kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji popote pale ulipo katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki Ninaye kukaribisha asubuhi hii ni mimi Meri Mgawe, nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari, ikiwa leo ni Machi 27 mwaka huu wa 2020. Karibuni miongoni mwa habari tulizokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika ni pamoja na jeshi la Congo FARDC linaendelea na shughuli zake za kusaka makundi ya waasi na hata kushawishi makundi mengine kusalimisha silaha. Wote wakamate, mfano kama ya kwangu nao wajilete wakue kujiripoti. Ninashukuru kwani walinipokea hawanifanya kitu, kadili wamenikamata nao ndio vile watawakamata. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa viongozi wa dunia na mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 wakubaliana kupambana na virusi vya korona. Hizo ni sehemu tu ya baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Sandi Shomari. Kampuni moja ya madawa ya Marekani imekwamisha idhini ya kile kilichoitwa utumiaji wa madawa inayotegemea kuwa kama tiba kwa homa ya korona, lakini inasema inafanya kazi na Marekani na nchi zingine kufanya dawa hiyo ya majaribio ipatikane kwa wingi zaidi. Remdesivir, dawa ya awali iliyotengenezwa kutibu Ebola, inapitia majaribio kadhaa nchini Marekani na mahali pengine kujua usalama wake na ufanisi dhidi ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona, na matokeo ya kwanza yanatarajiwa katika miezi ijayo. Matumaini yaliyoongezeka baada ya dawa hiyo kupewa mgonjwa mmoja nchini Marekani mnamo mwezi Januari. Mgonjwa huyo wa kwanza nchini Marekani, ambaye aliambukizwa bila kutoka nje ya nchi, alionyesha kupata ahueni ndani ya saa ishirini na nne baada ya kupewa dawa hiyo. Masoko makubwa ya hisa ya Marekani yalipanda juu kwa asilimia tatu zaidi katika biashara ya Alhamisi, wakati masoko ya Ulaya pia yalipanda juu na yale Asia yalianguka. Soko la Dow Jones Industrial iliongezeka. S&P 500 na soko la teknolojia la Nasdaq yote yalipanda baada ya baraza la Seneti Jumatano kupitisha kichocheo kikubwa cha uchumi cha dola trilioni mbili kinacholenga kupambana na uharibifu mkubwa wa kiuchumi uliofanywa na virusi vya corona. Rais Donald Trump ameahidi kusaini mswada huo wa kuwa sheria mara tu baraza la wawakilishi itakapokamilisha hatua juu yake leo Ijumaa. na kutokana na ongezeko la maambukizi ya homa ya korona duniani, wananchi wa kada mbalimbali nchini Tanzania wanatoa maoni yao jinsi ugonjwa huu unavyoathiri maisha yao ya kila siku. Kwa majina, mi naitwa Fredi Kiswaga. Kiukweli janga la COVID-19 eh, ama korona ni gonjwa ambalo kiukweli sasa mimi kama mfanyabiashara na mjasiriamali limeweza kuniathiri kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu saizi serikali imetoa tamko kwamba e, misongamano tupunguze, makusanyiko yasiyohitajika tupunguze, na tumeshauriwa watu wengi tuweze kukaa majumbani na kuto, kuto, kuto kutoka pasipo lazima. Kwa hiyo mimi kama mjasiriamali ambaye huwa nategemea wateja kuja ofisini kwangu, aa, kuja kupata huduma, kiukweli wamepungua, kwa sababu wengi wao wamekuwa waki kama jumbani mwao wamkuwa wafiki ofisini kwangu. Kwa hiyo wakati mwingine inanilazimu mimi kuwafuata tunapata, tunakosa matumaini, kitu gani kitaendelea baada ya hili tukio la hizi habari za ugonjwa, utadumu muda gani na muda gani utaisha, ili tuweze kuendelea na biashara. unaenda, unaenda na na zaidi hapa sokoni, bidhaa zote zinatoka nchini China kwa 80%, lakini kutokana na nini, sasa hivi kolomo imetokea kwa wenzetu, imeathiri kule kwa sisi, hatuwezi kusafiri na vitu vinaonekana kutoonekana kabisa, vitu vingi vimeisha. Anavyouliza, sanitizers zimeisha, nyingi hazipo, mpaka wanaahidi kwamba labda zije stoko maybe kesho au siku nyingine. Kwa hiyo ni mshtuko mkubwa watu wameupata kwa sababu ya tangazo, lakini watu hawapaswi kushtuka sana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani inaongeza shinikizo kwa Iran kwa kuweka vikwazo vipya kwa kampuni ishirini na watu binafsi kwa kuunga mkono na wanamgambo wanaunga mkono na wanamgambo wa Iran nchini Iraq na kwingineko. Wizara ya fedha ya Marekani iliweka duru mpya ya vikwazo Alhamisi, ikishutumu kampuni na watu binafsi kama sehemu ya kikosi cha mapinduzi cha Kiislamu cha Iran, Quds Force. Viongozi hao Walisema mtandao huo umesaidia kuhamisha misaada ya kijeshi inayoungwa mkono na Iran nchini Iraq, Kataib Hezbollah na Asaib al-Haq, wakati pia wakiingiza silaha kwa waasi wanaungwa mkono na waasi wa kihudhi huko Yemen. Kampuni na watu binafsi pia wanadaiwa kuhusika katika biashara haramu ya mzunguko wa fedha, uuzaji wa mafuta haramu kwenda Siria na kampeni ya vitisho inayoenea iliyoundwa kwa nyanyasa wanasiasa wa Iraq ili kuunga mkono sera wanazotaka Iran. Mwandishi wa vitabu wa magazeti ambaye aliandika kuhusu siasa kwa zaidi ya miaka hamsini na kuandika vitabu kuhusu rais Richard Nixon, John Kennedy na marais wengine wa zamani wa Marekani amefariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na tatu. Mtoto wake Jeffrey Reeves aliiambia EP kwamba baba yake alifariki dunia siku ya Jumatano huko Los Angeles na alikuwa na matatizo ya kiafya. Reeves alikuwa mzaliwa wa New York ambaye alifanya kazi kama mwandishi wa habari hasa katika miaka ya sitini, ikiwa ni miaka kadhaa katika gazeti la New York Times. Pia aliandika kitabu chake cha kwanza juu ya rais Gerald Ford mwaka 1975 na miaka minne baadaye alianza kuandika makala gazetini kila wiki ambayo ilisambazwa nchi nzima na pia kwa mmoja wa wachambuzi katika televisheni ya PBS na aliwahi kualikwa katika kipindi cha Tonight Show na John Carson. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu huko mashariki mwa Congo. Jeshi la Congo, FARDC, linaendelea na shughuli zake za kusaka makundi ya waasi na hata kushawishi wengine kusalimisha silaha katika ujenzi wa amani. Austeri Malivika anaripoti zaidi kutoka Ruchuru Kiwanja. hao ni wapiganaji wake Kakule Masivigetem, aliyechukua silaha tangu miaka mitano iliyopita. Nimemaliza miaka mnane ndani ya pori kupinga serikali yake Joseph Kabila aliyeondoka madarakani siku zilizopita, na leo ameamua kuondoka misituni katika mbuga la wanyamapori la Virunga wilaani Ruchuru katika eneo la Nyamirima karibu na mpaka wa Uganda pembeni ya ziwa la Edward Kivu Kaskazini. Mimi nina ujumbe juu ya. Makundi zenye zinizikwa zinabakia nyuma yangu, wote wakamate. Mfano kama ya kwangu, nao wajilete wakuye kujiripoti. Nina shukuru kwani walinipokea hawakunifanya kitu, waone wafate maredio na waone kwa matelevisheni kama walinifanya nini. Kadili wamenikamata nao, ndio vile watawakamata. Jetem amesema ameondoka porini akiwa na wapiganaji zaidi ya mia mbili na themanini vijana pamoja na wasichana nilikuja na askari, ndio wenyewe nilikuja nao huku. Jenerali huyu aliyejitangaza amesalimisha silaha katika ushirikiano wa wananchi. Mimi nilijiripoti kwa wasivile, ndio wali nisasibilize ili nitoke kupori, hawakunipiga kusudi mimi nitoke tia shirika la ovina katika ushirikiano wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC likiongozwa naye Wili Yamba pamoja naye Kanal Manix John Lupala hapa, ni miongoni mwa waliofanikisha wapiganaji hao kusalimisha silaha kwa serikali, wakifata mwito wake Rais Feliks Chisekedi aliyeomba makundi yote kuweza kusalimisha silaha kwa ajili ya ujenzi wa taifa, na kwa sababu hawana tena sababu ya kupigana. Sisi tulikuwa nalenga kuleta amani ndani ya Kongo ya North Kivu na South Kivu. Ndio lengo letu, ni tunapenda tusaidie askari jeshi la taifa kuleta amani ndani ya mji. Huku jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia msemaji wake Meja Njike Kaiko likisema kwamba mafanikio haya imetokana na ushirikiano ambao jeshi imekuwa nalo pamoja na wananchi. Nakwambia kwamba ni matunda ya ushirikiano kati ya jeshi na raia wake ni kusema kwamba kwa muda huu ulimwengu mzima inapasha jua kwamba raia na jeshi la FRDC katika jimbo yetu ya Nord Kivu wako wametembea mkono mkononi bega begani, na mfano ni hii ya ONG Ovina ambayo imeonyesha kwamba wako tayari kuendelea kusaidia jeshi lao, huku bakamanda kamanda wa operesheni hiyo akisema hatua yake jeteme ni muhimu kwa kundi lake lililokuwa likikaa pembeni ya ziwa Edward, ambako wavuvi walikuwa na uhoga kuendelea na shughuli zao za uvuvi, pamoja na kutisha walinda mbuga wa nyamapori la Virunga. Na hii itasaidia zaidi useremalivika. Kumekucha Afrika, kiwanza nyongera ruchuru Obi! Na hivi sasa mwenzangu Sande Shomari ataendelea kukusomea habari za dunia. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, e ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jimbo la New York nchini Marekani ilipita kwenye idadi ya juu mbaya Alhamisi huku wakazi mia moja wakifariki dunia kutokana na ugonjwa wa homa ya korona kwa muda wa saa ishirini na nne huku gavana wa jimbo hilo akionya kwamba idadi hiyo itaendelea kuongezeka, idadi ya vifo itaongezeka. Gavana Andrew Cuomo aliwaambia waandishi wa habari, pamoja na vifo vya hivi karibuni, watu 385 sasa wamefariki na virusi hivyo katika jimbo la New York sema alofariki ni kati ya wagonjwa ambao wamekuwa kwenye mashine za kupumulia. COVID-19 ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona na ni virusi vinavyosababisha tabi ya kupumua na kusababisha wagonjwa wengi kuhitaji msaada wa mashine za kupumua. Meli ya jeshi la nevi ya Marekani yenye hospitali kubwa inaelekea kwenye bandari ya New York mapema kabla ya muda wake uliopangwa na inaweza kufika mapema wiki ijayo ili kusaidia kupunguzia mzigo hospitali za mji huo zinazodaiwa na wagonjwa wa homa ya korona kulingana na kaimu mkuu wa nevi. Hapo awali meli hiyo ilitarajiwa kuondoka bandari yake huko Norfolk, Virginia, Aprili tatu, kaimu mkuu wa nevi Thomas Modly alisema siku ya Alhamisi, lakini sasa inaweza kuanza safari, safari siku ya Jumamosi au Jumapili. Zaidi ya watu nusu milioni huko Uingereza walijiandikisha kusaidia huduma ya kitaifa afya kabla ya janga la virusi vya korona katika masaa 24 tu, kufuatia wito wa serikali wa kujitolea siku ya Jumaatano. Hayo yanajiri huku hofu ikiwa inaongezeka kwa nchi hiyo kufuatia nyayo za yale yaliyotokea katika nchi za Italia na Uhispania, ambapo maelfu wamefariki dunia. Ulimwengu kote, watu wanasonga mbele kusaidia wale walio hatarini zaidi wakitoa matumaini kwa jamii zinaweza kushinda usumbufu huo mkubwa unaosababishwa na virusi hivyo vya korona. Shukran sana msikilizaji kuendelea kuungana nasi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Katika mkutano uliofanyika kwa njia ya video, mawaziri wa mambo ya nje na viongozi wa dunia katika kundi la G7 wameahidi kufanya kazi pamoja kupambana na mlipuko wa virusi vya korona. Marekani imesema iko tayari kufanya kazi na China ili kumaliza mlipuko huu na kurejesha uchumi wa dunia katika hali ya kawaida. Mwandishi wa VOA Nick Ching anaripoti katika taarifa hii inayosomwa na BMJ Muridhi. Barabara, mitaa na maeneo maarufu kote duniani yamebaki bila watu katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya vi korona. Kando na China, Italia, Marekani na Ujerumani ni kati ya nchi zenye nguvu kubwa ya kiuchumi duniani G7, ambazo zimeathirika mno kutokana na virusi hivyo. E, katika mkutano kwa njia ya video uliofanyika Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa G7 walikubaliana kushirikiana kupambana na janga hilo la kimataifa, huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo akisema kwamba Washington iko tayari kushirikiana na Beijing. This is a global pandemic. This is something the United... Hili ni janga la kimataifa Hili ni suala ambalo Marekani ingependa kushirikiana na nchi zote ikiwa ni pamoja na China katika kutafuta suluhisho la kuwawezesha watu wengi uwezekanavyo kuendelea kuishi wakiwa na afya bora, na pia kufufua uchumi wa nchi za dunia ulioathiriwa vibaya na virusi vya Wuhan. Wakati China ikijitahidi kukabiliana na kuenea kwa virusi hivyo ndani ya mipaka yake, E pia imetuma vifaa vya kitabibu na dawa kwa nchi kama Italia, hatua ambayo inaonekana na baadhi ya watu kama ya kujaribu kuipiku Marekani kama taifa lenye nguvu zaidi duniani. Uhusiano kati ya Marekani na China ulikuwa umezorota hata kabla ya virusi vya korona kuripotiwa, na wachambuzi wanasema janga hilo la kimataifa limeathiri zaidi ushirikiano huo. Drew Thomson wa chuo kikuu cha kitaifa nchini Singapore alizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya Skype. The threats to embargo the export of medical equipment. Tishio la kuwekewa vikwazo vifaa vya kitabibu kutoka China kusafirishwa hadi Marekani, ikiwa ni pamoja na maski na mavazi ya kujikinga pamoja na malumbano ya maneno kati ya maafisa wa serikali kuhusu chanzo cha virusi hivi ni dhihirisho kwamba labda ushirikiano huo ungali tete na hali ya taharuku itaendelea na hata huenda ikawa mbaya zaidi. Ingawa mawaziri wa nchi za nje wa G7 hawakutoa taarifa ya pamoja kwa upande mmoja, kwa sababu ya tofauti zilizoibuka kuhusiana na kuviita virusi hivyo kuwa vya Wuhan huko China, wanachama wameapa kushirikiana katika kutafuta chanjo, kuwarejesha nyumbani raia waliokwama katika nchi mbalimbali na kufufua uchumi wa kimataifa. Uhasama unaoongezeka kati ya Marekani na China umeongeza wasiwasi, wakati ambapo wataalam wanasema ushirikiano ambao haujawahi kushuhudiwa sasa unahitajika katika kukabiliana na janga lililoletwa na virusi vya korona. bmj Muridhi Mridhi, Sauti ya America, Washington. Katika habari nyingine, shirika la kiraia la Warundi wanaoishi nchini Canada limemwandikia barua askofu mkuu wa kanisa katoliki nchini Burundi likimwomba apige marufuku ibada za sala siku ya Jumapili katika makanisa mbalimbali mbali ya kikatoliki ili kuepuka mikusanyiko ya watu wengi ambayo inaweza kuzusha madhara mengi maambukizi ya virusi vya janga la korona. Hata hivyo, serikali ya Burundi ikizingatia kuwa hakuna kisa cha korona kimeripotiwa hadi sasa na imehimiza wan, wananchi waendelee na shughuli zao za kijamii kama kawaida. Maelezo zaidi na Jean Marie kutoka huko Kigali. Tokea janga la virusi vya corona kuathiri nchi nyingi za duniani yakiwemo mataifa jirani na nchi ya Burundi, serikali ya Burundi ilichukua hatua kadhaa za kukabiliana na janga hilo kwa kupiga marufuku safari za ndege kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Melkior Ndadaye wa mjini Bujumbura na kuwatia karantini kwa muda wa siku 14 watu wanaowasili ndani ya ardhi ya Burundi wakitokea katika nchi za kigeni ambako kunaharii wa visa vya virusi hivyo vya korona. Hata hivyo, baadhi ya mashirika ya kiraia na wadadisi wa masuala ya kiafya nchini Burundi wanahisi kwamba hatua hizo hazitoshi, kwa sababu wananchi wanaendelea kukusanyika katika sherehe mbalimbali za kijamii, ikiwa ni pamoja na ibada za sala za dini Katoliki kama kawaida ya kila siku ya Jumapili. Kengele hiyo ambayo inawatolea wito waumini wa dini Katoliki kuitikia ibada ya sala inaendelea kusikika katika makanisa Katoliki ya maeneo yote ya nchi ya Burundi na hata katika miji mikuu ya kisiasa na kiuchumi ya Gitega na Bujumbura, ilihali kwamba shirika la afya duniani WHO lilichukua hatua ya kupiga marufuku mikusanyiko ya watu wengi mahala pamoja kwa dhamira ya kupiga vita maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni katika harakati za kuepusha mikusanyiko hiyo ya watu wengi ambayo inaweza kuzusha madhara mengi ya utapakaji wa virusi vya korona endapo janga hilo litatokea nchini Burundi, shirika la Warundi wanaoishi nchini Canada limemwandikia askofu mkuu wa kanisa katoliki nchini Burundi likimuhimiza achukue hatua maridhawa za kusitisha ibada za sala za siku ya Jumapili katika makanisa yote ya kikatoliki ya nchini Burundi. Omer Ndaisaba, mmoja wa Warundi hao wanaoishi nchini Canada, amefanulia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA kwa nini walimwandikia barua wa hiyo askofu mkuu wa kanisa katoliki nchini Burundi. Tumemwandikia askofu mkuu wa kanisa katoliki ashukua hatua zinazostahiki za kuepusha maambukizi za virusi vya korona. Katika barua hiyo sisi Warundi wa Canada tumemwomba askofu mkuu wa kanisa katoliki nchini Burundi kuanzisha kampeni ya kuwahamasisha waumini wa dini katoliki kupambana na janga la virusi vya korona. Kwa hiyo tumeomba kanisa katoliki kusimamisha ibada za siku ya ijumapili ili kuokoa maisha ya waumini wa dini katoliki kwa kuepusha mikusanyiko ya watu wengi. Viongozi wa dini Katoliki yenye waumini wengi zaidi ya asilimia 75 kote nchini Burundi bado hawajatoa maoni yao kuhusu barua hiyo. Kwa upande wake, Prosper Naugwamiye, msemaji wa serikali ya Burundi, katika taarifa yake kwenye redio na televisheni ya taifa ya Burundi, RTNB, amemshukuru kwa dhati Mwenyezi Mungu kwa kuona virusi vya korona bado havijaripotiwa nchini Burundi, na wakati huo huo amewaomba wananchi waendelee na shughuli zao za kila siku kama kawaida ya Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. VOA mitaani. Na katika VOA mitaani hivi leo tunaelekea Mombasa, Kenya, ambapo maambukizi ya virusi vya korona yamesababisha usumbufu wa kila aina pamoja na kuvuruga uchumi wa dunia. Nchini Kenya gharama ya maisha inazidi kupanda, huku soko muhimu likifungwa, kama wanavyoeleza raia wanaozungumza na waandishi wetu kutoka huko Mombasa. Josephat Kioko alikusanya maoni haya. Mimi majina yangu kamili naitwa na Ferdinand Karisa, lakini ile lenye ninajulikana naitwa Mustafa, mfanyikazi kwenye sekta ya matatu, kondakta. Sasa huu ugonjwa kusema kweli umetuathiri vibaya sana kwa sababu hata kazi yenyewe sasa iko chini, na kama pengine kutakuwa na uwezekano tupate habari tumambue namba imeongezeka, huenda pengine tukaambua tubaki manyumbani kama vile wenzetu kule. Hasa sisi ni third world country, tukiwa tutabaki manyumbani na sisi tunategemewa nyumbani huko, tunategemewa na watoto vitakuwaje? Serikali ina mikakati gani yenye mipanga? Pengine tuambiwe kesho kesho kutwa watu wabaki kwa manyumba wasiende kazini. Kama hivi tumeambiwa tuopareti tukiwa nyumbani. Na sasa ikiwa itakuwa hali namna hiyo, tuambiwe tuwe confined tukae kwa manyumba, serikali imepanga mikakati gani ya kutuangalia sisi watu wa chini kabisa, ambao tunaishi chini ya dola? Serikali ina mipango gani hata wale wenye wanafanya labda pengine ni hizi za kudili na mambo na kompyuta nini na nini, anafanya kituma hizo returns huko. Lakini sasa kama hapa tena, hata lile swala la kwamba watu wa kue mita moja apart, matatu inabeba abiria kumi na nne, kama itakuwa itafikia hapo, inamaanisha tutakuwa tunabeba abiria watano kwenda nao town, watalipa pesa ngapi? Manake ile kiti na viti vitatu itastahikana akae mtu mmoja basi, hiyo roho moja, roho nyingine pia hapo nyuma mtu mmoja, roho nyingine mtu mmoja, kwa dereva mtu mmoja watu watano, ndio tutakuwa tumeweka ile specification inatakikana. Hawa watu watano saa hii tu wanalipa shilingi hamsini, na bado hali haijakuwa hivyo. Yeki ambao ni watu watano, waende tano, watatakana walipe pesa ngapi? Na watu watamua, wabaki wakae, wakikaa watakula nini? Saa hizi hakuna, hakuna biashara zinaendelea. Uchumi umekuwa chini. Sasa imeleta ime advantage kwa kwa, kwa watu wengine, kama mfano hivi ni usiku mitaa tunashukuru mita kwa sababu mitaa imekuwa iko na mataa iko, lakini stima zikienda ghafla tu wasikia watu wanalia mtaani, kwa sababu wana ngoja chance kama ile itokezee wafanye uhalifu, hasa vile ambavyo sahii kuko hivi, lazima watu wataanza kuingia mitaani, saa mbili utasikia watu wakiporwa, hiyo tuna maana hiyo. Kwa hivyo kiuchumi itazidi kwenda chini sana, sijui sasa ndo kama serikali kama maserikali zingine za Amerika, Italy huko tumesikia vile zinaathirika na, na wameahidi watu wa kwao kwamba watawaangalia sasa sisi sijui na kulikuwa na fununu kwamba serikali ilikuwa itapata pesa kutoka kwa Shirika la Afya Duniani. Huu sijui ni tetesi, sijui ni ukweli. Sasa hivo nikuuliza swali na, kwa matatu, nahitaji kulipa kutumia Mpesa. Kwa nini ampokee Mpesa wengine? Hiyo swala la kulipa na ya cashless. Sasa hii kama ni kulipa mfumo wa Mpesa, inabidi kulipa na simu yangu ama simu ya dereva ambayo haiko convenient sana basi kama ile imeshindikana, waambieni matajiri wa, waweke paybill number oh, tu akiingia okay. kwa gari tu analipa na hiyo mm -hmm. Mwenyewe anapokea, lakini sasa hivi mtu anaweza kumwambia nitakulipa na mpesa, akakwambia mimi hata nimefuliza hayo. Ukilipa pesa ina kata huku, mwenyewe anangoja pesa yake, si unaona hiyo? Ni changamoto nyingine, gharama ni kubwa, kwa sababu ni wengi sana huko. Tayari tunajua venye tuweza kutatua hilo shida, na pia kuwasafirisha wengine. Hawana pesa, wengine wana pesa, sasa gharama ni kubwa. Jina anaitwa Patrick Ocheno Masa. Mimi ni mkaaji hapa Mombasa, kulingana na tangu mi mfanye biashara na nafanya biashara karibu, nashika na seksheni zote za cereals pamoja na mboga na hizi malimali. Tangu watangaze korola, eh, hali ya soko imerudi chini sana. Wafanya biashara pia waleti vitu sana na wanalalamika pia, manake inabidi kwamba ukienda sokoni simu za kupigia mara kwa mara waone kama unaweza okelea mtu kitu na vitu viko bei ghali sana. Wafanye biashara wengi wameshindwa kufanya kazi, gani hii ni soko ya East Africa, na kwa sasa hivi haifanyi vile ilivyokuwa ikifanya, kwa sababu kuna sehemu zilifungwa. Lori haziingii za viazi, lori za kabeji haziingii na wateja unaonaje, ile kuzuru soko? Unajua, sawa, waliposikia kuna korona watu wafanye shopping, hasa ukienda kule sokoni utakuta watu ni wengi sana, wale ambao wanataka kujinunulia bidhaa kuweka kwa nyumba. Na ukiangalia vizuri hali ya uchumi pia, hata kama wanaweza kufungiwa miezi mitatu, hiyo chakula ni kidogo, haiwezi kuwa sustain kama miezi mitatu. Maana utakuta mtu amechukua vitu labda vya elfu mbili elfu tatu, na hivyo ni vitu vya kuliwa tu kama wiki moja. Kwa hiyo unakuta <laughs> kwa kwamba hata kivichukua na wakifunga soko bado kuna shida tu Me. Kwa sababu kwa hivi sasa tunategemea nchi za nje, na katika nchi za nje pia nao wamefungia watu wao, mashule hawaendi makazi, kuna hata kampuni zimefungwa katika nchi za nje, na tunawategemea hao saa zingine kwa msaada. Ikiwa hawana hata, si tutakuwa hatuna? Kwa hivyo hali ya uchumi imedidimia, kwa maana kuna hata kwa mfano kama wafanyi kazi ambao walikuwa wanapeleka vyakula kwa mashule, wanapika, wanafanya nini, hawana kazi tena e. Sasa unakuta kwamba wale ndo wanapata kule pesa, ndo aje watununulie. Kwa mfano ndaenda pike marago, atakuja anunue hapa kwa mfano kama hizo tomato na nini, hawezi tena kuja kununua kwa sababu hana biashara tena. Sasa mauzo yamerudi chini sana, e, uchumi unadidimia. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mwaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com hivi sasa sandey shomari anaendelea kukusomea muktasari wa habari Kampuni moja ya madawa ya Marekani imekwamisha idhini ya kile kilichoitwa utumiaji wa madawa inayotegemea kuwa kama tiba kwa homa ya korona, lakini inasema inafanya kazi na Marekani na nchi zingine kufanya dawa hiyo ya majaribio ipatikane kwa wingi zaidi. Remdesivir, dawa ya awali iliyotengenezwa kutibu Ebola, inapitia majaribio kadhaa nchini Marekani na mahali pengine kujua usalama wake na ufanisi dhidi ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona na matokeo ya kwanza yanatarajiwa katika miezi ijayo. Masoko makubwa ya hisa ya Marekani yalipanda juu kwa asilimia tatu zaidi katika biashara ya Alhamisi, wakati masoko ya Ulaya pia yalipanda juu na yale Asia yaliyoanguka. Soko la Dow Jones Industrial iliongezeka, SNP 500 na soko la teknolojia la Nasdaq yote yalipanda baada ya baraza la Seneti Jumatano kupitisha kichocheo kikubwa cha uchumi wa cha dola trilioni mbili kinacholenga kupambana na uharibifu mkubwa wa kiuchumi uliofanywa na virusi vya korona. Marekani inaongeza shinikizo kwa Iran kwa kuweka vikwazo vipya kwa kampuni 20 na watu binafsi kwa kuunga mkono wana wana wana wana wana wana wana na wanamgambo wanaunga mkono na wanamgambo wa Iran nchini Iraq na kwingineko. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu alfajiri ya leo, msimamizi wa matangazo nilikuwa mimi Meri Mgawe. Mwelekezi alikuwa ni Jordan Chibairo. Hapa studioni nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Sisi sote kwa pamoja tunawatakieni nyote asubuhi njema.