Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Vipi, vipi vipi, popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe ni 30, mwezi ni watatu, mwaka wa 2020. jina langu Harrison Kamau na leo tumekuandalia mengi popote ulipo nikitumai mambo ni sawa na kwamba unachukua tahadhari za kutosha dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Na mimi ni Patrick Nduimana, matarajio yangu msikilizaji wetu ni kwamba uko salama salimini. Katika Express leo tutakuletea ripoti mbalimbali, tutakupa mengi kuhusu hali ya maambukizi ya virusi vya korona ulimwenguni. Vilevile huko Uganda tunaarifiwa kwamba wakimbizi wa Sudan Kusini wanaendelea kuingia kwa wingi nchini humo licha ya nchi hiyo kufunga mipaka yake ili kuziwia kusambaa kwa ugonjwa wa korona. Katika matangazo haya, kama kawaida, tutakuwa na kipengele cha barazani. Pia tutakuwa na hoja kwa hoja juu ya maoni ya Wakenya kuhusu namna vikosi vya kulinda usalama vinatekeleza amri ya kutotoka nje iliyochukuliwa na serikali ili kukabiliana na, na maambukizi ya korona. Basi mwenzangu hapa Patrick Nduimana kwanza kabisa atatuelezea kuhusu hali ya maambukizi ya korona kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu huku orodha na takwimu zikiendelea kuongezeka kila uchao. Kazi kwako Patrick. Watu walioambukizwa korona ulimwenguni wamezidi laki 7 na elfu 23, zaidi ya elfu 34 wamefariki kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mapema leo asubuhi na chuo kikuu cha hapa Marekani cha Johns Hopkins. Marekani imezipiku China na Italy kwa idadi kubwa ya maambukizi ambayo imezidi sasa watu laki moja na elfu thelathini na tisa pamoja na vifo zaidi ya elfu mbili na mia nne. Kinachoonekana, idadi ya maambukizi na vifo duniani inaongezeka kwa kila baada ya saa. Jana Rais Donald Trump ametangaza kwamba muda wa kusalia majumbani na kutekeleza maagizo ya kutofanya misongamano umerefushwa hadi tarehe thelathini za mwezi April ili kuzuia maambukizi na maafa. Awali Rais Trump alikuwa amependekeza shughuli zirejee katika hali ya kawaida wakati wa siku kuu ya Pasaka. Serikali ya Rusia imechukua hatua ya karantini kwa wakazi wote kuanzia leo Machi 30 ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Spain ni taifa la bara la Ulaya ambalo inaendelea kutaabika kutokana na kirusi cha COVID-19. Wizara ya afya ya nchi hiyo imesema vifo 812 vimetokea katika saa 24 zilizopita. Idadi ya vifo nchini humo imefikia 7340. Wizara ya afya imetangaza pia kwamba watu 2071 walipona korona katika saa 24 zilizopita. Tukielekea katika kanda ya maziwa makuu na Afrika Mashariki, DRC inaongoza wakati huu kwa idadi kubwa ya maambukizi ambapo idadi imefikia watu 81 baada ya maambukizi mapya 16 kuripotiwa jana Jumapili. Watu wanane wamefariki kutokana na korona, watatu walipona, imesema kamati ya kukabiliana na korona katika ripoti yake. Rwanda ndiyo inafuata kwa maambukizi mengi. Idadi ya maambukizi imefikia sabini baada ya maambukizi mapya kumi kuripotiwa hapo jana. Wizara ya afya nasema watu hao kumi walioambukizwa tayari walikuwa wamewekwa karantini. Wizara hiyo imeongeza kuwa hali ya wagonjwa inaendelea vizuri. Nchini Kenya, idadi ya maambukizi imefikia watu arobaini na wawili hadi sasa baada ya maambukizi mapya manne kuripotiwa jana. Hayo yakiarifiwa, bunge la Kenya limetumwa kwa wizara ya afya ya nchi hiyo orodha ya wabunge 50 ambao wanatakiwa kufanyiwa vipimo vya korona baada ya wabunge hao kuwasiliana na mmoja wabunge wa wabunge alioambukizwa virusi vya COVID-19. Sasa basi moja kwa moja huko Sudan Kusini ni kwamba nchi za Afrika Mashariki zikijaribu kuchukua hatua mbalimbali mbali za kupunguza kusambaa kwa virusi vya korona ikiwa ni pamoja na kutangaza kufungwa kwa mipaka Baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kwamba wakimbizi kutoka nchi hiyo ya Sudan Kusini wanaendelea kuvuka mpaka na kuingia Uganda. Basi mwenzetu BMJ Mridhi amekuwa akifuatilia na kutueleza zaidi. Huu hapa na ripoti yake. Shukran sana Harison Kamau na mwenzako hapo Patrick Nduwima, na uh, ukweli wa mambo ni kwamba wakimbizi katika ukanda wa Afrika Mashariki ni kati ya makundi ya watu ambao shirika la afya duniani linasema kwamba huenda wakaathirika mno na ugonjwa wa COVID-19 kwa njia moja au nyingine. Tangazo la baadhi ya serikali za nchi jirani kwamba zinafunga mipaka yake huenda likawa ni pigo kubwa kwa wakimbizi hao. Lakini gazeti la The Daily Monitor linalochapishiwa mjini Kampala, Uganda, linaripoti kwamba licha ya rais wa taifa hilo Yoweri Museveni kutangaza kufungwa kwa mipaka yake katika juhudi hizo za kupambana na kusambaa kwa virusi hivyo vya wa korona, wakimbizi kutoka nchi jirani ya Sudani Kusini wameendelea kuingia nchini humo. Wiki iliyopita kabla ya rais huyo kutoa tangazo hilo, waziri anayehusika na wakimbizi na majanga, Musa Echweru, alitangaza kwamba Uganda ilikuwa imesitisha kabisa mpango wake wa kuwapokea wakimbizi kwa sababu ya juhudi zake za kupambana na janga hilo la COVID-19. Lakini afisa mmoja wa kuwahudumia wakimbizi, Titus Jogo amenukuliwa na gazeti hilo akisema wa kwamba wamekuwa wakipokea wakimbizi wasiopungua 30 kila siku kule kwenye mpaka wake na Sudani Kusini, hususan kupitia kituo cha mpakani ambacho kiko katika mji wa Nyumanzi, e, wilayani Anzumani. Hiyo ni idadi rasmi ya wale waliojiandikisha kamau, kwa sababu haijulikani ni wakimbizi wangapi wengine ambao wameingia kupitia maeneo mengine ya mpakani. Afisa huyo amesema kwamba wengi wamekuwa wakiingia Uganda kupitia maeneo ya mipakani ambayo hayana ulinzi wala udhibiti wowote. Lakini pia maafisa wa kuwahudumia wakimbizi kwenye kituo cha Anzumani wanasema kwamba bado kuna wakimbizi ambao wamekuwa wakitii amri na kufika kwenye kituo hicho kupokea misaada yao ikiwa ni chakula au misaada mingine yoyote, na hatimaye kurudi kwao huko nchini Sudani Kusini. Kwa hivyo utaona kwamba sio wote wanaokaidi amri ya kutoingia nchini Uganda. Maafisa wameeleza kwamba baadhi ya changamoto kubwa ni lugha ambapo wanasema ni wachache wanaozungumza lugha za Kiingereza au Kimadi ambazo ni lugha zinazotumika katika eneo hilo, na hivyo basi inakuwa ni vigumu sana kuwapa maelekezo kuhusu hatua za kuchukua, kwa mfano kunawa mikono vizuri na kutumia sabuni, na vile vile hatua zingine zinazofaa kuchukuliwa katika kudhibiti eh, kuambukizwa kwa virusi vya korona. Msikilizaji, hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, serikali ya Uganda ilikuwa haijatoa kauli yoyote kuhusiana na ripoti hizo za wakimbizi kuendelea kuingia nchini. Naona muda unakimbia, basi ni warudishe moja kwa moja kwa wenzangu Patrick ndwimana na Harrison Kamau. Mimi ni BMJ Muridhi. Asante sana BMJ Muridhi kwa ripoti yako hiyo, na sasa tuelekee kwenye habari za dunia na mkamiti Kibayasi. Kesi zilizothibitishwa za covid-19 zimeendelea kuongezeka huko katika eneo la Pacific. French Polynesia ina rekodi ya maambukizo 35 yanayojulikana, huku kesi zinaendelea kuongezeka kwenye eneo la Marekani la Guam kwa zaidi ya kesi 55. Mataifa mengine visiwani ya visiwani yanafanya kadri ya wezavyo kusitisha virusi hivi. New Zealand imerekodi kifo chake cha kwanza cha covid-19 huku ikiwa na zaidi ya kesi 500 zinazojulikana. Maafisa katika eneo la Guam wanaonya kwamba idadi ya kesi za virusi inaweza kuongezeka mwishoni mwa wiki. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza janga kubwa kwa Guam na kuamuru msaada wa haraka wa serikali kuu. Kuna hofu kwamba huduma za afya huko Pasifiki hazitakuwa na uwezo wa kukabiliana na idadi kubwa ya maambukizo. Wiki moja kukaa ndani imeanza huko Tonga wakati maafisa wanajaribu kuendelea kuliweka eneo hilo salama na virusi hivi vya COVID-19. Huko French Polynesia amri ya kutotoka nje wakati wa usiku itakuwepo hadi April 15 kujaribu kusitisha kusambaa kwa virusi hivi. Kuna hali ya dharura ya taifa huko Samoa. Juhudi zake za kusitisha virusi hivi kusambaa zimesaidiwa na Benki ya Dunia kwa kuwapa dola milioni 5. Huko Papua Guinea, mifumo ambayo imesaidia kudhibiti mlipuko wa polio mwaka jana imerejeshwa tena kukabiliana na kitisho cha COVID-19. Hispania imeripoti leo Jumatatu vifo vipya 812 kutokana na virusi vya korona wakati zaidi ya kesi mpya elfu sita zimethibitishwa katika nchi hiyo na kushika namba tatu ikiwemo Marekani na Italy. Maafisa wa Hispania wamefunga taifa hilo wiki mbili zilizopita kujaribu kusitisha kusambaa haraka kwa virusi hivyo, mbinu ambayo imekuwa ikitumiwa na serikali zote duniani ikiwemo vidhibiti vipya huko Moscow hii leo vinavyowaruhusu watu kuondoka majumbani mwao kwa ajili ya kazi maalum, kununua chakula au madawa, au kwa ajili ya huduma ya dharura ya madawa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ametangaza amri ya kukaa nyumbani kwa mji mkuu wa nchi hiyo Abuja, na pia kwenye mji wake mkubwa wa Lagos na amesema kwamba safari za kuingia na kutoka katika maeneo mengine nchini humo ziepukwe. Maafisa huko Zimbabwe wameagiza kutotoka nje kwa muda wa wiki tatu kuanzia leo Jumatatu, wakati hatua kama hiyo huko Nepal, Slovenia na Argentina imeongezwa muda. Marekani ambayo ina idadi kubwa ya kesi za COVID-19 duniani, katika jimbo lake la New York limevuka idadi ya vifo elfu moja. Mahospitali huko New York yanatarajiwa kupata nafuu ya msaada leo kufuatia kuwasili kwa meli ya majini ya USNS Comfort iliyobeba vifaa vya hospitali ambayo itatoa uheni kwa wagonjwa wa korona. Meli yake nyingine ya USNS Mercy ilianza kuchukua wagonjwa jana Jumapili kwenye mwambao wa Long Beach nje ya Los Angeles. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sa inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vikosi vya kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani vinatafuta idadi isiyojulikana ya wafungwa ambao walikimbia gerezani jana Jumapili huko kaskazini mashariki mwa Siria. Gereza la Goiran lililopo katika jimbo la Al Hasak ni moja ya magereza kadhaa ambapo Syrian Democratic Forces inayoshikilia maelfu ya wapiganaji wa Islamic State baada ya kushiriki kwao katika kuliondoa kundi la wanamgambo. Ruben Hussein, kamanda wa SDF na mkuu wa gereza hilo, amesema kundi moja la wanamgambo walifanya ghasia, kuharibu kamera ya usalama, kuvunja milango na kuchukua udhibiti wa eneo moja la gereza. aayo yanaendelea kukifikia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiashiria hicho ni kwamba tumeingia kwenye kipengele cha Barazani. Barazani tuliuliza, je, unapendelea kuona serikali za mataifa ya Afrika Mashariki na Kati zikitoa msaada wa chakula kwa wananchi walioambiwa wakae nyumbani katika juhudi za kudhibiti virusi vya korona, hasa kwa wale ambao hawana mapato yote? Wengi wamejibu. Kamau, Tizame wale waliotoa wali maoni yao kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Basi kwenye barazani, naona kuna wale walioandika ujumbe kupitia Facebook. Namwona Abdallah Semvua Mkenga anasema sio chakula tu, na huduma nyingine kama umeme na maji, na wale wanaotumia mafuta taa wapewe na matibabu pia, na sabuni ya kufulia na kuogea, na dawa za mswaki na nyembe za kukatia kucha na nywele, mkaa na wengine kuni, na kiberiti na mabura kuashia moto. Hapo nadhani hawatamuona mtu barabarani hata mmoja. Nafikiri anazungumzia kuhusu kwamba tatizo la watu kwa kuomba wabaki nyumbani. Masanja Kanone wa Igate Geita Tanzania anasema akina Mseveni Uhuru Kenyatta na Paul Kagame ndio wanatakiwa wawape huduma zote wananchi wao kwani wao ndio wamewazuia kutoka nje kwenda kujitafutia mahitaji yao ya kila siku. Kadegu wa Kadegu wa Bukondo Centa, Ukerewe, Tanzania, anasema ukizingatia hali ya umasikini ina asilimia kubwa kwa wananchi, yani ili ule, ili ule mpaka ufanye kazi kwa siku ndipo upate chakula. Hivyo itakuwa vizuri serikali zetu kutugharamia chakula. Ayubu Kayanga anasema kama rambirambi rambi na misaada ya tetemeko Bukoba, na wale watoto wa shule ya Arusha waliopata ajali ya kosta, kifuta machozi chake itakuwa hili la korona, uh, litawafikia walengwa kweli. Amoni Ngogi Kaboma kutoka ikulu ndogo planet Songea, Tanzania anasema hakuna kingine bali ziki umaskini umetawala sana ndani ya bara letu la Afrika. Ili kupambana na covid-19 zinahitaji kuwa makini kwa sana na kuombwa na kumwomba Mwenyezi Mungu ili atunusuru na hili gonjwa hatari la korona. Namwona nani huyu? Kuna huyu Ayubu Kayanga anasema Uh, nafikiri nilikuwa nimesoma ujumbe wake hapo awali, lakini naona kwamba kuna huyu furaha James Njile anasema, kumfungia kwenye kiota chake si utamuua kwa njaa, maana anapotaka anaenda kutafuta riziki, lakini sasa riziki kamwe haipatikani. Polyface Wangachumo Gola anasema kwanza, watu wache tufe na njaa palika kuliko kufa na ugonjwa huo mbaya wa korona, kwa sababu wasije kutuletea misaada yenye ugonjwa baadaye. Nikwambia se mambo mengi sana yameisha andikwa hapa. Hussein Rafiki kutoka Chumbuni, Zanzibar, anasema, ndiyo, napendekeza kwa serikali za Afrika Mashariki na Kati zitoe msaada wa chakula kwa wananchi wasio na uwezo walioambiwa wakae nyumbani kwa lengo la kudhibiti virusi vya korona. Kwani kuambiwa wakae majumbani hali ya kuwa hawana uwezo, basi ni kuwasaidia na kuwaridhisha. Shilinge Shija anasema Uh, kutoka kule Mwanza anasema, mimi binafsi inauma. Kwanza siamini kama mataifa hayo yamejiandaa. Wananchi wengi wa Afrika wanatafuta hela kwa ajili ya leo, ajili ya ya leo si kwa ajili ya siku za mbele. Ni familia chache zenye uwezo wa kujikimu, maana hata tukisema tuombe msaada wapi, wakati kila taifa linapambana na wananchi wake. Hivyo basi, nashauri ni vyema kutafuta namna nyingine ili kujikimu, maana kuna watu wamejiajiri, wanaishi wa maisha ya kujiajiri wenyewe, wanauza matunda mama ntilie watafanya nini sasa? Mtu pesa Mwanambuke kutoka Misisi Mpwembwe, Katavi, Tanzania anasema ili ikitokea hilo, serikali zatakiwa kugharamia mahitaji ya wananchi, maana wengi wao wana maisha ya chini. Charles Jumanne, fundi simu wa Bani Kagongwa huko Tanzania, anasema ndiyo, maana uchumi meyumba, ni bora serikali zikapunguza masharti kama kuziwia mikusanyiko kutoka nje, na kama viongozi wanaona haitoshi, wao ndio wawajibike kutoa misaada kwa wananchi. Hapo ni bora wangefanya, kila mmoja azingatie masharti ya kuchukua tahadhari. Ba pakpaka yeye anasema. Mimi ni Asumani Musa hapa Lubumbashi DRC. Kwa kweli hapa kwetu itakuwa vigumu kabisa kuhusu watu kukaa majumbani kwao sababu maisha ni magumu zaidi kwa kupata riziki. Ni baadhi tu ya maswala kwenye mtandao wetu wa Facebook kufuatiana na swala la barazani la kutakiwa watu wabaki nyumbani ili kujiepusha na maambukizi. Na kama ilivyo kawaida ya VOA Express, mambo haya kwendi bila muziki. Sasa ni wakati wa kujimwaga kwa kupata kibao noma kabisa ndani ya VOA Express. <tune> Mambo yalivyo, ngoma zinaanguka kweli kweli hapa studio 15, VOA Express, Washington DC. Nataraji kibao hicho cha muziki kimewafurahisha wasikilizaji wetu popote walipo. Na sasa tuungane na mwenzetu wa Mombasa katika hoja kwa hoja, ambao wamezungumza na baadhi ya Wakenya wakitoa hisia zao kuhusu namna afisa wa usalama wanavyotekeleza amri ya kutotoka nje iliyochukuliwa na serikali kudhibiti kusambaa kwa kirusi cha korona. Kwa upande wangu, nasema polisi wana wamepewa kazi ya kutekeleza jukumu lao, lakini pia hawafai kutumia nguvu, maanake awa raia nao pia wana, ni wa, watu ambao wameajiriwa na labda bosi wa, bosi wake amemtoa kazini kuchelewa. Sasa si kupenda kwa awa maraia nao wachelewe na kwa hivyo kwa upande wangu naona mapolisi wa hata kama hivyo hawafai kutumia nguvu sana kwa hawa waraia, maanake hawa pia ni binadamu kama wao. Kwa upande wangu polisi wana haki, kwa sababu ukiangalia katika mazingira wanaishi, hawaishi katika mazingira iliyo mzuri. Ukiangalia wengi wamaacha watoto nyumbani wako na majukumu, na katika hii hali ya kuhudumia nchi ni jukumu ngumu na ukiangalia katika miongoni mwa miji na vijana wameshika viburi na hakuna venye wanaweza furushwa kwa, kwa njia nzuri, lazima wapigane wa warushane mawe. Aijamaanisha hata kama polisi wana haki sikila, si kila mmoja au wa, wanaraia wanasumbua, maanake ao mapolisi na ao wengine, utawapata wanafurahia kuwapiga raia wengine wanafurahia sana, na si jambo ambacho ni nzuri sana lakini, ukitazamia, ah, polisi wameandikwa na government na wana haki yote ya kufanya hivi, ndio ili nchi yetu isiangamia kama venye Italy imeelekea katika hili janga. Nakumbuka serikali ilisema wakamatwe mtu yoyote ambaye atapatikana nje, hawakusema wapigwe walisema wakamatwe, lakini ma a, polisi wanaendelea kuwapiga, ambapo mi sikubaliani na hayo. Hata serikali ilisema wakamatwe, lakini siwapigwe. Lakini kikawaida, ukiangalia hii ni janga ambalo, ukiangalia ni, wanasema ina ni ugonjwa ambao unaenea sasa. Wakisema mtu ashikwe, labda wanaweza shika mtu mwenye ana ugonjwa huo wakimweleka wakimweleka wakienda wakiwakusanya waki mali pamoja, labda hawa watu wanaweza ambukizana. Sasa ni heri wapigwe kwa wale wako na kiburi, twaishie nyumbani. Sikubaliani ukiangalia kama ile nini ya feri, ile ya Mombasa, badala la ao mapolisi wangesaidia wanarahia kupanga laini, wao wanawafurusha na kuwapiga instead wangewasaidia wapangishe laini kwa utaratibu, waende waingie na kila moja aende, badala ya kuwapiga. Wakiwapiga sasa ndo wanazidi kuharibu, wakati wao anaendelea kuketi hapo. Lakini ukiangalia, hii ni janga ambayo limekuwa likienea katika mitandao, katika matelevisheni, na raia walikuwa washajua kuwa katika hii hali ya kujumuika pamoja kunaweza enea katika hii ugonjwa kuenea katika miongoni mwa wengine. Sasa mi kwa upande wangu, polisi walikuwa na haki ya kuwafurusha pale, ndio waweze wa, wa, wa, wa kujua chenye wanafaa. Ni mbaya hata ukiangalia sahizi waona sahii wamepata kupata njia nzuri na sahizi wako salama. Baada ya hoja kwa hoja, anamkaribisha mwenzangu Harrison Kamau atusomee habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi baada ya kumalizika kwa wikendi, ambao mengi tunayoshuhudia kote ulimwenguni ni ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Kuna baadhi ya matukio yaliyovuma kwenye mitandao ya kijamii mengi yakionekana kuchochewa na janga hilo. Tukianzia huko Ujerumani, ni kwamba waziri wa fedha wa eneo la Ujerumani la his Thomas Schafer kutoka chama cha Chancellor Angela Merkel anasemekana kujiua kutokana na kile kinachodaiwa kuwa msukumo wa kukabiliana na janga la korona. Polisi pamoja na walioshuhudia wanasema kuwa huenda Schafer mwenye umri wa miaka 54 akawa alizidiwa na majukumu ya kusaidia wakazi kukabiliana na maambukizi ya COVID-19. Mwili wa Sky ulipatikana karibu na njia ya reli usiku wa Jumamosi. Kufuatia kifo hicho, kuna maoni kadhaa yaliyotolewa kupitia mitandao ya kijamii. Russia juu anasema kuwa hakuna anayeweza kuthibitisha kuwa alijirusha mbele ya treni kutokana na kusongwa na majukumu ya korona. Shua tu anasema kuwa yeye anaamini kuwa waziri huyo hakujua, mbali aliuawa kutokana na taarifa nyeti kuhusiana na maambukizi ya korona. Suala so, la korona linaonekana ni vigumu kuepukika, kwa kuwa ripoti iliyotolewa na jarida la shirikisho la madaktari wa Marekani inasema kuwa wafanyakazi wanaotoa huduma za afya kwa wagonjwa wa korona kote ulimwenguni wanaonyesha dalili kubwa za kusongwa na mawazo, wengi wakisemekana kuhofia kuambukizwa au kuwaambukiza watu wa familia zao utafiti huo umefanywa katika ama miongoni mwa wafanyakazi 1257 wa afya, wengi wao kutoka hospitali za China, ikisemekana kwamba asilimia 50 wanaonyesha dalili za kuwa na wasiwasi, asilimia 45 wanakabiliwa na tatizo la kukosa usingizi, huku asilimia 34 wakionyesha kuwa na msongo mkubwa wa kisaikolojia ripoti hiyo inasema kuwa wafanyakazi wanawake wanaonekana kuadhiriwa zaidi, uh, miongoni mwa wanaonyesha dalili za kuadhiriwa na ugonjwa huo. Tukielekea mwisho wa matangazo haya ya Express, Kamau, tutupilie jicho kwenye swali ambalo tuliuliza mwishoni mwa juma. Tuliuliza, nini maoni yako juu ya amri ya kutotoka nje usiku huko Kenya katika hatua ya kudhibiti korona? na majibu yamemiminika kweli kweli, hayawezi yakasomeka yote, lakini kwa baadhi tu hapa, namuona Steve Austin anasema yuko Nairobi, Kenya. Anasema amri ya kutotoka nje usiku haitasaidia kutosambaa kwa virusi hivyo, ila serikali ingewapa wananchi wake hela wajipange nazo, halafu iweke amri ya kutotoka nje kabisa. Ruben Mitimbwi wa kule Milimba, Tanzania anasema hata dawa inayoponyesha haikosi madhara, japo kwa uchache, lakini huangaliwa uponyaji wake. Lengo ni kuokoa uhai, pamoja na changamoto kuwepo. Nadhani uamuzi huo umepatikana baada ya utafiti wa wataalamu wa afya uh, kuridhisha. Kwa hivyo anasema kwamba utakuwa ni uamuzi wa utaalamu. Nashukuru sana kwa muda ulionipa, mimi Harrison Kamau na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana, wakati tukiendesha gurudumu la VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa upande wa pili akiwemo Aida Isa pamoja na wengine wote walioshiriki, akiwemo BMJ Muridhi popote ulipo, na kutakia jioni njema, napo tu kuomba kwamba wewe mwenyewe uendelee kujilinda na kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona.