Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji popote pale ulipo katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha hivi leo ni mimi Meri Mgwawe, lakini katika matangazo haya niko na mwenzangu Sandi Shomari nam katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika, ikiwa leo ni Jumatano Machi kumi na nane mwaka huu wa elfu mbili na ishirini tunatangaza kupitia VOA Swahili kutokea hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Miongoni mwa habari tulizonazo hivi leo ni kuhusu hatua ya serikali ya Tanzania kufunga shule zote kuhusiana na mlipuko wa kirusi cha korona nchini humo ya zua hisia tofauti na spika wa bunge wa Uganda atoa taarifa zenye utata kuhusiana na mlipuko wa korona. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Na kabla mbali mbali ya kukuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sandi Shomari. Utawala wa rais Donald Trump wa Marekani umefahamisha rasmi bunge la nchi hiyo kuhusu azima yake ya kwanza mazungumzo ya ngazi ya juu ya kibiashara na Kenya. Mwakilishi maalum wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer aliwasilisha ujumbe huo kwa bunge hapa mjini Washington jana Jumanne. Katika barua aliyoandikia bunge, mwakilishi wa kibiashara wa Marekani Robert Lighthizer alisema utawala wa Trump una matumaini kwamba makubaliano ya hali ya juu na Kenya yatafanyika, ambayo yanaweza kuwa mfano wa kuigwa katika mazungumzo ya baadaye ya kibiashara na nchi nyingine barani Afrika. Alisema Kenya ni nchi inayoongoza kibiashara katika eneo la mashariki mwa Afrika na ni mshirika muhimu wa Marekani na inaweza kutoa nafasi bora kwa wawekezaji wa Marekani. Hatua ya Lighthizer ni kuambatana na sheria iliyopitishwa na bunge la Marekani mwaka elfu mbili na kumi na tano ambayo inalipatia bunge mamlaka ya kushirikishwa katika makubaliano yote ya kibiashara. Sheria hiyo pia inayotaka mamlaka ya kibiashara ya Marekani kutafuta maoni ya wananchi kuhusu mipango yake. Mahakama moja ya Morocco jana Jumanne ilimpa adhabu ya miezi minne jela na kulipa faini ya dira mia tano mwandishi mmoja wa habari ni mwanaharakati wa haki za binadamu Omar Radi kwa mashtaka ya kumtukana na jaji mmoja kwenye Twitter, katika kesi ambayo iliwakasirisha watetezi wa uhuru wa kujieleza nchini humo. Radi mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alitumia barua pepe mwezi Aprili mwaka jana kwa jaji huyo alikusema kwamba alikuwa akifanya kazi chini ya maagizo wakati alipotoa hukumu kali kwa viongozi wa maandamano ambayo alifanyika kaskazini mwa Moroko mwishoni wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na mwanzoni wa mwaka elfu mbili na kumi na saba juu ya shida za kijamii na kiuchumi za nchi hiyo. Nilitarajiwa kuachiliwa kwa kuhasina kwa hatia na nilikuwa nikitoa maoni yangu tu radi aliwaambia Reuters baada ya uamuzi huo. Alisema atakata rufaa juu yake. Vikundi vya eneo hilo vimethibitisha kuongezeka kwa matumizi ya adhabu ya makosa ya jinai katika maamuzi ya kesi za uhuru wa kujieleza badala ya adhabu iliyopo katika sheria ya kesi hizo ambayo haikuwa na kifungu cha kufungwa jela tangu marekebisho ya mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Na Angola imekubali kupokea ng'ombe wapatao elfu sabini na tano kutoka Chad kama malipo ya deni la dola milioni mia moja ya fedha taslimu kutoka kwa taifa hilo masikini la ukanda wa Afrika ya Kati. Taarifa ya mwandishi wa Sauti Amerika Zatika Hawk inasoma hapa na Meri Mgawe. Ng'ombe hao watapelekwa ndani ya kipindi cha miaka kumi ijayo kama sehemu ya malipo ya deni la mwaka elfu mbili kumi na saba Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba ng'ombe elfu moja tayari wamewasili Angola, katika mji mkuu wa Luanda. Wamefikishwa katika wizara ya kilimo. Ng'ombe wengine elfu tatu mia tano wanatarajiwa kupelekwa baadaye mwezi huu. Ripoti zinasema makubaliano hayo yanafanya kazi kwa pande zote, kwa sababu Chadi na upungufu wa fedha taslimu na Angola inahitaji ng'ombe. Angola, taifa lililoko kusini mwa Afrika, lina utajiri wa mafuta lakini bado linajitahidi kurejea katika hali ya kawaida ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kufuatia uhuru uliopata kutoka kwa mtawala Mreno mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Baadhi ya maeneo ya Angola yamebubikwa na ukame ambao unaua mifugo yake. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jumuia ya Ulaya inafunga mipaka yake kwa wageni kwa muda wa siku thelathini zijazo kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa homa ya corona, wakati ikiwa ni kesi moja tu mpya iliyoripotiwa siku ya Jumanne huko Wuhan, China. Ulaya, hasa Italia, imekuwa eneo kuu la janga hili. Kati ya idadi kubwa ya vifo vya homa ya korona ulimwenguni, vya karibu elfu saba na mia tano theluthi moja ni kutoka nchini Italia. Hispania na Ufaransa pia zinayo idadi kubwa ya pili na ya tatu ya juu ya kesi hizo barani Ulaya. Wakazi katika nchi zote tatu wako chini ya karantini lazima. Huko Italia, mtu yeyote atakayeonekana nje mitaani awe na sababu nzuri ya kuwa huko awla, au la atakabiliwa na faini au kifungo jela. Ubelgiji pia iko chini ya karantini lazima, na hakuna mtu yoyote mwenye umri wa miaka sabini au zaidi anayeruhusiwa kutoka nje huko Brussels. Homa ya korona ni hatari sana kwa wazee na walio na kinga ya mwili iliyo ndogo. Waisraeli pia wameamriwa kukaa ndani. Wakati huo huo, uko Saudi Arabia, serikali imefunga misikiti yote kwa sala za kila siku. China imesema Jumanne kuwa itaondoa vibali vya mashirika matatu makuu ya habari kwa kujibu vizuizi vipya ambavyo Marekani imewekea kampuni za habari za China. Wizara ya mambo ya nje ya China ilisema katika taarifa yake kwamba waandishi wa habari wa Marekani walioajiriwa na magazeti ya New York Times, Wall Street Journal na Washington Post ambao hati zao za kazi zinamalizika mwishoni mwa mwaka lazima rudisha hati hizo ndani ya siku kumi. Hawataruhusiwa kuendelea kufanya kazi kama waandishi wa habari katika Jamhuri ya Watu wa China, pamoja na maeneo yetu ya Hong Kong na Macau, wizara ya mambo ya nje ilieleza. Wizara hiyo ilisisitiza kwamba kusitishwa huko kulikuwa muhimu kwa kile ilichosema ni unyanyasaji wa vyombo vya habari vya China bila sababu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hatua ya serikali ya Tanzania kuzifunga shule zote katika juhudi za kukabiliana na kuenea virusi vya korona imepokelewa kwa mtazamo tofauti na wananchi wa Tanzania. Kujua anayoendelea, tuungane na mwandishi wetu kutoka Arusha, Asiraji Mvungi. Kuzungumza kwa nyakati tofauti, baadhi ya wananchi wamesema serikali imefanya vizuri kwani hatua hiyo itasaidia kuwalinda wanafunzi hasa wa chekechea ambao asilimia kubwa bado hawana uwezo wa kuchukua tahadhari, kwa sababu wanafunzi hasa katika shule za primari na shule za chekechea hawajitambui vizuri, hasa namna ya kujiepusha na korona. Kwa hiyo kufunga shule ni, ni hatua nzuri. Pia baadhi ya wananchi wamesema, hata hivyo hatua hiyo imechelewa, kwani ingetakiwa iwe imeshachukuliwa kama ilivyofanyika katika nchi ya Kenya. Na kama tutafanya hivyo, kwa sababu wenzetu kama Kenya wameshafanya hivyo, basi na sisi hatuna budi, lazima tuwaige wenzetu wa Kenya tufunge shule, zifungwe katika hatua nyingine. Baadhi ya wananchi pia wamesema kuna haja ya viongozi wa nchi haswa za ukanda wa Afrika Mashariki kuendelea kuchukua tahadhari zaidi na ikiwezekana hata kufikia hatua ya kufunga mipaka kwa muda ili kuangalia hali ya ugonjwa huo. Wanapendelea serikali kama serikali ingetakiwa kwanza na yenyewe ifunge mipaka ya, ya nchi kama vile wenzetu wanavyofanya w wa kutoka Ulaya sehemu za magharibi. Virusi hivi vya korona, ambavyo vimeanzia nchini China, kwa sasa vimesambaa katika nchi mbalimbali mbali duniani, zikiwemo za bara la Afrika, ambapo hadi sasa katika ukanda wa Afrika Mashariki virusi vimethibitishwa kuzikumba nchi za Kenya na Tanzania, ambapo hadi sasa Kenya kuna wagonjwa wanne na Tanzania mmoja na wote wanaendelea na matibabu katika vituo vilivyotengwa. Na hadi sasa hakuna taarifa za kuwepo kwa vifo vilivyotokana na ugonjwa huo. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Matangazo. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sekunde chache kutoka sasa, mwenzangu Sandey Shomari ataendelea kukusomea habari za dunia. Kipaumbele cha wanafunzi wengi vyuo vikuu nchini Marekani ni wazi kuhamisha vitu vyao kwa haraka iwezekanavyo kutoka mashuleni na kuanza kuchukua madarasa kwenye mtandao. Wakati vyuo vikuu na satelaiti zao za nje ya nchi zinafunga kwa wingi, wanafunzi na wazazi wanajiuliza juu ya kulipia mabadiliko haya ya haraka. hawajielezi vyema kwenye barua pepe zao kwa makusudi, kwa sababu tunaweza kusema kuwa hawajafikiria la kufanya, Lusi ya Machi, mwanafunzi wa chuo kikuu cha jimbo la Pennsylvania, aliyeambia Sauti ya Amerika. Lakini wakati chuo hicho cha Pennsylvania, kama shule nyingine nchini kote, kinafunga ili kujaribu kumaliza kuenea kwa ugonjwa homa ya korona, wanafunzi wanasema sera ya ulipaji malipo ya chumba na malazi bado haijulikani wazi. Walisema kwamba wanaweza kurudishiwa kiasi cha ada au mkopo mwaka ujao, hawana uhakika ni nini mipango yao itakavyokuwa, akiongeza kusema kwamba haitakuwa moja kwa moja, itakuwa jambo ambalo wanafunzi wanapaswa kuwa waangalifu nalo kikuu cha Amerika mjini Washington DC kimeeleza mipango yake ya kusaidia wanafunzi kifedha. Jaji wa serikali kuu nchini Marekani jana Jumanne alimhukumu mbunge wa zamani Duncan Hunter miezi kumi na moja gerezani baada ya mbunge huyo Mrepublican wa California kukiri mashitaka ya kuiba fedha za kampeni. Jaji alikataa rufaa kutoka kwa mawakili wa Hunter kwamba mwanajeshi huyo wa zamani anapaswa kupewa kizuizi cha nyumbani badala ya kufungwa gerezani. Walitaja huduma yake huko Iraq na Afghanistan na pia mihula yake sita katika Baraza la Wawakilishi la Marekani. Jaji alisema huduma hiyo haikuwa chaguo. Hukumu hiyo ya jana inaimarisha wazo kwamba ukweli bado ni muhimu na matendo pia bado ni muhimu, wakili msaidizi wa Marekani Phil Halpern alisema, na kuongeza kuwa ameridhishwa na hukumu hiyo. Waendesha mashitaka wanasema Hunter alitumia karibu dola laki mbili na hamsini elfu katika fedha za kampeni kwa matumizi binafsi, pamoja na kwenye pati za kuzaliwa nyumbani kwake na manunuzi makubwa kwa mke wake, pamoja na matumizi kwa mke wa nje na manunuzi mengine madogo madogo kama vitabu na tumbaku. Kinyang'anyiro cha uchaguzi wa chama cha Demokrati kinaendelea Jumanne, ambao majimbo mengine manne yalipiga kura mgombea Joe Biden akitangazwa kushinda katika majimbo ya Florida na Illinois. Na wakati huo huo, jaji mmoja katika jimbo la Ohio alikataa ombi la gavana wa jimbo hilo kuahirisha uchaguzi wa chama cha Demokrat mpaka mwezi Juni kwa sababu ya homa ya Corona. Wasiwasi juu ya homa ya Corona uligubika mdahalo wa Jumaapili kati ya wagombea Joe Biden na Berni Sanders katika mdahalo uliofanyika bila watazamaji katika studio za CNN katika jimbo la Washington DC huku wagombea wote wakimkosoa vikali rais Trump juu ya jinsi anavyopambana na mlipuko wa homa ya corona. Biden pia alizungumzia suala hilo hivi karibuni huko katika jimbo la Delaware. Majimbo hayo manne yamepiga kura Jumanne licha ya shughuli mbalimbali kufungwa na idadi kubwa ya watu kutokwenda makazini kutokana na kujaribu kuzuia kusambaa kwa homa ya korona. <tipulia> Naam, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayosikika kutoka VOA Swahili jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika habari nyingine, tunaarifiwa kwamba spika wa bunge la Uganda amezusha utata kwa kudai kwamba kuna kiwanda cha kutengeneza dawa nchini humo ambacho kimo mbioni kutengeneza dawa ya kutibu ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Lakini siku ya, ya Jumanne, waziri wa afya wa Uganda ameonya dhidi ya kusambaza habari za uzushi kuhusiana na janga hilo la korona. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Halima Asmani, inasomwa hapa na Patrick Bwimana. Akihutubia wabunge hapo Jumatatu, spika wa bunge Rebeka Kadaga alisema kuna kiwanda cha kutengeneza madawa cha nchini humo ambacho katika muda wa wiki mbili kitakuwa kimetengeneza dawa ya kutibu homa kali inayosababishwa na virusi vya korona. Kadaga alitoa taarifa hiyo baada ya kukutana na Profesa Salvaras Niazi mwanasayansi wa chuo kikuu cha Illinois cha hapa Marekani, pamoja na wamiliki wa kiwanda cha Dei Biopharma Uganda Limited. Profesa ambaye ametengeneza dawa ya kutibu virusi vya korona nchini Marekani ameruhusu Uganda kutumia hati miliki yake, na ndani ya wiki mbili matibabu hayo yatafanywa hapa. Dawa itakuwa kwenye soko la Uganda, inatengenezwa na kiwanda kiitwacho Dei International. Sio kwamba tutulie, lakini yapo matumaini. Spika Kadaga siyo pekee aliyokuwa na furaha. Mathias Magola, mtaalamu wa biolojia anayefanyia kazi kwenye kiwanda hicho, pamoja na profesa Niazi walikutana pia na rais Yoweri Museveni na kujitahidi kumwelewesha kwamba dawa hiyo watakayotengeneza siyo tu itaua virusi vya COVID 19 bali inaua virusi vya aina yoyote. <laughs> and, and the economic... hii ndiyo dawa pekee duniani ambayo inaua virusi hivyo ikiwemo virusi vya SARS na kuhusu uchumi, maana virusi vya korona vitakwisha, janga hilo litakwisha, lakini kutakuwepo na virusi vingine. Lazima dawa hiyo ivimalize pia, inaua hata bakteria. Kwa sababu mkiitengeneza tu kwa ajili ya korona, kipi kitafanyika baadaye baada ya korona kutatokomezwa? Kila kitu sawa kama inaweza kuua virusi vingine kabisa inaweza kuwa virusi vyote. Hata hivyo, alipoulizwa kuhusu madai hayo ikiwa ni kweli, waziri wa afya Dr Ruth Acheng, ambaye anashirikiana kwa karibu na shirika la afya duniani pamoja na kituo cha kudhibiti magonjwa ya kuambukiza CDC, ameonya kwamba habari hiyo ni uongo. Acheng amesema utafiti kuhusu COVID-19 bado unaendelea, na, na kwamba WHO haijaidhinisha tiba yoyote kwa ajili ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. No, hakuna utafiti uliothibitishwa na WHO, WHO na kueleza wazi eti so, nchi zianze kutumia tiba kabla WHO haijatoa tamko lolote. Safari bado so ni ndefu. Tunaelewa kwamba tiba dhidi ya COVID-19 ni muhimu sana maji mengi na dawa za kupunguza maumivu kwa wale wenye maumivu. Kwa wale ambao wapo hospitali na homa kali, tunataka kuwapa maji zaidi, tuwape oksijen inapohitajika na kutibu nimonia iwapo si nimonia. Waziri Acheng amefahamisha pia wananchi wa Uganda kuendelea kuosha mikono na sabuni na maji pamoja na sabuni ya kuua bakteria za mikononi ili kujizuia maambukizi ya korona. Madaktari wanasema njia bora ya kujikinga na COVID-19 ni kwa mtu yoyote aishiwe katika nchi zinazoathiriwa na korona kukaa mbali na kujiepusha na mawasiliano ya karibu na watu wengine na kusubiri hadi kirusi hicho kitakapodhibitiwa. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Shukran sana Patrick Ndwimana kwa taarifa hiyo. Ikiwa bado tunaendelea na taarifa zaidi katika kipindi hiki cha Kumekucha Afrika, tuelekee huko DRC ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance anatuarifu kuwa asasi za kiraia mjini Bukavu zimetoa malalamiko yake kwa viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo jinsi wanavyoshughulikia suala la ugonjwa wa korona. Tusikilize taarifa yake. pamoja na kutambua hatua fulani fulani za kuhamasisha wakaazi kuhusu kukingia kutapanywa kwa ugonjwa wa korona mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kiongozi wa shirika la raia mjini Bukavu, Zozo Sakali ameambia Sauti ya Amerika kwamba mipaka yetu angaliwa vizuri sana, kuchunguza vizuri watu wanaingia, viwanja vya ndege vingeangaliwa vizuri. Ni mambo hayo wakuu, viongozi wanapasha kufanya, wasiishie tu kuhimiza, wasiishie tu kumatangazo katika maeneo ya vijijini. Hali ya maisha ni kama kawaida, shuleni, kanisani, sokoni, njiani na hata pia kwenye mazishi au kwenye sherehe, kuna umati wa watu ambao baadhi yao hawakumbuke hata kanuni fulani kama vile kunao mikono ili kujikinga. Na pia ni vigumu sana kwao kukumbuka kanuni za kupambana na ugonjwa wa korona. Hali hii inampa sikitiko Bi Josephine Mugoto, kiongozi wa shirika la raia wa Kamanyola, kijiji kinachopakana na nchi ya Rwanda. Hapa kwetu kijijini hakujakuwa hata hatua moja ambao wakuu viongozi wameshafanya, kwa sababu hawajasikia kabisa kinaganaga ni shida gani ambazo zinatokea na magonjwa yale yanafananishwa na nini. Hapa kwenye mpaka kati ya nchi ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, upande wa Bukavu, nimekutana na wakala huyu ambaye hakutaka jina lake litajwe anahusika na kupima hali ya miili ya watu wanaovuka hapa kwa kipimo cha laser na kuwaagiza wanawe mikono. Anasema korona virusi kote kwetu, na watu wanatoka huko wanatutembelea, wageni tunawapokea, kwa boda, tunataka isiendelee kuambukia watu wote, na pano tuipiganishe, watu wanaogopa kabisa. Akiongea na wanahabari mjini Bukavu Naibu gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, Mark Malago Kashekere, ameonya wakazi kushika kanuni za usafi ili kukingia ugonjwa wa korona ulioripotiwa wiki iliyopita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia katika nchi jirani ya Rwanda. Shaka, dua, connect, kila mtu anapashwa tambua alama za ugonjwa wa korona ili iturahisishie kuongeza ukingo kila nafasi kwa kuingilia. Ikiwa wewe ni mgonjwa wa homa kali au una kikohozi au pia shida ya kupumua, hebu nenda kwa mganga kwenye kituo cha afya cha karibu, na umwambie ulifanya safari gani. Voyanshe. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi anatarajia kuongoza kikao maalum cha mawaziri mjini Kinshasa hii Jumanne jioni na kuchukua fursa hiyo kwa kutangaza hatua muhimu kwa raia wa Kongo watu wa karibu yake wanahisi kwamba hatua hizo zinahusu hasa zaidi safari za ndege katika nchi zilizokwisha asiriwa na ugonjwa wa korona, kuzidisha hatua za ukingo kwenye mipaka, na pia kuunda tume ya uratibu itakayojihusisha na kupambana na janga hilo kama ilivyokuwa wakati ugonjwa wa Ebola ulipoibuka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatatu. Masuala haya yalijadiliwa kwanza katika mkutano aliyouongoza waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Silvestre Ilunga Ilunkamba, mjini Kinshasa. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Naam, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo haya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na hivi sasa basi, sikiliza kipindi cha vijana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Taifa la watoto UNICEF, takriban wavulana milioni 115, kote ulimwenguni walikuwa wameoa wakiwa na umri mdogo. UNICEF alisema katika uchanganuzi wake wa kwanza wa kina wa malezi ya watoto. Kati ya hawa, mmoja kati ya watoto watano au milioni 23 walikuwa wamefunga ndoa kabla ya umri wa miaka 15. Keni Mudhaura ni mwanzilishi wa taasisi Youth for the Boy Child nchini Kenya, ambaye anaona kuna taasisi nyingi zinalenga kumsaidia mtoto wa kike, lakini anasitiza kwamba mtoto wa kiume amesahaulika. kitu ya kwanza baada ya kuangalia atma ama shinda ambazo zilikuwa zinakumba watoto wa kiume na pia mimi mwenyewe nikijiangalia shida ambazo nilikuwa nimekumba pale nyumbani kama mtoto pekee wa kiume, kuna kule kujaribu kushughulika, ndiposa niweze kushughulikia hata karo ya watoto pale nyumbani. Niliangalia nikaona, kuna watoto wengi wa kiume pale nje ambao walikuwa wanakumbana na shinda kama hizo, lakini hawakuwa na mtu wa kumweleza ama kumwambia, ndio waweze kusaidika. Na mtazamo wa mtoto wa kiume katika jamii unaipa fursa ya kipekee katika dunia ya leo. Mvara anasisitiza juu ya hatua za kuchukuliwa kwa upande wa mtoto wa kiume anasema, matunda yake hayatabaki upande mmoja. Mi hupenda kusema ya kwamba usalama wa mtoto wa kike humo mikononi mwa mvulana, na hivyo, eh, tukiweza kuwezesha mtoto, mtoto wa kivulana ileo, tutakuwa tumelinda maisha ya baadaye ya mtoto wa mvulana kwa sababu eh, ya kwanza, tukiangalia vitu kama ndoa za kimapema vitu kama nyimba za kimapema maneno kama hayo, tukiweza kuwezesha mtoto wa kiume na kumpea ushauri na mwongozo ambao unaofaa, tutaweza kutatua shida kama hizo. Uzoefu binafsi, maisha halisi na yale yaliyopitia Mudhaura yamempa uzoefu wa pekee kuweza kuangalia kwa upana na urefu juu ya mapito magumu au changamoto zinazokabili wadau wanaojaribu kuondoa tatizo hili la watoto wa kiume, hasa wale ambao wameachwa na jamii, wazazi au yatima na kujikuta katika maisha yao ya kila siku kuwa ya tabu. Nimekuwa katika ilishirika kwa, kwa miaka mitatu sasa hivi, nilianzisha mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Na baadhi ya changamoto ambazo tunapitia ni kwamba kila mahali ambapo unapopitia uh, unapata hela zinahitajika za kuweza ku kuendeleza programu zetu nyingi ambazo tunazo saa hizi, na vile ambavyo tunaendelea kufanya ndio tuweze kubridge hiyo gap ya hela ni kwamba tunang'ang'ana ku- kuja na sustainable ways ambazo zinaweza endeleza hii taasisi ta, yetu. Kuna watoto wengi wa kiume wanajikuta mitaani katika maeneo mbalimbali duniani, lakini nchini Kenya, Mudhaura amefanya utafiti akisema kwamba watoto yatima katika maeneo ya mijini ni changamoto kubwa. Kulingana na utafiti wangu, eh, kile ambacho nimeweza kumwamua kuhusu aa watoto wa mitaani ni kwamba unapata wengi pale nyumbani, eh, watoto wa kiume wanapokumbana na matatizo kadhaa eh. Kwa mfano, unapata kuna wale ambao tumeweza kuoji eh, katika E, vijiji tofauti tofauti na pia ni pia kwenye miji tofauti tofauti, na kile ambacho tumeweza kupatana nazo ni kwamba unapata wale watoto baada ya wazazi wao wa kiume kuaga e, au watoto wao kuwa na mtu ambaye angeweza kuelekeza e, kuhusu maneno ya kiume vile ambavyo wanafaa ku, kukua wakiwa wanaume e, watoto wa kiume na hivyo ndivyo sababu unapata yule mtoto akiachwa na mama pale nyumbani, baada ya mzazi wake wa kiume kuaga dunia, unapata yule mtoto anakuwa rebellious kwa vitu vingi, na anapozidi labda kupata presha pale nyumbani, unapata mwishowe anaweza kutoka pale nyumbani kwenda kutafuta eh, jinsi ya kujikidhi kimapato eh, na katika harakati zile wanaishia wana kutafuta kazi pale mijini ni, eh, ama pia kufanya kazi za sulubu huko vijijini. Na hiyo imekuwa changamoto moja ambayo e, tumekumbana nayo na ambayo tumeweza kuona imeweza kuchangia katika ongezeko la au watoto wa, wa mijini. Katika kumwinua mtoto huyu wa kiume, jamii na wadau kwa jumla wana fursa kubwa ya kujaribu kuondoa tatizo hilo, na Mudhaura ameamua kuvalia njuga swala hilo akifanya kila wezalo akikumbusha kwamba kidole kimoja hakivunji chawa. Kutokana na yale yanayofanyika mpaka sasa katika ulimwengu wa leo, kufanya kazi kwa pamoja ndio mafanikio ya changamoto nyingi za ulimwengu, na vijana wa kiume hawawezi kufanikiwa peke yao. Wito umetolewa kwa jamii, wazazi na wadau nchini Kenya. E, mimi wito wangu ni ya kwamba katika kupigania haki za mtoto wa kiume ama pia kujaribu kutoa mtoto huyu katika asma, ama ama shida ambazo wanakumba ni ya kwamba tunahitaji kushirikiana sisi wote kama wadau, na ushirikiano unahitajika, uh, kutoka kwa serikali zenyewe, tushuke pia kwa shirika mashirika ambayo yasiyo ya kiserikali, mashirika ambayo ni ya kiserikali, kila mtu unataka kuwaleta wote pamoja, tuweze kushirikiana, tushikane mkono kutatua hii hatima ya mtoto wa mvulana. Mtoto wa kiume anakumbana changamoto kadhaa, huku hu wadau kama Kenton Mudhaura wakijitupa kuweza kutoa msaada muhimu unaohitajika kusaidia watoto wa kiume nchini humo. Sandey Shomari, Sautia Amerika, Washington DC. Mnaendelea kusikiliza matangazo Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Napenda kuwakumbusha wasikilizaji kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Lakini hivi sasa, kabla hatujakamilisha matangazo yetu, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari <tune> utawala wa rais Donald Trump wa Marekani umefahamisha rasmi bunge la nchi hiyo kuhusu azima yake ya kwanza mazungumzo ya ngazi ya juu ya kibiashara na Kenya. Mwakilishi maalum wa biashara wa Marekani Robert Latheiser aliwasilisha ujumbe huo kwa bunge hapa mjini Washington jana Jumanne. Jumuia ya Ulaya inafunga mipaka yake kwa wageni kwa muda wa siku thelathini si zijazo kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa homa ya korona, wakati ikiwa ni kesi moja tu mpya iliyoripotiwa siku ya Jumanne huko Wuhan, China. Ulaya hasa Italia imekuwa eneo kuu la janga hili. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msimamizi wa matangazo haya nilikuwa ni mimi Meri Mgawe. Mwelekezi alikuwa ni Deodon Mchubairo. Studioni nilikuwa na shirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Tuonane kesho panapomajaliwa.