Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Machi 13 mwaka 2020. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC. Leo hii katika live talk, ikiwa tunakumbuka maadhimisho ya karibuni ya siku ya kimataifa ya wanawake duniani, tunazungumzia miaka 25 baada ya azimio la Beijing, nafasi ya mwanamke katika siasa, elimu, maendeleo na jamii koje pamoja na mafanikio na changamoto wanazokabiliana nazo. International Women's Day ndiyo siku ya kimataifa ya kusherekea, kutathmini, kuthamini mchango wa wanawake wote, awe na mtoto asiwe na mtoto, duniani. Na katika habari za dunia jioni ya leo, kuna ripoti kuhusu kuendelea kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona kote duniani. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako na pia tunakusihi uwasikie washiriki wako na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni kuhusu masuala ya wanawake, mafanikio, maendeleo na changamoto zinazowakabili. Sasa basi, mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk hii leo, tafadhali tupigie simu namba plus moja, mbili, sifuri, mbili, sita, moja, tisa, tatu, moja, tano, moja. narudia tena Plas, moja, mbili, sifuri, mbili, sita, moja, tisa, tatu, moja, tano, moja. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza namkaribisha Harison Kamao atusomee habari muhimu za dunia. Ugonjwa unaotokana na virusi vya korona unaendelea kuzusha wasiwasi mkubwa katika sehemu mbalimbali za dunia ambapo viongozi wanachukua hatua za dharura kujaribu kudhibiti uambukizi. Mataifa ya Ulaya yameanza kufunga shule na kupiga marufuku mikusanyiko mikubwa ya watu pamoja na kupiga marufuku michezo mbalimbali. Hapo jana Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akilihutubia taifa ametangaza kufungwa kwa shule na vyuo vikuu kwa siku kumi na tano baada ya kuwepo kwa karibu watu elfu tatu walioambukizwa nchini humo. Macro pia ameomba waajiri kuruhusu wafanyakazi wao kubaki nyumbani hapo ikiwezekana. Huko Canada, waziri mkuu Justin Trudeau amewekwa karantini, karantini kwa kipindi cha wiki mbili baada ya mke wake Sofi kupatikana na virusi vya korona jana Alhamisi nchini humo. Jimbo la Ontario pia limelazimika kufunga shule zote kwa muda ili kuzuia maambukizi zaidi. Mkuu wa Kamisheni ya Ulaya Asura von der Leyen ametangaza hatua kadhaa za kulinda uchumi wa taifa hilo la Ulaya kutokana na janga hilo la afya ambalo limeathiri sehemu kubwa ya uchumi wa nchi za dunia. Moja ya athari kubwa za kushuka sana kwa masoko ya hisa kote duniani, katika soko la Wall Street hapa Marekani ni bei za hisa zimeshuka kwa karibu asilimia kumi na kufikia kiwango cha chini kabisa sawa na mwaka 1987 pale soko lilishuka kwa siku moja ikijulikana kama Black Monday. Mashirika ya ndege yameathiriwa zaidi, ambapo ya mengi yameanza kupunguza wafanyakazi wake na safari zake. Shirika la usafiri la anga duniani IAT limeeleza kwamba mashirika ya ndege yanatazamiwa kupoteza karibu dola bilioni 29 mwaka huu kutokana na janga hilo. Chama tawala cha Ivory Coast cha RHDP kimeteua waziri mkuu Amadou Gon Coulibaly kuwa mgombea wake wa kiti cha rais wakati wa uchaguzi mkuu wa Oktoba baada ya rais Alassane Ouattara kumaliza uvumi wa miezi kadhaa kwa kusema atagombania tena mhula wa tatu. Kuteuliwa kwa Coulibaly, rafiki wa karibu wa mshauri wa rais, unamaliza wasiwasi juu ya nani atakayechukua nafasi ya kiongozi wa taifa moja wapo la juu lenye utajiri wa kakao duniani. Wachambuzi wamesema kulikuwa na haja ya kumtaja atakachukua nafasi ya utara kwa haraka kabla ya uchaguzi mkuu unaotazamiwa utakuwa na ushindani mkubwa. Mahakama moja ya Nigeria imeamuru kuachiliwa mara moja kwa kwa kiongozi wa kijadi mwenye ushawishi mkubwa baada ya kuitwa kizuizini kufuatana na sheria yenye utata iliyotumika nyakati za kikoloni. Lamido Sasuni ambaye ni mfalme wa mji mkuu wa jimbo la kaskazini wa Kano aliondolewa madarakani siku ya Jumatatu na gavana wa jimbo hilo Abdulahi Gaduje kwa tuhuma za ukosefu wa heshima na utiifu wa kudharau serikali. Sasuni mwenye umri wa miaka uh, hamsini na minane aliondolewa na kupelekwa kwenye mji mwingine mdogo ulioko kwenye jimbo tofauti, ikiwa mbinu iliyotumiwa na viongozi wa kikoloni kuadhibu waasi. Hatua hiyo ililalamikiwa vikali na watetezi wa haki za binadamu huku mawakili wake wakiwasilisha malalamishi mbele ya mahakama. Sudan leo imetangaza kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona kutokana na kifo cha mtu mmoja aliyekufa jana Alhamisi na aliyetembea nchi za ufalme wa kiarabu katika wiki ya kwanza ya mwezi huu. Ripoti kutoka wizara ya afya ya Sudan zinasema kuwa mtu huyo mwenye umri wa miaka 50 alikufa wakati akiwa kwenye mji mkuu wa Khartoum jana Alhamisi. Sudan lilisitisha kutoa hati za kusafiria za viza pamoja na huduma za ndege dhidi ya mataifa manane yaliyoathiriwa na korona, yakiwemo Italy na Misri. Huduma za mabasi kuelekea Misri pia zimesitishwa kabisa. Wakati huo huo, Ethiopia imethibitisha kisa cha kwanza cha korona hivi leo na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, meya wa mji wa Adis Ababa, Takele Uma, amesema kupitia ujumbe wa Twitter kuwa mtu aliyegunduliwa kuugua ni raia wa Japan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Marekani Alhamisi na mapema leo Ijumaa yamelenga ghala la silaha la kundi la wapiganaji linaloungwa mkono na Iran. Shambulizi hilo ni la kulipiza kisasi baada ya shambulizi baya dhidi ya wanajeshi wa Marekani pamoja na wale wa muungano lililotekelezwa saa 24 hapo awali. Shambulizi la roketi la Jumatano dhidi ya kambi ya kijeshi ya Taji kaskazini mwa Bagdad iliyoua wanajeshi wawili wa Marekani na mmoja wa Uingereza pamoja na kujeruhi wengine kadhaa. Pentagon kupitia taarifa mapema leo imesema kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ya kujilinda pamoja na kujibu kutokana na mashambulizi, ikiongeza kuwa baadhi ya makala ya silaha yalitumika kuhifadhi roketi zilizotumika kwenye shambulizi dhidi ya kambi ya Taji. Marekani imeongeza kusema kuwa mashambulizi dhidi ya Kataib Hezbollah yalilenga kumaliza uwezo wake wa kufanya mashambulizi zaidi katika siku za mbele dhidi ya operesheni ya muungano wa kijeshi inaongozwa na Marekani. Takriban watu kumi na watatu wameuliwa wakati wa mapambano kati ya makundi yanayohasimiana yenye silaha huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, afisa wa Umoja wa Mataifa amesema. Mapigano hayo yalianza Jumatano asubuhi baada ya tawi la kundi la FPRC kushambulia mji wa Dele katika jimbo la kaskazini la Bamingui Bangoran. Vita vya wenyewe kwa wenyewe mjini humo vilianza mwaka wa 2013 na makubaliano ya amani yalifikiwa mwaka mmoja tu uliopita, kati ya serikali na makundi kumi na manne ya waasi, lakini kumekuweko na mashambulio ya mara kwa mara tangu wakati huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wakazi wa mji wa Christchurch huku New Zealand wameshika wameshinda leo katika sala pamoja Ijumaa kuomboleza na kuadhimisha mwaka mmoja wa mashambulizi katika misikiti ya Al-Noor na Linwood. Waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amesema nchi yake imebadilika, lakini amekiri kwamba kuna kazi zaidi ya kufanya ili kukabiliana na itikadi kali za wazungu wabaguzi. Ardern amesifiwa sana kutokana na huruma aliyoonyesha kuelekea kwa jamii ya wa Waislamu baada ya Mwaustralia mzungu mwenye itikadi kali za kibaguzi kuwaua watu 51 katika misikiti hiyo miwili katika kile kilichoelezwa kwamba ni mauaji mabaya ya halaiki kutokea nchini humo. Aden amesema kwa bahati mbaya hadi hivi sasa kuna wananchi ndani ya taifa lake ambao bado wanafuata itikadi za mashambulizi, za mashambulizi huyo na wanahitaji kufuatiliwa kwa karibu. Kiongozi huyo aliungana na Waislamu elfu moja kusali sala ya Ijumaa ya pamoja hivi leo huko mjini Christchurch. Na serikali ya Kenya imepiga marufuku mikutano yote ya hadhara baada ya kuthibitisha kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona. Waziri wa afya Mutahi Kagwe amewaambia waandishi wa habari jijini Nairobi kwamba kufuatia tukio hilo, serikali imepiga marufuku mikusanyiko yote ya umma, shughuli za michezo mikutano ya kidini katika maeneo ya wazi kama uwanjani na hafla zote zenye idadi kubwa ya watu. Amesema shule zitaendelea kufunguliwa ingawa shughuli zote zinazowaleta pamoja wanafunzi kutoka shule tofauti zimepigwa marufuku. Kenya inayotegemea sana bidhaa kutoka China pamoja na mataifa mengine ya Asia imeanza kushuhudia uhaba wa bidhaa hizo kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Kagwa ameonya wanafanya biashara dhidi ya kuongeza bei ya bidhaa ili kupata faida kubwa. Afrika haijaathirika sana na virusi vya korona ikilinganishwa na sehemu nyingine za ulimwengu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika Live Talk tunazungumzia maswala ya wanawake: mafanikio, maendeleo na changamoto. Na washiriki wetu hivi leo, tunaye mwanasiasa na mwenyekiti wa kamati ya maendeleo ya wanawake huko nchini Kenya, mjini Mombasa ma, na pia tunaye mshiriki kutoka nchini Burundi. Karibuni sana katika Live Talk. na hapa studio, nashirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi Bi Afya Rama na mshiriki kutoka Burundi. Kama mnavyofahamu hivi mwaka huu ni miaka 25 baada ya mkutano wa Beijing. Ni mkutano wa nne wa Umoja wa Mataifa ambao ulizungumzia masuala ya wanawake, ulijumuisha takriban wanawake elfu thelathini kutoka mataifa mia mbili ambapo walipitisha azimio la Beijing na hatua zitachukuliwa. Wakati ule ajenda ilikuwa ni haki za wanawake na kuwawezesha. Je, naweza kusema miaka 25 baada ya Beijing nini ambacho tunaweza kuzungumzia kuhusu wanawake? Ni Afya Rama. Asante uh, sana. Kwa majina ni Afya Rama, chairlady maendeleo ya wanawake Mombasa Kaunti. Ningependa kusema kuwa kutokana na ule mkutano wa Beijing wakati ya miaka ishirini nayo iliyopita, kidogo tunaweza kusema tumeona ma mafanikio na tumeona matarajio mema na kama kwetu Kenya tumeona Kutokana na mkutano ule wa Beijing, wakati huo hata minista wa kinamama wakati huo alikuwa ni mmoja tu katika bunge la katika taifa la Kenya, lakini kutokana na yale maf mafanikio ambayo tumepata, kwa sasa ni wengi na hawana hesabu. Na pia tukiangalia upande mwingine, kutokana na huo huo mkutano wa Beijing, tumeona tumeanza tulianza kuwekewa kipato cha pesa uh, kwa kinamama ambao kinaitwa WEF Women Enterprise Fund, at least tunajivunia. Na kuna 30% ya procurement ambayo hapa kwetu Kenya huwa inawekwa kulingamana na kina mama uh, wa walemavu na youth. Hiyo pia tunasema kidogo ni gain kwetu. Wakati huo zilikuwa hakuna, kuna mambo ya girl child education ambayo saa hizi msichana akimaliza shule anaweza kaenda shule anaweza akaenda kwenye institutions na akaendelea na masomo yake mpaka mpaka apate kipato chake. Pia hiyo ni gain kwa kina mama. Naona pia kuna mambo ya gender-based violence ambayo pia sahii yaliwekewa policy, ambayo pia hiyo ni kuhusiana na mambo ya pia FGM na kama rais wetu anavyosema kuwa akifikia mwaka ya elfu mbili na ishirini na mbili iwe tutatangaza kuwa free from FGM. Kwa hivyo tunaona kwetu si mbaya sana, tunaona kidogo tunayo mafanikio, na tunaona pia katika nyanja za kitaifa na nyanja za kikazi maofisini, pia kuna two third gender pia kidogo inaonekana. Kwa hivyo kwetu unaona ilileta manatija kidogo. Aya, asante sana Bi Afya Rama, lakini tunaye mshiriki kutoka nchini Burundi, labda ye anaweza kutueleza huko Burundi miaka ishirini na tano baadaye Beijing hali ikoji? Kwa upande wa wanawake na si wanawake, tuna wasichana huku Burundi mafanikio maeneo yako katika miaka ishirini na tano wanawake na sisi tunasonga mbele kama viulivyokuwa mwanzo mwanzo, mwanamke alikuwa haendi shuleni, mwanamke alikuwa ni mtu wa nyumbani wa kukaa asubiri amletee mwanamume, aolewe. Baada ya kuolewa, aikae azae tu hakwenda, hakuna kwenda shule, ni yeye kujihusisha na mambo ya nyumbani tu. Ila kwa sasa wanawake wanaenda shule, wanasoma, wanapata cheo kikubwa na wazatanyuu mwenyewe, mnavyoona ndani ya nchi wanawake wana cheo kabisa hata kama kuna watu ambao wanaume ambao wangali na yale mawazo ya zamani, ila kuna wenye kabisa hivi wanaelewa mwanamke kama mwanamke ana neno la kuchangia ndani ya familia ya, na ana neno la kuchangia kwenye jamii na nchi pia. Na kama mwanamama, mimi nataka kusema kama mwanamke mi nguzo kubwa ndani ya familia ya jamii na pia ndani ya nchi, kwa sababu yeye ndio mhusika mkubwa mwanamke ni nguzo kubwa kabisa. Naam, na washiriki nnayezungumza hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi. ni rudi kwako uh, Afia Rama huko nchini Kenya. Uh, tukiangalia baada ya miaka hii ishirini na tano ya mkutano wa Beijing kwa upande wa madaraka, uongozi, uh, ushiriki katika masuala ya kijamii unadhani, kwa mtazamo wako, wanawake wamejitokeza kwa wingi na pengine wame, wamefikia uh, agizo ama lengo ambalo lilikuwa linahamasisha wanawake na haki zao kujitambua na kujua kile wanachotakiwa kukifanya katika maisha ya kila siku? Kenya naona kinamama wanahusishwa na hasa katika nyanja nyanda za za ki, ya, za kisiasa wamejitokeza wame kwa wingi, kinamama wamejitokeza, lakini changamoto huwa ziko pa, hapa na pale, katika bungi letu kwanza la kitaifa, na pia tunapiania sana katika sahizi huu mchakato ambao unakuwa kamilifu ndani yake kwa sababu tumekuwa na msaada wa e katika wa ubinafsi wa wale wanaume ndani ya lile bunge. Bi afya rama, naomba tukupigie tena, maanake naona simu yako ina katika katika. Lakini nasikia na kwenye line ya simu tunaye Bi Joyce Mkina, huyu ni kutoka Tanzania wa TGNP Bi Joyce, kama unavyofahamu, mafanikio na maendeleo yamekuwa makubwa miaka ishirini na tano baada ya Beijing, lakini hakuna barabara ambayo ni alami moja kwa moja isiyokuwa na shimo. Je, katika upatikanaji wa maendeleo haya kuna changamoto ambazo unaweza kusema wanawake wamezipitia kuweza kufikia hapa walipo kimaendeleo na kisiasa na kiuchumi? Kabisa, tuna mabadiliko ambayo tunaiona, tunayaona kuanzia miaka uh, ishirini na tano wakati wanawake wameenda Beijing kwa ajili ya utetezi na ukombozi wa mwanamke. Kuna mafanikio tunayaona, kwa sababu ni kweli kwamba miundombinu bado tuna changamoto nyingi, na nikiangalia mfano wa nchi ya Tanzania, changamoto bado ni nyingi, lakini pia tunaona kuna ma, mafanikio tunayaona, kwa sababu sasa hivi ilikuwa ni maracheze sana kuona wanawake wanapata nafasi kubwa za uongozi Tanzania hivi tunajivunia, tuna wanawake ambao wako wakoa nafasi mbalimbali za uongozi, lakini bado hatujasikia ule usawa ambao tunautazamia. Kulikuwa bado watoto wa kike, kwa sababu ya mila na desturi mbalimbali, watoto wa kike walikuwa hawapati fursa za elimu, na sasa hivi angalau kwenye ile elimu ya msingi na sekondari tunaona kwamba kuna jenda ari, kuna usawa wa kijinsia, tuna usawa wa jinsi kwamba mtoto wa kike na wakiume wote wanapata fursa ya ku, ya, ku, ya kupata elimu. Kulikuwa kuna changamoto za za maji, kuna changamoto ambazo bado tunaziona ni kweli tunaziona, na kwa sababu tunajua maendeleo na mabadiliko yanaenda taratibu, lakini bado ni mafanikio ambayo tunatakiwa pia kuyapongeza, kwa sababu yametutoa mbali. Tulikuwa mbali na sasa hivi tulipofikia, tunapaswa kufurahia, na zaidi kipindi hiki ambacho ni mwezi ambao tunasherehekea sikukuu ya wanawake, ni vyema ku kuappreciate, kufurahia yale mafanikio ambayo tunayaona, lakini pia kuweka mkakati zaidi kwa ajili ya kuboresha yale ambayo tunayaona bado ni changamoto katika jamii zetu. Shukrani sana, uh, Joyce mkina kutoka huko nchini Tanzania. Basi uh, kabla ya kusonga mbele Khadija, uh, ni vyema tukasikiliza ujumbe kutoka kwa kutoka kwa Gaudensi ya kabaka ambaye anazungumzia maswala ya wanawake, alafu tutaweza kuendelea katika mjadala huu. Naomba niseme kama walivyosema wenzetu waliotangulia, kwa kweli tunaomba wanawake tutambue kwamba tuna majukumu, tuna haki zetu, lakini tuna majukumu, na jukumu letu ni kuhakikisha tunatumia fursa zilizopo katika nchi yetu, katika mikoa yetu, wilaya zetu, kata zetu, vitongoji na vijiji tunavyoishi kuhakikisha tunashirikiana na wababa katika kuiendeleza nchi yetu na kuendelea kukuletea maendeleo kwa pamoja. Tunazo fursa nyingi za kimaendeleo, za kijamii na za kisiasa. Haya, kama mlivyomsikia uh, washiriki mwanaharakati Gaudensia Kabaka akizungumza moja kwa moja, uh, kwa moja, nije kwako Juisi Mkina, Taarifa au kielelezo ulichokisikia kutoka kwa Gaudensia ni kichocheo gani ambacho kinakupa wewe kama mwanamke na pia uh, mwanaharakati katika taasisi hii ya TGNP? Uh, uh, katika kichocheo ki, nilichokisikia kutoka kwa Gaudensia ni kweli kwamba tuna anakiri kwamba kweli tuna bado tuna changamoto nyingi na changamoto hizi zina, zina kumba yaani zinawapata Uh, rika mbalimbali mbali katika jamii tuna vijana bado, ambao bado kuna changamoto nyingi ya vijana wa kike kupata ajira, bado tuna bado tuna tuna swala kubwa ambalo ni vito tunapaswa kuliongelea ambalo ni ukatili wa kijinsia, na sasa hivi kwa kukua na kwa mitandao pia bado tunashuhudia ukatili wa kijinsia wa kiteknolojia, lakini pia bado kuna swala zima la unpaid care work. Bado kuna mama wamekuwa wa mchango wao wa kufanya kazi za za za, za, za kijamii kabisa za nyumbani ambao ni wamekuwa na mchango mkubwa sana hata kwenye maendeleo ya taifa, kwa sababu wao bila wale ambao wanashiriki wana kwenye shughuli za kiuchumi bado wasingefanikiwa, lakini bado tunaona kwamba hawatambuliki bado. Kwa hiyo ninachojaribu kusema ni kwamba tunapaswa, makundi yote katika jamii, tunapaswa bado ku kufe -ku -ku kuangalia ni changamoto zipi sasa inabidi tuziangalie, kwa sababu na makundi haya ni vyema. Kwa mfano, TGNP sisi kama TGNP tumejaribu kusherekea mwezi huu wa tatu. Kwa, kwa namna ambayo tumejaribu kuwezesha makundi yote ya jamii kusherekea na kutafakari kwa kuangalia changamoto walizo nazo jamii mbalimbali. Jamii zilizoko vijijini wana changamoto ambazo ni tofauti na jamii ambazo wak wako mijini, lakini jamii ambazo ni wanafunzi au vijana ambao wako vyuoni wana changamoto tofauti na wale watu wazima ambao wengine wamefaidika wa na ajira mbalimbali mbali. Kwa hiyo na mwezi huu pia imekuwa ni fursa kwetu kama n na harakati kusikiliza maoni, lakini kusikiliza uh, mambo ambayo jamii hizi zinasherekea, lakini kusikiliza yale ambayo yanaona ni mapungufu na kuyafanyia kazi ili kwa pamoja sasa tuweze kuyadai uweze kupiga kelele na kuhakikisha kwamba ya nabadi, ya, hali inabadilika. Kwa mfano As... kuna unawas... asante sana bi mm. Joyce mkina, sikukatizi lakini, naona kwa sababu kuna msikilizaji uko kwenye laini ya simu, mwache tumsikie ye atoe maoni yake, alafu utaendelea. Msikilizaji, toa maoni yako au uliza swali. Ayora kutoka Kenya, mwenye napenda hasa kazi ya mama. Kazi ya mama ni kazi yenye haina israfu yoyote, kwa sababu ni mama. mama ni mtu apendi kufanya makosa, huwa anapenda kufanya uwaki. Lakini katika nchi yetu ya Kenya naona mama tayari, hata siamini. Nimejaribu kupiga picha, sijawahi kupata ile saiti ya positive, nimepata negative, kwa sababu huyu mama mkenya baada ya kuenda beini akapewa akaona akapewa ile sifa kurudi Kenya, akasema mwanaume ni kitu gani? Si nimepewa madaraka leo, mwanaume atatoka penya, alikuwa anarudi kikoni, atatoka penya, alikuwa sasa, akawa afanye mwana kazi, mwanaume afanye kazi mbadala. Na ukiona kazi nyingi katika hali yetu, eh, katika nchi yetu ya Kenya E, sana sana, kuna women refu katika vitu vya kitaifa, kuna wenye wamepata nafasi kufanya kazi. Unapata huyu mwanamke ataki kuchukua, kama mwanamke akiwa pale yeye, wacha jiamini Ukisikia kuna kazi leo, pengine mwanamke watawaita Kenya, pengine ni pranto opareta, ataki kuenda afanye kazi pale, akitume akitolee, anataka kupata mwanaume tando pale, ili aweze kusimamia yeye, ili aweze kuendelea. Tunataka <laughs> kuona mwanamke akisimama wima, kama ni kazi kutimania. Kwa, kama, kama ni president mm, afanye kazi kama mwanamke sia sia, nataka apate ruhusa eh, kutoka kwa, eh, kwa huyu mwanaume. Kwa hivyo yes, iko changamoto mwanamke mwaafrika akiamini na akitume. Asante, tumekusikia sasa, mm -hmm. Joyce, naona nisimalize mawazo yako, labda ungemalizia alafu tukaendelea mbele, ambayo tumewawezesha kusherehekea siku uh, um, hii mwezi huu ambao tunajaribu kumwangalia mwanamke katika dunia. Na kwa mfano siku ya leo tulikuwa na vijana takribani mia nne ambao wametoka kwenye vyuo tofauti tofauti tisa vya Tanzania, pamoja na viongozi wao, lakini tulikuwa na viongozi wa vyama vya siasa vya CCM na Chadema. Lakini tulichokuwa tunajaribu kuangalia ni kwa namna gani ambavyo, uh, ambavyo mwa, mwa, mwana mwana huyu, um, binti anapata uh, nafasi za uongozi, kwa sababu kiukweli ni kwamba tulikuwa tunajaribu kuangalia ni kwa kiasi gani wanawake wamekuwa wakishiriki kwenye uongozi, ni kwa kiasi gani wanawake wamekuwa wakishiriki kwenye teknolojia kwa manufaa, kwa faida, na bila kuona zile changamoto zake ambazo mara nyingi tumekuwa tukilalamika, imekuwa ni sehemu ya kuwafanyia ukatili wanawake. Sasa tulikuwa tunajaribu kuconnect ni kwa namna gani teknolojia inamsaidia pia huyu binti kufikia lengo lake la kupata uongozi na nyadhifa mbalimbali, lakini kuna changamoto mbalimbali mbali ambazo tunaziona. Tunajua kwamba serikali imekuwa na makusudi kabisa ya muhimu, ya muhimu makusudi kabisa ya kumweka mwanamke kwenye nafasi za uongozi. Kuna viti maalumu vijana wa, uh, kwa siku ya leo wamejaribu kuoji ni, ni kwa kiasi gani hivi viti maalumu vinawanufaisha vijana, kwa sababu hali inavyoonekana hawa wanawake wenzetu wanapoingia kwenye viti maalum wanakaa kwa muda mrefu. Vijana wanasema ni lini watoke na sisi tuingie. Hizo ni kauli mbalimbali za vijana kwao. Nachoweza na kukijenga hapa, hoja anayoijenga hapa ni kwamba changamoto ni nyingi na changamoto zinatofautiana kati, kati ya makundi mbalimbali mbali tulionayo katika jamii zetu. Asante sana uh, uh, Joyce Mkina Khadija. Kwa kukumbushia tu, msikilizaji alikuwa akisema kwamba wanawake angependa aone pia wanafika katika ngazi ya urais. Ikumbukwe pia bara la Afrika, japokuwa lina changamoto nyingi kwenye maswala ya, ya afya, elimu na kadhalika, lakini tayari bara hilo lilishaonyesha mfano mzuri wa kuwa na marais wanawake. Mfano Liberia, Rais Helen Johnson Salif alishika madaraka kwa kipindi kirefu, wakaongoza nchi na nchi ikawa sawa. Hali kadhalika kule Malawi Joyce Banda naye pia alishika madaraka kama mwanamke, na tukaona tu uongozi wake jinsi ulivyokuwa ukifanikiwa. Kwa kweli maendeleo yamepatikana na wanawake wengi wa Afrika wanashika nafasi za uongozi. Tuna makamu wa rais nchini Tanzania, kulikuwa na makamu wa rais nchini Uganda wakati fulani, uh-huh kulikuwa na makamu wa rais huko nchini Burundi. Kwa hiyo ni kitu ambacho wanawake wanajaribu kufanya kazi na sidhani kwamba wanasubiri mwanamme akae pembeni awaelekeze. Kwa hiyo nadhani, msiondoke kwenye line ya simu washiriki wetu, naona na muda nao ndo unasogea. Kwa hiyo sasa, tutarudi baada ya muda si mrefu, tuendelee na mazungumzo haya na majadiliano, tukizungumzia mwanamke, miaka ishirini na tano baada ya Beijing: maendeleo, mafanikio na changamoto. Mnaendelea kusikiliza, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa pia napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu, kwa yule ambaye alikuwa anatusikiliza kupitia redio shirika, sasa hivi bado tunaendelea na matangazo haya kwa njia ya tovuti www.voaswahili.com. Washiriki wetu walio kwenye line za simu, tafadhali msikate simu. Kwa hiyo sasa tunarudi tena na washiriki tulionao, ni Beafya Rama akiwa huko Mombasa, Kenya. Tunaye mshiriki mwingine kutoka Burundi, na pia tunaye Joyce Mkina kutoka Tanzania. Na tumekuwa tukizungumzia mambo mengi, lakini mambo ambayo yanamfanya mwanamke na mtoto wa kike kubaguliwa, iwe kisheria au kutokana na ukosefu wa sheria ambazo zinawa na hili nakumbuka lilizungumziwa huko Beijing, lakini leo miaka ishirini na tano baadaye tunaweza kusema katika hizi nchi ambazo nyinyi mpo, sheria ambayo inamlinda mwanamke zimepitishwa na kweli wanawake wanapata haki au kuna vikwazo? Biafya Rama. Uh, kwa hakika mi ningesema kuwa kwetu sisi hatujakuwa na vitisho na vikwazo vingi kwenye nyanja za nyanja mbalimbali, lakini kile ambacho ningependa kuzungumzia ni kuwa wa kama elimu ya mtoto wa kike girl child education tumeipa pia kipaumbele huku kwetu Kenya, na wamepewa fursa ya kuwa hata watakapokuwa wamefeli kwenye masomo yao bado wana masomo mbadala ya kuweza bado kuwaelimisha. Kumaanisha hiyo bado mwana msichana, mtoto wa kike bado anatambulika kikwetu hapa Kenya. Na pia ningependa kuongelea kuhusu mambo na kina mama na uongozi. Kina mama na uongozi, mimi ambacho kila siku ndio ajenda yangu ya kuwaelezea kuwa ni lazima wajitokeze kwenye uongozi, wajitokeze kwenye siasa na kama vile nilisema yule aliokuwa kwenye line kuwa kina mama mpaka wapate msukumo. Hakuna msukumo siku hizi, tumejitoa na tuna changamoto, lakini tutazikabili tuna, na tunapigania nyadhifa mbalimbali na katika sahii serikali yetu tumepigania mpaka tumepata 30% ya kuwa wewe ukiwa ni mwanamke ambao unataka kujifanyia biashara, uko na uwezo wa 30% kwa kampuni yoyote kukupatia kazi kufanya biashara. Changamoto ni ndogondogo za kuwa labda mambo na pesa na nini, lakini hayo ni mambo ambayo sahizi, ukiwa umepata biashara, kuna mambo, kuna serikali inaweza kukupatia loan na ukafanya ile biashara yako na ukarejesha loan yako na ukapata pesa zako ukajikimu kimaisha. Kwa hivyo tusiseme kuwa tume, tumeachwa nyuma wanawake, tunajitoa na tuko mbele. Na kitu chengine pia ningeongelea kuhusiana na dhulma ya kijinsia, imekisiri sana, na pia tunakabiliana nayo mpaka sasa. Tumeunda polisi Kenya, hata kuna bodi ambazo zimeundwa za kupigania mambo kama hayo na kuangalia usawa, kwa sababu watoto wa kike wasidhulumiwe na si watoto wa kike peke yake wanaodhulumiwa kijinsia, hata watoto wa kiume. Ulimwengu umepasuka mahali, lakini lazima tukabiliane na hiyo changamoto na tuweze kuwakomoa kwenye matatizo kama hayo, na mambo mengine ni ya kuwajengea safe houses, ambazo mtu akiwa amedhulumiwa kama hivyo, lazima apate mahali pa kwenda kupata nasaha aweze kufanyiwa counseling ili aweze kupata kuendelea na maisha yake ya baadaye. Na changamoto zingine ni kuwa mtoto kama hivyo akidhulumiwa kupelekwa kotini, kunakuwa na ushahidi ambao wazazi wengine hawataki kwenda, labda alomdhulumu ni mtu katika familia. Kwa hivyo changamoto ni nyingi, lakini pia vile vile ningesema kwenye ngazi za kisiasa tumepata mambo mengi sana. Wakati ule wa kwenda Beijing miaka ishirini na tano iliyopita tulikuwa tuna waziri mmoja ambaye alikuwa ni Mama Nyiva Mwendwa, lakini kwa sasa tuko na kadhaa na tunaendelea, na saa hizi katika huu mchakato ambao umeingia kwetu wa BBI, tunapigania kuwe na zebra. Zebra ni kumaanisha pale panapokuwa na mwanamume apatie mwanamke, ama panapokuwa na mwanamke wa chini yake awe mwanamume, na hivyo na youth na na jinsia ambayo wengine inayofatia. Kwa hivyo tunasema kuwa tunapiga hatua na tunasema kama kwetu saa hizi kuna changamoto ya kuwa eh, youth, tunawaangalia sana mfano hii BBI ambayo inayokuja sasa, watakuwa na miaka saba ambayo kijana akifanya biashara ama akifanya kazi atakuwa pia, tunasema asilipishwe tax kwa muda huo, kwa sababu atakuwa ana mambo mengi ambayo amepitia, ame, ame kwenye huo mchakato wote. Kwa hivyo miaka saba akae bila kulipa tax, na pia tunapigania kwetu kina mama pia, hata waweziwe kabisa hiyo mambo na kulipa tax. Kwa hivyo mambo ni mengi na bado tunaendelea kuyatafuta na tutayafanya, na tumejitoa kama wanawake kupigania mambo mengi sana. Haya, na katika laini ya simu tunaambiwa tunaye Aida Mutenyo kutoka nchini Uganda. Karibu Aida, na tunachozungumzia hivi sasa ni kuhusiana na miaka ishirini na tano baada ya mkutano wa Beijing. Je, yeah. kwa upande wako, nini ambacho unaweza kusema changamoto na mafanikio yaliyopatikana kwa mwanamke hapo nchini Uganda? Asante sana msawizi. Mwanzo labda ni washukuru kwa huo, mjadala ni mzuri sana tunaangalia mwanamke mahala ametoka kule mashinani kwenye giza hadi kuona mwangaza huku nchini Uganda. Ni Mten Aida, mwaziri mkuu katika chuo kikuu, nazungumzia hali halisi ilivyo nchini Uganda. sisi uh -huh. Uganda kwa kweli tushukuru kwamba tumepiga hatua, maanake asafi nyingi Labda mi naweza kusema kwamba kwa kinaya, huenda ikawa hata Uganda inaongozwa na mwanamke licha ya kuwa tuko na rais, tuko na naibu rais mwanaume. Lakini ukiangalia asasi nyingi, taangalia asasi nyingi, iwe ni za za elimu, kilimo, um, ushuru na kila kitu, najikuta kila sehemu imepewa mwanamke. Tukiangalia kwenye siasa, tuko na siasa kuanzia kule mashinani mwanamke anapewa nafasi ya kugombea tena, tunagombea sawasawa na mwanaume. Hakuna kusema kwa sababu ni mwanamke asigombee na tumwache mwanaume agombee. Hamna, ndio tuko na nafasi kama mwanamke wa kugombea nafasi ya mwanamke. Alafu pia tuko na nafasi ambayo pia unaweza kugombea na ukasimama na mwanamme, watu wakafanya wa uamuzi uh, katika haki na ule u -u -u -u usawa. Tuko tumepiga hatua kidogo, hakuna mahali pale ambapo serikali yetu inamdhalilisha mwanamke ila tuko ule mwanamke ambaye hajitambui. Imefika mahali mpaka hata watoto wa kiume wanaanza kulalamika, wanasema huende ikawa mwanamke amependelewa sana nchini Uganda kuliko hilo wa kiume. Lakini sisi tuliopo hapa nchini Uganda tunajiona fahari kwamba kila mahali tumepenyeza. Ni uwezo wako wewe, mama, mwanamke, msichana, kujitambua um, kile ambacho unachoweza kufanya na ukifanya na nguvu zako zote bila upingamizi wowote. Hili siwezi nikalifumbia macho kwamba kuna asiri ndogo tu sana, hasa kule mashinani ambayo labda hawajui haki zao, na pia hawajui nini la kufanya, ambao wanataka bado kuelimishwa na pia wasaidike. Pili, kuna pia wanaume ambao wamekuja kutusaidia ama kusaidia wanawake kuona hadhi yao na kuwapandisha manake sio kwamba kwa sababu tunainuka mwanamke na mwanaume asema, ah, ah, hatutaki mwanamke hata hatutaki nini. Hamna manake, hata kwenye nini, kila mahali wanakuambia, endapo kuna nafasi, toa nafasi mbili ya mwanamke na mwanaume, iwe mkutano, iwe asasi, iwe uongozi, iwe wapi, kuja mwanamke, kuja mwanaume. Uwezi ukakuja kuja mwanaume peke yako kwa sababu wewe <coughs> ndio kwamba unafikirika wa kumwezesha mwanamke alafu, kila mtu anyamaze, hamna. Sisi mahali tuko Uganda, tumepiga hatua, labda tujivunie kwamba hata wakati mmoja tumewai kuwa na naibu rais, tumekuwa na na spika wa bunge ambaye pia ni mama, tumekuwa na wizara mbalimbali ambazo zinasimamiwa kina mama, wizara zenye nguvu nguvu, rais anapatia huo uwezo, uwe na ameona kwamba kweli tunatenda hata kule mashinani kina mama, kuna jinsi ambavyo wanajiendeleza kimaendeleo na kupata mikopo, wakirudisha, wakifanya kazi, wakifanya biashara. Mtu akipata loni, unajikuta hata mama anaweza kwenda kupata loni akaipata haraka, ata baba. Uh, katika hali ilivyo Uganda, kwa kweli wanawake tumejaribu kujiunua, maanake usipojitambua wewe, mtu mwingine huenda asikutambue. Mwanzo tulianza tuli kwa kujitambua sisi wenyewe ukaanza kupigania haki zetu, ilivyoanza kupigania haki zetu, mpakwemo pia wanaomba mama kuja kutusaidia nasi kutuinua na kwa kweli tuseme kwamba tumepiga hatua, hatuatu mingine anavyoweza kufikiria. Asante sana. Na pia ukisema wanawake wamepiga hatua, naona na nchini Tanzania tuna makamu wa rais Bi Samia Suluhu, naye huyu yeah, naye amezungumzia masuala ya fursa za wanawake. Labda tumsikie, anazungumzia fursa za wasichana, anasema kitu gani, tuweze kuendelea. Nianze na swala la usawa wa kijinsia kwenye elimu na mafunzo. Ni matarajio ya serikali yetu kwa utekelezaji wa sera hii utaondoa pengo la kijinsia katika elimu baina ya mtoto wa kike na wa kiume. Nitoe wito kwa wazazi na walezi kote nchini kuhakikisha watoto wote wanatumia fursa hii kwenda shule bila kukosa. Na wale ambao bado wanaendelea kunyima watoto haki yao ya elimu, basi niombe tu au niitake sheria ichukue mkondo wake na mmemsikia, huyo ni Bi Samia Suluhu, ni makamu rais wa nchini Tanzania. Amezungumzia fursa za mtoto wa kike. Labda pengine, Joyce, ungetufafanulia fursa hizi ni zipi? Sana, fursa za elimu ni kwa sababu, uh, Tanzania sasa hivi tuna mfumo ambao unaruhusu eh, wanafunzi au shule za msingi ni elimu, wana wanasoma bila kulipa malipo, kwa maana ya ada kwa hiyo mzazi anagharamikia mahitaji ya mtoto kei, pamoja na uniform na madaftari na hii ni fursa, kwa sababu sasa hivi hata yule ambaye yuko ana kipato cha chini zaidi ana, ana anaweza kupata elimu. Lakini pia fursa hii ya elimu ni hata yule mlemavu. Elimu ya Tanzania inamtambua, ni elimu jumuishi, ni elimu ambayo inamwezesha hata yule mwenye ulemavu, ulemavu kupata elimu. Kwa maana hiyo, ni kwamba shule nyingi za Tanzania zimejaribu kuangalia uwepo wa walimu ambao wana uwezo wa kutoa elimu hata kwa wale ambao wana mahitaji maalum. Nikiongea kwa ajili kwa, nikiwa na maana na ya watoto wasioona na watoto wasiosikia, tuna shule ambazo ni maalumu kwa walemavu, lakini pia tuna shule ambazo ni jumuishi, zinaruhusu watoto ambao wana ulemavu pia kupata elimu ambayo ni sawa na watoto ambao hawana ulemavu kwa hiyo, hiyo ni fursa ambayo ni ya muhimu sana na inampata na inamfikia kila Mtanzania bila kujali lolote wala itikadi yake. Sasa kuna swala hili la ajenda ya mwaka elfu mbili thelathini ya maendeleo endelevu inasema kwamba wanawake, wakati huo, wawe na haki sawa pamoja na wanaume, lakini kuna swala ambalo limekuwa likizungumziwa sana katika miaka ya nyuma na mpaka hivi sasa kwamba kwenye maeneo ya ajira, sehemu za kazi, utakuta mwanamke na mwanamme wana kazi zinazofanana, lakini wanasema, wakati mwingine unaona kwamba mwanamke, mshahara wake unakuwa mdogo kidogo. Je, hili mnadhani itakapofika hiyo mwaka elfu mbili thalathini mwanamke atakuwa na nafasi sawa na mwanamme, na mwanamme hasa katika masuala ya ajira na mishahara, Bi Afya Tanzania na naimani kabisa tunahitaji kufanya utafiti na kujua ni kwa kiasi gani hilo hiyo. Nicha, ni changamoto mi nimwajiriwa, na kuna waajiriwa ambao ni wanaume, lakini tunapata mishahara iliyo sawa. Sijafanya kazi peke yake, nimefanya taasisi mbalimbali, lakini tunashirikiana na watu mbalimbali waserikalini, waserikalini na na taasisi binafsi, lakini wote sijaona hilo kama ni changamoto, ingawa bado tunaona kwamba changamoto ipo kwenye zile ngazi kubwa za maamuzi ambazo sisi kama wanawake ndo tunazozipigania kwa sababu ni pale tu ambapo wanawake watapata nyamfa za maamuzi, ndipo ambapo tunaweza kuondokana na changamoto mbalimbali. Sera zipo ambazo zinamtetea zinamlinda mwanamke, lakini pia utekelezaji wake unaweza wafanikiwa kwa asilimia mia moja endapo tu wenye maamuzi pia wako wanawake kwenye ngazi hizo. Hiyo ndo changamoto, ndio tumekaribia kwa sababu tuna wanawake ambao wako kwenye ngazi ma, za maamuzi, lakini ni kwa kiasi gani, au ni kwa wingi gani, au kwa uwiano gani? Kwa sababu ukweli ni kwamba bado wanaume wametawala kwenye ngazi hizo ukilinganisha na wanawake. Unaweza ukakuta wanaume ni watano, wanawake labda mwanamke ni mmoja, au wanawake na wili. Na hii ni sura ambayo ni pana kwa taasisi mbalimbali zilizo Tanzania. Kwa hiyo cha muhimu sana ni kuhakikisha kwa kwamba tunapata nafasi za uongozi, ili pia kufahamu kama kweli hili linajitokeza kwenye taasisi mbalimbali mbali za ajira, lakini kiukweli ni kwamba haijawa confirmed, haijawahi kuthibitishwa kwa namna yoyote ile, lakini ni sehemu ambayo tunapaswa kuifanyia tafiti, ili tuweze pia, kama taasisi zinazotetea wanawake, ili tuweze kusema kwamba tunatamani haki iwe sawa. Asante uh, sana. Labda niende kwa Bi Afya Rama, kuna hili swala ambalo wanawake wamesema, katika siasa sasa hivi wameongezeka nchini Kenya. Basi si vibaya tukazungumzia, manake wanawake hawakuwa wengi zaidi miaka ya nyuma, sasa hivi wako wengi. Labda kuna changamoto ambazo wanakabiliana nazo, nazo ni zipi, na vipi nyinyi mnajitahidi kuzitatua? Wewe ni mwanasiasa that... pia Yes. <laughs> Kwa sasa tumejaribu kupiga hatua, kwa sababu tumejitokeza kwa wingi na tunasimamia sana viti za siasa, tumezisimamia sana. Changamoto yetu hapa ni kuwa mwanamke akisimama, labda kiuchumi, anakuwa pesa za kufanya kampeni na kuwa matatizo, lakini hiyo pia haituregeshi nyuma, kwa sababu sahizi tumeona serikali yetu inavyotupa nguvu. Kama sahii nikizungumzia, tuko na mama ambaye sahii anasimama na ako kwenye ministry ya Defence Force. Huyo ni mama ambaye hicho ni hiyo ni asisi taasisi kubwa sana katika serikali na yeye, mama yuko pale, Mama Amamo, ambaye yeye anasimama ngangari na mambo na Defence Force. Kwa hivyo sisi kama Kenya tuseme tumepiga hatua na rais wetu pia anajaribu kutuangalia, na pia hizi changamoto ambazo zinakuja ndogo ndogo kwa sasa, huu wakati wa sasa waka, mambo na kampeni itakapokuja naona tutakuwa na, na mikakati kabambe ya kuweza kufanya hawa wanawake katika lile bunge wawe 50, 50 ndani ya bunge, kwa sababu kuna hiki kiti cha kina mama kinaitwa kiti cha women rep. Kiti cha women rep hiyo tumetenga kando na tumesema hicho hatutagusa kwa sababu already tuko nacho. Lakini ndani ya bunge ni lazima kuwe na kinamama ambao watakuwa na nafasi nyingi sana, watakuwa wamepata viti vya ubunge na useneta na mambo mengine sana. Tunasema hivi kuwa wanaume kwetu Kenya wamekuwa na ubinafsi, ubinafsi mwingi sana, wakati hata kukenzwa msaada wa wanawake ndani ya bunge pia huwa wanaupinga. Lakini wanaupinga kwa sababu gani? Kwa sababu sisi namba yetu ni ndogo ndani ya bunge. Lakini kwa sasa tunakaa chini, tunapanga mikakati, tunakuwa na mwelekeo na tunashirikiana kama kinamama. Safari hii election itakaokuja, e, kutakuwa na mabadiliko makubwa sana na tutawaonyesha wanaume kuwa si wao peke yao. behind a successful man there is a woman, nowadays beside, hata sio behind, a woman is now beside. so... kwa hiyo hiyo ni lazima waielewe na waijue. uh -huh, uh -huh, basi... hiyo tuko nayo na wanawake watakuwa wengi sana katika bunge ambalo litakalokuja, inshallah Mungu akitujalia. Haya, basi, tuangalie kwa upande wa Uganda. Aidha, kabla ya kusonga mbele zaidi, ulizungumza kwamba Uganda imepiga hatua kwa wanawake, asasi nyingi zinaongozwa na wanawake. Hali kadhalika tunafahamu spika wa bunge la Uganda ni mwanamke. Je, unadhani kwamba hapa Uganda ilipofika, ni sahihi kusema kwamba uh, ile asilimia hamsini kwa hamsini ya, ya kushika madaraka inafanikiwa nchini Uganda. Um, kwa kweli labda nitambue kwamba karibu, nadhani kama tuko kwa arobaini na tisa, maanake ile kiwango kimebaki ni kidogo sana, kidogo sana, kwa ajili ambapo jinsi wanawake wanajitambua na jinsi ambapo tumetambuliwa, kwa kweli tumepiga hatua. Hatuna hata, ukiangalia idadi ya kina mama pia bunge, ni wengi na wana athari nyingi huko bungeni kuna namna ambavyo wanasongeza mambo katika bunge um, labda tu huenda katika sekta za kiufundi, labda ku ndiyo unapata za mikono, huenda upate akina mama wachache, labda kulingana na uzito wa kazi, lakini sekta nyingi utapata pia akina mama wako hata ukaufanya. Hata ukienda kwa upande wa elimu, kumbuka sasa waziri wa elimu wa ni mama, na utapata katika vyuo tuko na mavite cancenamba ni akina mama. Sasa mimi kwangu mimi nasema kwamba Huende kawa kama kuna nukta imebaki ni kidogo sana, lakini lengo ya hamsini kwa hamsini nadhani huko tunakaribia. Haya basi, na sasa tusome mawili matatu ujumbe uh, kutoka kwa msikilizaji ambaye walikuwa wametoa maoni yao kuhusiana na mada hii tunayoizungumzia hivi leo. Wasikilizaji wapi kwenye Facebook, au wasikilizaji wetu katika Facebook ambao wametoa maoni mbalimbali mbali, na yako mengi haswa. Sijui ungependa kuanza, ama niendelee na hiki ambacho nacho endelea Gama Joseph Kiwuyo yeye, yeah, anatokea Iringa, Tanzania, anasema changamoto ya wanawake Afrika ni kubwa; unyanyasaji wa kingono mahala pa kazi, mifumo dume iliyokithiri na kusababisha mwanamke kukosa uhuru wa kufanya jambo fulani, pamoja na ukatili wa jinsia. Kwa kifupi, bado kuna changamoto kubwa kwa upande wa wanawake. Cha msingi, mashirika yasiyo ya kiserikali yaingilie kati kupunguza tatizo hili. Sasa basi, mimi naenda moja kwa moja mpaka Doha, Qatar. Huko namkuta Stephen Wilson anasema maendeleo ya wanawake bado yana changamoto nyingi sana, hasa ikizingatiwa wanawake hao hawajashughulika zaidi kujinasua na kujiendeleza ifatavyo. Hili kidogo linantia wasiwasi yeye baraka rabani anasema kwamba anatokea tanzania anasema kwamba kwa upande wake anaona bado kazi ipo ya kumweka mwanamke uh, kuongoza na kujitambua na huyu ponga meshel watenga ni claudi kutoka kivu kusini huko nchini drc anasema wanawake wengi hawajizijui haki zao kwa hiyo wanahitaji kuelimishwa mtu pesa mwanambuke wa Tanzania eneo la Katavi huko, anasema kwa kweli, wanawake Afrika bado wana changamoto kubwa sana, ikiwemo unyanyasaji wa kingono na kukosa haki kiujumla na mambo mengi mengine yatokanayo na hicho. Evans Wanyela huyu kutoka Bungoma kaunti nchini Kenya anasema kusema ukweli, wanawake wetu hasa wa kiafrika wanazipitia changamoto nyingi sana, ikiwemo haki zao kutozingatiwa, kubakwa, kutengwa katika sehemu zao na kadhalika. Kwa hiyo, anasema jambo hili lishughulikiwe. Naona wasikilizaji wengi waliotoa maoni yao kwa njia ya Facebook wamegusia suala la unyanyasaji wa kingono kwa mwanamke wa Kiafrika bado ni changamoto kubwa. Pengine tungelizungumzia hili kwa washiriki wetu tuliokuwa nao. Miaka 25 na uh, tano baada ya mkutano wa Beijing, japokuwa mmeeleza mafanikio ya mwanamke yamepatikana katika nyanja mbalimbali, je, mbali, tukiangalia katika upande huu wa unyanyasaji wa kingono mahala pa kazi na kwingineko mwanamke yupo katika, katika hatua ipi? Hapo labda mkamiti hapo ni jumuishe hmm, pia kwamba mwanamke tukizungumzia manyanyaso ya kingono na kubakwa tuzungumzie kwamba mwanamke pia katika maeneo yenye mizozo hutumika kama ndio silaha, kwa hiyo ndio maana awesome, wanajikuta katika manyanyaso makubwa zaidi. Kwa hiyo wanaweza kutueleza zaidi, hili nalo analiangalia vipi, Profesa Aida Habibi? <inaudible> <inaudible> <inaudible> <inaudible> <inaudible> mwanamke mwenyewe amejinasua vipi katika unyanyasaji wa kingono? Kwa kweli kuna maana ambapo tunajionia huruma sana, ndio tumenyanyaswa. Je, sisi wenyewe wanawake pia tunaweka mazingira gani? Ye, ni sisi wenyewe ndo tunakuwa kama center point ya kunyanyaswa ama kuna jinsi ambavyo tunajaribu kujinyasua? Ujua, unaweza kumlaumu kaanza kuchukua kuku, lakini pia la ulaumu kuku ambaye alienda msituni Manake, je, yes, sisi wanawake tumeweka mazingira gani ambayo yanaweza kuepuka na unyanyasaji wa kingono? Hiyo ni moja. Pili, kuna ubakaji ndiyo. Tuseme kwamba kwa, kwa kweli hiyo ni changamoto ambayo huenda tusijitoe saizi, kwa sababu ya ule udhaifu wa, ku, wa, wa kinguvu kupigana. Manake, manake pale ambapo umebakwa nguvu za mwanaume zinakushinda wewe mwanamke, lakini pale kwa mazingira ambayo wewe mwanamke utafanya kisababishi, uta, uta, utafanya mtu mwingine hisia zimoweke mazingira kwamba tabaka. Wakati mwingine tuya tuyaangalie pia, ndio tunanyanyaswa katika upande wa kazi. Je, msimamo wako kama mwanamke ni unaweza kujisimamia na useme kwamba hili tendo siliwezi na silitaki na nalikashifu nalikemea, ama utanyamaza tu unyanyaswe? Um, kwa mwanamke asiejitambua ndio yule ambayo huenda ka katika mazingira ambayo sikubakwa atakubali uh, ananyanyase kingono, lakini kwenye mazingira ambayo anaweza kujitetea mwanamke ambaye anaweza kujisimamia mara nyingi anajulikana kuwa jasiri na mwenye, na, na, na, na mchupavu sana katika hali yake ya kazi na mifikiria kwa upande huo pia, mwanaume anaweza kumuheshimu. Ni jukumu letu sisi wanawake kuona kwamba tuko na kibarua, tunajinaswa vipi katika huu mfumo wa kama mwanamke tunanyanyasa, tunatayarisha mazingira gani ya kunyanyasa sehemu zetu za kazi na pale ambapo tupo ini swala la kubakwa ni lingine, maanake unaweza kujikuta katika hali ambayo sio huna nguvu na uende kaa, sio mwanamume mmoja huende kaa, ni zaidi ya mmoja na mke, kwa vile uko mwanamke unajikuta uko katika hali tata kati, uweze ukajinasua. Halafu pia ninio um, uh, tukiangalia katika mazingira ambayo hasa katika wakati wa vita na siasa, kwa kweli unajikuta kwamba mwanamke anatumika sana, labda kwa sababu ya udhaifu wetu na maumbile yetu, unajikuta tuko katika hali kama hiyo. Lakini nchi gapi ambazo zimesimamia kuona kwamba huu mwanamke ata- atajinasua kweli? Bado tuko na wahatua kwa huo upande wa kufikiria jinsi ambavyo mwanamke hatatumika kama sehemu moja ya ku ya ku ya kujikuta katika hali tete kama hiyo. Lakini bado mi msimamo wangu ni ule pale. Katika hali ya kazi, mwanamke, umetumia nguvu zako vipi na msimamo wako vipi, kuona kwamba huwezi ukatumika kama chombo cha ngono ama kujifurahisha kwa mwanaume? Je, msimamo wako ni upi, mwanamke aliyeelimika? Uko na vyako huwezi ukatumika na ukanyanyasa kwa, ila tu kwa ile ambayo atakakuwa kwenye mazingira ya kubakwa na nawenekaa, pia si wanawake tunatayarisha mazingira kama hayo? Kwa hivyo inatakana tujitambue, tutambue hadhi yetu na tujue nini ambalo tunatakana tufanye katika jamii yetu. Asante sana, sana. Labda tunakuwa jinsi ya kujisimamia na kujilinda, labda tumsikie Biafyarama maanake, hapa tunazungumzia manyanyaso ya ngono, lakini pia tunazungumzia mwanamke kutumika kama silaha kwenye maeneo ya vita. Je, hili Biafyarama unalionaje? Vipi unaweza kumsaidia mwanamke yule anayetumika kama silaha ya vita? Mwanamke mm, kama huyu anayetumika kama silaha ya vita ni lazima kwanza chini tuwe na mafunzo. Kina mama lazima wawe na trainings ambazo mwanamke kama yule aweze kufundishwa jinsi ya kuweza kukabiliana na vitu kama hivyo wakati wa vita, kwa sababu sana, kama mwenzangu alivyozungumzia kitu ambacho kinatufanya sana sisi tutumike wakati kama huo ni maumbile yetu, mavazi yetu, jinsi wee mwenyewe unavyojiweka. Sasa wewe unawekwa kipawa mbele, unawekwa kama chambo, watu wanakutumia wana, wana wanakufanya duni samani, na hili ni jambo ambalo pia mi ningepeleka sana sana sana, sana, upande wa vita, kama kwa wanajeshi wetu. Wanajeshi wa nchi nyingi tu wanapenda sana kunyanyasa wakinamama kingono na kumaanisha wale wakina mama, sijui ni udhaifu, sijui shida iko wapi, yani imani zimewatoka, damu wa sasa, kwa sababu unamwaza ule mwanamke, ama ndio mpira wako kuweza kuwachezea, ukiwa na wake kwenye sehemu fulani. Wewe kama una nguvu, wewe una nguvu, una mwanajeshi, una silaha, una eh, unaweza kumtumia mwanamke kivyovyote. Hili ni kosa, na sisi tu kama Kenya, mimi ningeomba na nitaichangia sana, tufanye sheria za ndani ya koti yetu. Mwanamume akihusika kwa jambo kama hilo, afanyiwe castration. Nafikiri hiyo hiyo adhabu itaweza kupunguza sana visa kama hivyo vya dhuluma ya jinsia. Tumeona kina mama wengi, kwanza wasichana wetu wa mashule wengi, hata kwenye hizi taasisi za za za za, za, za masomo wengi wanaodhulumiwa wanawazulu, na wabunge wanaodhulumiwa na watu wenye nyadhifa za zfaj... juu sana ni wasichana. Utakuta msichana anadhulumiwa, anajisiwa, mpaka hatimaye pia anauliwa. Tumeona kesi nyingi sana hapa kwetu Kenya. Mimi nazungumzia kwangu kwa sababu wasichana wetu wengi sana wameuliwa wa university, eh? na sana, ukiangalia labda shida ni pesa Mtu amemwona yule ana pesa nyingi, anaenda pale. Basi sisi wazazi hatuwezi kumkanya yule mtoto, tumeona, lakini madamu anakuletea pesa ndani ya nyumba, wee huoni athari ambayo inakuja mbele yake. Wazazi wengi wa Kenya wamekuwa, tumekuwa wazembe, tuseme, kwa sababu mtoto anakuletea pesa ambapo hafanyi kazi ana kutaka kujengea mpaka nyumba, unashindwa, huyu mtoto anafanya kazi gani? Lazima wewe kama mzazi umkanye, mm -hmm. Ujue ni nini anafanya mpaka kufanya vitu kama hivyo, lakini sisi wazazi hatujitokezi, tunaona ah, msichana amepata, msichana hatimaye unazika haya, yeah. Mas... Kwa hivyo sisi kama wazazi lazima tujitokeze, yeah. Na tupiganie haki za watoto wetu katika upande wa kudhulumiwa Uh, tukamilishe. Yeah, na Joyce, kwa upande wa Tanzania kama walivyowasikia washiriki wenzio, uh, unyenyesaji wa kingono kwa mwanamke uh, majumbani na hata katika maeneo yenye mzozo wa vita, tueleze kwa kifupi tu kwa mtazamo wako, nini maoni yako? Uh, maoni yangu ni kwamba ni kweli kwamba unyenyesaji wa kingono upo na kinachosikitisha zaidi ni kwamba sasa hivi unashuka mpaka kwa wanafunzi wa, wa, wa shule za msingi za sekondari, lakini hawa hatuwezi tukasema kwamba wanajirahisi, kwa sababu watu wenye mamlaka makubwa wa kuwapa masi na kuwafikisha kwenye kiwango cha elimu ambacho wanakitaka ndo ambao wamekuwa wakiwataka na kuwatishia na kuwanyanyasa, hata kuwapatia zile masi ambazo wanastahili. Lakini cha kusikitisha ni kwamba kumekuwa na na hofu kubwa ya wanafunzi wa kike utokupata ujauzito. Sasa hivi wanaume kuna janza la ulauti imekua likisemwa na, ah, sana, sana. Na muda nao umekimbia kweli kweli, na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www .com. Washiriki wetu leo walikuwa ni Rama, mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake na mwanasiasa huko nchini Kenya, Profes Aida Mutenyo akiwa nchini Uganda, na Joyce Mkina akiwa Tanzania, na pia awali tulikuwa na mshiriki kutoka nchini Burundi. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu ni mzuri, nikiwaaga kutoka Washington DC.