Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye VOA Express. Jina langu Harrison Kamau. Lakini kabla ya kwanza, tupate ujumbe kutoka kwa mkurugenzi mkuu wa VOA hapa Washington DC, Amanda Bennett, kuhusiana na kuenea kwa virusi vya korona kote ulimwenguni. Karibu popote ulipo, nimeurekodi ujumbe huu kutoka nyumbani kwangu, kwa sababu sauti ya Amerika VOA inafanyia kazi zake nje ya ofisi zake ili kusaidia kupunguza kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo nafahamu vimeathiri wengi wenu na familia zenu. Nataka kuwafahamisha kwamba wakati afya na usalama wa wafanyakazi wetu ni kipaumbele chetu cha kwanza pia tunafahamu fika kwamba wakati wa kipindi hiki kigumu nyote mnatuangalia na kutusikiliza sisi kupata habari za uhakika ambazo hazielemei upande mmoja, ili mweze kufanya maamuzi kuhusu maisha yenu. Kwa hiyo tunafanya kazi kwa kadri ya uwezo wetu kuhakikisha tunawapatia habari na vipindi vyetu katika kipindi hiki. Nadhani mmeona baadhi ya mabadiliko katika vipindi vyetu ambavyo mmezoea kuvisikia na kuviona, na baadhi huenda visiwepo hewani. Kama hilo likitokea, tutawajuza wapi mnaweza kupata habari zetu ambazo mmezoea kuzipata na kuziona. Kwa hiyo napenda kuwaombea baraka na afya njema. Asanteni sana, sisi tuko hapa kwa ajili yenu. Asante sana nam. Basi, baada ya kupata ujumbe maalum kutoka kwa mkurugenzi wa VOA Amanda Bennett kuhusiana na virusi vya korona, tunaendelea na matangazo yetu na hivi sasa basi, moja kwa moja tupate habari muhimu za dunia. Mji wa Wuhan nchini China, ambao ndio kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona, leo umeripoti kwa mara ya kwanza kwamba hakuna kesi mpya za maambukizi zilizojitokeza mji huo. Uliwahi kufungwa kwa kipindi cha miezi miwili ili kudhibiti kusambaa kwa virusi hivyo. Hatua hiyo ilipelekea idadi ya maambukizi kushuka sana wiki za karibuni. Katika maeneo mengine ya China viongozi wameripoti leo kesi mpya za maambukizi 34 na watu hao waliokutwa na virusi vya korona ni kutoka nje ya China. China ndilo taifa lililoathirika sana na ugonjwa huo tangu jitokeze Disemba mwaka jana. Kesi elfu 81 za maambukizi zimeripotiwa pamoja na vifo 3,200 lakini wengi walioambukizwa walipona. Korea Kusini leo imeripoti kesi 152 ikiwa imepiga kidogo hatua nyuma, ukilinganisha na siku za nyuma ambapo kesi 100 ziliripotiwa katika kipindi cha siku nne. Shirika la afya duniani WHO linasema nchi 166 duniani zimeguswa na virusi vya korona, huku kesi za maambukizi zaidi ya laki mbili zikiripotiwa pamoja na vifo zaidi ya elfu nane na mia tano. Wanaume wanne raia wa India waliopatikana na hatia ya kumbaka mwanamke mmoja ndani ya basi katika mji wa New Delhi hapo mwaka elfu mbili kumi na mbili wanatarajiwa kuwao kwa kunyongwa kesho Ijumaa. Kesi hiyo ya ubakaji ilisababisha maandamano makubwa nchini India na kwingineko, huku wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wakiomba adhabu kali zichukuliwe Hali hiyo ilipelekea uundwaji wa mahakama maalum za kukabiliana na kesi za unyanyasaji dhidi ya wanawake. Miaka mitatu iliyopita, mahakama kuu ya India iliamrisha wanaume hao wapewe wa adhabu ya kifo, na katika kipindi cha miaka miwili, mahakama hiyo ilitupilia mbali maombi ya watuhumiwa ya kutaka kesi hiyo irejelewe. Nasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa studio namba kumi na tano za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Na sasa basi, tunaelekea mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo inaelezwa kuwa rais wa DRC Felix Chisekedi amefunga shule za msingi, vyuo vikuu kwa muda wa mwezi mmoja ili kurahisisha jamii hususan wanafunzi kuweza kuepukana na virusi hivi vya korona, ambapo mpaka sasa huko DRC kuna kesi kumi na nne kutoka mjini Goma. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayoripoti kamili. Asante sana kwa studio za Marekani. Kweli ni kwamba sasa hivi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shule zote za kiprimari, sekondari, university zimefunga milango yake, na hii ni kufuatia amri ya Rais Felix Chisekedi ambaye kwa usiku wa leo ameomba shule zote ziweze kufungwa na vile watu zaidi ya ishirini wasiweze kuonekana wakikaa fasi moja. Mikutano yote hairuhusiwi kwa mara nyingine na vile vitu kama maandamano ama mchezo. Na hii ni njia moja ya kuweza kukabiliana na huu ugonjwa wa korona ambao umeasiri dunia kwa sasa, ikiwa ni watu kumi na nne ambao wamepatikana na huu ugonjwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika mji wa Kinjasa. Rais Felix Chisekedi amesema kwamba ni lazima kulinda kwanja watoto wadogo wadogo. Na hapa nimetembelea katika maeneo mbalimbali ambapo nimekutana kwanza na watoto wakitoka shuleni kwa saa za asubuhi, lakini vilevile vile, nimetembelea university mbalimbali mbali. Nilikutana naye Japol Kasereka kutoka chuo kikuu cha Isesodi kuwa mojawapo wa university hapa katika mji wa Goma, lakini vile vile nikatembelea university kuu ambayo inajulikana kama vile kwaini Goma inayounganisha university nyingi, na nikakutana naye Emebu Totima, mmoja wa viongozi wa hii university wote wakiwa wamekusanyika, maprofesa, waalimu, wakirudi nyumbani, wakiambia vile wanafunzi warudi nyumbani. Lakini tatizo moja ni kwa wale wanafunzi ambao wangefanya mtihani wa sekondari, wanasema kwamba hii imekuwa tatizo kubwa kwao, kwao kwa sababu wamekuwa wakipoteza muda mrefu, wakati ambapo kuna migomo, wakati ambapo kuna risasi. Kwa hiyo tena huu mwezi mmoja ambao wamepewa wakibaki nyumbani, wanasema kwamba ni, ni, ni hasara kwao, alafu kumekuwa hali ya wasiwasi, kwa sababu watu walikuwa hawajaona, hakujakuwa kitu ambacho kilipelekea watu kuacha shule. Sasa kuacha shule kwa, kwa watu hao kweli imekuwa ni, ni, ni, ni kama ni pigo, wazazi wakisema kwamba watashindwa kulinda watoto shuleni. Lakini tuwasikilize baadhi ya wanafunzi na viongozi wa shule hapa katika mji wa Goma yeah. Tumepoteza sana Sia, tuliomba Aprili mosi korona inarudia, tunarudia shule. Sisi si kama vile viongozi wa shule ya Isesod, tulikamata mpango kusema ndio, inaonekana kwamba ni ugonjwa wa, wa matata sana unawamaliza watu wengi duniani. Basi tuliwaambia wanafunzi tangu siku ya leo wasije shuleni, tuliwatumia hiyo ma SMS kwa masimu zao, na tunaona kama hawakufika wanafunzi wako nje, kwa kuwa leo wamesikia mwito wa rais wa rais wa nchi yetu Felix Tshisekedi mwenye amekusudia kwa ajili ya kuepuka ambukiza marazi ya coronavirus, na ndio maana na sisi kama walimu, kama vile viongozi wa masomo tumeambia wanafunzi warudi nyumbani mpaka wakati hiyo mesure itakuwa leve. Upande mwingine shule ni kwamba zinaendelea kama kawaida. Uh, upande mwingine ni kwamba juhudi nyingine zinaendelea kama kawaida, kama vile soko zinaendelea na vile uendeshaji pikipiki. Lakini ukiona katika basi ni kwamba watu hawajae tena, kama vile wakati wa mbele, watu wakijiogopa moja kwa moja tunaelekea huko nchini Tanzania, ambapo mwenzetu George Njogopa anasema maambukizi yanaendelea kuongezeka na kufikia sasa nchini Tanzania maambukizi yamefikia idadi ya watu watano. Hebu tusikie zaidi kutoka kwake. Nam, kwa Tanzania hali jumla ya mambo kuhusu maambukizi ya virusi vya korona, bado inazidi kuripotiwa ikiongezeka, na taarifa iliyotolewa punde tu na wizara ya afya anasema kwamba raia wengine wawili wa kitanzania wamebainika kukumbwa na virusi hivi vya korona raia hao alisafiri katika nchi tofauti. Raia mmoja alikuwa amefanya safari katika nchi za Ulaya, huko Denmark, Ufaransa na Uswiz, na aliporejea nchini tarehe 14 mwezi huu, na baada ya alivyochukuliwa vipimo vyake amebainika kwamba amepata maambukizi ya COVID 19 na mwingine, kwa mujibu Afri, kwa wa wizara hii ya afya, ni kwamba raia wa Tanzania alifanya safari huko Afri, Afrika ya Kusini, na aliporejea na kupimwa amekutwa na virusi hivyo, na wizara inasema kwamba wote wamehifadhiwa katika vituo maalum, na wakati huu wale watu wanaohisiwa kwamba walikaribiana na watu hao wawili wanafuatiliwa kwa karibu. Wizara imeahidi kutoa taarifa zaidi baadaye kuhusiana na tukio hili. Pamoja na kwamba wakati mwingine serikali imeendelea kuchukua tahadhari ikiwakumbusha abiria wanaosafiri kwa kutumia usafiri wa umma, wale wanaokwenda safari kwa kutumia mabasi, hasa katika maeneo ya mikoani, maeneo mbalimbali, kuchukua tahadhari. Waziri anayehusika na masuala ya usafirishaji na mawasiliano Ezekiel Kamwele amesema kwamba ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huu wa kirusi cha korona, serikali iko mbioni kuandaa utaratibu mpya kukata tikiti kwa njia ya kielektroniki ili kupunguza misongamano kwa abiria kwenda katika kituo cha basi na kukata tikiti kwa wingi. Kwa hivyo wakati wote, serikali inasema itaanzisha mfumo huu kwa kutumia ukataji tikiti wa elektroniki. Serikali ipo katika hatua ya mwisho ya kukamilisha mfumo wa kukata tiketi kwa njia ya kielektroniki ambao utapunguza kwa kiwango kikubwa mikusanyiko ya watu katika vituo vya kukata tiketi. Tunashauri abiria wanaosafiri kwa mabasi ya masafa marefu wasisindikizwe na watu wengi ili kupunguza msongamano katika vituo vya mabasi. Makampuni ya mabasi yaangalie uwezekano wa kuwa na vituo vingi maeneo mbalimbali ya mijini kwa kukatia tiketi ili kupunguza msongamano katika vituo vikuu vya mabasi na hivyo ndivyo kwa ujumla. Hali jumla kwa hapa Tanzania, wananchi wanaendelea kumiminika katika maduka ya uuzaji wa dawa baridi kwa ajili ya kupata kile kinachoitwa vitendea kazi ambavyo vinaweza vikawaepusha na maambukizi haya kama kuchukua dawa za kunawa mikononi, kuziba nyuso, hasa katika eneo la pua na midomo. Hayo ndio mambo mazito yanayoshuhudiwa wa wakati huu.