imetimia saa tatu kamili usiku afrika mashariki hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika VOA kutoka hapa washington dc mimi naitwa kenneth bwire polisi nchini india wamefunga barabara ili kuzuia watu kusafiri huku viwanja vya ndege na masoko vikiwa vimefungwa nchi hiyo inapoanza utekelezaji wa amri ya watu kutotoka nje kwa muda wa wiki tatu ili kupambana na virusi vya korona. Amri ya kutotoka nje nchini India ni mojawapo ya hatua kali ambazo zimewahi kuchukuliwa kote duniani kukabiliana na virusi vya korona kusambaa. Hata hivyo, marufuku hiyo haijawazuia watu kupanga foleni katika maduka ya jumla kutafuta chakula. Watu 536 wamethibitishwa kuambukizwa korona na kumi kufa nchini India. Waziri Mkuu Narendra Modi na wataalamu wa afya wameonya kwamba watu bilioni moja nukta tatu nchini humo wamo katika hatari kubwa ya kuambukizwa korona iwapo hatua kali hazitachukuliwa kukabiliana na maambukizi. Wapiganaji wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wametekeleza mashambulizi kwa mara nyingine tena kaskazini mwa Msumbiji katika muda wa siku tatu na kuharibu kituo cha polisi Jumatatu wapiganaji hao walizingira mji wa Machimboa da Praira katika mkoa wenye utajiri wa gesi ya Cabo Delgado na kushambulia kambi ya jeshi, kuharibu majengo ya serikali na kupandisha bendera yao kabla ya kuiondoa baadaye. Afisa wa polisi ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wapiganaji hao wamezingira mji wa Kuisanga. Polisi wanaripotiwa kujisalimisha baada ya dakika ishirini za makabiliano na wapiganaji hao wa Kiislamu kuteka makao makuu ya polisi ya wilaya kabla ya kukiharibu. Watu kadhaa wametoroka sehemu hiyo kwa kuhofia maisha yao. Wanatoroka kwa kutumia usafiri wa boti wakielekea mji wa Pemba ulio umbali wa kilomita 60. Kundi la Islamic State Afrika ya Kati, ISCAP, limedai kuhusika na shambulizi hilo. Kabo Delgado limeshuhudiwa mashambulizi kadhaa kutoka kwa makundi ya wapiganaji tangu mwaka elfu mbili kumi na saba, japo wahusika hawajatambuliwa. Zaidi ya watu mia saba wameuawa na zaidi ya elfu mia moja kukoseshwa makazi kutokana na mashambulizi hayo. Wanajeshi wawili wa Mali na raia watatu wa, wa Burkina Faso wameuawa katika shambulizi la wanamgambo katika eneo la Sahel. Shambulizi hilo limejiri siku moja baada ya wa wapiganaji wenye msimamo mkali wa Kiislamu kuua wanajeshi kadhaa nchini Chad. Wanajeshi wawili waliuawa na wengine kujeruhiwa kufuatia shambulizi la bomu lililotegwa barabarani kati ya mji wa Bae na Pisa katikati kati mwa eneo la Moti. Mali imekuwa ikikabiliwa na hali ngumu ya usalama ikishambuliwa na makundi kadhaa ya wapiganaji tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili mashambulizi yalipoanza kaskazini mwa nchi hiyo. Maelfu ya wanajeshi na raia wameuawa tangu wakati huo. Mapigano ya nchini Mali yamesambaa katika nchi jirani za Burkina Faso na Nigeri. Karibu watu elfu nne wameuawa katika nchi hizo mbili tangu mwaka uliopita kulingana na hesabu ya Umoja wa Mataifa. Nchini burkina Faso, raia watatu wameuawa wa katika shambulizi ambalo maafisa wamelitaja kama la kigaidi mjini Tankoru, mashariki mwa nchi. Waliotekeleza mashambulizi waliwasili sehemu hiyo wakitumia usafiri wa pikipiki. Wapiganaji wa kundi la Boko Haramu wameua wanajeshi tisini na wawili wa Chad na kujeruhi wengine zaidi ya 47 katika shambulizi linalotajwa kuwa baya zaidi dhidi ya jeshi Rais Idris Deby amesema wapiganaji hao walishambulia wanajeshi kwenye kijiji kilicho kisiwani cha Boma, ziwa Chad, ambapo wanajeshi wa Chad, Nigeria na Niger walikuwa wakipigana na wana mgambo hao kwa muda mrefu. Vita vya kundi la Boko Haram vilivyoanzia kaskazini mashariki mwa Nigeria mwaka elfu mbili na tisa vimeua zaidi ya watu elfu thelathini na kulazimisha karibu milioni mbili kutoroka makwao. Kwingineko nchini Mali, Burkina Faso na magharibi mwa Nijer, kundi la kigaidi la Alqaida pamoja na makundi mengine yenye itikadi kali za Kiislamu wameua mamia ya wanajeshi katika muda wa miezi sita iliyopita. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo katika Kwa Undani basi tutaangazia athari zinazojitokeza katika sekta ya biashara nchini Kenya ambapo nchi hiyo wakati hivi sasa inaungana na mataifa mengine yote ya ulimwenguni kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Na katika sehemu ya pili hii leo katika kipindi cha kwa undani, tutaangalia hali inavyoendelea Marekani, ambapo wakati huu virusi hivyo vinazidi kusambaa na vifo vinazidi kuongezeka e, katika taifa hilo lenye uchumi mkubwa kabisa ulimwenguni. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo hivi sasa taifa hilo linakabiliana na, na changamoto mbalimbali katika sekta ya biashara, kama mataifa mengine ya ulimwenguni ama uchumi wa dunia, ambapo shughuli za kibiashara zimeathiriwa kwa kiwango kikubwa na virusi vya korona. Wenzangu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Salma Muhamed na Josephat Kyoko wanaangazia athari za kibiashara zinazoendelea kutokea katika a, taifa hilo la Kenya. Karibu Salma Muhamed na Josephat Kioko. Shukrani mwenzangu, ukiwa hapo Washington Idi Ligongo, na nichukue fursa hii kumkaribisha msikilizaji mataifa ya Afrika tayari yamepoteza zaidi ya dola bilioni 29 kufikia sasa tangu maambukizi ya virusi vya korona yalivyoripotiwa, na hasara zaidi ya kiuchumi inayoendelea kushuhudiwa. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya wiki hii ya Umoja wa Mataifa. Hayo bado ni makadirio, huenda ni gharama ya dola zaidi ya bilioni thelathini. Hasara kubwa katika mataifa ya kikanda hapa Afrika Mashariki na jirani zake inaripotiwa sana kupitia mipaka iliyofungwa, biashara nyingi zimefungwa. Mfano wa kwanza ni mpaka wa Kenya na Somalia ambako tisho la korona liliripotiwa mapema mwaka huu. Uchumi unazidi kupata pigo kubwa baina ya Kenya na Tanzania vilevile. Kwa mfano, eneo la Taveta upande wa Kenya ambako biashara kubwa kwa ushirikiano na Moshi na Arusha upande wa Tanzania hunoga kweli kweli, imesambaratika katika muda huu ambako kirusi cha korona kinazidi kuhangaisha watu wengi duniani. Hamna masoko tena kwa hofu ya maambukizi ya virusi vya korona upande wa Kenya sasa, kando na abiria kutoka mataifa mbalimbali waliokwama katika viwanja vya ndege, uchumi mkubwa uliopata pigo ni wa bidhaa za nyumbani. Mimi hapa katika Kwa Undani, pamoja na mwenzangu Salma Muhamed, tumetembelea sehemu tofauti kukutana na wahusika, na wametueleza mengi, kauli halisi. Kwanza Salma ametembelea soko moja maarufu, hebu msikie alivyosimulia. Hii leo katika kwa undani tumekuja katika soko maarufu hapa mjini Mombasa, soko la Markiti. Uh, unakumbuka kwamba soko hili la Markiti ni maarufu sana kwa vile, pia kuna Markiti katika maeneo ya Pemba, liko soko linaloitwa Markiti, na vile vile katika visiwa vya Zanzibar kunapatikana soko kama hili, na hali kadhalika soko hili la Markiti hapa nchini Kenya Mjini Mombasa ni soko maarufu sana na wenyeji wanalitegemea kwa bidhaa nyingi kama bidhaa za vyakula, bidhaa za nafaka. Kuna viungo aina tofauti, ni viungo ambavyo vinatumiwa katika mapishi nyumbani. Uh, vyote vinapatikana katika soko hili ambalo liko katikati mwa jiji la Mombasa. Na hii leo, kwa undani tumezuru hapa kuangalia athari, uh, za kibiashara hususan nikizungumzia suala hili la mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 uliposababisha athari za kibiashara, na kusababisha kwamba hivi sasa bidhaa nyingi hazipatikani kutokana na kwamba mipaka imefungwa. Uh, vile vile usafirishaji wa mizigo umepungua, kwa hivyo kwa namna hiyo, na mambo mengi yamesababisha kwamba hali hii kupelekea kukosekana kwa bidhaa hizi muhimu katika soko kama hili ndipo sasa tumekuja kuangalia hasa kwa undani kujua ni bidhaa zipi hizi na pia iwapo zipo hizi bidhaa je, yeah, bei iko vipi? Imebakia vile vile? Kwa sababu kuna uh, lalama kule nje ya kwamba hivi sasa kama tunavyojua, uh, katika mtizamo wa kibiashara bidhaa ya aina uh, yote inapopungua basi kunapatikana na ile uh, wanasema um, kwamba bei inapanda juu. Kwa hivyo uchache wa bidhaa unasababisha bidhaa kuwa juu. Kwa, kwa hivyo kufahamu mengi zaidi, niko naye uh, katibu katika soko hili ambaye atatujuza bidhaa nyingi katika soko hilo, kama vile kwa mfano viungo husafirishwa kutoka nchi za jirani kama vile Tanzania uh, hadi kule visiwani Zanzibar, ambapo tunajua kwamba viungo vingi vya kupikia huwa vinapatikana kule. Kwa hivyo huyu atatuelezea haswa kwa kina ni mambo gani haya ambayo ninazungumzia, yeye kama katibu. Kwa jina naitwa Mahmudu Abdullah. Tayari mtauliwa msukomsuko kimaisha, mfano kama utapata katika soko letu sisi, kuna bidhaa fulani zinatoka mpaka Iran, India zingine zinatoka kama sehemu za Pemba, Zanzibar. Utapata katika maspesi nyingi zinapatikana, zina, zina nje. Sisi hapa asilia yetu, utapata pengine manjano utapata yetu sisi, masala yetu sisi Mfano kama karafuu ya nje, pipili manga ya nje, dalasini ya nje, na hizi nyingi wao, kama iliki pia ya nje, hizi nyingi wao ndo zitapatikana ziko katika hali ya shortage kulingana na zimefungwa, hakuna uh, msafiri wa kuletea vitu kama hivyo, hususan kama vile vitu vya Indian vya Iran hivi ndo hakuna kabisa. Sasa hii ni itachangia automatic ile bei kumba itashut kulingana na market, kama mfano kama mimi muuzaji nitajua wazi hii gunia moja baada ya muda fulani litakwisha, na sijui kutafunguka lini, kama alivyozungumza kiongozi wetu President Uhuru, kwamba tusichukue advantage ya vitu kama hivi. Kuna sehemu tatu ya wanunuzi kwa tetu sisi. Mwanzo ni wale ambao tunaita resident areas customer, ambao kila siku. Tuna international tourist ambao kwa hivi sasa wameshuka. Nyingine ambao tunapata ni local tourists au ndugu zetu kutoka bara, na zile bei bado tunazishika kidogo hatusipandishi. Mfano kama tomato leo sokoni akuingia kabisa, tomato katika soko letu letuona kulingana na ile soko kuu. Pia kule nako kuna mambo fulani yataka kufanywa ya safety measurement kulingana na hiyo COVID 19 na sasa, hata ile mahali pa kuuzia kidogo pamebadilishwa. Umezungumzia kama leo vitu kama tomato havikupatikana. Kuna bidhaa ambayo labda imepotea kabisa ambayo watu hutumia kila siku kwa mahitaji yao ya mapishi pengine ambayo haiji kabisa ama hamuipati katika sehemu hii mfano nitakupa bidhaa ambayo imepotea kabisa utapata ni katika katika viungo bora navyo kama ukwaju ukwaju umepotea kabisa ambapo taimu kama hii ni ndo season ya ukwaju kuingiana na soko wanaogopa hata ule usafiri awaleti ukwaju unatokea wapi ukwaju sana unatokea sehemu za ukambani sehemu za Kwale. So na ndugu zetu kutoka Lamu pia wanatuletea ukwaji, vitu kama machungwa eh, machungwa mengi sana yanayotoka Tanzania. Machungwa best ni kutoka ndugu zetu Tanzania, na mengine South Africa. Watu wanaletewa, utapata hakuna kabisa, na ukienda ukisikiza bei yake pale sindosanda, utapata mtu anauza bei ya juu. Mahmoud Abdalla hapo, mmoja wa maafisa katika muungano wa wafanya biashara eneo hili, akikamilisha mazungumzo na Salma Mohamed. Kutokana na vitisho vya maambukizi ya korona, bidhaa muhimu zaidi ni sabuni za kuosha mikono, dawa za kupuliza virusi na vilevile vile barakoa au maski za kufunika pua na mdomo. Maduka ya madawa na wafanyi biashara sasa wanaonekana kupandisha bei bidhaa kama hizi, pia maeneo mengine zimekosekana kabisa, lakini wengine kwa huruma wamejitolea kuwasaidia watu wasio na ufahamu. Nimekutana na Beatrice na Liaka, mtaalamu wa madawa. So wengi hawajui hata hizo alcohol based ni gani, na kwa ma supermarket hawapati. Pengine tunawaambia wachukue surgical spirit wachanganye na glycerin kidogo waweke kwa spray bottle, alafu kila wakati wanajaribu kurabu mikono zao. Kuna wengine pia hawana hizo hizo vifaa vyenye wanaweza changanyia sa so, tunawaambia watumie maji warm na waoshe na sabuni, maji bora ikuwe vuguvugu, maji ikuwe warm. Tunajaribu kuhakikisha zinapatikana, kama sasa hivi sisi tuko nazo kiasi kidogo, kama serikali inaweza kufanya hizi vifaa ziwe available kwa yule mwananchi wa chini kabisa. Hali ya uchumi unaodorora inazidi kuwa tisho. Mfano, habari za kufunga soko kuu liitwalo Kongowea linaloleta bidhaa ya Mombasa kutoka mataifa mengine zimeshtua mamilioni ya watu wanaolitegemea soko hilo. Nimetembelea mmoja wa wafanyabiashara hapo. Eh, jina naitwa Patrick Otieno Masa, mimi ni mkaaji hapa Mombasa. Eh, nahusika na biashara eh, hali ya soko imerudi chini sana, wafanya biashara pia waleti vitu sana na wanalalamika pia, na vitu viko bei ghali sana, na hiyo Kongo ilikuwa imetegemewa sana, hii ni soko ya East Africa. Na kwa sasa hivi haifanyi vile ilivyokuwa ikifanya, na lori hazingii za viazi, lori za kabeji hazingii nakuta kwamba hata wafanya biashara ambao wanaweza kuwa na vitu vyao kutaka kuleta kwa hii soko hawezi kuvileta, inabidi watafute masoko mengine e, kila siku lazima niende nilete vitu, nilete mboga, nilete kabeji, nilete maharagwe, michele warejareja. Sasa unajua sa waliposikia kuna korona watu wafanye shopping, hasa ukienda kule sokoni utakuta watu ni wengi sana, wale ambao wanataka kujinunulia bidhaa kueka kwa nyumba. Na ukiangalia vizuri hali ya uchumi pia hata kama anaweza kufungiwa miezi mitatu hiyo chakula ni kidogo. <laughs> hata kivichukua na kifunga soko bado kuna shida tu. Hali ya kichumi unaona, ikiendelea hivi itakuwa vipi? Kenya, Tanzania, Izari, kila mahali tuseme, katika ulimwengu mzima hali ya uchumi itashuka, na huenda labda hata nchi hazitasaidiana tena, kwa sababu kila nchi itahitaji msaada, kwa sababu kwa hivi sasa tunategemea nchi za nje, na katika nchi za nje pia nao wamefungia watu wao mashule hawaendi makazi, kuna hata kampuni zimefungwa katika nchi za nje na tunawategemea zingine kwa msaada. Ikiwa hawana hata sisi tutakuwa hatuna, kwa hivyo hali ya uchumi imedidimia. Kwa mfano kama wafanyikazi ambao walikuwa wanapeleka vyakula kwa mashule wanapika wanafanya nini? hawana kazi tena, mauzo yamerudi chini sana. E, uchumi unadidimia kwa sababu kama tourism, ndege zote zimefungwa. Saa hizi hata hapa airport kumenyamaza sana. Ikiwa kama tourism pia imenyamaza katika mji huu hali ya uchumi bila shaka lazima iwe chini kabisa. Upande mwingine ni wazi kuwa usafi unazidi kuzingatiwa zaidi kila mahali, hasa katika magari ya uchukuzi wa umma na sehemu zilizo na hatari ya virusi hivi vya korona. Lakini unapotaja uchumi, ni wazi kuwa unagusia maisha ya mama au mwanamke yote, kwa sababu ya hali ilivyo kwa wakati huu wa maambukizi ya korona. Hebu tumsikie Bi Halima Mswale. Sahi maisha yamekuwa ngumu, vitu hazipatikanwi, ukipata pia ni iko ghali. Maisha imetukapa sana. Kama serikali anaweza kusaidia wale maskini ambaye wanatambaa, atilist anunuliwe marashen, apawe wale ambaye wanatambaa. Kuna maskini ambaye hawezi kununua hata nusu kilo tomato. Kuweka mahali tomato alikuwa shilingi sabini sitini. Sahii mia mbili na hamsini tomato, na wenzetu wengine hawana uwezo wa kununua manake, sahii maisha imekuwa ngumu sana, ile mbaya mbovu, tena matatizo hayo ya virusi vya korona kweli ni mengi zaidi. Wataalamu na wachanganuzi wa masuala ya uchumi wanasema Kenya, ambayo uchumi wake pakubwa unategemea kilimo na utalii, imepata pigo kubwa zaidi katika safari za ndege ambazo zilizitishwa sehemu mbalimbali shirika la ndege la Kenya Airways linakadiria kuwa kila mwezi linapoteza takriban shilingi milioni mia nane. Na basi, kufikia hapo wanaona hatuna budi. Kwa niaba ya mwenzangu tuliyoshirikiana naye katika Kwa Undani siku ya leo, Salma Muhamed, mimi ni Josephat Kioko nikiwa hapa Mombasa na kurejesha Washington. Shukran Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia harakati za kukabiliana na virusi hivi vya korona e, katika taifa la Marekani ambapo hivi sasa Uh, maambukizi zaidi yanazidi kuongezeka na kwa mujibu wa takwimu uh, zilipo zilivyo ama zinavyoonyesha hivi sasa ni takriban jumla ya watu zaidi ya hamsini na tano elfu wamesha eh, ambukizwa virusi hivi vya korona uh, mpaka sasa vifo vikiwa ni zaidi ya mia saba uh, na themanini, huku wale ambao wamepona uh, ni watu mia tatu eh, sabini na tisa. Ukiangalia hapo utagundua kwamba wagonjwa bado wengi kweli kweli, lakini hali ya jinsi inavyoendelea, rais Donald Trump hapo jana alieleza kwamba ana nia ya kufungua shughuli zote ziendelee kama kawaida, jambo ambalo limeleta e, ukosoaji ukosolewaji mkubwa kutoka kwa wataalam mbalimbali, na pamoja na magavana wa majimbo mbalimbali mbali ya hapa Marekani wakisema kwamba hali jinsi ilivyo hivi sasa hairuhusu kwa watu kurejea makazini na shughuli kuendelea kama kawaida, hata katika kipindi hicho cha wiki mbili ambazo rais Donald Trump anazizungumza kutaka kujua zile, uh, kutaka kujua hali ya mambo yanavyoendelea hapa Marekani. nimezungumza na uh, profesa David Monda ambaye yeye yuko katika jiji uh, la New York, jiji ambalo eh, takribani zaidi ya asilimia 50 ya maambukizi ya virusi vya korona Marekani vinapatikana eh, katika jimbo hilo la New York, na nikataka kukumuliza kwanza Profesa David Monda, hebu tueleze kwanza, uh, Marekani imefikia wapi katika mapambano dhidi ya kusambaa kwa corona? halo, mimi nafikiria kwa wakati huu Marekani eh, imefika kiwango cha sintofahamu kati ya serikali kuu Washington na majimbo hivi karibuni ni kama mikakati ya kuweza kudhibiti hali hii ya uh, corona virus imepigwa na hizi changamoto kati ya Bwana Trump kwa upande mmoja na magavana wa majimbo. Kwa hivyo, ingawa kuna shughuli tofauti tofauti za kuweza kudhibiti hali hii ya ongezeko la idadi ya walioambukizwa wa na virusi vya korona, uh, inaonekana ya kwamba inaelekea uh, uh, kiwango cha kisiasa ambapo kuna uh, hali ya sintofahamu kati ya uh, Bwana Trump anayesema ya kwamba korona huwa viwango vya kuambukizwa uh, vya korona huwa vitapungua uh, mwezi ujao, na upande wa majimbo, kwa mfano, huku New York ambapo gavana anasema ya kwamba Uh, maambukizi yanaendelea kuongezeka mara tatu kila kukicha, kile ambacho tunakiona. Rais Donald Trump hapo jana amesikika akieleza kwamba uh, angependa kuwa na watu wanarejea makazini. Kwa hali halisi, ukiangalia maambukizo, wataalamu wapo wa Marekani wanavyoeleza, eh, je, kuna uwezekano kweli watu wakarejea makazini uh, kwa majuma mawili yajayo? fikiria itategemea uh, viwango vya maambukizi maanake, uh, idadi ya wanaoambukizwa ikiendelea kuongezeka uh, hata siku za mbele, pengine baada ya wiki mbili, wiki tatu zijazo, haitawezekana kuweza kuhakikisha kwamba watu warudi kazini, manake watu kurudi kazini ni kule kueneza uh, maambukizi ya korona. Uh, lakini ikionekana ya kwamba hali ya maambukizi inaendelea kwenda chini, basi nafikiria kutakuwa na shinikizo ya kuweza kurejea kazini. Lakini kwa maoni yangu, nafikiria ya kwamba uh, hakukuwa na vipimo uh, siku za awali. Hakukuwa na vipimo vingi kwa, kwa umma ya kuweza kujua kwamba nani amu, ameambukizwa na nani yuko hali sawa. Kwa hivyo kwa wakati huu eh, vipimo vikiwa vinaendelea kuongezeka, nafikiria idadi ya watu wanaoambukizwa itaongezeka, sio tu hapa pali, uh, California, uh, uh, hapa New York au California au majimbo mengine lakini pia eneo pia za mashinani Kile ambacho kimekuwa kikionekana ni kwamba Rais Donald Trump ana wasiwasi sana na uh, suala la uchumi. Mpaka hivi sasa uh, kuna takwimu zozote rasmi ambazo zinaonyesha uchumi wa Marekani upo katika hali gani, uh, kuweza kumpa wasiwasi? Rahisi kuona kwamba ni bora watu wakarejea uh, makazini hivi sasa. Nafikiria uh, takwimu zipo nyingi, ongezeko uh, la uh, uh, pato kwa uh, soko au uchumi wa dunia kwa ujumla umedorora uh, soko kubwa mbili duniani Uchina na Marekani uh, zimedorora, maanake uchumi umedorora uh, juu ya uh, uh, suala hili la korona. Hapa Marekani ukiangazia, Dow Jones kwenye soko la hisa limekuwa likipewa pigo uh, siku uh, baada ya siku, maanake uh, kuna hii shida ya korona. Lakini uh, wachanganuzi wa uchumi wanasema ya kwamba hakuna uhakika ya kwamba uh, shida hii ya korona itaisha lini na vigezo vipi. Viko viko kati ya serikali kuu Washington na majimbo, kuna hii hali ya uh, uh, sintofahamu kwa hivyo kwa soko za hisa na kwa uchumi kwa kwa jumla, kama kuna hali ya sintofahamu, huwa inaeneza ile hofu, na uchumi huwa inaendelea kudorora. Kwa hivyo kwa wakati huu, nafikiria Bwana Trump angependa watu warudi kazini, eh, uchumi uweze kurejea na soko za hisa ziweze kuamka. Lakini nafikiria pia upande wa majimbo na upande wa wakosoaji wa, wa, wa rais, wanasema kwamba hatujui hali halisi ya korona iko vipi, na itabidi tungojee zaidi ili tujue, uh, bayana kwamba, uh, uh, ya kwamba hivi virusi vya korona vimethibitiwa lakini wataalamu wanasema nini? Kwamba Marekani imechelewa ama, uh, imeanza kufanya juhudi zake za kukabiliana na korona katika muda sahihi kabisa, na isija ikatokea kile ambacho kimetokea Italia. Nafikiria uh, wakosoaji wa, wa rais Trump wanasema kwamba serikali imechelewa sana. Uh, bwana Trump vile alivyoingia ofisini alipiga kalamu zile idara ambazo zilikuwa zinahusishwa na uh, uh, Uh, utafiti kuhusu ma, ma, masuala kama haya ya ya korona pia wamemkosoa kwa kuwa, kuwa uh, hakuwa anatilia maanani zaidi uh, hili tisho la korona. Alikuwa anasema ni kwamba ni, ni ugonjwa wa kule Uchina. Hakuwa amethibiti hali ya kuenea uh, kwa korona uh, hadi uh, ilipochelewa zaidi na virusi vimeweza kuenea uh, kote Marekani kwa hivyo amekosolewa koso, sana a, na nafikiria huu ni mwaka wa uchaguzi. A, hizi tashika za siasa zitaendelea ku, kuongezeka moto a, ikiwa a, hali hii ya korona itaendelea kudorora sekta tofauti za uchumi na ile hali ya usawa wa umma kwa a, hali yao ya afya takriban ya nusu ya maambukizi ya virusi vya korona hapa Marekani yapo katika jiji la New York. Wewe ni mkazi wa jiji la New York, kwanza umepima? Na kama umepima ama hujapima, tuambie hali ikoje kiujumla hapo, maanake tumemsikia Gavana Andrew uh, Cuomo akilalamika uh, kwamba hali ni hatari kwelikweli. Mimi kama mkazi wa New York uh, niko hapa Manhattan. Eh, vile tumeelezwa hapa ni kwamba ukiwa una hisia ya kwamba una un, un, un, una hofu ya kwamba umepata virusi vya korona eh, lazima uwe na uhakika yani, ukiwa mgonjwa hivi eh, ukiwa umejipima ndiposa itabidi uende upimwe, lakini kama una hakika kama mimi, sina ile eh, stapiki sina vile viegezo vya kunyonyesha kwamba eh, na korona kwa hivyo sina na haja ya kupimwa, lakini nikienda kwa hospitali itabidi tena eh, nawatenga na, na wale ambao wana hiyo haja ya kupimwa zaidi, wale ambao wana virusi. Kwa hivyo kwangu kwa wakati huu eh, nimekaa nyumbani, kazi yangu yote ya ukufunzi naifanyia hapa nyumbani, maanake sitaki kwenda nje zaidi eh, kwenye kwenye train, kwenye subway, ili huenda nikaambukizwa. Mimi nakaa hapa nyumbani na nakunywa maji hapa na, na ndimu yangu hivi na, na, na, na kusalia kufanya kazi hapa hapa nyumbani, ili nisiweza kuambukizwa na virusi vya korona. Na hali itakapoimarika, uh, na virusi vya korona vithibitiwe ndi posa, nitarejea na maisha yangu ya kutembea tembea mji wa New York. Shukrani Dr. Monda kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa idi ligongo ungana nami kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani