Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Harrison Kamau, nikukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa Jumatatu tarehe 23 mwezi Machi mwaka wa elfu mbili na ishirini. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Karibuni katika matangazo yetu hii leo. Wananchi wa mataifa mbalimbali mbali barani Afrika waendelea kukabiliana na hali isiyo ya kawaida ya maisha kufuatia marufuku zilizowekwa za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Haya yanajiri huku jimbo la Katanga nchini DRC likiwa la hivi karibuni kabisa kutangaza hatua kali za tahadhari. Hakuna chochote kinachofanyika, hakuna kazi, watu wabaki makwao kwa kuweza kupinga kuambukiza ugonjwa huo wa coronavirus. Katika habari nyingine, wabunge watatu wa chama cha upinzani nchini Tanzania Chedema wafikishwa mahakamani kwa shutuma za kuzua fujo hadharani. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya www voaswahili com, na kabla ya kupata yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa na Harrison Kamau. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mapema leo amesema kwamba serikali haina budi kutumia uwezo wake dhidi ya watu wanaokiuka maagizo yaliyotolewa na wizara ya afya katika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Onyo hilo limekuja wakati polisi wakitumika kutawanya watu waliokusanyika kwenye miji mbalimbali mbali. Kwa mujibu wa gazeti la The Daily Nation, Kenyatta ameongeza kusema kuwa serikali inashirikiana na kampuni ya Google Loon kuhakikisha kuwa Wakenya walioko kwenye maeneo ya mashambani wanapata huduma za internet ili kufuatilia taarifa za maambukizi. Amesema kuwa kampuni hiyo itashirikiana na kampuni ya serikali ya mawasiliano ya simu ya Telkom kuhakikisha kwamba wakazi wanapata internet yenye kasi ya 4G. Kenyatta amesema pia kuwa walimu watawezeshwa kusomesha kwa njia ya kimitandao. Kenyatta pia amesema kuwa serikali itachukua jukumu la kusaidia biashara zilizoathiriwa na janga hilo. Baa zote zitabaki kufungwa kote nchini, huku migahawa ikibaki kutoa tu huduma za kuuza chakula cha kulia nje pekee. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefunga eneo lenye utajiri mkubwa wa madini ya shaba na cobalt kwa muda wa wiki mbili baada ya watu kadhaa kupimwa na kukutwa na virusi vya korona. Gavana wa jimbo hilo amesema jana usiku Jakes Kiabula Katwe amesema kwamba mipaka ya jimbo hilo la kusini mashariki, ambapo mji wake mkuu Lubumbashi ni kiini cha u, uchimbaji madini pia utafungwa. Kampuni ya MMG Limited na Kefam ni miongoni mwa makampuni ya madini yenye hisa kubwa katika eneo hilo. Maafisa wa afya nchini Nigeria wametoa onyo dhidi ya utumizi wa dawa za malaria aina ya chloroquine kama njia ya kutibu au kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la CNN, watu watatu wamelazwa hospitalini mjini Lagos baada ya kutumia dawa hizo kupita kiasi wakijaribu kujikinga na virusi vya korona. Wiki iliyopita rais wa Marekani Donald Trump wakati akitoa hotuba kwenye ikulu alisema kuwa idara ya kusimamia dawa na chakula ya Marekani iliidhinisha utumizi wa chloroquine kutibu maambukizi ya corona. Hata hivyo maafisa wa afya wamekanusha madai hayo, wakisema kuwa utafiti unaendelea ili kubaini iwapo zinafanya kazi. Tangazo la Trump lilipelekea kupanda kwa bei ya chloroquine miongoni mwa watu wa Nigeria, na hasa kwenye miji mikubwa kama Lagos yenye mamilioni ya wakazi. Kayode Fumbuni ambaye ni wakili katika mji wa Lagos anasema kwamba wauza dawa walitumia matamshi ya Rais Donald Trump kupandisha bei za dawa ya chloroquine. Wafungwa 23 wameuawa na wengine 83 kujeruhiwa wakati wa uasi uliotokea katika jela moja katika mji wa Bogota, mji mkuu wa Colombia, jana usiku, baada ya wafungwa kulalamika dhidi ya hali mbaya ya usafi katika jela hiyo. Wakati dunia ikipambana na janga la corona, ghasia nyingine kama hizo zimetokea katika jela la Anadhapura nchini Sri Lanka, ambapo wafungwa watatu waliuawa na moto mkubwa kuteketeza sehemu kubwa ya jela, kufuatia uvumi wa kuwepo na mtu aliyeambukizwa korona katika jela. la la Modelo mjini Bogota, familia za wafungwa zilikusanyika nje pale wafungwa walipokuwa wanapambana na walinzi, wakitaka kupata habari juu ya ndugu zao. Serikali ya Colombia imetangaza amri ya kufungwa kila kitu nchini humo kuanzia kesho Jumanne, katika juhudi za kupambana na janga la virusi vya korona. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, ametembelea Kabul hivi leo kwa ziara ya dharura katika kujaribu kutanzua mzozo uliozuka katika kutekeleza makubaliano ya amani yaliyotiwa saini na kundi la Taliban. Ziara ya Pompeo huko Afghanistan imefanyika licha ya janga la korona katika wakati ambapo viongozi wa dunia na maafisa wa serikali wanapunguza sana safari zao. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Tangu kutiwa saini kwa mkataba huo, utaratibu wa amani unakwama kufuatia mvutano wa kisiasa nchini Afghanistan juu ya nani alichaguliwa rais kati ya Rais Ashraf Ghani na mpinzani wake mkuu Abdallah Abdallah kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika Septemba mwaka jana. Kila mmoja kati yao amejitangaza rasmi kuwa rais wa nchi. Pompeo alikutana kwa nyakati tofauti na Ghani na Abdallah kabla ya kwenda kukutana pamoja na viongozi wote wa Afghanistan. Ratiba yake pia inajumuisha mkutano wa pamoja wa ana kwa ana na Ghani na Abdallah unaobashiriwa kuzungumzia uwezekano wa kupata muafaka kati yao. Na upande mwingine, rais Ghani amekataa kuwaachilia huru mara moja wafungwa elfu tano kama wanavyotaka wakuu wa Taliban kulingana na mkataba wa Doha. Mvutano wa kisiasa umekwamisha kuanza kwa mazungumzo ya amani ya kati ya serikali ya Kabul na kundi la Taliban. Bei katika masoko ya dunia zinaendelea kushuka katika kiwango cha historia huko Asia, Ulaya na Marekani baada ya mataifa mengi kuchukua hatua kali za kuzuia usafiri ili kupambana na janga la virusi vya korona. Bei za hisa katika masoko ya Ujerumani, Hispania na Uingereza zimeshuka kwa asilimia 45. Wataalamu wa fedha wanasema hii inatokana zaidi na kufungwa kwa viwanda na biashara katika nchi nyingi za dunia, upungufu wa matumizi ya wateja wakisema, uchumi wa dunia tayari umeingia katika awamu ya kudumaa. Wizara ya ulinzi ya Rusia hivi leo imeonyesha video ya kuwasili kwa msaada wake wa kwanza nchini Itali ili kusaidia kupambana na janga la korona. Ndege za kijeshi za Russia zimewasili hivi leo katika uwanja wa kijeshi wa Rome zikiwa na vifaa na wafanyakazi wa afya ili kusaidia nchi hiyo ambayo hivi sasa ndiyo yenye idadi kubwa zaidi ya watu walioambukizwa na ugonjwa huo wa homa kali ya mapafu. Jeshi la Russia linaeleza kwamba msaada huo umepelekwa kwa njia njema na kwa nia njema kwa amri kutoka kwa Rais Vladimir Putin. Hapo jana madaktari na manesi kutoka Cuba waliwasili Rome kusaidia katika janga hilo la COVID-19. Kundi la madaktari 36 na nesi 15 pamoja na vifaa vya kimatibabu vimeshapelekwa sehemu ambayo imeathirika sana na janga hilo kaskazini mwa taifa hilo na nchini New Zealand kuanzia Jumatano itafunga shughuli zote, ikiwa juhudi ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Waziri Mkuu Jacinda Aden amesema, isipokuwa wafanyakazi muhimu wa dharura watatakiwa ama kuruhusiwa kuenda kazini, wengine wote watabaki nyumbani. Wizara ya afya inasema kwamba kuna kesi mia moja na mbili za korona ambazo zimethibitishwa rasmi nchini humo. Waziri Mkuu amesema, bila ya kuchukua hatua kali za karantini, maelfu ya raia wa taifa hilo wanaweza kufariki. New Zealand iko katika hali ya dharura kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya korona. Shule zimefungwa pamoja na migahawa, pamoja na vyumba ama kumbi za sinema. Usafiri wa umma utakuwa tu kwa wafanyakazi walioruhusiwa kwenda kazini. Maafisa zaidi wa polisi wamepelekwa mitaani, wakati makamanda waandamizi wakisema jukumu lao kuu ni kuwaelimisha watu kuhusu hali ya masharti yaliyowekwa ya kiafya. unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www voa swahili com na vilevile redio zetu shirika kote afrika mashariki na kati habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko rwanda katika harakati za kukabiliana na uambukizaji wa virusi vya korona katika makambi ya wakimbizi nchini Rwanda, wakimbizi wamepigwa marufuku kuondoka ndani ya kambi na shughuli zote za makanisa na vilevile misikiti zimesitishwa. Mwandishi wetu Jean-Marie Vianney Hichu Burundi anatuarifu kutoka Kigali. Kambi ya wakimbizi wa Burundi ya Mahama inayopatikana mashariki mwa Rwanda ni moja miongoni mwa makambi ya wakimbizi wa Burundi inayokabiliwa na msongamano mkubwa wa watu. Katika harakati za kuwaepusha na maambukizi ya virusi vya korona, wakimbizi zaidi ya elfu sitini wa Burundi waliopewa hifadhi katika kambi hiyo, serikali ya Rwanda kupitia wizara inayoshughulikia huduma za wakimbizi, sambamba na hatua nyingine za usafi na za usalama zilizochukuliwa kote nchini Rwanda, imeazimia mikakati maridhawa ya kuwapiga marufuku wakimbizi kujielekeza nje ya kambi na hali kadhalika kutoa ruhusu wageni kuingia ndani ya kambi ya wakimbizi. Kama alivyofahamisha Kayumba Rugina Olivier, katibu mkuu wa wizara ya wakimbizi nchini Rwanda, watu wanaoishi ndani ya kambi watasalia kambini. Wakihitaji kutoka kwa sababu zinazoeleweka, wataruhusiwa, kwa sababu sio wafungwa. Lakini ziara za kawaida za wageni wanaokuja kuwatembelea zimepigwa marufuku. Tunawaomba kwa dhati wakimbizi wazingatie maagizo yaliyotolewa ili tufaulu kupiga vita maambukizi ya virusi vya korona. Wakati huo huo, serikali ya Rwanda imewahimiza wakimbizi wa Burundi watakaohisi kuwa na dalili za virusi vya korona kujielekeza haraka iwezekanavyo katika vituo vya afya ili wafanyiwe vipimo vinavyohitajika. Kwa upande wake, kiongozi wa kambi ya wakimbizi wa Burundi ya Mahama, Pastor Jean Bosco Kuibishatsi, ameithibitishia idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kuwa miongoni mwa hatua walioazimia ili kupambana na maambukizi ya virusi vya korona ni pamoja na kusitisha ibada za makanisa mbalimbali katika kambi ya wakimbizi. Hapa kwenye kambi, makanisa, masherehe tofauti, ikiwa ya mariaje, ikiwa ya nini, yote imesimamishwa. Husu fasi ya uh, watu wanakutania, tumeomba kama watu watakuwa kwa meta moja moja, na sana sana tunawaambia watu wengi wananawa na masabuni, watu wasisalimiane. Unajua, kwa desturi ya Warundi mara mingi ni kusalimiana mikononi, wanakumbatiana na kuwafunza na kuambia kama eh, waendelele, tunafata masheria za kujikinga hii virusi. Na hadi wakati huu ninapeperusha ewani taarifa hii, kwa jumla ya watu kumi na tisa ambao tayari wamearifiwa kuambukizwa na virusi vya korona kote nchini Rwanda, kuna kisa hata kimoja ambacho kimeisha ripotiwa katika makambi wa wa ya wakimbizi wa Burundi waliopokelewa ndani ya ardhi ya Rwanda. Itafahamika kuwa siku chache zilizo Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR liliataka mataifa yanayokabiliwa na janga la virusi vya korona kuazimia tahadhari muhimu za kukabiliana maambukizi ya virusi hivyo ndani ya makambi ya wakimbizi kwa kuhofia kuwa endapo virusi hivyo vitajitokeza katika maeneo waliopewa hifadhi wakimbizi, bila shaka madhara atakuwa ni mengi zaidi, ikizingatiwa kuwa wakimbizi wanaeshi katika mazingira mabovu ya kiafya na katika msongamano mkubwa wa watu. Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huku DRC ikiripoti vifo vya watu wawili kutokana na ugonjwa wa COVID-19, Gavana wa jimbo la Katanga, Jack Chabula Katwe ametangaza kusitishwa kwa shughuli mbalimbali katika mji wa Lubumbashi, eh, kufuatia kuripotiwa kwa visa viwili vipya vya maambukizi ya virusi hivyo. Nimezungumza na mwandishi wetu Kaozi Kosha akiwa mjini Lubumbashi na kwanza nikamuuliza hali ikoje katika jimbo hilo. Ni hivi tangia hii leo diwali wa jimbo la Katanga eh, Jacques Chabula aliomba wakaaji wote wabaki makwao. Hakuna duka iliyotumiwa wala soko Hakuna usafirishaji wa umma, hakuna hata kinga. Inakatazwa kutembea kwenye muji wa Lubumbashi muda wa siku mbili, na wakati tumezungumza nao bado eh, vye, vye, wanganga na wa, watumishi wa wa serikali wanawatafuta wale waliosafiri na ndege hiyo ambayo watu wawili walitambulikana na ugonjwa huo wa coronavirus. E, idadi yao kama alivyosema liwali ni takriban watu sabini na saba ndio waliosafiri na hiyo ndege ya serikali kutoka Kinshasa kufika hapa Lubumbashi. Wote wanatafutwa na uh, mahali wanapokutwa wanachuguliwa na kupeleka karanteni, na ndio hali ilipotangia asubuhi hapa Lubumbashi hakuna wala e, usafirishaji wa umma soko imefungwa, watu wana, wanatabika sana, hakuna hata mahali ya kuuza hata maji na uh, ya kunywa. Naam, hebu tumsikilize uliyemtaja hapa akizungumza, kisha nikuulize swali la mwisho. Tunasema hakuna mtu kutoka pango yake, nyumba yake, mpaka waskari na wala polisi jo watakuwa na ile ruhusa ya vo, kuzunguluka na kutumika. Kwa ile tunasema atutaichika bantu batumiki tunapenda bantu bekale kumanyumba na tunapenda kushikuye motoka kutembea kwa taksi wala kinga kwa kuepuka magonjwa. Tunaomba kila mtu abakie kwake kwa nyumba. Naam, Kahozi, tumemsikia hapo akizungumzia hilo huyu kubula akizungumzia kuhusu coronavirus kama ulivyosema, lakini pia uh, umezungumza kuhusu kufungwa kwa mji wa uh, Lubumbashi. Sijui eh, wanaposema kufunga mji huo ni mji peke yake au hata pia maeneo ambayo yanazingira ama yanazunguka mji huo, ni jimbo zima ya Katanga? Hakutakuwa eh, isiku hizi hakutakuwa eh, watu kusa, usafiri. Kila mtu kwanza abaki nyumbani. Eh, kulingana na hatua uh, iliyochukuliwa na rais wa jamhuri muda wa wiki ine, lakini leo na kesho ni peke yake muji wa Lubumbashi na kwa ujumla wa jimbo la Katanga ambayo iko kwenye upana iko eh, kubwa kama Europa ya mashariki ni mkubwa sana eh, ni kubwa kuliko Belgiji wanasema hiyo hiyo hiyo eh, jimbo la Katanga kwa ujumla, watu wote wafuate hatua ya rais wa jamhuri Felix Kisekedi ambaye aliomba wakaaji wote wa DRC wa kwao makwao na waheshimia hatua ya afya kwa muda wa wiki ine. Hakuna shule, hakuna chochote kinachofanyika, hakuna kazi, watu wabaki makwao kwa kuweza kupinga kuambukiza ugonjwa huo wa coronavirus. Leo hiyo ni watu thalathini na sita wame wame wameshikwa na ugonjwa huo na watu wawili wamefariki dunia, ukiwa wote ni wakaaji wa muji wa Kinshasa, muji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni Kahozi Kosha, mwandishi wetu mjini Lubumbashi nchini DRC, akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wabunge watatu wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, leo wamepandishwa kizimbani na kusomewa mashtaka saba likiwemo lile la kufanya fujo katika gereza la Segerea jijini Dar es Salaam. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Jogopa. wabunge wao ambao ni Halima Mdee, Esebulaya na Jesca Kishoa pamoja na meya wa Ubungo Bonifas Jacob ni sehemu ya wanachama kadhaa ambao wamepandishwa katika mahakama ya Kisutu ikiwa ni wiki chache tu baada ya viongozi wa chama hicho kutoka gerezani baada ya kulipa faini ya shilingi milioni mia tatu hamsini. Wote kwa pamoja wanakabiliwa na mashtaka ya kutootia amri ya halali, kutoa lugha za kuudhi kwa askari magereza na, na kuharibu geti kuu la mlango wa kuingilia katika gereza la Segerea wakati walipofika gerezani hapo Machi 13 mwaka huu kwa ajili ya kumtoa mwenyekiti wa wa chama hicho Freeman Mboya alikuwa sehemu viongozi wa anileo, ya viongozi waliokuwa gerezani hivi karibuni. Washtakiwa hao walifikishwa katika mahakama ya Kisutu chini ya ulinzi mkali wa polisi. Baadhi ya viongozi hao waliofikishwa mahakamani leo walionekana kuchechemea na wengine wakitembea kwa msaada wa magongo. Katika hatua nyingine, chama hicho cha upinzani kimesitisha mpango wake wa kufanya mikutano ya hadhara katika maeneo mbalimbali nchini kutokana na kitisho cha mlipuko wa virusi vya korona. Chama hicho kilitangaza hivi karibuni kingefanya mikutano yake hadhara katika maeneo mbalimbali kama sehemu ya kushinikiza kuundwa kwa tume huru ya uchaguzi, hasa wakati huu wa kuelekea katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba. Mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mboy amewaambia waandishi wa habari leo kwamba kusitishwa kwa mikutano hiyo kumezingatia janga la korona linaloendelea kusumbua katika mataifa mbalimbali duniani. Shirikiana na Watanzania wenzetu kuchukua kila tahadhari kuhakikisha kwamba tunaweza kupambana kikamilifu na janga hili la korona. Korona ipo miongoni mwetu, korona imeshaingia nchini mwetu, wala sio jambo la mzaha hata kidogo. Kwa hiyo nawaomba viongozi wenzangu wote katika ngazi mbalimbali watoe ushirikiano na jamii inayowazunguka kuhakikisha kwamba kila hatua inayotolewa na wataalamu wetu kuhusiana na namna ya kukabiliana na janga hili inapewa kipaumbele na chama chetu kiwe mstari wa kwanza kuonyesha kwa mfano. Kwa hiyo hatutakuwa na mikutano tulikuwa tumepanga kuifanya hadi hapo hali ya nchi itakapokuwa imetegemaa kwa upande wa ugonjwa huu au janga hili. Takwimu za ugonjwa huo zinaonyesha kwamba hadi sasa kuna visa kumi na mbili awatu waliothibitishwa rasmi kukumbwa na mlipuko huo, huku wanne ni wakiwa raia wa kigeni na wanane ni raia kutoka Tanzania. Mwitikio wa watu kuchukua tahadhari kukabiliana na tatizo hilo umeonekana kushika kasi kwa watu kuzingatia usafi na kuepuka mikusanyiko isiyokuwa ya lazima. Maeneo ya mipakani pamoja na viwanja vya ndege, ya ukaguzi umeimarishwa. Na wakati huo huo, shirika la ndege ATCL limesitisha safari zake za kimataifa, kama sehemu ya kujiweka kando na ugonjwa huo. Shirika hilo limesema kuanzia sasa, safari za kwenda komoro hazitafanyika tena. Pia shirika hilo limesitisha safari za Bujumbura nchini Burundi na Intebe nchini Uganda. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Michezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi mwanamchezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza michezo yetu uh, Jumatatu ya leo kuangalia ripoti uh, juu ya kamati ya kimataifa ya Olympic, IOC, kufikiria kuahirisha michezo ya Tokyo uh, kwa mwaka wa 2020 uh, licha ya kwamba Uh, yenyewe imeweka wazi kwamba uamuzi huo haujawa katika ajenda zake toka hapo awali. Hatua hiyo imeelezwa baada ya kukosolewa eh, na wanamichezo na maafisa wa michezo juu ya msimamo wa IOC kuendelea na michezo hiyo licha ya kuwepo kwa virusi vya korona. Ikumbukwe e kwamba IOC imeeleza kwamba yenyewe inazungumza na maafisa wa Japan wanaoshughulikia michezo hiyo, maafisa wa michezo wa dunia, vyombo vya utangazaji na wadhamini kabla ya kufikia uamuzi huo eh, kuhusu hatma ya michezo ya Julai 24 mpaka Agosti 9. Mjumbe wa kamati ya utendaji Thomas Bach amesema kwamba huwa na tafakari eh, juu ya jambo hilo licha ya kwamba, pasavyo, hiyo, ya kwamba waandaji wamejiandaa ipasavyo kusimamia michezo hiyo kuanzia Julai 24 licha ya maambukizi ya korona kuendelea kuongezeka hivi sasa, ambapo hali hiyo imeathiri maandalizi ya wachezaji e, michezo ya kufuzu na no maandalizi yote pamoja na kuvuruga e, hali halisi ya michezo hiyo hali hiyo ikiendelea mpaka hivi sasa tunaelewa kwamba nchi ya Canada imeshajitoa eh, kwa kueleza kwamba haina muda wa kujiandaa kwa ajili ya michuano hiyo kwa sababu ya virusi vya korona. Huku Australia nayo na eh, ikiweka wazi kabisa kwamba yenyewe haitokuwa tayari eh, kuelekea huko kutokana na kutokuwa na nafasi ya kujiandaa vyema eh, kwa sababu dunia hivi sasa inajikita katika kushughulikia kukabiliana na virusi vya korona. Hali kadhalika msukumo huu upo vilevile nchini Marekani eh, kwa watu ama wana michezo eh, na vilevile vile, eh, Kamati ya Olimpiki ya Marekani kueleza kwamba hali si shwari eh, kuelekea michezo hiyo ah, ya Julai 24. Hali hiyo ikiendelea, vilevile wananchi mbalimbali mbali ndani ya Japan wenyewe pia wametoa ah, msukumo kwa serikali ya Japan kwa ajili ya kutaka kuahirishwa kwa michuano hiyo ambapo maandamano yamefanyika. Kutokana na hayo, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe ameeleza kwamba hivi sasa serikali yake inaanza kufikiria kuahirisha michezo hiyo. Tukiachana na ripoti hii, moja kwa moja tuelekee nchini Kenya kwake uh, Denis Onyonyi ambaye anaangazia uchaguzi e, wa chama cha soka nchini Kenya e, uchaguzi ambao ulioelezwa kusuasua hapo awali uh, Denis tueleze yale yaliyojiri katika nchini humo Kenya. Kwa mara nyingine tena huenda sekta ya michezo nchini Kenya ikadorora zaidi na haswa tasnia ya soka, baada ya jopo la kutatua michezo nchini Kenya Sports Dispute Tribunal kufuatilia mbali uchaguzi wa kitaifa wa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF kwa madai ya kutofuata sheria na kuwahusisha wadau wote wa michezo nchini Kenya kwenye shughuli hiyo. Kutokana na hilo sasa, wadadisi wa michezo nchini Kenya wanahisi kuwa huenda kuna mchezo wa paka na panya baina ya jopo hilo na waliokuwa wakuu wa shirikisho hilo ambao wana lengo moja tu, kuharibu kazi mwenyekiti wa sasa. Nick Mwendo, Patrick Kanga ni mwandishi mahariri pamoja na mchambuzi wa maswala ya spoti nchini Kenya. Kuna mchezo fulani ambao unachezwa hapa, maana tribunal court iwezi kusitisha, iwezi kukansel elections mara mbili wakati ambapo elections hizi zinapofanyika kuna pesa fulani ambazo zinatumika. Unajua hizi pesa zinatoka kwenye shirikisho, shirikisho mwanzo linagharamika, wanataka kuharibu kazi ya bwana Mwendo. Siseme kwamba nampendelea bwana Mwendo, lakini kidogo hapa kuna kitu, kuna msukumo fulani ambao unatokea pale. Na TBIN, tafadhali, mambo kama haya yanaharibu michezo. It is wasting, uh, our sports activity. Kwenye uamuzi wake, aida jopo hilo lilitoa wito kwa FIFA kubuni kamati ndogo itakayosimamia masuala ya soka nchini Kenya kwa muda, jambo ambalo FIFA na kujibu kuwa Kenya haijafikia kiwango hicho, japo wakatoa wito kwa FKF kuandaa uchaguzi wake kabla ya mwishoni wa mwezi huu. Tayari FKF imeandaa uchaguzi wa matawi na ina muda wa hadi mwisho wa mwezi huu kuweka vitu vyake sawa. Aidha, either haya yanajiri huku ligi nyingi zikiwa zimesitishwa duniani kutokana na mkurupuko wa virusi vya korona. Nikiripoti ya Sauti Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Denis Wenyonye nam. Na hivi sasa tupate ripoti ya mwanamichezo wetu uh, Georgi njogopa kutoka eh, Tanzania, hatueleze yale kimichezo inayoendelea nchini humo. Wakati mechezo wa ligi kuu soko ya Tanzania bara ikiendelea kusimama kwa muda hadi pale hali ya mlipuko wa homa ya corona itakapoanza kutengamaa, baadhi ya wa wachezaji hasa wale wanaocheza soko la kulipa katika klabu za Yanga, Simba na Azam FC wakazuiwa kwa muda wa kushiriki ligi hiyo. Wachezaji hao kwa sasa wamerejea katika nchi zao kama vile Zambia, Rwanda, Kenya na Uganda kwa ajili ya mapumziko ya muda na wanataraji kurejea nchini baada ya mwezi mmoja. Hata hivyo, kuna uwezekano kwamba wachezaji hao huenda wakashindwa kushuka dimbani tena kwa wakati, na hii inatokana baada ya shirikisho la soka TFF kuwa na mipango ya kuweka katika karantini ya wachezaji hao. Shirikisho hilo la soka limepanga kuendelea na michezo ya ligi kuu katika kipindi cha mwezi mmoja kuanzia sasa, na michezo hiyo itafanyika bila watazamaji na hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa historia ya michezo ligi kuu huko Tanzania bara kufanyika bila kuhudhuriwa na watazamaji. Na hadi ligio na kuenda mapumziko, Simba ndio ilikuwa kileleni ikiwa na pointi 71, wakifuatiwa na Azam FC wenye pointi 54. Yanga iko katika nafasi ya tatu ikiwa imejikusanyia pointi 51. Timu za Singida United, Mbao FC pamoja na Alliance FC bado zinatabika mkiani zikikabiliwa na jinamizi la kushuka daraja. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam nicho chinchogopa ni hayo katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Kenyatta wa Kenya mapema leo amesema kwamba serikali haina budi kutumia uwezo wake dhidi ya watu wanaokiuka maagizo yaliyotolewa na wizara ya afya katika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. New Zealand kuanzia Jumatano itafunga shughuli zote ikiwa ni juhudi ya kupambana na kuzuia na kusambaa kwa virusi vya korona, waziri mkuu Jacinda Ardern amesema. Maseneta wa Marekani wameshindwa kupitisha mswada wenye thamani ya dola bilioni moja ili kuweza kuokoa uchumi wa taifa kutokana na janga la korona baada ya kukosa uungaji mkono kutoka Wademokrat na Warepublican watano ambao hawakuhudhuria kikao cha kupiga kura. Hiyo bei katika masoko ya dunia na hisa zinaendelea kushuka katika kiwango cha historia huko Asia, Ulaya na Marekani baada ya mataifa zaidi kuchukua hatua kali za kuzuia usafiri ili kupambana na janga la virusi vya korona. Bei za hisa katika masoko ya Ujerumani, Uhispania na Uingereza zimeshuka kwa asilimia 4.5 wataalamu wa fedha wamesema hivi leo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi Abdu Shakur Abud. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, na nimeshirikiana na Harrison Kamau kukuletea matangazo haya. Kwa pamoja, tunawaaga tukiwatakia usiku mwema, kutoka hapa Washington DC.