Alhamisi, Machi 19 mwaka 2020, saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa 6 na nusu mchana. Karibu kwa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet www.voaswahili.com vilevile vile kupitia redio zetu shirika kote ya Afrika mashariki na maziwa Makuu. Miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ni susani, kwamba serikali ya Kenya imetangaza mikakati ya kueneza vipimo dhidi ya virusi vya korona hadi sehemu kadhaa za nchi, ili kuzuia maambukizi zaidi, huku serikali ya Tanzania ikitangaza maambukizi zaidi ya virusi vya korona, na hivi vitu ambavyo vinapaswa kwamba tumehamasisha kwamba kila mfanyabiashara alau awe hata angalau na dumu la maji hata kama lita tano ya maji awe ni muda wote wa kunawanawa na sabuni, kwa ajili ya kinga. Anasema kinga ni bora kabla ya tiba. Baadaye katika matangazo haya ya nusu saa utasikia makala ya matukio ya Afrika. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. ...wa Wuhan nchini China ambao ndio kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona leo wameripoti kwa mara ya kwanza kwamba hakuna kesi mpya za maambukizi zilizojitokeza. Mji huo uliwahi kufungwa kwa kipindi cha miezi miwili ili kudhibiti kusambaa kwa virusi hivyo. Hatua hiyo ilipelekea idadi ya maambukizi kushuka sana wiki za karibuni. Katika maeneo mengine ya China, viongozi wameripoti leo kesi mpya za maambukizi 34 na watu hao waliokutwa na virusi vya korona ni kutoka nje ya China china ndilo taifa lililoathirika sana na ugonjwa huo tangu jitokeze Desemba mwaka jana kesi elfu themanini na moja za maambukizi zimeripotiwa pamoja na vifo elfu tatu na mia mbili lakini wengi walioambukizwa walipona korea kusini leo imeripoti kesi 152 ikiwa imepiga hatua kidogo nyuma ukilinganisha na siku za nyuma ambapo kesi mia moja ziliripotiwa katika kipindi cha siku nne Afisa wa afya wa Ujerumani leo wameripoti maambukizi mapya elfu mbili na mia nane kwa siku moja na hivyo kufikia idadi ya maambukizi elfu kumi na moja ikiwa ni moja ya viwango vikubwa vya maambukizi duniani. New Zealand leo imetangaza marufuku kwa raia wa kigeni kuingia nchini humo muda mfupi baada ya serikali kuwashauri wananchi wake wasisafiri nje ya nchi ili kuepuka maambukizi ya korona. Shirika la afya duniani WHO linasema nchi mia moja sitini na sita duniani zimeguswa na virusi vya korona huku kesi za maambukizi zaidi ya laki mbili zikiripotiwa pamoja na vifo zaidi ya elfu nane na mia tano. Wanaume wanne raia wa India waliopatikana na hatia ya kumbaka mwanamke mmoja ndani ya basi katika mji wa New Delhi hapo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili wanatarajiwa kuuawa kwa kunyongwa kesho ya Jumaa. Kesi hiyo ya ubakaji ilisababisha maandamano makubwa nchini India na kwengineko, huku wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wakiomba adhabu kali zichukuliwe. Hali hiyo ilipelekea uundwaji wa mahakama maalum za kukabiliana na kesi za unyanyasaji dhidi ya wanawake. Miaka mitatu iliyopita, mahakama kuu ya India iliamrisha wanaume hao wapewe adhabu ya kifo, na katika kipindi cha miaka miwili, mahakama hiyo ilitupilia mbali maombi ya watuhumiwa ya kutaka kesi hiyo irejelewe. Wanaume hao walikutwa na hatia ya kumbaka vibaya msichana wa miaka 23 ndani ya basi. Msichana huyo alifariki dunia wiki mbili baada ya kufanyiwa kitendo hicho cha unyama. Naibu mkurugenzi wa vituo vya kukinga na kudhibiti magonjwa barani Afrika amesema bara hilo lazima lijiandae kwa kukabiliana na virusi vya korona, licha ya kuwa nchi tatu za bara hilo ndizo zimekwisha ripoti visa vingi vya maambukizi. Virusi hivyo vinaendelea kusababisha hasara kubwa katika maeneo mengine ya dunia, na sisi katika bara la Afrika lazima tujiandae, ili tusije tukaguswa na kesi nyingi kama tunavyoona barani Ulaya na Asia, sababu mifumo yetu ya afya haiwezi kukabiliana na hilo, Daktari Ahmed Ogwel ameiambia Sauti ya Amerika. Amesema mbinu bora kwa serikali za Afrika ni kukinga na kupunguza athari zitakazosababishwa na kirusi hicho barani Afrika. Ogwel amesema shirika lake ambalo ni taasisi ya kiufundi ya Umoja wa Afrika inafanya kazi ili kuziwezesha nchi za Afrika kujiandaa vya kutosha kwa kuongeza uangalizi kwenye mipaka na viwanja vya ndege, katika katika hospitali na kuongeza uwezo kwa mataifa ya Afrika kupima kirusi cha COVID-19. Ogwel anasema hadi sasa nchi 43 zinazo uwezo wa kupima kirusi hicho. Hadi leo mataifa ya Afrika yanayoathirika na, na maambukizi ya korona ni Misri ambayo imekwisha ripoti visa 196 Afrika Kusini ambayo ina visa 116 na Algeria visa 73. Hadi tarehe 18 Machi, visa 605 vilikuwa vimeripotiwa katika bara zima la Afrika. Bei za hisa katika masoko ya dunia zimeendelea kushuka leo Alhamisi, licha ya juhudi za serikali mbalimbali mbali kutangaza mipango ya kuokoa uchumi huko Ulaya, inaonekana wawekezaji hawakuvutiwa na uamuzi wa benki kuu ya Ulaya, ECB, kupendekeza msaada wa uokozi wa uchumi wenye thamani ya dola bilioni mia nane. Abdu Shakur Abud na taarifa zaidi. Masoko ya hisa ya Marekani, Ulaya na Asia yamekuwa katika hali ya msukosuko hii leo licha ya hatua za serikali za dunia kuingilia kati kuahidi msaada wa kifedha wafanya biashara. Wana wasiwasi mkubwa kwamba dunia inaelekea katika janga kubwa la kiuchumi linalosababishwa na virusi. Maafisa wa ECB wanasema msaada huo wenye lengo la kusaidia masoko ya hisa ya ulaya ni ya muda na utasitishwa mara janga litapomalizika. Biashara katika masoko ya asia awali asubuhi ya yalipanda, lakini kushuka baadaye pale wafanya biashara kuona kwamba kutakuwa na miezi kan ya matatizo ya kiuchumi kote duniani pale nchi zaidi zikitangaza kuwepo na watu wanaoambukizwa na virusi vya korona. Kwa ujumla masoko yameshuka kati ya asilimia tatu hadi asilimia tano hii leo. Waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin anasema serikali itatoa msaada wa dola elfu moja kwa kila Marekani na kusema kwamba hali ya uchumi iko mbaya, lakini katika robo ya tatu ya mwaka huu uchumi utafufuka tena. Idadi kubwa ya wafanyakazi wa Marekani ghafla wamepoteza ajira zao baada ya makampuni viwanda, biashara na shule kufungwa kutokana na mlipuko wa COVID-19. Wataalamu wa uchumi wanasema huenda nchi tayari iko katika hali ya uchumi uliodumaa na ukosefu wa ajira unaweza kuongezeka hapa Marekani kufikia asilimia 20 kufuatana na baadhi ya utabiri. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya America, Washington DC. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, ubalozi wa Marekani nchini Ethiopia umeonya kwamba wageni wanaoishi Ethiopia wanashambuliwa katika miji kadhaa nchini humo, wakishutumiwa kwamba umeambukizwa virusi vya korona. Taarifa iliyowekwa kwenye, kwenye tovuti wa ubalozi huo unasema maafisa wa ubalozi wanaendelea kupata ripoti za mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni tangu kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona kuripotiwa nchini humo. Ethiopia ni nchi ya pili yenye idadi kubwa ya watu Afrika. Ethiopia imeripoti visa sita vya maambukizi ya korona. Kisa cha kwanza kilikuwa raia wa Japan aliyeingia nchini humo akitokea Burkina Faso, Afrika Magharibi. Peru leo imepiga marufuku matumizi ya magari ya watu binafsi katika hali ya kuzuia kusambaa maambukizi ya virusi vya korona katika taifa hilo la Amerika Kusini. Rais wa Peru Martin Vizcarra amesema hatua hiyo imechukuliwa baada ya afisa wa serikali kugundua kwamba visa vipya vya maambukizi vimeonekana miongoni mwa vijana waliosafiri na kuelekea kwenye mkutano ya hadhara usiku. Amri ya kutotoka nje ambayo imeanza kutekelezwa Jumatano saa mbili usiku majira ya Peru inapiga marufuku matumizi ya magari ya watu binafsi kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri. Rais Viskara amewataka wananchi wa Peru kusalia majumbani kwao kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri. Rais Viskara amesema kituo cha michezo kilichotumiwa mwaka jana kwa ajili ya michezo kati ya mataifa ya Amerika Kusini sasa kitatumiwa kwa kuwatibu wagonjwa wa korona wa ambao hawakuathirika sana. Ameongeza kuwa raia watapewa maji ya kunywa hata kwamba hawatokuwa na uwezo wa kulipa. Wizara ya afya ya Peru imesema watu 145 waliambukizwa virusi vya korona nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, Malaika Redio Lubumbashi, Dodoma FM Tanzania, Redio Racom Bunagana mpakani mwa DRC na Uganda, na Redio Kaya nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu nashirikiana na Patrick Ndwimana, mimi naitwa Kennes Bwire. Tanzania imetangaza maambukizi zaidi ya virusi vya korona, huku hofu ya maambukizi zaidi ikiongezeka nchini humo. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Umi Mwalimu amethibitisha maambukizi hayo na kueleza mikakati inayochukuliwa kukabiliana na maambukizi. Dina Chahali anaripoti kamili katika taarifa yake mpya iliyotolewa leo, amesema wagonjwa wawili wamethibitika jijini Dar es Salaam kuwa na COVID 19 na hivyo kufanya jumla ya wagonjwa waliothibitika kupata ugonjwa huo kuwa sita, ambapo mmoja ni kutoka Zanzibar ambaye taarifa zake zilitoka jana. Katika wagonjwa waliopatikana ni mwanaume mtanzania mwenye umri wa miaka 40 aliyesafiri nchi za Uswisi, Denmark na Ufaransa kuanzia Machi 5 hadi 13 mwaka huu na kurejea nchini Machi 14 mwanaume mwingine mtanzania mwenye umri wa miaka 40 pia ambaye alisafiri Afrika Kusini kati ya tarehe 14 Machi hadi 16 na kurejea nchini Machi 17 usiku. Wahusika wote wametengwa na hali zao zinaendelea vizuri, huku juhudi za kufuatilia watu walio karibu na wagonjwa waliothibitika kuwa na COVID-19 zinaendelea ambapo hadi sasa idadi ya watu 46 wanafuatiliwa jijini Arusha na watu 66 wanafuatiliwa jijini Dar es Salaam. Jijini Dar es Salaam, watu mbalimbali wametoa maoni yao ya namna ya kujikinga na virusi vya korona. Yaani kikubwa kwamba elimu bado itumii itolewe kwa, kwa, kwa, kwa hali ya juu. Yaani serikali iliangalia ili swala kwa jicho pana na itoe elimu kwa hali ya juu kwa sababu <coughs> wasipofanya hivyo yani ukisha, ukishaenea kwa wingi, basi nasema sisi huku ndo tutakufa kama panya, sababu wenzetu walio kwa Ulaya wana mateknolojia, wasijua wana wavumbuzi, lakini unawasumbua je, sisi huku. Na hivi vitu ambavyo vinapaswa kwamba tumehamasisha kwamba kila mfanyabiashara alau awe hata, angalau na dumu la maji, hata kama lita tano ya maji awe ni muda wote wa kunawanawa na sabuni kwa ajili ya kinga, na wasema kinga ni bora kabla ya tiba. Kenya imetangaza kuanza kufanya vipimo vya maambukizi ya virusi vya korona kwa raia wake wanaoishi sehemu zenye hatari kubwa ya maambukizi kuanzia y Jumamosi wiki hii. Serikali hiyo pia imeeleza hi hakuna maambukizi mapya yameripotiwa, huku watu saba waliopimwa na kupatikana na virusi hivyo wakiendelea kupata nafuu. Haya yanajiri wakati wizara ya uchukuzi nchini humo imetangaza utaratibu wa kudhibiti maambukizi zaidi katika sekta ya usafiri. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera ana ripoti kamili. Alhamisi serikali ya Kenya imetangaza kuwa watu saba waliopatikana kuwa na maambukizi ya virusi vya korona wanaendelea kupata nafuu, huku wengine wengi wakiendelea kufanyiwa vipimo vya afya kubaini maambukizi zaidi. Jumatano, Kenya ilitangaza visa vitatu vya maambukizi ya virusi vya korona, ikiwa ni watu walioingia mipaka yake kutoka Dubai. Mtahi Kagwe ambaye ni waziri wa afya alivyoeleza vyombo vya habari kuwa maambukizi hayo yote ni ya kutoka nje ya mipaka ya Kenya, na Alhamisi akithibitisha kuwa hayapo maambukizi mapya. Bwana Kagwe ameeleza kuwa maafisa wa afya wamewakagua zaidi ya watu laki sita walioingia nchini Kenya kutoka mataifa ya nje kupitia viwanja vyake vya ndege. Aidha, Bwana Kagwe amekariri kuwa wote waliothibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi hivyo wanaendelea kupata nafuu chini ya uangalizi wa madaktari. Aidha, waziri huyo ameeleza kuwa Jumamosi wiki hii maafisa wa afya wataanza mchakato wa kuwapima raia wa Kenya katika maeneo yanayodhaniwa kuwa na uwezekano wa maambukizi ya virusi hivyo hatari. And indeed, today Awali Wizara ya Uchukuzi imetangaza kuendelea kuhamasisha wasafiri kuchukua tahadhari iliyowekwa na serikali na kuendelea kuangazia viwango vya usafi vinavyohitajika kudemaza maambukizi zaidi ya virusi hivi. Katibu wa kudumu wa wizara ya uchukuzi Charles Hinga anaeleza kuwa madereva taniboi na wote wanaotumika katika sekta ya uchukuzi wa umma ni sharti wazingatie maagizo yaliyowekwa Jumani jioni Kenya ilisajili kisa channe cha maambukizi ya virusi hivi hatari ikiwa ni mtu aliyewasili Nairobi kutoka London, Uingereza. hali yake baada ya kufanyiwa vipimo vya afya katika hospitali ya kibinafsi jijini Nairobi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta tayari amekutana na wakuu wa mabenki na wasimamizo makampuni makubu makubu na wa makampuni makubwa makubwa ya kibiashara na kuwataka kutoa mfumo wa kuwakinga raia wa Kenya kutokana na mikopo na vilevile kuepukana na tabia ya ya kuongeza gharama bidhaa muhimu. Na sasa serikali inatoa tahadhari kwa watu wanaosambaza taarifa gushi kwenye mitandao, ikieleza kuwa yeyote atakayepatikana ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Kenedi Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nchini Rwanda, serikali imepiga marufuku safari zote za ndege kuingia au kutoka nchini humo ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, Anavyoripoti mwandishi wetu wa Rwanda, Silvanus Karemera. Serikali pia imepiga marufuku mikusanyiko ya watu. Mikakati hii imekuja wakati ukiendelea na hali ya kukanganya, huku wengi wakijiuliza itakuwaje ikiwa visa vya watu wenye kuambukia ugonjwa huu vitaendelea kupanda. Usiku wa kuamkia leo Alhamisi, wizara ya afya ya Rwanda ilitangaza ongezeko la watu wengine watatu wenye virusi vya korona. Idadi hii imefanya idadi jumla ya watu wenye virusi hivi kufikia kumi na mmoja waliokisha gundulika kuwa na virusi hivi vya korona nchini Rwanda. Hii imekwenda sambamba na uamuzi wa serikali ya Rwanda wa kusitisha safari zote za ndege ambazo zinaingia au kutoka Rwanda. Akizungumza mapema leo, waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije amesema, hatuwezi kuendelea kufungua mipaka ili ndege zote ziendelee kuwaleta watu kutoka mataifa yenye ugonjwa huu, na tumegundua kwamba wakati wanakuja wanakuwa hawaonyeshi dalili zozote, lakini baada ya siku chache tukija kung'amua, tayari wamekwisha ambukiza watu wengine. Hata hivyo, serikali imesema kwamba ndege za mizigo na zile za dharura zenyewe zitaruhusiwa kuingia au kutoka Rwanda. Tayari serikali imetangaza kwamba licha ya kufunga shule, makanisa na baadhi ya sehemu kuna kukutana watu wengi, inatathmini uwezekano wa kuongeza muda wa angalizo hilo, huku hili la kuwazuia watu kutoka nje likitiliwa mkazo. Waziri wa afya amesema kwamba miakati hii yote ina lengo lake, yote yanalenga kuhakikisha tunazuia watu kutoka nje wasiendelee kuingia hapa. Kama unavyojua, kuanzia mwathirika wa kwanza hadi wa kumi na mmoja sasa wengi wao walitoka nje na kuingia Rwanda. Ukitazama huu mwezi wa tatu, kuna watu wengi waliofanya safari Rwanda. Changamoto sasa ni kuwatafuta watu wengine waliokwisha athirika wakati huo. Taarifa zinasema kwamba mikakati mikali imewekwa hasa kwenye maeneo ya mipakani, ambako kila anayetoka au kuingia Rwanda anapitia hatua nyingi za ukaguzi mkali. Vilevile, wizara ya afya imetangaza kwamba hali za waathirika zinaendelea vizuri, ingawa hakuna mwandishi wa habari anayeruhusiwa kwenda kuwaona. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia mashambulizi ya kigaidi ambayo yameshuhudiwa katika siku za karibuni huko nchini Kenya. Kundi la wanamgambo kutoka Somalia, Al-Shabab, linahusishwa na vitendo hivyo viovu vio. Mashambulizi hayo yamewafanya baadhi ya wakazi katika maeneo yaliyokumbwa na vitendo hivyo kuishi kwa hali ya wasi wasiwasi mkubwa. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na mchambuzi Profesa David Monda ambaye anaanza kwa kuelezea kile ambacho anadhani kimewasukuma wanamgambo hao kuzidisha mashambulizi yao katika wiki za karibuni. Uh, mimi kwa maoni yangu uh, kuna matukio uh, kuna matukio mawili, kuna matukio nje ya Afrika na matukio yaliyopo Afrika. uh, sana sana ni uh, mashambulizi dhidi ya al Shabab na Marekani huko Afrika ambayo yamedhofisha Alshabab lakini pia yametia motisha kwa Alshabab kuweza kushambulia Marekani na maslahi ya Marekani na pia uh, kwa desturi ya kimataifa hizi uh, patashika za Iran na mapinduzi kule Iran uh, patashika kati ya Iran na Marekani pia zinatia motisha kwa hivi vikundi vya kigaidi kuweza kuonyesha Iran ya kwamba pengine huenda kukawa na ushirikiano kati ya al-Shabab kwa mfano na mataifa haya ambayo huwa yanapenda kutumia vikundi vya kigaidi kwa hivyo kwa kwa misimamo hiyo miwili mi nafikiria ndiposa hizi changamoto zinaendelea kujitokeza nini hasa unadhani kimewapa nguvu zaidi hivi sasa na wamekuwa wameshambulia mara nyingi zaidi mara kwa mara uh, mimi nafikiria wamedhofishwa lakini hivi vikundi vya kigaidi Uh, kwao, uh, inabidi waweze kufaulu uh, kwa shambulizi moja na watapata Uh, habari watakuwa kwenye uh, mitandao kote duniani, lakini kwa serikali lazima kila wakati iweze ku, uh, kupinga uh, hivi vikundi, na serikali idhibiti hivi, hivi vikundi mara kwa mara na hatuvisikii uh, mara nyingi ambapo serikali au madola yanapo uh, yabana vikundi kama hivi. Kwa hivyo uh, kwa hivi vikundi nafsi yao ni kuweza kufaulu tu hata mara moja au mara mbili ndiposa waweze kutia fora na kuonyesha kwamba nafsi yao haijabanwa na bado wapo na wanaweza ku, eh, kuyapiga maslahi au haya madola makuu au serikali tofauti tofauti ya Afrika Mashariki na hususan Marekani. Unadhani mikakati gani inaweza kufanywa katika kudhibiti na kuzuia mashambulizi haya ya kigaidi, sio kwa upande wa Kenya peke yake, lakini pamoja na mataifa mengine ambayo yako hapo jirani? Nafikiria kwa wakati huu kuna uh, ule Umoja wa Mataifa uh, ushirikiano uliopo uh, kati ya mataifa ya Afrika Mashariki kwenye mfumo wa AMISOM ulioidhinishwa uh, na Umoja wa Mataifa kwenye ile kum, kongamano au uh, lile eh, tukio la resolution 2372, ambalo lilisema ya kwamba AMISOM liwe pale Somalia kujaribu kusaidia serikali ya Somalia kuweza kupata uh, umaarufu au kuweza kudhibiti haya mashambulizi ya Al Shabab. Kwa hivyo ushirikiano wa kanda ndiposa uwepo na pia lazima tusisitize ya kwamba ushirikiano huu usiwe, usiwe tu kwa eh, mambo ya kijeshi. Manake kule Somalia, kwa mfano, kwenye kanda la Afrika Mashariki, kuna haja ya watu kupewa nguvu au kuinuliwa kiuchumi na pia kisiasa. Kwa hivyo, pia kuweza kuweka rasilimali kwenye nafsi ya kisiasa na nafsi ya kiuchumi ili wananchi wenye udhaifu wap, wapato kule Somalia waweze kuinuka ki uh, kiuchumi na kisiasa, na wasiweze kujiunga kwa hivi vikundi uh, kama Al-Shabab. Umoja wa Afrika inatakiwa ifanye nini katika kuhakikisha kwamba inaratibu masuala haya ya kiusalama na sio kuiachia Kenya peke yake au Somalia? Nafikiria kwa wakati huu umoja uh, wa Afrika uh, umesisitiza ushirikiano wa Amisom, lakini mimi nafikiria uh, lile pengo lililopo ni hii migawanyiko iliyopo kwenye Amisom. Tumeona ya kwamba Ethiopia una msimamo fulani, uh, kwa uh, Somalia una ushirikiano na viongozi fulani, nao umetengwa na Kenya ambayo pia una ushirikiano kwenye Somalia na viongozi tofauti. Kwa hivyo kuna mgawanyiko kwa Amisom na hivi vikundi kama Alshabab huwa vinajiendeleza eh, sana. Kukiwa na hii migawanyiko kwenye miungano kama Amisom, wanajiendeleza na mashambulizi mengi na bado wanaendelea kujionyesha kwamba wanaweza kupisha haya madola makuu, mataifa kama Kenya, Ethiopia na pia Marekani na wanaweza kupata umaarufu kote duniani na wanaweza pia kupata uungwaji mkono eh, na madola mengine kama Iran na pia wanaweza kuendeleza nafsi zao kwenye kanda la Afrika Mashariki. Pia, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10 na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hadija Riami amesimamia matangazo haya, mwelekezi Saida Hamdun. Hewani nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, niruhusu nikutakia usiku mwema, usiku mtulivu.