Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo. Jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo ikiwa Ijumaa, ambapo tunakuletea mjadala wa Livetok tukiangazia hali ya maambukizi ya virusi vya korona katika maeneo tofauti ya ulimwengu na athari zake katika maisha ya kila siku <muchilis> Kwanza tupate habari za dunia na mwenzetu Idi Ligongo. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji ni mimi Idi Ligongo. Baadhi ya wanasiasa hapa nchini Marekani wanahitaji kuchukua hatua zaidi za msingi kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona, maarufu kama COVID-19, badala ya kujigamba au kuangalia njia za kujitoa katika lawama. Maoni yaliyochapishwa katika kundi la chombo cha habari cha nchini China CMG si hivi leo Ijumaa yamesema. Maoni hayo yametolewa katika ukurasa wa maoni The Real Point. Katika siku za hivi karibuni, wanasiasa wengi wa Marekani wameviita virusi vya corona kuwa virusi vya Wachina. Maneno hayo yamekosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa ambayo inaelezea kuwa yanabeba dhana ya kibaguzi. Kuna mapungufu mengi zaidi katika janga hili katika kuzuia na kudhibiti nchini Marekani, imebainika na watu wengi zaidi, wanafanya kuwa wanasiasa wa Marekani wamefanya machache kuzuia au kupunguza kasi ya kusambaa kwake, maoni hayo yamesema idadi ya vifo inayohusisha virusi vya corona duniani imefikia watu elfu kumi hadi hivi leo Ijumaa, kwa mujibu wa kituo cha mfumo wa sayansi na uhandisi uh, CSSE katika chuo kikuu cha John Hopkins. Idadi ya kesi ambazo zimethibitishwa ni laki 24457, na idadi ya vifo imefikia 10030, kwa mujibu wa CSSE. Italia imepigwa vibaya sana na virusi vya korona tangu mlipuko huu ulipoanza nchini China. Idadi ya kesi zilizothibitishwa nchini humo ni 41035 kwa mujibu wa takwimu za jana Alhamisi, na vifo ni watu 3405. Uhispania imekuwa ya pili kurekodi kesi nyingi zaidi miongoni mwa nchi za Ulaya baada ya Italia. Wizara ya afya ya Ufaransa jana imethibitisha ina kesi elfu kumi 995 na vifo 372 viwili, Ujerumani ikiwa na kesi kumi na mbili elfu na themanini na saba na vifo thelathini na moja. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran Ayatollah Khamenei pamoja na Raisi Hasan Rohani wameahidi hii leo kwamba taifa hilo litashinda mmojawapo ya janga kubwa kabisa la afya duniani linalosababishwa na virusi vya korona, mara tu baada ya kukabiliana na vikwazo vya kiuchumi vya Marekani. Katika ujumbe wao kuadhimisha mwaka mpya wa Washirazi Nouruz, viongozi hao wawili walikiri kwamba mwaka uliopita ulikuwa mgumu sana kwa nchi yao. Khamenei alitoa heshima zake kwa madaktari na watumishi wa afya waliojitoa mhanga katika kukabiliana na janga la korona ambalo limewaathiri watu 18,407 nchini humo hadi hivi sasa. Vifo ni 1284 kulingana na takwimu rasmi. Kiongozi huyo aliomba kwamba miezi kumi na miwili ijayo watashuhudia ushindi mkubwa baada ya misukosuko mbaya ya mwaka uliopita ambapo kulikuwepo na uhasama wa wazi kati ya Tehran na hasimu wake mkubwa Washington. Kiongozi huyo wa kidini amesisitiza kwamba uchumi ulianza kufufuka licha ya kuwekewa vikwazo vipya na Marekani tangu mwaka 2018, pale Rais Donald Trump alipoiondoa Marekani kutoka mkataba wa kimataifa juu ya silaha za nyuklia na Iran. Wapalestina huko ukanda wa Gaza huenda wakawa watu watakaosalimika katika janga la korona kutokana na kwamba eneo lao limefungiwa kwa miaka kadhaa na Israel, lakini wataalamu wanaonya kwamba vikwazo hivyo vinaweza kuumiza sana wakazi wa Gaza. Na umasikini uliokithiri na mkusanyiko mkubwa wa watu, ni mahala hatari kabisa kwa kuweza kuzuka maafa makubwa pindi virusi vikiingia. Katika mitandao ya kijamii, wakazi wanalinganisha kufungiwa kwao sawa na jinsi watu wa mataifa mbalimbali wanavyofungiwa hivi sasa majumbani mwao kutokana na janga hili hatari. Wakati huo huo wengi wana wasiwasi na uoga mkubwa kwamba hali itakuwaje janga hilo likiwasili katika kanda hiyo na hawana pa kukimbilia. Israel imeweka kanda hiyo katika vikwazo tangu mwaka elfu mbili na saba pale kundi la Hamas lilipochukua utawala wa Gaza. Waziri mpya wa ulinzi wa Afghanistan, Asadullah Khalid, amewataka wapiganaji wa kundi la Taliban kusitisha mapigano kama njia ya kukabiliana na janga jipya la korona. Wakati huohuo akionya kwamba vikosi vya usalama vitajibu vikali kutokana na kuendelea kwa mashambulizi ya wapiganaji hao. Akilihutubia taifa hili leo, Khalid amesema lengo lao kubwa ni kuzuia janga hilo kuingia na kuenea nchini humo, na usitishwaji wa mapigano unaweza kurahisisha huduma za afya kuwatibu watu katika kila pembe ya nchi hiyo. Matamshi ya waziri wa ulinzi yametolewa wakati Afghanistan inakabiliwa na mizozo kadhaa kutokana na kuongezeka mashambulizi ya Taliban yaliyotupiliwa mbali makubaliano ya amani hadi mvutano wa kisiasa kati ya viongozi wawili wanaopigania kiti cha urais. Bali za dunia wamegawanyika hii leo kuhusiana na sala ya Ijumaa kutokana na janga la Korona ambapo kuna baadhi wameshauri watu kutokwenda msikitini kusali kama huko Algeria, huku wa Indonesia wakiwa wamegawanyika juu ya suala hilo, na Waislamu katika nchi nyingi za kusini mwa Asia na Afrika kuhudhuria kwa wingi sala ya leo. Waislamu wengi hivi sasa wanasali majumbani baada ya serikali nyingi kupiga marufuku watu kuhudhuria maeneo ya ibada au kukusanyika kwa wingi pamoja. Nchini Algeria kwa mfano, serikali imethibitisha watu sitini wameambukizwa na watano kufariki. Huko Saudi Arabia serikali imeahirisha ibada ya umra na kufunga msikiti mkuu wa Maka ambao waislamu wote huelekea wakati wa kusali. Baada ya habari za dunia zilizosomwa na Idi Ligongo, sasa na kukaribisha kwenye live talk, lakini kwanza tupate ujumbe maalum kutoka kwa mkurugenzi mkuu wa VOA Amanda Bennett. Ujumbe unaopelekwa kwa wasikilizaji wa VOA. Nimeurekodi ujumbe huu kutoka nyumbani kwangu kwa sababu sauti ya Amerika, VOA, inafanyia kazi zake nje ya ofisi zake ili kusaidia kupunguza kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo nafahamu vimeathiri wengi wenu na familia zenu. Nataka kuwafahamisha kwamba wakati afya na usalama wa wafanyakazi wetu ni kipaumbele chetu cha kwanza pia tunafahamu fika kwamba wakati wa kipindi hiki kigumu nyote mnatuangalia na kutusikiliza sisi kupata habari za uhakika ambazo hazielemei upande mmoja, ili mweze kufanya maamuzi kuhusu maisha yenu. Kwa hiyo tunafanya kazi kwa kadri ya uwezo wetu kuhakikisha tunawapatia habari na vipindi vyetu katika kipindi hiki. Nadhani mmeona baadhi ya mabadiliko katika vipindi vyetu ambavyo mmezoea kuvisikia na kuviona na baadhi huenda visiwepo hewani. Kama hilo likitokea, tutawajuza wapi mnaweza kupata habari zetu ambazo mmezoea kuzipata na kuziona. Kwa hiyo napenda kuwaombea baraka na afya njema. Asanteni sana, sisi tuko hapa kwa ajili yenu. Asante sana. Sasa tuingie kwenye mjadala wetu wa leo, ambapo virusi vya korona kwa hakika vimeathiri karibu kila sehemu ya ulimwengu tangu vilizuka mjini Wuhan huko China hapo Desemba mwaka jana. Janga hilo limeathiri karibu kila sekta ya maisha na kutikisa ulimwengu kwa namna ambayo haikutarajiwa. Ili kufahamu baadhi ya athari hizo, namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau. Kwanza kabisa, atuweze hali hivyo hapa Marekani na katika mataifa ya Amerika Kusini. Basi kwa hakika ugonjwa huu wa korona ni ugonjwa ambao umetatiza tu, sio China ulikoanzia mwezi Disemba huko jiji la Wuhan kama ulivyosikia, lakini sasa umeenea katika maeneo yote ya Marekani. Ninapozungumzia kuhusu Marekani ninazungumzia pia kuhusu Kanada na mataifa ya Amerika ya Kusini. Huko Kanada ugonjwa huo ulifika mara ya kwanza kabisa Januari na baada ya kuingia Januari 25 sasa umeenea katika maeneo yote kukiwa na zaidi ya kesi mia mbili huko Canada na ninazungumzia majimbo ya Ontario, British Columbia, Saskachuen, New Brunswick, uh, Manitoba na vilevile uh, Quebec. Na pia hatua nyingi zimechukuliwa kama usafiri, mashule na sasa hivi tunapozungumza ni kwamba huko Kanada tahadhari zinaenda kuchukuliwa, na watu wengi wanaendelea kutosafiri au kutoka nje wakibaki katika maeneo salama ili kuzuia maambukizi. Tukiingia hapa Marekani ambapo pia ugonjwa huu Januari 21 ikiwa tu ni siku nne kabla ya Kanada, a, tunapozungumza ni kwamba vifo 13 vimeripotiwa katika jimbo hilo, vingi vikitokea katika eneo moja ambalo katika linaangalia wagonjwa ama nursing home, na ambapo hatua zimechukuliwa, baadhi ya maeneo yakiwa yamefungwa kabisa huko Seattle. Na hali ndivyo ilivyo katika Marekani pia, sisi hapa Washington DC, maeneo ya Pennsylvania, uh, ukielekea Massachusetts pia na maeneo yote haya hakuna shughuli zinazoendelea. Baadhi ya maduka yamefungwa, migahawa imefungwa, watu hawasafiri. Na pia kuna sheria mpya kama sasa Maryland na maeneo ya DC, ambapo mabasi ya umma yamepunguzwa, na inasemekana kwamba ni wafanyakazi muhimu tu kama wale wanaohudumu kwenye hospitali ambao wanaruhusiwa kusafiri. Nikiongeza kisa kidogo ni ambapo huko jimbo la Pennsylvania, gavana wa jimbo hilo Tom Wolf amesema kwamba biashara zitakazoruhusiwa tu ni zile ambazo zinahusika na ua, kusaidia ama kuokoa maisha ya binadamu biashara zingine zote anasema ni lazima zifungwe na sharti zime, ziwe zimefungwa. Hali ni kama hii jimbo la California ambapo gavana Gavin Newsom anasema kwamba inakisa kwamba zaidi ya nusu ya wakazi wa California ambao ni milioni ishirini huenda wakaambukizwa virusi vya korona katika wiki nane zijazo. Sasa ikisemekana kwamba hali hiyo inahofiwa kwamba huenda Marekani katika siku chache zijazo kukafungwa kabisa shughuli zote, shughuli za usafiri, uh, shughuli za migahawa, shughuli za za zozote zinazo uh, husiana na kutangamana kwa watu, ibaki tu wale wanaotoa huduma kwenye uh, katika maeneo yanayotoa huduma kwa watu wagonjwa. Hali ni kama hiyo katika mataifa ya uh, kusini mwa Marekani ama ya Amerika ya Kusini, kuna Guatemala ambapo kuna kesi kadhaa za korona zinazoendelea, Haiti, Honduras, Jamaica na mataifa yale yote yametoa sheria kama ilivyo kwenye mataifa mengine mengi, kwamba hakuna usafiri wa watu kutoka mataifa ya kigeni na vilevile hakuna usafiri wa kutoka nje ya taifa. Na tunapozungumza ni kwamba makampuni mengi ya ndege hapa Marekani yamesimamisha shughuli, ndege nyingi zikiwa tu zimeegeshwa na shughuli zikiwa zimesimama kabisa. Sasa lisilojulikana ni itakuwa na pigo lipi kwa uchumi. Kwenye maduka, vifaa muhimu na bidhaa muhimu zinaendelea kukosekana kutokana na kwamba, uh, maduka mengi yamefungwa na pia shughuli za kuongeza ama kuleta vitu kwenye maduka inakuwa kwamba pia ni changamoto. Kampuni kubwa ya Amazon ya kwenye mitandao imesema kwamba, siku mbili zilizopita, itaongeza wafanyakazi zaidi ya elfu mia moja ili kukidhi mahitaji ya bidhaa zinazoagizwa kupitia mitandao kwa kuwa watu wengi sasa wanaagiza bidhaa za matumizi kupitia mtandao wa Amazon lakini wafanyakazi walioko hawatoshi. Kwa hivyo wamesema wataongeza laki moja ya wafanyakazi uh, madereva na vilevile vile wakaguzi wa bidhaa ili ziweze kuwafikia wafanyakazi uh, wateja wao kwa muda. Kwa hivyo hali ni ngumu hapa Marekani ikiwa na changamoto kubwa. Rais amekuwa akitoa taarifa pamoja na viongozi wakuu serikalini kila wakati wakiwa katika Ikulu, na kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute baada ya wa Republican ambao ni kutoka chama cha rais. Rais Donald Trump pamoja na Trump mwenyewe kutumia jina la kwamba kirusi chenyewe ni cha China badala ya kukiona, wanasema kirusi kutoka China. Kwa hiyo kulikuwa na maswali na kumekuwa na maswali mengi, hasa kutoka kwa wanahabari wakiliza, je, rais, mbona wewe na baadhi ya viongozi wa chama cha Republican na maafisa wengine mnatumia kirusi China kwa mali za China? Na rais Trump hapo jana uh, Alhamisi alijitetea kwa kusema kwamba kwa, kwa kweli ha, haoni makosa ya kusema kwamba ni kirusi kutoka China kwa kuwa kilitokea China, lakini wengi wanasema kwamba labda matumizi ya kusema ni kirusi kutoka China kinaleta unyanyapaa. Kutokana na kwamba ni kama kuwatenga wa China, ilhali tu ni virusi. Lakini ndivyo hali ilivyo, na kwa hivyo, kwa ujumla, hivyo ndivyo hali ilivyo Kanada, hapa Marekani na katika mataifa ya Amerika ya Kusini, hali ikiendelea kuangaliwa. Lakini wengi wanasema katika siku ama wiki kadhaa zijazo, hali huenda ikawa mbaya hata zaidi kabla ya kushuka tena. Kwa hivyo watu wanaelezwa na kushauriwa wasitangamane au kutembea pasipokuwa na umuhimu mkubwa, na baadhi ya majimbo yanasema kwamba sheria kali huenda ikatolewa kwamba mtu anayerandaranda anaweza akakamatwa ili kuzuiwa kueneza virusi hivi vya korona hapa Marekani. Kwako kwa Patrick. Ni kweli Kamau, kama ulivyosema. Uh, hali hii ilikuwa haitarajiwi kabisa. Uh, mambo yanaendelea kuwa mabaya. Uh, mfano idadi ya vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona ulimwenguni kote kwa siku ya leo imezidi elfu kumi. Watu zaidi ya laki mbili na elfu arobaini wameambukizwa nchini Itali. Hali imekuwa mbaya kuliko huko China ulikoanzia ugonjwa huo. Alhamisi afisa wa Itali waliripoti vifo elfu tatu na mia nne na tano wakati huko China idadi ya vifo imesalia ni elfu tatu na mia mbili arobaini na nane. Katika mji wa Wuhan ambao ndio kitovu cha virusi hivyo, hakuna maambukizi mapya yaliyojitokeza. Visa thelathini na nne viliripotiwa jana Alhamisi China bara, lakini viongozi wamesema maambukizi hayo ni ya watu waliotokea nje ya nchi, mia moja hamsini na mbili jana Alhamisi taifa lingine la Ulaya linaloathirika hivi sasa ni Ujerumani, ambapo visa vipya 2800 viliripotiwa kwa siku ya jana. Viongozi wameonya kwamba watu milioni kumi wanaweza kuguswa na virusi hivyo. Tahadhari kali zimechukuliwa ili kuziwia virusi hivyo visiendelei kusambaa. Raia wameombwa kuepukana na misongamano, hasa kutokaribiana wanapotembea barabarani. Spain imefunga hoteli zote kudhibiti maambukizi. Takriban serikali zote za Afrika zimetangaza hatua kali za kupambana na janga hilo la afya ambalo halijawahi kushuhudiwa kote duniani, ambapo mataifa yamefunga mipaka yake, kuahirisha safari za ndege na kupitisha hatua kali za karantini. Abdi Shakur, unaweza kutuarifu jinsi janga hilo linaadhiri bara la Afrika kwa ujumla? Kwa hakika janga hilo la virusi vya korona, ambalo hakuna aliyetazamia, hivi sasa limeathiri zaidi ya nusu ya nchi za Afrika. Kumeripotiwa idadi ndogo sana ya watu walioambukizwa na virusi vya korona barani humo na kusababisha shaka afya na kuhoji hii leo ikiwa idadi ya watu walioambukizwa rasmi ni sahihi. Idadi kufikia Jumatano wiki hii katika WHO iliyopokea kutoka serikali za afrika ni watu mia mbili thelathini na tatu walioambukizwa na watu wane wamefariki kutokana na janga hilo, ikiwa idadi ni ya chini kabisa kati ya kanda zote za dunia. Hata hivyo, mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Dr Teodros Gebreyesus anasema huenda ikawa ni ishara muhimu kutokana na utaratibu dhaifu wa afya na upungufu wa vifaa vya kupima katika baadhi ya nchi. Kwa hivyo anasema hawawezi kukubaliana na takwimu hizo namna zilivyo. Huenda kuna watu wengine zaidi hawajatambulikana bado, anasema. Ghebreyesus anasema wanadhani idadi ya watu mia mbili thelathini na tatu ni ndogo, kwa vile katika maeneo mengine ugonjwa unaoendelea maambukizaji fanyika kwa kasi kabisa, ndio maana anajiuliza inakuwaje idadi hii ndogo hivyo kutoka bara la Afrika. Anasema mataifa ya Afrika, hata hivyo, yanabidi kujitayarisha kwa kuwa na utaratibu bora zaidi wa kupima na kuwaweka watu katika karantini, ili kuepusha uwezekano wa kuenea zaidi ugonjwa huo. Idadi hiyo ndogo basi inazusha dhana kote Afrika kwamba waafrika hawaambukizwi na virusi hivyo, lakini hadi hivi sasa hakuna uchunguzi wa kisayansi kuweza kuthibitisha dhana hiyo. Kulingana na takwimu za mashirika mengine, idadi ya walioambukiza Afrika imefikia mia sita ishirini na saba na watu 40 wamefariki na maafisa wa WHO wanatahadharisha juu ya kusambaa kwa haraka na habari za uongo juu ya ugonjwa huo, na kuzitaka serikali kuhakikisha watu wanaelimishwa juu ya hatari za ugonjwa huo. Hata hivyo mkurugenzi kwa ajili ya Afrika katika WHO Rebeka Moiti aliwaambia waandishi habari mapema wiki hii kwamba uwezo wa nchi za Afrika kukabiliana na janga hilo umeanza kuimarika tangu kutangazwa mtu wa kwanza aliyeambukizwa na ugonjwa huo nchini Misri. Nchi za Afrika kaskazini ndio zina idadi kubwa zaidi ya watu walioambukizwa barani humo. Katika kusaidia nchi za Afrika, China imeshaanza kupeleka maelfu ya vifaa vya kupima ugonjwa unaosababishwa na virusi vya corona, na wanatarajia kupeleka zaidi wiki ijayo, kulingana na mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC, John Ukengaso Anasema hadi hivi sasa wamepokea vifaa elfu mbili kutoka China na wameshasambaza kwa baadhi ya mataifa na wanataraji kupokea vifaa elfu kumi wiki ijayo. Ukengaswa anasema huenda bara hilo likashuhudia idadi kubwa zaidi ya watu wanaoambukizwa mnamo wiki zijazo, kwa sababu kuna watu walioambukizwa kutoka nje ambao huenda wameingia bila ya kugundulikana. Hadi hivi sasa katika takriban mataifa yote ya Afrika watu walioambukizwa ni wageni na wahamiaji wa Afrika wanaotokea nchi za nje na afisa wa juu barani Afrika kufariki kutokana na ugonjwa huu wa korona ni makamu rais wa kwanza wa bunge la Burkina Faso, Rose Marie Compaore aliyekuwa na umri wa miaka 62, na anaripotiwa alikuwa na kisukari. Kwa hivyo, kwa ujumla nchi za Afrika zinajitayarisha vilivyo. Mashirika ndege ya ndege yameanza kusitisha safari zake kuelekea nchi za nje. Hasa shirika kubwa kabisa la Afrika, Airlines, limesitisha safari zake zake kuanzia wiki hii. Ni hayo basi kwa sehemu kubwa, kutoka eneo zima la Afrika baada ya ripoti hiyo ya Abdishakur Abud. Sasa tuungane na mwandishi wetu wa mjini Kairo huko Misri, Shafi Mbinda, atueleze hali ilivyo. Nam, hali ya maambukizi ya kirusi hiki cha COVID-19 ama maarufu kama kirusi cha korona hapa nchini Misri kusema kweli, bado si shwari. Kumekuwepo na ongezeko mpaka hivi sasa nazungumza, la visa zaidi ya 45 kuripotiwa na kufikia idadi ya watu 255, na, na vilevile kwa upande wa watu ambao wametajwa kupona ni idadi ndogo tu kiasi cha watu zaidi ya 40, lakini bado hali hairidhishi. Kumekuwepo na athari nyingi sana kufuatia mlipuko wa maradhi haya ya homa ya mapafu yanayosababishwa na kirusi hiki cha covid 19. Athari zimejitokeza katika sekta za kielimu, katika sekta za michezo, burudani na uchumi. Kumbuka kwamba Misri ni katika mataifa ambayo yanakwenda sambamba sana na uchumi wa utalii, hivyo ongezeko la utalii limeshuka. Na kama tunavyosema, katika masuala ya michezo na burudani kumepigwa marufuku mikusanyiko ya aina yoyote ile ili kuweza kudhibiti kuenea kwa kirusi hiki ama maambukizi haya ya korona. Na katika upande wa kielimu pia uh, shule zimesimamishwa, hakuna shughuli za masomo kuendelea kuanzia ngazi ya shule mpaka vyuo vikuu, na hiyo ilikuwa ni tamko la wazi kabisa kutoka kwa Rais Abdul Fatah Hasisi, lakini kumekwepo na msaada kidogo kutoka wizara ya mawasiliano, ambapo wizara uh, hiyo imetoa kiasi cha mchango wake wa asilimia ishirini katika kuwasaidia wanafunzi huduma ya internet, kwa maana kimetoa kiasi cha asilimia ishirini ya gigabyte gigabyte 50 kuweza kuwasaidia wanafunzi kusonga mbele ama kuendeleza juhudi zao za kielimu kupitia mtandao. Lakini pia kwenye biashara, pia kumekuwa na athari zikionekana, migahawa mbalimbali ikifungwa, uvutaji wa mbali mbali kifungua, shisha umepigwa marufuku na vitu kama hivyo kudhibitiwa. Haya yote yanatajwa ni katika hatua za kukabiliana na kuenea kwa maraya, ni athari mbazo ungu mzima zimeonekana kusema kweli kufuatia kirusiki cha korona. Ikumbuka kwamba Misri ni katika mataifa ambayo yana idadi kubwa ya visa vya korona kuripotiwa barani Afrika, Misri ikiongoza kwa idadi hiyo taj hapo awali. Mbali na athari hizo, bado tahadhari za kiafya zimeendelea kuwekwa na hatua mbalimbali kuchukuliwa na serikali, licha ya kupiga marufuku mikusanyiko kama hiyo, bado mpaka kwenye masuala ya usafirishaji. Kwenye usafiri wa anga, shirika la ndege la Kimisri safari zake zimesitishwa tangu Jumanne iliyopita kiasi cha safari mbili au moja tu ambayo imeripotiwa kwenda kuelekea nchi za Ulaya kuchukua Wamisri waliokwama huko kwa sababu ya virusi hivi. Ni safari ambazo rasmi kabisa kutoka serikalini. Lakini kwa upande wa safari za kibiashara, kusema kweli, shirika la ndege la Misri ni kama mashirika mengine yalivyotangaza kusitisha safari zao za kimataifa kuingia ama kutoka. Kwa hivyo bado tahadhari zimewekwa ili kudhibiti maambukizi haya ya kirusi hiki cha korona au kirusi cha COVID 19. Mbali na tahadhari hizo katika masuala ya usafiri, lakini pia tahadhari zimewekwa katika maofisi. Waziri Mkuu Mustafa Madiboli ametangaza hivi karibuni katika kikao chake na baraza la mawaziri, amesema kwamba idadi kubwa ya wafanyakazi itabidi upunguzwe, ili pia kudhibiti hali ya maambukizi. Hivi sasa ninavyozungumza, ni kwamba maofisini, hasa katika uh, sekta za serikali, mashirika mbalimbali mbali ya serikali, wafanyakazi kwenye shifti ya watu wawili, anaenda mtu mmoja kazini na kisha anabadilishana mwenzake siku inayofuata. Kumekuwa na udhibiti wa namna hiyo katika sekta mbalimbali hasa za serikali na baadhi ya sekta binafsi. Hayo yote yanatajwa ni katika kukabiliana na maambukizi ya kirusi hiki cha COVID 19. Katika nukta hiyo hiyo ya tahadhari zinazochukuliwa mikusanyiko ya watu katika nyumba za ibada kama vile misikitini, kama unavyofahamu, Misri ni katika mataifa ambayo na idadi kubwa ya Waislamu, idadi imepungua misikitini eh, hasa katika sala na baadhi ya sala nyingine kwa waumini wa dini ya Kiislamu. Watu wanajaribu kuchukua tahadhari wenyewe kabla ya marufuku nyingine kuongezeka, ili kudhibiti tatizo hili. Nimezungumza na baadhi ya raia wa kigeni waliopo hapa nchini Misri, hasa kutokea Afrika Mashariki. Wamekuwa wakiniambia wengi wao ni wanafunzi na baadhi ya wafanyakazi, kwamba wao wanaendelea kuchukua tahadhari mbalimbali binafsi, kama vile kwenda kuchukua bidhaa sokoni za vyakula na baadhi ya bidhaa muhimu, ama mahitaji muhimu yanayohitajika nyumbani na kuchukua kwa wingi kudhibiti nyumbani kama wanavyofanya mataifa mengine, ambapo kuepusha kutoka mara kwa mara na kwenda kwenye mikusanyiko ya watu masokoni. Na kidogo kumekuwa na tofauti, ni kwamba hapa nchini watu wengi wana masokoni, hawaendi kulimbikiza ama kuchukua bidhaa za vyakula na kulimbikiza ndani, bado hiyo hali kwa sasa. Kinachofuatwa zaidi masokoni ni bidhaa za kiafya kama vile sabuni, visafisha mikono, na vizibauso maski, na vitu kama hivyo ndivyo ambavyo vimeanza kuonekana adimu kwa sababu watu wananunua kwa wingi mno, kinyume na mataifa mengine tunavyoona watu wanakimbia kuchukua uh, vyakula na namna hiyo. Bado kwa upande wa wageni wamekuwa na wasiwasi mkubwa na hasa baadhi ya balozi kutazungumza chochote kuwaambia raia wao wa kigeni katika taifa hili, zaidi ni kufata tu maagizo yanayotolewa na wizara ya afya ama mamlaka husika kutoka serikalini. Lakini wamekuwa na wasiwasi mkubwa, jinsi nilivyozungumza nao, wana hofia yasija wakawakuta yale yaliyowakuta wenzao waliokuwa katika baadhi ya mataifa ambayo yameshambuliwa kiasi kikubwa na maambukizi ya kirusi hiki kama vile China na mataifa mengineyo ya Ulaya, lakini pia nimezungumza na raia wa Kimisri na jinsi hali walionayo, wakijaribu kuelezea wanavyokabiliana na tatizo hili. Kinyume na wageni, Wamisri wenyewe wamekuwa na wasiwasi mkubwa, hasa kwa taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa kuongezeka kwa idadi ya maambukizi. Kumekuwa na taarifa za uzushi ambazo zimekuwa kupitia uh, mitandao ama vyombo vya habari vya wafuasi wa chama cha upinzani. Wao wamekuwa wakitumia fursa hii, wametajwa wakitumia fursa hii kueneza habari za uzushi, na kwamba serikali inafisha inaficha idadi ya maambukizi. Kwa hivyo imetajwa kwamba idadi ya maambukizi, kuna watu zaidi ya elfu kumi na tisa lakini serikali inaficha taarifa hiyo. Imekanushwa rasmi na mamlaka husika serikalini na kuwafanya wamisri wawe na wasi hawajui kwamba ni kweli ama ni kuna maficho ama inafichwa idadi rasmi, lakini pia hali hiyo imetajwa kwa namna moja au nyingine inaathiri watu kisaikolojia. Kwa hivyo watu, licha ya kukabiliana na maambukizi haya, bado wanaendelea hapa Misri kukabiliana na matatizo ya kisaikolojia baada ya kutajwa kwa taarifa za uzushi kwamba ni maambukizi ambayo yapatikana lakini serikali inaficha. Hivyo bado kuna taharuki kwa upande wa Misri wenyewe, kama ilivyo taharuki kwa wageni na hali zao mbalimbali kutoka hapa mjini Cairo nchini Misri. Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Vijimambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, tuweze kupata watoto harakaharaka haraka. haraka. <laughs> Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We, wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika oh. Naam, kidokezo hicho kinabashiria kwamba sasa tumeingia katika ule mjadala wetu wa live talk wa kila Ijumaa. Kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba leo tunaangazia zaidi kuhusu virusi vya korona ambavyo naendelea kutikisa ulimwengu, na jana katika taarifa zilizotolewa ni kwamba shirika la afya duniani, WHO, lilitangaza kuwa mlipuko huo wa korona ni dharura ya kiafya inayohitaji hatua za kimataifa. Na kama mlivyosikia katika taarifa zetu za habari, ni kwamba sasa idadi ya vifo imefikia watu 213. Wengi waliofariki au karibu wote ni kutoka huko China na huko huko China, uh, idadi ya visa ambavyo vimekusha thibitishwa vya watu ambao wamepatwa na virusi hivyo vya korona vimefikia uh, 9600. Uh, virusi hivyo vya korona na kwa vile vimeanzia huko China na China ikiwa ni nchi ambayo uh, kwa watu wanaofanya biashara, kuna wasafiri wengi basi uh, madhara yameanza kujitokeza. Mfano, mashirika kadhaa ya ndege yametangaza kwamba yamesitisha uh, safari zake huko China. um, ni mashirika mengi uh, kutoka nchi tofauti za ulimwengu, lakini katika nchi zetu za Afrika uh, Mashariki, tuwafahamishe tu kwama vile shirika la ndege la Kenya Airways na Rwanda Air mapema leo zimetangaza kwamba zimesitisha safari zote za ndege kuelekea na kutoka huko China baada ya kirusi hicho kuenea kwenye karibu mataifa mengine 18 basi, ili kujadili kwa undani kuhusu uh, virusi hivi vya korona, tunao tuna washiriki ambao watusaidia uh, kueleza kinachofanyika au wanachokifanya kuweza kuwafahamisha wananchi. Tunaye Dr. Bernard Moia, huyu ni mtaalamu wa afya ya umma kutoka huko Kenya. Uh, karibu Dr. Bernard. Dr. Benard kwa kuwa Naam. Ah, haya vile vile uh, huko Tanzania uh, huko huko Tanzania tunaye Dr. Massa huyu anahusika na kinga hasa uh, upande wa viwanja vya ndege, upande wa mipaka na upande wa bandari. Karibu sana Dr. Massa. Asante sana kwa kuwa nami sijui kama Dokta Bernard hivi sasa anatusikia vizuri, sababu tukuwa na matatizo ya kuwasiliana naye. Dokta Bernard, haya, uh, sawa, shukran ya kutia, ya sawa hamna wasiwasi, tutaendelea kuwasiliana. Lakini sasa kabla ya kuanza kuingia kwa undani kuhusu uh, uh, mada yetu ya leo, nataka tuelekee moja kwa moja katika mji wa Wuhan huko China, ambapo ndipo chimbuko la virusi hivi vya korona. uh, uh, tunaye uh, mwanafunzi kutoka Kenya ambaye yuko kwenye chuo kikuu kimoja cha huko Kenya, tunataka tuatueleze tueleze hali ilivyo uh, katika eneo lao hilo kila mtu ako na wasiwasi, um, wasiwasi mwingi ni wasiwasi tu wa kuambukizwa virusi hivyo, lakini tunajikinga kwa sheria ambayo imewekwa. Wamesema hatufai kuwa nje ya ua la la shule, kwa hivyo haturuhusiwi nje ya ua la shule. Kwa hivyo shughuli zetu zote zinaendelea hapa ndani ya shule, eh, lakini hakuna wahadhiri, hawa yuko tuko sisi wenyewe wanafunzi wahadiri, walikuwa, enda, wenye kwa sababu wahadhiri walikuwa washaenda pengine manyumbani kwao kwa sherehe ya mwaka mpya ya Wachaini. Uh, shughuli inayoendelea pasi ya ma, mafunzo ni ya, ni ya ni sana sana ni research wanafunzi hao, uh, kutoka kama vile Kenya au Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki. Mko kama wangapi hapa? Uh, kuna jumla ya uh, wanafunzi kutoka mataifa uh, manne kuna wanafunzi wa Kenya, kuna wanafunzi wa Ethiopia, kuna wanafunzi wa Nigeria na kuna wanafunzi wa Egypt, Misri. Kwa sasa tuko wanafunzi uh, idadi ya wanafunzi thelathini. Naam, huyo ni mwanafunzi wa Kenya ambaye anafanya uh, mafunzo yake katika chuo kimoja kinaitwa Chinese Academy katika mji wa Wuhan. Anaitwa Anthony Waiga. Haya basi, Dr Benard, wewe ni mtaalamu wa afya ya umma, vinapotokea virusi kama hivi vya korona, ambavyo vinatikisa ulimwengu wakati huu na kuleta wasiwasi wasi mkubwa, nyiye kama wataalamu wa afya ya umma mnafanya nini kinapotokea kirusi kama hiki hiki? Kwanza e, nimeshukuru sana a anii katika hii wa korona korona na kama expert ya mambo ya afya ya afya, ya yangu ni kusema ya kwamba vile vimefanya ni kwanza, ni kutafuta mahali hiyo kesi ile ya kwanza mahali imetokea, na vile vile inaenea, vile vile inaonea vile mali imekuwa ni mingi halafu sasa kutoka kwa hapo kitu ile ya kwanza imefanyika ni kufanya ile tunaita, watu wale wameathirika na ii ugonjwa kuweka mahali ili wasiabukize wale wengine ambao wanakuwa wanaweza kuabukiza kwa hii ugonjwa tena, kena njia ile yingine ya wale wamepata ugonjwa, namna ya kutibu Naona Patrick simu yake kidogo ina matatizo. Dr Bernard Muya labda tutampigia tena. Mm -hmm. Labda tuje kwa Dr Masa, yeye anashughulika na viwanja vya ndege pamoja na mipaka na bandari. Kutokana na hii tahadhari iliyotolewa na shirika la afya duniani, nini ambacho kinafanyika huko nchini Tanzania katika viwanja vya ndege, mipaka pamoja na kwenye bandari kwa ajili ya wageni wanaoingia, lakini na hata wale ambao wanaotoka? Ndugu mtangazaji, e, na mimi nishukuru sana kwa kupata nafasi ya kushiriki kwenye kipindi hiki. Kwanza kabisa niseme tunamshukuru Mwenyezi Mungu, Tanzania mpaka sasa hivi haina mgonjwa wa wala muhisiwa wa ugonjwa huu ambao unaendelea sasa hivi e, cha nchi nyingine. Lakini niseme kwamba tunafahamu kabisa kwamba kutokana na mwingiliano mkubwa uliopo hasa wa kibiashara na kijamii kati ya Tanzania na na China na nchi nyingine ambazo zimeathirika, Tanzania tupo katika hatari vilevile e, ya kupata ugonjwa huu. Kwa hiyo sisi kwa kufahamu hivyo, e, sasa hivi tuko katika kipindi cha kutoa tahadhari kwa wananchi wote, hususan wale wanaosafiri kwenda katika mataifa hayo yaliyoathirika au wale ambao wanatoka kwenye mataifa hayo kuja katika e, nchi yetu. Kwa hiyo tunachukua tahadhari mbalimbali na kuhakikisha kwamba e, ugonjwa huu e, hata hauingii au ukiingia, nini, nini tufanye. Moja ambalo tume, tumefanya pamoja na kutoa elimu kwa wananchi vilevile tumefungua tume, tume e, niseme namba za kupiga simu za bure mbili ambazo mwananchi pale atakapoona dalili au atakapohisi kwamba kuna mtu ana dalili kama za ugonjwa unaoambukizwa una na corona virus basi aweze kupiga namba hizo, na niombe labda ni nizitaje hizo namba kwa faida ya wananchi. Namba moja ni sifuri nane sifuri sifuri moja moja sifuri moja mbili nne, au mwananchi anaweza akapiga namba nyingine bila malipo ambayo ni sifuri nane sifuri sifuri moja moja sifuri moja mbili tano. Namba hizi ni kwa wananchi na wanaweza kupiga bila malipo yoyote. Lakini serikali kwa kupitia Wizara ya Afya imeendelea kuchukua hatua mbalimbali kabiliana na tishio hili la hatari la ugonjwa huu hatari. Moja, tumeendelea kuimarisha ufuatiliaji wa, ufua wa ugonjwa huu kwenye mipaka yetu na vituo vyote vya huduma ambazo tumehakikisha kwamba watoa huduma wanazingatia na kuwa makini zaidi kwenye uchunguzi, hasa kwa watu wanaotoka nje ya nchi, kwa mfano China, bara la Asia. Na tunafahamu sasa hivi ugonjwa huu umeshasambaa kwa karibu nchi kumi na nane duniani. Kwa hiyo tunahakikisha kwamba wasafiri wanapofika tunawapima, tunavyo tumesambaza tume vipima joto e, vile ambavyo especially e, katika, katika katika viwanja vyetu vikubwa vya uwanja wa Julius Nyerere, uwanja wa Kilimanjaro International Airport, na uwanja wa Mwanza, kwa sababu tunafahamu kabisa ugonjwa huu uwezo mkubwa ambao viwanja vyetu vya ndege au mipakani. Kwa hiyo tumesikia kwamba viwanja vyetu vikubwa tumeweka vifaa maalum vya kupima joto eh, la, la, la wananchi pale watakapoweza kuingia. Asante sana D Massa kwa a, a, mengi ambayo umeeleza kuhusu tahadhari inayochukuliwa huko Tanzania. Labda turudi kwake D Benard Muia, tulikuwa kidogo na matatizo ya kukusikia vizuri. Uh, umesikia upande wa Tanzania uh, wanachofanya kuhusu kuchukua tahadhari. Sijui upande wa Kenya nini inafanyika, na hasa kulikuwa na wasiwasi uh, kuna kisa kimoja kilikuwa nashukiwa kwamba kuna mtu ambaye labda ana dalili za virusi vya korona, lakini baadaye uh, sijui kwamba imedhirika kwamba hana virusi hivyo. Sijui tahadhari mnayochukua upande wa wataalamu wa afya au na upande wa serikali ni ipi? Asante eh, sana tena sana. Vile eh, naweza kusema ni hiyo kesi ile ama hiyo hiyo hiyo, ilikuwa kesi moja ile, ilikuwa tumetoa tulitoa ndamu, ilitolewa ndamu ika, ikaangaliwa ni mzuri ya kwamba hatukuwa na hiyo ugonjwa wa corona virus katika Kenya up to now, lakini vile naweza kusema kulingana na vile waziri wa uh, wa afya amesema leo na vile najua kama mtaalamu wa public health. Serikali ya Kenya na Kenya tumeweka mikakato kamili, programs kamili katika systems zetu za afya yote ya, ya ya public na pamoja na private sector zote zimekuwa katika hali ya, ya, ya, ya, ya, ya kujitengeneza, ya kujiprepare kwa chochote kinaweza kutokea tena, katika vile katika entry point zetu katika entry zetu za that is airports zote huko na public health facilities zile zina vima kama vile Tanzania wameshasema, zinaangalia watu wale wanatoka u, u, kila mahali popote, wanafimwa sana sana temperature, wanaangaliwa ama joto la mwili ili kuhakikisha ya kwamba kuna mtu anaingia katika Kenya akiwa na akiwa na hizi virusi za coronavirus. Asante Dkt. Benard. Hadija, unajua tunazungumza kuhusu virusi hivyo vya korona eh, lakini wananchi hatuna uhakika kwamba wana ufahamu wa kutosha, hasa wananchi wa nchi zetu za Afrika Mashariki, kwamba wana ufahamu wa kutosha kuhusu virusi vyenyewe, namna inavyoambukizwa, namna ya kujikinga. Eh, labda tu kidogo tusikie eh, wale ambao tuliongea okay, nao na na na tumsikie msikilizaji huyu mmoja huyu. Eh, kwa jina naitwa Juma Yasini, napatikana pande za Busua, Kala Mbogo, Geita, ila kwa sasa niko na monge lunzewe nchini Tanzania. Kiukweli, kuhusu virusi vya corona, kiukweli nitaweza kudanganya ndugu mtangazaji, kiukweli sifahamu virusi hivyo viko ni vya namna gani. Yaani kiukweli, siwezi ku, ku, kukuambia nikoje, yani ningewaomba tu wataalamu, hasa hili shirika la afya duniani WHO inatakiwa lingetoa elimu zaidi kwa wananchi, yaani dn dunia, dunia nzima kwa ujumla. Hii WHO inatakiwa itoe elimu dunia, ili wananchi tuweze kufahamu nini maana ya virusi vya corona, maana kwa sasa virusi vya kwanza tunavisikia tu kwenye vyombo vya habari, kuna virusi vya corona. Virusi vya corona sijajua vikoje. Mfano hapa mimi nipo Tanzania. Kwanza hapa kwenye vyombo vya habari, ma serikali yangu ingejitokeza ikawaelimisha wananchi nini maana ya virusi vya corona. Asante ah, sana. Naona msikilizaji kasema vizuri na bahati nzuri yeye yuko Tanzania na dokta Masa uko kwenye line, na hii inatokana na kitu kinaitwa elimu jamii. Je, labda Dokta Masa, mnatoa elimu jamii kujaribu kuwaelimisha wananchi kuhusu dalili za ugonjwa huu, unaweza kuupata vipi? Nini ambacho kinafanyika kwa wakati huu? Asante ah, ndugu mtangazaji. E, kwa upande wa Tanzania tumetangu ugonjwa huu utokee, kwa mfano Mheshimiwa Waziri wa Afya e, Umi Mwalimu ameshatoa matamko mara mbili, matamko la pili alitoa juzi tarehe ishirini na tisa kuwaelimisha na kuwashauri, kuwa kuwapa tahadhari wananchi, kuwajulisha ni dalili na kuwajulisha jinsi gani ugonjwa huu e, unaweza kuenea. Aidha, tumeendelea kutoa elimu kwenye vyombo vyetu vya habari mbalimbali kuwafahamisha wananchi dalili na jinsi gani ya kujikinga na ugonjwa huu. Vilevile tumesambaza eh, vipeperushi, mabango mbalimbali kuhakikisha kwamba wananchi wanaendelea kupata taarifa, na tutaendelea kuhamasisha ku, na kuhabarisha wananchi kuhusiana na ugonjwa huu ili waweze kuchukua tahadhari ipasavyo uh, Dr. benard umemsikia msikilizaji huyu wa tanzania kwamba uh, ana hana ufahamu wowote uh, bila shaka hata huko kenya kuna wengi ambao wana ufahamu sijui mnawafahamisha au mnawahabarisha vipi wananchi wa kenya nimeshukuru tena kwa, kwa kunipatia nafasi Uh, vile tumeshafanya katika wizara ya afya Kenya iko na national government and county governments, na vile hizo level zote mbili zimeshafanya up to now, ili watu kama vile mwenzangu mtanzania anasema kule, msikilizaji, tumeshaweka uh, saa hii hata tukiongea ya, ungea, ya create awareness ama kujulisha uh, jamii na kila mtu Kenya, juu ya hii ugonjwa ni nini, juu ugonjwa vile unakuja, vile mtu akipata na huu ugonjwa, vile anatakiwa kwanza kuzoea, kabla kuzoea, kuzoea, mtu akipata na ugonjwa na vile akikuwa na ugonjwa huko na dalili za hii ugonjwa na dalili zake ni kama homa kama hizo zote tumeshaweka systems ya katika media houses, social media na wale wanasikiliza all media houses na wale wanasikiliza, wale wanaenda wana, wana, wana kwa mtandao wa social. Kwa hiyo yote tumeshaweka meza nyingine zi vile zinaweza, watu wakisikia wanaweza kuchukua hatua ya kama amekuwa kuchukua hatua ya kuzuia kupata ugonjwa, na kama amepata signs and symptoms ya, ya ugonjwa kama huo, vile anaweza kuenda kituo chochote cha afya, eidha ni cha public ama ni private, vile anaweza kuenda ili jibiwe, lakini kuna wale ambao hawana dalili kabisa. Maanake, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo na shirika la afya duniani WHO, wanasema wale wanaopata maambukizi wengine wanayapata kutoka kwa mtu ambaye haonekani, hana dalili zote hizo za homa, kukohoa, kusikia baridi, kupiga chafya. Kwa hiyo wale ambao wanakuwa na virusi lakini virusi havionekani mpaka baada ya wiki mbili. Sasa hii sijui inaweza ikafanyika vipi, kujaribu kumwelimisha mwananchi wa kawaida ni changamoto kubwa. Hiyo ni changamoto kwa hii virus, na unajua, emerging virus ziko na mambo mingi, na hii ni changamoto kubwa, kwa sababu mtu anaweza kuwa anabeba hii virus ama hii virusi na aonyeshi chochote. Hiyo ni, ni kweli but vile ningesema mimi kama mtaalamu wa public health, ni kwamba ni mzuri sana ku, ku, ku, kuoga migono kila wakati. Kila wakati unaoga migono, ukienda, ukifanya kama ni kuenda kwa choo msara, msalani ama ni kufanya chochote, unaoga mikono. Kama ni kukohoa, mtu mle ambaye anakohoa, anakohoa anafunika mdomo, aa, na kama ni kusumzi, unajaribu ku, Dr Benard Samani, kidogo ni kukatiza hapo, lakini salia kwenye laini ya simu na Dr Masa vilevile. Tunafunga awamu ya kwanza ya livetalk, kidogo tutaingia kwenye awamu ya pili na tutaendelea kuzungumzia kuhusu virusi hivi vya korona na athari zake, na vilevile kuendelea kuelewa au kufahamu kwamba wananchi hasa wale wa Afrika Mashariki na Maziwa Makuu wana ufahamu mwingi kuhusu virusi hivi. Tukutane tena katika awamu ya pili, mtatupata pale kwenye Facebook yetu VOA Swahili.com. Tunaingia kwenye sehemu ya pili, live talk. Live talk, kama mnavyotusikiliza wasikilizaji wetu, ni kwamba tunazungumzia kuhusu virusi hivi vya korona ambavyo vinaendelea kusababisha maafa na kutikisa ulimwengu mzima, na jana, kama nilivyosema, virusi hivi vimetangazwa kuwa ni dharura ya afya ya umma ulimwenguni. Ni baada ya visa uh, vya virusi hivi kuendelea kupanda na kufikia uh, zaidi ya elfu tisa. Haya, kwenye laini ya simu tunawashiriki, tunaye Dr Benard Muia, huyu ni mtaalamu wa afya ya umma kutoka huko Kenya. Vilevile vile tunaye Dr Masa ambaye anahusika na mambo ya kinga kwenye viwanja vya ndege, kwenye bandari na kwenye mipaka. Hadija Riami, chimbuko la virusi hivi vya korona ni huko China, na tuna wanafunzi wengi kutoka Kenya, kutoka Tanzania, ambao wanaendelea na masomo yao huko hasa katika mji huu wa Wuhan kuliko mm -hmm, ndipo chimbuko la, la, la, la, la kirusi hiki na huko eh, ndo kwenye wasiwasi mkubwa, wasiwasi mkubwa, kwa sababu unasambaa kama moto wa nyika kabisa. Na wanafunzi hao, tuendelee tu kusikia, uh, hali ilivyo na kile ambacho wanakijua labda viongozi wa China wanafanya, uh, katika kuweza kudhibiti ugonjwa huo. Uh, producer anamwomba atuwekee uh, msikilizaji, mwanafunzi uh, uh, mwengine ambaye yuko Wuhan ambaye anasomea udaktari huyu. Tiba bado haijapatikana ya uhakika, kwa hiyo wanajitahidi kutibu uh, dalili tu ambazo wagonjwa wamekuwa wakionyesha, hasa wale wagonjwa wa awali kabisa wanaowahi hospitali, wanapatiwa tiba na wanapona. Lakini kwa wagonjwa wale ambao wanakuwa ni kroniki, kwa kweli uh, ni kazi, ni kazi kuhakikishia uh, afya, afya zao. Lakini nyinyi binafsi ni nini hasa ambacho mmeelezwa cha kufanya uh, ili kujikinga? Nam, tunapokea taarifa mbalimbali kutoka kwa madaktari, kutoka kwa wataalamu wa afya na kutoka serikali ya China, kutoka uh, International Student Office ambazo zimekuwa zikitulinki na kutupa taarifa mbalimbali kwamba tusitoke nje. Jambo la kwanza, tuepuke misongamano ya watu. Jambo la pili ni kutumia maski physical protective hizi, yeah, yeah. Na jambo la tatu kuosha mikono, eh, vyakula, tuwe makini na vyakula vyetu. Na mambo mengine ni kama tu kujikinga kwa kutumia dawa mbalimbali mbali, ambazo zinaongeza kinga, kama vitamin C. Kwa hiyo na ushauri mbalimbali unazidi mbali mbali kupatiwa, namba za msaada kwamba ukitaka ukipata complication fulani, ukitaka shida fulani, lazima upige namba zile hotline ambazo zimetolewa. Maisha hivi sasa hayaendelei hapo Wuhan, ama mnaruhusiwa kuendelea eh, kufanya shughuli zenu za kila siku? shughuli za kila siku kwa kweli zimekuwa zimepunguzwa na hata ukiangalia public transportation zimefungwa, kwa hiyo kuna community eh, taxi zimetolewa ambazo kuna namba unapiga kwa msaada, lakini kwa msaada, kwa mfano kwa wanafunzi wote ambao wako Campus, uh, vyakula vinapelekwa uh, mahitaji yanapelekwa kwenye supermarkets ambazo zinafunguliwa kwa, kwa saa kadhaa tu. Kwa mfano kuna supermarket hapa ndani inafunguliwa kuanzia saa nne asubuhi mpaka saa kumi na moja inafungwa, na maelekezo yanazidi kutolewa. Kwa hiyo tunaambiwa tuchukue vyakula tuweke ndani, tuende nje mara moja tu kwa dharura. Kwa mji wote shughuli zinaendeleaje? Kama nyinyi wanafunzi mmepewa masharti hayo, kwa watu wengine ambao wanafanya kazi? Naam, ndugu mtangazaji, hii ni kipindi cha likizo eh, ni kipindi cha likizo ya Kichina na ni kipindi cha likizo hasa cha masomo kwa wanafunzi. Kwa hiyo kwa kipindi hiki, na tumeendelea na likizo, lakini hatujajua kama baada ya likizo ah, shughuli zingine zitakuja, lakini kama ni shughuli za ujenzi, shughuli zingine za uzalishaji mali zimestop. Ah, shughuli kubwa sasa hivi ni hospitali tu kuweza kuhudumia watu na polisi kuweza kucontrol eh, population watu wasi, misongamano ya watu na magari ya kusaidia, magari ya kufanya usafi haya ya kuzoa taka yanaendelea kufanya kazi kama kawaida. Eh, kingine ni hizi supermarket tu ziweze kutoa huduma na pharmacy zile zinazoweza kutoa dawa muhimu tu kwa kwa watu. Shughuli zingine zote zimesitishwa. Naam, huyo ni Jafar Rajabu, ni mwanafunzi raia wa Tanzania ambaye anasomea udaktari huko Huan ambapo ndipo chimbuko la kirusi hicho cha Corona. Khadija, uh, athari zimeanza kujitokeza hasa upande wa uchumi e, na zimejitokeza kila mahali, na hasa sasa kwa mataifa ya Afrika ambayo yalikuwa yana safari za ndege kwenda China nayo na pia yamesitisha safari zao. Kama leo asubuhi Japan eh, Pakistan imetangaza kwa kawaida inakuwa na ndege ishirini na mbili kwa wiki na kuanzia tarehe mbili hawatapeleka ndege hata moja, kwa sababu ya kuwa na wasiwasi wa virusi kusambaa. Lakini kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Na shirika la ndege la Kenya limetangaza nao litasitisha safari zake, labda tueleze nini ambacho kinaendelea na tujue athari za kiuchumi zitakavyokuwa katika mataifa hayo. Ni, i ni kweli kwamba Kenya Airways hatimaye imeamua kusitisha ndege za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi Guangzhou. Na nieleze kwamba uh, Kenya Airways ambayo inafanya safari za ndege mbili kila siku mara tatu kwa wiki kutoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta hapa jijini Nairobi kwenda uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baiyun kule Guangzhou kupitia Bangkok, japo inajiunga na ndege nyingine kutoka ulimwengu ambazo zimesitisha kusafiri kwa taifa hilo la Asia, bado inataja kwamba kiuchumi, huenda ndege hii ya ikapoteza fedha nyingi sana ki. Inasema kuwa ndege zitaendelea na safari za kuenda Bangkok, lakini uh, pia inasisitiza kwamba itaendelea kutathmini hali ilivyo Uchina. Na nieleze kwamba safari za Gwangzuu kutoka Nairobi zinachukua muda wa saa kumi na tatu na dakika thelathini na sita Njia ya Nairobi Gwangzuu ni mojawapo wa safari muhimu na zenye faida kubwa kwa shirika la ndege la Kenya Airways na Kenya Airways linapata takriban shilingi milioni kumi na tano kwa safari ane, ya pande zote mbili. Msafiri anayetoka Nairobi kuelekea Guangzhou China analipa nauli ya ndege ya shilingi elfu sitini na uli, Elis, tatu mia nane arobaini na tano kwenye ndege aina ya Boeing saba nane saba nane ambayo inawabeba abiria mia mbili thelathini na nne kwa ujumla. Hii Patrick nadija inamaanisha kuwa safari hizo za Uchina kwa wiki zinazalisha jumla ya shilingi milioni arobaini na tano sasa hiki ndicho kiwango cha uh, k hiki ndicho kiwango ambacho k ki, linatarajiwa kupokeza wakati limefikia safari za uchina na uh, yanihitaji kwamba mwaka jana kwa mujibu ta uh, wa takwimu za Kenya, uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta umepokea takriban wasafiri elfu themanini kutoka Guangzhou pekee. Kwa hiyo huenda labda hii ikawa ndio sababu iliyokuwa ina, inawafanya ina, ina wasimamizi wa ndege ya Kenya, Kenya, Kenya, Kenya, Kenya, Kenya uh, iwapo itasitisha au sitisha? Asante Kennedi Wandera. Lakini vile vile kwenye laini ya simu tunaye eh, Silvanus Karemera, mwandishi wetu wa huko Kigali. Silvanus Karemera, Rwanda aa pia ilikuwa inafanya safari zake huko Gwanzu na imesitisha safari zake. Tuambie eh, ni athari zipi ambazo zitajitokeza. Naam, asante Patrick. Ni kwamba kusema kweli tangazo lililotolewa na shirika la ndege la Rwanda Air ime imesema kwamba imesia safari hizo kutokana na tatizo la ugonjwa huu hatari wa coronavirus ambao umezuka kule nchini Uchina na ni athari kubwa kwa kweli, kwa sababu kama unavyotambua kuanzia mwezi wa sita mwaka uliopita 2019, ndipo Rwanda Air ilianza safari zake, uh, kuelekea kule Gwanzu uh, sambamba na nchi kama India kule katika jiji la Mumbai, kwa hivyo Uh, ukiangalia si wenye Rwanda peke yao ambao walikuwa wanaenda Gwanzu kutu, kwa kutumia ndege ya Rwanda Air isipokuwa hata watu wengi wak kutoka mashariki uh, Majamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mfano katika miji kama Goma, miji kama uh, kama Bukavu, ambayo ni miji mikubwa kabisa uh, ina wafanyabiashara wengi kwa kweli uh, kwa hivyo niseme tu kwamba ni, ni, watu watu walivyopata taarifa hiyo kwamba sasa safari hizo zimesitishwa na haijulikani wakati gani kwa sababu tangazo lenyewe limesema kwamba ni ni katika muktadha mzima wa kuweza kutathmini kitu ambacho kitatokea ama labda mstakabali wa tatizo lenyewe utakuwa lini kidogo. Uh, watu wamekuwa na wasiwasi kidogo, lakini uh, ndio hivyo tena, watu wanasubilia kulikoni kwa kweli, wanasubiria kitakachotokea lakini, kusema kweli uh, wasafiri wa kwenda kwa nzure ni mwingi, na zamani kama wanavyotambua wafanyabiashara wa, wa, wa, wa Rwanda walikuwa wanalangua mizigo yao kutoka kwa mfano Kenya ama kutoka labda Kampala kule, lakini miaka ya hivi karibuni kutokana na hizi ndege za Rwanda ee, ambazo zimefungua matawi yake hapa na pale, safari zake za hapa na pale uh, basi Wanyarwanda wengi wengi wengi, wafanya biashara wengi hapa Kigali, walikuwa wameanzia safari zao za kwenda Guangzhou moja kwa moja uh, kijali, uh, na kuweza kurejea Kigali uh, na kufanya biashara zao. Na ukiangalia mji wa Kigali ku umeanza kuchangamua kutokana na bidhaa ambazo kwa kweli zilikuwa na bei nafuu ukilinganisha na, fuku, na kutoka eneo hili. Kwa hivyo kwa kweli ni watu ambao kidogo mm, wameanza kuwa na wasiwasi kwamba labda pengine Uh, katika suala zima la biashara basi, huenda hali ikatekeleza kwa hivyo