Kutoka studio 15 hii ni VOA express swadakta. So, kabisa, ni wakati mwingine wa kuletea VOA express ikiwa inakuja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangazia kutoka mjini mombasa nchini kenya kuna mengi tumekuandalia kwa siku ya leo lakini taarifa kuu kwa mara nyingine na kila siku ni kuhusiana na maambukizi ya virusi vya corona karibu sana mimi ni josephat kioko nami naitwa salma mohamed ndio maanake tumeshajaajaa ndani ya studio alhamisi hii ya tarehe 26 mwezi ni wa machi mwaka 2020 tuna mengi ambayo tumekuandalia ikiwemo hii leo mwanamziki maarufu apple gabriel kama wanavyomfahamu Uh, mashabiki wa mziki wa rege basi amefariki hii leo. Ni siku ambapo wa wavuvi nchini Kenya haswa katika eneo la Nyanza wanafurahia wateja kuongezeka. ni kwa nini? walikuwa zamani wakila samaki wa China, lakini atakuwa anatueleza siku hizi mambo yamekwendaje. na pia kuna mziki, Salma express bila mziki <laughs> kama kawa, unajua na hii leo ni throwback Thursday, usisahau mm, tunawarudisha nyuma ili mweze kukumbuka yale mliokuwa mkiapenda. Naona sasa tuanzie huko Marekani kwenyewe kuna kwa waandishi wetu walioandaa taarifa kemkem. Baadhi ya serikali za Afrika Mashariki zimeanza kuchukua hatua mahususi kuhusiana na maambukizi ya virusi vya korona, lakini pia hatua hizo zinaleta afueni kwa wananchi wake, kuwapunguzia athari hizo na hata gharama. Uchumi umekuwa ukidorora kwa muda mrefu, lakini sasa matumaini yanapatikana ili kuleta matumaini kwa raia wa mataifa hayo ya kikanda. Afrika Mashariki mwenzetu Patrick Ndwimana akiwa huko Washington anayo ripoti kamili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumatano alitangaza amri ya kutotoka nje. Amri hiyo inaanza kutekelezwa kesho ya Jumaa, kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja alfajiri. Amesema mtu yeyote ambaye atakaidi amri hiyo anakabiliwa na faini ya shilingi elfu moja au kifungo kisichozidi miezi mitatu jela ameonya kwamba atachukua hatua ngumu zaidi kama vile kufunga shughuli zote za serikali iwapo wakenya wataendelea kupuuza maagizo ya serikali katika kukabiliana na janga la korona. Lakini pia rais Kenyatta ametangaza hatua kadhaa za afueni kutokana na athari za janga la korona kwa maisha ya raia na wafanyakazi wa Kenya. Hatua hizo ni pamoja na kuondoa asilimia mia moja ya kodi kwa watu wanaopata mapato ya jumla ya kila mwezi ya hadi shilingi elfu ishirini na nne kupunguza kiwango cha kodi ya mapato kutoka asilimia 30 hadi asilimia 25, kupunguza kodi ya makazi kutoka asilimia 30 hadi asilimia 25, kupunguza kiwango cha kodi ya mauzo kwa makampuni madogo madogo kutoka asilimia tatu hadi asilimia moja, ugawaji wa shilingi bilioni kumi zaidi kwa wazee, mayatima na watu wengine waliko katika mazingira magumu. Serikali imetenga pia shilingi bilioni moja kutoka kwenye mfuko wa bima ya afya kwa wananchi wote, ili kuajiri wafanyakazi wa afya zaidi watakaosaidia kupambana na virusi vya korona. Rais Kenyatta ametangaza pia kwamba mshahara wake na wa makamo wa rais utapunguzwa asilimia themanini, mishahara ya mawaziri itapunguzwa asilimia thelathini. Nchini Rwanda, meya wa jiji la Kigali aliwaomba wamiliki wa nyumba kuwarahisishia wapangaji katika ulipaji wa ada ya nyumba kwa muda wa miezi mitatu. Na huko Uganda, rais yoweri Museveni Jumatano alitangaza amri ya marufuku ya usafiri wa umma kwa kipindi cha siku kumi na nne. Hatua hiyo inahusu teksi, basi, treni na bodaboda, boda. na huko Zanzibar, waziri wa afya Hamad Rashid aliwaomba watu wanaopanga kwenda Zanzibar baada ya siku tatu kuanzia jana Jumatano wapumziki walipo ili kuepuka maambukizi ya virusi vya korona, lakini amesisitiza kwamba hawajaziwia ndege wala boti hata usafiri wa ndani. Asante Patrick kwa taarifa hiyo. Na Salma, umegusia marais kupunguza mishahara, sijui kama magavana, madaktari na sekta ya kibinafsi. Wananchi hawana kipato kikubwa, ndio maana serikali zinauliza watu kwa hiari Ndiyo, bila shaka, kwa hiari ah. Wako utapunguza kwa asilimia ngapi ukipata fursa hiyo? <laughs> Kioko bwana eh? <laughs> <laughs> tusichezeane hapo tafadhali, nakuuliza hivi kwa sababu hmm, ukiangalia sekta ya kibinafsi watu wana mishahara hata kuliko marais hmm, wakisema tunapunguza kutoka milioni kumi milioni tano mpaka wachukue milioni moja ama mbili, raia wengi sana watafaidika, madamu umesema ni mambo ya kibinafsi. Kwa hivyo mimi mwenyewe najua vile ninavyofanya kumsaidia jirani yangu yule amekosa chakula na yule ambaye namuona hali yake iko chini pia, nafikiri hilo ni jambo la uamuzi wa kibinafsi. Asante sana Salma basi hata taarifa ulioandaa. Hatua kali za usalama wa kiafya zinaendelea kuchukuliwa katika nchi za Afrika Mashariki kufuatia mlipuko wa virusi vya korona nchini Kenya. Kwa mfano, marufuku iliyowekwa ya kufunga safari za ndege za kimataifa tayari imeanza kutekelezwa. Hapa Salma Muhamed amefanya mahojiano kwa njia ya simu na raia wa Kenya, msomi Abdulatif Abdalah ambaye ni mkazi wa huko Ujerumani akihitajika kurejea huko Ujerumani leo lakini ameshindwa kufanya hivyo kwa sababu amezuiliwa akisubiri amri ya serikali. Um, hapa tulipo sisi ni pia makatukakasishaa so. watu sitini na saba sasa sisi tuliotoka katika ndege hilio moja ile kutoka Zanzibar watu kumi na sabatu, lakini kumbe wengine walikuwa wako hapa tayari na wengine wamekuja baada yetu sisi kwa hivyo tuko katika jengo hili la, la Kenya Institute of, of Government na lakini kila mtu yuko katika chumba chake Masi, kila mtu amepewa chumba, chumba chake ambacho ni um, mna, mna bafu yako ndani uma mshawa yako pamoja na, na, na choo chako uh, na tuna televisheni, japokuwa televisheni yenyewe maanake tunapata channel moja tu, tuko ndani tu u uhakika maake tumeambiwa mpaka hivi sasa bado hatujapaa ruhusa ya kutoka nje, wanasema pengine baadaye Huenda labda kesho hivi, ndio tutaanza kuruhusiwa kutoka nje kwenye uwanja hapo mm -hmm. hivi lakini tusikutane pamoja, na siku ya tatu leo kila kitu tutafanya humu ndani chumbani mwetu. Kwa hivyo ni hatuna la kufanya isipokuwa make mm -hmm. Lakini tutaletewa chakula hapahapa ndani ya chumba make, tutafungua mlango wetu wakati chakula kigongewa mlango kuambia chakula kiko tayari, kufungua mlango, kuchukua chakula na kurudi ndani, chakula cha asubuhi na chakula cha mchana alafu vile vile twapata chai ya saa kumi na chakula cha usiku. Wamesema wataanza kutupima kuanzia siku ya nne, yani itakuwa kesho, tena watatupima tena siku ya saba tena wataima tena siku ya kumi o, tena ndio karibu na kuondoka, tapimwa tena ili kuhakikisha kwamba hatuna ugonjwa huo. Yule ambaye ataonekana kwamba iko ana dalili zote za ugonjwa huu, ndio wataruhusiwa kuondoka, na wale ambao wataonekana wana dalili, ndio watabidi sasa waanze kupata matibabu. Katika haya yote ambayo mnafanyiwa, kuna pengine mchango wote mmeambiwa muchangishe, ama hii yote inakwenda katika kwa serikali ya Kenya ambao ukuzungumza nasi kuhusu mipango habari ya kuruhusiwa kuanzia kesho kuweza kutoka nje, tumeuliza swali hilo tena, lakini pia aonyesha na wao hawana hawana jawabu mpaka hivi sasa, mpaka wazungumze na na na wakubwa wao. Kwa hivyo mpaka hivi sasa si hatujui kwamba hii itakuwa ni serikali yenyewe ndo itagharimia au itabidi sisi ndo tujilipie, mpaka hivi sasa hatujajua we si mchezo Kioko, hizi hatua ambazo zinachukuliwa na uh, serikali kote duniani katika marufuku haswa hi, uh, katika maeneo ya viwanja vya ndege na kuzuia wananchi kama hivyo. Abdulatif amekosa kuregea leo, nikako ndo anafaa kuregea zake Ujerumani, ameshindwa. Niliona katika KTN News mwingine akisema hataki kula kabisa, kwa sababu amefadhaika moyoni, maanake amepiga kambi pale Nairobi. Na kitu kingine wanalamikia ni kwamba unajigaramia, ukirejea unapofanyiwa kipimo hmm. Na umeenda ile kutengwa ile quarantine. Nimeona mmoja akisema wameambiwa walipe kila moja dola ishirini kila siku, na hiyo ni siku zote kumi na nne. Tusisahau pia kumeripotiwa kwamba kuna msongamano hivi sasa katika yale maeneo ambao walikuwa wametenga kuwaweka hawa wasafiri Uh, ili kuwafanyia uchunguzi. Kwa hivyo msongamano umezidi, imebidi sasa wameingia mpaka taasisi za shule ili kuwaweka watu, kuwazuia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunatangaza kutoka Mombasa nchini Kenya, na sasa tumpate mwenzetu Mkamiti Kibayasi akikuletea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako naitwa Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa kutuliza ghasia wakiwa wamevalia maski na vifaa vya kujikinga watapelekwa kwenye mitaa ya Australia kuhakikisha jamii inatekeleza kanuni zilizowekwa za kutokuwa na mikusanyiko ili kujaribu kupunguza kasi ya kusambaa kwa COVID-19, ambapo watu 11 wamefariki. Waaustralia wanakabiliwa na hatua zisizo za kawaida ambazo zimeweka masharti zaidi kwa uhuru wao wakati huu wa ongezeko la janga la COVID-19. Watu watakaokutwa wanapouzia kanuni za kuepuka mikusanyiko watatozwa faini au kwenda jela. Maafisa katika jimbo la New South Wales wanakosoa tabia za kijinga ambazo zinaweka maisha ya wengine hatarini. Maafisa polisi elfu sabini wakiwemo kikosi cha kutuliza ghasia wanajiandaa kutekeleza amri hiyo ya watu kutokuwa na mikusanyiko. Adhabu mpya pia inatolewa kwa watu ambao wanakataa kujiweka kwenye karantini wenyewe. Sehemu za ibada nchini humo zimefungwa pamoja na maabara za kujisomea maeneo ya michezo ya kuogelea pamoja na nyumba za makumbusho. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison anasema matukio mengine ya kitamaduni pia yatafungwa. Amesema harusi zinaweza kuendelea kwa kuwashirikisha wanandoa wenyewe na mashahidi wao, ambapo ni mkusanyiko usiozidi watu watano sehemu kubwa ya Australia imefungwa. Usafiri kati ya majimbo hadi majimbo unadhibitiwa na wageni wote wa mataifa ya nje wanazuiliwa kuingia nchini humo. Serikali ya nchi hiyo pia imeweka marufuku kwa raia wa Australia kutoka nje ya nchi kusafiri katika juhudi za kupunguza kusambaa kwa virusi vya korona. Katika mkutano usio wa kawaida uliofanyika kwa njia ya video wa mawaziri wa mambo ya nje wa G7, Viongozi wa dunia wanaahidi kufanya kazi pamoja kupambana na janga la virusi vya korona. Marekani inasema ipo tayari kufanya kazi na China kumaliza janga hili la ulimwengu na kurejesha uchumi wa dunia, lakini baadhi ya wachambuzi wana mashaka kuhusu uwezo wa nchi hizi mbili kushirikiana katika mapambano ya janga la ulimwengu. Mitaa na maduka maarufu kote duniani hayana watu kutokana na udhibiti kufuatia janga la COVID-19 nchi ya China, Italy Marekani na Ujerumani ni miongoni mwa mataifa ya G7, ambayo yameathiriwa vibaya na virusi hivi vinavyosababisha vifo. Katika mkutano huo kwa njia ya video, mawaziri wa mambo ya nje wa G7 waliahidi kushirikiana kupambana na janga hili la ulimwengu huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, akieleza kwamba Marekani ipo tayari kufanya kazi na Beijing. Pompeo amesema hili ni janga la ulimwengu ni kitu ambacho Marekani inataka kufanya kazi na kila nchi ikiwemo China ili kutafuta suluhisho la kuokoa maisha ya watu wengi, kuwaweka watu na afya njema na kisha kurejesha uchumi wetu ambao umeshuka kutokana na virusi vya Wuhan. Wakati huo, China inafanya kazi ya kusitisha kusambaa virusi vya korona ndani ya mipaka yake, pia inapeleka vifaa vya madawa kwenda nchi kama vile Italy, Hatua ambayo inaonekana kama kujaribu kuishusha hadhi Marekani kama taifa lenye nguvu duniani. Uhusiano wa Marekani na China tayari ulikuwa umetetereka kwa muda kabla hata ya janga hili kutokea. Mahakama ya juu ya Israel inaandaa upigaji kura kwa kiti cha spika wa bunge hivi leo Alhamis katika jaribio la mwisho likimshirikisha mshirika wa Benjamin Netanyahu, hatua ambayo itaweza kutishia azma ya waziri mkuu kutaka kuendelea kushikilia madaraka kwa muda mrefu za kugota gota acha isiwe kesi tusikuzane zane, zane. kabisa chake Dogo Chali kijana Mkenya huyu, naona kweli sonona, nakwambia ishakuwa korona aise. <laughs> Na hichi kibao lakini, si kilikuwa cha Sisumila jamani na Mboso. Hata haijapita miezi mitano tangu ilikuwa Disemba tu mwaka jana, walikizindua Mombasa hapa na sasa kijana Dogo Chali ashakigeuza, kimekuwa sasa ni corona corona. <laughs> lakini wakipataje? <laughs> Ah, sawa sawa saw, safi kabisa. Ubunifu wa hali ya juu sana, na hii hali iliyoko inabidi sasa wimbo utungwe, watu wapewe <laughs> dozi kila siku, waelezewe na kukumbushwa kuhusu ugonjwa wa corona. Producer wetu Collins Liberty ananiambia kibao hiki kinakaribia laki nne tangu wow. kianze kuonekana mitandaoni <laughs> aha, vizuri sana basi, hongera <laughs> sana kijana huyo Dogo Chali, uh, katika mziki huu ambao tumemalizia katika kitengo hicho na bila shaka nasasa, ni wasaa wa kwenda katika barazani. Ilivyo desturi, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika huwa inakuekea swali katika mitandao, katika Facebook na Salma anaona tayari ushapitia swali hilo, nam ni kwamba, je, jamii zinachukua hatua gani katika kuelimishana na kusaidiana wakati huu wa mlipuko wa korona? Tumekuuliza katika barazani, jamii zinachukua hatua gani katika kuelimishana na kusaidiana wakati huu wa mlipuko wa korona. Ndio, tumekueleza hivyo katika kurasa yetu ya Facebook ikiwa ni katika mtandao wetu wa kupitia Facebook page ya VOA Swahili. Tuandikie namba na maoni yako ili tukushirikishe kwenye barazani katika VOA Express siku hii ya leo. Na basi tayari tumepata wenyeji wetu siku ya leo ambao tutawapigia simu moja kwa moja uh, kupitia studio zetu za 15 VOA Mombasa. Wametuma wengi sana kutoka Kenya, Tanzania, Rwanda, jamhuri ya Kongo, Malawi na hata California tena huko Marekani. Na nani wa kwanza tuanze naye eh? Katika laini za simu, naona tuanzie wapi, Salma? Tuanzie Tanzania, tuende huko TZ. Anaitwa Kashinje, mjomba wa watu eh? Aya, Tum... tumtafute kwa njia ya simu hii. Kashinje, jina lako halisi, ama una jina lingine? Karibu katika matangazo Asante sana kwa yenu. Mi naweza nikasema kwamba jamii kwa saidi iko vizuri sana maana, saidi kagongwa hapa, ukiangalia sehemu zote, kila mtu ana ndoo yakimaa pale, unapoingia ndani ajua unayo kwanza kutoka au unapoingia dukani, lazima unaofanya. Watu kweli kwa kweli wamehamasika kwa wingi sana wameshia kwa wingi sana, ili kukabiliana hii korona, kwa sababu saa hizi ukienda sehemu zote watu wamesherifa maji pale, wameweka ndoo pale, hata jani hata uende watu ukipata kwenye mji wa mtu utakuta maji pale nje. Kwa hiyo watu wameitukia kwa wingi sana kukabiliana na korona, na shukuru sana serikali kwa kuzidi kutoa elimu, au wizara ya afya wawidi kutoa elimu juu ya kujikinga na korona. Watu wamehamasika sana, hata wakagongo yetu hapa mtaa wetu hapa, huko mtaa gani na eneo gani na Tanzania taziayn mimi niko Kagongwa yani Kahama, yani Kagongwa itakuwa mbele kidogo, kama kama ndio mwanzoni mwangeni hapa, yani ni mkoa tu wasinyanga hu. Shukran sana kwa kuchangia at katika kitengo hichi. Naam, baada ya kumsikia Kashinje akiwa hapo Tanzania sasa tunatafuta walioshiriki zaidi katika mtandao wa voa Facebook na tuna mwingine katika laini ya simu. Naona tunaye Omari Yumba akiwa Lilongwe, Malawi. Salma, tuna mtu kutoka Malawi. E, e, tumpate kwa njia ya simu. Asante na hapa studio ni Josphat Kioko na Salma Muhamed. Shukran sana moja kwa moja, Omari, hebu yeah. tueleze jamii zinachukua hatua gani katika kuelimishana na kusaidiana upande wa Malawi? ah, okay. shukrani sana kwa hilo yeah na kuhusu hapa Malawi, naona hatua hiyo ni hatua vyema kwa kila mmoja wetu, juu tunakumbana na ugonjwa huo. Inatakiwa tuepushe uh, kupazana kuungana kwa mikono na kusambaa kwa ugonjwa huyo. Unatakiwa tuwe na umoja na tupate masharti ambayo tulipewa na government ya hapa Malawi, na tunachukua kama hatua ni, sawa ni vyema vile kupambana na hiyo hali kwa sababu ugonjwa wa COVID 19 ni ugonjwa ambao unasumbua kwa sasa, na tuliona kisi government inatoa amri zake, inabidi tufate na tuangalie kidunia na tuelekea kesho kusudi tusije kaharibu kila mazingira, kila fasi, na ugonjwa uwe uh, unatatiza watu. Ndio maoni yangu huyo, na kisi watu wanachukulia hapa, hakuna mwenyewe anaipinga hiyo hatua, nalikana hatua nzuri kwa kila mmoja wetu na ni kitu cha muhimu sana kwa government kutoa hatua sawasawa na hiyo ndio hilo shukrani sana na omari labda hali iko vipi malawi visa vingapi labda watu wameambukizwa wameripoti kifo chochote pengine na, malawi bado kujakuwa ambukizo yoyote ya coronavirus bado tupo salama lakini kuhusu kazi huwa haitumikiwi kanisani huwa tumekataziwa na kazi zingine huwa hakuna mapasho mengine yanayoendelea kwa sasa, lakini hakuna ambaye iye ameshambukizwa na ugonjwa wa coronavirus na bado tunapambana. Kwa hiyo tuangalie wapi dunia itaelekea kesho. Asante sana kwa kuzungumza na VOA idhaa ya Kiswahili, ukiwa hapo Lilongwe, Malawi. Asante, shukrani sana. Asante sana kwa Kashinje nayo Omari kwa mchango wao katika barazani na katika wale ambao waliochangia kupitia ukurasa wetu katika mtandao wa Facebook. Kuna George Hagila anasema jeshi la mtu mmoja wa Kahama TZ, jamii kubwa haima elimu kwa muda mrefu sana, ukizingatia kutaweza ama kuosha mikono uso na usafi kwa ujumla, umetutesa sana kwa magonjwa ya kuharisha, kutapika, kwa sababu wamekuwa na mazoea kula vitu bila kunawa. Covid 19, itatumaliza hamna namna. Tutubu ili tusamehewe zambi zetu. Naye Richard Kambale akiwa DRC Kongo, anaingia tena siku ya leo, anasema cha msingi ni wa jamii na serikali pia. Ikiwa serikali itakuwa dhaifu, basi nayo jamii itakuwa dhaifu zaidi ila hakuna mtu anayofuraha kumpoteza ndugu yake au serikali pia kumpoteza raia wake, ndio mm -hmm. Richard Kambale huyo akiwa DRC na James Muli Kimanzi huyu ni wa kutoka Kongowea Mombasani hapa nchini Kenya, anasina hapa. Naona kila mtu akijitwika jukumu na kusaidiana katika jamii kwa kukumbushana kunawa mikono, kutumia maji inayotiririka na sabuni, au pengine kutumia sanitizer, kuelimishana kuhusu kirusi cha covid-19 na hatari zake. Na katika Express unaambiwa kila siku, mambo bila mziki haendi, mpaka mziki unyoroshe vyo Express iweze kupaa zaidi, na kama kawaida, siku ya Alhamis ni throwback Thursday, na siku ya leo tuna mwenzi uh, marehemu aliyotangazwa kufariki siku ya leo, Ras Michael Albert Craig maarufu kama Apple Gabriel. Tunasema pumzika salama, Ras Michael Albert Craig, na tunakuenzi leo. wengi kibao hicho cha there is no end, yani ukikisikia, yani unasikia tu, yani mishipa inakusisimka kweli, yani mambo ya rege hayo, Kioko. <laughs> Sikujua unapenda rege, mimi ni R&B really. <laughs> Sawa sawa, basi, sijaelewa kitu gani kinafanya watoto wa Oktoba namna hii kupenda rege, maanake siri yangu, mke wangu ni Oktoba pia na mpenzi wa rege. Okay, ndio mambo hayo basi ya rege nakwambia e, nafikiri umeburudika sana msikilizaji wetu kwa leo tukiwa tuna tuna mwenzi huyo Apple Gabriel hayati ya marehemu ametuacha hii leo ni raia wa Jamaica. Mara kwa mara tunakuwa na lifestyle yani mtindo wa maisha. Na leo mtindo wa maisha naona tuelekeze katika ulaji wa samaki. Umezoea kula samaki wa kutoka ziwani, mtoni ama baharini kisha wakati mwingine ulete propaganda waleta samaki wa plastiki. Watu walikuwa wanakosoa samaki kutoka Uchina. Sasa kwa sababu ya korona, mambo yamebadilika, ubadilishe kula wale, uanze kula wale fresh. Na hili linafungamana na taarifa ambayo imeandaliwa na mwenzetu kuhusiana na ulaji wa samaki. Janga la virusi vya korona limeikumba dunia nzima, na hali ya wasiwasi na taaruki imetanda kila mahali, lakini wavuvi wa Kisumu nchini Kenya imekuwa ni neema kwao kuna ongezeko kubwa la wateja waliokuwa wakikimbilia samaki wa maboksi waliogandishwa barafu kutoka China. Kwa wakati huu wanatafuta samaki fresh na hivyo kuwafanya wavuvi katika pwani ya Ziwa Victoria kufaidika na kuongeza kipato chao. Kwa mujibu wa kituo cha kimataifa cha biashara, hapo mwaka 2018 Kenya iliagiza samaki waliohifadhiwa kwa barafu kutoka Uchina kwa thamani ya dola za Marekani milioni 23.2. Kwa muda mrefu wavuvi wamekuwa wakilalamika kwamba bidhaa za bei rahisi kutoka nje zilikuwa zinaua biashara zao. Tuungane mwenzetu Abdushakur Abud akiwa Washington akitupasha zaidi. Hivi sasa janga la korona limewapa wavuvi katika ziwa Victoria nguvu za kuimarisha biashara yao kwa vile bidhaa kutoka China zimepungua na wateja wenye wasiwasi wameamua kugeukia wavuvi wa jimbo hilo kwa mahitaji yao ya samaki, lakini serikali imeonya kwamba soko hilo haraka litakabiliwa na uhaba mkubwa kama China haitaanza tena kuleta bidhaa zake. Wavuvi wa Kenya kama Moris Mishodhi, mwenye umri wa miaka 38, ambaye ngozi yake imechoka kwa kupigwa na jua na upepo katika kipindi cha miongo miwili, akiwa kwenye ziwa akivua, na mwezi huu kupata mavuno mazuri kabisa. Akizungumza na shirika la habari la Reuters akiwa Dunga Bichi huko Kisumu, anasema wateja wanakimbilia kila samaki ali kwa sababu watu wanahofia samaki wa boksi kutoka China kutokana na virusi vya korona. Muuzaji samaki kama Mary Dodi ambaye amejifunga kilemba cha rangirangi kichwani ameinamia boti ya mbao iliyojaa samaki, anasema kwa kawaida ananunua samaki kutoka kwa uuzaji wa samaki kutoka China lakini hivi sasa amemgeukia moshodhi. Bei ya China, kama unapata samaki kama kilo moja ya China ni 150. na hapa ambao wanatoka anatoka kwa lake ni 300. Sasa ni changamoto ambao tunafanya kwa ugonjwa ambao anakuja sahii, vile ugonjwa anazidi kukuja sasa tunajua, tunakuja hapa Dunga kuchukua samaki ambao mtu hata kama anakula hawezi pata chocho, ugonjwa chochote. Mamlaka ya kusimamia Dunga Beach imethibitisha kuwa mauzo yamepanda sana mwezi huu wa Machi. Eneo hilo limerekodi kuvuliwa kwa samaki kati ya tani moja na tani moja na nusu kila siku, na mauzo yamepanda kutoka senti ya hamsini mpaka tisini katika muda wa wiki mbili zilizopita. Anasema awali wavuvi walikuwa wanakula samaki wao au kufanya biashara ya bidhaa kwa bidhaa kwa nusu ya kile ambacho wanakivua. Jacqueline Nyaboro, katibu kwenye soko Samaki fresh anasema kuwepo kwa virusi vya korona. Watu hao ambao wanauza samaki wa China wako katika bahati mbaya, kwa sababu wakati huu wanashindwa kufanya biashara yao. Mimi kama muuzaji wa samaki wa ziwa, hivi sasa nina fursa nzuri ya kuuza samaki kwa bei ninayoitaka. Tina Dhiambo, mkurugenzi msaidizi wa uvuvi katika serikali kwa kanda ya ziwa Victoria, anasema samaki kutoka China kwa kawaida ni asilimia Sini ya soko lakini kiwango hiki hivi sasa kimeshuka, ingawaje hakuweza kueleza kwa kiasi gani. Caroline Ocheng mfanyabiashara wa samaki zinazotoka China ameiambia Reuters kwamba wamepoteza kabisa biashara yao. Kama wanawake wafanya biashara wa samaki wa China hapa Kisumu Tumeona wakati samaki wa maboksi wa China wakiwasili, tulikuwa tunawapata kwa bei rahisi na lakini tukiwapata kutoka kwenye ziwa letu wanakuwa ni bei ghali sana. Ndio sababu tunataka samaki kutoka China pamoja na wale wa hapa kwenye ziwa, kusudi tunapofanya biashara tusione kuwa tuna mzigo mkubwa. Waagizaji wawili wakubwa wa, wa samaki kutoka China kwa eneo la magharibi mwa Kenya kwa kawaida huuza tani tisini za samaki kila mwezi anasema, lakini hawajaagizia samaki tangu mwezi Novemba na kwa vile wanajaribu kumaliza akiba walionayo kama wakiishiwa kabisa kutakuwa na uhaba mkubwa shukran sana mwenzetu abdul shakur abud kuhusiana na ripoti hio ya uraji wa samaki kenya wamekuwa ni waraji wa samaki swali la leo tumekuuliza nini maoni yako juu ya uchaguzi mkuu wa burundi mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa moja tuende kwa waliochangia robert manzi anaitwa Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya. Bila shaka ningependa tume ya uchaguzi ya Burundi ifanye kweli na kusimamia uchaguzi huru na haki. Mwingine anasema ni, anajiita mtu pesa Mwanambuke Misisi, Mpimbwe Pimbwe, Katavi, TZ, anasema naiomba serikali ya Burundi ihalalishe uchaguzi mpaka alipite vuguvugu la korona. Tuna tunakomea hapo, na matangazo ya leo yamesimamiwa na mwenzetu Hadija Riami akiwa Washington akishirikiana na Colins Libert Adede hapa Mombasa nchini Kenya. Mimi ni Josephat Kioko, asante sana kuwa nasi. Naitwa Salma Mohamed, hadi wakati mwingine.