Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari na nitakuwa na mwenzangu Mary Mgawe na katika matangazo ya mekuu cha afrika hi leo, huko serikali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zinakubaliana kufanya ukaguzi kwenye mipaka yake kutokana na homa ya korona, na wafanya biashara wa utalii katika nchi za Afrika Mashariki walalamika kuathiriwa wa kutokana na, na maambukizi ya homa ya korona. Vilevile, katika makala yetu ya VOA Mitaani, raia wa Kenya waeleza na kutoa maoni mseto katika kudumisha usafi kwenye usafiri wa umma. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizoandalia asubuhi ya leo, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, mwenzangu Mary Mgawe atakusomea habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Wakati dunia inaendelea kupambana na virusi vya COVID-19 maarufu kama korona, China jana Alhamisi imepiga hatua kwa kutangaza kutokuwa na maambukizo ya ndani kwa mara ya kwanza tangu mlipuko ulipozuka katika mji wa Wuhan, China. Lakini ongezeko la kesi za korona nje ya China zinatishia juhudi hizo. Kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Afya ya China, imesema mlipuko ulianza Desemba mwaka jana, lakini maafisa walianza kuchapisha idadi ya maambukizo na vifo mwezi Januari mwaka huu, na hivi sasa wamekuwa wakiongeza juhudi kuhakikisha mlipuko unapungua watu wanajua juu ya maambukizo hayo na kujikinga. Wuhan ni takriban watu milioni kumi na moja waliwekwa w karantini Januari ishirini na tatu, huku zaidi ya watu elfu arobaini katika jimbo la Hubei wakikumbwa na hatua hiyo katika siku chache zilizofuata. Machi kumi, kwa mara ya kwanza Rais Shi Jinping alitembelea Wuhan tangu mlipuko ulipozuka na alitangaza rasmi kwamba umedhibitiwa. Wakati wa huo, Italy imeipita China kutokana na kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona, ikiripotiwa kuwa ina idadi kubwa ya wagonjwa kupita China. Dunia imeongeza nguvu dhidi ya vita vya korona, huku baadhi ya nchi zikitoa amri ya kufungia watu wake ndani kwa ajili ya kuzuia kuonea zaidi kwa maambukizo. Hata hivyo, idadi ya vifo imeongezeka Ulaya licha ya kwamba China inapata nafuu kwa sasa. Italy imetangaza vifo vingine vya watu mia nne ishirini na saba jana ikifikisha idadi ya elfu tatu mia nne na tano hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la afp taarifa zinasema kwa dunia nzima vifo kutokana na korona ambayo dalili zake ni kukohoa na homa kali imefikia zaidi ya elfu tisa nchi zimefunga mipaka yake ya kuingia na kutoka kwa ajili ya kuzuia maambukizo kwa ujumla, taarifa zinazotolewa kwa watu kuhusu kujikinga na korona, wataalamu wanasema zimechukuliwa kwa umakini mkubwa. Serikali ya Kongo na Rwanda zimekubaliana kufanya ukaguzi mkali kwenye mipaka yake huko Goma, Kivu Kaskazini, kuchunguza watu ambao wanaweza kuwa na virusi vya korona. Gavana Nzansu Kasivita Amesema raia wa Kongo wasio na hati na hati ya kusafiria au kitambulisho maalumu hawataruhusiwa tena kuvuka mipaka. Austeri Marizika na ripoti zaidi kutoka Goma. Baada ya mkutano kabambi wa mawaziri wa serikali ya Kivu Kaskazini, serikali imechukua hatua kali kwa kupambana na virusi vya korona ili visiingie mkoa Kivu ya Kaskazini, akisema gavana wa mkoa huu Nzanzu Kasivita. Lakini Kinchasa na Goma sio mbali Kigali na Goma sio mbali. Tunatafuta kujulisha population ya North Kivu. Kama gouvernement provincial inataka population yote ya North Kivu ijue kama hiyo marali ni ya kweli, na hiyo marali inaua watu kila siku, mnafuata kwa radio, na tunataka attitude nzuri positive ya mobilisation ya watu iweze kutusaidia kumaliza hiyo marali. Kasivita ameongeza kwamba kwa sasa wananchi wote wanaombwa kuweza kusaidia serikali kwa kuweza kupambana na ugonjwa huo kama walivyofanya wakati wa Ebola. Kama wanatuambia tusisalimiane, tusitembee ovyo, tusifanye safari ambazo haziko za kawaida, na waza tu tuhakikishe kama hiyo mambo hatutafanya na kuproteje populasio ya norkivu ya nchi yetu kwa hiyo marali ambazo zime, imeendelea kuwa watu. Sisi tumepoteza watu wengi na Ebola, tumepoteza watu na vita, hatuna tena hiyo tumaini ya kusema tupoteze watu wengine. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo nayo pia imeimarisha mipaka yake na kufuta safari za ndege kutoka nchi mbalimbali zenye hatari ya maambukizo ya korona, ikiwa e, ni hatua ya kuzuia maambukizo zaidi kutokea. Serikali imesema mipaka yake imeimarishwa huku watu wanaotumia usafiri wa anga, bahari na meli wakilazimika kufanyiwa uchunguzi wa afya zao. DRC imeripoti kesi zaidi ya kumi na tatu kwa takriban wiki moja tangu kesi yake ya kwanza iliporipotiwa Machi kumi. Shirika la habari la China Nzuan limeripoti kwamba rais Felix Tshisekedi pia ameamuru kufungwa shule, vyuo vikuu, taasisi za elimu ya juu. Amefuta mikusanyiko mikubwa ya watu kwa sasa kwa wiki nne zifuatazo, kuanzia Alhamisi. Tshisekedi ameitaka serikali kuchukua tahadhari zote kulinda uchumi wa taifa hilo ambao tayari inayumba hasa kuzuia kutokea ukosefu wa bidhaa. Jumatano, wizara ya afya ya DRC imepokea vifaa vya kitabibu kutoka China kwa ajili ya kupambana na korona. Na Marekani mmoja aliyefungwa jela kwa miezi kadhaa huko Lebanon ameachiliwa kutoka jela Alhamisi, wakati mwanajeshi wa jeshi la majini alipata msamaha wa kitabibu kutoka kwenye jela hiyo Wakati taifa hilo likijitahidi kupambana na virusi vya covid COVID-19, maafisa wa Marekani wameeleza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ametangaza kuwa Michael White alifungwa jela zaidi ya mwaka mmoja kwa kumtukana kiongozi wa juu, ameachiliwa kwa ubalozi wa Uswisi kama sehemu ya msamaha utakao mtaka kubaki Iran. Marekani itafanyia juhudi kuachiliwa kwake moja kwa moja. Marekani mwingine ni Amir Pakor, mmiliki wa mgawa mmoja katika jimbo la New Hampshire hapa Marekani, anayekabiliwa na mashtaka mauaji na mateso huko Lebanon ambayo ameyakanusha, aliamriwa kuachiliwa na jaji kwa sababu zaidi ya miaka kumi imepita tangu aliposhutumiwa na mashtaka hayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali za Kongo na Rwanda zimekubaliana kuweka ukaguzi mkali kwenye mipaka yake mjini Goma, Kivu Kaskazini, kuchunguza watu ambao waweza kuwa na homa ya korona. Gavana Sansu Kasivita amesema raia wa Kongo asiyo na paspot ama kitambulisho halali hawataruhusiwa tena kuvuka mpaka. Austeri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Baada ya mkutano kabambi wa mawaziri wa serikali ya Kivu Kaskazini, serikali imechukua hatua kali kwa kupambana na virusi vya korona ili visiingie mkoa wa Kivu ya Kaskazini, akisema gavana wa mkoa huu Nzanzu Kasivita. Lakini Kinchasa na Goma sio mbali, Kigali na Goma sio mbali. Tunatafuta kujulisha populasio ya Nord Kivu kama guvernement provincial inataka population yote ya Nord Kivu ijue kama hiyo marali ni ya kweli, na hiyo marali inaua watu kila siku, munafata kwa redio, na tunataka atitide nzuri positif ya mobilisation ya watu iweze kutusaidia kumaliza hiyo marali. Kasivita ameongeza kwamba kwa sasa wananchi wote wanaombwa kuweza kusaidia serikali kwa kuweza kupambana na ugonjwa huo kama walivyofanya wakati wa Ebola. Kama wanatuambia Tusisalimiane, tusitembee ovyo, tusifanye safari ambazo haziko za kawaida, na waza tuhakikishe kama hiyo mambo hatutafanya na kuproteje population ya nor kivu ya nji yetu, kwa hiyo marali ambazo zime, imeendelea kuwa watu. Sisi tumepoteza watu wengi na Ebola, tumepoteza watu na vita, hatuna tena hiyo tumaini ya kusema tupoteze watu wenginewataruhusu mwananchi yeyote asiyekuwa na pasipoti ama kibali cha CEPGL ikiwa kibali cha maziwa makuu kuruhusiwa kuingia nchini Rwanda. Unajua, kama mtu kona hiyo marazi, lazima tujue alikuwa na kontakt na nani na alifika wapi. hatuyafunga bado oh, mafrontier inchi zetu mbili bado hatuyafikia pale, lakini tunapashwa kuhakikisha kama watu ambao wanapita wana kwa mipaka, iwe Rwanda iwe Congo iwe tujue ni mtu gani alipita. Na tujue tunaweza kumpata namna gani huyo mtu tulipatia jeto, kama nakuwa mgonjwa kesho, tunaweza kukua na tatizo ya kumtafuta. Ifahamike kwamba vilabu vyote haviruhusiwi tena kufungua, ikiwemo shule, mikutano ya watu wengi na watu kusalimiana kwa mikono. Serikali ikisema hatua hizo pamoja na kulinda usafi zaweza kusaidia kupambana vizuri na ugonjwa wa korona. Shule zikiwa zimefungwa kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuepuka maambukizi kwa wanafunzi. Watu wengine kwa sasa wakikumbwa na uhoga kama huyu Esta, mkaaji wa Goma. taarifa kuhusu korona nimezipokea vizuri sana lakini mimi ninaogopa, kwani inaua watu mingi sana kila siku. Sasa wewe kama mwanafunzi, unadhani kipi kingeweza kufanyika? Kipi kinaweza kufanyika, ni kutafuta ya mbiombio kusaidia dunia nzima kwa sababu ni malali iko dunia nzima. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa ina visa kumi na nne katika mji wa Kinjasa. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Iliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, hapa Washington DC. Nchi <muchini> nyingi za Afrika zimefunga mipaka yake Alhamisi wakati virusi vya korona vikiwa vimeshika kasi, vikitishia bara hilo lenye watu takriban bilioni moja nukta tatu. Afrika inaona mabadiliko makubwa. Mkuu wa eneo hilo kutoka shirika la afya duniani WHO Daktari Mashidiso Moeti amewaambia waandishi wa habari nchi thelathini na sita kati ya hamsini na nne katika bara la Afrika zimeshuhudia kesi za korona. Chari na Nija zimetangaza kesi zao za kwanza Alhamisi. Kesi ya kwanza iliyozuka katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara ilitangazwa Februari ishirini na nane chini ya wiki tatu zilizopita. Mweti amesema hakuamini kwamba idadi kubwa ya watu hawatambuliwi kuwa na ugonjwa huo, lakini amekubali kuwa kuna upungufu mkubwa wa vifaa vya kupimia. Nchi arobaini na tatu zilikuwa na uwezo wa vipimo wakati wa mlipuko ulipozuka. Ifikapo Jumatatu, nchi zitakuwa na vifaa vya kupimia karibu elfu sitini maarufu kama testing kits. Mkuu huyo wa WHO pia ameeleza wasiwasi wake kuhusu marufuku ya kusafiri na matokeo yake katika kupeleka rasilimali zinazohitajika. WHO ina tathmini sana kuhusu misaada ya kibinadam me amesema Alhamisi. Senegal imefunga njia za anga lake, huku Angola na Kameroni zikifunga mipaka ya anga, ardhi na bahari. Rwanda imezuia ndege zote za biashara kwa mwezi mmoja. Kisiwa cha Mauritius kimetangaza kufunga mpaka wake baada ya kutangaza kesi ya kwanza ya korona. Wakati hospitali kadhaa hapa Marekani zinapata shinikizo la maambukizi ya virusi vya korona, rais wa Marekani Donald Trump ameyataka majimbo kutumia jitihada zaidi katika kuhakikisha yanapata vifaa kama mask na vingine vya kupimia ili kuwezesha hospitali katika maeneo yao kukabiliana na korona. Trump na utawala wake Alhamisi wa walichukua tahadhari nyingine ambayo haikutarajiwa kujaribu kuzuia maambukizo ya korona. Wizara ya mambo ya nje imetoa tahadhari ikiwataka Wamarekani kutosafiri nje ya nchi. Wakati Trump pia amesema serikali ichukua udhibiti kiasi wa makampuni unasaidia katika kipindi hicho cha mlipuko wa korona katika bunge la Marekani, wabunge wamefanya kazi kwa mara kwa haraka kwa ajili ya kutengeneza fungu la dola trilioni moja kusaidia watu na uchumi wa Marekani ambazo zitaingiza pesa moja kwa moja katika mifuko ya Marekani. Kiongozi wa walio wengi Mitch McConnell amependekeza malipo haya ya dola elfu moja mia mbili kwa kila mmoja, elfu mbili mia nne kwa mume na mke, na mia tano kwa kila mtoto. Hiyo ni kwa mujibu wa AP. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington D C. Napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Bara la Afrika hivi sasa lina kesi chache za homa ya korona ikiwa e, ni mamia tu ikilinganishwa na jumla ya watu laki mbili wanaougua ulimwenguni, lakini maafisa wa afya wanasema janga hili lina masuala mahususi katika bara hili ambalo tayari linapambana na mifumo ya afya ya umma iliyojaa. Anita Powell wa VOA anaripoti kutoka Johannesburg na Sande Shomari anasoma ripoti yake. Homa ya korona inasambaa kimya kimya katika bara la Afrika, ikiambukiza mamia ya watu katika nchi zipatazo thelathini, ikiwa ni pamoja na Bukina Faso, Cameron, Ethiopia, Nigeria, Senegal na Afrika Kusini, ambayo kwa sasa ndiyo yenye kesi nyingi katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Na ingawa kwa jumla bara la Afrika kwa sasa lina idadi ndogo zaidi ya visa vyote ulimwenguni, mkuu wa shirika la afya ulimwenguni hakumumunya maneno alipozungumzia bara lake la nyumbani. Na ingawa kwa jumla bara la Afrika kwa sasa lina idadi ndogo zaidi ya visa vyote ulimwenguni, mkuu wa shirika hilo ulimwenguni, WHO hakumumunya maneno wakati alipozungumza bara lake la nyumbani, jinsi litaathirika ikiwa ugonjwa huo utaendelea kuwepo barani humo bila hatua madhubuti kuchukuliwa. Uh, tunapaswa kufanya yote tuwezaye kukata ikiwa kutoka kwenye uh, chanzo, tukitarajia kuwa hali mbaya all, all zaidi ya uweza kutokea, so kwa sababu tumeona jinsi uh, gani virusi hivyo vinavyosafiri kwa haraka katika mabara au nchi zingine. Kwa hivyo huu ni ushauri wetu, na ninadhani Afrika inapaswa kuamka Bara langu la linapaswa kuamka. Maafisa wa afya wanasema wana wasiwasi sana hali ya changamoto ya kiafya ambayo inaenea sana katika sehemu nyingine barani humo. Dr Maria Van Kekov ni mshauri wa kiufundi wa WHO sema hatujaona virus jinsi virusi hivi vitakavyokuwa katika jamii zingine zilizo hatarini, jamii za kwenye maambukizi ya juu ya virusi vya UKIMWI, au kwa mfano watoto duni wasio na lishe bora, na hilo ndiyo tunalohitaji kujiandaa nalo. Afrika Kusini imethibitisha visa vya homa ya korona mia moja hamsini hadi sasa. Idadi hiyo inayoongezeka imemfanya Rais Cyril Ramaphosa kutangaza hatua kali kujaribu kupunguza kuenea kwa virusi kama marufuku ya kusafiri kutoka nchi zilizo na hatari kubwa, kufungwa kwa shule na marufuku kusanyika kwa watu zaidi ya mia moja. Afrika Kusini pia ina mzigo mkubwa zaidi wa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi ulimwenguni. Profesa Sheril Cohen anaongoza taasisi ya magonjwa kuambukiza ya Afrika Kusini, nasema nadhani hakuna taarifa yoyote halisi inayofahamika juu ya jinsi ugonjwa huu unavyoathiri watu walioambukizwa VVU, lakini ikiwa tunafikiria juu ya kile tunachojua kutoka virusi you know vingine vya kuathiri njia ya kupumua kama mafua, na jinsi inavyoathiri watu walioambukizwa virusi vya ukimwi, tunajua kwamba watu walioambukizwa virusi vya Ukimwi, hasa wale wasiopata matibabu, wao katika hatari ya kupata athari mbaya zaidi. Ukweli mmoja ambaye ulio wazi ambao wataalamu wanasema ni kwamba Afrika lazima ijipange yenyewe, kwani hii itakuwa safari ngumu. na tukielekea huko, nchini Tanzania, wananchi wa nchi za ukanda wa Afrika ya mashariki wameeleza kwamba biashara ya utalii imeathirika kutokana na tatizo la kuenea kwa virusi vya korona, ambapo kwa sasa wanasema asilimia kubwa ya watalii wamesitisha safari zao. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Baadhi ya wafanyabiashara hao wamesema, hata hivyo, baadhi ya wageni ambao walikuwa tayari wameshafika katika nchi hizo kwa sasa wamekatisha safari na kuanza safari za kurejea makwao. Korona kwa kweli limetuasiri sana, kwa sababu hata wageni waliokuwa wanakuja wengine wameahirisha safari zao na haieleweki ni lini watakuja, na wale waliokuwa hapa pia wameingia hofu, wanaondoka. Katibu mtendaji wa chama cha mawakala wa utalii nchini Tanzania, TATO, Bwana Sirili Ako, amesema zipo taarifa za kuwepo kwa kampuni nyingi za utalii kusimamisha utoaji wa huduma na kuwarejesha wafanyakazi wao majumbani. Hata hivyo, aku amesema wanaendelea kukabiliana na changamoto hiyo kwa njia mbalimbali mbali, ikiwemo ya kuwashauri wadau wa sekta hiyo kuangalia uwezekano wa kuendelea kutekeleza majukumu yao kwa kutumia njia ya mtandao. Wale ambao sio lazima waje ofisini, waanze kufanya kazi kwa mtandao kutoka nyumbani, sasa ili kupunguza misongamano isiyo ya lazima. Aidha, Bwana Ako amesema ilipo tatizo la asilimia kubwa ya wafanyabiashara kujawa na hofu kubwa kuliko hali halisi ilivyo. Hofu itaua zaidi biashara zetu na itatuumiza zaidi kimaisha kuliko hata ugonjwa wenyewe. Kikubwa, watu wafuate maelezo. Katika hatua nyingine, wataalamu wa afya wa Tanzania wanaoratibu mwenendo wa ugonjwa huo wamesema matokeo ya awali ya uchunguzi wa sampuli za watu 27 waliokuwa wameshiriki kutoa huduma mbalimbali mbali kwa mgonjwa wa kwanza wa korona katika nchi hiyo zimeonyesha kuwa hawakuambukizwa virusi hivyo. Mkurugenzi msaidizi wa magonjwa ya milipuko kutoka wizara ya afya ya Tanzania, Bi Margaret Mgamba, amesema pamoja na hatua hiyo, wanaendelea kufuatilia afya za watu hao na pia watu wengine watano waliokwisha bainika kuwa na virusi hivyo ambao wote wanaendelea na matibabu na hali zao zinadaiwa kuwa ni nzuri. Tumejiridhisha kwa kina baada ya kuziangalia mara tatu kwamba ziko negative, lakini bado tutaendelea kuwafuatilia hao waliokuwa karibu na yani contacts. Asra Jimbungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Leo katika video ya mitaani tunaangazia harakati za makundi ya kijamii nchini Kenya katika kudumisha usafi kwenye sekta ya usafiri wa umma baada ya visa vya korona kupatikana nchini humo. Mwandishi wetu Salma Muhammad kutoka Mombasa ametembelea eneo la watu la kupanda mabasi ya usafiri ya kupata zoezi la kuoshwa mikono likiendelea. Tumeonolea ni vyema tuje mahali hapa, ili tukaweze kuhamasisha watu wa tuktu, watu wa bodaboda na watu wa matatu na pia abilia, kwa sababu janga hili la korona lazima kila mmoja wetu aishi katika hali ya usafi. Kwa sasa tunaendelea kuhamasisha, na tunaomba tukaweze kupata sapoti ya county government na serikali kuu, kwa sababu kunao umuhimu katika kaunti yetu ya Mombasa. Sio hapa peke yake, twafaa tuingie katika sehemu zote za kaunti yetu kuhakikisha usafi umedumishwa kwa afya bora ya kila mmoja wetu. Hawa wengi wananchi wa chini kabisa mashinani ambao hawana uwezo wa kununua hata hiyo sanitization. Kwa hivyo hata wengine tunawatia moyo kwamba wanaweza nunua sabuni kiasi na kuchanganya na jiki kidogo, ili kwanza kujiosha mikono ndio sasa tupambane na hiyo sanitization. Tusitangazie watu kuhusu hivi virusi na ili hali hatuwapi suluhu ya hivi virusi na kwa vile vinaenea kwa uharaka eh, ni vizuri kila mtu apewe tahadhari ya kwamba usafi ni kitu cha muhimu sana. Hiyo waweke akilini kwanza, manake mambo mengine ni sisi wenyewe tunachangia. Tunapoona harusi iko pale na sisi tunajihusisha katikati ya maswala kama yale na watu tofauti tofauti, lazima tuweze kujitenga kidogo. Tuone kwamba hii hali kwa mwezi mmoja si mingi, mwezi mmoja tu, siku thelathini si nyingi, lakini ni nyingi kwa yule ambaye kwaule mbaye anatafuta chakula, riziki ya kila siku. Maana ukimfungia pale ndani, mwenye mtafutaji riziki atalala na njaa. Kwa hivyo kuna changamoto, serikali ielewe kwamba kuna changamoto ambayo iko chini mashinani, na hivyo wanahitaji kutumia viongozi wa chini mashinani, kwa sababu mashinani ndio wanatumia magari kama haya ya usafiri. Hii sekta ya uchukuzi inabeba mtu wa chini. Tajiri ako kwa, kwa gari yake ukumbuke, kwa hivyo anaweza kujisanitize pale kwa gari yake na bado akawa safe. lakini hawa wanaobebwa na haya magari ya uchukuzi wanahitaji uangalifu wa sasa mimi naona mzuri waende wa, wa, wa, waigie hapa kwa matatu waende wakiosha watu mikono, au waende pale sokoni pale ndani. sokoni si kuzuri kwa sababu sasa unaenda unanunua mzigo pale na u, ukitoka pale Muragoni, kila mtu anaenda na njia yake. Kwa hivyo hawa watu wanaosha watu mikono waende pale Muragoni, mtu akitoka soko anaosha mikono he. Lakini kwa watu, mimi naona watu wa matatu watu wa matatu wenyewe ile magari yao mwazo kabla tujaingia kwa gari waingie wa kule hawa ha, watu wanaosha watu mkono, ile magari inaoshwa mwanzo, kwa sababu mimi hata nikiosha mkono hapo sitaenda kwa matatu. Sinitashika ile kiti hasa nikitia ile kiti kitii, bado nitaacha ile ugonjwa pale kama niko naye. Kwa hiyo matatu ioshwe mwanzo, ipigwe dawa. Kila skodi inapigwa dawa. Ikia, ikitoka Likoni, ikirudi Babuli, ikirudi Vai, inatoka ikirudi... Baburi boboruru inapigwa dawa. Ni jambo la kusikitika sana kwa sababu, uh, ukiona taifa nzima imeweza kuweka shughuli zote za kitaifa kando ili kuangazia hili jambo muhimu, na unapata sekta ya matatu ni kama hawata watu hawako Kenya hawajui ni nini inaendelea na wanaona ni jambo la kawaida tu Indiposa sisi leo tumejitokeza na pia tunahimiza serikali kupitia waziri wa uchukuzi aweze kuangazia hii sekta ya matatu, kwa sababu ikiwa ni kuangazia na hawa ndio watu wengi, na hawa ndio watu ambao wanaweza kuangamia kuanga, zaidi lazima akaze kamba, kama vile marehemu Malu, ma, ma, Michuki aliweza kukaza kamba na kuhakikisha oda imepatikana katika sekta ya matatu. Ni jambo la kughadhibisha sana kwa kuona kwamba matatu hawaelewi ni nini inaendelea Kenya. Ndiposa sisi tumejitokeza na tumehakikisha ya kwamba tumewahamasisha na hii campaign itaenda kila mahali, Mshomoroni, Mtongwe, Likoni, Changamwe, Jomvu, mpaka kila mtu atajua ya kwamba hii ni mambo inatuhusisha sisi kama wananchi, na sio serikali ama sio matatu ama sio wanamatatu. <tune> Naam, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili hapa washington D. C hivi sasa. Basi sikiliza muktasari wa habari <muchiliki> wakati dunia inaendelea kupambana na virusi vya COVID-19 maarufu kama korona, China jana Alhamisi imepiga hatua kwa kutangaza kutokuwa na maambukizo ya ndani kwa mara ya kwanza tangu mlipuko ulipozuka katika mji wa Wuhan nchini China. Lakini ongezeko la kesi za korona nje ya China zinatishia juhudi hizo. Kwa mujibu wa tume ya taifa ya afya ya China, imesema mlipuko ulianza Desemba mwaka jana, lakini maafisa walianza kuchapisha idadi ya maambukizo na vifo mwezi Januari mwaka huu, na hivi sasa wamekuwa wakiongeza juhudi kuhakikisha mlipuko unapungua, watu wanajua juu ya maambukizo hayo na kujikinga. Wakati wa huo, Italy imeipita China kutokana na kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona, ikiripotiwa kuwa ina idadi kubwa ya wagonjwa kupita China. Dunia imeongeza nguvu dhidi ya vita vya korona, huku baadhi ya nchi zikitoa amri ya kufungia watu wake ndani kwa ajili ya kuzuia kuenea zaidi kwa maambukizo. Hata hivyo, idadi ya vifo imeongezeka Ulaya licha ya kwamba China inapata nafuu kwa sasa italia imetangaza vifo vingine vya watu mia nne ishirini na saba jana ikifikisha idadi ya elfu tatu mia nne na tano hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la afp unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka voa swahili hapa washington dc Nchi nyingi za Afrika zimefunga mipaka yake Alhamisi wakati virusi vya korona vikiwa vimeshika kasi, vikitishia bara hilo lenye watu takriban bilioni moja nukta tatu. Afrika inaona mabadiliko makubwa. Mkuu wa eneo hilo kutoka shirika la afya duniani WHO Dkt mashidiso Moeti amewaambia waandishi wa habari, nchi thelathini na sita kati ya hamsini na nne katika bara la Afrika zimeshuhudia kesi za korona.