Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatano, tarehe moja mwezini wa nne, mwaka wa 2020. Jina langu Harrison Kamau. Karibu sana popote ulipo. Na mimi hapa ni Patrick Ndwimana. Matarajio yangu msikilizaji wetu ni kwamba uko salama salimini. Katika Express leo tutakuletea ripoti mbalimbali kama desturi yetu, tutakupa takwimu za maambukizi ya kirusi cha korona katika maeneo tofauti ya dunia. Na huko Burundi, baada ya maambukizi ya kwanza ya korona kuripotiwa hapo jana, wananchi wamepatwa na wasiwasi mkubwa na wanaiomba serikali kuchukua hatua madhubuti kuziwia ugonjwa huo usisambae nchini. Katika matangazo haya ya Express tutakuwa pia na makala ya kama huna kazi. Baada ya vidokezo basi, moja kwa moja tujitose kwenye mambo yalivyo, na hali ya korona inavyoendelea kote ulimwenguni. Kwa kweli ni mengi yanayobadilika kila uchao. Kwanza kabisa, wacha mwenzangu Patrick Nduwimana atueleze hali ilivyo katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu kuhusiana na janga hilo. Idadi ya maambukizi duniani kabla ya kuanza matangazo yetu ilikuwa na zidi laki 8 na elfu 70. Vifo vilikuwa vimezidi elfu 43 na, na watu zaidi ya laki 1 na elfu 84 walipona. Marekani inaendelea kuongoza kwa maambukizi mengi ambayo yalikuwa yamezidi laki 1 na elfu 88 muda uliopita, huku vifo vikizidi elfu 4. Taarifa ya leo imesema watu zaidi ya elfu 7 na mia 2 wamepona korona hapa Marekani. Itali ndilo taifa la bara la Ulaya ambalo linazidi kutaabika na janga la korona. Takwimu za kitengo cha dunia kinachofuatilia maambukizi ya korona zaonyesha kuwa idadi ya vifo imezidi elfu kumi na mbili na mia nne muda mfupi uliopita huku maambukizi ya kizidi laki moja na mia saba. China kulikoanzia ugonjwa huo, viongozi wameripoti leo maambukizi mapya saba pekee, ikionekana kuwa taifa hilo limepiga hatua kubwa kwa kudhibiti mlipuko huo tukielekea katika bara la Afrika, taarifa ya shirika la habari la AFP inasema hadi sasa zaidi ya maambukizi 5700 yameripotiwa katika bara hilo pamoja na vifo 190. Burundi, ambayo ni miongoni mwa mataifa mawili yalikuwa bado kuguswa na korona barani Afrika, jana nchi hiyo iliripoti maambukizi ya kwanza ya watu wawili, lakini wataalamu wa afya wanaendelea kuonya kwamba hali yaweza kuwa mbaya zaidi katika nchi nyingi za bara la Afrika kutokana na migogoro inayoendelea usafi duni, makazi duni ya mijini, na hospitali zisizo na vifaa vya kutosha. Mfano, Jamhuri ya Afrika ya Kati yenye raia milioni nne na laki saba inayo vifaa vinne pekee vya uingizaji wa hewa ili mgonjwa aweze kupumua. Hayo yakiarifiwa, Ethiopia amechukua uamuzi wa, wa kuahirisha uchaguzi mkuu ambao ulikuwa unatarajiwa kufanyika tarehe 29 Agasti mwaka huu kutokana na, na mlipuko wa corona. Baada ya kupata ripoti hizo za kuenea kwa kirusi cha korona katika maeneo mengi ya ulimwengu, sasa tunaelekea moja kwa moja hadi huko Rwanda, ambako tunaungana naye Jean Marie hichu Burundi akituelezea kuhusiana na wasiwasi uliowashika watu ama wakazi wa Burundi baada ya taifa hilo kutangaza visa vya kwanza vya maambukizi ya korona, na vilevile tatizo la uchukuzi wa malori ya mizigo kati ya Burundi na Rwanda. Tokea wizara ya afya nchini Burundi kuthibitisha hiyo jana kuwa watu wawili waliambukizwa na marazi ya virusi vya korona ikiwa ni visa vya kwanza vya janga hilo kuripotiwa nchini Burundi, wananchi wengi wa mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura wameonekana kuwa na wasiwasi mkubwa, wakihofia kwamba maradhi hayo ya virusi vya korona huenda katapakaa na kususha madhara mengi kote nchini Burundi, ikiwa serikali haitachukua hatua na mikakati maridhawa ya kukabiliana na janga hilo la virusi vya korona. Kwa upande wake, mwanasiasa wa upinzani aliye uhamishoni Shovino Mugwengezo ameiambia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kuwa serikali ya Burundi inalazimika kutafakari kwa makini uzito wa maradhi ya virusi vya korona na kuanzisha kampeni kabambe ya kupambana na maambukizi ya janga hilo, la sivyo, wananchi wengi wa Burundi wataathiriwa na maafa mengi. Burundi kama taifa ambalo halina uwezo wa vifaa katika kukabiliana na maradhi kama hayo, nadhani kwamba ingekuwa ni muhimu sana, ingekuwa ubora zaidi kufanya kampeni kubwa, kuchukua hatua ambazo hazina huruma, ili kukabiliana na magonjwa haya katika kuhakikisha kwamba raia wa Burundi wameweza kunusurishwa na maradhi hayo ambayo kwa kweli, kwa siku yanaathiri watu wengi na vifo vingi, majonzi ulimwengu mzima. Hata hivyo serikali ya Burundi imewatuliza moyo wananchi na kutaja kuwa uwezo wa kiufundi na kiuchumi umetayarishwa ili kupiga vita maambukizi ya ziada ya virusi vya korona. Na wakati hayo yakiarifiwa, serikali ya Burundi imepiga marufuku malori 23 ya mizigo yaliyotokea katika nchi za Kenya na Uganda yakipitia nchini Rwanda kuingia ndani ya ardhi ya Burundi ikiwa ni kinyume na hatua iliyochukuliwa katika mkutano wa tarehe 25 Machi wa mawaziri wa afya na wa masuala ya ushirikiano wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kuyaruhusu malori ya mizigo kuingia katika nchi wanachama wa jumuiya hiyo bila pingamizi yoyote licha ya hatua za kufunga mipaka ajili ya virusi vya korona. Burundi. VOA Express, Kigali. Asante sana Jean Marie Vianney huko Burundi kwa taarifa yako hiyo. Na sasa tuelekee kwenye habari za dunia na mwenzetu Idi Ligongo Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji ni mimi Idi Ligongo. Mawaziri wa fedha wa mataifa ya Afrika wanalisihi shirika la kimataifa la fedha IMF, benki ya Dunia na umoja wa Ulaya EU kusaidia mikopo ya kusaidia biashara na ahueni ya madeni katika mataifa hayo wakati huu wa virusi vya korona, kwa mujibu wa tume ya uchumi ya umoja wa mataifa kwa Afrika. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Afrika inakabiliwa na dhoruba ya kuporomoka kwa uchumi wa dunia kushuka kwa bei ya mafuta na bidhaa nyingine pamoja na kuwa na sarafu dhoofu, ambapo kwa ujumla inaleta changamoto katika kukabiliana na virusi vya korona. Katika mkutano wa pamoja ulioongozwa kwa pamoja na mawaziri wa fedha wa Afrika Kusini Tito Mboweni na Ghana Ken Ofori Atta, mawaziri hao walikutana kwa njia ya video na kuazimia kwamba mikopo ya kunusuru hali hiyo inapaswa iwe kwa Afrika nzima. Maelfu ya wafanyakazi wa Korea Kusini katika kambi za kijeshi za Marekani waliwekwa katika likizo isiyo na malipo leo hii baada ya Marekani na Korea Kusini kushindwa kufikia makubaliano ya namna ya kuchangia gharama za uwepo wa majeshi ya Marekani nchini Korea Kusini. Kupitia duru saba za mazungumzo, Korea Kusini imekataa matakwa ya utawala wa Rais wa Marekani Donald Trump ya kuongeza mchango kwa kiwango kikubwa cha takribani dola za Marekani 28,500 kwa kulipia kila mwanajeshi aliye Korea Kusini. Mpango wa sasa wa kugharamia kwa pamoja uwepo wa majeshi hayo unamalizika mwishoni mwa mwaka, lakini Marekani imekuwa ikigharamia mishahara ya ufanyakazi wa Korea Kusini kwa fedha ambazo zinamalizika wiki hii. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Uhispania leo hii imetangaza maambukizi ya virusi vya korona kuwa zaidi ya laki moja, huku maafisa waandamizi wa Saudi Arabia wakitoa wa mwito kwa Waislamu wanaopanga kwenda hija kusimamisha uamuzi wao kwa sasa. Uhispania ni moja ya maeneo yenye maambukizo makubwa ikizidiwa tu na Marekani na Italia kwa idadi ya wagonjwa wa COVID-19. Tangazo hilo la leo la Hispania limejumuisha idadi ya vifo ambavyo hivi sasa vimefikia watu elfu tisa. Waislamu duniani kote wanatarajia kwenda kwenye ibada ya hija nchini Saudi Arabia mwishoni mwa mwezi Julai, lakini kutokana na kusambaa kwa virusi vya korona, Saudi Arabia tayari imepiga marufuku kwa watu kuingia Maka na Madina. Waziri wa Hija na Umra, Muhamed Saleh bin Tareh Banten, ameieleza televisheni ya taifa ya Saudi Arabia kwamba watu wanapaswa kusubiri kuona hali hiyo ikitulia zaidi. Masoko ya hisa ya bara la Asia kwa kiwango kikubwa yaliingia hasara leo hii wakati habari zisizofurahisha zikiendelea kutolewa kuhusiana na kusambaa kwa virusi vya korona. Soko la Japan Nikkei lilipoteza pointi 850 ama asilimia 4.5 ya thamani yake mpaka mwisho wa soko, sababu ikiwa ni wasiwasi wa wawekezaji unaosababishwa na kukua kwa kasi ya maambukizi nchini humo, ambayo italazimika serikali kufunga jiji la Tokyo. Kwingineko barani Asia, soko la hisa la Hang Seng la Hong Kong lilishuka kwa asilimia zaidi ya 2.5 mwishoni mwa siku leo hii huku soko la hisa la Shanghai la China bara likipoteza zaidi ya asilimia moja. Tofauti na Asia, soko la hisa la Australia la spasx lilifanya vizuri kwa kuongeza kwa asilimia 3.5 leo hii. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, mimi ni Idi Ligongo. kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi ikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, ambapo tuliuliza, je, wewe umejiandaa vipi kukabiliana na hali ya korona? Majibu ni mengi sana. Patrick Seth Lawrence ni anasema, yeye ni Abdulrahman Omar, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi, Kenya. Anasema kwa maoni yake anaona Kenya huenda ikashindwa kupambana na hilo janga kwa kukosa vifaa vinavyostahili. Pia madaktari wana uoga wa kupambana na huo ugonjwa. Namwona Emmanuel Charles Mcmasey, anasema yuko kule Dodoma Tzid. Anasema jambo ni ngumu, Tanzania ina watu wengi, sidhani kama serikali itaweza kuwahudumia kila mtu. Kwanza chai, mlo wa mchana, mlo wa jioni, hela ya sabuni, pombe za kienyeji, bia kwa sana. Hakika itakuwa ngumu mno. Smith Mwasenga kutoka Songwe Mbozi, anasema hakika yeye anaona serikali haiwezi kukidhi mahitaji ya kila mmoja bali kila mmoja aweze kufata na kuzingatia maelekezo kutoka kwa wahudumu wa afya na wizara husika. na mwana Inocent eli Herema anasema sasa ulichojibu kinaendana na swali. Swali linazungumzia chakula, wewe unasema sijui pamba. anasema kwamba mambo ni magumu, serikali inaweza kulisha watu wake kweli? hajui na hana uhakika huyu Inocent eli Rehema. Makarius Antony anasema serikali zetu za Afrika ni ngumu sana kuweza kupambana na hili janga ipasavyo bila msaada wa hawa wazungu, maana sisi wa Afrika bado hatukuweza kujitambua tangia awali, na kwa hiyo hatuwezi kujitambua mwishoni tena. Kwenye matatizo tumezoea kuomba misaada ya majanga. Sasa hivi kila serikali na zinazojiita serikali za dunia zinalia mlio mmoja, hakuna mkubwa wala mdogo mambo ni mengi, sisi tuombe huruma ya Mungu tu. Juma Muhamed anasema kwamba yuko kule Tanzania, anasema kwa kweli, namuomba Mungu huu ugonjwa upotee kabisa, kwani naona serikali yangu itakuwa katika wakati mgumu sana kuwahudumia watu zaidi ya milioni 55 na pia uchumi wetu unazorota mno, hali itakayopelekea kuanza omba omba kwa mataifa ya nje. Olukumani Olukumani anasema yeye ni rais, akaze kamba, anasema sisi tuti sheria, hakika tutashinda. Siasa tusiweke visingisio vya kudai masaa hazijafika, mara nimempeleka mama mateniti, tuache mwache kabisa. Clamton Otwame anasema yuko kule Malaba, mpaka wa Kenya na Tizedi anasema serikali yangu haina uwezo wa kukidhi mahitaji ya mwananchi, maanake uchumi wake hauwezi kustahimili hilo. Pamoja na hivyo, ufisadi ndio kabisa asidi mkubwa katika taifa langu. Ni Clamton Otwane akiwa kule Malaba boda. Huyu ni Abdu Dada anasema anaitwa Daud Dada akiwa Dodoma, Tanzania. Anasema kiukweli serikali humhudumia yeye kama anavyotaka itakuwa ni ngumu, ila serikali wangetoa mfumo mzuri wa kupata huduma kama kawaida, ila ukisema watu wategemee serikali, kiukweli itakuwa ngumu sana. Abdallah Saidi anasema ni jambo lisilowezekana kwa serikali zote za Kiafrika kumudu mahitaji ya raia wake, kwani hawana uwezo wa kuwahudumia na kama itatokea kupiga marufuku ya kutoa kutoka basi itakuwa janga kubwa zaidi kuliko hata hili la corona, kwani badala ya kufa kwa corona basi tulio wengi tutakufa njaa. Nakwambia ni mambo amu. Ni baadhi tu ya maoni yaliyotolewa kwenye barazani hapa VOA Express, jiji kuu la Washington DC, kupitia mtandao wetu wa Facebook yaani VOA Swahili, mm. Kama ilivyo ada ni kwamba VOA Express haiendi bila mziki, na sasa ni wakati wa kupata kibao kutoka hapa Washington DC. Takesha mawazo msongo hakiten kupigana pigana na wakoba piga na chongo hakitena mlemafu wakichokanipa magongo hakitena kutwa kulialia kutafika nyongo sana vibao vizito vizito kutoka hapa Washington DC na Taraji. Kibao hicho cha muziki kimewafurahisha wasikilizaji wetu popote walipo, na sasa tuungane na wenzetu wa Mombasa katika kipengele cha kama huna kazi. Kama huna kazi, leo janga la korona limehangaisha watu kote duniani, lakini pia limeleta biashara mpya kwa watu wasio na ajira. Mfano ni kijana Simon wa Kenya, ambaye anafaidi kwa kuuza maski za uso kila siku. Na hapa anajieleza katika huna kazi, akizungumza na Josephat Kiokoni. kwa majina anaitwa Simon Gunu. hizi maski tunauzia wa watu wa nchi kinge, kulingana na ini pandemik ya korona. Naona inasaidia, maanake pale feri watu wako congested anatakikana wavaa hizi in, in, in case mtu anazinisi, inamkinga manufaa yake na ya, ya, ya mwenzake. Kwa hivyo hizi tunaziuza tunaona kidogo inatupatia mkate wetu wa kila siku, kwa sababu unanunua unapata ishirini zaidi ya inakuwa na afadhali. Tunaomba kila mtu avaa hizi vitu, kwa sababu ni kinga. Tuna tageti pale mahali kuna watu wengi kama pale feri, kwa sababu hapo ndio kivukio kwa hizi tunazipata kwa bei nafuu, alafu tunauza angalau tupate ka kitu ya kuweka mreli kwa meza, tunapata kaviainino ka, ka faida, hata kama ni ishirini kwa kila pisi. Kwa hivyo tunashukuru kwa hii korona, pia imemanufaa kwa upande mwingine. Ninaweza kuongeza maski nikauza tukaongeza sanitation hii ya kuzuia corona hii yeah, ili tuweze kujikinga na hii njaa. Vijana eh, wenzangu vijana, na washauri kwamba waweze kuingia kwa biashara kama hii, japokuwa ni ya muda, lakini ita, ita jimundu mtu anaweza kujimundu akaweza nino kupata mkate wake kila siku. Nikiamka nanunua kama boksi mbili kwa 750 na nikiuza ninapata boksi moja nikiuza napata 500. Kwa hivyo kwa faida ni elfu moja na mia tano for those two boxes. Hii ndio natengemea. Saa hii ikuwa na biashara nyingine, lakini isharibika, zimefungwa zote. Kwa hivyo nimeona niingilie hii kazi eh. Kwa hivyo kulingana na vile tumewekewa masaa ya mchana naona ni afadhali kwa wakati wa mchana nifanye hii kazi manake, hii kazi ambayo nilikuwa nayo imeharibika. E, tupate dili mrefu. Baada ya makala hayo ya kama huna kazi, namkaribisha sasa mwenzangu Harrison Kamau atuelezee yapi yanavuma kwenye mitandao ya kijamii. Kwenye baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, naanza na wanaufalme wa Uingereza, Prince Harry na mkewe Meghan Markle ambao sasa wameanza maisha ya kibinafsi bila kuwa rasmi chini ya utawala wa kifalme kitu cha kwanza, Jumatatu wametangaza kujiondoa kwenye ukurasa wao rasmi wa Instagram bila kufafanua iwapo sasa watafungua kurasa nyingine kama watu wa kawaida. Wakati huo huo, kampuni ya Disney imetangaza kuzinduliwa kwa dokumentari yake mpya kwa jina Elephant inayoangazia maisha ya ndovu kwenye jangwa la Kalahari barani Afrika na ambayo imesimuliwa na, amba na Markle ikionekana kuwa kama jukumu lake la kwanza kabisa akiwa kama raia wa kawaida. Hata baada ya wanandoa wa hao kuondoka Uingereza na kuhamia Canada baada ya tangazo lao mwishoni mwa mwaka uliopita, sasa wanasemekana kuhamia tena hapa Marekani kwenye mji wa Los Angeles, hatua iliyopelekea Rais Donald Trump kuandika kwenye Twitter kwamba Marekani haitagharamia kamwe ulinzi wao. Wakati janga la virusi vya korona likiendelea kutatiza ulimwengu, sekta ya spoti pia haijabaki nyuma. Shirikisho la soka ulimwenguni FIFA limesema kuwa linapanga kutumia sehemu ya fedha zake kusaidia baadhi ya timu bora zilizoathirika kifedha kutokana na kufutiliwa kwa mechi, ili kuhakikisha zinadumu na zinadumishwa hata baada ya janga. Msemaji wa FIFA amesema kuwa shirikisho hilo lina mfuko wenye dola bilioni 2.7 na kwamba mashauriano yanaendelea ili kufikia mikakati ya kusaidia timu hizo kuhakikisha kuwa zinaendelea kushiriki kwenye mechi baada ya janga hilo kumalizika. Na tukiwa kwenye swala hilo hilo la soka na corona, ni kwamba televisheni ya Senegal imetangaza kuwa aliyekuwa rais wa klabu ya soka ya Ufaransa ya French Olympic Marsel, Babi Diof, amefariki kutokana na virusi hivyo vya corona na inasemekana kwamba huyo diof alianza kama mwanahabari aliongoza klabu hicho kuanzia mwaka wa 2005 hadi 2009 ripoti zinasema kwamba diof amekufa wakati mipango ya kumpeleka ufaransa kwa matibabu maalum ikiendelea huku akiwa amelazwa kwenye hospitali moja mjini dakar senegal ni baadhi tu na ya mambo yaliyotia fora kwenye mitandao ya kijamii Harrison Kamau, kabla ya kutamatisha matangazo ya Express, kuna swali ambalo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tuliuliza, je, unadhani janga la korona limechangia kuleta upendo au mafarakano ndani ya nyumba? Basi kutokana na swali letu, naona kuhusiana kama iwapo ni mgogoro au furaha kwenye nyumba kutokana na korona, naona majibu ni mengi sana. Amoni Ngoni Kaboma kutoka Ikulu ndo anasema Ikulu ndogo wapi, kule Songea, Tanzania, anasema kukaa nyumbani kutokana na virusi vya korona kumeleta matatizo makubwa sana ndani ya jamii na familia kwa ujumla, yakiwemo kutengwa na ndugu jamaa na marafiki ukishagunduliwa kwamba wewe ni mgonjwa. John Pelvis Kazamungali anasema yuko Kigali Rwanda. Anasema kuhusu kubaki nyumbani, uh, inaunga ama inaleta migogoro ndani ya familia, kama ulikuwa na programu ya kukula bibi na watoto uh, chakula kimeongezeka ambacho mnakula kwa hivyo, inakuwa kwamba kuna kelele nyingi zaidi ama migogoro inaendelea kuzidi ndani ya nyumba. Nasibu Nziku kutoka Dar es Salaam kule Tanzania, anasema binafsi anaona ugonjwa huo wa korona umeleta amani na upendo katika nyumba mbalimbali mbali, kwa kuwa sasa wazazi wote Eh, mapema sana wapo nyumbani na familia zao na hilo ni jambo ambalo sio kwa kawaida ama huwa linatokea. Robert Mwanzi anasema yuko Nairobi, Kenya, anasema bila shaka inalingana jinsi mnavyokaa ndani ya nyumba yenu. Kama ni furaha itakuwa furaha na kama ni mfarakano basi itasalia tu kuwa mfarakano hata bila korona. Dovya Kasiki wa Bukavu, DRC, anasema kwamba haijaleta upendo bali ni woga, pengine mtu anaweza kufikiria pengine <laughs> Yesu Kristo anaweza kurudi, ndio katika ile woga unaonekana kama ni, uh, ni, ni mambo yalivyobadilika. Ni baadhi tu ya majivu kutokana na swali tulilouliza, je. Hey, swala hili la kubaki nyumbani ama virusi vya korona na hali iliyoko imeongeza upendo au mfarakano ndani ya nyumba. Ni baadhi tu kutoka hapa mtandao um, wetu wa Facebook na kulingana navyosoma, nashukuru wengi sana pia waliojibu na ambao muda hauruhusu tukasoma majibu yao. Kufikia hapo ndipo tunatamatisha VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, Aida Isa akiwa produsa wetu, mwenzangu Patrick Ndwimana na pia aliyesimamia adi Jeriami. Jina langu Harizon Kamau, nikikutakia jioni njema popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.