Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumatano Aprili Aprili mosi mwaka elfu mbili na ishirini tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Katika matangazo yetu ya leo, baadhi ya wananchi huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, DRC Wanalalamika bei ya vyakula imepanda na kupelekea maisha kuwa magumu kutokana na kufungwa mpaka wa DRC na Rwanda. Hali ya kibaishe tu maisha, tangu korona ingie imebadilika sana, tumekosewa amani sisi wote dunia nzima, kubiashara biashara vimepanda bei sana. Na katika habari nyingine, masoko ya hisa huko Asia kwa kiwango kikubwa yameingia hasara hii leo, wakati taarifa zisizoridhisha zikiendelea kutolewa kuhusiana na kusambaa kwa COVID-19 ni baadhi tu ya yale utakayosikia katika matangazo yetu ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu voaswahili.com. Kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Kwa chumba chetu cha habari ni kwamba mawaziri wa fedha wa mataifa ya Afrika wanalisihi shirika la kimataifa la fedha IMF, Benki ya Dunia na Umoja wa Ulaya kusaidia mikopo ya kusaidia biashara na afueni ya madeni katika e, mataifa hayo wakati huu wa virusi vya korona. Hayo ni kwa mujibu wa tume ya uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa Afrika. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Afrika inakabiliwa na dhoruba ya kuporomoka kwa uchumi wa dunia, kushuka kwa bei ya mafuta na bidhaa nyingine, pamoja na kuwa na sarafu dhoofu, ambapo kwa ujumla inaleta changamoto katika kukabiliana na virusi vya korona. Katika mkutano wa pamoja ulioongozwa na mawaziri wa fedha wa Afrika Kusini Tito Mboweni na yule wa Ghana Ken Ofori Atta, mawaziri hao walikutana kwa njia ya video na kuazimia kwamba mikopo ya kunusuru hali hiyo inapaswa iwe kwa Afrika nzima. Masoko ya hisa ya Asia kwa, kwa kiwango kikubwa yaliingia hasara hii leo, wakati habari zisizoridhisha ziliendelea kutolewa kuhusiana na kusambaa kwa virusi vya korona. Soko la Japan Nikkei lilipoteza pointi 850 ambayo ah, ni asilimia 4.5 ya thamani yake mpaka mwisho wa soko. Sababu ikiwa wasiwasi wa wawekezaji unaosababishwa na kukua kwa kasi kwa maambukizi nchini humo ambayo itailazimisha serikali kufunga jiji la Tokyo. Kwingineko bara Asia, soko la hisa la Hang Seng la Hong Kong lilishuka kwa asilimia 2.5 mwishoni mwa siku ileo leo huku soko la hisa la Shanghai la China bara likipoteza zaidi ya asilimia moja. Tofauti na Asia, soko la hisa la Australia la S&P ASX lilifanya vizuri kwa kuongezeka kwa asilimia 3.5 hii leo. Maelfu ya wafanyakazi wa Korea Kusini katika kambi za kijeshi za Marekani waliwekwa kwenye likizo isiyo ya malipo hii leo baada ya Marekani na Korea Kusini kushindwa kufikia makubaliano ya namna ya kuchangia gharama za uwepo wa majeshi ya Marekani nchini Korea Kusini. Kupitia duru saba za mazungumzo, Korea Kusini imekataa matakwa ya utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani ya kuongeza mchango kwa kiwango kikubwa cha takriban dola za Marekani elfu ishirini na nane na mia tano kwa kulipia kila mwanajeshi aliye Korea Kusini. Mpango wa sasa wa kugharamia kwa pamoja uwepo wa majeshi hayo unamalizika mwishoni mwa mwaka, lakini Marekani imekuwa ikigharamia mishahara ya wafanyakazi wa Korea Kusini kwa fedha ambazo zinamalizika wiki hii. Na waziri wa masuala ya haji wa Saudi Arabia Mohamed Ben Ten amewaomba Waislamu kote duniani kusitisha kwa muda mipango ya matayarisho ya haji kwa mwaka huu kutokana na hali isiyofahamika kufuatia janga la korona. Kuahirishwa kwa haji kunaweza kuzusha hasira miongoni mwa wale wenye itikadi kali wanaochukulia ibada za dini kuwa ni muhimu zaidi kuliko janga la ugonjwa. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Mapema mwezi huu Saudi Arabia ilisitisha ibada ya umra, ikiwa ni haji ndogo ambayo Mwislamu anaweza kufanya wakati wowote wa mnamo mwaka mzima, kutokana na hofu ya kuenea kwa virusi vya korona katika mji mtakatifu kwa Waislamu wa Meka. Akizungumza na kituo cha televisheni cha Al Ahrabia, Benenta amesema Saudi Arabia iko tayari kuwapokea mahujaji na wanataka kufanya umra, lakini kutokana na hali ilivyo hivi sasa utawala wa kifalme unatilia maanani zaidi afya ya wa Waislamu na raia wake, na hivyo kuzitaka nchi zote kusubiri hadi hali imerudi kuwa ya kawaida. Wakuu wa serikali ya Saudi Arabia hata hivyo hawajatangaza rasmi ikiwa wataahirisha haji ya mwaka huu iliyopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi wa Julai. Mwaka jana kulikuwepo na mahujaji milioni mbili na nusu ikiwa wanaleta pato muhimu kwa taifa hilo, lakini ibada hiyo, nguzo ya tano ya Waislamu, inaweza kuwa mahala rahisi pa kuambukizana. Wizara ya afya ya Saudi Arabia imetangaza kwamba kuna watu elfu moja mia sita walioambukizwa na virusi vya korona nchini humo na watu kumi wameshafariki. Makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden ambaye huenda akawa mgombea wa urais kwa tikiti ya chama cha Democratic katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu amesema janga la virusi vya korona huenda likalazimisha kuahirishwa kwa mkutano mkuu wa chama wa mwezi Julai mwaka huu. Ni katika mkutano huo ambapo mgombea wa tikiti ya chama hutangazwa rasmi. Akizungumza na shirika la habari la MSNBC hapa Marekani, Biden amesema itakuwa ni vigumu kwa mkutano huo kufanyika kama ilivyopangwa katikati mwa mwezi Julai kwenye mji wa Milwaukee jimbo la Wisconsin. Alisema ni muhimu kufuata ushauri wa wanasayansi kuhusu iwapo litakuwa ni jambo la busara kwa maelfu ya watu kukusanyika ndani ya ukumbi mmoja wakati kukiwa na wasiwasi wa kuambukizana virusi hivyo. Biden amesema mkutano huo ulikuwa umepangwa kufanyika wakati tofauti na mashindano ya Olimpiki yaliyotarajiwa kufanyika mjini Tokyo, Japan baadaye mwaka huu na ambayo sasa yameahirishwa hadi mwaka ujao. Alitoa wito kwa mabaraza ya majimbo kuhusu uchaguzi kuanza matayarisho ya mapema kwa uchaguzi wa mwezi Novemba na kutarajia kwamba watu wengi watapiga kura kwa njia za kielektroniki au kupitia njia ya posta. Baraza la Taifa la Afya nchini China limetangaza leo Jumaatano kwamba kuna zaidi ya watu elfu moja mia tatu waliopimwa kuwa na virusi vya korona licha ya kwamba hawakuwa wanaonyesha dalili zozote. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya nchi hiyo kukiri kwamba kuna watu waliothibitishwa kuwa na ugonjwa huo hata ingawa hawakuwa na dalili zake. Msemaji wa baraza hilo Mi Feng amewaambia waandishi wa habari kwamba wagonjwa hao wamewekwa kwa karantini na wanafanyiwa uangalizi wa kiafya. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba baraza hilo limekuwa likipata shinikizo kutoka kwa umma kulitaka litoe takwimu za maambukizi ya aina hiyo baada ya habari kuenea kwamba mwanamke mmoja kutoka jimbo la Henan aliambukizwa kutokana na kutangamana na watu ambao hawakuwa wakionyesha dalili zozote za ugonjwa huo. Ingawa idadi kamili ya watu wanaobeba virusi hivyo haijajulikana, wanasayansi wanasema kwamba watu hao wanaweza kuambukiza wengine ambao watapata dalili za ugonjwa huo na hatimaye kupata ugonjwa mwenyewe na waendesha mashtaka nchini Mexico wameapa kuadhibu watu waliompiga risasi na kumuua mwandishi wa habari Maria Elena Ferral mapema wiki hii b Ferral, mwandishi wa gazeti la jimbo la mashariki la Veracruz, alipigwa risasi mara kadhaa na kuuawa Jumaatatu wiki hii katika mji wa Papantla. Polisi wamesema mwandishi huyo aliuawa na kundi la watu waliokuwa kwenye pikipiki alipokuwa akiingia kwenye gari lake. Feral alikuwa amelalamika kwamba mara kadhaa alikuwa amepata vitisho. Jimbo la Veracruz lina sifa mbovu ya vurugu zinazosababishwa na dawa za kulevya na vilevile ufisadi wa maafisa wa polisi. Mexico ni moja ya nchi hatari sana kwa waandishi wa habari kufanya kazi. Zaidi ya waandishi wa habari mia moja wameuawa katika nchi hiyo ya Amerika ya kati tangu mwaka wa elfu mbili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Huko nchini Kenya, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta leo Jumatano amewaomba msamaha raia wa Kenya kufuatia matumizi ya nguvu kupita kiasi kutoka kwa maafisa wa polisi wakati wakitekeleza marufuku ya kutotoka nje iliyotangazwa ili kupunguza usambazaji wa COVID-19. Aidha, rais Kenyatta, kupitia mawasiliano ya video, amewapongeza raia wa Kenya waliokuwa wa kwanza kupona kutokana na maambukizi ya virusi hivyo vya COVID-19 na kuwataja kama mashujaa wa nchi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ameifuatilia taarifa na ifuatayo ni ripoti yake shutuma zinaendelea kugubika idara ya polisi nchini Kenya baada ya baadhi ya maafisa wa polisi kunaswa kwenye video wakiwacharaza viboko na kuwafyatulia vitoza machozi raia wa Kenya waliojikuta nje wakati walitakiwa kusalia nyumbani Ijumaa. Na shutuma hizo zinazidi zaidi baada ya ripoti kuibuka nchini humu kuwa huenda afisa mmoja wa polisi alimfyatulia risasi mvulano wa miaka kumi na mitatu Jumatatu, mwanafunzi wa darasa la nane, Yasin Moyo akiwa nyumbani kwao eneo la Kiamaiko, viungani mwa jiji la Nairobi. Matamshi ya bwana Kenyata yanajiri saa chache tu baada ya mkurugenzi wa mashtaka Noordin Haji kuelekeza idara ya upelelezi wa makosa ya jinai kuchunguza na kuwasilisha stakabadhi za uchunguzi kuhusu mauaji ya kijana huyo. Bwana Kenyata ameyaeleza hayo wakati wa mkutano uliofanyika Jumatano kwa njia ya video kati yake na raia wa wawili wa Kenya waliopona kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Vijana hao wanaotambulishwa kama Brenda mgonjwa aliyeta ika kuwa wa kwanza nchini Kenya na Brian aliyekuwa watatu kuambukizwa kufuatia kutagusana kwake na Brenda, wameeleza kuwa na furaha kutangazwa kupona kutokana na virusi hivyo hatari like. Aidha, Brian ameeleza kuwa amepitia kipindi kigumu, lakini amekuwa mvumilivu, hasa kutokana na ukakamavu wa madaktari. Rais Kenyatta sasa anawataka raia wa Kenya kuendelea kufuata ushauri na maagizo yaliyotolewa ili kulemaza usambaaji wa virusi hivi. Aidha, Jumatano, Kenya imetangaza idadi ya juu mno kuwahi kutangazwa nchini ya watu waliothibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona. Kenya imetangaza kuwa imefanya vipimo vya afya kwa watu zaidi ya mia tatu na kuwapata watu wengine ishirini na wawili kuwa na maambukizi ya virusi vya korona na kufikisha idadi hiyo jumla ya watu themanini na moja kama anavyoeleza waziri wa afya Mtahikagwe, kumi na nane ya hawa ni raia wa Kenya, wawili ni raia wa Pakistani, na wawili wengine raia wa Kameruni. Hii virusi iko hapa, hii virusi inaua watu wengi sana watu wengi sana katika hii dunia. Maafisa wa afya pia wametangaza Jumatano kuwa mhudumu mmoja wa afya ambaye amepatikana kuwa na maambukizi ya virusi vya korona anaendelea kupata nafuu kama walivyo wagonjwa wengine, japo ni mgonjwa mmoja tu aliye katika hali mahututi katika hospitali ya Gakan jijini Nairobi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Jijini Dodoma leo, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amewasilisha bungeni hotuba kuhusu mapitio na mwelekeo wa kazi za serikali pamoja na makadirio ya mapato na matumizi ya fedha za ofisi ya waziri mkuu na ofisi ya bunge kwa mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja huku akisisitiza vita dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya korona, bila kujali cheo cha mtu. Mwandishi wetu Dina Chahali anayoripoti kamili. Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akizungumza katika mkutano huo wa bunge la bajeti ulioanza mjini Dodoma, ambao unahudhuriwa na wabunge wachache, huku wengine wakishiriki kwa njia ya mtandao amesisitiza kuwa mtu yoyote akithibitika kuwa na ugonjwa wa homa kali ya mapafu unaosababishwa na virusi vya korona hapa nchini apelekwe eneo maalumu bila kujali cheo chake na atalala palipoandaliwa. Tangu kugundulika kwa ugonjwa huu, serikali inaendelea kuchukua hatua wa mbalimbali katika kukabiliana na ugonjwa huu ikiwa ni pamoja na kuimarisha ukaguzi, upimaji na ufuatiliaji wa wasafiri wanaoingia nchini ili kubaini wasafiri wanaoonyesha dalili za ugonjwa huo au wenye viashiria hatari. Na sasa tunachofanya, tumesitisha huduma za ndege kwa kuweka abiria wote kwenye nyumba maalum ya kujitenga kwa gharama zao. Tumetenga pia na hosteli ili wakupunguzia gharama kwa wale ambao hawana uwezo wa kuishi kwenye hoteli. Amewataka Watanzania wazingatie masharti ya afya kwa kufuata ushauri unaotolewa na, na serikali kwa sababu hivi sasa nchi na dunia kwa ujumla inapitia katika kipindi kigumu ambapo mpaka hii leo wagonjwa ambao wameambukizwa virusi vya korona hapa nchini ni ishirini, huku mmoja akifariki dunia na wengine wawili kutangazwa kupona, hivyo Tanzania kubakiwa na wagonjwa kumi na saba wa korona. Wakati huo huo waziri mkuu Kassim Majaliwa amesema katika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu, ni vyema viongozi wa vyama vya siasa hapa nchini wakaonyesha mfano wa kuendesha siasa za kistaarabu zenye lengo la kuwaunganisha watanzania na siyo kuwatenganisha. Amesema tume ya taifa ya uchaguzi NEC imeanza maandalizi ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu hapa nchini, pamoja na mambo mengine maandalizi hayo yanahusisha zoezi la kuboresha daftari la kudumu la wapiga kura lililofanyika nchi nzima. Awamu ya kwanza ilizinduliwa tarehe 18 Julai 2019 mkoani Kilimanjaro na kukamilika tarehe 23 Februari 2020 katika mkoa wa Dar es Salaam. Zoezi la uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura kwa awamu ya pili linatarajiwa kuanza Aprili tano mwaka huu na kukamilika Juni 26 mwaka huu. Katika mkutano huo wa bunge la bajeti hii leo, spika wa bunge Job Ndugai alizuia hotuba ya kambi ya upinzani bungeni kusomwa kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo madai ya kuisema vibaya mahakama na madai ya matumizi mabaya ya jina la raisi. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Siku moja baada ya kuripotiwa kwa mara ya kwanza watu wawili walioambukizwa na COVID-19 nchini Burundi, serikali ya Burundi imepiga marufuku malori 23 ya mizigo yaliyotokea katika nchi za Uganda na Kenya kupitia nchini Rwanda kuingia ndani ya ardhi ya Burundi, hali hii ikiwa ni ukiukaji wa makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kuyaruhusu malori ya mizigo kuvuka mipaka kila ya kila nchi mwanachama ili kuepusha madhara ya kiuchumi yanayosababishwa na janga la COVID-19. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu Jean Marie Viane hichu Burundi kutoka mjini Kigali. Mawaziri wa afya na no masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki wa nchi sita wanachama wa Jumuiya hiyo waliandaa mkutano kwa njia ya mtandao wa video tarehe 25 Machi mwaka huu 2020, ili kubadilishana maoni kuhusu taratibu na mikakati bora inayostahiki ili kupambana na maambukizi ya virusi vya Corona na kuchukua hatua madhubuti za kupunguza madhara ya kiuchumi yanayosababishwa na janga hilo la virusi vya COVID-19 katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mkutano huo licha ya kukubaliana kwa pamoja kurahisisha ubadilishanaji wa bidhaa kwa kuyaruhusu malori ya mizigo kuvuka mipaka ya kila nchi mwanachama bila pingamizi yoyote, serikali ya Burundi imepiga marufuku malori ya mizigo iliyopitia nchini Rwanda ikitokea nchini Uganda na kwenye bandari ya mjini Mombasa nchini Kenya kuingia ndani ya ardhi ya Burundi. Serikali ya Rwanda imelani kuwa tokea tarehe thelathini Machi mwaka huu elfu mbili na ishirini malori 23 hayakuruhusiwa kuingia nchini Burundi na amezuiliwa kwenye mipaka mbalimbali kati ya Burundi na Rwanda kwa madai kuwa alipitia nchini Rwanda, hali hiyo ikiwa ni ukiukwaji mkubwa wa makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano wapo awali kati ya mawaziri wa afya na wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo serikali ya Burundi ilikuwa iliwakilishwa na waziri wa Burundi wa afya Dr Tadend Kumana. Na wakati hayo yakiharifiwa, tokea wizara ya afya nchini Burundi kuthibitisha kuwa watu wawili waliambukizwa na maradhi ya virusi vya korona, ikiwa ni visa vya kwanza vya janga hilo kuripotiwa nchini Burundi, wananchi wengi wa mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura wameonekana kuwa na wasiwasi mkubwa, wakihofia kwamba maradhi hayo ya virusi vya korona huenda yakatapakaa na kuzusha madhara mengi kote nchini Burundi. Kwa upande wake, mwanasiasa wa upinzani aliye uhamishoni Shovino mugwengezo ameitaka serikali idhamirie kampeni kabambe ya kupambana na maambukizi ya ziada ya virusi vya korona Burundi kama taifa ambalo halina uwezo wa vifaa katika kukabiliana na maradhi kama hayo, nadhani kwamba ingekuwa ubora zaidi kufanya kampeni kubwa, kuchukua hatua ambazo hazina huruma, ili kukabiliana na magonjwa katika kuhakikisha kwamba raia wa Burundi wameweza kunusurishwa na maradhi hayo ambayo kwa kweli yana wameathiri watu wengi na vifo vingi majonzi, ulimwengu mzima. Wakati huo huo, serikali ya Burundi imedhihirisha utashi wake wa kuchukua hatua na juhudi maridhawa za kuwakinga raia na janga hilo la virusi vya korona. Jamali vya Neicho, Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Katika makala ya afya hivi leo mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na daktari Alex Kasanzu kuhusu hatua ambazo mama mjamzito anatakiwa kuchukua mara baada ya kugundua ameshika mimba. Daktari Kasanzu anasema akina mama wengi wanahatarisha maisha yao na ujauzito kwa kutofuata ushauri wa madaktari wakati wa kipindi cha kulea mimba. Kitu ya kwanza ni kwamba wakati ametambua kama yeye amekuwa mjamzito, ya muhimu ni kujulisha mganga wake kama yeye amekuwa mjamzito ili mganga aweze akampatia mashauri ambayo inahusika na kukomalisha hiyo mimba vizuri. Yani, uh, kwa ngambo yetu hapa hapa nyumbani kwa DRC, tuna tuna tuna program ambayo wanaita uh, seven. Yani uh, muma wa mzito wakati ananja mimba na imekuwa kwa miezi nne Inambidi aende akafanya hiyo consultation, aende akaona mganga wake. Wanampatia uh, kitabu ambacho kitaruhusu wawili um, wakamfata kila mwezi, kila mwezi na kila juma, kama kunakuwa shida yoyote. Wakati kunaenda kwa kipimo hiyo wanampatia mafundisho, yani akule hivi asikule hivi apate dawa namna hivi. Inamsaidia kwa kuweza kutambua mimba ambayo italeta ta, eh, shida mbele au hapana. Kwa mfano, yule ambaye amepata mimba ya kwanza yani, ni mimba ya kwanza, ni mjamzito mara ya kwanza, hajajua kama atatenda namna gani, hajue atakula chakula gani, hajue ata ataweza kunawa namna mm -hmm. gani, hawa, hajue ataepuka infection namna gani kwa sababu hiyo mama... daktari, huyu mama mjamzito anakuwa katika hatari gani ya kupata infection, yali, magonjwa kama ya kuambukiza, afanye nini basi aepuke, yeni, infection yeni lakini vile kunawa kizazi, wanamfundisha namna ya kunawa kizazi. Kwa mfano, kuna desinfection ambao watu wanatumia mbalimbali vile mbali. Mganga anamwonyesha see, kwa maji utachia na maji ya namna hivi utanawa hivi, na itakusaidia ili usipate infection ingine kitu. Yani wakati anafika kwa mganga wake anafanya um, ch check up, eh, check up ya laboratory yote wawezi wakatambua kama kuna infection. Sasa sasa kwa mfano daktari, mama anapokumbwa na hii infection. ni madhara gani ama athari gani zinaweza zikampata mtoto aliyoko kwenye tumbo lake? Yes, wa, oh, yani wakati mama anapata infection hiyo infection inakuwa kwa kizazi hiyo kizazi kinakamatana mara moja na i kusema mtoto uh, hiyo njia yake ya inaweza ikafungulikana njia ya mtoto inaweza ikafungulikana na mtoto anatoka mbele, anafanya abortion, anasema avortement kwa Kifaransa, anafanya sasa. Inaweza ikafika kwa muda wowote wa mimba, hata kwa mwezi moja, kwa miezi mbili, miezi mitatu, miezi minne, hata mpaka kuzaa. Yaani yn, ni kitu mbaya kwa mimba, kwa sababu inaweza ikasababisha mimba iweze ikatoka. Swali lingine daktari, je, ni vyema kwa mama mjamzito mzito kunywa pombe au kuvuta sigara? Mbaya sana <laughs> Hiyo mbaya sana, kwa sababu wakati mama anavuta, yani mtoto mtoto ambaye anakuwa ndani ya uteri ya mama anakula chakula ambayo mama anakula, yani ni kusema matatizo yote ma, masababisho yote ambayo sigari inaweza ikaleta au yenye pombe inaweza ikaleta yanaweza ikafikia yule mtoto ambaye anakuwa ndani ya tumbo ya mama, yani tunakataza hiyo kabisa. Mtu kama mama ni mjamzito yo vizuri aweze akakunywa pombe aweze akavuta sigara, kwa sababu hizo hizo hizo masababisho zote zinaweza zikafika kwa mtoto. Na ndio maana watu wachungane vizuri, kwa sababu wakati mama ana, anaanza kutumia vitu kama hiyo ya kulevya wakati yeye kuna aia wamja mzito, na inaweza ikasababisha hata mtoto aweze akataliwa na amepatwa na magonjwa ma mbalimbali ya malformation inaweza ikakuwa lakini mtoto atazaliwa uh, roho sio nzuri, roho imekuwa ina au sijui ana mkono au sij, ndio maana tunakataza hiyo mambo. Wakati mtu mama ana, ni mja mzito hastahili kufanya hiyo. Na kuhusu suala la kazi, unakuta wakati mwingine tunashindwa kuelewa, pengine mama mja mzito tumbo ni kubwa kabisa, lakini unakuta anafanya kazi nzito kama kule Afrika, kutwanga, kulima. Hii inaruhusiwa. Sasa hiyo uh, ni shida ambayo tunakuwa nayo, lakini maa ya, ya ya kupata mimba, hata kama mimba hailete hai tatizo yoyote, mama mja mzito ha, hawezi akakatazwa kufanya kazi. Lakini wakati mimba iko naenda iko masonga mbele, kuna kazi ambazo anaweza akaacha hilo, kazi ambazo zinakuwa ngumungumu za kunyangula vitu, au sijui kazi ambazo zinaweza zikasababisha aweze akachoka sana hizo kazi tu, tunamkataza lakini kazi anaweza akatenda kazi, lakini akuwe na kiasi ya kufanya kazi. Hatuwezi tukakataza mao amaa kufanya kazi iya, haiwezekana hapa kwa Afrika. Asante sana Dokr Alex Kasanzu kutoka huko DRC hivi leo. Basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Meri Mgawe. Tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukran daktari, asante. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Namkaribisha tena mwenzangu BMJ Muridhi kukusomea muhtasari wa habari. Kwa muktasari wa habari ni kwamba makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden ambaye huenda akawa mgombea wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Demokratic kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu amesema janga la virusi vya korona huenda likalazimisha kuahirishwa kwa mkutano mkuu wa chama uliotarajiwa kufanyika mwezi Julai mwaka huu. Baraza la Taifa la Afya nchini China limetangaza leo Jumatano kwamba kuna zaidi ya watu elfu moja mia tatu waliopimwa kuwa na virusi vya korona licha ya kwamba hawakuwa wanaonyesha dalili zake. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya nchi hiyo kukiri kwamba kuna watu waliothibitishwa kuwa na ugonjwa huo hata ingawa hawakuwa na dalili zake. Na waendesha mashtaka nchini Mexico wameapa kuwaadhibu watu waliompiga risasi na kumuua mwandishi wa habari Maria Elena Ferral mapema wiki hii. Biferel, mwandishi wa habari wa jimbo la mashariki la Veracruz, alipigwa risasi mara kadhaa na kuuawa Jumatatu wiki hii katika mji wa Papantla. Polisi wamesema mwandishi huyo aliuliwa na kundi la watu waliokuwa kwenye pikipiki alipokuwa akiingia kwenye gari lake. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.