiwa mgonjwa atakwenda kwa matibabu ya siku basi hatalipa hata akienda katika hospitali ya rufaa. Huku wakiendelea eh, kufanya kile kinachojulikana kama fumigation katika maeneo ya masoko na kupiga marufuku uuzaji wa mitumba. Oh, hii ni kupiga dawa eh, katika maeneo hayo Serikali kupitia wizara ya afya imewahimiza magavana kuondosha kodi ya masoko, kuhakikisha kwamba uh, e, raia ama watu katika majimbo hayo wanafanya kazi bila kutozwa kodi. Nchini Rwanda, serikali imetoa maji na sabuni kwa kila mtu hadharani, watu wanaosha mikono, huku serikali ya Paul Kagame naye pia ikipanga kutoa chakula kwa wale ambao ni wa kipato cha chini. Tukiangalia Tanzania ha, hakuna hatua madhubuti iliyochukuliwa ila ni kutahadharisha wakaazi wa taifa hilo kuweka usafi na kuhakikisha kwamba e, wanafuatilia maagizo yanayotolewa na wizara ya afya. Lakini Amina, mataifa haya yanapoendelea kuchukua hatua hizi na tukitilia maanani kwamba watu katika mataifa haya ni wale wa kutegemea uchumi wa kutafuta leo nileleo hatua hizi zitakuwa na athari uh, kubwa sana kwa maisha yao. Nimepata fursa ya kuzungumza na Profesa Halimu Shauri, ambaye yeye ni profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Pwani hapa Kenya. Kwanza kabisa, nimemuuliza je, mataifa yaidhinishe marufuku ya watu kutotoka nje? Naam, nafikiri mimi nakubaliana na fikra hiyo mia filmia kwa sababu ya changamoto ya huu ugonjwa wa COVID-19. Huu ugonjwa wa COVID-19 hauna fomula ya kuweza kushughulikia na kuweza kusimamisha. Jinsi tunavyochukua muda kufanya maamuzi, ndivyo jinsi ugonjwa huu unazidi kuenea. Kwa hivyo hii mikakati bado inasaidia, lakini inasaidia mahala pa, padogo. Vipi hilo lifanyike? Mataifa yanafaa kufanya nini? Kwa sababu ukiangalia raia wengi wanaishi eh, chini ya dola moja, yani wengi ni ile nitafute leo nipate leo, ni ile leo. Wajua, swala gumu ni swala la kuchagua, kwa sababu maisha mara nyingi ni uchaguzi. Uchague ufe na korona siku kumi na nne ama uchague ufe na njaa zaidi ya mwezi. Wajua, hili ni swala lenye wananchi pia waweze kufahamishwa, sababu changamoto kubwa ya huu ugonjwa na ndilo suluhu kubwa la huu ugonjwa ni magiu, ni mageuzi ya tabia. Sasa hakuna vaccine, sasa hakuna dawa. Dawa ni behavior change, behavior change. Wameambiwa waoshe mikono, wameadiwa wawameandiwa wa, sanitize, wa self -quarantine, hawataki. Sasa kama waraia wenyewe hawataki, sababu wanayosema ni njaa, basi ni swala la maamuzi. Tuache njaa ituue, baada ya muda ama tuache korona ituue tena kwa wingi. baada ya siku kumi na nne Unahisi kwamba hamasa zaidi haijafanyika kwa huyu mwananchi ama huyu Mwafrika, hatari za ugonjwa huu wa korona. Naam, kwa sababu ugonjwa huu wa korona si ugonjwa eti wa kilema, huu ni ugonjwa wa kifo. Huu si ugonjwa wa kuchezea na kufanyia matani, wa kusema sina chakula, sijui nitakufa kwa sababu ya kukosa chakula ama nitauliwa na korona ama afadhali nise na korona e, ili nipate chakula. Haya ni maneno tu watu wanasema e, na katika hali za asira, na katika hali za kuwa na ile hamasa, lakini ukweli wa mambo, huu ni ugonjwa wa hatari, umetatiza nchi zenye zimestawi, nchi za China, nchi za Italia, nchi za Amerika. Vinchi vyetu vya kiafrika vina uwezo gani wa kupambana na gonjwa hili? Lakini serikali zenyewe, je, zinafanya ya kutosha? Kwa sababu wanajua hali za watu wao. Pia serikali zetu zinajaribu, kwa sababu kila ndege huruka na ubawa wake. Serikali ya Kenya haiwezi ruka na ubawa wa Amerika. Ubawa wa Kenya ni ule umasikini wetu. Kama watu ni masikini, serikali yetu pia ni masikini. Kwa hivyo kama serikali itatengeneza mikakati ya kujaribu kuzuia korona, haitofanana na ile mikakati ya Amerika na mikakati ya Kenya. Mingine itakuwa ni hiyo kwamba utafungiwa na utakuwa na njaa. Kwa hivyo wananchi wana jukumu, kama walikuwa wakila mara tatu kwa siku, wapunguze wale mara mbili. Kama walikuwa wakila mara mbili, wale mara moja. Kama walikuwa wanakula mara moja siku moja, wafunge, kwa sababu wengine huwa wanafunga Ramadhani siku nzima, wanakula mara moja, wafunge. Licha ya kuwa kuna habari za kusikitisha za kuogofya eh, hivi leo kumekuwa na habari njema nchini Kenya. Wale wagonjwa wawili miongoni mwa wale walikuwa wameambukiza kirusi hiki wamepona, na sasa wamerudi kutengamana na wananchi wa kawaida. Hivi leo tumewaona mgonjwa Brenda, ambaye alikuwa mgonjwa wa kwanza pamoja na Brian, wamezungumza kupitia mitandao eh, na rais, rais akiwa ikulu na wagonjwa hao ambao wamepona sasa wakiwa katika makao makuu ya wizara ya afya. Kukukumbusha tu msikilizaji wa Sauti Amerika kupitia kwa undani ni kwamba eh, kirusi hiki cha korona maarufu COVID 19, eh, ni ugonjwa ambao unasababishwa na kirusi hicho kipya na unasababisha mtu kuwa na mafua, unasababishwa kukohoa, na pia homa na kushindwa eh, kupumua. Kwa hivyo ukihisi dalili hizo, tafuta usaidizi wa daktari. Mna anaona muda wetu umekamilika, lakini kabla tuondoke, naona watafiti wa maswala ya Kiswahili wamekuja na misamiati mipya katika Kiswahili. Wanasema kwamba quarantine ni umwali, sanitizer ni kitakasa ama kieuzi, ugonjwa ukiwa unaambukizana sana yani contagious, ni ambo, yani disinfectant ni kiambokua, face mask ni barakoa na epidemic ni kumbakumba kumba. Pandemic ni mtandavu. Maneno mazito hayo ya Kiswahili inafaa sisi wanahabari na wasikilizaji pia kuyatambua. Nakumalizia basi kumjulisha tu yule anayesikiza VOA swahili kipindi cha kwa undani, ni kwamba ugonjwa huo wa kirusi cha korona, kumbuka, kama alivyong'amua, nasema kwamba ni infection, ni uambukizaji, sindio? mm -hmm. <laughs> Unaambukizwa kupitia kukohoa ama kuchemua, na unatoka kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine kwa kushika sehemu ambayo iko na kirusi kile. Kwa hiyo basi hufai kushika macho yako hua ama mdomo baada ya kushika sehemu ambao huna uhakika kama ni safi ama sio safi, ndipo sasa unaambiwa uoshe mikono kila mara ama utumie kiyeyuzi <laughs> Sanitizer. Mimi ni Collins Liberty Adede. Na mimi ni Amina Chombo, tukutakieni usikilizaji mwema. Shukran kabisa Adedi na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo yetu kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Usikose kujiunga nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani. Ambaye alikuwa anaongoza matangazo haya ni Saida Amdun. Shukran kwa kuwa nami.