kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji popote pale ulipo kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki Ninayekukaribisha asubuhi hii ni mimi Meri Mgawe, nikiwa na mwenzangu Sandi Shomari. E, ikiwa leo ni Machi 24 mwaka huu wa 2020, karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kwa, baada ya mataifa mengi kusitisha usafiri wa ndege za abiria kutoka na kuingia ndani ya nchi, raia wa kigeni wanaoishi Misri wamekwama kurudi makwao. Tuombe tuombe tu uzima, tuombe tu, boresi, tushike hayo tu na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa dunia bado yapambana na virusi vya korona, huku mataifa kadhaa yakifunga mipaka yake. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo tulizokuandalia asubuhi ya leo, naendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Na kabla ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandi Shomari. Mgogoro unaoendelea huko kaskazini na kati wa Mali na nchi jirani unaweza kuingia katika sehemu ya kusini mwa nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi ikiwa mzozo juu ya ardhi na mali ya asili zingine hautashughulikiwa linaonya shirika moja la amani la kimataifa. Shirika la kimataifa julikanalo kama Alert International AI lenye le makao ya yake London, ambalo linafanya kazi kutafuta amani katika maeneo ya migogoro, lilisema katika ripoti yake iliotolewa Jumatatu kwamba kusuluhisha masuala ya ardhi lazima iwe kipaumbele kwa juhudi za kujenga amani katika eneo hilo. Ripoti hiyo inachunguza migogoro ya ardhi kusini mwa Mali na jinsi inavyoshughulikiwa na viongozi wa jadi na serikali. Wakati mkoa wa kusini wa Mali umekuwa na uthabiti kwa kiasi kikubwa, changamoto kama vile mabadiliko ya hali ya hewa, harakati za idadi ya watu na kuwapo kwa vikundi vyenye msimamo mkali kaskazini ya Mali na kati kunazua wasiwasi juu ya wimbi jipya la ghasia katika mkoa huo, ripoti hiyo ilisema. Afrika Kusini imeamua kuzuia watu kutoka nje kwa siku 21 kuanzia usiku wa manane Alhamisi kujaribu kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Rais Cyril Ramafosa alisema hayo Jumatatu baada ya idadi ya kesi zilizothibitishwa kuongezeka kutoka 128 hadi 402 kwa mujibu wa Reuters. Ramafosa alisema katika hotuba yake kwa taifa kwamba Afrika Kusini inahitaji kuongeza mapambano yake kwa kasi ili kupunguza kuenea kwa maambukizi hayo. Kuanzia usiku wa manane Alhamisi tarehe ishirini na sita Machi hadi usiku wa manane Alhamisi tarehe kumi na sita Aprili, Waafrika Kusini wote watalazimika kukaa majumbani. Ramafosa alisema watu bado wataweza kwenda nje kutafuta huduma ya matibabu, kununua chakula au kupokea misaada ya kijamii. Wakati hatua hii itakuwa na athari kubwa kwa maisha ya watu kwa uchumi wetu, gharama ya mwanadamu ya kuchelewesha hatua hii itakuwa kubwa zaidi, aliyoongeza. Ramafosa alisema kwamba wafanyakazi wa afya wa dharura na huduma za usalama watakuwa miongoni mwa wale ambao hawatalengwa na kizuizi hicho. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na maafisa wa serikali ya Msumbiji yamethibitisha waasi kuteka kambi ya jeshi la ulinzi na usalama na kutundika bendera yao, lakini baadaye waliondoka. Meri Mgawe anayo taarifa kamili. Kundi la waasi wenye msimamo mkali walivamia kijiji cha Mosimboa da Praya majira ya asubuhi jana Jumatatu huko Msumbiji kaskazini mwa jimbo la Cabo Delgado ambako waliendelea kupigana na maafisa wa ulinzi na usalama. Vyanzo kadhaa vya habari vimeambia VOA. Risasi zilisikika kutoka pande mbalimbali mbali, huku watu waliokuwepo katika eneo wakishuhudia kwamba walizingirwa na waasi hao. Idrissa Juma, mkazi wa Mosimba da Prina, miongoni mwa walioshuhudia anasema waliamka majira ya saa kumi alfajiri na kusikia milio ya risasi. Mkazi mwingine ameambia Sauti ya Amerika kwamba walikuwa wamejificha ndani na watu wengine hawakuweza hata kukohoa, kwa sababu mara nyingine walisikia watu wakikimbia na kufiatua risasi karibu na wao. Wakati huo huo, mkazi mwingine ameambia sauti ya Amerika kwamba wajumbe kutoka makundi yenye silaha wanakusanya watu katika misikiti katika eneo jirani la Milamba. Wakazi wanatuhumu kuwa waasi waliowasili Mosimba da Praia kwa njia ya bahari na baadaye kuteka eneo jirani la Milamba. Walikuwa na bendera nyeusi yenye maneno ya Kiarabu. Moja iliwekwa katika kambi ya jeshi la ulinzi na usalama. Jimbo la Cabo Delgado limekuwa likilengwa na mashambulizi ya watu wenye silaha, ambayo jumuiya za kimataifa zimeyaita magaidi, ambayo pia katika miaka miwili na nusu yamesababisha vifo vya takriban watu 350. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Meli ya kijeshi Marekani, ya Marekani iliyo ya USNS Mercy iliondoka katika bandari yake ya San Diego, Los Angeles Jumatatu kusaidia kuunga mkono jiji hilo kupambana idadi kubwa ya kesi za homa ya korona. Hii ni siku kubwa sana kwa meli yetu ya jeshi la Nevi na mwitikio wetu wa kitaifa kwa janga la homa ya korona, alisema Captain John Rotrack, afisa mkuu wa meli hiyo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper aliwaambia waandishi wa habari kwenye makao makuu ya jeshi Pentagon siku ya Jumatatu kuwa idara ya ulinzi ilikuwa ikishirikiana na chombo cha serikali kuu cha usimamizi wa dharura fima kuweka masharti ya kuasiri kwa meli hiyo huko Los Angeles baadaye wiki hii. Badala yake meli hiyo na hospitali ya jeshi zilizotumwa kwenye mji huo uliojaa wagonjwa imewekwa kufungua nafasi na hueni ya vitanda vya hospitali kwenye hospitali za mji huo na wataalamu ili waweze kujitolea muda wao zaidi na rasilimali, ziende kusaidia kuwatibu wale walio na homa ya corona. Amerika inazingatia kila njia ili kusaidia raia wake kurudi majumbani kutoka nchi ambazo zimesimamisha usafiri wa anga au kufunga mipaka yao ili kujaribu kuzuia kuenea kwa homa ya corona. Maafisa wa Marekani walisema hayo Jumatatu. Maelfu ya Wamarekani wanasemekana wamekwama nje ya nchi na wanatamani kurudishwa nyumbani Licha ya janga la ulimwengu la homa ya korona, tunawafuatilia raia wengi zaidi ya elfu kumi na tatu wa Marekani ambao wanatafuta msaada wa kurudishwa nyumbani, afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje alisema wakati wa mazungumzo ya simu Jumatatu na waandishi wa habari. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu janga la ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona limewalazimisha watu katika nchi mbalimbali za dunia zilizoathiriwa zaidi kubadili tabia na namna walivyokuwa wakifanya kazi wengi wanafanya kazi kutoka majumbani viongozi kuzungumza kila siku na wananchi kupitia mikutano na waandishi wa habari, watu kuwa wa karibu zaidi, hadi kubadili namna ya kutekeleza ibada kwa njia ya ubunifu. Abdu Shakur Abud anatupia jicho baadhi ya mabadiliko hayo makubwa. O, makubwa ya tabia yanatokea kuanzia viongozi wa nchi hivi sasa kuanza kuzungumza takriban kila siku na waandishi wa habari, kuwaeleza wananchi juu ya maendeleo ya kupambana na janga hilo la afya na kutangaza hatua zinazolazimika kuchukuliwa. Jambo hilo halikuwa linafanyika awali. Kutokana na shule kufungwa, kuna baadhi ya nchi masomo ya mitandao imeanzishwa, kama huko Ufilipino. Katika nchi nyingine pia wafanyakazi wa usafiri wa umma wanasafisha kila kitu kwa kutumia dawa, na inaripotiwa kwamba watu wengi wanarudi katika kutumia dawa za kienyeji na miti shamba kama huko Bolivia, ambako naibu waziri wa tiba ya kienyeji Filipe Kwela anawahimiza watu kutumia dawa hizo. Aina nyingi za dawa kutokana na mimea, jumbe tunawapa wananchi wa Bolivia kuanza tena kutumia dawa za kienyeji kwa vile zinawapa nguvu mwili na kukinga dhidi ya maradhi ya aina mbalimbali wakuu wa serikali wanakutana ambapo maafisa wanakaa mbalimbali katika ile hali ya kujitenga na wengine kama alivyofanya Rais Abdel Fattah al-Sisi. Alitangaza shule na vyuo vikuu kufungwa kwa wiki mbili baada ya serikali yake kutangaza kwamba idadi ya walioambukiza imefikia kumi, uamuzi unaotia wengi wasiwasi, kama Mhandisi Ali Ashraf huko Misri. Hali hii inaweza kuendelea kwa miezi au zaidi. Mimi ninafanya kazi katika mji mkuu mpya, na nina wasiwasi, ikiwa mtu mmoja tu ataambukizwa huko na korona Basri, Misri yote itaambukizwa kwa sababu theluthi mbili ya wafanyakazi huko wanatoka maeneo mengine ya nchi hii. Janga hili limesababisha pia watu kugawika katika namna ya kuendelea na ibada za kidini. Kuna baadhi wanaamua kuswali nyumbani, wengine kupitia mitandao, na wengine kwenda katika kanisa au msikiti, lakini bila ya kukaribiana. Lakini Chika Paul Obo wa mjini Lagos anatoa wazo la busara, nikienda huko nje alafu nikaambuk Kizwa. Sitopata fursa ya kumwabudu Mungu tena, kwa hiyo ninaweza kubaki hai na kumwabudu Mungu, kwani njia yoyote utakayotumia unaweza kumwabudu Mungu. Huko China ambako ugonjwa huu ulianza, hali imeanza polepole kurudi kuwa ya kawaida na watu wanaonekana mijini na kufanya kazi zao kama kawaida, na wakuu wa nchi hiyo wameanza kupeleka misaada ya vifaa vya afya kwa nchi nyingine za dunia, ikianza Italy pamoja na nchi za Afrika. Bilionea wa China Jack Ma ametoa msaada wa kwanza kutoka China kwa nchi za Kiafrika, na kama jinsi shirika la afya duniani WHO limewashauri watu duniani kufanya mazoezi ikiwa ni moja ya ushauri kuwa katika hali nzuri ya afya, wa China wameanza kufuata ushauri huo hasa katika mji mkuu wa Beijing. Lakini la kufurahisha katika haya yote ni kwamba watu wamekuwa wabunifu katika mitandao ya kijamii wakibadilishana dhihaka. Lakini wataliana waliofungika kwa muda mrefu walianza kuimba kutokea barazani mwa nyumba zao kuwapongeza wahudumu wa afya, na kitendo hicho chao kimeenea hivi sasa katika miji mingine ya dunia ambako watu wamelazimika kubaki manyumbani. Kuna matumaini mazuri lakini wataalamu wanasema uchumi duniani utadu juma na kutakuwa na matatizo mengi ya kiuchumi hadi pale viongozi wanaungana kuweza kushirikiana kuimarisha uchumi wa dunia. Endelea kusikiliza matangazo haya. Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na hivi sasa basi, mwenzangu Sande Shomari ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wiki mpya katika masoko ya fedha ilianza vibaya Jumatatu baada ya baraza la Seneti kushindwa tena kupitisha kichocheo cha uchumi ili kuweza kusaidia wale walioumizwa na kuzuka kwa virusi vya korona. Soko la Dow Jones lishuka alama karibu mia sita zikiwa ni sawa na asilimia tatu. SNP 500 ilianguka kwa asilimia tatu wakati Nasdaq ilikuwa chini kwa theluthi moja. Ununuzi wote na uuzaji ulifanywa kwa njia ya mtandao. Soko la hisa la New York lilifunga ofisi zake wiki iliyopita baada ya wafanyabiashara wawili ukuitwa na homa ya corona. Wiki nne zilizopita Dow Jones ilifikia rekodi kubwa ya point 29 348. Wakati wakifunga biashara Jumatatu ilikuwa 18592, upoteaji wa beshara tatu, 118, karibu asilimia 83 katika thamani ya hisa. Rais Trump alisema Jumapili kwamba watu wana wasiwasi kula kwenye migahawa, kuhudhuria sinema au kusafiri. Anasema uchumi wa Marekani utarudi upya mara, mara pale Marekani itakaposhinda vita dhidi ya virusi vya korona. Baraza la seneti la Marekani lilishindwa kwa mara ya pili Jumatatu kuendeleza msaada wa kuchochea uchumi wa dola trilioni mbili kwa wamarekani wengi na wafanyabiashara ambao wameathiriwa sana na virusi vya korona. Kabla ya upigaji kura, kiongozi mkuu wa baraza la senati Mitch McConnell aliwalaumu wa demokrat kwa kujaribu kuongeza vifungu visivyohusiana moja kwa moja na janga la korona. Masoko yanaanguka kwa mara nyingine tena kwa sababu chombo hiki hakijielewi, Makono alisema. Hii lazima isitishwe leo, Makono aliongeza, muda wetu kama nchi umekwisha. Lakini kwa seneti, kwa upande wa demokrat, Chak Shuma alisema anatarajia muswada huo kupitishwa baada ya Jumatatu. Na timu ya watafiti wa kimataifa imezitambua dawa 69 ambazo zinaweza kuwa nzuri katika kutibu ugonjwa wa homa ya korona, wakati wanasayansi wanapohangaika kutafuta njia mpya za kupambana na janga hili la homa ya korona. Watafiti hao wanasema zaidi ya theluthi ya dawa hizo tayari zimepitishwa na idara ya chakula na madawa ya Marekani, na kwa sababu hutumiwa kutibu magonjwa mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kisukari, saratani na shinikizo la damu. Wanasema kuzifanyia utafiti dawa hizo ambazo tayari zinajulikana inaweza kuwa njia ya haraka kupata matibabu ya ugonjwa huo kuliko kujaribu kutengeneza dawa mpya ya kupambana na virusi kuanzia hatua za awali. Utafiti huo ulioandaliwa na karibu watafiti mia moja umechapishwa kwenye mtandao wa masomo ya biolojia uitayo bior14. Watafiti hao wanasema wamewasilisha masomo yao kwenye jarida ili kuchapishwa. na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa polisi nchini Rwanda wamesema asubuhi ya leo Jumanne watakuwa njiani kuwatia mbaroni wale wote watakaoonekana kukaidi mwito wa serikali ya Rwanda wa kushindwa kukaa nyumbani kutokana na kujilinda dhidi ya virusi vya korona. Polisi wamesema wanachukua uamuzi huu baada ya siku ya Jumatatu watu wengi kuonekana wakiwa hawafuati sheria ambazo polisi imewawekea kukaa nyumbani kwa muda wa wiki mbili. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti zaidi. Siku nzima ya Jumatatu watu wengi mjini Kigali na baadhi ya maeneo mengine ya Rwanda walionekana wakitembea hapa na pale licha ya vizuizi vya polisi. Magari pia yalionekana katika baadhi ya barabara kuu za mji wa Kigali, huku kwenye maeneo mengine wakionekana wananchi wengi wakitembea kwa miguu hapa na pale, kana kwamba hakuna kilichotokea. Hii ilitokea licha ya mwito wa serikali wa kuwataka wananchi kusalia nyumbani kwa muda wa wiki mbili zijazo. Lakini licha ya hayo, watu wanaendelea kuonekana kote nchini. Sasa polisi, usiku wa kuamkia leo, imesema asubuhi ya leo itahakikisha na wakamata watu wote watakaokutikana na hatia ya kutembea ovyoovyo bila sababu maalum. Viongozi wa ngazi za mwanzo pia wametakiwa kuwa makini kuhakikisha kwamba watu watoki nje kiholela. Baadhi ya wananchi wametaja sababu za wao kuonekana wakitembea hapa na pale. ari igishoboka, kama inawezekana serikali ya Rwanda basi ichukue hatua zaidi za kutupatia chakula, hata kama ni mfuko mmoja wa unga, kwa sababu hatuna jinsi. kugira ngo bagume bahashe iki chorezo. Hata hivyo, baadhi ya wadadisi wa hali ya mambo wanasema licha ya serikali ya kutangaza mikakati hii, bado kuna hatua inayotakiwa kupigwa na, na Uh, zingine za ku, za, za kuhakikisha hawa raia wana, wanafuata mwito wa serikali uliotolewa. Uh, tatizo litakuja kuwa kubwa, lakini endapo wakiendelea kuweka mkazo uh, na kuweka sheria zingine na kuhimiza vyombo vya dora kufanya kazi yake ipasavyo, uh, nadhani tatizo litaendelea kuwa kubwa tu. Wakati hii mikali ilifuatia hatua ya mwanzo kabisa ya serikali ya Rwanda kuzitaka ngazi zote za serikali na zile binafsi kuhakikisha usafi kwa wafanyakazi wake. Serikali imeshikilia kwamba muda wiki mbili zijazo na za kututoka nje huenda ukaongezwa kutokana na jinsi tatizo la virusi vya korona litakavyokabiliwa. Silvanus Karimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran sana Karimera kwa taarifa hiyo kutoka huko Kigali. Tutupie jicho habari nyingine ambapo tunaarifiwa kwamba baada ya mataifa mengi kusitisha usafiri wa ndege za abiria kutoka au kuingia ndani ya nchi raia wa kigeni wanaoishi Misri ambao wamekwama kurudi mwakwao, wengi wao kutokea Afrika Mashariki, wanasema kwa kuwa hamna namna nyingine ya kukabiliana na athari za janga hili, basi kilichobaki ni kuishi chini ya taratibu zinazotolewa na mamlaka za nchi hiyo, na wakiendelea kuwa na matumaini. Taarifa kamili na mwandishi wetu Shafi Mbinda. Kufuatia ongezeko la idadi ya visa vya maambukizi nchini Misri na kufikia zaidi ya mia tatu na ishirini, serikali bado inaendelea kuweka tahadhari za kiafya ili kuhakikisha inadhibiti ueneaji huu wa kirusi cha COVID-19 maarufu corona, ikisitisha shughuli mbalimbali za kijamii kama vile masomo na hata kusitisha usafiri wa ndege za abiria kutoka ama kuingia ndani ya nchi, kiasi ambacho raia wengi wa kigeni wameshindwa kufanya safari za kurudi makwao. Debra Akinyi Olo, raia wa Kenya, anasema. Lakini licha ya kuwepo kwa kiasi cha matumaini kwenye hali tete hii, Debra anaiambia Sauti ya Amerika kwamba bado wanaendea kufuata tahadhari za kiafya kutokana na maingiliano ya kijamii yaliyopo, hasa wanapokuwa kwenye usafiri kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Basi, unajua tuna meet different kind of people eh yeah. kuna corona, wewe mwenye so na drive ni drive, anakoa yeye hata anataka kujua Uber hapo, hata taka kujua tunaomba tu Mungu tubone uzima, kwa sababu kila time tumbona, anatuambia you should wash your hand, ukishika pesa osha mkono yako. Tunaambiwa tu avoid metro if possible, tunataka avoid hii. Evening, ukiona kuna jam, unatulia mpaka trafiki itulie, upande gari kwa taratibu. Licha ya kutolewa ripoti kadhaa kutoka katika wizara ya afya nchini Misri zinazoashiria kwamba kuna idadi ya watu ambao tayari wamekwisha pona homa hii ya mapafu inayosababishwa na kirusi hiki cha COVID-19 maarufu kama kirusi cha korona, bado kwa mujibu wa idadi ya visa vinavyoripotiwa barani Afrika kutoka katika vyanzo vya kiafya Misri inatajwa kuwa ndiyo nchi inayoongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi ya kirusi hiki barani Afrika. Kutoka hapa jijini Cairo nchini Misri, Shafi Mbinda, Sauti America. Kama ujuavyo, mpenzi msikilizaji, habari kuu katika dunia nzima hivi sasa ni kuhusu maambukizo ya virusi vya korona. Huko DRC nako serikali ya Kongo Kinshasa imeweka utaratibu katika usafiri wa umma na kwenye ofisi za serikali wakati huu mgumu wa virusi vya korona nchini humo ambapo kumeripotiwa visa thelathini na nne na vifo viwili vya korona katika mji wa Kinshasa. Auster Marivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Hivi ndivyo hali katika usafiri wa basi katika mji wa Goma ambako meya wa mji huu amepiga marufuku basi ndogondogo kuwabeba watu zaidi ya kumi. Lakini sisi wenyewe tumeingia katika basi hizi, madereva bado wakiendelea kubeba watu zaidi ya kumi. Goodness, chikoli, atuwa, de la Ville. Na ukosefu wa wateja ni miongoni mwa sababu ya kupuza amri hiyo. Ya karbura tu Mama Sophie Kanyere ametumia basi hii kutoka nyumbani kwake kuelekea kazini. Bo kwa ile mie mi naona vraiment, bo itakuwa ni kutesa watu ya mabisi juu premier man hapo bako na tafuta murongo hasa kisha sema chini ya kumi antuka pale, vitu viko eh, ngufu Megisi vile tulikuwa ile 14 persone pale. Ifahamike kwamba hatua hiyo imechukuliwa na viongozi kwa kuepuka maambukizi ya korona ambayo imeripotika katika mji mkuu wa Kinshasa. Naona ile watu tatu ni wa mingi, hata mubasi wanasema watu kumi, watu kumi ni wengi sana ndani ya basi, ukionda ukisikia. Tuko tunafuatilia fasi zote na si tuangalie mifano ya wengine, sababu kitu iko kitu mbaya sana, kama tufanye angi tunaweza kukia ushituka na sisi hapa tunakuwa muma situations zenye haziko za mzuri. Wazee wakiomba viongozi kutumia polisi ama vyombo vya usalama kwa utekelezwaji wa hatua mede la vila ngelijikaza atume watu siritere, atume watu fasi ya maparkingi baverifie, hayuko wa journalisti tu atume watu siritere pale kutere siritu kumaparkingi. Leo hii kila sehemu unakuta korona korona korona kila mtoto wa kimba na kusababisha uoga mkubwa sana ndani ya wananchi. usel malivika Kumekucha Afrika gomanam <tikipipisi> Msikilizaji, ukiwa unaendelea kusafiri na matangazo haya ya Kumekucha Afrika, basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki. <tikipisi> Yani, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Napenda pia kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Hivi sasa Sandey Shomari anakusomea muktasari wa habari. Mgogoro unaoendelea huko kaskazini na kati mwa Mali na nchi jirani unaweza kuingia katika sehemu ya kusini mwa nchi hiyo ya Afrika ya magharibi ikiwa mzozo juu ya ardhi na mali asili zingine hautashughulikiwa linaonya shirika moja la amani la kimataifa. Shirika la kimataifa julikanalo kama Alert International, AI, lenye makao yake London, ambayo linafanya kazi kutafuta amani katika maeneo ya migogoro lilisema katika ripoti yake iliyotolewa Jumatatu kwamba kusuluhisha masuala ya ardhi lazima iwe kipaumbele kwa juhudi za kujenga amani katika eneo hilo. Afrika Kusini imeamua kuzuia watu kutoka nje kwa siku 21 kuanzia usiku wa manane Alhamisi, kujaribu kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Rais Siril Ramafosa alisema hayo Jumatatu baada ya idadi ya kesi zilizothibitishwa kuongezeka kutoka 128 hadi 402 Meli ya kijeshi marikani, ya marekani iliyo ya USNS Mercy iliyoondoka katika bandari yake ya San Diego Los Angeles Jumatatu kusaidia kuunga mkono jiji hilo kupambana idadi kubwa ya kesi za homa ya korona. Hii ni siku kubwa sana kwa meli yetu ya jeshi la nevi na mwitikio wetu wa kitaifa kwa janga la homa ya korona, alisema Captain John Rotruck, afisa mkuu wa meli hiyo amerika inazingatia kila njia ili kusaidia raia wake kurudi majumbani kutoka nchi ambazo zimesimamisha usafiri wa anga au kufunga mipaka yao ili kujaribu kuzuia kuenea kwa homa ya korona na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo ya alfajiri, msimamizi wa matangazo nilikuwa mimi Meri Mgawe. Mwelekezi hapa studio ni Dodon Shibairo. Studioni nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Tunawatakieni nyote asubuhi njema, tunane kesho asubuhi panapo majaria.