Moja kwa moja kutoka hapa Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zimegonga saa nane kamili na kuletea habari za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Ugonjwa unaotokana na virusi vya korona unaendelea kuzusha wasiwasi mkubwa katika sehemu mbalimbali duniani kote, ambapo viongozi wanachukua hatua wa za dharura kujaribu kudhibiti uambukizaji. Mataifa ya Ulaya yameanza kufunga shule na kupiga marufuku mikusanyiko mikubwa ya watu pamoja na kupiga marufuku michezo mbalimbali hapo mbali. Jana Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alihutubia taifa na kutangaza kufungwa kwa shule na vyuo vikuu kwa siku 15 baada ya kuwepo na karibu watu elfu tatu walioambukizwa nchini humo. Macron pia aliomba waajiri kuruhusu wafanyakazi wao kubaki nyumbani ikiwezekana. Huko nchini Kanada waziri mkuu Justin Trudeau ameweka amewekwa kwenye karantini kwa kipindi cha wiki mbili baada ya mkewe Sofia ya kupatikana na virusi vya korona hiyo jana Alhamisi. Nchini humo jimbo la Ontario pia limelazimika kufunga shule zote kwa muda ili kuzuia maambukizi. Mkuu wa kamisheni ya Ulaya Usra von der Leyen ametangaza hatua kadhaa za kulinda uchumi wa nchi za Ulaya kutokana na janga hili la afya ambalo limeathiri sehemu kubwa ya uchumi wa dunia. Moja athari kubwa ni kushuka kwa sana kwa masoko ya hisa kote duniani. Katika e soko la Wall Street hapa Marekani, bei za hisa zilishuka na kuwa kufika karibu asilimia kumi na kufikia kiwango cha chini kabisa sawa na mwaka 1987 pale soko liliposhuka kwa siku moja na kujulikana kama Black Monday. Hapa Marekani tayari majimbo kadhaa yametangaza kufungwa kwa shule zote hadi watakapotangaza kufunguliwa kwake wakiangalia na kutathmini hali hiyo ya ugonjwa huo. Mahakama moja ya Nigeria imeamuru kuachiliwa mara moja kwa kiongozi wa kijadi mwenye ushawishi mkubwa baada ya kutiwa kizuizini kufuatana na sheria yenye utata iliyotumika nyakati za kikoloni. Lamido Sasuni, ambaye ni mfalme wa mji mkuu wa jimbo la kaskazini wa Kano, aliondolewa madarakani siku ya Jumatatu wiki hii na gavana wa jimbo hilo, Abdulahi Gadunje, na kwa tuhuma kwamba za ukosefu wa heshima na utiifu au kudharau serikali. Sasuni mwenye umri wa miaka hamsini na minane aliondolewa na kupelekwa kwenye mji mwingine mdogo ulioko kwenye jimbo tofauti, ikiwa mbinu iliyotumiwa na viongozi wa kikoloni kuwaadhibu waasi. Hatua hiyo ililalamikiwa vikali na watetezi wa haki za binadamu, huku mawakili wake wakiwasilisha malalamishi mbele ya mahakama za taifa hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Sudani leo imetangaza kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona kutokana na kifo cha mtu mmoja aliyefariki jana Alhamisi na aliyetembelea nchi za ufalme wa Kiarabu katika wiki ya kwanza ya mwezi huu. Ripoti kutoka wizara ya afya ya Sudan zinasema kwamba mtu huyo mwenye umri wa miaka hamsini alikufa wakati akiwa kwenye mji mkuu wakatum jana Alhamisi, Sudan ilisitisha kutoa hati za kusafiri na viza za viza pamoja na huduma za ndege dhidi ya mataifa nane yaliyoathiriwa na virusi vya korona. Huko nchini Kenya, mtu mmoja amegunduliwa kwamba ana virusi hivyo, na hali ilikuwa ni hivyo hivyo nchini Ethiopia baada ya mtu mwingine kupatikana na virusi vya korona. Mimi ni BMJ Mrithi, tutakomea hapo, ndio nimpishe mwenzangu Idi Ligongo akuletee kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaendelea kuangazia eh, virusi vya korona ambavyo vinasambaa kwelikweli na kusumbua eh, dunia nzima Wakati shirika la afya ulimwenguni WHO likiwa limeshatangaza kuwa ni janga la kimataifa mara baada ya kuathiri sehemu mbalimbali za kibiashara, uchumi na mataifa mbalimbali, virusi vya korona hivi sasa vinaelekea kabisa e, kuathiri kwa kiwango kikubwa ulimwenguni kote katika sekta ya michezo, na leo hii tutaangalia huko ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani, na kama nilivyokudokeza kwamba hii leo tunaangalia virusi uh, vya korona ambavyo vinaendelea kusumbua ulimwengu mzima, wakati mataifa mbalimbali yakiendelea kukabiliana na kuzuia kusambaa kwake eh, kwa kasi kabisa hapa Marekani. Muda mfupi ujao rais wa taifa hili Donald Trump anatarajia kutangaza rasmi kuwa virusi vya korona eh, kuwa katika kuleta hali, hali ya A, dharura kwa taifa la Marekani, ambapo mpaka hivi sasa visa vipya ama maambukizo mapya yanaendelea kuandikishwa katika majimbo mbalimbali ya taifa hili, hali kadhalika ulimwenguni kote, Ulaya, Afrika. e, kama ulivyosikia katika taarifa zetu za habari e, mataifa ya Kenya, Somalia na Sudan e, nayo yametangaza kuwa na maambukizi ya virusi hivyo vya corona. Lakini kubwa ambalo tunaweza tukasema kwamba la kumalizia e, juma hili ni kuathiri sekta ya michezo karibu ulimwengu mzima, ambapo mpaka hivi sasa tumeshafahamu kwamba baadhi ya wachezaji wa ligi mbalimbali mbali, katika michezo mbalimbali mbali, wameonekana kupata e, ugonjwa huu ama virusi hivi vya korona, ambapo tunafahamu kwamba ligi ya Uingereza ama ligi zote za soka nchini Uingereza, taifa ambalo ligi yake ni maarufu kuliko ligi yoyote ile ulimwenguni. Inaelezwa kwamba ligi zake zitasimamishwa mpaka hapo Aprili tatu, na hii ni baada ya mchezaji wa klabu ya Chelsea, eh, Callum Hudson-Odoi eh, kugundulika kuwa na virusi hivi. Hali kadhalika kocha wa timu ya Arsenal Mikel Arteta naye eh, inaelezwa kwamba na yeye ameambukizwa E, virusi hivi halikadhalika, hapa Marekani, katika ligi ya mpira wa kikapu yani NBA ambayo ya nayo imesimamishwa baada ya mchezaji mmoja wa timu ya Utah Jazz kukutwa akiwa na virusi vya korona. Ligi nyingine kama vile za hoki za NHL a, ligi ya soka ya Marekani MLS nazo zimetangazwa kuahirisha michezo yake yote mpaka utakapopita muda wa siku 30 lakini vilevile vile ligi ya baseball MLB ambayo ilikuwa ikitarajiwa kuanza msimu wake kwa uh, mwaka huu elfu mbili na ishirini na hayo imeeleza kwamba itasogeza mbele, e, michuano hiyo ya baseball. Lakini ligi ama michuano ile ya mpira wa kikapu kwa timu za wanaume na wanawake za vyuo vikuu uh, hapa Marekani maarufu kabisa kama March Madness za NCAA uh, michezo hiyo nayo i itafanyika au kwa mwaka huu haitofanyika. Kizungumkuti bado kimetanda. Ikumbuke kabisa michezo, michezo hii ni mmoja kati ya michezo yenye eh, kufuatiliwa na karibu wa Marekani wote hapa Marekani. Lakini hayo yakiendelea katika kuangazia sehemu mbalimbali, tunafahamu mpaka hivi sasa, eh, ligi ya klabu bingwa barani Ulaya nayo imeelezwa kusimamishwa na ile ligi ya Ulaya kwa ajili ya kuambukizwa virusi, eh, kuhakikisha kwamba virusi vya korona na havisambai. Lakini hayo yakiendelea, e, barani Afrika, tutayajua na tutasikia e, wanamichezo wetu wanahabari wetu ambao wako huko kile ambacho kinaendelea na kuangalia kwa upana zaidi athari ambayo imeshajitokeza hivi sasa e, kutokana na virusi hivi vya korona. Lakini haya yakiendelea bado, e, suala lingine la kushangaza kabisa, kwa sababu haijulikani lini hasa hali hii itamalizika na dunia yarejee ye, katika hali yake ya kawaida, bado waziri wa Olympic wa Japan hii leo yeye amepinga vikali kabisa ushauri ambao ulitolewa na rais wa Marekani Donald Trump wa kuahirisha michezo ya Olympic Tokyo 2020 e, mpaka hapo mwakani ama kwa mwaka mmoja ujayo, kwa sababu ya virusi vya korona vimekuwa vikisambaa kwa kasi. Na michuano hiyo inashirikisha wanamichezo kutoka eh, mbalimbali ulimwenguni na vilevile eh, watu ambao wanataka kushuhudia michezo hiyo. Kwa maana hiyo, kamati hiyo eh, ama rais waziri wa olimpiki Seiko Hashimoto yeye amewaeleza wanahabari hii leo kwamba kamati ya kimataifa ya olimpiki IOC na kamati ya maandalizi ya michezo hiyo bado mpaka hivi sasa haifikiri kabisa eh, kuahirisha michezo hiyo, wakiamini kwamba eh, tukio la ufunguzi la Julai 2024 litafanywa kwa uangalizi mkubwa kabisa kuhakikisha kwamba wote watu wanakuwa salama, lakini bado kizungumkuti na msukumo ni mkubwa, na tutarajie pengine chochote kile kinaweza kutokea. Lakini kikubwa tunachoweza kusema eh, kwa kipindi cha wiki mbili zijazo ama wiki tatu zijazo, hakuna michezo karibu eh, ya aina yote ulimwenguni kote katika laini ya simu, uh, tunaye Josephat Kioko kutoka uh, studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye mwanahabari wetu Shafi Mbinda ambaye yupo uh, katika jiji la Cairo nchini Misri, na tuna mchambuzi na mwanahabari wa masuala ya michezo uh, Musa Mwakiso kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Moja kwa moja tukianza na Josephat Kioko, labda utueleze kwa hapo Kenya nini kinaelezwa? Maanake tunajua ligi bado ilikuwa ikiendelea, e, maandalizi ya wachezaji kwenda katika Olympic, e, licha ya kwamba tuna taarifa kwamba serikali ya Kenya imepiga marufuku mikusanyiko mikubwa, hali kadhalika na matukio mengine ya kimichezo, hata wanamichezo kusafiri nje ya nchi nini kipo mpaka hivi sasa, uh, Josephat hasi, akizingatiwa kwamba tayari Kenya imeshathibitisha kuwepo na mgonjwa mmoja ama mtu ambaye amepata maambukizo ya virusi vya korona. Kwanzia leo Ijumaa mchana, timu mbalimbali mbali za mashirika tofauti ya michezo zimeanza kuvunja kambi, wale walikuwa katika kambi tofauti kujiandaa kwa mich michezo mbalimbali mbali wameonekana wakianza kuondoka na wengine wakisubiri habari rasmi kutoka kwa maafisa wao kufuatia tamko la serikali. Lakini tunauhakika kabisa kwamba michezo iliyoahirishwa ni pamoja na timu ya Kenya ilikuwa inajiandaa kuelekea Lome, Togo kushiriki ubingwa wa mbio za nyika ama cross country, lakini hiyo mchezo tayari ilifutiliwa mbali na chama cha riadha Africa, Confederation of Africa Athletics na imethibitishwa rasmi kwamba wachezaji wa Kenya waliokuwa wanajiandaa katika kamp, ilikuwa michezo yaanza Aprili tarehe nane, lakini sasa wameondoka katika kufanya mazoezi. Na ligi ya kandanda Kenya, mechi za wikendi hii peke yake kesho itachezwa, lakini kuanzia Jumatatu imesemekana hakuna klabu yote ya ligi kuu ya kandanda Kenya itaruhusiwa kuendelea na michuano yao kama vile ilikuwa imepangwa. Wakishamaliza hii ya wikendi, ni basi. Lakini ligi ya magongo kwa wanawake imefutiliwa mbali, hakuna michuano yoyote ambayo itaendelea, na hii ni kulingana na tamko ambayo serikali imetangaza, na sio michezo peke yake. Mikutano tofauti ya kisiasa, mambo mengi yamekatizwa leo kufuatia tamko kwamba Mkenya mwanamke aliyesafiri kurejea nchini amethibitishwa kwamba ana virusi hivi vya Korona. Nam, asante Josef. Tukiwa kwa utangulizi huo, tuje kwako Musa Mwakiso hapo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kabla ya kuangalia athari za uh, ma, u, virusi hivi vya korona, nini kinaelezwa hapo jijini Dar es Salaam katika midani za michezo? Maanake tunajua ligi kwa mfano ya soka ya hapo inaendelea uh, na kuelekea ukingoni. Uh, je, kwa hali halisi, mambo jinsi yanavyokwenda duniani kote, nini kinachoelezwa, si mbali tu ya ligi ya soka, lakini michezo mingine yoyote hapo Tanzania? hidi kwa hapa jijini Dar es Salaam kwa maana nchini Tanzania, hadi hivi sasa shirikisho la soka nchini Tanzania TFF wameweza kutoa tu taarifa ambayo imetolewa na shirikisho la soka barani Afrika, kafu yenye, yaani kwa maana walikuwa na nukuu ile taarifa ya kafu yenye kusema kwamba wao wamesitisha michuano ya kufuzu ya AFCON ambayo ilitarajiwa kuchezwa wakati huu wa mwezi Machi kuanzia tarehe hizi za karibuni mpaka tarehe ishirini na tano lakini wao, Tanzania, people, bisasa, zingumda, la kwa upande wao shirikisho aai Tanzania hadi hivi sasa hawajazungumza suala la kusitishwa kwa michezo ya ligi kuu Tanzania bara na kii, kwa upande wao hawajaona kuna tatizo lolote ingawa, ukiangalia katika hali ya ulimwengu, unaona kabisa kwamba janga la virusi vya korona ni janga ambalo ni kubwa katika medani ya michezo. Kwa hiyo kwa kweli Tanzania hadi hivi sasa hakuna taarifa yoyote juu ya kufikishwa kwa michezo kwa hapa nchini Tanzania. Uh, Shafi upo hapo jijini Cairo ambako ni makao makuu ya CAF eh, lakini uh, vile vile lazima utakuwa na taarifa za kimichezo nyingine kabisa zinazohusu ukanda huo eh, tueleze kile kinachoendelea ukanda huo wa, wa uh, Afrika ya Kaskazini. Hali kadhalika uh, kama tuna tu taarifa zozote kutoka uh, kwa shirikisho uh, la Kabumbu barani Afrika CAF. Kwa kweli hili ripoti mpaka hivi sasa zinaonyesha kwamba ugonjwa huu umeathiri kiasi kikubwa hasa kwenye masuala ya kimichezo na kiburudani, lakini kwa upande wa kafu kwenye michezo na hii ligi ambayo inatazamwa kwa kiasi kikubwa sana ya klabu bingwa barani Afrika, kafu wenyewe wamesema kwamba hawatusitisha michezo hiyo, michuano hiyo ipo pale pale, kwa sababu wanategemea ripoti za shirika la afya ulimwenguni kwamba Afrika Uh, ni katika mabara ambayo hayajaathirika sana au hayana hatari sana ya virusi vya korona. Kwa hivyo CAF kwa upande wao wanasema kwamba ligi hii ya klabu Afrika ni ya, ya klabu bingwa barani Afrika itaendelea kuwepo, ingawa bado kwa upande mwingine pia sehemu ambapo michezo hii inafanyika kama kwa hapa Misri kumekuwa na tahadhari za kiafya za hali ya juu kiasi, yes, kwamba shirikisho la soka la Misri limesema kwamba michezo ijayo, hakutokuwa na washabiki katika viwanja, na kupatia pia taarifa ya yule shabiki mmoja aliyerudi kutoka kwenye mechi iliyochezwa ya hivi karibuni ya Zamaliki pamoja na Esperance ambaye ameathirika amekutwa na uh, ugonjwa wa corona kwa hivyo hiyo hatari imesababisha pia shirikisho la soka Misri kusema kwamba hakutokuwa na mashabiki uwanjani kwenye michuano ijayo, na pia kwa upande wa wizara ya michezo ya Misri chini ya waziri Dr. Ashraf Sobhi Idi, amesema kwamba shughuli zote zinazokusanya watu katika michezo zisifitishwe mara moja. Kwa hivyo korona imeathiri kiasi kikubwa sana katika uh, michezo hili barani Afrika na hasa kwa hapa Misri ambapo lipo shirikisho hili la soka barani Afrika kafo lakini pia kwa namna moja au nyingine hidi watu wamekuwa na matumaini kupitia hiyo kauli ya ya, ya, ya, ya shirikisho la soka barani Afrika KAFU kwamba uh, wanategemea kauli ya shirika shirika la afya ulimwenguni kwamba maambukizi si ya hatari sana. Kwa hivyo hatari ipo bado, watu wana, wanaendelea kujikinga zaidi namna moja kwa moja tuanze kuangalia sasa uh, kiundani jinsi ambavyo uh, hali halisi ilivyo. Tunafahamu ligi hizi kuna nyingine zimebakiza michezo michache eh, hali kadhalika, kwa mfano ligi ya Euro ambayo ilikuwa ifanyike uh, mwaka huu ama michuano hii ya Euro ilikuwa ifanyike mwaka huu elfu mbili na ishirini imeshatangazwa rasmi na UEFA kwamba itafanyika uh, mwakani elfu mbili na ishirini na moja. Hili swala la maandalizi na mengine eh, naweza nikasema timu zitapata muda mrefu zaidi wa kujiandaa lakini kuna hizi ligi ambazo hazijamalizika uh, kwa mazingira yaliyopo uh, tuanze na Musa uh, mwakisu kwa kuangalia ligi zote za Ulaya ambazo kwa namna moja ama nyingine e, maanake kule Italia Cristiano Ronaldo mwenyewe amesema kwamba yeye hatorejea katika jiji la Turin mpaka pale atakapokuwa na uhakika kabisa kwamba hali ya usalama imeshatulia, uh, nchini Italia. E, kwa hivi sasa, NBA hatuelewi hali itakuwaje, maanake mchezaji huyu uh, Rudi uh, Gobet wa uh, Utah Jazz uh, tayari nao ameonekana na virusi hivi. Lakini kwa kuangalia ma, mazingira halisi ligi ya Uingereza eh, kocha wa Arsenal mchezaji wa Chelsea wote wameonyesha kwamba wamekuwa na virusi vya ukimwi. Angalau ligi ya Uingereza imeelezwa kwamba walau, eh, inaweza ikaribia hapo Aprili tatu. Tuangalie kwa mapana athari zikoje na kwa wachezaji, maandalizi kambi za timu eh, Musa Mwakiso. Musa Mwakiso kama unatusikia. Naam, labda uh, twende kwa Shafi. Shafi, labda kwa kuangalia dhana hiyo hiyo kwa kile ambacho kinaonekana, hebu eh, tueleze uh, nini athari zake unaziona zinajitokeza hapa? Hii ni miongoni mwa athari ambazo zimejitokeza, hasa sio tu kwa mashabiki kama tulivyotaja hapo awali, kwa waandishi wa habari pia. Kufuatilia michezo na kufuatilia mazoezi ya wachezaji kumekuwa na mbinyo kiasi fulani, ni vigumu hata kuwafikia viwanjani wakati mwingine kwa sababu ya hatari ya kuenea kwa maradhi haya yanayosababishwa na virusi vya COVID kumi na tisa. Lakini pia athari kwa upande mwingine zipo kwa wachezaji, wao wenyewe wamekuwa na mashaka, kwa hivyo wamekuwa na ile tunasema wasiwasi mkubwa, hata wakuwa karibu kupea nafasi, tunapata taarifa kama hizo. Uh, kukumbatiana, kuwa karibu kama ilivyozoeleka, kumekuwa na wasiwasi mkubwa sana kisaikolojia kwa wachezaji, kwa hivyo athari za ugonjwa huu kwa namna moja au nyingine zinaendelea hivi, licha ya kuwepo kwa matumaini. Ukiangalia pia kwa hapa Misri pia na shirikisho la soka kuwepo hapa na ufuatiliaji wa kiundani zaidi kwa kiidara, unaona bado kwa namna moja au nyingine athari zipo hivi, na matumaini ni madogo sana. Misri ni katika mataifa ambayo Afrika yana idadi kubwa sana ya visa vya korona hivi na Musa, naona umerejea, manake line yako ilikuwa imekatika. Hebu tueleze kile ambacho unakiona katika suala so zima la maandalizi, kwa mfano hizi ligi kubwa nyingine ambazo hazijakamilika, nyingine ambazo zinaelekea ukingoni. E, hali ya matayarisho ya wachezaji kisaikolojia, kwamba walikuwa wanaenda kwenye michuano mikubwa kama vile e, ya Euro, a, lakini hali kadhalika wale ambao wanaenda labda kwenye Olympic, ambao bado wanautata e, ligi hizi ambazo kwa namna moja ama nyingine bado hali ya kuvutana UEFA eh, wamesitisha uh, ligi ya mabingwa barani Ulaya. Uh, mazingira yakoje katika kuelekea ama kusubiri kisaikolojia kwa wachezaji uh, wale ambao wanamiliki hizi timu na majopo ya ufundi nini kinapicha, kinapita vichwani mwao? Yeah, hili ni kwamba limekuwa ni jambo zuri sana kwa michezo hii kusimamishwa kwa sababu watu wengi walikuwa wanajaribu kuwaza kwamba kuchezwa kwa ligi bila mashabiki ni jambo ambalo ni baya kwa sababu tayari kuna watu asirika kutokana na virusi vingi vya korona. Nalio mana wanaweza kuona kwamba wachezaji wengi, hata baadhi ya makocha walikia hatua kuzungumza kwamba ni lazima michezo hii iweze kuhairishwa ili kuweza kutoa nafasi kwa watu kuweza kufanyiwa matibabu. Lakini pia mchezo wa mpira wa miguu mchezo ukiwa na mashabiki, kwa hiyo ni tukio ambalo limepokelewa na wadau wengi sana kwa mikono miwili pia mchezaji wa zamani wa Manchester United na kocha wa Valencia Neville yeye pia alikuwa akitangazwa kwa nini ligi kuu nchini England wao wanasisa kuweza kuitisa michezo hii ya ligi kuu nchini England, lakini pia wanzira mbali zaidi kumlaumu hata Waziri Mkuu wa Uingereza kama ni mtu ambaye asiyejali afya za watu. Kwa hiyo ni kitu ambacho kikipokelewa vizuri, kwa sababu pia mtu wanafahamu kwamba hili janga maana ya baada ya sekta ya afya ulimwenguni WHO kuzungumza kwamba hili ni janga la ulimwengu, kwa maana ya ugonjwa huu wa virusi ya corona. Kwa hiyo kwa na athari ya maana ya siasa, lakini pia kwa wachezaji pia wanaona ni jambo zuri, kwa sababu ukitizama, mwingiliano umekuwa ni tatizo k na odoi amekutana na vita kama hivi, lakini pia wanaweza kutizama na kwa hivyo kwao wanaona ni jambo zuri na ndio maana hata nao wamefikisha mpaka tarehe nne mwezi wa nne ili kupisha visa hivi vya virusi vya korona na kutoa nafasi kwa sababu na wachezaji kuwa katika afya nzuri, kwa sababu hii ni janga la ulimwengu. Na Josephat Kioko, uh, leo kama nilivyogusia hapo awali, taarifa iliyotolewa uh, kwamba uh, Olympic ya Tokyo elfu mbili na ishirini bado uh, itaendelea kuwepo labda kile ambacho kinaonekana kutokana na muda ambao umepangwa kuanza Julai hiyo ishirini na nne, lakini mpaka hivi sasa ulimwengu bado haujajua lini hasa janga hili litamalizika. E, ikiangaziwa namna inavyosambaa, imeanzia Uchina, lakini bado kuna maambukizi yanaendelea nchini humo, lakini sehemu mbalimbali ulimwenguni, hasa e, barani Ulaya ambapo saps. sasa hivi inaonekana kama vile ndio kuwa kitovu e, cha maambukizi mengi yanayojitokeza kila siku. Sasa kwa wewe ambao unafuatilia sana maandalizi ya uh, Olympic, michezo ya Olympic kiujumla, e, hali ya sintofahamu inaweza ikaathiri vipi michuano hii, hasa kwa wachezaji wenyewe katika maandalizi ya kuelekea uh, hapo Julai ishirini na nne. Na je, tutarajia kuona kwamba pengine Olimpiki haitokuwepo au uh, wachezaji wanaweza wakasema kwamba mimi sifanyi mazoezi eh, kujituma ipasavyo kwa sababu sina uhakika kama uh, hali hii itajitokeza au uh, michezo itasogezwa mbele tena? Bila shaka athari zipo na zitazidi kuwepo, kwa sababu hamna mtu anaohakika kama kamati ya kimataifa ya Olimpiki itaahirisha ama itasema michezo ifanyike Tokyo. Tunachofahamu zaidi leo mchana, kamati ya kitaifa ya Olimpiki hapa Kenya, National Olympic Committee, imetuma barua rasmi kwa mashirika yote ya michezo. Barua imetiwa saini na katibu wa mkuu wa kamati ya Olimpiki Kenya Francis Mtuku, amesema kwa sababu serikali na wizara ya afya imetangaza eh, mlipuko huo wa kwamba, kuna mtu wanaohofia wana michezo nao wasija wakaambukizana. Sasa wameagiza kwamba mashirika yote ya michezo yanayoandaa wachezaji wake kuelekea olimpiki na na wengine kuelekea kufuzu wakatize mara moja na o, wasubiri tamko zaidi, lakini kama wana mpango wa kushiriki michezo wa kufuzu zaidi wasisafiri na wasikongamane. Kenya pia kushiriki kucheza, mfano judo wa, wale washiriki wa judo na wale wa miereka, hawa walikuwa bado hawajafuzu. Sasa wamekatizwa kusafiri. Walikuwa wale wa beach volleyball wanatarajiwa wanaume na wanawake, anatarajiwa wana, kuelekea Gambia na Nigeria, pia safari zao zimekatizwa kwa sababu hizo hizo. Hiyo ni taarifa rasmi imetolewa na kamati ya Olimpiki hapa Kenya, na ukiangalia gazeti la Daily Nation, limetangaza kwamba wanariadha Kenya wanahesabu gharama kubwa kwa sababu mashindano makubwa ya marathon kote duniani yamekatizwa. Mfano, Paris Half Marathon ilikuwa ifanyike tarehe kumi na tano mwezi huu unaokuja, mwezi mmoja kabla ya hapo, yameahirishwa. Kulikuwa mchezo Jumapili iliyopita, Rome Half Marathon huko Italy. Sasa haya ni mashindano yanaleta kipato kubwa sana kwa wanariadha wa Kenya na nchi kwa jumla. Sasa unakuta kweli ni hasara kubwa. Walikuwa wamejiandaa vilivyo, lakini yote ya hayo yamekatizwa. Kulikuwa watarajia mashindano ya golfu ya Magical Kenya kuanzia jana mpaka tarehe kumi na tano, pia yamekwisha katizwa, hakuna wanamichezo wa kimataifa waliokuja kushiriki. Na tukimalizia sasa, uh, labda tuje kwako Shafii, uh, baadaye tutaelekea kwa Musa. Uh, kile ambacho kinajitokeza tutarajie kuona nini, uh, endapo janga hili litarejea uh, katika hali ya kawaida tutarajie kuona michuano ikimalizika kwa ushindani au itakuwa ni bora liende? Kwa kweli watu watarajie michuano itakuwa kwa ushindani wa hali ya juu, kwa sababu wamekuwa wakisubiri kwa muda mrefu, na vilevile vile watu watarajie wa na habari nyingi zaidi za kimichezo na kwasa, kwa, kwa sababu ya waandishi wa habari. Kwa kipindi hiki tumekuwa katika timu ngumu pia, so wachezaji, so mashabiki, hadi uandishi wa habari wa, kwa hivyo tutarajia habari, habari za za za kiundani zaidi kuhusu michezo na kuhusu swala hili. Lakini pia hili swala la korona kwenye michezo mpaka kwenye burudani, hili limeathiri tu michezo na burudani kwa ujumla. Nakumbuka mimi hivi karibuni tu ilikuwa niwe katika mji wa Luxor. Nakuambia hili kwa sababu kulikuwa na tamasha la filamu la kiafrika la kila mwaka, mwezi wa tatu limezuiliwa, ni katika moja ya kuepusha kusambaa kwa virusi vya korona. Waandishi wa habari hawakupaswa kwenda, walikwepo wamekwepo huko, na jambo ambalo kusema kweli kwa namna moja nyingine linatazamiwa hapo baadaye, kama korona itamalizika basi watu watakuja na ile hamasa ya hali ya juu zaidi. tumbe Mungu, hili ni janga ambalo kubwa kusema kweli. Musa Mwakisu, kwa uh, dakika hii moja, nini ambacho unakizungumza mara baada ya janga hili kumalizika? Kwanza ni jambo zuri kuona kwamba ulimwengu umeweza kuchukua hatua za haraka, kitu ambacho kinachohitajika, na janga kiko na Ronado aliweza kuandika kwa ufupi kwamba yeye kama baba anaona ni jambo zuri kwa ulimwengu kufuata kile ambacho anakihitaji. Kwa hiyo ni jambo zuri kuona ulimwengu ukichukua hatua za haraka, lakini pia rai yangu, wananchi wa Tanzania na sisi wasirikishe serikali ya Tanzania kama inawezekana, wasikike pia michuano ya ikuu Tanzania mara kwa muda ili kujanga hili ya mbaye zaidi Asanteni uh, sana wanahabari wetu kutoka sehemu mbalimbali hapo, Musa Mwa Kisu, Dar es Salaam, Tanzania uh, Shafi Mbinda kutoka Cairo uh, Misri, hali kadhalika kutoka kwake uh, Josephakyoko eh, ambaye yupo Mombasa nchini Kenya eh, mkitueleza kile ambacho kinaendelea katika pande hizo na kutathmini eh, hali halisi eh, mara baada ya ulimwengu kutangaza kusitisha michuano mbalimbali ama michezo mbalimbali e, mpaka pale hali ya usalama itakapotulia. Ikumbuke kwamba ligi zile kubwa e, za soka hali kadhalika za mpira wa kikapu a, na michezo mingine kwa hivi sasa zimesitishwa kwa takriban majuma matatu hadi manne yajayo. Mimi naitwa Shukran kwa kuwa nami. Usikose kuwa nasi uh, Jumatatu. Lakini kikubwa kuwa makini, korona ipo, na sikiliza yaliyote unayoambiwa na wataalamu wa afya ili kujiepusha na kupata maambukizi na hatimaye kusambaza virusi hivi vya korona. Shukran kwa kuwa nami.