E, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza e, kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji popote pale ulipo, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha asubuhi hii ni mimi Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari, ikiwa leo ni Machi 26 mwaka huu wa 2020. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa Tanzania yasisitiza kuwa watu wote watakaoingia nchini kwa njia ya anga na majini watawekwa karantini kwa kwa gharama zao wenyewe. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa Umoja wa Mataifa waomba dola bilioni mbili kusaidia nchi masikini zilizokumbwa na virusi vya korona. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sandey Shomari. Mpango wa kichocheo cha uchumi cha dola trilioni mbili katika baraza la Kongress kusaidia kupambana na athari za mlipuko wa homa ya korona ulipelekea masoko ya kimataifa kupanda juu siku ya Jumatano. Wastani wa soko la Dow Jones ulimaliza siku ukiongezeka alama 496, faida ya asilimia 2. Katika rekodi yake ya juu siku ya Jumanne iliongezeka kwa pointi 2100 Ilikuwa siku ya kwanza ya mafanikio kufuatana na soko la Dow kwa mwezi mmoja. S&P 500 ilikuwa juu kwa asilimia moja, lakini Nasdaq iliyoya masoko mengi ya teknolojia ilianguka kidogo. Habari za mpango wa kichocheo hicho pia zilikuwa na athari chanya barani Ulaya na bahati kubwa katika masoko ya London na Paris yakifunga katika asilimia nne juu na Frankfurt yakifunga katika asilimia mbili juu. Soko la Nikkei la Japan liliongeza asilimia nane. Wabunge wa Marekani wamepanga kupitisha kichocheo cha uchumi cha kipekee wiki hii ili kuinua uchumi wa nchi unaozidi kudorora kutokana na juhudi za kujaribu kudhibiti homa ya corona. Masoko ya fedha yameanguka tena mwanzoni mwa wiki hii kufuatia kuanguka kwa wiki iliyopita ambako ilifuta karibu faida zote zilizopatikana wakati wa urais wa Donald Trump baada ya shughuli zote za kiuchumi katika maeneo ya umma kusimamishwa kote nchini. Kichocheo hicho cha uchumi cha dola trilioni mbili kinachotarajiwa kupitishwa katika mabaraza yote mawili wiki hii kitaathiri moja kwa moja watu wa Marekani. Kiongozi wa wachache katika baraza wa la Senate, Chuck Schumer, alisema Jumatano kuwa inaweza kuleta tofauti katika miezi michache ijayo, kati ya kuweka chakula mezani na kupata njaa, kati ya kunusurika kipindi hiki cha ukosefu wa ajira na uharibifu wa kifedha. Na Umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni mbili kwa ajili ya kusaidia nchi zilizoathiriwa na homa ya COVID-19 kwa miezi mitisa ijayo, wakati ikiomba jumuiya ya kimataifa kuendelea kusaidia nchi zilizokumbwa na mzozo na mgogoro wa kibinadamu. Anaisoma taarifa kamili. Sehemu kubwa ya dunia imeathiriwa na virusi vya COVID-19. Hadi jana Jumatano, shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa kuna kesi zaidi ya laki 3 na zaidi ya vifo elfu kumi na sita katika nchi 195. Imesema virusi vinaenea kote katika bara la Afrika, na kesi ya kwanza imeripotiwa katika nchi iliyoharibiwa na vita ya Siria. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa itakuwa janga kubwa korona ikiendelea kushika kasi katika nchi zenye hali tete. Amesema nchi tajiri duniani haziwezi kupuuzia kitu kinachotokea sasa katika nchi masikini. Anasema kwa kuwa hili ni janga la dunia, ni vema nchi tajiri zikasaidia zile zinazoendelea, kushikilia uchumi wake kwa sasa, kusaidia watu wake na kuimarisha mifumo yake ya afya. Ameongeza kuwa watu wazee walio na hali duni kiafya wanaonekana kuwa katika hatari zaidi, lakini watoto pia wameugua, wengine wamekufa. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Henrietta Fryer amewaita watoto kuwa ni wahanga waliojificha katika ugonjwa huu. Anasema kufungiwa ndani na shule kufungwa kuna athiri kwa kiasi kikubwa watoto haya, afya yao ya akili na kupata huduma bora za afya kama wazazi watakosa ajira. Ameongeza kuwa hiyo inaweza kuathiri zaidi familia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Prince Charles wa Uingereza, mrithi wa kiti cha ufalme, amekutwa na homa ya corona. Jumba la like kifalme la Buckingham litoa tangazo hilo Jumatano na kuongeza kuwa mwanamfalme huyo mwenye umri wa miaka 71 alikuwa na dalili ndogo za ugonjwa huo na alikuwa katika afya njema. Mfalme huyo bada, wa baadaye wa Uingereza amejitangaza amejitenga katika jumba la Balmoro huko Scotland na mkewe Kamila. Clarence House, makazi rasmi ya Prince Charles, kuitolewa taarifa ikieleza kuwa haiwezekani kujua ni wapi alipata virusi hivyo kutokana na idadi kubwa ya shughuli alizohusika katika jukumu lake la umma katika wiki za karibuni. Prince Charles mara ya mwisho alikutana na mama yake malkia Elizabeth Machi tisa, na ameondoka kwenda London kukaa katika jumba la Windsor nje ya mji mkuu pamoja na mumewe Prince Philip. Kadiri homa ya corona inavyoenea nchini Iran, viongozi wamehamia haraka na kwa nguvu katika kuzuia ripoti huru kuhusu jambo hilo kwa kunyanyasa, kuwazia waandishi wa habari na watumiaji wa vyombo vya habari vya mitandao ya kijamii. Tehran imehoji au kuwashikilia waandishi wa habari ambao wanahoji au kutoa ripoti za kupinga, na walionya kwamba wale wanaochapisha takwimu zingine isipokuwa takwimu rasmi za serikali watakamatwa, na kutoa amri ya udhibiti wa vyombo vya habari. Katika kesi moja, mwandishi wa habari alilazimika kuyapinga maoni yaliyotolewa kwenye mitandao ya kijamii pamoja na idadi ya vifo ulimwenguni vya homa ya korona kuongezeka kwa watu elfu ishirini wiki hii. Juhudi za kuharakishwa na za kukuza matibabu ya homa ya korona zimelenga sana kurekebisha dawa zilizopo zilizokusudiwa kupigana na magonjwa mengine. Njia fupi ya matibabu tunafikiria ni kurudisha kitu ambacho tayari kipo, kulingana na ufahamu wetu wa utaratibu wa hatua, alisema Dr Hana Axelrod, profesa msaidizi wa magonjwa ya kuambukiza katika shule ya sayansi ya tiba ya chuo kikuu cha George Washington aina hii mpya ya corona inayojulikana kama COVID-19 ni ugonjwa wa kupumua ambao unaweza kuua kwa asilimia mbili ya idadi ya watu, haswa wazee na walio na hali za udhaifu kama vile ugonjwa wa kisukari na shinikizo la damu. COVID-19 inahusiana na virusi vingine vya homa ya mafua ambavyo vimesababisha kutokea kusambaa kwa hivi karibuni kama vile SARS na bas. Kansela wa Ujerumani Angela Marco anasema anaendelea vizuri na kufanya kazi kutokea nyumbani kwake ambapo amekuwa chini ya karantini tangu alipokutana na daktari ambaye alikuwa ameambukizwa virusi vya korona. Msemaji wake alieleza hayo siku ya Jumatano. Steven Seibert, msemaji wa kansela, aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marco anafanya kazi vizuri kutokea nyumbani akiendelea kuwasiliana kwa karibu na baraza lote la mawaziri na anafanya mazungumzo muhimu ya kimataifa. Mako alijiweka karantini mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya kupata taarifa kuwa daktari aliyempa chanjo dhidi ya nyumonia amekutwa na ugonjwa homa ya korona. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu watu takriban bilioni mbili kote duniani wanafanya kazi ambazo zenye kipato cha uchumi usio rasmi bila ya kanda rasmi rasmi au ulinzi katika kazi zao hii ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kazi ilo Hivi sasa hatua za kudhibiti virusi vya korona zimefunga biashara nyingi zisizo rasmi na kuwafanya wananchi wa Moroko kuwa katika mazingira hatari wakikabiliana na hali ngumu ya kifedha. Hadija Riyami anasoma ripoti kamili. Mtengeneza mahema Abbas Murad anaendelea kufanya peke yake kwenye karakana yake bila y kuwa na wateja wapya au watu wanaotaka bidhaa zake. Murad analipa kodi ya kila mwezi kwenye sehemu hiyo ya kazi yake iliyo katika eneo la Temara ambako mahema anayouza ndio humsaidia kuihudumia familia yake. Hayo ndiyo mapato pekee anayoyategemea. Morocco ilikuwa miongoni mwa nchi za kwanza za Afrika kuanza kufunga mipaka yake na shughuli za kiuchumi katika wiki za karibuni kutokana na kuzuia kusambaa kwa virusi. Ni karakana hii ambayo inaniruhusu kulipa kodi ya sehemu hii, lakini pia inanipa uwezo wa kulipa kodi ya nyumba. Na kwa hali hii ilivyo, sina njia nyingine ya kujipatia mapato kulipa bili za maji, umeme, mahitaji ya wa watoto wangu. Siwezi kulipa kitu chochote. Mjini Rabat, Muhamed Bughelaf anaendesha biashara yake ya kutengeneza kompyuta na simu za mkononi. Yeye pia anasema idadi ya wateja wake imepungua kwa kiasi kikubwa sana. Tuna wasiwasi wa kitu gani kitatokea katika siku za usoni. Hakuna wateja wengi kama hapo mwanzo, harakati za kibiashara nazo zimepungua. Nina wasiwasi tutaathirika sana na hivi virusi. Nchini Moroko, wafanyakazi wa sekta isiyo rasmi hawastahili msaada wa serikali ambao hutolewa kwa wale ambao watakuwa hawana kazi hivi sasa kwa sababu ya masharti ya kibiashara na kutembea kwa sababu ya kuzuia virusi kusambaa. Tangu mwishoni mwa mwezi Februari, serikali ya Moroko imekuwa makini katika kutangaza hatua za kudhibiti virusi ambazo mara kwa mara zimeigeuza miji iliyokuwa na harakati nyingi nchini Moroko kuwa kimya kabisa. Mipaka, shule, maduka, makampuni, migahawa na misikiti imefungwa. Matembezi kati ya miji nayo yamewekewa masharti. Ni mtu mmoja tu katika familia anaruhusiwa kutoka nje kwenda kununua mahitaji muhimu, na wale ambao bado wako kazini lazima wapate vibali maalum kuonyesha kwa polisi, au la watakataliwa na kufungwa kifungo cha miezi mitatu jela. Serikali inatoa msaada wa dola mia mbili mpaka mwezi Juni kwa wafanyakazi ambao wamepoteza ajira zao. Hadija Riyami, VOA Washington. Usikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Hivi sasa, mwenzangu Sandey Shomari ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mwaka mmoja baada ya kuwaua waumini 51 katika misikiti miwili ya Christchurch, mshukiwa wa Australia a mmoja hayo mwenye msimamo mkali wa kizalendo alibadili madai yake na kukubali hatia. Brenton Harrison Tarrant mwenye umri wa miaka 21 alikiri mashitaka masita 51 ya mauaji, makosa 40 ya majaribio ya mauaji na kosa moja la ugaidi. Mauaji hayo makubwa yaliyokuwa ndio mabaya zaidi katika historia ya New Zealand na kusababisha serikali kuharakisha kupitia sheria mpya zilizopiga marufuku silaha nzito nzito. Ikiwa ni siku ya tatu hadi jana, mapigano kuendelea katika mji mkuu wa Libya, Tripoli. Wapinzani wa serikali wa upande wa mashariki na magharibi mwa nchi wanaongeza uwajibikaji wao kufuatia janga la homa ya corona, huku ukiwa na wasiwasi wa kesi ya kwanza katika nchi hiyo. Ndege za kivita zimeshindwa zimeshuhudiwa zime zime zikiruka katika kituo cha Alwatia karibu na mji mkuu wa Tripoli, wakati ukiwa na taarifa zinazokanganya ni nani anayedhibiti eneo hilo. Mapigano ya kiholela yameendelea usiku kucha, wakazi nao wakiripoti kusikia mashambulizi ya makombora kwenye maeneo mbalimbali katika mji huo. Mapigano yamezuka wakati serikali ya umoja iliyoko Tripoli ilipothibitisha kesi ya kwanza ya virusi hivyo vya korona. Waziri wa afya nchini humo, Ahmed Mohamed Bin Umar, ametoa wito kwa raia wa Libya kuchukua tahadhari. Amesema mtu aliyekutwa na virusi hivyo alipimwa katika kituo cha kitaifa cha kudhibiti magonjwa na wizara ya afya inachukua hatua kumhudumia mtu huyo. na Israel imetangaza sheria mpya za kutembea ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Hatua hiyo inakuja wakati ambapo nchi bado ipo katika mzozo wa kisiasa ambao umesababisha spika wa bunge kujiuzulu. Mpalestina mmoja pia amefariki siku ya Jumatano kutokana na homa ya korona, na alikuwa ni mwanamke mwenye umri wa miaka 60 kutoka Ramallah. Israel imeripoti kutokea kesi zaidi ya elfu mbili na vifo vitano katika siku za karibuni. Kutokana na kusambaa kwa maambukizi haya, serikali imeweka masharti ya siku saba katika kutembea, isipokuwa tu kama mtu anaenda kwa daktari au maduka ya vyakula wakazi wataruhusiwa kutembea mita mia moja kutoka nyumba zao. Taarifa zinasema mtu yeyote atakayevunja amri hiyo atakabiliwa na faini au malipo ya dola kadhaa. Maduka ya vyakula yamefunguliwa kwa sasa, lakini kumekwepo na taharuki ya kununua vitu mbalimbali, wengi akihofu pengine maduka haya yatafungwa hivi karibuni. Naam, msikilizaji, unaendelea kusafiri na Kumekucha Afrika kutoka VOA Washington DC. Na katika habari nyingine, rais wa Marekani Donald Trump Jumanne aliwaambia Wamarekani kwamba lazima turudi kazini, na kusema kwamba anataka kufungua nchi ifikapo Aprili kumi na mbili. Wakati huohuo wa shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba Marekani inaweza kuwa kitovu kinachofuata cha mlipuko wa homa ya mapafu yaani coronavirus. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Wakati fukwe zikianza kukosa watu baada ya majimbo kama vile Florida kuweka kanuni kali za kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo, ishara kutoka kwa rais Donald Trump ni kwamba Wamarekani wanahitaji kurudi kazini hivi karibuni. Akiongea kwenye mkutano ulioandaliwa na shirika la habari la Fox akigusia maoni ya wafuasi wa mrengo ya kulia, Trump alisema angelipenda nchi hiyo iweze kufungua tena uchumi wake ifikapo Pasaka, Aprili 12. Our people are anasema nchi yetu haifai kwa hivi haijajengwa ili kufungwa watu wetu wamejaa nguvu na uwezo na hawataki kufungiwa ndani ya nyumba zao and au mahali fulani hii siyo kawaida ya nchi yetu hatujaumbwa hivyo na nikasema sitaki kuona tiba inakuwa mbaya zaidi kuliko ugonjwa wenyewe tatizo ni wazi ni and, kubwa and, you know, unaweza kuharibu nchi kwa njia hii kwa kuifunga Ikulu ya Marekani inaripotiwa ina tafakari juu ya kulegeza vizuizi vyake na kuruhusu vijana kurudi kazini mapema. Wataalamu wa afya ya umma kama William Shefna wa chuo kikuu cha Vanderbilt wameonya dhidi ya kuchukua hatua hiyo. These doctors are strongly in favor of social distancing Anasema jumuiya ya afya ya umma na sisi madaktari wa wagonjwa wa magonjwa ya kuambukiza tunaunga mkono kwa kiasi kikubwa swala la watu kutokaribiana katika jamii. Tunajua kwamba imefanya kazi huko Wuhan, China. Tunajua kuwa imefanya kazi sana pamoja na upimbaji mkubwa huko Korea Kusini, na tunajua wakati haikufanywa haikufanya kazi huko Italia. Kwa hivyo, so sote tunapendelea kudumisha watu kutokaribiana. Trump na maafisa wa utawala wametoa hoja kwamba miongozo ya serikali kuu ya watu kutokaribiana pamoja na kufungwa kwa baadhi ya biashara kunaweza kuwa ni kwenda mbali sana na kuumiza uchumi wa nchi. Mshauri wa uchumi wa White House Larry Kudlow anatetea hoja hiyo also a good and, anasema ili kuwepo na afya njema ya umma inahitajika uchumi mzuri, na kila mmoja kati ya hayo ni muhimu. Inalifahamu hilo hilo, sio moja au jingine, mawili hayo yanapaswa kufanya kazi pamoja. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limeonya kutakuwepo na ongezeko la kasi ya watu watakaoambukizwa na COVID-19 hapa Marekani na kwamba nchi hii inaweza kugeuka kuwa kitovu kipya huu. WHO pia imesema kuwa wakati hatua za watu kutokaribiana ni muhimu, lakini si mkakati wa kulidhibiti janga hili. Na haswa wametoa wito wa kuongezwa kwa juhudi za upimaji wa watu ambao wanaweza kuwa wagonjwa na kutengwa kwa watu ambao huenda walikuwa karibu na wagonjwa, na kuwataka hao kukaa nyumbani kwa muda mpaka wajue kwamba hawajaambukizwa. Kwa upande mwingine, bei za hisa katika soko la hisa la New York matumaini kwamba baraza la seneti zilipanda juu kutokana na kukua kukiwa na matumaini mpango wa kufua uchumi wenye thamani ya dola trilioni mbili. Hadi sasa makubaliano hayajafikiwa. Baada ya rais wa Tanzania John Magufuli kutangaza kuwa wageni wote wanaoingia nchini sasa watalazimika kukaa karantini kwa muda wa siku kumi na nne kwa gharama zao wenyewe, viongozi na watendaji katika mikoa hiyo mpakani, ikiwemo Arusha, wameandaa maeneo ya kuwahifadhi. Asira Jimvungi anasoma taarifa kamili. Maeneo yaliyotengwa katika mkoa huo ambao pia ni makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yapo katika wilaya zenye njia kuu za kuingia wageni, ikiwemo wilaya ya Longido inayopakana na kituo cha forodha cha Namanga kinachounganisha Tanzania na Kenya, na pia Arumeru iliyoko jirani na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro. Akizungumzia hatua hiyo, katibu tawala wa mkoa wa Arusha Richard Kwitega amesema katika maeneo hayo zimetengwa hoteli za kutosha na zenye sifa zote za kuwahifadhi wageni wote watakaotimiza sharti hilo, ambao baada ya kufanyiwa uchunguzi wa awali unaofanywa mpakani ama kwenye uwanja wa ndege, watatakiwa kukaa siku kumi na nne kwenye hoteli hizo kwa gharama zao kabla ya kuendelea na majukumu mengine na watakaa kwa mujibu wa kuitega, wakati wote wageni hao watakapokuwa wako kwenye maeneo hayo, pia uchunguzi wa afya zao utakuwa unaendelea. Hata hivyo, wakati idadi ya watu waliothibitika kuambukizwa virusi vya korona nchini Tanzania ikifikia kumi na mbili, taarifa iliyotolewa na Waziri wa Afya Umi Mwalimu ilieleza kuwa wagonjwa wote wanaendelea vizuri na uchunguzi wa wa afya zao unaonyesha kwamba zinaendelea kuimarika kwa licha ya watu mbalimbali kutoa maoni yao na kuishauri serikali kufunga mipaka yake kuzuia watu kuingia nchini Tanzania. Hivi karibuni Rais Dr John Magufuli alipokuwa anazungumzia hali ya ugonjwa huo aliwataka wale wote wenye ulazima wa kuingia nchini Tanzania kwa wakati huu kuwa tayari kufuata sharti hilo la kukaa kizuizini siku kumi na nne kwa gharama zao hata hivyo, rais Dr Magufuli aliendelea kuwasihi Watanzania kuchukua tahadhari zote zinazoelekezwa na wataalamu za kujikinga na maambukizi ya virusi hivyo. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Baada ya miaka mingi ya ukame uliokithiri, familia nyingi za vijijini katika eneo la Somaliland wanahamia mijini kwa ajili ya kumudu maisha. Wanawake nao wanaingia katika biashara. Mwandishi wetu Neha Wadekar Ametembelea mji wa Burao na shirika la msaada wa Oxfam na kuandaa taarifa inaosoma hapa na Meri Mgawe. Anab Saeed mwenye umri wa miaka 48 na yeye na familia yake walikuwa wanafuga na kukuza mbuzi na kondoo huko Somaliland katika njia ya kitamaduni kwa miaka mingi, lakini ukame umeua mifugo yao mwaka 2017 na kulazimisha familia y kukimbilia katika kambi ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. Wakati msaada ulikuwa hautoshi, Said alifungua biashara yake mwenyewe, uwanja ambao ulikuwa umetengwa kwa ajili ya wanaume wa Somalia. Anasema, hatukuwa na ujuzi na utaalamu kufanya kazi mjini, tumezoea kufuga mifugo yetu na pia kuwafundisha watoto wetu kuchunga wanyama. Kwa hiyo tulipokuja hapa, nilianza kupika vichwa na utumbo wa kondoo kwa ajili ya kuuza. Saeedi ni mwanamke wa kwanza katika familia yake kufanya biashara na mgahawa wakati una, anapata faida zaidi ya mume wake ambaye anatumika kama kibarua. Lakini kwa mawazo yake, kuwa na mke anayelisha familia inabadilisha mtazamo wa jumuia ya Kisomali, inaweza pia kuwa hatari. Msaidizi wa mkuu wa kambi ya watu waliokoseshwa makazi Jamal Aden amesema wanaume wanaweza kuwanyanyasa wanawake katika maeneo ya kazi hata katika migahawa. Wakati wanawake wanapotoka katika nyumba zao kufanya kazi na kupata maisha bora, wanakumbana na hatari zaidi. Wanaume wengi wananunua kutoka kwao, mara nyingi wanakula na hawawalipi hizo fedha. Shirika la misaada la Oxfam linasema wanawake na wasichana wa Somaliland pia wanakabiliwa na hatari ya ghasia ya kingono na unyanyaswaji mwingine. Miaka miwili iliyopita, jamaa yake Said alinyanyaswa kingono wakati akielekea katika kambi kufanya kazi katika eneo la Buran kama msafishaji. Lakini waziri wa mipango na maendeleo ya taifa wa Somaliland, Hassan Muhamed Ali, amesema wakati wake za watu kama Said wanatafuta kazi inasaidia familia zao kwanza. In the first place, uh, if the husband is also... nadhani kama mume anatoa ushirikiano, watoto wanaweza kwenda shule. Fursa ya watoto kwenda shule na kumaliza, hiyo ni rasilimali, unaweza kuhesabu kuwa hii itasaidia familia hapo baadaye. Na wakati huo huo huyu mwanamke atapata ujuzi na utaalamu tofauti na hiyo itamsaidia kukabiliana na hali ya mabadiliko . Oxfam inasema kutoa kazi kwa wanawake inatakiwa kuwa na kipaumbele, wakati Somaliland inatoka kwenye mfumo wa uchumi vijijini kwenda mijini. Kwa Saidi, kufungua mgahawa ilikuwa ni kwa ajili ya kuhudumia familia yake na kuweka mkate mezani. Nao msikilizaji, ukiwa unaendelea kusafiri na matangazo haya ya Kumekucha Afrika, basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www voa swahili com. Hivi sasa, Sandey Shomari atakusomea muktasari wa habari. Mpango wa kichocheo cha uchumi cha dola trilioni mbili katika baraza la Congress kusaidia kupambana na athari za mlipuko wa homa ya corona ulipelekea masoko ya kimataifa kupanda juu siku ya Jumatano. Wastani wa soko la Dow Jones ulimaliza siku ukiongezeka alama 496, faida ya asilimia 2. Wabunge wa Marekani wamepanga kupitisha kichocheo cha uchumi cha kipekee wiki hii ili kuinua uchumi wa nchi unaozidi kudorora kutokana na juhudi za kujaribu kudhibiti homa ya corona masoko ya fedha yameanguka tena mwanzoni mwa wiki hii kufuatia kuanguka kwa wiki iliyopita ambako ilifuta karibu faida zote zilizopatikana wakati wa urais wa Donald Trump baada ya shughuli zote za kiuchumi katika maeneo ya umma kusimamishwa kote nchini. Na Umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni mbili kwa ajili ya kusaidia nchi zinazoathiriwa na homa ya COVID-19 kwa miezi mitisa ijayo wakati ikiombo jumuiya ya kimataifa kuendelea kusaidia nchi zokombwa na mzozo na mgogoro wa kibinadamu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya alfajiri, msimamizi wa matangazo nilikuwa ni mimi Meri Mgawe. Hapa studio nilikuwa na mwelekezi Diodon Chibairo na nimeshirikiana pia na Sandey Shomari. Tunawaaga nyote, asubuhi njema na tuonane tena kesho.