Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 17 mwezi ni watatu, mwaka ni wa 2020, ambapo hapa Washington DC japo uh, hali ni ya maisha polepole tu, tunaendelea na kujikakamua kukuletea voa express. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Khadija Riyami, na leo hii basi mambo yaliyokuwa yanazungumziwa sana na yanaendelea kuzungumziwa ni mlipuko wa virusi vya korona kote ulimwenguni, ambapo tutaelekea huko Kenya kusikiliza je, hali hii imewaathiri vipi walinzi ambao wanalinda majengo mbali mbali nchini humo na sio tu Kenya, mm -hmm, bali pia tutaangalia DRC ambapo inasemekana kwamba wafanyabiashara wameanza kulalamika, uh, kutokana na ukosefu wa bidhaa na ni kwa sababu ya hiyo hiyo hali tu ya virusi vya korona, pamoja na mengine mengi tutakushirikisha kwenye barazani, ambapo pia wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali wamezungumza kupitia mtandao wa Facebook, wengine watashiriki kwenye simu ili kutueleza maisha yanaendeleaje, uh, tangu tahadhari zichukuliwe dhidi ya virusi vya korona lakini pia tuwaambie kwamba yote haya yanakwenda, lakini pia wakati mwingine tunaweza kuwapa kidogo kitu cha kuwaburudisha. Tutaangalia katika mwenendo wa kimaisha je, utamaduni wa asmini kwa wanawake wa mombasa ukoje? na licha ya sa... <laughs> yote hayo, muziki lazima utaendelea ikabisa, eh. Tuwafurahishe, tusiwape habari tu za kuwatia wasiwasi. Haya basi, sasa hebu tuanze Kenya tuanze DRC, mi naona Kenya, mi naona tuanze Kenya tusikie walinzi wanasemaje. Wandera, karibu kwenye Vio Express. Hebu tueleze mambo yakoje huko, maanake tunasikia walinzi nao wanasema wameachwa nyuma, kisa na maana, na walinzi wanaeleza kwamba wameachwa nyuma na ni watu muhimu sana wanaolinda majengo makubwa makubwa hapa nchini Kenya, na hivyo basi, ili pawepo na njia ya kudhibiti ma maambukizi ma zaidi ya virusi vya korona basi nao wanafaa kuwekwa katika mstari, ah, wa mbele kupewa vifaa vinavyohitajika na kuelekezwa na kupewa mafunzo yatakayowasaidia hiiiri. Wakati serikali kwa sasa muda mfupi uliopita imethibitisha kuwepo kwa mtu mmoja mwingine ambaye ameambukizwa na virusi vya korona na kufanya idadi hiyo kufikia watu wanne. Lakini awali Isaac Andabu ambaye ni katibu mkuu wa muungano wa wa Uh, hawa mabawabu nchini Kenya, alikuwa na haya kueleza kwa serikali ya nchi ya Kenya. and in particular, the Ministry of Interior, tumefanya survey sisi kama viongozi wa bawabu nchini na tumepata ya kwamba members wetu wengi wako uh, exposed kwa sababu hawa ndi wanalinda mambo ya exit na entry points katika nchi ya Kenya, ikiwe ni university learning institutions, ikiwe ni airport, ikiwe ni hospitali, hawa ndi wako pande hiyo. Kwa hivyo wakati wanafanya screening ya hawa wa Kenya ama citizens ama visitors ama wageni, lazima hao already wako exposed. Ningelipenda ni apili katika Ministry of Interior itoe circular through the office ya regulator for all employers in the Republic of Kenya, all clients in the Republic of Kenya, wasingoje mambo ya serikali kupeana hizi equipments hata client pia. Nashukuru wachache, nimetembea, nimeona wame provide maskari na zile masks na zile sanitizers na mambo mengine. Hiyo ni jambo ya kupikia debe na kusema asante, lakini ngependa niseme ya kwamba kwa sababu bawabu ni wengi spread over the country, klans pia msikae tu pembeni mwangalia ya kwamba ati mnangojea serikali ifanye, hapana. Ningependa sisi zote tuweke emphatic efforts towards providing this equipment. Wandera, tunapozungumza kuhusu walinzi, najua kwamba jiji la Nairobi kwa kweli lina walinzi wengi. Kuna majengo ya serikali, kuna makampuni, na hatua tayari uh, imetangazwa na rais. Sasa leo tunapozungumza, je, mjini kuna shughuli na wale walinzi bado wako kwenye uh, maeneo hayo wanayolinda? Wana, wana na kuna walinzi wanaoendelea kulinda majengo makubwa makubwa hapa jiji, katika jiji la Nairobi na hata maeneo mengine muhimu ya serikali ya Kenya na wanaeleza kwamba hatua wa hiyo haiwaondoshi kazi, lakini sasa kile ambacho kinafanywa kwa sasa ni kwamba watu wanalinda wana majengo haya kwa awamu. Kuna makundi mengine ya watu ambayo ni machache yanayokuja kazini na, na baadaye wale wengine wanarejea nyumbani, kwa sababu serikali ilieleza kwamba wakiwepo na ni mi, mikusanyiko mi, mi, mi, mi, ya watu hai. Kwa hivyo na wengine wafanye juhudi hizo au kazi hizo wakiwa nyumbani. Kwa hivyo sasa, kampuni nyingi nyingi hapa Kenya zimeanza kuwaweka watu au wafanyakazi kwa awamu. Awamu yako yako ikikamilika, unaenda nyumbani, wale wengine waa. Kwa hivyo wanabadilishana, wanabadilishana, badilishana ratiba ya kufanya kazi lakini Wandera, katika pita pita zako, je, umeona labda kuna baadhi ya makampuni labda ya binafsi au kuna maeneo labda ya shule au hospitali ambako walinzi labda au nitumie neno lako zuri kabisa, mabawabu wamepewa labda vifaa vya kujikinga? Wengine hawana na wale ambao wako navyo vifaa hivyo, ni vifaa ambavyo wengi wametaja hata wakupitia mitandao ya kijamii, wengi wamekuwa wakitoa sikizai kwamba watu wa wameanza kufunika midomo yao kwa kutumia vile vifaa ambavyo ni vya kukinga ku, ku vumbi wala si vya kiafya. Kwa hivyo wapo wengi, unapozunguka hapa Nairobi utakuta wapo wengi wanaotumia vifaa hivyo vya kukinga vumbi, wala si vifaa vinavyohitajika kwa mujibu wa viwango vya vya WHO, lakini ni suala ambalo wengi binafsi wanaendelea kuliangazia lakini lakini pitapita uh, dakika chache ambazo zimekuwa nikizunguka hapa katikati mwa mji wa na Nairobi, uh, kemikali za kuua vimelea wengi wanatumia. Ukipita malango mengi milango mingi ya majengo hayo nitakuta kwamba nje yake kuna kuna vifaa vilivyowekwa na maji na, na sabuni na watu wanaendelea kutumia. Hata kama wewe si wako katika jengo hili unapopita tu basi unaanza kutumia Nakushukuru sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo kutoka nchini Kenya. Na tunaelekea sasa moja kwa moja, na hakika tutampata zaidi kwa maelezo zaidi pengine katika matangazo yetu yanayokuja. Naam, basi moja kwa moja tuelekee DRC, tuungane naye Austel Mwalivika. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze hali ikoje, na ni athari zipi ambazo zimeshuhudiwa hasa kwenye sekta ya biashara? Asante sana Harizon Kamau pamoja na mama Hadija, kwa sababu sasa hivi sasa corona imeleta shida, yani unakuta kwamba kila mtu anaogopa, na hadi wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kwenye mpaka wa Rwanda na Congo watu wamekimbia kimbia, kwa sababu walipata taarifa kwamba huenda Rwanda inataka kufunga mpaka, na ukichukua kwamba wafanyabiashara wengi katika mji wa Goma ni wananchi kutoka Jisenyi, chakula nini, ni wanawake wa mama kutoka Jisenyi ambao wanakuja katika mji wa Goma kufanya biashara. Alafu tumekuwa mpaka mbili, kuna ile sehemu inaitwa Petite Barriere na nyingine inaitwa Grande Barriere. Kwa bahati mbaya asubuhi ni kwamba Rwanda iliomba kila mtu aandikwe jina, ametoka wapi, ameenda wapi. Sasa ika, ikasikika kwamba kwenda basi Rwanda, Rwanda itafunga mpaka baada ya kufunga shule zake. Ndiyo hali ya wasiwasi kwa sasa, wakati ambapo mm -hmm. tunazungumza nimekuwa hapa katika mji wa Goma, ukichukua kwamba Goma inachukua vyakula kutoka nje yaani nategemea chakula nyingi kutoka Rwanda na wafanyabiashara wengi kutoka China, kutoka Ulaya, wote wanapitia kutoka Kenya, Tanzania, kupita Rwanda kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ama kupita Uganda kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa wale wanaotumia magari na, ma na mabasi. Lakini tangu korona imeanza hapa, kukiwa kumeshuhudiwa visa ine katika mji wa Kinshasa, ni kwamba hali imekuwa wasiwasi, kupatia hatua ya serikali iliyotangaza kwamba Haitaki wafanya biashara tena kwenda China na wakati ambapo tunajua ni kwamba biashara imeanza kukosekana na hata pesa zimeshuka, mm -hmm, na watu hawana ajira, lakini tulizungumza na baadhi ya wananchi katika mji wa Butembo na Goma. Nisema hata na monde yote paske preske watu wote wanatoshama vitu zao shine, sie wote tunateseka. Waongozi, watu waongoze ku, ku jambo ya coronavirus, jua tuwe kama tutaitilize ma metode gani. Bali tulikuwa na itilizea Ebola, kuna mkono me coronavirus hatujue juu inaendaka na hewa ya watu. Tuna, tunasikia tu inaruka ndani direct ya Kongo. Sasa tulikuwa na Ebola me tunasikia coronavirus, coronavirus tulikuwa nafuata kwenye television me tunasikia inakuya direct na gombola Ebola, tunasikia no inafika kwa Kongo, kwa muji wa kapitali wa Kongo, Kinshasa. mungaitaji kibi kifanyike haraka, wale wale wazungu wenye wanaleta dawa ya Ebola na ndio wale wazungu tu wenye wanaweza leta dawa ya coronavirusi na coronavirus. Me tunashangala sasa, aye inaweza ruka tu shine fike kwa Kongo, coronavirus inaingia Mkongo na ya lazima ni kuheshimia mapovonyeba anatupatia poke isij pare pie na shiboto tusiikamate. Sasa Malivika, tumesikia hao wakizungumzia, lakini we uko hapo Goma na Goma tunajua ni kama vile ni jirani kabisa na Rwanda, hata kwenye mpaka pale huoni tofauti yoyote. Labda ungetueleza hali ya biashara ikoje hapo mpakani. Asante. ni kwamba kwanza, kwa kidogo tu, ni kwamba hata mi ni mwenyewe nimekuwa katika benki moja ambako kuna raia wawili wa, wa China wameingia. Walipoingia watu wote wakakimbia wakasema wanaondoka ya, wanaondoka ndani ya benki. Kwa hiyo unaona kwamba hii ni hali ambayo kweli inaleta stress sana kwa watu. Alafu tuzungumzia kwenye mpaka kama vinazizuuza biashara, wa mjini wa Goma na wale wa kijijini ni kama mji mmoja, wanategemeana iwe tomati, weye vyakula hii imeleta wasiwasi, endapo Rwanda mfano itafunga mipaka yake, hali ya kimaishi itakuwaje upande wa Kongo, ambako serikali haijachukua mikakati ya kwamba endapo kutakosa chakula ama pengine eh, WHO, endapo kutakosa chakula watasaidia wale wananchi wagoma. Ukichukua kwamba wananchi wa Goma wako kama katikati, sehemu nyingine ni ziwa, sehemu nyingine mboga mbuga la wanyama pori, ambako kuna watu wanashambulia watu kila siku, yani hakuna namna watu waende kwenye mashamba. Ndio kwa sababu huwa wanaendelea katika nji ya Rwanda. Kwa hiyo wa ki, Rwanda kifunga mipaka yake, kutakuwa tatizo kubwa, kwa sababu vilevile vilo unajua, kama Goma ndio mji wa kwanza wa Umoja wa, wa, wa Mataifa, MONUSCO, yaani kuna mwingiliano mwingi sana. Sasa wakati ambapo tunazungumza, baada ya watu kusikia Rwanda imefunga shule, Tanzania inafunga shule na, na huenda Kongo nayo watafunga shule kwa, kwa saa siku za usoni maeneo mm -hmm. ni mengine. Asante sana basi, Malivika, tutazidi kuwasiliana kuweza kufahamu kile ambacho kinaendelea huko nchini DRC kuhusiana na huu mlipuko wa virusi vya korona ambao nao unaanza kusambaa katika maeneo mbalimbali ya Afrika. Sasa tupate habari za dunia <tune> Rais Barham Saleh wa Iraq amemteua gavana wa zamani wa mji wa Najaf Adnan Al Zurfi kwa waziri mkuu mteule, kuwafuatia wiki kadhaa za mivutano ya kisiasa na kujitokeza mzozo wa janga la afya la virusi vya korona. Uteuzi huo umefanyika baada ya mivutano kati ya makundi mbalimbali mbali ya kisiasa juu ya nani anafaa kuchukua nafasi ya waziri mkuu Adil Abdul Mahdi ambaye ameachia madaraka. Maridhiano yalifikiwa baada ya waziri mkuu mteule wa awali Muhammad Alawi kujiondoa baada ya kundi lake la kisiasa kukataa pendekezo la baraza la mawaziri. Kampuni kuu maarufu ya biashara kwenye mtandao ya Amazon imetangaza hivi leo kwamba itaajiri wafanyakazi laki moja zaidi katika ghala zake na watu kusafirisha mizigo hapa Marekani, ili kuweza kukidhi mahitaji ya bidhaa yanayoongezeka sana kwenye mtandao. Hali hii inatokana na wateja wengi kugeukia mtandao kununua mahitaji yao ya kila siku baada ya bidhaa kumalizika madukani kutokana na mlipuko wa janga la virusi vya korona, janga la korona ambalo limesababisha zaidi ya vifo elfu saba mia moja kote duniani na kusababisha mamilioni ya watu kulazimika kubaki manyumbani baada ya miji mingi kufungwa duniani. Watu wananunua vitu kupitia Amazon na kutokana na upungufu wa wafanyakazi, inachukua muda kwa bidhaa kuwafikia wateja. Roketi mbili zimefyatuliwa na kupiga kambi ya kijeshi Besma ya Besmaya nchini Iraq ambayo ni makazi ya wanajeshi wa muungano unaoongozwa na Marekani na NATO, hiyo ikiwa ni shambulio la tatu katika muda wa wiki moja kulingana na taarifa ya jeshi la Iraq. Taarifa hiyo inaeleza kwamba shambulio lilifanyika Jumatatu usiku, lakini haikutaja majeruhi. Wanajeshi wa Hispania katika muungano unaoongozwa na Marekani unaopambana na kundi la kigaidi pamoja na wanajeshi wa NATO wanaotoa mafunzo wana makazi yao katika kambi hiyo iliyoko kusini mwa Baghdad. Wiki iliyopita ndio iliyoshuhudia mashambulio mapya ya roketi katika kambi za kijeshi ambako kuna wanajeshi wa kigeni ambapo wanajeshi watatu wa kigeni waliuliwa hapo Machi 11. Bei za mafuta zimepanda kidogo hivi leo katika masoko ya kimataifa baada ya kushuka kwa wiki kadhaa kufikia viwango vya chini katika muda wa miaka minne wakati serikali za ulimwengu zikiimarisha hatua za kudhibiti ugonjwa unaosababishwa na virusi vya Korona. Wachambuzi hata hivyo wanasema kupanda kwa bei itakuwa ni muda mfupi, kutokana na marufuku ya usafiri na hatua nyinginezo kali zinazotangazwa na serikali mbalimbali kupambana na janga hilo la kiafya. Bei ya mafuta katika soko la kimataifa imepanda kwa asilimia 243 na kufikia dola 30 kwa pipa baada ya kushuka kwa asilimia 10 siku moja moj iliyopita. Hey, Ninakwambia ni mambo kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani kama nilivyokuahidi umeshafika. Hapa ndani ya VOA Express ambapo unapata fursa ya kushiriki kwa njia ya kuandika maandishi kupitia mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili, au vilevile kwa njia ya simu. Na wote naona wameshiriki, wengi wamejaa kwenye Facebook na vilevile vile kwenye laini ya simu tuna baadhi. Lakini kabla ya kusoma maelezo kupitia mtandao wa wa Facebook, naona tayari tuna msikilizaji mmoja kutoka kule wapi, kule Kasongo DR Si. Ehe, basi kabla hujamwita huyo msikilizaji, mweleze leo tulikuwa tunazungumzia nini kwenye barazani. Naam, kabisa maambukizi ya virona na ya korona na, na athari zake, vipi zimekuathiri wewe katika maisha yako ya kila siku. Sasa hapo leo tutamsikiliza huyo msikilizaji kutoka huko DRC atueleze yeye kaathirika vipi. Karibu basi, tunaye mukili Saidi Saliboko kutoka kule Kasongo, DRC, karibu sana kwenye VOA Express. Tueleze hapo ulipo Kasongo, maisha yamebadilika vipi, umeadhiriwa vipi na hatua zilizochukuliwa dhidi ya corona? Maisha hatika huko kwetu Kasongo, maisha inaathirika sana, sababu watu wengi wanashikwa na woga, wengi wanaanza kushindwa hata kutembea na watu, wenye kuishi kumaisha hii wanaita ya leo leo wanakuwa na woga hata wakwenda na tafuta ujira na muna ya kuishi, sababu watu wote wanaogopa, watu wanaofiana. Na hii ingine tatizo yenye inakuta huku, watu wanaokumbwa na woga inaanza kuleta na njaa, sababu watu kwa kufanya kazi kikawaida inakuwa kugumu, watu kutembea, watu kupezana mikono, watu wote wanaofiana, hawajue hii janga litatokea hai kufuatana na mazungumzo yenye wanasikia kwani kunako maradio na, ina watu kuhogopa, na watu wengine wanazidi kuogopa na watu wenye wanaishi mbali na hospitali hawajue ikawakuta kilomita makumi mbili na hospitali kumi na tano na hospitali hawajue ikawakuta watafika kuona kwenda kufika, kuona, kuona, kuona, kuona, kuona, kuona waganga na njia sio nzuri. Ile ni jambo yenye naishi, watu wanaishi kwa wasiwasi -wasi, na oga mkubwa sababu mm. hawajue nini. Wa, tumwachie Mwenyezi Mungu basi kama yeye mwenyewe watu watapata ku- kupona. Asante sana mwakili Saidi Saliboko. Sasa basi, nasikia kuna msikilizaji mwingine huyu anaitwa Peradius Bebwa Endra. Huyu yuko Kiera, na ni Kagera nchini Tanzania. Karibu, na utueleze wewe maoni yako ni nini na umeathirika vipi kutokana na mlipuko huu wa virusi vya corona? Kwa kweli nikiongea kwa kweli, kwa virusi vya corona hivi ambavyo vimeingia, hata ni mara tatu nafikia hata vimeingia Tanzania, kwa tunavisikia nchi za mbali China, hii ni kiwatesa watu sasa tunashangaa kinga. Ukiangalia nchi za Tanzania tuliingiliwa, tunatenipa wasiwasi na tunavyoathirika sana. Ukiangalia juzi, tunaona kwamba mgonjwa amepimwa na kukuta hana virusi, tunashangaa. Unaweza kutangaza kama amekuta virusi, sasa tunashangaa hapa tuta So, na vipi na kuathirika kwa kitu hiki, na nikiangalia hapa nilipo watu wanaofu sana, wanafanya tutafanyaje? Kila kitu kinazungumzwa ni korona, korona, korona. Ukiangalia hapa nilipo watu wanajiuliza tujificha wapi. Tufanye nini? Kwa sababu mtu anasema bidhaa yangu niliipata nikienda nje ya mkoa, nikienda Rwanda, nikienda Uganda, nikienda Kenya, nchi niki ambazo tulikuwa tunafuata bidhaa zetu Tanzania, mfano hata upande wa kerwa watu nchi hizo, na vizingiti vyote vimezibwa, tufanyeje? Tunaangalia kipi kifanyike, kwa sababu ukiangalia upande wa Afrika kiuchumi wetu, kwamba tujipane kujibana ndani tujifungiane tuweze kupata kipato kidogo, tupate kidogo, ukiangalia, kwa sababu kila mtu ujifundiani, utapata chakula, utapata maji, kwa sababu tunakutanika kwenye sehemu ya kuchota maji, walio wengi huku, ukiangalia vijijini hatuna mm-hmm. hata visima vidogo vidogo za mtangazaji no. Ukiangalia tunakutana kwenye sehemu za mito kuchota maji mm -hmm. Nafikiri ukija kuangalia tutakutana hapo ndio tutaenda kuenda kuelekea katika kuchukua kuangalia kwa, no. Kwa sababu unavyoona kujihadhari mm -hmm. Kuangalia hivi ni vipi watusaidie ni vipi tupate kurekebisha kwa vitu hivi. Kija kuangalia tunakutana huko tuna tunachota tuna maji tunakaribu tuna maduka ya watu uh -huh. Tunaangalia ni watu wanakutana kwenye sehemu mbalimbali. Asante sembari, sana. Asante sana, naomba kweli mm -hmm. Mungu atakufanya kwa kweli kabisa, kweli uh, shida na changamoto ninavyoelewa ni kama wasiwasi pia. Pia ninavyoona mm. ni kama elimu ya kutosha haya ama uhamasisho mm. haujafika, manake unaposikia hapa wale walizungumza pia mm. wa DRC wengi hawaelewi cha kufanya ni nini. mm -hmm. Nadhani mm. pia wasiwasi wasi pia, unajua ukishaambiwa uchukue tahadhari sasa, Naam. uoshe mikono kila ukizunguka unaelezwa hilo sasa, saa nyingine mtu anakuwa na wasiwasi zaidi siekua unaranyo... uko hapa lakini kumbe ukichukua ile tahadhari inaweza ikakusaidia itakusaidia ita na pia kukaa kwa watu wakiwa wasikusanyike watu wengi mm. kwenye mahali pamoja. Pia kuna wachache ambao wameandika ni wengi wameandika lakini hatuwezi tukamaliza sasa kutokana na muda. Naona Kalume Masengo akiwa kule DRC, pia anasema sisi wengi hatujui alama yenye virusi. Basi Mungu atulinde kutokana na kwamba hatuelewi lakini tunaogopa lakini huyu Oswin Bondei, huyu yuko huko Arusha nadhani, kwa sababu anasema, mm -hmm. athari inawezekana ikawa kubwa kwa sababu hawa madereva na makondakta no. hawavai gloves wala wewe ukijikinga mm -hmm. wanaanza kukukejeli hasa kwenye stendi za daladala, Maa. Arusha, eneo la kilombero na soko la samunga, uh -huh. anasema hakuna hata mmoja mwenye kuchukua tahadhari. Sasa wewe ukienda umejivaa gloves au umejifunika wanakukejeli. kukejeli kwa hiyo uh -huh. anaona kama vile bado wapa. Hamna umuhimu umewekwa mkubwa sana kabla kuelekea kwenye mziki, na hakuna maji ya kunawa. Unajua, Rwanda wameweka sehemu nyingi za kunawa, lakini kwenye hivi vituo huku stendi za basi bado hawajaweka hizo sehemu za kunawa mikono. Basi kabla ya kuelekea kwenye mziki, namuona Kamau hapa. Kamau anaitwa Kamau Murudhi, yuko Kenya. Anasema shida sana kwa usafiri, hata kwenda mkutano pia ni balaa. Tuombe Mungu sana Virusi hivi vitatumaliza? No, havitawamaliza watu wakichukua tahadhari. Kamau, kuna mm, matumaini. Basi tuelekee kwenye kibao, na kama nilivyokuahidi mwanzoni mwa mwaka ni kwamba tuaku tunatafuta vitu vipya ndani ya Vu Express. Kuna Nadia Mukambi kutoka kule Kenya wakishirikiana na Mario, jipe kitu kipya kabisa, pata mambo <mulia> Express jiji kuu la Marekani Washington DC, io kibao nigo... vizuri hiki lakini nijipe, maanake nijigaie, maanake mimi mtu wa Tanga, ukiambiwa nijipe, nadhani nijigaie. Sasa Nadia Mukami huyu e, kutoka Kenya anashangaa Bagamoyo, anaielewa sijui imekuwaje e, e, si, mm. umesema yuko na Mario ndo anaiba, wana kwa hiyo pengine kamweleza bwana Bagamoyo ndio kwenyewe basi. ah, tuelekee kwenye miondoko ya maisha lifestyle, kuna nini ah mwenendo wa maisha leo lifestyle. unajua wanawake wa pwani wanapenda sana asumini. Asumini ni maua haya na harufu nzuri uh -huh. Na aghlabu wanandoa huwa wanayotumia kwa watu wa pwani mm -hmm. Lakini kwa hiyo sasa leo Salma Muhamed amezungumza na mwanamama mmoja akielezea utamaduni wa asmini na jinsi unavyofanya kazi haya. Ha, tumsikie. Mi nkifunua macho kuona asimini hapo enzi hizo za mama zangu, lakini kwa nkiwaona tu akitunga asimini kwenye spini sikuelewa maana yake. Baadaye mwisho nilipokuwa nimeolewa mimi nikajua maana ya simini. Manake wakiungiwa zile asimini ndani ya pini ukiwa umeolewa wafungwa kama kitwani chasikia, alafu nyingine zaweza zikamwabwa kama kitandani. Enzi hizo watu walikuwa kutumia semedari vitanda vya pilipili pili. Sasa ule ile kitanda cha pilipili kinaudi sasa, vile vile mashada yale asimini ya kitwandani ya pini yanatunjikwa pale kwenye udi nyingine nayo ni kwa kwenye mto kama mashada mawili matatu, ushasikia na wewe bibi tena hapo shajipiga kigora chako cha leso, na bwana naye ashajipiga kipande chake cha leso. Sasa ile harufu wenyewe inafurahisha, na nsheria ikifika jioni haswa makususi asimini zile. Manake mimi kusema la haki sikuona kikuba, sijui lakini sikukiona, lakini kwa hivi sasa, mashallah, kuna vikuba, kuna vishada ushaona, kuna kila kitu. He, sasa vikubwa hivi Mwanza na mrihani, mkadi, vilua, simini, mawaridi kitanganya pamoja. Sasa zile harufu huwa zapigana na yeye mwenyewe ushatia na raha na parfyumu, mume ataganda haganti. Sasa ukipata na kishada chako, ukishatia ndani ya nyele, fika kitanjani, mambo shwari. Sasa enzi za sasa naona ni zaidi. Matumizi na muonekano wa pambo hilo yameonekana kuboreshwa katika siku za hivi karibuni. Mchanganyiko wa mimea mingine yenye harufu kama mawardi, mikadi au mirehani huchanganywa pamoja na kutengeza umbo la ua maarufu mjini humo, kikuba au kishada. Riziki Mohammed ni mwanamke wa kileo, anaelezea jinsi pambo hilo linamfanya ajihisi amekamilika. Hizi vitu ambavyo vafanya yani, vatupa harufu nzuri. Alafu kama mfano umeenda kwenye shughuli, wafunga hivi kichwani, ima kichwani, ima wafunga kwa nyele ndani, na hiki chaitwa kikubwa. Twafunga kama kwenye harusi, ama ukirudi kwako mwenyewe, waushaogosha dress yako wafunga pia. La pili ni upambe. Katika upambe wetu funga wenyewe ndio wajiona, yani ushafika, mimi yani ndio upambe lilopenda. Nikifunga nikifunga kama kama hivi mwenye nasikia raha. Kama hivi mwenyewe nikienda raha pia naona nimependeza umevangu yako nzuri ukafunga hapa ima huku kwa nyuma umefunga. Kama hata sikufunga pengine nimetoka na harakati zangu basi kama harusi ya nyumbani mtu atakuja atanifunga. Ona, yaleta pia ile mapenzi kwa wenzako mtu amekuja amekufunga kikubwa ama amekuvisha koja la pesa. Eh, ni utamaduni wa hali ya juu huu nakwambia, lakini huu aghlab unakuwa kwa watu wa pwani zaidi kuliko kwa watu wengine wa maeneo ya ndani ya nchi ya Uswahilini. Nakwambia sio mchezo, ndio hivyo sasa. Kabla tumalize mm, uh, ya kumaliza VOA Express, tumezungumza corona, Afrika, tumezungumzia DRC, sijui wenyewe sasa wewe. Tulipo hapa Marekani, hapa Washington DC, ah, hali unaona imebadilikaje tangu, ah, tahadhari zilipochukuliwa dhidi ya kirusi cha Corona. Hapa tahadhari nadhani ni kubwa mm -hmm. Kwa sababu nikikueleza kwa upande wangu mimi, nikikueleza mimi binafsi mm -hmm. Natumia usafiri wa treni asubuhi kuja kazini, unakuta sasa hivi idadi ya watu imepungua sana ndani ya treni. Hata mji wenyewe eh, hauna shughuli, alafu ukienda huku mitaani, unaona hakuna watu. Nimeenda juzi nimezunguka maduka kama manne, natafuta hii sanitizer Costco, Sam's Club, sijui Home Depot, Giant hakuna maanake zote zimesombwa. Kwa hiyo kila mtu anachukua tahadhari, lakini unakuta pia na maeneo mengine hakuna tena nani, sherehe sherehe, shamra shamra, kila kimya kama Maryland. Kuanzia jana wamefunga vitu vyote, jim hakuna, migahawa na maduka wanafunga mapema saa kumi na mbili jioni ya vyakula, hali si hali, lakini kwa kweli tutaendelea kuchukua tahadhari tukitumai kwamba janga hili pia litapita, na sisi tutaendelea kuwajulisha wasikilizaji wetu kinachoendelea. Basi, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu hapa Adija Riami, na tunakutakia jioni njema popote ulipo, hadi saa moja na nusu tuonane kwenye matangazo ya jioni. Saida Hamdun mzalishaji wetu upande wa pili. Haya, kwa heri ya kuonana.