Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni Mkamiti Kibayase nikikukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni, ikiwa leo ni Alhamis tarehe 26 mwezi Machi mwaka huu wa 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo 107.5 FM Nairobi, Kenya. karibuni sana. Katika matangazo yetu hivi leo, mapigano makali yalipotiwa kati ya wanajeshi wa serikali na waasi huko Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Kunakuwa wamoja kati yao wa ambao wapendi usalama na wanakuwa wakifanya hiyo, ni kwa ajili ya, ya faida zao za kisiasa, lakini sisi tunawaomba waache utani kama na huu, na wakati wataendelea kuleta vurugu katika kazi tunakuwa tukifanya, basi tutahakikisha tunamaliza hiyo utani yote. Na katika habari nyingine, mkurugenzi mkuu wa shirika la ndege la Ethiopia anasema kuwa sasa ndege zake zinajishughulisha kwenye usafirishaji wa mizigo wakati huu wa kukabiliana na janga la virusi vya korona ulimwenguni. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia usiku wa leo, Teheran inakanusha kwamba inafahamu mahali alipo Robert Levinson baada ya Marekani ilipodai ripoti kamili ya kile kilichomtokea mstaafu huyo wa idara ya FBI ambaye inaaminika ameuawa katika jela ya Iran. Iran muda wote inasema kwamba maafisa wake hawafahamu mahali alipo Levinson na kwamba hayupo chini ya ulinzi wa Iran Ukweli huo haujabadilika kwa Alireza Miriosaif, msemaji wa ofisi za Iran kwenye Umoja wa Mataifa aliyeandika kwenye Twitter leo Alhamis. Taarifa hiyo imekuja katika kujibu taarifa ya White House inayosema kwamba utawala wa Marekani unaamini Bob Levinson huenda amekufa kitambo. Kabla ya taarifa hiyo, familia ya Levinson Ilibandika kwenye mtandao wa kijamii kwamba ilipokea maneno kuhusu kitu kama maendeleo yake kutoka serikali ya Marekani. Taarifa hiyo ya familia ilieleza kuwa hivi karibuni walipokea taarifa kutoka maafisa wa Marekani kwamba ametuongoza sisi wote, na kwamba mume wetu mpendwa na pia baba alifariki katika jela ya Iran. Mojawapo ya kampuni kubwa ya ndege ya Afrika Ethiopia Airline inabadilisha mikakati yake ya usafiri kwa kuzingatia kazi za kusafirisha mizigo badala ya abiria. Lengo kuu la hatua hiyo ni kukabiliana na athari kubwa zinazokumba mashirika ya ndege kote duniani wakati huu wa janga la korona, anasema mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo yenye ufanisi mkubwa barani Afrika, Patrick Ndwimana. Anatusomea ripoti kamili. Akizungumza na shirika la habari la Reuters, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Ethiopia Airline Tewolde Gebre Mariam anasema hivi sasa wanageuza malengo yao yote na rasilimali kwa shughuli za kusafirisha mizigo ambapo wanageuza ndege kumi za aina ya Boeing 777, na mbili za 737 kuwa za kusafirisha mizigo maeneo yote ya dunia kila siku. Janga la COVID-19 limesababisha hasara kubwa ya kifedha kwa sekta ya usafiri wa ndege. Bidhaa muhimu zinazosafirishwa kwanza kwa wakati huu anasema ni dawa, vifaa vya afya na maski ili kupambana na ugonjwa unaosababishwa na korona. Tewolde anasema hajapata kushuhudia kitu kama hiki duniani, na wanageuza mikakati yao ili kuhakikisha kampuni hiyo haitumbukii katika hasara kama makampuni mengine ya ndege. Anasema wanapunguza kwa asilimia 30 ya safari zao za abiria. Mbali na Ethiopia Airlines, mashirika mengi ya ndege ya nchi za Afrika yanakabiliwa na hali ngumu sana ya kifedha, hata kabla ya janga hili kutokea. Mamlaka ya usafiri wa ndege wa kimataifa IATA inasema mashirika ya ndege ya Afrika yatapoteza karibu dola bilioni 4.4 baada ya maelfu ya safari kufutwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Wazawa wapatao laki nane mia tano wana wasiwasi kutokana na kitisho cha janga la korona kuwasili katika msitu wa Amazon wakiwahimiza maafisa wa serikali kuwafukuza wageni ambao wanaweza kupeleka ugonjwa huo katika ardhi zao. Kitisho hicho kipya kinatokea wakati rais mpya wa mrengo mkali wa kulia Jair Bolsonaro kuapa kwamba ataimarisha maendeleo katika Amazon na kutathmini upya sheria za kulinda ardhi zinazokaliwa na makabila mia tatu ya kijadi nchini humo. Hadi hivi sasa, idara ya afya ya wazawa Sesai imeripoti watu wanne tu walioambukizwa na virusi vya korona, na ni mmoja tu aliyeko huko Amazon. Mahakama ya juu ya Israel inaandaa upigaji kura kwa kiti cha spika wa bunge hivi leo Alhamis, katika jaribio la mwisho likimshirikisha mshirika wa Benjamin Netanyahu, hatua ambayo itaweza kutishia azma ya waziri mkuu kutaka kuendelea kushikilia madaraka kwa muda mrefu. Katika kile ambacho mahakama inakiita changamoto isiyowahi kutokea katika mamlaka yake kufanywa na ofisa wa umma. Spika aliyepo madarakani Yuli Edelstein amekaidi agizo lake la kufanya uchaguzi, upigaji kura ambao alitarajiwa kushindwa na badala yake aliachia madaraka jana. Mahakama ilimsimamisha Amir Peretz, mbunge mkongwe na pia mpinzani wa bwana Netanyahu, kuendesha shughuli za upigaji kura na nafasi ya spika Edelstein, mwanachama wa mrengo wa kulia kwenye chama cha Netanyahu cha Likud na kujiuzulu kwake kunaondoa uwezekano wa kikwazo kwa upinzani kupitisha sheria ya kumzuia waziri mkuu ambaye anashutumiwa katika kesi tatu za rushwa kuweza kuunda serikali mpya kufuatia uchaguzi wa kitaifa wa Machi mbili, lakini chini ya sheria, Edelstein bado anaendelea kushikilia nafasi yake hadi Ijumaa na uteuzi wa Peretz, wa kuangalia upigaji kura wa atakayechukua nafasi hiyo inamaanisha utaweza kufanyika kabla kikao kijacho cha bunge kilichopangwa kufanyika Jumatatu. Raia wa Australia anayeshutumiwa kufanya mashambulizi mabaya kabisa katika historia ya New Zealand katika misikiti miwili amekiri kuwa na hatia ya mauaji ya watu hamsini na moja baada ya awali kukataa hatia hiyo katika hatua iliyowashangaza wengi Brenton Tarrant, anayeshikiliwa na polisi tangu Machi kumi na tano mwaka jana alibadili msimamo wake hii leo mahakamani kwa kukubali mashtaka arobaini kati ya tisini na mbili ya majaribio ya mauaji na moja ya ugaidi. Kubadili msimamo wake ghafla kunasababisha kesi yake ya wiki sita iliyopangwa kuanza Juni kutokuwa na maana tena. Hivi sasa mahakama itamhukumu moja kwa moja Tarant kwa mashtaka yote 92. Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amesema ameridhika kupata habari hizo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baadhi ya viongozi wa kidini na waumini nchini Rwanda wametofautiana juu ya kutoa sadaka kwa kutumia mtandao baada ya serikali kufunga makanisa na nyumba za ibada kufuatia tatizo la ugonjwa wa korona. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvana Karemera ana ripoti zaidi. Siku chache baada ya serikali kufunga nyumba za ibada, shule, maduka na maeneo mengine ya huduma ya umma kwa ajili ya kukabiliana na tatizo la ugonjwa wa korona, baadhi ya makanisa yalichukua hatua ya kuendelea kuabudu, lakini kwa kutumia njia zisizo za kawaida Kanisa Katoliki likianzisha mtindo wa kutoa ibada siku ya Jumapili mubashara kupitia runinga ya taifa, huku baadhi ya makanisa mengine hasa yale ya Kipentekoste yakianzisha njia za mtandaoni. Hata hivyo, kama ilivyo kawaida kutoa sadaka makanisani, baadhi ya viongozi wa madhehebu ya Kipentekoste waliwataka waumini wao kutumia mitandao ili kuendelea kutoa sadaka na fungu la kumi, swala ambalo kidogo limezua kutoelewana kwa pande mbili. Barua iliyozua mambo ni ile iliyoandikwa na kanisa la Kipentekoste nchini Rwanda maarufu kama ADPL lenye wafasi wengi baada ya kanisa Katoliki, ambayo liliwaandikia wafasi wake kuridhia hatua hiyo. Msemaji wake mchungaji Karuranga Ephraim akasema, siku za kawaida kuna watu waliokuwa na pesa zao, huku wakihitaji kutoa sadaka zao, huku pia tukiwa hatuna uwezo wa kuzipokea kwa njia za mikono, na hivyo ndivyo tulivyoamua kuanzisha njia hii ya mtandao lakini hili limeonekana kutopokelewa vema na waumini ambao wanasema uamuzi huu haufai kabisa. Hali tuliyomo si ya kawaida, kwanza ni kuwasaidia watu ambao ni masikini na ambao wakati kama huu hawawezi kujikimu na kitu chochote. Kwa hiyo basi, badala ya kutuma pesa kanisani kwa njia ya mtandao, mimi ningeamua kuitoa tu pesa hiyo kuwasaidia watu hao wenye mahitaji. mwese mugatura mushima ni imana. Lakini pia uamuzi huu haujasababisha mabishano miongoni mwa waumini hao na makanisa yao, isipokuwa hata baadhi ya viongozi wa serikali wakaingilia kati. Naibu waziri katika wizara mambu ya mambo ya nchi za nje Olivier Nduhungirehe akatumia mtandao wake wa Twitter huku akisema, wakati huu wa janga la virusi vya korona madhehebu hayapaswi kuomba sadaka na mafungu ya kumi isipokuwa yanapaswa kutafuta njia zifaazo kuwafikia baadhi ya waumini wasio na uwezo wa chakula. Naye naibu waziri katika wizara ya vijana na utamaduni Edward Bamhorichi amekosoa pia hatua hii kwa kusema uh, e milongre, ngora, kanisa ambalo limekuwepo kwa miaka sabini linatakiwa kuwa kanisa ambalo lina uwezo wa kuwasaidia wafuasi wake kwa kupunguza hata umasikini miongoni mwao. Sisemi kwamba napiana kutoa sadaka la hasha, lakini wewe fikiria hali tuliyomo. Tunaomba kukaa nyumbani, lakini muumini anafikiria kukaa nyumbani, wakati huo huo anaendelea kufikiria jinsi ya kwenda benki kutafuta pesa ya kutuma kanisani. Haijulikani ni lini makanisa na nyumba za ibada na maeneo mengine ya huduma kwa umma yatakapofunguliwa baada ya kuamuliwa kufungwa kwa muda wa wiki mbili zijazo. Lakini ni dhahiri kwamba baada ya janga hili kupita, la virusi vya korona, huenda hali ikawa imebadilika baina ya makanisa pamoja na wafuasi wao. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FRDC linazidi kupambana na makundi yenye kumiliki silaha katika msitu wa Bijombo na Minembwe kutoka Fizi katika mkoa wa Kivu Kusini na pia katika misitu ya Sala Mabila katika mkoa wa Manyema. Wakati huo huo, asasi za kiraia nchini humo zinaitaka serikali jitahidi kukinga waasi waliokimbia mapambano hayo dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa korona unaosumbua ulimwengu kwa sasa. Kutoka Bukavu, Mitimadlashan anaeleza zaidi akiongea na Sauti ya Amerika. Msemaji wa operesheni ya kijeshi inayoitwa Sokola ya pili kusini mwa mkoa wa Kivu kusini na katika mkoa wa Maniema, Kapiteni Jiedonika Sereka amesema kwamba jeshi la FRDC linalenga hasa makundi ya Maimai yanayoundwa na raia wa Kongo na pia makundi mengine yenye kumiliki silaha toka nchi za kigeni yaliyojihifadhi katika misitu ya wilaya za Uvira, Fizi na Maniema. Miaka nyingi wa majimaji watoto wa mwingine wanakuwa wakileta vurugu kati ya raia na sisi, jeshi tunakuwa tukifanya yote kwa kuwafuatilia msituni, mahali wanajificha. Changamoto ni kuwa wanakuwa wakisukumwa na watu fulani fulani ambao tunajua wanakuwa nyuma ya hiyo mambo. Kunakuwa wamoja kati yao wa ambao wapendi usalama na wanakuwa wakifanya hiyo ni kwa ajili ya, ya faida zao za kisiasa, lakini sisi Tunawaomba wache utani kama na huu. Na wakati wataendelea kuleta vurugu katika kazi tunakuwa tukifanya basi tutahakikisha tunamaliza hii utani wote. Alipomaliza likizo huko Minembwe na mjini Uvira katika wilaya za Fizi na Uvira, Mbunge wa Kitaifa Mois Nyarugabo ameonya Jeshi la Kongo FRDC lizidishe juhudi kwa kupokonya silaha makundi hayo na pia kushughulikia kisheria kila mwanasiasa yeyote anayejaribu kushawishi vurugo mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati nilikuwa pale tumezika watu mnane, mimi, mi mimi binafsi nilikuwa pale haiku, haiku kusema kama jeshi haina nguvu za kushinda wale waasi. Kama hakuna usalama, hakutakuwa maendeleo. Serikali inapashwa kufanya kazi yake kushurutisha amani, watu ambao wanachochea hii maneno ya vita. Serikali ina namna nyingi za kusimamisha maneno hayo, ikitumikisha hata sheria. Vita mashariki ya Kongo vilivyodumu kwa miongo kadhaa vimesababisha watu wengi kuuawa na wengine kukimbia misituni na pia ndani ya vijiji vya pembezoni katika wilaya hizo za Uvira na Fizi. Jumatano iliyopita rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliksi Chisekedi alitangaza hatua za kukinga wakazi dhidi ya kutapanywa kwa ugonjwa unaovuma ulimwenguni wa COVID-19. Kati ya hatua hizo mkiwemo kukataza uwepo wa jumla ya watu zaidi ya 20 hadharani. Kutokana na hatua hii kiongozi wa shirika la raia wa Fizi Kitandala Santos anajiswali itatekelezwa namna gani kwa wakimbizi. wakimbizi hawakae wa fasi zimoja, kwenye makambi kwenyewe ni fasi ambazo watu wanabana zaidi, kuna watu wengi na hivyo kama serikali ya kuchukua jukumu yoyote inaweza ikaleta madhara mengi kuambukiza ugonjwa wa koronavirusi. Mkoa wa Kivu Kusini una zaidi ya makundi thelathini na mbili yenye kumiliki silaha. Desemba mwaka jana makundi hayo yalisaini makubaliano na jeshi la FRDC ya kuweka silaha chini ili kuipa bahati amani, makubaliano ambayo hadi sasa hayajatekelezwa pande zote hizo zikiwa zinashoteana kidole kwa kukosea. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Huku maafisa wa serikali ya Tanzania wakiendelea kuhamasisha wananchi kuhusu mbinu za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona, Rais John Magufuli amesema leo kwamba hakusudii kuahirisha uchaguzi mkuu wa mwaka huu licha ya kuwepo kwa wasiwasi kwamba ugonjwa wa korona huenda ukaathiri shughuli hiyo. Kumekuwa na hoja zinazoendelea kuzagaa kwamba korona huenda ikafanya us uchaguzi usifanyike. Basi rais ameyasema hayo katika siku ambayo waziri wa afya nchini humo Umi Mwalimu ameeleza mikakati zaidi ya kukabiliana na virusi hivyo. George Njogopa anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Waziri wa afya Ume Mwalimu, huku akitoa kauli ya kuwatoa hofu wananchi, amesema tangu kuanza kwa janga la maambukizi yao nchini Machi 16 hadi sasa, watu waliofanyia vipimo vya ugonjwa huo wamefikia 273. Amesema sampuli za watu hawa zimefanyiwa uchunguzi katika maabara ya Taifa na kati yao Kumi na tatu tu ndio waliokutwa na maambukizi ya virusi hivyo vya COVID-19 ambao walikumbwa na maambukizi wakati wakiwa nje ya nchi na mmoja kati yao alikumbana nayo baada ya kukaribiana na raia wa kigeni aliyowasili nchini katika siku za hivi karibuni. Kwa hiyo kati ya wagonjwa kumi na tatu ambao tunao nchini ni mmoja tu ambaye hakuwa amesafiri nje ya nchi. Lakini mgonjwa huyu naye alikutana na mtu ambaye alisafiri nje ya nchi na kukutwa na maambukizi ya korona. Hadi sasa hatuna maambukizi ya ndani yaani local transmission. Tunawajua ni kina nani ambao wamekuja na maambukizi ya ugonjwa, lakini huyu wa Kagera, na hili nataka pia kulisisitiza, kwa sababu watu waweze kuchukua hatua, wa Kagera ni dereva wa malori makubwa ambaye aliingia nchini kupitia mpaka wa Kabanga ambao ni kati ya Tanzania na Burundi. Kwa hiyo anaendesha magari kati ya DRC, Burundi na Tanzania, na sasa hivi anaendelea kupata matibabu. Na katika hatua nyingine pia, wakati maambukiza ya virusi vya korona yakiendelea kutatiza shughuli mbalimbali duniani, rais John Magufuli wa Tanzania amesisitiza kwamba kamwe hakusudii kuahirisha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba mwaka huu. Kauli raisi ya rais Magufuli inayofuatia mjadala unaendelea sasa nchini ukiwagaa watu katika makundi ya wale wanaotaka uchaguzi huo usogezwe mbele kutokana na janga la korona na wengine wakiendelea kutaka kalenda uchaguzi huo iheshimiwe. Akitoa msimamo wa serikali yake kutokana na hoja hizo, rais Magufuli amesema kazi lazima iendelee kufanyika na uchaguzi tutafanya tu. Wako wengine wanafikiri nitaainisha nani anataka akae kwenye maofisi haya ya muda wote huku kwa muda sasa kumekuwa na hoja zinazoendelea kuhusiana hatima ya uchaguzi wa mwaka huu katika wakati huu wa kitisho cha COVID-19 ambacho kimeanza kupiga hodi kwa kasi katika nchi nyingi za Afrika licha kuwa na maambukizi machache. Hata hivyo, shirika la afya ulimwenguni WHO limekuwa likionya kuhusu mwendo wa konokono unaochukuliwa na baadhi ya nchi za Afrika katika kukabiliana na balaa hilo. Wakati huu nchini Tanzania, shughuli zinazohusiana na mikusanyiko mikubwa ya watu zimesitishwa na haijafahamika marufuku hiyo itadumu kwa muda gani. Nazo shughuli za kawaida za wananchi nchini zimekuwa zikiendelea kama kawaida, na wananchi wamekuwa wakijadili kauli ya Rais Magufuli aliyewataka kuchapa kazi kama kawaida. Wengi wanaonekana wakiendelea na shughuli zao. Ni naye Arifu kutoka Dar es Salam ni George Njogopa. Wataalam wa sekta ya afya katika jamhuri ama jumuiya ya Afrika Mashariki wamesisitiza umuhimu wa nchi za jumuiya hiyo kusimama kwa karibu kwenye utaratibu wa kuhifadhi wageni kwa siku 14 kabla ya kuruhusiwa kuchanganyika na wananchi wengine. Wamesema hii ni mojawapo ya hatua wa kubwa zinazoweza kusaidia kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona katika mataifa hayo. Hayo yanajiri wakati maafisa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakihamasisha nchi wanachama kuhusu njia mbalimbali mbali za kukabiliana na janga hilo la kiafya. Kwa ripoti kamili, tuungane naye Asiraji Mvungi kutoka Arusha. Wamesema hiyo ni moja ya hatua kubwa zinazoweza kusaidia kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona katika nchi hizo. Wakizungumza katika kikao chao kilichofanyika kwa njia ya mtandao kilichojumuisha pia mawaziri wa afya kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, wadau hao wamesema pamoja na hatua nyingine zinazoendelea kuchukuliwa, utaratibu wa kuwazuia kwa muda wageni kuchanganyika na wenyeji una tija kubwa. Katika kikao hicho kilichokuwa chini ya mwenyekiti Dr. Daniel Ngamije ambaye ni waziri wa afya wa Rwanda, pamoja na mambo mengine, pia wamesisitiza kuimarishwa kwa mifumo ya ukaguzi wa kiafya katika maeneo ya mipaka. Wameshauri magari yote ya kubeba mizigo yasiruhusiwe kuwa na abiria wengi zaidi ya watatu, ili kurahisisha huduma za ukaguzi katika maeneo ya mpakani, ambapo kwa sasa wanalazimika kutumia muda mrefu kufanya ukaguzi kwa mujibu wa wataalamu hao hadi sasa hivi katika nchi zote sita za jumuiya Afrika Mashariki tatizo la korona ni kubwa, japo bado katika nchi za Sudani kusini na Burundi hazijaripotiwa kuwa na maambukizi ya virusi hivyo. Hatua ya wataalamu hao kufanya mikutano kwa njia ya mtandao imezungumziwa na baadhi ya wananchi wa jiji la Arusha nchini Tanzania, ambao wamesema kuna haja ya teknolojia hiyo kuimarishwa katika nchi mbalimbali, kwani itasaidia kupunguza maambukizi na pia mambo mengine. Uh, kwa kweli naona ni jambo jema na jambo zuri sana. Sasa ukiangalia namna ambavyo korona inavyoambukizwa kuna haja ya, ya nchi hizi za Afrika hata hizi sasa Afrika Mashariki kuweza kuamka na kutumia kwa kweli teknolojia kwa kila jambo, na nadhani tunabidi kujizatiti zaidi na kuongeza uh, fedha na kuinvesti zaidi kwenye teknolojia. Pia wananchi hao wakazungumzia hatua ya kuwatenga wageni kwa muda kama njia ya kuepusha maambukizi ambayo wamesema pia ina manufaa makubwa. Ni jambo ambalo kwanza ni wapongeze viongozi wote wa Afrika Mashariki kwa kitendo hichi, na tumeona hata kwa nchi yangu hapa ya Tanzania, eh, waziri wa afya, eh, eh, raisi pamoja na waziri mkuu wamelitilia msisitizo sana, kwamba kabla hujaingia nchini umetoka nchi yeyote hata kama ni Mtanzania, ukifika ni lazima kwanza uwe uh, watu wanasema self quarantine at least siku kumi na nne, tujue kwamba aidha una ugonjwa au la. Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zilishaanza kuwawekea wageni utaratibu wa kuwaweka karantini kwa muda wa siku kumi na nne kwa gharama zao, hatua ambayo tayari imeshaanza kutekelezwa. Asradi Mvungi, sauti ya Amerika, Arusha. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo serikali ya nchi hiyo inaendelea kukaza kamba dhidi ya Wakenya ambao wanakiuka maagizo na sheria ya wizara ya afya katika kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Kuanzia Ijumaa, wakenya wametakiwa kubakia nyumbani kuanzia saa moja usiku mpaka saa kumi na moja alfajiri wakati wa shughuli za alfajiri. Agizo linajiri baada ya wizara ya afya kulaumu wa Kenya pakubwa kwa kwenda kinyume na maagizo ambayo huenda wakajiweka katika hatari zaidi ya kupata maambukizi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, anatupasha zaidi. Hofu ya kuenea kwa virusi vya korona inaendelea kuwa janga la ulimwengu mzima na takriban kila sekunde visa vipya vinaripotiwa kote duniani, ulimwengu mzima sasa ukiwa na visa zaidi ya laki tatu. Huku visa vya korona vikizidi kuongezeka nchini Kenya, wakenya wamelaumiwa pakubwa kwa utovu wa nidhamu uliotajwa kama pigo katika juhudi za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Ni kufuatia hayo ndipo serikali ya Kenya imetoa agizo la kusalia nyumbani kuanzia mwendo wa saa moja usiku. Let us work together to to prevent the spread of this virus let us work together to protect life in Kenya. Hata hivyo Wakenya wengi wanalalama kuwa itakuwa vigumu kusalia nyumbani, hasa kutokana na hali ngumu ya maisha. Alex Owiti ni mtaalamu wa masuala ya teknolojia anahoji kuwa japo asilimia kubwa ya watu kote duniani sasa wanatumia teknolojia na mitandao ya kijamii kufanya kazi huenda ikawa ngumu kwa Wakenya kwani utumiaji wa teknolojia una gharama yake. Watu kama ambao leo ni middle class, wanafanya kazi vizuri na watatumia mtandao, lakini ukiangalia ule, ule jamaa ambaye ako katika kitongoji duni awezi akaa afford mtandao. Sasa inakuwa ni ngumu sana kuweka ule jamaa akae nyumbani na asipate ile e, jinsi ambavyo anaweza akalisha familia yake ama kupata Uh, mshahara wa kila siku ile ambayo tunaita wages kwa kizungu. Msukumo huu wa kufanyia kazi nyumbani ni kuepuka maambukizi zaidi ya virusi vya korona, Covid-19, lakini wadukuzi wanaovamia kazi za watu kupitia mitandao ya kijamii imewatia wengi hofu na kuwafungia baadhi ya watu kutumia teknolojia ya kufanyia kazi. Itakumbukwa mwaka jana, rais Uhuru Kenyatta alisaini sheria ya kulinda data, huu ukiwa ni wakati mwafaka kwa sheria hiyo kufanya kazi kama anavyosema Alex ile sheria ya data protection ambayo ilisainiwa na rais mwaka jana itaweza kusaidia kabisa, kwa sababu kampuni ambazo zinatumia, zinachukua ile information ya wale majamaa ama data subjects, itakuwa ni muhimu wao kuhakikisha kwamba vile ambavyo wanachukua, wananukuu ile information, na vile ambavyo wanaiweka pia ama katika storage, ambavyo tunasema ni kwamba ni muhimu waweke Uh, mikakati kuhakikisha kwamba ile information ya ya, ya, ya customer haitoki nje ama mtu kuipata kui, kui, kui katika hali yoyote ili kuweza kuitumia kwa, kwa dhana mbaya. Ili kuwawezesha Wakenya watakaoathirika na agizo la kutotoka nje na maagizo ya kukaa nyumbani, rais wa Kenya ameondoa ushuru kwa wale ambao wanapata mshahara wa chini, hii ikiwa ni hatua ya kupunguza mzigo wa athari za kiuchumi kutokana na virusi vya korona. Hatua ya Kenyatta imepongezwa na wengi. Itakuwa ni muhimu kwa serikali vile ambavyo uh, rais Uhuru Kenyatta jana aliongea kuhusu kutoa uh, ushuru kadha wa kadha katika uh, ushuru ya VAT imepunguzwa katika kutoka asilimia kumi na sita mpaka asilimia kumi na nne. Basi itakuwa ni muhimu kama tunataka kukuza hii sekta ya ICT tuondoe ile hiyo e, ushuru ya VAT kabisa katika uh, tarakilishi uh, simu za mkono ambazo tunatumia kila siku ili kuwezesha Wakenya ku, kutumia hizi um, vifaa. Ni Wakenya wachache wanaofuata maagizo ya kufanyia kazi nyumbani. Wafanya biashara wakipigwa na butwa, ni wapi wataanzia kufanya biashara nyumbani, janga la korona likiwafanya baadhi ya wa Wakenya kuanza safari za kuelekea mashambani, hasa tangu kutangazwa kwa kisa cha kwanza cha COVID-19 nchini Kenya. Idadi ya wanaosafiri kuelekea mashambani inaendelea kuongezeka, wengi wakihofia janga la korona ambalo limetikisa ulimwengu na kubadili hali ya maisha. Licha ya wakenya kuanza safari za kukimbilia mashambani, wahudumu wa magari ya umma wanatishia mgomo, kufuatia maagizo ya serikali kuwa magari ya umma ya bebe ya abiria wachache wanaostahili. Eric Mburu ni mmoja wa wahudumu wa magari ya umma Wacha tuseme iko sawa lakini kwetu sisi tumeumia. Kama sahi hakuna magari, matajiri wamesema magari zao ni hasara, zinaenda waweke magari siku hizi. Hata sisi wenyewe hatupatagi pesa, ni hasara. Wadau katika sekta ya uchukuzi wanasema iwapo ni sharti watimize agizo la kupunguza abiria, basi serikali ya Kenya inapaswa kupunguza bei ya mafuta ili kufidia hasara watakayopata kwa kuwabeba abiria wachache. Wamiliki na wahudumu wa matatu tayari wamepandisha nauli baada ya kuagizwa na serikali wapunguze idadi ya abiria kama njia ya kukabili maambukizi ya virusi vya korona. Francis Mwangi ni mmoja wa wahudumu wa matatu Wanakuru. tunawabeba na mia tatu. Sasa sasa, hii tunaliganisa, tunawabeba na mia tano. Tunaona baada gari pade ya Nakuru watu hawarudi Nairobi dio, tunaona tuweke gari mia tano, tuliganise pade ile ipate 250 pade hii ipate 250. pade ya Nyeri hivo sisi hakuna watu tunafinya. Nchi kadhaa za Afrika zimetangaza makataa zaidi, ikiwa ni sehemu ya mkakati wa kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya COVID-19. Hobe Abdi, VOA Nairobi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni BMJ Muridhi, mwelekezi Saida Hamdun, jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tukikutakia usiku mwema unapoendelea kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya corona.