Kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. msomaji wako mimi Harrison Kamao. Marekani leo imepata uungaji mkono mkubwa kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mkataba wa amani uliofikiwa pamoja na kundi la Taliban la Afghanistan na unaolenga kumaliza mapigano yaliyodumu karibu miongo miwili nchini humo na hatimaye kurudisha nyumbani wanajeshi wa Marekani walioko huko. Mkataba huo uliotiwa saini Februari 29, kando na kumaliza mapigano, unapendekeza mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Afghanistan na Taliban chini ya ufadhili wa Marekani. Hata hivyo, kuapishwa kwa mahasimu wawili wa kisiasa nchini humo kama marais kumeleta wasiwasi kwenye juhudi hizo za kurudisha usalama. Rais Ashraf Ghani na mpinzani wake mkuu Abdullah Abdullah wote wawili wanadai kushinda kwenye uchaguzi wa rais uliofanyika Septemba mwaka Rais Barham Saleh wa Iraq ameteua gavana wa zamani wa mji wa Najaf Adnan Al Zufri kuwa waziri mkuu mteule kufuatia wiki kadhaa za mivutano ya kisiasa na kujitokeza mzozo wa janga la afya la virusi vya Korona. Uteuzi huo umefanyika baada ya mivutano kati ya makundi mbali mbali ya kisiasa juu ya ni nani atakayechukua nafasi ya waziri mkuu Abdil Abdul Mathi ambaye ameachia madaraka. Maridhiano yalifikiwa baada ya waziri mkuu mteule wa awali Muhamed Alawi kujiondoa baada ya kundi lake la kisiasa kukataa pendekezo la baraza la mawaziri. Al-Zurfi sasa ana siku thelathini kupendekeza majina ya mawaziri wake na kuunda serikali mpya uliopita Kampuni maarufu ya biashara ya kwenye mitandao ya Amazon imetangaza hivi leo kwamba itaajiri wafanyakazi laki moja zaidi katika ghala zake na watu wa kusafirisha mizigo hapa Marekani ili kuweza kukidhi mahitaji ya bidhaa yanayoongezeka sana kwenye mtandao. Hali hii inatokana na wateja wengi kugeukia mitandao kununua mahitaji yao ya kila siku baada ya bidhaa kumalizika madukani kutokana na mlipuko wa janga la virusi vya korona. Janga la korona, ambalo limesababisha zaidi ya vifo elfu saba mia moja kote ulimwenguni na kusababisha mamilioni ya watu kulazimika kubaki manyumbani baada ya miji mingi kufungwa duniani. Watu wananunua vitu kupitia Amazon na kutokana na upungufu wa wafanyakazi, inachukua muda kwa bidhaa hizo kufikia wateja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Bei za mafuta zimepanda kidogo hivi leo katika masoko ya kimataifa baada ya kushuka kwa wiki kadhaa kufikia viwango vya chini katika muda wa miaka minne, wakati serikali za dunia zikiimarisha hatua za kudhibiti ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Wachambuzi hata hivyo wanasema kupanda kwa bei itakuwa kwa muda mfupi tu kutokana na marufuku ya usafiri na hatua nyinginezo kali zilizotangazwa na serikali mbalimbali kupambana na janga hilo la afya. Bei ya mafuta katika soko la kimataifa imepanda kwa asilimia 2.43 na kufikia dola 30 kwa pipa baada ya kushuka kwa asilimia 10 siku moja iliyopita. Maambukizi ya korona yanaongezeka hapa Marekani yamesababisha hali kuwa ngumu sana kwa uchaguzi wa awali wa chama cha Democratic ambapo hivi leo wapiga kura wa majimbo ya Arizona, Illinois na Florida wamepiga kura, huku jimbo la Ohio likiahirisha uchaguzi wake. Katika jimbo la Ohio kumezuka mvutano baada ya gavana Mike DeWine kukaidi amri ya jaji ya kuahirisha uchaguzi wa awali kutokana na maambukizi ya korona. Misri leo Jumanne, kama nchi nyingine za ulimwengu, imefunga shughuli zote kwenye hoteli ya kitalii iliyoko kwenye ufuko wa bahari ya Shamu wa Hugada, ambako mtalii kutoka Ujerumani alikufa kutokana na virusi vya korona mapema mwezi huu wakati taifa hilo likijaribu kuzuia kuenea kwa janga hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Uganda ni kivutio kikubwa cha watalii kutokana na maji safi yaliyoko kwenye ufukwe pamoja na wanyama wengi wa majini. Gavana wa Red Sea amesema kuwa eneo hilo litabaki kufungwa kwa muda wa wiki mbili kuanzia leo, ikiwa sehemu ya juhudi za kitaifa kudhibiti hali nchini humo. Hizo zilikuwa habari za dunia, sasa na kupisha kwake Id Ligongo tayari kabisa kukuletea kwa undani. Jina langu Harizon Kamau. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tunapokualika katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo yetu ya kwa undani tunaendelea kuangazia eh, maambukizi ya virusi vya korona, wapi tumefikia na wapi tunaelekea, ambapo hivi sasa mataifa mbalimbali ya kidunia yakiendelea kukabiliana na kuongezeka kwa maambukizo mapya ya virusi vya korona. Afrika Mashariki inaendelea kukabiliana kwelikweli na korona huku maambukizo mapya yakielezwa kutokea hasa kwa nchi ya Rwanda. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia uchaguzi wa uteuzi e, wa mgombea urais kupitia chama cha Democrat, ambapo majimbo takriban manne hii leo yanafanya uchaguzi wake. Ninakukaribisha, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu hii leo, katika matangazo yetu ya kwa undani, tunaanza kuangalia eh, hali ya virusi vya korona, ambapo hivi sasa mataifa mbalimbali ulimwenguni yakiendelea eh, kufanya juhudi mbalimbali za kuhakikisha kwamba yanapunguza maambukizi licha ya hali hiyo kuonekana ikiwa bado kuna changamoto mbalimbali mpaka mbali. Hivi sasa tunavyo uh, zungumza uh, takribani ya wale ambao wameshagundulika kuwa na virusi vya korona uh, uh, inaelezwa kufikia jumla yao ni laki moja uh, na tisini elfu 443 uh, ambao wameshathibitishwa kupata maambukizo hayo na vifo vilivyosababishwa na korona uh, vimefikia uh, jumla ya watu elfu saba mia tano ishirini na tano lakini hayo yakiendelea, hapa Marekani anapo uh, maambukizo yamefikia uh, takriban uh, watu elfu nne hivi sasa ambao wamegundulika kuambukizwa ambapo e, bado serikali ya Marekani ikiweka marufuku mbalimbali kuhakikisha kwamba wale waliokuwa na virusi hawawaambukizi wengine au wale ambao wameshaambukizwa, e, basi kwa namna moja au nyingine hawaambukizi watu ambao hawafahamu kama wana virusi hivi au la. Lakini kwa Afrika Mashariki a, taifa la Rwanda a, hii leo a, limetangaza kwamba limefikisha Uh, watu saba ambao wamegundulika uh, kuwa na virusi hivi vya korona, ambapo maambukizo hayo mapya yanajumuisha mwanamke mmoja ambaye mume wake aligundulika kuwa na virusi hivyo eh, na kuingia uh, nchini Rwanda siku ya Jumapili baada ya kutembelea katika mataifa ya Fiji hapa Marekani na Qatar. Maambukizi mengine ambayo ya bado yameelezwa E, kutole, kutokea nchini humo ni ya raia wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 61 ambaye aliwasili nchini Rwanda Machi 13 kutokea Ujerumani akipitia katika jiji la Istanbul nchini Uturuki na kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya a, ya Rwanda, raia huyo wa Ujerumani hakuonyesha ishara ama e, kuonyesha dalili zote za kuambukizwa korona, lakini baadaye alianza kukohoa, Aa, na kujisikia vibaya na kwenda katika kituo cha afya na kugundulika kuwa na virusi hivyo vya korona. Lakini nchini Tanzania hii leo wametangaza hatua kali kwelikweli, ikiwa ni kukabiliana na virusi hivi, ambapo waziri mkuu wa taifa hilo, Kasim Majaliwa, amesema kwamba aa, serikali ya Tanzania imepiga marufuku mikusanyiko ya watu, lakini kubwa zaidi ni kufunga shule zote kuanzia za chekechea mpaka shule za sekondari kwa muda wa siku thelathini. Uh, tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu wa Dar es Salam uh, Dina Chahali atueleze kile ambacho kimeelezwa kwa nchini Tanzania. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dares Salamu, waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasim Majaliwa amesema pamoja na kufunga shule zote kwa muda wa siku thelathini kuanzia leo, pia wamezuia mikusanyiko yoyote ile isiyo na lazima ikiwemo makongamano na mikutano ya hadhara pamoja na ile ya kisiasa n zitafungwa kwa muda wa siku 30 kwanzia tarehe tarehe 17, na wizara itafanya marekebisho ya ratiba ya kidatu cha sita ambao wanatarajiwa kufanya mitihani tarehe nne mwezi wa tano, watakuwa na muda mfupi. Kwa hiyo itasogeza tena mbele kadiri ya e, matokeo yatakavyojitokeza ili nao wapate nafasi ya kusoma kwa kipindi kile kile kilichokubalika kwa mujibu wa ratiba hiyo. Kuhusu mikusanyiko na mikutano ya hadhara serikali imetoa maelezo gani? Mikusanyiko yote mikubwa ya ndani na nje isiyokuwa ya lazima imesitishwa kuanzia sasa, ikiwemo na uwepo wa semina, washa, makongamano, matamasha, mziki, mikutano mbalimbali mbali, ikiwemo shughuli za kisiasa, mahafali za shule na, na shughuli nyingine zote za kijamii ambazo sio muhimu. Serikali pia imezuia michezo yote ikiwemo ya ligi za mpira iliyokuwa ikiendelea na iliyotarajiwa kufanyika. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, jana alitangazia taifa kubainika kwa Mtanzania mmoja na homa ya virusi vya korona, aliyeingia mkoani Arusha akitokea nchini Belgium. Maeneo mbalimbali nchini, wananchi wamekumbwa na taharuki na kujitahidi kutafuta vitakasa mikono na vifaa vya kuziba pua, huku vifaa hivyo sasa vikipanda bei maradufu kutokana na kuhitajika kwa wingi. Taarifa kutoka Arusha zimeeleza kwamba mgonjwa huyo aliyebainika na maambukizi ya virusi vya korona anaendelea na matibabu katika hospitali ya Mount Meru mkoani humo. Wakati huo huo, serikali imesema imetenga hospitali maalumu katika miji yenye viwanja vya ndege vikubwa kwa ajili ya kuwahudumia wale wote watakaobainika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona ambapo kwa Dar es Salaam imetenga sehemu katika hospitali ya Mloganzila, Mwanza katika kituo cha afya cha Buswelo, Moshi hospitali ya Mawenzi, Unguja hospitali ya Mnazi Mmoja na Pemba hospitali ya Chake Chake. Nam huyo ni mwanahabari wetu uh, Dina Chahali. Lakini vilevile vile taifa la Kenya ambalo nalo linaendelea eh, kueleza kwamba Uh, kufanya juhudi mbalimbali ikiwa visa vya korona vikiongezeka. Uh, hivi sasa taifa hilo limetangaza uh, kisa kimoja zaidi eh, hii leo uh, ambapo raia mmoja uh, kutoka uh, nje aliingia Kenya na kugundulika baadaye kuwa na virusi hivyo vya korona uh, tumsikilize uh, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. E, Kennedy hebu tueleze kile ambacho kinaelezwa katika saa ishirini na nne zilizopita hapo nchini Kenya. Nini ambacho uh, kinaendelea e, katika mapambano ya kusimamisha ama e, kupunguza kusambaa kwa virusi vya korona? Maanake tunaona nchi nyingine za Afrika Mashariki zinaendelea hasa Rwanda zikiendelea kupata maambukizo zaidi. Hapo Kenya nini ambacho Uh, kinaelezwa katika saa ishirini na nne zilizopita. Naam, tayari serikali ya Kenya imethibitisha kisa cha nne, uh, ikiwa ni, ni, ni raia aliyeingia Kenya kutoka London Uingereza, kuingia Nairobi, na sasa kisa hicho inaelezwa kwamba si mtu aliyekuwa na mahusiano na wale watatu ambao tayari wametangazwa kuwa wameambukizwa, bali ni mtu ambaye alikuwa anapata vipimo vya uchunguzi katika hospitali moja hapa jijini Nairobi lakini serikali ngali inasisitiza kwamba uh, ile taarifa iliyotolewa na Rais Kenyatta kwamba pasiwepo na mikusanyiko ya watu, iwepo iwe ni katika hafla za mazishi, iwe ni hafla za mikutano uh, ya hadhara inasalia ilivyokuwa. Na sasa Rais Kenyatta ametangaza kwamba tarehe ishirini na moja ambapo ambayo itakuwa Jumamosi itakuwa ni siku ya maombi kwa taifa, ambapo Wakenya wanafaa kuliombea taifa lao na maambukizi zaidi lakini vilevile pia nisisitize kwamba waziri wa afya Mutahi Kagwe amekariri kwamba njia moja, njia muhimu tu ya kujiepusha na maambukizi zaidi, au kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya korona ni kutumia sabuni kusafisha mikono kila wakati, baada ya katika kipindi cha angalau sekunde ishirini ishirini na hii njia itakayowasaidia wa Wakenya na vilevile kujiepusha na mikutano mikutano ya hadhara na vilevile kukumbatiana na kusalimiana kutumia viganja. kwa hivyo hiyo ndio baadhi ya mikakati ambayo serikali inaeleza, lakini wanaeleza kwamba kuna watu ambao bado wanaendelea kufanyiwa vipimo vya uchunguzi katika hospitali ya Mbagadhi hapa jijini Nairobi, kubaini iwapo watu hao wanaweza kuwa na maambukizi ya virusi vya korona. Wandera, hebu tueleze juu ya huyu mgonjwa mpya ambaye amegundulika. Kwa taarifa ambazo zimetolewa, je, uh, ni mtu ambaye aliingia tayari katika maisha ya kawaida ya hapo Kenya na kuna uwezekano labda wamekutana na watu wengine mbalimbali, na mpaka hivi sasa nini kinachofanyika kuhakikisha kwa kwamba uh, wale ambao wamekutana nao, eh, wasi eh, wapimwe ama wawekwe katika sehemu maalum. Na huyu ni mtu aliingia Kenya tarehe, alitoka uh, London tarehe nane na akaingia Nairobi tarehe tisa Hii leo ni tarehe kumi na saba kama sijakosea, na siku hizo zote basi uta- utaanza uta, uta, uta kujiuliza, hata kama serikali haisemi kwamba ni mtu aliyechangamana na watu, lakini dalili zote zinaonyesha ni kwamba mtu aliingia haku, haku uh, chunguzwa wakati, hata kama alichunguzwa hakuwa anaonyesha dalili za virusi hivyo katika uwanja wa ndege wa Kenyatta wa, wa Nairobi. Kwa hivyo basi, ishara zipo kwamba huenda alikuwa ni mtu aliyesafiri akaingia nchini, akaingia, akatangamana na watu, na sasa, labda kwa sababu amepatikana katika kituo ambacho, amepatikana katika kituo ambacho ni cha kibinafsi, alipofanyiwa vipimo vya uchunguzi na kubainika kwamba ni mtu ambaye ana virusi vya korona, dalili zipo kwamba huenda alitangamana na watu lakini serikali haijaeleza hilo. Kwa hivyo ni suala ambalo linafuatiliwa karibu, kujua iwapo aliingia tarehe tisa nchini a Nairobi au Kenya hapa, basi ni kwa muda gani mtu huyu ametangamana na watu na alijipeleka siku gani katika hospitali hii ya kibinafsi kuchunguzwa, wakati alipokuwa anashiki kwamba ana dalili za virusi vya korona. Na uh, kwa taarifa ambayo umetueleza hapa sasa hivi kwamba Uh, kuna maombi yanafanyika ama yanatarajiwa kufanyika kwa mujibu wa tangazo la rais. Uh, mchakato ama utaratibu wa maombi hayo uko vipi? Maanake marufuku imewekwa kwa mikusanyiko ya watu. Ni kweli uh, tangazo la Kenyatta kwamba hapatakuwa na mikusanyiko, na alichokitajia katika uh, taarifa ambayo ameitoa rais Kenyatta muda mfupi uliokamilika ni kwamba maombi hayo yatafanyika katika ikulu ya Nairobi na wale ambao watafika katika uh, hafla hiyo ni wale watakaoongoza hafla ya maombi. Wakenya wote wanatakiwa ku, kuji, kujiunga na taifa kuliombea nchi popote watakapokuwa, iwe ni nyumbani, iwe ni kazini, lakini hawataruhusiwa kuwa katika mikusanyiko ya watu. Wandera, kuna hiyo taarifa kwamba uh, mipaka ya Kenya imefungwa uh, kwa watu kuingia na kutoka, hebu tueleze kile uh, ambacho kinaelezwa uh. Je, uh, suala hili linawahusu hata raia wa Afrika Mashariki? Ni kweli. na, na, kabla nieleze hilo nieleze kwamba waziri wa afya Mutahi Kagwe ametoa hakikisho kwamba mtu yeyote <laughs> awe ni raia wa Kenya, anaingia Kenya, awe ni balozi au mtu aliye na uhusiano wa balozi wa nchi ya kigeni, anaingia Kenya, ni sharti mtu huyo afuate maagizo yaliyowekwa na serikali kwa kujitenga, na iwapo hatofanya hilo, basi mtu huyu huenda akahukumiwa, eh, akashtakiwa na kuhukumiwa kwa sababu hajafuata agizo lililotolewa na serikali. Sasa kuhusu mipaka ya Kenya ni kwamba raia wa Kenya ambao wako mataifa ya nje wanaruhusiwa kuingia Kenya, ili mradi wanapitia vipimo vilivyowekwa na serikali, kujitenga na kufanyiwa uh, vipimo vya uchunguzi lakini vilevile pia serikali inaeleza kwamba wale pia wanaoruhusiwa kuingia Kenya ni watu ambao labda wanawakilisha mataifa yao na wana paspoti zile za kidiplomasia, ambao wanafaa kuingia Kenya. Lakini uh, mataifa mengine hususan yale ambayo raia ambao wanatoka katika mataifa ambayo yameathirika kutokana na virusi vya korona hawaruhusiwi kuingia Kenya. Shukran kabisa, uh, Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo. Nam basi, hayo ndiyo mambo yanayoendelea hivi sasa katika kukabiliana na virusi vya korona ambapo mataifa mbalimbali yakitumia e, juhudi mbalimbali kuhakikisha kwamba yanapunguza maambukizo ama kusambaa kwa virusi vya korona. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Tutakaporejia tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo katika kipindi hiki hii leo e, tunaangazia uchaguzi unaofanyika katika majimbo manne e, ambapo tutajua kile kinachojitokeza. Marekani imekuwa katika harakati za kukabiliana na korona e, kati kati ya uchaguzi, ambapo hivi sasa aa, ujumbe wa uchaguzi umebadilika, kwa kuangazia namna gani rais wa sasa Donald Trump amekuwa akishughulikia hivi virusi vya korona. Hii leo uchaguzi unafanyika katika majimbo ya Illinois, majimbo ya Arizona, pamoja na jimbo la Florida, majimbo ambayo uh, kwa namna moja au nyingine yanaweza kutoa mwelekeo kamili wa kile ambacho kinaweza kujitokeza uh, katika uchaguzi uh, wa leo. Jimbo la Florida, eh, jimbo la Arizona pamoja na Illinois ni majimbo muhimu sana, eh, katika kuonyesha kwamba ni nani zaidi anakubalika, licha ya uchunguzi wa maoni kuonyesha kwamba, uh, makamu wa rais wa zamani wa Marekani bwana Joe Biden Amekuwa akiongeza wajumbe na ubashiri unaonyesha kwamba atafanya vizuri katika uchaguzi wa leo. Nimezungumza na mchambuzi wetu Dr. Patrick Negula eh, kujua hali halisi ya mambo yanavyokwenda. Dr. Patrick Negula, kwa kwanza, hebu tueleze kile ambacho unakiona E, kuelekea uchaguzi wa leo nini hasa tutarajie, e, hali halisi hasa, ukizingatia kwamba a, ugonjwa ama virusi vya korona ndio imekuwa kama a, mada kubwa, hata watu kufikia hatua ya kusahau kidogo e, masuala ya uchaguzi wa leo e, uchaguzi ambao unaweza ukaamua kile ambacho kinaweza kikajitokeza kwa mgombea Bernie Sanders kwa kuwa bado yupo nyuma ya bwana makamu wa zamani Joe Biden kwa mazingira halisi jinsi yalivyo kuelekea uchaguzi huu tutarajie kuona nini kinajitokeza? Uh, kwanza tu niseme ni kwamba kuna vitu viwili vinaweza vikatokea katika uchaguzi huu wa siku hii ya leo. Kitu uh, cha kwanza ni katika jimbo la Illinois uh, ambapo, uh, ni sehemu ambayo tunategemea uh, wapiga kura wachache labda wanaweza kujitokeza kwa sababu ya uh, ugonjwa huu kule; tayari wamekwishagundulika watu zaidi ya sabini. Na vilevile kitu cha pili ambacho tunaweza tukategemea katika siku ya leo katika majimbo ya Arizona, Florida na Illinois ni ushindi mkubwa dhidi ya makamo wa rais uh, Joe Biden uh, kushinda kwa kishindo na kuweza kuongeza kura nyingi dhidi ya mpinzani wake uh, Bernie Sanders kwa hali halisi uh, ilivyo. Manake uchunguzi wa maoni wa mashirika mbalimbali unamweleza uh, uh, makamu wa rais wa zamani Bwana Joe Biden kama mgombea atakayefanya vizuri hii leo katika uchaguzi. Je, tutarajie kuona uh, Bernie Sanders akijitoa au kuelekea moja kwa moja hadi katika mkutano uh, baadaye uh, katika jiji la Miwaki uh, mwaka huu na kutangazwa kwa mshindi uh. Si, si ni mapema sana kusema hayo, kwa sababu ya kwanza tusubiri matokeo ya siku ya leo, na ukifuatilia kwa karibu zaidi utaona kwamba wagombea hao wawili uh, wamejipanga vizuri uh, ili kushirikiana kwa yule atakayeshinda uchaguzi ili kuweza kushinda katika uchaguzi mkuu ambao unafanyika mwaka huu wa kumwondoa aliyekuwepo rais madarakani, uh, Donald Trump, kwa kile ambacho uh, kipo mpaka hivi sasa, bado kuna hali ya uh, kufuatia uh, uh, huu uh, ugonjwa wa mavirusi hivi vya corona, na katika mdahalo wa uh, juma lililopita uh, ambapo mdahalo huo uligubika sana uh, kile kinachoendelea hivi sasa Marekani, unadhani kwa kile ambacho kilitokea katika mdahalo e, kuna kinaweza kikabadilisha uh, hali yoyote ya mtazamo kwa wapiga kura hii leo, manake mdahalo ilionekana kwamba wote walifanya vizuri sana uh, ukifuatilia kwa karibu zaidi vyombo vya uh, habari hususan ambavyo vimeandika taarifa za habari katika mitandao uh, kwa mfano Wall Street Journal pamoja na The Hills hapa Marekani zimezungumzia tu ya kwamba mdahalo huo hauwezi kubadilisha matokeo uh, uh, zaidi ya ya kwamba baadhi ya wapiga kura wengi wao wakiwa wazee tayari wameshapiga kura, kwa mfano katika miji ya Arizona uh, pamoja na Florida. Na hii tu inatoa tu taswira moja nzuri ya kwamba uh, mdahalo huo haukubadilisha sana matokeo au hautabadilisha matokeo ya wapiga kura katika siku ya leo. Kile ambacho kinaeleza kwamba uchaguzi wa leo uh, ni kitu muhimu sana kuangazia ni mgawanyiko wa wajumbe e, kwa sababu endapo uh, bwana Bernie Sanders atashindwa, basi uh, ule uwiano wa wajumbe utakuwa ni uh, mkubwa sana kwa bwana Biden na kumwacha kwa mbali uh, huyu mgombea Bernie Sanders sasa kwa mazingira ya halisi yaliyopo, kuna namna yoyote ile bwana Bernie Sanders akaweza kurejea na kuwa kinara tena katika uchaguzi huu, ama itakuwa ni kitendo tu cha yeye kukamilisha ratiba? Mimi na nikubaliane na ulichozungumza ni kwamba Bernie Sanders akitabidi akubaliane na Joe Biden na kujiunga pamoja katika kushiriki katika uchaguzi mkuu ili kufanya kampeni ambazo zita zitaweza kukirudisha chama cha Democrat katika uh, White House. Kwa hiyo mi, mimi tu niseme tu kama nilivyogusia hapo mwanzoni ni kwamba ni mapema sana kutabiri uh, kitu gani kinaweza kikatokea, ila katika kipindi hiki cha mwaka huu wa uchaguzi uh, wana Democrat watakuwa pamoja na kuhakikisha kwamba wanashinda kwa kishindo tena katika uchaguzi huu mkuu, maanake ukiangalia kwa tafiti mbalimbali mbali, ama uchunguzi wa maoni unavyoelezwa, e, utaona un, kwamba bwana Biden anamzidi uh, uh, mgombea Sanders kwa uh, jumla ya asilimia kadhaa si zaidi ya ishirini. Sehemu nyingine wanasema thelathini na sehemu nyingine wanasema arobaini. uh, uh, je, uchunguzi huu unaweza ukajitokeza katika uh, matokeo ya leo, kile ambacho kitaonekana ndicho kitakacho Uh, simamiwa ama kitakachotangazwa uh, uh, hapo baadaye. Uh, nikubaliane tu na kwamba ulivyosema ni kwamba uh, Joe Biden anaongoza karibu katika majimbo yote ambayo yanafanya uchaguzi katika siku ya leo, pamoja na majimbo karibia yote hamsini kama uh, wachunguzi wa mambo ya uchaguzi wanavyozungumzia ya kwamba Joe Biden ameonyesha uongozi uh, bora ambao yeye ndiye atakuwa ni kiongozi ambaye atakiongoza chama hiki cha Democrat katika kinyinyio cha uchaguzi wa urais mwaka huu. Kwa hiyo hiyo tu inaonyesha tu ya kwamba wengi wa wana Democrat wanaimani na watakuwa nyuma ya Biden katika siku za uchaguzi mkuu zinazokuja siku za mbeleni. Daktari, Mimi nikushukuru sana asante sana Asante sana uh, Dk. Patrick Nugula. Basi kufikia hapa, tunakamilisha matangazo yetu ya Kwa Undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine ya Kwa Undani hapo kesho. Kikubwa zaidi, tunakuambia fuata maelekezo ya wataalamu wa afya ili kujiepusha kuambukiza ama kuambukizwa virusi vya korona. Shukran kwa kuwa nasi.