Hii ni idhaa ya Kiswahili moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. New Zealand kuanzia Jumatano itafunga shughuli zote, ikiwa ni juhudi ya kupambana na kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Waziri mkuu Jacinda Ardern amesema kila mtu isipokuwa wafanyakazi muhimu wa dharura watatakiwa kubaki nyumbani walau kwa wiki nne. Wizara ya afya inasema kuna kesi 102 za korona ambazo zimethibitishwa rasmi nchini humo. Waziri mkuu amesema bila ya kuchukua hatua kali za karantini, maelfu ya raia wa taifa hilo huenda wakaangamia. New Zealand iko katika hali ya dharura kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya korona. Shule zimefungwa pamoja na migahawa na vilevile kumbi za sinema. Usafiri wa umma utakuwa tu kwa wafanyakazi walioruhusiwa kwenda kazini huku maafisa zaidi wa polisi wakipelekwa mitaani wakati makamanda waandamizi nao wakisema kwamba jukumu lao kubwa ni kuwaelimisha watu kuhusu masharti mapya ya karantini. Maafisa wa afya wa Nigeria wametoa onyo dhidi ya utumizi wa dawa za malaria aina ya chloroquine kama njia ya kutibu au kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la CNN, watu watatu wamelazwa hospitalini mjini Lagos baada ya kutumia dawa hizo kupita kiasi wakijaribu kujikinga na virusi vya corona. Wiki iliyopita, rais wa Marekani Donald Trump wakati akitoa wa hotuba kwenye ikulu alisema kuwa idara ya kusimamia dawa na chakula ya Marekani iliidhinisha utumizi wa cloroquin kutibu maambukizi ya corona. Hata hivyo, maafisa wa afya wamekanusha madai hayo, wakisema kuwa utafiti unaendelea ili kubaini iwapo inafanya kazi. Tangazo la Trump lilipelekea kupanda kwa bei ya cloroquin miongoni mwa watu wa Nigeria na hasa kwenye miji mikubwa kama Lagos yenye mamilioni ya wakazi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wafungwa 23 wameuawa huku 83 wakijeruhiwa wakati wa uasi uliotokea katika jela moja katika mji wa Bogota, mji mkuu wa Kolombia, jana usiku, baada ya wafungwa kulalamika dhidi ya hali mbaya ya usafi katika jela hiyo. Wakati dunia ikipambana na janga la korona Ghasia nyingine kama hizo zimetokea katika jela ya Anudhapura nchini sri Lanka, ambako wafungwa watatu waliuawa na moto mkubwa kuteketeza sehemu kubwa ya jela hiyo, kufuatia uvumi wa kuwepo na mtu aliyeambukizwa korona. Katika jela ya la Modelo mjini Bogota, familia za wafungwa zilikusanyika nje pale wafungwa walipokuwa wakipambana na walinzi, wakitaka kupata habari juu ya ndugu zao. Serikali ya Kolombia imetangaza amri ya kufungwa kila kitu nchini humo kuanzia kesho Jumanne, katika juhudi za kupambana na janga la virusi vya korona. Wizara ya ulinzi ya Russia imeonyesha video ya kuwasili kwa msaada wake wa kwanza Italia, ili kusaidia kupambana na janga la korona, huku ndege za kijeshi za Russia zikiwasilisha hivi leo katika uwanja wa kijeshi wa mjini Rome vifaa na wafanyakazi wa afya ili kusaidia nchi hiyo ambayo hivi sasa ndiyo yenye idadi kubwa ya watu walioambukizwa na ugonjwa huo wa homa kali ya mapafu. Jeshi la Russia linaeleza kwamba msaada huo umepelekwa kwa nia njema kutokana na amri ya rais Vladimir Putin. Hapo jana madaktari na manesi kutoka Cuba waliwasili Rome kusaidia katika janga hilo la COVID-19. Kundi la madaktari 36 na manesi 15 pamoja na vifaa vya matibabu wameshapelekwa sehemu ambayo imeathirika sana na janga hilo kaskazini mwa nchi ambako zaidi ya watu 54 wamefariki. China ilitangulia kupeleka msaada wake mwishoni mwa wiki iliyopita. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imefunga eneo lenye utajiri mkubwa wa madini ya shaba na cobalt kwa muda wa wiki mbili baada ya watu kadhaa kupimwa na kukutwa wakiwa na virusi vya korona. Gavana wa jimbo hilo amesema jana usiku, Jakes Kiabula Katwe amesema kwamba mipaka ya jimbo hilo la kusini mashariki mwa taifa ambapo mji wake mkuu ni Lubumbashi na ambao ni kitovu cha uchimbaji madini pia utafungwa. Invoy MMG Limited na vilevile vile kampuni ya Kenfarm ni miongoni mwa makampuni makubwa yenye hisa kubwa katika eneo hilo ambayo yatasitisha shughuli kwa muda. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kwa Undani. Ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 23 ya mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na ishirini, ni siku nyingine tena tunapokualika katika matangazo haya ya Kwa Undani, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaendelea kuangazia eh, janga la ulimwengu eh, kwa kusambaa kwa virusi vya korona, ambapo hivi sasa mataifa mbalimbali yakiendelea kupambana kuhakikisha kwamba yanasitisha uh, kusambaa huku kwa kasi kabisa eh, kwa virusi hivi uh, vya korona, ambapo vilevile mataifa ya Afrika hasa Afrika Mashariki nayo na yanaweka juhudi mbalimbali za kuhakikisha kwamba virusi hivi haviendelei kusambaa, licha ya kwamba taarifa zikieleza eh, kuongezeka kwa wale waliogundulika kuwa na virusi vya korona ninayekukaribisha katika matangazo haya ya leo ya Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na nakusihi uwe nami mpaka mwisho, ambapo sehemu ya pili hii leo tutaangalia basi harakati za Kamati ya Kimataifa ya Olympic IOC ambapo wakati huu inakabiliwa na changamoto mbalimbali za kufanya uamuzi wa ua kusimamisha ama kuyaahirisha e, yale mashindano ya Olympic ambayo yanatarajiwa kuanza hapo Julai 24 nchini Japan. Karibu katika kwa undani. Naam, kama nilivyokudokeza katika kipindi cha kwa undani na kukaribisha hivi sasa eh, kwa ajili ya kusikia yale yanayoendelea eh, ulimwenguni, eh, katika kuhusiana na eh, hali ya virusi vya korona mpaka hivi sasa, dunia inaelezwa kwamba zaidi ya watu eh, laki tatu na hamsini elfu wameshaambukizwa eh, virusi hivi vya korona ambapo watu zaidi ya kumi na tano elfu wameshafariki dunia. Nchi ya China bado inaendelea kuwa na idadi kubwa kwelikweli ya wale ambao wamegundulika kuwa na virusi vya korona uh, ambapo mpaka hivi sasa yenyewe imeandikisha uh, zaidi ya wagonjwa elfu themanini ikiwa na vifo uh, takribani elfu tatu na mia mbili nchi ya Itali hivi sasa ni nchi ambayo inaumiza uh, vichwa wataalamu wengi kwelikweli wa afya ulimwenguni kwa sababu ya hali ya kuonyeshwa kwamba wamezidiwa katika kukabiliana na virusi hivi vya korona ambapo wenyewe mpaka hivi sasa wameshaandikisha zaidi ya wagonjwa hamsini na tisa elfu e, kuelekea elfu sitini hivi sasa, lakini mpaka hivi sasa wenyewe wameandikisha vifo vingi zaidi kuliko taifa lolote, wakizidi hata nchi ya China ambapo virusi hivi vilianzia, ambapo inaelezwa kwamba watu waliopoteza maisha yao nchini Italia wamefikia zaidi ya elfu tano na mia tano. Marekani hivi sasa na wenyewe vilevile inaumiza vichwa kwelikweli, uh, wataalamu wa afya kwa hali ya kuongezeka kwa virusi vya korona, ambapo hivi sasa zaidi ya watu elfu thelathini na tano wameshaambukizwa na hasa jiji la New York, ikielezwa kwamba zaidi ya asilimia eh, hamsini eh, takriban asilimia hamsini na tatu hivi ya wale waliogundulika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona wanatokea katika jiji hilo la New York, jiji lenye mkusanyiko na shughuli kulikweli e, hapa Marekani, ambapo wataalam wa afya wanachukua juhudi mbalimbali mbali za kuhakikisha kwamba maambukizi yanapungua, ikiwemo e, na ile marufuku ya watu kutotembea, a, migahawa kufungwa na hali ya kuweka mazingira kuwa, a, tulivu kabisa. Lakini Uhispania uh, na yenyewe vilevile inaendelea kuongeza kasi ya wale ambao wana maambukizi mambu, ya virusi vya korona, ikiwa mpaka e, hivi sasa watu zaidi ya elfu 33 wameshaambukizwa lakini, maambukizo yote haya yanaonekana kuwepo katika e, mataifa ya uh, Asia, Ulaya na Amerika. Eh, kwani nchi ya Iran nayo kama moja kati ya nchi ya mashariki ya kati ikiwa na maambukizi mengi kwelikweli kweli ya virusi vya korona. Afrika Mashariki yenyewe inaendelea vilevile kuandikisha ileo. Kenya imetangaza mgonjwa mmoja alikadhalika. Eh, nchini Rwanda uh, na yenyewe vilevile ina takriban uh, zaidi ya wagonjwa uh, kumi na nne hali kadhalika nchi ya Tanzania, nchi ya Burundi na Uganda zenyewe bado zina maambukizi machache. Uganda inaelezwa kwamba uh, hali ya sintofahamu ilielezwa kuwepo na kise kimoja habari hii, lakini bado haijawa na uthibitisho kikamilifu. Lakini Uganda imekuwa ikifanya juhudi za kina kabisa kuhakikisha kwamba uh, wanasimamia kila hali ili kuweza kuepusha uh, virusi ama maambukizi ya virusi hivi vya korona, ikiwemo mojawapo ni kufunga mipaka. Kenya imefunga mipaka, hali kadhalika nchi ya Rwanda eh, na Tanzania na yenyewe vilevile imeweka vile marufuku kali kabisa kwa wageni ambao wanaingia nchini humo na ni katika kufahamu kile ambacho kinaendelea, na tunaanza na mwanahabari wetu Dina Chahali wa Dar es Salaam, Tanzania. Dina, hebu tupe habari za kile kinachoendelea hapo Tanzania katika kukabiliana na eh, virusi hivi vya korona. Serikali ya Tanzania imeunda kamati tatu kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona, covid 19 ambapo kamati ya kwanza ya kitaifa itakayoongozwa na Waziri Mkuu Kasim Majaliwa itahusisha baadhi ya mawaziri, makatibu wakuu na msemaji wa serikali. Kamati kamati ya ya ya pili ni ya makatibu wakuu kutoka sekta husika, na na na itaongozwa na katibu mkuu kiongozi, na kamati ya tatu ni ya kikosi kazi cha taifa ambacho kitaongozwa na katibu mkuu wa wizara ya afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto, huku wajumbe wake wakiwa ni wataalamu akiwemo katibu mkuu wa wizara ya afya wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kasim Majaliwa, amebainisha hayo jijini Dodoma wakati alipokuwa akizungumza na mawaziri na makatibu wakuu katika kikao kazi kilichofanyika jijini humo. Waziri wa Afya ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya Wazee na Watoto, Umi Mwalimu, amesema katika kipindi cha saa 24 jumla ya watu laki 292142 duniani walibainika kuwa na virusi vya korona, kati ya watu 12784 walifariki. Pia katika bara la Afrika watu 736 walibainika kuwa na virusi vya corona, na kati yake watu 20 walifariki katika kipindi cha saa 24. Akizungumzia kwa upande wa Tanzania, waziri Ummy Mwalimu amesema jumla ya watu kumi na mbili walibainika kuwa na virusi vya korona tangu mgonjwa wa kwanza alivyogundulika nchini na kwamba wagonjwa wote hali zao ni nzuri na mmoja amepimwa zaidi ya mara mbili na kubainika kuwa hana virusi. Wakati huo huo, imeelezwa kwamba abiria mia moja na sita wa ndege za mashirika ya Kenya na Ethiopia waliowasili leo jijini Dar es Salaam kwenye kiwanja cha ndege cha Mwalimu Nyerere wamepelekwa kwenye karantini ya siku kumi na nne jijini Dar es Salaam kufuatia utekelezaji wa agizo la Rais Dr. John Magufuli, ili kuangaliwa ugonjwa wa homa kali ya mapafu unaoambukizwa na virusi vya korona. Pamoja na Tanzania kutokuwa na ripoti ya kifo cha mgonjwa aliyepata maambukizi haya, tayari watu 12 hadi jana tarehe 22 na 20 Machi 2020 wameripotiwa kugundulika kuwa na virusi hivyo na, wame, na wanaendelea na matibabu. Na mara baada ya kutoka nchini Tanzania, sasa tuelekee nchini Kenya ambapo hii leo eh, serikali ya Kenya imetangaza kisa uh, kimoja zaidi Uh, cha korona lakini mpaka tunaelekea mitamboni, mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera alikuwa akiangazia uh, kile kinachoendelea. Na atupashe Kennedy. Hebu tufahamishe ni uh, nini hasa kinaendelea hapo nchini Kenya? Leo Jumatatu, Kenya imeandikisha kisa kipya cha maambukizi ya virusi vya korona, na kisa hiki kinaifanya idadi ya watu walioambukizwa na virusi vya korona nchini Kenya kufikia kumi na sita. Wagonjwa wote isipokuwa mmoja naelazwa katika hospitali moja mjini Mombasa hawapo kwenye hatari yoyote. Pia watu kumi na mmoja wamelazwa katika hospitali ya Mbagadhi jijini Nairobi kusubiri matokeo ya vipimo vya afya vilivyofanywa kubaini iwapo wana maambukizi ya virusi vya korona na Wizara ya Afya imeeleza kuwa imeshauriana na serikali za majimbo na sasa imewafikia watu 646 waliotangamana na watu 16 ambao wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi hivi, na 96 wameachiliwa kuondoka hospitali ya Mbagathi baada ya vipimo vya afya kubaini kuwa hawajaambukizwa hata baada ya kukamilisha kipindi cha siku 14 cha kujitenga na miongoni mwa watu wanaoendelea kulazwa katika hospitali ya Mbagadhi ni kasisi mmoja wa kanisa la Kikatoliki anayehudumu katika jimbo la Siaya ya magharibi ya Kenya. Kasisi huyo alisafiri Rome, Italia, na kurejea nchini. Na kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa afya Mutahi Kagwe aliyekuwa akizungumza na vyombo vya habari Jumatatu, anaeleza kwamba wanaofuatiliwa na serikali mpaka sasa ni watu mia tano na hamsini. Vilevile vile serikali ya Kenya inaeleza kuwa watu wanaotoka nje ya mipaka ya Kenya watatengwa na kuwekwa kwenye karantini katika hoteli kadhaa humu nchini kukamilisha siku kumi na nne na sasa inazi, inazitaka hoteli hizo kupunguza gharama ya malipo. Aidha, leo Kenya imetangaza kiwango cha chini cha ukuaji wa uchumi wake kutoka asilimia sita nukta moja hadi asilimia tatu nukta sita kufuatia athari ya virusi vya korona vinavyoendelea kuathiri pakubwa ulimwengu. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa athari ya virusi hivyo hatari huenda ikasababisha mamia kuachishwa kazi, lakini inashauriana na washikadau kudhibiti hali hiyo. Kenya imet kuwa virusi hivyo hatari vya korona vinaendelea kuathiri ukuaji wa uchumi wake hususan katika sekta za utalii, kilimo, uchukuzi, utengenezaji bidhaa na biashara ndogo ndogo. Na mpaka sasa, shirika la ndege la Kenya tayari limetangaza punguzo la mishahara ya wafanyakazi wake kwa kinga dhidi ya athari ya virusi vya korona kwa biashara zake ambazo zimepata mkwamo. Haya yote yalielezwa kwa niaba ya serikali na waziri wa leba Simon Chilugui ambaye alikuwa anazungumza na vyombo vya habari hapa jijini Nairobi akisema kwamba hali iliyopo kwa sasa haiwezi kuepukika, na huo ndio uhalisia uliopo, lakini serikali itaendelea kuwakinga Wakenya dhidi ya athari yoyote inayoletwa na virusi hivi. kwako kwa hidi lakini mpaka tunaingia mitamboni mwanahabari wetu e, wa Kenya aliyepo Mombasa Amina Chombo alikuwa akiendelea kuangazia taarifa zinazotolewa e, kuhusiana na yale yanayofanyika. Uh, juu ya ugonjwa ama virusi hivi vya korona katika taifa la Kenya. Amina Chombo, tueleze kile kinachoendelea hapo. Shukran sana, kutoka Washington DC. Hapa nchini Kenya, huku hofu ikiendelea kutanda kuhusiana na maambukizi ya virusi vya korona, ambapo watu kumi na tano wamethibitishwa eh, kuugua ama kuambukizwa virusi hivyo, wote wakiwa ni wale ambao walikuwa wamesafiri kutoka mataifa yaliyoathirika ikiwemo eh, taifa la Ujerumani eh, taifa la Itali wale ambao pamoja na Ufaransa ambao walikuwa wameingia humu nchini wakiwa watalii ama wengine ni Wakenya wenyewe waliokuwa wameenda kwa sababu za kikazi na wengine walikuwa ni wanafunzi. Zaidi ya hayo, sheria zimezidi ku, kuongezwa eh, kwa Wakenya ikiwemo haja ya kusalia nyumbani na kufanya kazi nyumbani ili kujiepusha na misongamano Kufuatia hilo, matatu na gari zote za abiria zikihitajika kupunguza idadi ya abiria. Kama vile matatu ile ambayo ingebeba abiria kumi na nne imelazimika kubeba watu wanane na wale wahudumu basi wakichukua fursa hiyo kuongeza nauli ili wao kuwezi, ili nao wapate faida kwa kazi wanaofanya. Mbali na hayo pia, sheria imetolewa kwamba yeyote atakaye kuwa anahitajika kujiweka kando, yani self quarantine, akiwa atakuwa anaambukiza watu ama kufanya hayo kwa makusudi, basi atachukuliwa hatua. Tayari kuna naibu gavana wa Kilifi, Gideon Saburi, ambaye yeye alithibitishwa kuugua uh, virusi hivyo vya korona baada ya kuenda kule Berlin, Ujerumani na alipoingia hapa nchini Kenya, basi hakuchukua eh, nafasi ya kujitenga, badala yake aliandaa mikutano mbalimbali ambayo imefanya sehemu hiyo ama eneo ambalo anawakilisha watu wengi kuhitajika kuchukua eh, kuchukua hatua ya kujitenga. Tayari gavana wake, eh, gavana wa kaunti hiyo Amazon Kingi, amejiweka katika self-quarantine kwa siku kumi na nne. Shukran sana kwako Ligongo. Rwanda ni nchi vilevile ambayo imekumbwa eh, na maambukizi ya virusi vya korona. Hebu tuungane eh, na huyu mchambuzi wa masuala ya ki uh, siasa kiuchumi, Ruziga Masantura kutoka nchini Rwanda. Ruziga, ni nini hasa ambacho mnaelezwa juu ya kusambaa kwa virusi vya korona eh, uh, hapo nchini Rwanda kwa hivi sasa, hebu tufahamishe. Asante Idi. Uh, nafikiri uh, kwa picha ambayo inaweza nikakwambia kwa upande wa Rwanda ni kwamba kinachoonekana ni hatua madhubuti zilizochukuliwa na serikali ambazo kwa vyovyote vile zinaweza zikaathiri kwa namna moja ama nyingine biashara, lakini zinaweza zikasaidia zaidi katika kudhibiti eh, kasi ya kuenea kwa virusi hii ama ugonjwa huu wa covid kumi eh, na tisa. Kwa hiyo uh, kuna tangazo litoka ofisi ya waziri mkuu likisema kwamba uh, watu wote wanatakiwa wabaki nyumbani, sio tena kwamba tunashauri eh, watu wafanyie kazi nyumbani. Ilikuwa ni kama amri sasa, kwamba watu wote wanatakiwa wabaki nyumbani. Eh, biashara zinatakiwa zifungwe isipokuwa biashara za dawa pamoja na vyakula na pia kutoka nje kama hauna sababu ya msingi, ilikuwa ni kitu ambacho sasa hivi eh, inatakiwa nga, uh, vyombo vya usalama viingilie kati na kuwazuia watu kutoka nje bila sababu za msingi, na hakuna ruksa ya magari uh, ku, ama watu kutoka wilaya moja kwenda wilaya nyingine. Hapa kuna wilaya thelathini katika mikoa mitano ama majimbo matano ya Rwanda na wilaya thelathini. Kwa hiyo mtu haruhusi kutoka wilaya moja kwenda nyingine, na tangazo hilo lilianza kutekelezwa siku ya jana, inamaana usiku wa saa sita wa juzi, ambapo ndo siku ya jana imeanza. Kwa hiyo naweza nikasema kwa hali halisi, uh, watu sasa hivi unaona wameanza kufuata maelekezo ya namna hiyo, na biashara zote zinafanywa unaona, kwa asilimia kubwa malipo yanafanywa online. Kwa hiyo mtu akinunua chochote analipa kwa kutumia simu yake wanaotoa pesa kwenye akaunti zao wanatoa kwa kutumia simu zao, inaingia kwenye simu na anamlipa mtu ambaye anauza bidhaa zozote kwa njia ya simu. Kwa hiyo wamezuia kabisa kushika pesa mkononi, kwa sababu inaweza ikasaidia ikachangia katika kueneza ugonjwa huu. Hizo ni hatua ambazo zimechukuliwa kwa haraka haraka ambazo naweza nikakwambia, lakini kwa ujumla, unaona kwamba serikali imekuwa makini sana katika hili. Katika masuala ya biashara, unaona wameweka mpango ambao serikali ita, ita, itatoa kiasi fulani cha pesa kupitia Benki Kuu ya Taifa, ni sawa na bilioni hamsini. Pesa hizo zimewekwa eh, kama mfuko maalum kwa ajili ya mkopo o kwa benki ili ziweze kuwakopesha watu kuwakopa watu binafsi, ama sekta binafsi. Hii itasaidia kuongeza mzunguko wa pesa, lakini pia benki za biashara zimeondolewa ama zimepunguziwa Uh, asilimia moja kutoka asilimia tano hadi asilimia nne ya pesa ambazo wanatakiwa kuziweka kwenye mm, kama mfuko ama rehani kwenye, kwenye benki ya taifa ambazo wanapokea kutoka kwa wateja. Kwa hiyo pesa hizo wakizipokea sasa hivi wanazitumia tena kuzirejesha kwa wateja katika biashara mbalimbali ili kuhakikisha kwamba mzunguko wa pesa unaendelea kuwepo, lakini wakisistiza zaidi kutumia masuala ya elektroniki kulipana kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Jana yani, nilipata fursa ya kutembelea mpaka wa Rusumo kuangalia utekelezwaji wa maagizo ya kufunga mpaka kwa abiria kwa watu wa kawaida na kuruhusu tu bidhaa kupita pamoja na magari ambayo yanafanya shughuli za uchukuzi. Nimeona yanatekelezwa kwa kina, na wale watu ambao labda hawakusikia tangazo ama wanajaribu kukaidi, nimeona wakikamatwa na kupelekwa mahali maalum palipoandaliwa katika wilaya ya Kirehe. Eh, kwa ajili ya kuwaweka, wanatakiwa kukaa siku kumi na nne. Kwa hiyo, mpakani kinachoonekana ni magari yanafanya uchukuzi yanayobeba bidhaa, sana sana vyakula na bidhaa nyingine zinazovuka mpaka lakini mzunguko ule wa watu uliokuwa unaonekana pale mpaka wa Rusumo, eh, naweza nikasema sasa hivi hauwezi kuona kabisa zaidi ya madereva wawili watatu ambao unakuwa unaona wa magari makubwa yanayopita pale ya bidhaa hiyo. Naweza nikakwambia ndo picha halisi kwa upande wa Rwanda. Na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaangalia yale yanayoendelea eh, juu ya ah, Olympic ambayo inatarajiwa kufanyika mwaka huu wa 2020. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Katika sehemu hii tunaangalia angalia hatihati eh, hati ama kizungumkuti kilichotanda eh, katika uh, ile eh, Olimpiki ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ambapo uh, kamati ya kimataifa ya Olimpiki yani IOC yenyewe imeeleza kwamba inafikiria kuahirisha michezo ya Tokyo licha ya kwamba Uh, imeweka wazi uamuzi wa huo haujawa ajenda yake eh, toka hapo mwanzo. Hali uh, kadhalika kamati ile eh, ya taifa linalo uh, andaa michezo hii la Japan. Hatua hiyo inaelezwa ni inatokea baada ya kutokea ukosolewaji mkubwa kabisa eh, kutoka kwa wanamichezo na maafisa wa michezo uh, juu ya msimamo wa IOC na Japan kuendelea na michezo hiyo licha ya kuwepo kwa virusi vya korona ambapo hivi sasa ulimwengu mzima e, umejikita katika kuangazia namna ya kukabiliana na virusi hivi. IOC imeeleza kwamba yenyewe inaendelea kuzungumza na maafisa wa Japan wanaoshughulika na michezo hiyo ambapo maafisa e, wa dunia vilevile na vyombo vya utangazaji ambavyo vilikuwa vime tayari vimechukua e, haki za kutangaza michezo hii pamoja na wadhamini, kabla ya kufikia uamuzi huo kuhusu hatma ya michezo ya Julai ishirini na nne e, itakayokwenda mpaka Agosti 9 ambapo mjumbe wa kamati ya utendaji uh, Thomas Bach katika kamati hiyo E, ya kimataifa ya Olimpiki amesema kwamba wanatafakari juu ya nini kifanyike, e, licha ya kwamba waandaji e, wamejiandaa ipasavyo kuhakikisha kwamba michezo hiyo inaanza Julai ishirini na nne, na mara kwa mara wamekuwa wakieleza kwamba wamechukua juhudi madhubuti kabisa E, kufanya michezo hiyo kwa mazingira uh, haya wakati dunia ikiwa inapambana na uh, kusambaa kwa virusi vya korona. uh, e, lakini korona imesha uh, vuruga vilevile vile, e, maandalizi ya wachezaji e, michezo ya kufuzu na maandalizi yote e, kutokana na watu hivi sasa kujikita zaidi katika kushughulikia e, virusi hivi uh, vya korona, lakini hayo yote yakiendelea mpaka hivi sasa kile kinachoonekana ulimwenguni e, kote, e, Japan yenyewe e, imeshatangaza uh, kwamba uh, kwa namna moja kwa namna moja manyingine wanafikiria uamuzi huo e, ikiwa ni ukosolewaji, kwa sababu kwa mfano taifa la Canada lenyewe limeshatangaza bayana kabisa kwamba halitoshiriki e, michezo hiyo ya Olimpiki kwa sababu hakuna e, muda a, wa kushiriki Lakini vile vile Uingereza yenyewe eh, imeweka wazi muda mfupi uliopita eh, kwamba haitopeleka timu yake. Nam, hayo yakiendelea Uingereza yenyewe, uh, muda mfupi uliopita imetangaza kwamba haitopeleka wachezaji wake ama timu yake nzima katika michezo ya Olimpiki ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini e, kama e, virusi vya korona vitaendelea kusambaa, uh, kama inavyotabiriwa. Lakini vilevile Australia yenyewe, na yenyewe imeeleza kwamba kile kinachoendelea hivi sasa, kuna kila sababu ya wao uh, kujitoa. Uh, ukosolewaji mkubwa unaendelea sehemu zote za dunia hata hapa Marekani. Vilevile imeelezwa kwamba kile kinachoonekana, uh, uh, haitokuwa busara kwa wao uh, kupeleka timu, si kwa sababu tu ya virusi vya korona, lakini maandalizi yenyewe hayajawa madhubuti ya kufanya uh, uwepo wa timu uh, kwenda katika michezo hiyo ya olimpiki. Hayo yakiendelea zaidi, ukosolewaji mkubwa vilevile vile umeendelea kutokea katika uh, taifa E, la Japan ambapo watu mbalimbali wameeleza kwa namna moja ma nyingine wanafikiria, e, kujiondoa katika michezo hiyo e, ya e, Olympic, ambapo wakishutumu ama kushinikiza serikali ya Japan itangaze e, wazi kabisa kwamba e, kwa hivi sasa hakuna haja Uh, ya kuendelea na michezo hiyo ya Olimpiki ambapo kamati ya Olimpiki ya Australia leo hii imesema kwamba uh, itakuwa ni vigumu kwa timu yao eh, kuwa na maandalizi na kuipeleka uh, huko nchini E, Japan kwa ajili ya michezo hii ya Olimpiki ya mwaka huu. Kwa maana hiyo, hivi sasa ulimwengu unachosubiri ni nini kitaelezwa na kamati ya kimataifa ya Olimpiki. Lakini wadadisi wa mambo wanaeleza kinaga ubaga, kuna ishara kubwa kabisa e, eh, kwamba michezo ya Olimpiki itapelekwa mbele kwa mwaka huu wa 2020 au hata kupelekwa uh, mwakani. Na ikumbuke kwamba michuano mbalimbali ambayo ilikuwa ifanyike eh, mwaka huu kama vile michuano ya kombe la Euro yenyewe imeshaahirishwa. Hali kadhalika michezo mbalimbali kama vile klabu bingwa barani Ulaya, e, ligi mbalimbali mbali za dunia hivi e, sasa zimesimamishwa katika kipindi ambacho hakijulikani. Ligi ya Uhispania ambayo ilikuwa imesimamishwa kwa, kwa wiki mbili e, leo hii pia imetangaza uh, kwamba Uh, itasimamisha eh, michezo yote mpaka hapo itakapotangazwa uh, baadaye. Kwa maana hiyo, eh, wanamichezo wote duniani katika michezo yote hawaelewi kile kinachoendelea, na hawaelewi lini hasa watarejia viwanjani. Kwa maana hiyo, kwa mazingira haya, eh, wadadisi wa mambo wanaeleza Japan, eh, lazima itashindikizwa kuahirisha uh, michezo hii ya Olimpic kwa mwaka huu wa 2020. Ni hayo tu eh, kwa siku hii ya leo ndani ya kipindi cha mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na endelea kusikiliza matangazo uh, mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC.