Umekucha Afrika. Eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu cool la Marekani hapa Washington DC. Karibu msikilizaji popote pale ulipo, katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninaye kukaribisha asubuhi hii ni mimi Meri Mgawe nikiwa ni na mwenzangu Sande Shomari, ikiwa leo ni Machi 25 mwaka huu wa 2020. Karibu twende pamoja. Basi katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, miongoni mwa habari tulizokuwa nazo, tunakuharifu kuwa asasi za kiraia huko DRC katika mkoa wa Kivu Kusini zinataka kuandaliwa mazungumzo mapya ya amani kati ya serikali ya nchi hiyo na makundi yanayojiita Maimai yenye kumiliki silaha katika mikoa ya Kivu Kusini na Maniema. Mgambo walikuja kupiga wananji ndani ya shamba na kuenda kuua watu kwenye shamba, wamelunguza pikipiki moja kuua watu tano wanatoa sehemu mbalimbali sehemu za mwili mbalimbali. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa zaidi ya abiria mia mbili, wengi wakiwa ni wafanya biashara waliokuwa wakisafiri kutoka Tanzania kuelekea Komoro washindwa kuendelea na safari kufuatia masharti mapya, wakati huu wa janga la korona. Kwao walilazimisha kwamba lazima tuende, sasa unapelekaje ndege kwenye nchi ambayo imepiga bani Maraka, kwa hiyo walipata shida kidogo, oh, hatuna pa kwenda na nini na nini lakini mwisho wa siku. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Sande Shomari. Uchaguzi mpya wa maoni nchini Marekani unaonyesha makamu rais wa zamani wa nchi hiyo Joe Biden akiongoza wa kura chache kitaifa dhidi ya Rais Donald Trump kabla ya uchaguzi wa Novemba, lakini matokeo huenda yakaamuliwa kutegemea na kaunti kubwa mia tatu zilizo na upinzani mkali. Upigaji kura wa maoni wa chuo kikuu cha Monmouth uliotolewa Jumanne unaonyesha Biden ambaye huenda akawa mgombea urais kupitia chama cha Demokrat akiwa mbele ya Rais Trump mrepublican kwa asilimia arobaini na nane dhidi ya arobaini na tano katika uchunguzi wa kitaifa uliochukuliwa katika siku za karibuni. Uchaguzi wa Marekani hata hivyo hauamuliwi na kura ya mshindi wa jumla kitaifa, bali badala yake ni katika kura za jimbo kwa jimbo kwa majimbo yote hamsini. Trump alichukua urais miaka mitatu iliyopita baada ya kushinda majimbo muhimu katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita licha ya Mdemokrat Hillary Clinton kupata kura karibu milioni tatu zaidi yake kitaifa. Chuo kikuu cha Monmouth kilisema uchunguzi wake unaonyesha kuwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini unaweza kuwa na ushindani mkubwa kama huo. Chuo kikuu cha Liberty nchini Marekani, ambacho ni cha binafsi na kinamilikiwa na kanisa la Kiinjili huko kusini mashariki mwa jimbo la Virginia, kimewataka wanafunzi wake kurudi madarasani wiki hii licha ya janga la homa ya corona linalokuwa kwa kasi. Rais wa chuo hicho Jerry Falwell Jr alialika wanafunzi wa shughuli hiyo wapatao elfu tano kurudi shuleni kutoka wapumziko wa kipindi cha machepuko na akaamuru kitivo kuendelea kufanya kazi kwenye chuo kikuu hata kadri madarasa mengi yanavyokwenda kwenye mitandao. Falwell alisema wanafunzi watamaliza kozi zao mtandaoni badala ya madarasani. Falwell aliwakaribisha wanafunzi hao kurudi chuoni Lynchburg, Virginia licha ya miongozo ya kutengwa kwa jamii kutoka kwa White House na jimbo la Virginia. Kwa kuongezea, shirika la afya ulimwenguni lilisema Jumanne Marekani hivi karibuni itakuwa kitovu cha mlipuko wa ugonjwa huu. Msemaji wa chuo hicho Scott Lamb alisema kuwa wanafunzi wapatao elfu moja na mia moja walikuwa wamerudi shuleni ilipofika Jumanne asubuhi. Chuo hicho kimesema makao salama kwa wanafunzi na wafanyakazi na kuchukua hatua za ziada kuhakikisha afya zao kuwa salama. Na Botswana ni moja ya nchi chache katika bara la Afrika ambayo bado haijathibitishwa kuwa na virusi vya COVID-19. Imechukua hatua ya kufunga mipaka yake baada ya nchi jirani ya Zimbabwe kurekodi kifo cha kwanza kutokana na COVID-19. Inaelezwa kwamba wanajeshi watafanya doria katika mipaka, lakini mamlaka zinasema kwamba raia wa Zimbabwe watakaotumia njia ambazo hazijaruhusiwa kutoka katika vituo vya kuingia nchini watazusha changamoto. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Mkondisi Dube anaripoti kutoka Gaborone, Botswana, na Mari Mgawe anaisoma ripoti yake. Serikali ya Botswana ilitangaza Jumanne inafunga mipaka yake haraka iwezekanavyo. Makamu wa rais wa Botswana Aslama Atsogwane alihutubia taifa kwa njia ya televisheni. Amesema matembezi ya raia kwenye nchi mbalimbali kama vile Lesotho na Swaziland yamepigwa marufuku. Ameongeza kuwa mipaka itafungwa hadi taarifa zitakapotolewa tena. Raia wataruhusiwa kurejea nyumbani, lakini lazima wakubali kuwekwa karantin kwa siku kumi na nne. Hatua hiyo imekuja siku moja baada ya Zimbabwe kutangaza kifo cha mtu mmoja kutokana na maambukizo ya korona. Wanajeshi wamesambazwa kulinda mipaka ya nchi. Hata hivyo, mamlaka zinasema itakuwa vigumu kuzuia watu kuingia kinyume cha sheria. Wazimbabwe wengi wanaoingia Botswana wanatumia vituo visivyokuwa halali. Mwaka 2018 Botswana ilitangaza karibu wahamiaji elfu ishirini na tisa wameingia nchini kwake kutoka Zimbabwe. Pia taarifa zinasema Botswana inahitaji kuangalia kwa makini kuhusu Afrika Kusini ambayo imerekodi zaidi ya kesi mia tano za virusi vya korona hadi jana jumanne mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc rais wa marekani donald trump yuko tayari kuamuru wa marekani kurudi kazini ndani ya wiki chache licha ya onyo kutoka kwa wataalamu wa matibabu kwamba suala hilo linaweza kuwa mapema mno kuzuia ueneaji zaidi wa virusi vya homa ya korona Ningependa kuona nchi inafunguliwa kurudi katika biashara kama kawaida ifikapo Pasaka, ambayo ni Aprili 12, Trump alisema wakati wa mahojiano televisheni ya Fox News siku ya Jumanne. Lazima turudi kazini mapema mapema, kuliko watu walivyofikiria, rais Trump alisema, akionya juu ya uharibifu mkubwa wa kiuchumi ambao unaweza kupunguza pointi 20 hadi 25 kwa bidhaa zote za ndani katika mahojiano yaliyofuata ya White House na Fox News, Trump pia alisema itakuwa vizuri kuwa na makanisa yaliyojaa kote nchini kwetu wakati wa Pasaka, licha ya maonyo kutoka kwa jamii ya wa wataalam wa utibabu kwamba kutengwa katika jamii kunaweza kulazimika kuendelea zaidi kwa miezi kadhaa nchini Marekani, wakati ongezeko la vifo ni zaidi ya la laki tatu mwaka huu na robo ya watu sasa wameambukizwa ugonjwa wa kifua kikuu hauonyeshi dalili zozote za kupungua wakati ukisambaa bila kuonekana waziwazi katika jamii zilizo hatarini. Tofauti na virusi vya korona, ugonjwa huu unaweza kuepukwa, huweza kupona na ni wa karne nyingi. Katika hafla ya siku ya kifua kikuu duniani, wataalam walionya kwamba idadi kubwa ya watu walioathiriwa na ugonjwa wa kifua kikuu, ambao unawacha uathirika na uharibifu kudumu wa mapafu, inamaanisha kuwa mamilioni ya watu hao wanaweza kuwa hatarini kuambukizwa homa ya korona. Kifua kikuu kinapatikana katika moja ya watu wanne duniani na kimekuwepo kwa maelfu ya miaka. Kila mwaka karibu watu milioni kumi wanaambukizwa na zaidi ya milioni moja nukta mbili wanakufa na ugonjwa huo unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc tunaangalia ripoti za waandishi wetu ambapo tunaarifiwa kwamba zaidi ya abiria mia mbili wengi wao wakiwa wafanya biashara waliokuwa wakisafiri kutoka nchini tanzania kuelekea komoro bado wameshindwa kuendelea na safari kufuatia mwongozo wa masharti ya nchi hiyo kuzuia abiria kutoka mataifa mengine kuingia katika visiwa hivyo kwa, kwa sasa ikiwa ni jitihada za kukabiliana na janga la korona. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chari, anatuarifu zaidi kuhusu taharuki pia iliyozuka mahali hapo. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda leo amelazimika kufanya ziara katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere kuangalia taratibu za kuingia na kutoka abiria katika uwanja huo wa ndege. Hapa penyewe asubuhi tuna zaidi ya abiria mia mbili wanaokwenda waliokuwa wanakwenda Komoro nchini kwao wamebani na sisi hatuwezi kukiuka taratibu za hiyo nchi, lazima tuheshimu maamuzi ya serikali yao. Lakini hawa ni wananchi waliokuja Tanzania na kufanya biashara, kwa wao walilazimisha kwamba lazima twende. Sasa unapelekaje ndege kwenye nchi ambayo imepiga bani? Maanake lazima uheshimu kwao. Walipata shida kidogo, oh, hatuna pa kwenda na nini na nini, lakini mwisho wa siku wameelewa ya kwamba wanapaswa kubaki kufuatia masharti waliopewa ya nchi yao. Mkuu huyo wa mkoa wa Dar es Salaam amesisitiza umuhimu wa watu kuendelea kuchukua tahadhari juu ya ugonjwa wa korona, lakini pia akaelezea umuhimu wa kufuata miongozo inayotolewa kuhakikisha ugonjwa wa korona unadhibitiwa. kwa hata sisi tungewasii sana abiria wote wanaokuja hapa kwenye mkoa wetu kupitia airport yetu, kupitia bandari yetu, kupitia ubungo terminal, wataalamu wetu na maafisa wetu wakitoa maelekezo ni vyema kuyafuata. Kwa upande wake, mkurugenzi wa uwanja wa ndege kima wa kimataifa Mwalimu Nyerere, Paul Regasha, amesema kuwa suala la kunawa mikono na kutumia vitakasa mikono katika uwanja huo limepewa kipaumbele na ni suala la lazima. Tunahakikisha kwamba watu wote wanaopita hapa wanakuwa ni salama, na suala la kust au kunawa mikono sio suala la ihari, ni suala la lazima kwao. Tumeweka askari katika kila eneo kuhakikisha kwamba kila mtu anayeingia kwenye kiwanja hiki ananawa mikono na kusterilize mikono yake. Wakati huo huo, waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto Umi Mwalimu amesema serikali imesikia kilio na changamoto wanazokumbana nazo abiria wanaoingia nchini wanaolazimika kwenda karantini kwa gharama zao, juu ya gharama kubwa za hoteli wanazolazimishwa kufikia. Waziri wa afya amewaagiza watendaji wakuu wa mikoa husika kote nchini kubainisha hoteli ambazo wasafiri wengi watamudu gharama zake. Dina Chahali, nam msikilizaji ukiwa bado unasafiri na kumekucha afrika hivi sasa basi nampisha mwenzangu sande shomari kusomea habari zaidi za dunia na endelea ya kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc gavana wa new york alionya siku ya jumanne kwamba homa ya korona inaweza kuongezeka katika jimbo lake la wakazi milioni 19.5 mapema mwezi Aprili kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Kiwango cha kesi za maambukizi mapya ni mara mbili kwa kila siku tatu, gavana Andrew Cuomo aliwaambia waandishi wa habari. Hivyo ni ongezeko kubwa la kiwango cha maambukizi. Jimbo la New York hivi sasa lina zaidi ya visa 125 vya homa ya corona, ikiwa ni jumla ya zaidi ya nusu kote nchini Marekani. Alisema licha ya hatua kali za kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi hivyo, pamoja na kufunga serikali karibu kazi zote isipokuwa za muhimu, lakini ugonjwa huo haupungui, unaongezeka kasi yake. Kamanda wa Marekani wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na NATO nchini Afghanistan alionya siku ya Jumanne kwamba uadui unaoendelea utafanya iweze kutowezekana kukabiliana na kuenea kwa homa ya korona nchini humo ambapo wanajeshi wanne wa kigeni ni kati ya watu kadhaa waliokutwa na ugonjwa huo. Katika mkutano kwa njia ya video na viongozi waandamizi wa usalama wa Afghanistan, jenerali Scott Miller wa kikosi cha usaidizi alisisitiza virusi hivyo vimeathiri ulimwengu wote, kutishia vikigeni, na kutishia vikosi vya kigeni na Afghanistan vinavyopiga vita Taliban. Lengo kwenye kupambana na virusi hivi imekuwa kwenye kuzuia kuenea, ambayo ni vigumu hata katika hali ya kawaida lakini itakuwa iwezekani kabisa kama ikiwa tutakuwa na vurugu, Mila aliongeza. Uuzaji wa hisa katika masoko ya Asia na Ulaya uliongezeka siku ya Jumanne na hisa za Amerika kutokana na hasara kubwa siku ya Jumatatu. Soko la Nikkei huko Tokyo liliongezeka kwa zaidi ya asilimia saba wakati masoko mengine ya Asia yaliongezeka kwa viwango vidogo. Masoko makubwa ya Ulaya yaliongezeka kwa zaidi ya asilimia nane nukta nne. Masoko muhimu huko New York yalifungua siku ya biashara kwa kuendeleza juu ya asilimia sita, lakini ilipata kuongezeka zaidi katikati ya muda wa mchana. Biashara kwenye soko la hisa la New York imepigwa marufuku wakati huu wa janga la homa ya korona, na biashara zote sasa zinashughulikiwa kwa njia ya elektroniki. Shukran kuendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Tuelekee huko DRC, ambapo taarifa zinasema kwamba asasi za kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini zinataka kuandaliwa mazungumzo mapya ya amani kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na makundi yanayojiita Maimai yenye kumiliki silaha katika mikoa ya Kivu Kusini na Maniema. Hii ni baada ya kushindwa utekelezaji wa mkataba uliosainiwa mwezi Desemba mwaka jana, kati ya jeshi na makundi hayo yenye silaha ili kutoa bati kwa amani mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, pande zote hizo zikiwa zinalaumiana kutoheshimu mkataba huo. Kutoka Bukavu anaeleza zaidi mwandishi wetu Mitima de Lachance. Magezi Selse, mbunge wa Beni sekta ya Rwenzori, Mbau asema kwamba watu watano wote wameuliwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF kwa saa za mchana, walipokuwa wakilima shamba zao, wakiwa ni wakulima wa kakao katika kijiji cha Halungupa. E, wanamgambo walikuja kupiga wanainji ndani ya shamba na kwenda kuua watu kwenye shamba, wamelunguza pikipiki moja, kuua watu tano, wanatoa sehemu mbalimbali, sehemu za mwili mbalimbali, kama vile viungo vya mwili wanabeba viungo vya shingo kuonesha kama wanaendelea kutoa hoga kubwa, wananchi waweze kukimbia eneo hilo la Ngulungupa. Ifamike kwamba Halungupa ilishuhudia mauaji ya watu zaidi ya kumi wiki iliyopita, huku baadhi ya wabunge wakiomba wananchi kujilinda wenyewe. Akisema mbunge Jabatista Kasekwa, mbunge wa Goma, akiwa katika mji wa Kinjasa kwenye kila kijiji tuone namna gani hao maadui, sababu wanakuja ni kundi kidogo kidogo, wanakuja watu saba watu kumi, wakuja kukimbiza mwingine sawa, ile ya Mangina ambapo mnakuwa watu elfu makumi tano makumi sita. Tunasema jambo hili yalikubalikane, tuone namna gani tujiweke pamoja, tujisaidie wenyewe jeshi litakuwa linakuja baadaye, kama wale maadui wanakuwa na resistance. Lakini sisi wenyewe tukisimama, na tunafikiri ni muda ambao sisi wenyewe tuamuke. Kufuatia hali mbaya ya kiusalama, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametembelea Beni na kukutana na baadhi ya viongozi wakiwemo viongozi wa wafanyabiashara, vilevile mashirika ya kirahia. Kizito Bini Hangi, kiongozi wa shirika ya kirahia katika mji wa Beni, akiwa miongoni mwao akuotakueta malipizi maaskari na maofisa makamanda wenyewe hawafatilia adui wakati aliocawa watu karibu na makembi zao mwa maeneo ya Beni. Katika mkoa wa jirani wa Ituri, watu watatu wameuliwa usiku huu na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF katika kijiji cha Mangangalo magharibi mwa muji wa Beni, huku mwishoni mwa wiki watu zaidi ya ishirini wakiuliwa vile vile katika eneo la Mungwalo na watu wasiojulikana. Magulwari ka kule, tumezungumza naye kwenye njia ya simu. Wengi miongoni mwao wameuliwa kwa panga na wengine kwa kupigwa risasi, ni kulingana na taarifa ambazo tumeweza tukapata kwamba ni watu ambao hawajulikani lakini, walikuwa wakivalia sare za kijeshi, waliweza wakajipenyeza katika kijiji hiki cha Jigene na kuweza kusababisha mauaji haya ya raia wasiokuwa na hatia, huku waziri wa ulinzi Ngoi Mukena akisema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inafanya liwezalo ili amani irudi mashariki mwa Kongo kupitia jeshi lake. Hussen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington DC madaktari nchini zimbabwe wanaitoa wito w kuomba msaada wa serikali baada ya nchi hiyo kuripoti kifo cha kwanza kutokana na maambukizi ya homa ya korona wanafamilia wa zoroto makamba aliyefariki jumatatu katika hospitali moja anayotibu watu waathiriwa na korona wanasema kituo hicho hakina vifaa maalum kupambana na virusi hivyo columbus mavunga na ripoti kutoka harare katika taarifa inayosoma hapa na Meri Mgawe, Zororo Mkamba aliyekuwa na umri wa miaka thelathini, maarufu kama mtangazaji katika televisheni, amefariki Jumapili baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Amefia katika hospitali ya Whitkins mjini Harare, Zimbabwe. Familia yake imetoa taarifa Jumatatu ikisema kuwa hospitali ambayo serikali imeitaja kuwa kituo kikubwa cha kutibu korona ina ukosefu mkubwa wa vifaa muhimu kuhudumia wagonjwa kama vile oksijen na madawa yanayoweza kupunguza maumivu ya COVID-19. Wasiwasi pia umeshuhudiwa kwa Dr Sacrifice Chisina, katibu mkuu wa jumuiya ya madaktari wa Zimbabwe. Chisina amesema hospitali ya Witkins inahitaji kuwekewa vifaa bora zaidi na ulinzi zaidi wa maambukizo ya virusi vya korona. Uh, so Makamba hivi karibuni alikwenda Marekani na alirejea kutokea New York kabla mauti ya kumkuta. Hiyo ni kwa mujibu ya familia yake. Jumatatu, Rais Emerson Mnangagwa alitangazwa kufunga mpaka wa Zimbabwe katika juhudi za kupunguza watu kuambukizwa virusi vya korona. Amesema serikali inachukua hatua kubwa kutoa msaada kwa wafanyakazi wa huduma za afya. I'm also aware of Ninafahamu kuhusu mambo ambayo yanayoelezwa na wafanyakazi wa afya walioko mstari wa mbele kupambana na janga hili, wanaendelea kutoa huduma kwa hatari kubwa. great... unastahili kupata msaada wetu, lazima wapongezwe kwa ajili hiyo. yeah. Nimeamuru kutolewa fedha zaidi kwa ajili ya yeah. manunuzi ya nguo bora zenye kinga zile, the nchini release of additional funding towards the procurement. Rais Mnangagwa hakusema ni lini vifaa zaidi vitaingia Zimbabwe. Kwa miaka kadhaa, wakosoaji wamesema serikali ya Zimbabwe imepuuzia sekta ya afya ya nchi hiyo na wanahofu kwamba janga kubwa la covid-19 litaikumba Zimbabwe. Katika siku za nyuma, Marekani na Jumuiya ya Ulaya walijitokeza na kutoa vifaa na madawa wakati Zimbabwe ilipopigwa na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu na homa ya tumbo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana, vijana wanaojihusisha na harakati za kujitolea barani Afrika wanawaasa vijana wenzao kutumia nguvu na fursa walizonazo ili kuisaidia jamii kwenye mambo mbalimbali mbali ya kimaendeleo, licha ya kuwa katika kipindi hiki kigumu cha kukabiliana na janga la mlipuko wa kirusi cha korona. Katika makala yetu ya vijana hivi leo, tunaungana na mwandishi wetu Shafii Mbinda kutuarifu zaidi. Waswahili tunasema kutoa ni moyo. Sasa, ili kufahamu vizuri mantiki ya usemi huu leo, katika jukwaa letu tumekutana na vijana hawa wa Kitanzania ambao kwa mioyo kunjifu kabisa wakisafiri mataifa kadha wa kadha duniani ili kujitolea katika shughuli za kimaendeleo kwa jamii, na tukiwa kwenye kipindi hiki kigumu cha janga la kirusi cha COVID-19 maarufu kirusi cha korona ambapo tahadhari za kiafya hutiliwa mkazo zaidi, bado vijana hawa wanaendelea na harakati zao kwa njia mbadala na kuhamasisha wenzao duniani kote. Mhandisi Mwarami Mtupa ni mtaalamu wa teknolojia ya habari anayefanya kazi ya kujitolea kufundisha idadi kubwa ya wakimbizi ambao wengi wao hutokea Sudani ya Kusini, wanaofika katika ofisi ya jumuiya ya Kiafrika hapa mjini Cairo ili kuepusha mikusanyiko ya watu katika kipindi hiki basi, hii ndio njia anayotumia kwa sasa katika kazi yake hiyo. Najitolea kufundisha masomo ya kompyuta kwa kupitia mtandao, yani online. Niseme kuwa kufundisha kupitia mtandao ilikuwa ni muhimu hata kabla, lakini kwa sasa hivi imezidi kuwa muhimu zaidi kwa, kwa sababu mataifa yapo katika juhudi na pilikapilika za kupambana na huu ugonjwa ambao umeenea dunia mzima na kutikisa nyanja mbalimbali. Sasa, Kujifundisha online au kufundisha online inakuwa hamna mkusanyiko wowote. Mimi nipo nyumbani kwangu na kompyuta yangu, na wewe uko nyumbani kwako, ima na kompyuta yako au na tableti yako, unafuatilia ya masomo yako au hata kwa simu. Kila mtu yupo katika sehemu yake, kwa sababu baadhi ya serikali hivi sasa zimefika kufunga hata um, mashule. Lakini je, ni kipi hasa kinachomfanya mhandisi mtupa awe ni miongoni mwa vijana walio na mioyo hii ya kujitolea? Hamna kitu kizuri katika jamii au katika ulimwengu maisha haya kama kupendwa na watu, na kitu ambacho mtu anakipata anapojitolea ni kwamba anapata mapenzi ya jamii yake. Jamii inakuwa inamkubali, mkubali, inamkumbuka kwa ule mchango ambao anaofanya. Na hapa Saadi Mbinga anaelezea uzoefu wake katika harakati za kujitolea huku akiwahamasisha vijana hasa barani Afrika kuhusu swala zima la kujitolea. Nimekuwa katika harakati hizi za vijana na kujitolea takriban miaka tisa sasa nimeweza kusafiri kwenda Msumbiji, Kenya, Uganda, Misri ya Ethiopia katika hizi hizi harakati za vijana maende, na maendeleo pia naona kabisa kuna haja na umuhimu mkubwa sana wa sisi vijana kushiriki katika harakati za kujitolea katika mazingira yetu, hususan katika kipindi kama hiki cha mlipuko wa ugonjwa wa korona. Nafikiri kwamba vijana tunaweza kusaidia kuelimisha jamii, kwa sababu katika jamii zetu vijana wengi tunakuwa rahisi kupata taarifa, na sisi vijana tuna matumizi makubwa sana ya intaneti. Kwa hiyo taarifa nyingi sana tunazipokea kwenye mitandao. Kwa hiyo kwa kipindi kama hichi vijana tunatakiwa tutenge muda tuweze kuelimisha jamii zetu, kuelimisha familia zetu, ni namna gani ya kujikinga, ili tusiweze kupata maambukizi ya haya magonjwa ya korona. Hali kadhalika, Saadi Mbinga anatujengea picha kwamba licha ya mtu mmoja mmoja kufanya kazi ya kujitolea mwenyewe, bado kijana anaweza kutupia macho katika mashirika ya kimataifa linapokuja swala la kujitolea. Naona kabisa mashirika ya kimataifa yanatoa nafasi au fursa kwa vijana katika masuala mazima ya kujitolea. Kwa mfano kwa sasa hivi, uh, shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO likishirikiana na programu ya kujitolea ya Umoja wa Mataifa UNV wanaanzisha mchakato wa usaili kwa vijana mia moja katika programu ya mabingwa wa afya wanawake program ambayo italenga vijana wanawake wataalam kwenye masuala mazima ya afya. Hii program inalenga kujumuisha nchi 47 ambazo katika hizo nchi 47 za Afrika vijana watapata fursa katika kuingia katika hiyo program. Mhandisi Mtupa naye anatuambia kwamba kuna umuhimu wa kujitolea ili kuwasaidia wasiojiweza, kwa sababu miongoni mwao ni watu wenye vipaji ambavyo vinaweza kuisaidia jamii hapo baadaye. Watu wakija kujitolea katika kila nyanja, tutafika mbali kwa sababu masikini wana vipaji vingi, awa maskini wana vipaji vingi, lakini awana pesa. Mtu kazaliwa ana uwezo kuchezea umeme, lakini ana pesa ya kujiendeleza. Unadhani kama anajiendeleza huyu hajakuwa waziri wa umeme mwenye ambaye anafatilia jambo la umeme kindakindaki kindaki. Unadhani mtu kama huyu hatafika, hatofika kututengenezea mzunguko umeme au kituo cha kuzalisha umeme mkubwa kutoka hapa mjini Cairo? Nikihitimisha, jukwaa la vijana, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Hivi sasa Sandey Shomari anaendelea kusoma muhtasari wa habari. Uchunguzi mpya wa maoni nchini Marekani unaonyesha makamu rais wa zamani wa nchi hiyo Joe Biden akiongoza wa kura chache ya kitaifa dhidi ya rais Donald Trump kabla ya uchaguzi wa Novemba, lakini matokeo huenda yakaamuliwa kutegemea na kaunti kubwa mia tatu zilizo na upinzani mkali. Upigaji kura wa maoni wa chuo kikuu cha Monmouth uliotolewa Jumanne unaonyesha Biden, ambaye huenda akawa mgombea urais kupitia chama cha Demokrat, akiwa mbele ya rais Trump Mrepublican kwa asilimia 48 hadi 45 katika uchunguzi wa kitaifa uliochukuliwa katika siku za karibuni. Chuo kikuu cha Liberty nchini Marekani, ambacho ni cha binafsi na kinamilikiwa na kanisa la Kiinjili huko kusini mashariki mwa jimbo la Virginia, kimewataka wanafunzi wake kurudi madarasani wiki hii licha ya janga la homa ya korona linalokuwa kwa kasi na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi nilikuwa ni mimi Meri Mgawe. Mwelekezi hapa studio alikuwa Dodonchi Bairo. Studioni nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Sisi sote kwa pamoja tunawatakia nyote asubuhi njema na tuonane tena hapo kesho katika matangazo mengine ya Kumekucha Afrika.