Toka studio 15 hii ni VOA Express. ujambo wa popote ulipo na karibu katika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunakutangazia kutoka studio za mombasa nchini kenya nam ndio hiyo express shango wananga tunakukaribisha mi naitwa salma mohamed awamu ni ya dakika 30 ambapo tumekuandalia habari tofauti kuhusiana na visa vipya vya mlipuko wa virusi vya corona ni Machi tarehe 23. Pia tutasikia mengi kuhusiana na wakimbizi wa Burundi waishio huko Rwanda. Mimi hapa ni Josphat Kioko. Salma Nazima, umeshuhudia mengi mwishoni mwa juma, mataifa yetu ya Afrika Mashariki sawa na kwingine ulimwenguni yameshuhudia shughuli nyingi kabisa zikifungwa, ndio kabisa. Na hapa nchini Kenya msako ulimarishwa wakati wa wikendi, na watu walikuwa wanafurushwa, wanaingizwa majumbani mapema kuanzia saa tatu, yalikuwa utakani kuonekana nje. Wale walipatikana nje basi walitozwa faini na wengine wakaambiwa rudini majumbani kwenu, mukae mutulie. Basi kuna jamaa wengine, unajua, watu wanapenda nasa sana wikendi, ndio mm -hmm. mambo yote yanafanyika, basi wakaamua kujifungia katika kumbi moja kuwea, ya, ya vileo yani mm -hmm. waka, kama marafiki kumi na tano wakaamua wapige chupa zao humo ndani za mtindi. Kwa bahati mbaya, walipatikana wamejifungia, na wakatozwa faini na kuambia, sarakasi kubwa yani. Mkishaambiwa kaini majumbani, kaini majumbani, mm -hmm, ndio inakuwa hivyo, na pia inahatarisha maisha ya polisi kabisa. Kufukuza watu mitaani na wao pia saingine virusi vinawaandama vile vile, ndio mm, kama hivyo, kazi ni ngumu sana, tutasikia bye. pia taarifa kutoka Italia, kasisi aliyezungumza na VOA kuhusiana na hali ilivyo kwamba ukilemewa zaidi, naona huna maana zaidi ya kuishi unapendekeza una mwenzako asaidike mm-hmm, pale, pale hospitali ilipolazwa. Mlipuko huu wa virusi vya korona umesababisha biashara kuyumba kote duniani, na hayo na mengi tutafahamishwa naye Mkamiti Kibayasi akituletea habari za biashara. Naona na basi tuanzie huko Kigali ambako mwenzetu Jean Marie Vinei hichi Burundi anatuarifu zaidi kuhusu hatua zilizoazimiwa ili na maambukizi ya virusi vya korona katika kambi za wakimbizi wa Burundi waishio nchini Rwanda. Hatua maridhawa zilizochukuliwa na serikali ya Rwanda kwa dhamira ya kuwalinda wananchi wote na maambukizi ya virusi vya korona zimeazimiwa pia katika makambi ya wakimbizi wa Burundi. Miongoni mwa hatua hizo zilizochukuliwa, wizara ya Rwanda ya kuwahudumia wakimbizi imeamrisha wakimbizi wote wa Burundi kusalia ndani ya makambi na kutojelekeza nje ya maeneo hayo kuwa na kibali maalum. Hali kadhalika, wageni wanaohitaji kuwatembelea wakimbizi kambini wamepigwa marufuku. Kwa upande mwingine, katika makambi ya wakimbizi wa Burundi nchini Rwanda, sherehe za ndoa na ibada mbalimbali za kidini katika makanisa na misikiti zimesitishwa, ili kuepusha mikusanyiko mikubwa ya watu wengi, kama anavyofanua zaidi Pasteur Jean Bosco Kwibishatse, kiongozi wa wakimbizi wa Burundi katika kambi ya mashariki mwa Rwanda ya kijiji cha Mahama na ambako kuna hifadhi So kwenye kambi, makanisa ma sherehe tofauti ikiwa ya mariage ikiwa nini yote imeshimamishwa husu fasi. Uh, watu wanakutania. Tumeomba kama watu watakuwa kwa meta moja moja, na sana sana sanasana, tunawaambia watu wengi wananawa na masabuni, watu wasisalimiane. Unajua, kwa desturi ya Warundi mara nyingi ni kusalimiana mikononi, wanakumbatiana na kuwafunza na kuwaambia kama uh, waendelee, tunafuata masheria za ku E masaibu yanakumba wakimbizi ndiyo, kila misho mahali. Mm -hmm. Fikiria unaishi katika nchi isiyo yenu na kuna matatizo na ma maradhi yameibuka. Kwanza huna uhuru kamili na pia hakuna tiba kuhusiana na maradhi hayo. Bahati kubwa kwa wale ambao hivi sasa mipaka imeanza kufungwa na wako katika nchi za watu una, Mm -hmm. Unafahamu kama hivyo. Uh, hapa nchini Kenya siku ya Jumatano ndege zote basi zitakuwa zimesitishwa. Mm. Kwa hivyo kama uko nchini Kenya inabidi basi huo umetoka. Kama utakuwa umebakia humo, utabakia hapa hapa, utasalia hapa hapa. Walio na bahati basi watafanya bidii waondoke hatua aliyochukua Mseveni mimi naiunga mkono, kufunga kabla ya mambo kuzuka rasmi. Basi tuende kwingineko. Serikali za nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu zimechukua hatua kali, ili kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona. Hii ni kufuatia visa vya maambukizi kuongezeka katika mataifa hayo. Mwenzetu Patrick Duwimana anatueleza hatua zilizochukuliwa. Tukianzia huko Rwanda, nchi hiyo imefunga mipaka yake yote kuanzia Jumamosi tarehe 21 Machi saa sita usiku. Wananchi hawatakiwi kutoka majumbani kwao isipokuwa kwa sababu ya dharura. Masoko, maduka yamefungwa isipokuwa yanayouza chakula na vifaa vya kufanya usafi. Vilevile vile maduka ya kuuza dawa yamefunguliwa. Baa zote zimefungwa. Usafiri wa bodaboda umepigwa marufuku. Wananchi wameshauriwa kupeana pesa kupitia simu za mkononi. Wafanyakazi wa serikali na wa sekta binafsi wametakiwa kufanyia kazi nyumbani. Hatua hizo zitadumu wiki mbili. Kenya nayo imepiga marufuku safari zote za ndege kuingia na kutoka nchini kuanzia Jumatano tarehe 25 Machi isipokuwa tu ndege za kubeba mizigo. Maeneo ya ibada yamefungwa. Mazishi ya watu wengi na harusi zinazokusanyisha watu wengi vimekatazwa pia. Wasafiri raia wa Kenya au wa kigeni ambao wataingia nchini kuanzia jana Jumapili hadi Jumatano watawekwa kwenye maeneo maalum kwa kutengwa kwa gharama zao. Nchini Uganda, baada ya serikali kupiga marufuku ibada na mikusanyiko mengine ya hadhara ikiwemo mikutano ya kisiasa kwa kipindi cha siku thelathini na mbili kuanzia jumatano wiki iliyopita jana rais Yoweri Museveni amesema anafikiria kupiga marufuku usafiri wa umma. Museveni amewaomba wale wasiokuwa na magari yao binafsi kujiepusha kutumia basi na kukaa nyumbani iwapo hakuna dharura ya kutoka nje. Uganda pia imefunga mipaka yake yote. Huko Tanzania, kando ya kupiga marufuku mikusanyiko ya hadhara, kufunga shule za msingi za sekondari na vyuo vikuu kwa muda wa mwezi mmoja, Rais Magufuli ametangaza jana Jumapili kwamba wasafiri watakaoingia nchini wakitokea kwenye nchi zinazoathiriwa na virusi vya korona, kuanzia leo Jumatatu tarehe 23 Machi, wanatakiwa kufikia kwenye sehemu zilizotengwa na kukaa huko kwa siku 14 kwa gharama zao wenyewe. Rais Magufuli ameamrisha pia ulinzi kwenye mipaka uimarishwe. Huko Burundi serikali nayo imetangaza kusitisha safari zote za ndege za kutoka na kuingia nchini kwa kipindi cha wiki moja kuanzia Jumapili saa sita usiku. Zinaruhusiwa kuingia tu ndege zinazosafirisha mizigo au ndege zinazosafirisha wagonjwa. Serikali pia imewataka raia wa Burundi walio wa nje ya nchi au raia wa kigeni ambao wanaishi nje kusalia waliko, kwa kusubiri hatua za ziada za kutenga wasafiri wanaoingia nchini wakitokea nje. Burundi hadi sasa haijaripoti hata kesi moja ya maambukizi. Na huko DRC, mpaka kati ya nchi hiyo na Rwanda umefungwa kwenye eneo la mji wa Bukavu tangu jana Jumapili. Gavana wa jimbo la kusini ndiye alichukua hatua hiyo. Mpaka kati ya Burundi na DRC upande wa mji wa Uvira nao ulifungwa kuanzia jana Jumapili. Hii ni idhaa ya Sauti ya Amerika, VOA Swahili, ikiwa unaendelea kusikiliza kipindi cha VOA Express na hivi sasa, tupate habari za dunia tukiletewa na wenzetu kutoka Washington. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo yuko Kabul kwa ziara ya dharura katika kujaribu kutanzua mzozo waliozuka katika kutekeleza makubaliano ya amani yaliyotiwa saini na kundi la Taliban. Ziara ya Pompeo huko Afghanistani inafanyika licha ya janga la Korona, katika wakati ambao viongozi wa dunia na maafisa wa serikali wanapunguza safari zao. Tangu kutiwa saini Doha, mkataba huo umekwama kutekelezwa kufuatia mzozo wa kisiasa nchini Afghanistan, ambako viongozi wanagombania jua nani aliyechaguliwa rais. Rais Ashraf Ghani na mpinzani wake mkuu Abdullah Abdullah walijitangazia ushindi wa uchaguzi uliofanyika Septemba mwaka jana. Kwa upande mwingine, Rais Ghani amekataa kuachilia huru mara moja wafungwa elfu tano kama wanavyotaka wakuu wa Taliban kulingana na mkataba wa Doha. Wafungwa 23 wameuawa na 83 kujeruhiwa wakati wa uasi uliotokea katika jela moja katika mji wa Bogota, mji mkuu wa Kolombia, jana usiku, baada ya wafungwa kulalamika dhidi ya hali mbaya ya usafi katika jela hiyo, wakati dunia ikipambana na janga la korona. Ghasia nyingine kama hizo zimetokea katika jela ya Anuradhapura nchini Sri Lanka, ambako wafungwa watatu waliuawa na moto mkubwa kuteketeza sehemu kubwa ya jela kufuatia uvumi wa kuwepo na mtu aliyeambukizwa na korona katika jela hiyo. Katika jela la La Modelo mjini Bogota, familia za wafungwa walikusanyika nje pale wafungwa walikuwa wakipambana na walinzi, wakitaka kupata habari zaidi juu ya ndugu zao. Serikali ya Colombia imetangaza amri ya kufungwa kila kitu nchini humo kwa siku 19 kuanzia kesho Jumanne, katika jitihada za kupambana na janga la virusi vya korona. Wizara ya ulinzi ya Rusia imeonyesha video hii leo kuwasili kwa msaada wake wa kwanza Italy ili kusaidia kupambana na janga la korona. Ndege ya kijeshi ya Rusia iliwasilisha hii leo katika uwanja wa kijeshi mjini Rome vifaa na wafanyakazi wa afya ili kusaidia nchi hiyo ambayo hivi sasa ndiyo yenye idadi kubwa ya watu walioambukizwa na ugonjwa huo wa homa kali ya mapafu korona. Rusia imeeleza kwamba msaada huo umepelekwa kwa nia njema, kutokana na amri ya rais Vladimir Putin hapo jana. Vilevile vile madaktari na manasi kutoka Cuba waliwasili Rome kusaidia katika janga hilo la COVID-19. Kundi la madaktari 36 na nasi 15 pamoja na vifaa vya matibabu vimepelekwa sehemu ambayo imeathirika sana na janga hilo, kaskazini mwa nchi hiyo, ambako zaidi ya watu elfu tano mia nne wamefariki. China ilitangulia kwa kupeleka msaada wake mwishoni mwa wiki. Bei katika masoko ya dunia yanaendelea kushuka kwa kiwango kikubwa katika historia, huko Asia, Ulaya na hapa Marekani, baada ya mataifa zaidi kuchukua hatua kali za kuzuia usafiri ili kupambana na janga la virusi vya korona. Bei za hisa katika masoko ya Ujerumani, Hispania na Uingereza zimeshuka kwa asilimia 4.5. Wataalamu wa fedha wanasema hii inatokana zaidi na kufungwa kwa viwanda na biashara katika nchi nyingi za dunia, pamoja na upungufu wa matumizi ya wateja wakisema, uchumi wa dunia tayari umeingia katika awamu ya kudumaa wataalamu wanasema sekta ya utalii imeathirika sana katika nchi nyingi kote duniani. Na masenata wa Marekani wameshindwa kupitisha mswada wenye thamani wa zaidi ya trilioni moja ili kuweza kuokoa uchumi wa nchi kutokana na janga la Korona baada ya kukosa uungaji mkono kutoka Wademokrat na Warepublicans watano kutohudhuria kikao cha kupiga kura. Wademokrat wanasema mpango huo wa Republican haukuweza kulinda maslahi ya mamilioni ya wafanyakazi wa Marekani au kuimarisha mfumo wa afya unaohitajika sana katika wakati huu wa janga hili. Kukwama kwa mpango huo kutaweza kuwa na athari kubwa kwa masoko hileo, wanasema wachambuzi, ambapo hisa zimeshuka kwa kiasi ya asilimia 4. Washa maji, weka moto, tandika jamvi na ja nyumbani, nimekuletea toka hapa VOA Express tuko Mombasa, na bila shaka kimekongoa ijapo, katika kanda hii ya pwani kuna joto jingi, lakini kuna wale kimeongoa wakiwa katika majira ya baridi si ha, haba tumepumua <tis> na hivyo <tis> vitisho, maanake hamasa zilizopo hapa kuhusiana na mimi hii virusi vya korona, kila mmoja roho juu. Kitengo chetu cha barazani hii leo, msikilizaji, tunaangalia kuhusiana na mjadala wetu ambao tayari tumeshauweka katika kurasa yetu ya Facebook, uh, VOA Swahili, ikiwa hii leo tumekuuliza, nini maoni yako ni yapi iwapo serikali itaamrisha watu kubaki majumbani na kazi zote kufungwa katika hatua ya kupambana na ya virusi vya korona, na kuna maoni kutoka maeneo mbalimbali watu wamechangia kutoka Kigali, Rwanda, nimeona maoni vilevile vile kutoka Tanzania, uh, Bagamoyo, kuna Kakamega nchini Kenya, na kuna maoni vilevile vile kutoka huko Marekani kwenyewe, wale wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika wametuma mengi mengi maoni ya kotele katika mtandao wa VOA hapa Facebook umefurika kweli, kweli na tumechagua wachache tu, ambao wamechangia. Tunawapigia simu moja kwa moja kutoka Mombasa. Awali kwanza tunaelekea kwake Daniel Mabire akiwa Kigali nchini Rwanda. Basi tupe maoni yako iwapo serikali itaamuru watu kusalia nyumbani na kazi zifungwe kwa sababu ya tahadhari ya virusi vya korona. Maoni yako ni gani, kama vile umechangia katika mtandao wa Facebook? Okay, mi maeneo yangu ni kushika amri ya serikali na watu wajitahidi sana kunawa mikono, kufanya usafi sana. Kama tunafanya hivyo, nikizani tunaweza epuke magonjwa ya korona na kuepuka kila kitu ambao wanatuambia kutia usafi sana, kutoka kwenye choo, kuosha mikono na ma maji na savo hiyo i na uone ka kana kwamba mambo mengi yatasambaratika kusalia nyumbani muda mrefu na labda hadhari za kiuchumi. Unafikiriaje? hali iko vipi Rwanda? Rwanda ni sawa, tunasukumana tu. Safi nyingi basi, ni kusikiliza vitu vyenye government inasema, kani kuosha mikono kuosha vizuri, vya hivyo sana, saidia sana hivyo mabire. Labda watu wa Rwanda wanachukuliaje hiyo hatua ya watu kuambiwa kukaa nyumbani na wasifanye shughuli wa zao za kawaida za kila siku? Hakuna ma, mazungumzo mengi, ni kusikia tu kitu gani ambao serikali nasema. Kwa kuwa, kama watu wanaweka usafi kitu kitu, e, wanasikia kiainasemau magonjwa h watoto je, wako nyumbani? Shule zimefungwa, wanakaa majumbani ama wapo nje wanacheza? wana nono wana no, si kucheza sana ni kuweka tu usafi sana nji watoto huko mm. nyumbani, lakini kuyunani kutia usafi sana ndena kusikia kitu yenye govementi inasema, hivyo hivyo ndiyo. Na kuna watu ambao hali yao ya, ya maisha yako chini sana, kuna mtu anafanya kazi inabidi aende uh, mahali ambapo pana hatari anatangamana na watu wengi Uh, unaona kwamba wamechukua hatua gani hadi kufikia sasa, kama maeneo ya sokoni? Ah, vile ni hivyo hivyo tu mama, ni hivyo hivyo kusikia ni serikali inasema ndiyo. Uchumi inaweza kuwa ni tatizo kadogo, lakini nikusikia kusikia nini hiyo mambo ya government, endeni watu wanakuwa vizuri sana, hivyo hivyo tu. Okay, asante sana Daniel Mabire kwa kuungana nasi kutoka Kigali, Rwanda. Shukran sana kwa kushiriki katika kipindi chetu uh, cha VOA Express jioni uh, hii ya leo. Asante sana. Na mimi nashukuru sana kunipea muda, nashukuru sana katika laini ya simu bado tunaye mwingine kutoka huko Kigali. Turejee Kenya sasa, tuko naye Ochieng' George, naye pia anachangia. Tumkaribishe katika laini ya simu. Asante sana, bado nina maswali ya kwamba mtu anapoondoka nyumbani anapoelekea kazini ama eneo lolote lile, basi huwa na sababu zake, na wakati unapomweka pale ya kwamba ha akawezi kukaa pale nyumbani kwake, basi kuna yale ambayo ya tajiri na ambayo yanahitaji jibu. Mimi kwa hilo swali ambalo umeuliza, bado nina hofu sana ya kwamba labda njaa itaweza kuwaua wengi, ukilinganisha na haya magonjwa ambayo yamepata me, ya kujiri. Jambo lingine ni kwamba unakuta Wakenya wengi wanakaa kila siku, wanahisi ya kwamba wanaishi wana, na ile mlo moja ya kila siku, anapoondoka ndio apate, lakini hivi consequences ambazo itabidi tuzifuate zitakapokuja, basi tutaathirika pakubwa sana, na ndio maana maoni yangu ni kwamba kabla hatujaweza kuchukua hii mkondo ya kupiga marufuku ya watu kutotembea, basi tungepata njia mwafaka ya kuweza kushughulikia yale yatakayotokeana na haya ni kikundukuu. George, umetoa hoja nzito sana, unasema uh, naomba Mungu tusije tukakufa na njaa kabla korona kufa. Uh, ulikuwa unamaanisha nini sasa hapo, ukizungumzia hiyo haswa, nini ilikuwa inapitia katika mawazo yako? Okay, mawazo yangu ilikuwa ni kwamba kama korona itakuja na ipate kama tayari sisi tulishafungiwa manyumbani, tumekufa njaa. Sasa ndio korona ikuje itumalize, basi itapata kwamba tunakumbana na changamoto ambayo hatutaweza kwa hata kutimiza Niliposema hivyo nilimaanisha kwamba nina hofu ya kwamba wengi watakufa njaa ukilinganisha na huu ugonjwa ambao umeibuka sasa. Asante sana nam, kwa kuchangia katika mjadala wetu wa barazani leo Jumatatu. Nam ni Georgi huyo. Asante, asante Georgi kutoka a, ni hapa nchini Kenya, Kakamega eh. Hoja nzito sana hiyo. Nam, asante sana kwa mchango wenu George na Daniel uh, katika kurasa yetu ya VOA Swahili Facebook uh, kuna De Bernard David J Mwakalalie anasema serikali ikifunga shule zote na watu kubaki majumbani, athari kubwa sana zaidi ya hizo za korona ikumbukwe kuwa wananchi wengi wanaendesha maisha yao na familia zao kwa kutegemea kipato cha kila siku wanachokipata, na ikumbukwe serikali haina uwezo wa kuwagharamikia wananchi wake chakula na malazi. Wengi watakumbwa na njaa na kuwa katika tishio la kufa njaa huko hospitalini. Ni, ni hoja yake hiyo ama maoni yake, aa, kupitia Facebook Bernard David. Mwingine anasema huyu ni kutoka TZ. Mwingine anasema Wabukavu DR anasema ndo vya kasiki, mimi nadhani kama serikali ikitoa amri ya kusalia manyumbani haitakuwa shida sana, bora tupate hakika kwamba siku hazitakuwa nyingi na virusi vya korona vinatokomezwa, hapo inaweza kuwa vizuri, ila hofu yangu inaweza kwa kuwa kwamba tunasalia majumbani bila matumaini yoyote ya kutokomezwa kwa virusi vya korona. Ndo vyakasiki huyo, kupitia kurasa yetu ya Facebook. Maoni murwa kabisa. Ndio sasa wasaa ambao Sunday Shomari huwa anakuambia VOA Express, bila muziki mambo hayaendi, na tuna kibao gani teni kinaitwa na kes kutoka nchi ya Nigeria. Na mambo ya naija music haya, tuende kazi <laughs> na wanasema, Nigeria watu wao wanapenda muziki wao, unalipa pale pale nyumbani kwao. Tuende kazi a kibao hicho hivi sasa kimepata umaarufu yani, eh, tayari watu wamefika milioni 25, wametizama kupitia YouTube. Ndio nakuambia, ndio mambo moto hayo. Kuna Wakenya hapo pia wamechangia kabisa. Tupendele tu. Katika kitengo cha ushauri, tunakwenda nchini Italia. Tunaungana na kasisi Gode kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye ni miongoni mwa wale ambao wanatoa ushauri na kuzungumza. Anasema wagonjwa ni wengi sana na watu wanakufa kila siku. Hebu tumpate katika ushauri, kwa sababu nchi zetu hapa Afrika watu wanapuuza maambukizi ya virusi vya korona. Shauri yenye mimi naweza kupana kwa eksperiensi yenye mi nafanya hapa Ulaya, hapa Italia mm -hmm. Uh, yenye kuwa uh, nchi ya pili mm -hmm. kisha China kupata hii magumu hata. Uh, wakati huu watu wanakufa wengi wengi wengi wengi sana. Uh, shauri yenye mi naweza kukupana ni shauri ya kujikinga uh, katika ya nyumba kufanya mm -hmm. yoyote kupunguza namna ya kukutana na watu wengi, ili hii virus isitembee. Kwa hio, hii virus inatembea wakati watu wanakutana. Hapa eh, walifanya yoyote, mtu akuwe kati ya nyumba yake eh, bila kuenda kukutana na watu wengine, hata si wenye kuwa wabadili u nyumba ya Mungu watu awakute awakute ma nyumba ya Mungu wa kufanya yoyote wasikutane ile njo. Eh, mi naweza kama shauri ya kwanza. Eh, tunaweza kukutana hmm. Shauri ya pili ni kufanya yoyote tu Ukuwe usafi, ukuwe usafi. Wakati mtu anakujia nyumbani, anafanya yoyote juu ya kushukula mikono, anafanya yoyote, afunge pua na kinwa yake, yaani wanapana mamaske hapa juu ya vile. Na ingine shauri kwa wakubwa wa, wa manchi zetu kama wana, wana, wanaweza kufanya yoyote uh, kupata namna ya kuwasaidia watu wasikuwe na ile obligation ya kutoka kunyumba. Obligation ya kutoka kunyumba inatokea wakati wana wako na nia ya kununua vitu vya kukula, wakati wako na nia ya kujitunzisha nje. Na mi sijue kama kwetu watapata yenye Italia iko nayo kusaidia watu kwa sababu hapa ku Italia si atulipe matunzo, matunzo ya afya mtu ailipe. Eh, bana ikata kumshahara yenye tunapokea kila mwezi, nasaidia watu wote wapate ngisi ya kujitunzisha nii pa... Ndio kidogo yenye mi naweza kusema. Padre, nakuuliza wewe, ukiwa kiongozi wa kidini unafikiri ni sababu gani zinafanya watu wa Afrika wapuuze huu ugonjwa na unaambukiza na unaua? njo joo, mi nasema kama hii ugonjwa <laughs> i, i, i, inaenda mbio sana na inaua sana, inaua sana mie sasa hawa mtu wa, wa dini mi, mi siwezi kusema tutobakilie tu mambo ya kidini ya kusali. Tunapaswa kutumikisha akili yetu ili tuwezi pia kujisaidia, na Mungu atusaidie. Kila siku watu wanakufa sana, tuko na oga mingi juu ya kwetu Afrika, tuko na oga mingi tu ya kwetu Afrika kwa sababu hatuna hmm, maposibilita yenyeko huku Tukiachana ee, na, tukia na ushauri kutoka kwake kasisi Gode, tunaangalia mambo mengine. Na kama unavyofahamu, janga la virusi vya korona havisababishi maafa ya vifo pekee, lakini pia uchumi wa duniani umeyumbayumba kwa hivi sasa, na ndiposa tunaelekea Washington DC, kwake Mkamiti Kibayasi anatuarifu habari za biashara, akiangazia bara la Afrika. Rais wa Afrika Kusini Cyril amekutana na viongozi wa biashara wakati serikali yake inabuni hatua za ahueni kupunguza madhara ya biashara yanayosababishwa na janga la virusi vya korona ambalo ni tishio kila pembe ya dunia. Miongoni mwa mapendekezo ambayo sekta ya biashara nchini humo inatoa ni kupitisha mpango wa ahueni ya kodi pamoja na mikopo kwa wajasiriamali wadogo na wenye kipato cha kati, pamoja na marekebisho kwenye sheria ya bima ya fedha kwa wasio ajira ili kuruhusu wafanyakazi wanaofanya masaa machache kudai haki zao za kulipwa fedha kwa mujibu wa Business Times. Afrika Kusini inaongeza hatua za kusitisha kusambaa kwa virusi hivyo ikiwemo kuweka marufuku ya safari kwenda na kutoka nchini humo na kudhibiti mikusanyiko isiyozidi watu mia moja. Hatua hizo zinatarajiwa kuharibu zaidi uchumi wa nchi hiyo ambao tayari umedorora, na benki kuu nchini humo inasema nchi hiyo inaonekana kujijenga kwa asilimia sifuri nukta mbili mwaka huu baada ya kuingia kwenye mdororo wa uchumi mwishoni mwa mwaka jana wakati wa Baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki ikiwemo Kenya yamesitisha ndege zake za kimataifa kuingia nchini humo kuanzia Jumatano wiki hii. Ndege zitakazoruhusiwa ni za mizigo, ambazo wafanyakazi wake lazima wafuate kanuni mbadala za usalama katika kipindi hiki ambacho dunia inashuhudia janga la virusi vya korona, kwa mujibu wa taarifa ya Mutahi Kagwe, waziri wa afya Kenya. Uganda pia imeshasitisha mkutano wa 7 na China uliopangwa kufanyika mwezi ujao kwenye jiji la Kampala ambao ulitarajiwa kuwashirikisha zaidi ya wa wajumbe 6000 kutoka nchi 136 wanachama. Mkamiti Kibayasi, VOA Express, Washington DC. Shukran sana Ladango Mkamiti, sauti nyororo kweli kweli. E, tunakomea hapo, tuna muda zaidi na Express wakati mwingine. Tutaungana panapo majaliwa kesho pia. Ni siku naitwa Salma Muhammed, mimi hapa ni Josphat Kioko.