Ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwengine dunia, wa kuzifuata habari za dunia zinazoleta kwenu, nami Patrick Ndwimana. Maafisa waandamizi wa Umoja wa Ulaya leo wamemshutumu vikali Rais wa Marekani Donald Trump kutokana na hatua yake ya kupiga marufuku ndege kutoka umoja huo kuingia Marekani kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Kiongozi wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na kiongozi wa baraza la umoja wa ulaya Charles Michel wamesema katika taarifa ya pamoja kwamba hawakubaliani kamwe na uamuzi wa Marekani kwa sababu ulichukuliwa bila kushauriana na viongozi wa umoja wa Ulaya. Virusi vya korona ni mzozo wa dunia, kwa hivyo tunahitajika ushirikiano badala ya mtu mmoja kuchukua hatua mwenyewe, Vander, Vander na Michel wamesema. Jana Trump alisema kuanzia Ijumaa usiku wasafiri kutoka nchi ishirini na sita wanachama wa umoja wa Ulaya hawaruhusiwi kuingia Marekani, na hatua hiyo itadumu siku thelathini. Raia wa Marekani wanaowasili Marekani wakitokea nchi za umoja wa Ulaya wataombwa kujitenga nyumbani kwao katika kipindi cha siku kumi na nne ili kudhibiti kusambaa kwa kirusi cha korona, amesema makamu rais Mike Pence na wakati hayo yakiharifiwa, bei katika masoko ya hisa hapa Marekani zimeshuka sana leo, kufuatia hofu kubwa inayoendelea upande wa wawekezaji wa dunia juu ya mlipuko wa virusi vya korona na athari zake kwenye uchumi wa dunia. Shughuli ya kuuza na kununua hisa imesitishwa kwa muda hapa Marekani wakati wa ufunguzi, baada ya bei za masoko muhimu ya hisa kushuka kwa wastani wa asilimia 6 hadi asilimia 7. Bei za masoko ya hisa ya Australia leo zimeporomoka zaidi ya asilimia saba. Bei za masoko ya hisa za Ulaya nazo zimeathirika, hisa za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zikishuka kwa asilimia sita. Athari za virusi vya korona kwenye sekta ya usafiri wa anga zimepelekea bei za mafuta duniani kushuka. Hisa za mashirika mengi ya ndege nazo zimeathirika sana. Wakati huo shirika la ndege la Kenya limesitisha kwa muda safari za ndege kutoka na kwenda katika miji ya Roma na Jeniva. Kampuni hiyo imesema hivi leo ikiongezeka katika orodha ndefu ya mashirika ya ndege duniani ambayo yamesimamisha ndege zake au kupunguza safari ikiwa ni majibu kwa mlipuko wa virusi vya korona. Shirika hilo la ndege limesema kusitisha safari kwenda Roma na Jiniva kutaanza rasmi kesho ya Jumaa hadi Aprili 30. Hapo Machi tarehe tatu, serikali ya Kenya ilipiga marufuku ndege za moja kwa moja kutoka mji wa Verona na Milan, kaskazini mwa Italy, ambako ni kiini cha mlipuko wa virusi vya korona huko Ulaya. Shirika la ndege la Kenya pia limesitisha safari zote za ndege kutoka na kwenda China. Hii unaendelea kuisikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Viongozi wa mataifa matatu ya Afrika pamoja na mkuu wa Umoja wa Afrika na mjumbe maalum wa Umoja Mataifa wamekutana ileo mjini Brazaville, Congo, katika juhudi za kutanzua mgogoro wa Libya kwa njia ya mazungumzo. Serikali ya Tripoli inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa inapambana na kamanda wa mashariki Halifa Haftar katika mapigano ya karibuni tangu kuanguka kwa dikteta wa muda mrefu Muhammar Ghadafi hapo mwaka 2011. Juhudi za kimataifa za kumaliza mzozo zimekumbwa na vikwazo, na majirani ya Libya wamekuwa wakitaka kuwa na jukumu kubwa katika kusuluhisha mgogoro huo wa taifa hilo la Afrika Kaskazini. Katika mazungumzo yanayofanyika katika mji wa Oyo, huko Jamhuri ya Kati, Rais Denis Sassou Nguesso alitoa ujumbe mzito wa kutaka kufanyika kwa maridhiano ya kitaifa kwa Libya. Ngwesu ameungana na marais wa Afrika Kusini Sirili Ramafosa, Idris Debi wa Chad, mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat na waziri mkuu wa Algeria Abdulaziz Jirad. Serikali ya Algeria imesema iko tayari kuwa mwenyeji wa mjadala wa kina miongoni mwa pande za Libya zinazozozana na kuungana na mataifa mengine ya Afrika katika ku suluhisha mgogoro huo. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Duimana na kuwaga nikikutakia usiku mwema. wa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika e, ambapo hii leo e, tunaangalia kusambaa kwa virusi vya korona, ambapo kwa sasa mataifa mbalimbali mbali ya ulimwengu yanafanya juhudi mbalimbali za kukabiliana na kusambaa kwake kwa haraka kabisa Wakati shirika la afya duniani WHO limeshatangaza kuwa virusi vya korona ni janga la dunia leo katika kipindi chote tutaangalia yale yanayoendelea sehemu mbalimbali katika kukabiliana na janga hili ninayokaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Namba shirika la afya ulimwenguni WHO limetangaza tayari mlipuko wa virusi vya korona sasa kuwa ni janga la dunia. WHO ilitoa taarifa hiyo wakati mataifa mengi duniani yanaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kudhibiti kwa kusambaa kwa ugonjwa huo. Ripoti ambayo ilitolewa na shirika hilo la afya ulimwenguni WHO, e, bara baada ya mkurugenzi wake kuamua kuzungumza na wanahabari e, katika jiji la Geneva Uswisi. Mkurugenzi wa shirika hilo la afya WHO, e, Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba ulimwengu haujawahi kuona janga la namna hili linalosababishwa na virusi hivi vya korona. Shirika la afya duniani limekuwa likifuatilia mlipuko wa korona kila saa, na tuna wasiwasi mkubwa kutokana na kiwango cha juu cha maambukizi yanayoendelea kutokea. Kwa sababu hiyo, tunatangaza virusi vya korona kuwa janga la kimataifa. Akizungumza na wahandishi wa habari uh, Uh, mkurugenzi huyo wa WHO uh, Habri Jesus ameieleza dunia kwamba vilevile iendelee vile kukabiliana na hali hii ya kusababisha kwamba uh, virusi hivi vipungue kusambaa kwake, licha ya kwamba mpaka hivi sasa uh, hali inaonekana ni tete katika mataifa mengi uh, ya dunia mpaka sasa hali ya kusambaa kwa virusi vya korona kote duniani kwa ujumla vimeshasababisha watu laki moja thelathini na tatu elfu na 41 kuwa wameambukizwa virusi hivyo, na vifo ambavyo tayari vimeshathibitishwa kutokea kote ulimwenguni vimeshafikia 14947, huku wale wagonjwa ambao walipatikana wali na virusi hivi na kupona hivi sasa wamefikia 168891. Licha ya kwamba watu wanapona, eh, vifo vichache, maambukizi eh, bado ni mengi kwelikweli, katika sehemu mbalimbali mbali katika eh, dunia yetu hii. Lakini tukija hapa Marekani, akihutubia taifa rais wa taifa hili uh, Donald Trump ametangaza uh, marufuku kwa wasafiri kutoka nchi za Umoja wa Ulaya kuingia hapa Marekani katika kipindi cha siku thelathini, ambapo katika tangazo lake hilo uh, rais Donald Trump amesema kwamba hatua hiyo inaanza kutekelezwa hapo kesho, siku ya Ijumaa. Baada ya kushauriana na wataalamu wetu wa ngazi ya juu wa afya, nimeamua kuchukua hatua kadhaa muhimu kulinda afya na maslahi ya wa Wamarekani. Kuzuia visa vipya vya maambukizi kuingia mipaka yetu, tunapiga marufuku safari kutoka Ulaya kuingia Marekani kwa muda wa siku thelathini. Amri hii itaanza kutekelezwa Ijumaa usiku. Lakini tangazo hilo linaelezwa na wachambuzi mbalimbali kwamba linachanganya juu ya nani hasa na maana halisi ya wale ambao wanajumuishwa kwenye marufuku hii ya kuingia na hapa Marekani, wakati dunia bado inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, hasa za kudorora kwa uchumi kutokana na kutokea kwa virusi hivi, ambapo kuna suala ambalo limeelezwa lime na wachambuzi kwamba vipi juu ya wale wasafiri ambao hawatoki katika mataifa ya Ulaya lakini katika safari zao hupitia Ulaya kwanza ili kufika hapa Marekani. Lakini masuala mengine ambayo pia bado yanazusha uh, uh, wasiwasi ama ukosolewaji juu ya tangazo hili la, la Rais Donald Trump ni juu ya kuwajibika kwake katika usafiri eh, na hali ya uchumi wa kidunia. Kutokana na hili nimezungumza na Profesa David Monda eh, na nikaanza kumuuliza kwamba maana kamili ya tangazo hili la rais wa Marekani Donald Trump ni nini hasa katika marufuku yake hii? Nafikiria ya kwamba uh, jana rais Trump aliamuru uh, ya kwamba amepiga marufuku kwa siku thelathini kuhakikisha kwamba uh, hakuna kule mwingiano wa wasafiri ambao wanatoka uh, mataifa ya Ulaya kuingilia hapa Marekani. Ile patashika uh, iliyopo hapo ni kwamba hakuuzi wa wakina hususan Ieleweke ya kwamba marufuku haya uh, hayapo kwa wasafiri ambao ni raia wa Marekani, lakini wale raia wa Marekani wanapoingia hapa Marekani uh, itabidi wakaguliwe na iwapo wamepitia mataifa ambapo kuna hii coronavirus, itabidi eh, wa, wa, wa, wajiwekee vikwazo kwa siku kadha, uh, hali ambapo uh, ibainike wazi ya kwamba hawaja Je, sasa marufuku hii uh, inaeleza nini? Inamaanisha kwamba pia wale wasafiri ambao wanakuja hapa Marekani eh, ambao si raia ama wakazi wa mataifa hayo ya Ulaya ambao lazima wapitie Ulaya kuingia Marekani. Je, hili nalo linawahusu? E, nafikiria marufuku uh, kama haya yatamkumba, maanake serikali uh, inajaribu kwa kina kuhakikisha kwamba vini hivi havienei zaidi. Kwa mfano hapa New York uh, ukufunzi wetu, darasa nyingi zimefungwa na waalimu wengi, shule zimefungwa na mitandao inatumiwa kuweza kuendeleza darasa. Maanake kuna hii hoja au dhana ya kwamba virusi vya coronavirus vitaenea. Kwa hivyo nafikiria pia kwa wasafiri wengi ambao wanatoka mataifa mengine pia Ulaya, nafikiria vikwazo hivi vitawekwa zaidi, lakini Wamarekani ambao watakuwa wakienda mataifa haya watakaguliwa, na pia uh, wale green card holders pia wataweza kusafiri, lakini pia watakuwa na hivi vikwazo ambavyo pia uh, viko kwa raia wa Marekani. Kile ambacho unaweza kutueleza kwa marufuku hii sasa, uh, je, Marekani inaweza ikaonekana kwamba rasmi imeshajifungia yenyewe? Maanake mpaka hivi sasa mashirika mengi ya ndege yameshatangaza hasara, na kama e, raia wake watakuwa hawaruhusiwi kuingia hapa Marekani katika siku thelathini zijazo. Je, tutarajie kuona mashirika ya ndege yakisitisha kabisa safari za kuja hapa Marekani? Nafikiria mashirika nyingi za ndege wanahofia kwamba watapata hasara uh, hususan baada ya marufuku uh, haya ya coronavirus. Uchumi wa, kwa ujumla wa dunia pia utazoroteka uh, manake kukiwa na usafiri umepunguka italetea uh, mashirika mengi ya ndege hasara. Mimi nafikiria kwenda mbele, hoja ya serikali ni kuhakikisha kwamba umma, hali ya umma, hali ya afya na ya umma inawekea kipaumbele, na nafikiria marufuku haya yataendelea na pengine, huenda ya yakaongezwa iwapo itaonekana baada ya thelathini ya kwamba virusi hivi vinaenea, maanake kwa, kwa miji mingi uh, hapa Marekani kuna msongamano wa watu na kukiwa na virusi ambavyo vinaenea vinaweza kwenda kwa njia kasi sana, na hali ya afya ya umma huenda ikazorote au ikadorora zaidi. Kwa hivyo nafikiria kina cha mata, matamshi ya bwana Trump ni kuhakikisha usalama ya afya ya umma, lakini nafikiria ule uwazi wake uh, kwa kina kuhakikisha kwamba uh, ni wasafiri wepi ambao wamewekewa vikwazo hivi haikutiliwa maanani. Hakuwa na ule uwazi kuhakikisha kwamba imeonyesha bayana ni wasafiri wepi ambayo wameathirika kwa matamshi ya bwana Trump. Naam, kutokana na tangazo la rais Donald Trump, maafisa waandamizi wa Umoja Ulaya leo hii wameshitumu vikali eh, rais wa Marekani Donald Trump kutokana na hatua yake ya kupiga marufuku ndege kutoka umoja huo kuingia Marekani kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Eh, japokuwa Rais Donald Trump katika ufafanuzi wake ameeleza ni kwamba linahusu wale eh, raia wa mataifa hayo ya Ulaya. Kiongozi wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen Uh, na kiongozi wa baraza la umoja wa Ulaya Charles Michel wamesema katika taarifa ya pamoja kwamba hawakubaliani kamwe na uamuzi wa Marekani kwa sababu ulichukuliwa bila kushauriana na viongozi wa umoja wa Ulaya. Lakini kwa upande wa taifa la Italia, ambako ndiko kuna maambukizi mengi eh, katika uh, eneo hilo la dunia, yaani Ulaya watu, inaelezwa kwamba hali bado ni tete, ambapo dunia ikiwa inaendelea kukabiliana na kusambaa na virusi hivi vya korona na kwamba WHO imetangaza ni janga la kitaifa. Na nimezungumza na Gorden Tabala, ambaye ni mkazi wa Italia, na nikitaka kujua maisha yakoje hivi sasa huko Italia. Hapa kwetu hali yenye iko ako ni hali ya oga mingi sana namuna wakubwa wa nchi wanakamata madesision zao. Hakuna mutu mwenye kutoka kunyumba, kila mutu anapasha wakia ndani ya nyumba yake, akwena kwenda hata kwa jirani, na juu ya kutoka mutu anapashwa kukuwa na hadibisho anajiandikia hadibisho yenye polisi naye ana- ana anaine ana, na natoka tu kama anapashwa enda kwa munganga au kwenda kutafuta dawa ya mfarmasi au kwenda kununua chakula. Kama iko vile, kila mtu anapashwa kubakia ndani ya nyumba yake. Labda ungetueleza vilevile kwa hali halisi, kwa mfano nyinyi hapo kwamba kuna utaratibu wa, wa hudumu wa afya kupita nyumba mpaka nyumba kwa ajili ya kufanya uangalizi wa endapo kuna baadhi ya watu wameambukizwa na wapo majumbani. Alifanya kama ile vichea siku makumi mbili yenye mtu apashe kutoka kwa huo, wanasema kama hii ugonjwa hii ugonjwa mu, mu siku umi au kumi na, na, na tano inatoka nje. Inachoonesha hii ndio maana banafungia bato, banapasha jifungia kwa msaa, kama mtu mwenye kuko, mtu mwenye uh, alipata ile ugonjwa akisikia tu masinye kidogo kidogo ya ugonjwa huko namba ya telefon ya simu ya anapiga nabo wanakuya kunyumba juu ya kuangalia afya ya ule mtu bakiona kama alishaendelea mingi zaidi na banamchukua na bomba nombeo motale eh, kwenye banatengeneza juu ya kutunza wale watu walishakuwa na ile ugonjwa lakini katika eneo ambalo upo wewe hapo kuna mtu yoyote ambaye unamfahamu amethibiti isha kwamba amepata virusi hivi vya korona? Hapana, mpaka uh, hivi Mungu anatusaidia, na hakuna hata mtu mpaka sasa mwenye anaonekana alipata hii, kwa sababu si tuko kusud ya Itali, virusi iko mingi sana, ilianza mingi sana kunor ya Itali. Ndio maana venye balikuwa ku, kunor bengi balikimbilia huku kusud, ndio walikiambukiza watu ma komune e, mbalimbali ya uko kusud ma huku kwetu. Kwenye mie mi napanga abakupata namna ya kufika huku, kwa sababu sasa waskari wako munjia, wanayala tele munjia wakifanya makontrole za mingi mingi, kama wanakutana mutu, kama alishuka vile wa kukimbia eh, anapata matatizo, anaweza enda mu prison miaka tatu. Je, uh, wataalamu wa afya wanaeleza nini kwamba kuna ishara yoyote ya haya maambukizi kupungua, kuko fasi kwenye wanaongezeka? Huko fasi kwenye wanaongezeka wanasema uh, kama walisha kupata eh, namna ya kuwatunza kutu, kuko dawa yenye wanatumikisha na huko batu veeviko na pona Nam, mashirika mbalimbali mbali ya ndege ya Afrika tayari yameshasitisha safari za kwenda maeneo yenye idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona kama vile shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, shirika la ndege la Afrika Kusini, eh, South African Airways, halikadhalika shirika la ndege la Rwanda, RwandAir na mashirika mengine ya ukanda huo wa Afrika Mashariki tayari yameshaeleza kusitisha safari zake za ndege. Ila hali shirika la ndege la Ethiopia lenyewe linaendelea kufanya safari zake kwenda nchini Uchina. Katika hatua nyingine, hii leo serikali ya Tanzania yenyewe imesema hadi sasa haijasitisha safari zote za ndege zinazofanywa na shirika la nchi fanuliwa na Tanzania juu ya shirika lake la ndege. Mmea amezungumza naibu waziri wa ujenzi, mawasiliano na, na uchukuzi Atashasta Nditiye amezungumzia hilo, amesema kwamba na, na, na mkurugenzi mtendaji pia wa ATCL injinia uh, Ladislaus Matindi wamezungumza kwamba walikuwa wameshapata vibali kwa ajili ya safari jandege, tula, za ndege za ATC kwenda China katika miji miwili. Ukumbuka kulikuwa kuna mkataba wa watalii kama mia moja kutoka China kuja Tanzania, lakini sasa kutokana na huu ugonjwa wa corona waziri na, na mkurugenzi wa ATC wamesema kwa sasa wamesitisha kwanza uzinduzi wa ndege kwenda katika hiyo miji miwili ya China na sababu kubwa wamesema kwamba kwa sababu sahizi China kuna karantini ya, ku, ya kutoka na kuingia. Kwa hiyo wamesema haoni sababu ya kupeleka ndege ikiwa tupu na kurudisha ndege ikiwa tupu. Kwa hiyo mpaka hali itakavyotengemaa kabisa na virusi vitakavyodhibitiwa ndio wataweza kuzindua sasa safari za, za, za China kwa ndege za ATC. Je, waziri amezungumzia nini juu ya uh, mashirika mengine ya ndege ya kigeni ambayo yanakuja hapo Tanzania lakini yenyewe bado yanaendelea kufanya safari zake uh, kwenda nchini China, kama vile shirika la ndege la Ethiopia ambalo linafanya safari zake kila siku hapo uh, jijini Dar es Salaam. Naibu waziri wa ujenzi amesema kwamba serikali ya Tanzania haitaweza kusitisha hizo safari za ndege. Amesema safari za ndege zitaendelea kwenda kama kawaida, lakini cha msingi, serikali imeweka miundombinu ya kudhibiti na kupima abiria wote wanaoingia hapa nchini katika mipaka, licha ya viwanja vya ndege tu, mipaka yote. Kwa hiyo amesema hawaoni sababu ya kusitisha, kwa sababu hiyo ni biashara na wataendelea, lakini cha msingi wamejizatiti katika kudhibiti kuingia kwa virusi vya covid -19 lakini hawaoni sababu ya kusitisha. Amesema labda hapo mbele kama kutakuwa hali itakuwa mbaya zaidi, lakini kwa sasa hivi wanaendelea na biashara kama kawaida, eh, ikiwemo pia na ndege za APC. Amesema zitaendelea na safari zake zinazokwenda kama kawaida, labda hapo mbele, uh, ikionekana kwamba hali imekuwa mbaya zaidi, lakini wamesema kwa sasa hivi hawaoni sababu kwa sababu udhibiti imara upo kama alivyozungumza waziri wa afya hivi majuzi kwamba serikali ya Tanzania imejizatiti, ina vituo pale, ina, ina, ina, ina vipima joto, ina kila kitu pale uwanja wa ndege. Kwa hiyo ameona hamna sababu za kusitisha safari za ndege. Vipi juu ya serikali ya Tanzania kusema chochote, uh, labda mara baada ya shirika la afya duniani kutangaza virusi hivi vya korona kuwa uh, ni janga la dunia. Uh, mara baada ya kutangaza kama nilivyokuambia, kama kuna mkutano wa mawaziri wa afya wa SADC hapa Tanzania kama mwenyeji, mwenyekiti wa mkutano walikuwa na waziri wetu wa afya ya umi mwalimu yeye alizungumza kwa, kwa makini kabisa jinsi ambavyo Tanzania imejitahiti katika kudhibiti virusi vya COVID-19. Wamesema pia na halmashauri zote nchini zimeamuriwa kuwa na vituo. Kwa hiyo uh, hili janga wanasema bado lipo na lina- tisha ukizingatia nchi za Afrika jirani hapo pia, Afrika Kusini tayari hapo ipo. Kwa hiyo bado uh, serikali imechukua hatua madhubuti za kuhakikisha kwamba wanaweka vituo katika kila halmashauri ya wilaya hapa nchini kwa ajili ya ya ya ku-, ya ku, ya ku ya kuweka uh, kudhibiti kuenea kwa au kuingia kwa kwa ugonjwa huu wa korona ni dina chahali, lakini bado mpaka hivi sasa uh, wachambuzi wataalamu, na ulimwengu eh, bado unajiuliza kulikoni, kwa nini virusi hivi vinaendelea kusambaa, hasa ikizingatiwa pia bado vina uh, sambaa katika mataifa ambayo ni tajiri na mataifa yenye teknolojia ya hali ya juu ya kukabiliana na magonjwa mbalimbali mbali. Eh, nimemuuliza hapa Daktari Aswan ambaye ni mtaalamu wa masuala ya maambukizo uh, magonjwa ya kuambukiza na nikataka kujua kwa nini hasa. Daktari, labda utueleze, uh, suala la kusambaa bado inaonekana kuwa ni tatizo uh, sana hivi sasa ulimwenguni na virusi vinasambaa uh, bado ni tatizo, manake watu uh, bado wanasafiri, unapokumbuka yale maambukizi yameonekana nchini Afrika ina Uh, fanyika kwa sababu ya wageni ambao wamesafiri kutoka Italy na sehemu zile ambazo uh, magonjwa yapo. Kwa hivyo ni usafiri tu ambao unalete eh, kusambaa kwa hii ugonjwa na suluhisho la kupunguza haya maambukizi mapya kwa hivi sasa ni nini? Hasa kinachotakiwa kufanyike? Maanake e, kuna mazingira ambayo yanaonekana kwamba ili kusitisha kab, a, kusimamisha kabisa maambukizi, basi karibu kila kitu kisimame ulimwenguni hivi sasa, maanake mashule yanafungwa, maofisi makubwa yanafungwa, e, mikusanyiko inapigwa marufuku. A, nini kinatakiwa kifanyike, daktari? Uh, kwa hakika uh, uh, watu wasiwe na wasiwasi maanake, sasa Umoja wa Mataifa ushasema uh, kwamba hili ni janga la kimataifa basi ni kuonyesha kwamba mashirika ya ya kibinadamu na mashirika yale yanahusika na mambo ya afya yatakuja pamoja na kupata kusaidiwa na United Nations na kwa hivyo vita, uh, kati ya hii ugonjwa itakuwa imewekwa hali ya juu na basi ita, itapungua na kile ambacho tutarajie kuona kwa nyinyi wataalamu, jinsi mnavyoweza kueleza, maanake inaonekana sehemu ambayo ilianzia, uh, kusambaa kwa virusi hivi, e, nchini China maambukizo yanapungua, lakini sehemu nyingine ulimwenguni yanazidi kusambaa. Tutarajie kuona pengine lini, uh, hali hii inaweza kuondokana kabisa ama kupungua kwake ama dunia ikarejea katika hali ya kawaida. Wajua kwamba wakati mkurupuko um, wa ugonjwa huu ulipotokea China, focus yao ilikuwa kupigana na hayo magonjwa huko China na uh, nchi zingine hazikukuwa na ufahamu kwamba pia zitakuja ku kupata hii maambukizi. Kwa hivyo China walikuwa na vita kamili, na nchi zingine zilikuwa bado zinatua. Kwa hivyo sasa, kwa sababu ni changa la kimataifa bila shaka ninajua kwamba vita eh, chit, eh, ya kupigana na hii ugonjwa itakuwa ya hali ya juu. Kwa utaalamu wako unadhani, niweza kachukua muda gani hali ikarejea kama kawaida? Maanake hivi sasa inaonekana kama vile ndio tupo katikati ya janga hili. Uh, muda siwezi nikasema, lakini kwa hakika, uh, ikiwa Umoja wa Mataifa itachukua jukumu linalohitajika wao kufanya na kuhusisha mashirika mengine kama USAID, MSF, zile mashirika ambazo zina uhusiano na um, mambo ya ya ya afya basi itachukua muda mfupi. Kumbuka wakati Ebola ilitokea, uh, uh, ulimwengu haukuamini kwamba itathibitiwa kwa muda ile ilichukua Daktari uh, Aswan, shukran sana kwa kuwa nasi na huyo. Basi ni mtaalamu wa magonjwa eh, ya kuambukiza kutoka nchini Kenya, akielezea hali halisi ya ugonjwa huo. Lakini kwa hivi sasa ngoja basi nikupe eh, dondoo ya taarifa mbalimbali zinazohusiana na uh, virusi hivi eh, vya korona uh, ambapo mdahalo wa siku ya Jumapili hapa nchini Marekani kwa wagombea wa chama cha Democrat baina ya bwana Biden na Bernie Sanders umeelezwa eh, kwamba umehamishiwa kutoka katika jiji la Phoenix katika jimbo la Arizona na sasa utafanyika hapa Washington DC. Na jana hapo eh, meya wa jiji hili la uh, Washington DC alitangaza hali ya dharura kutokana na virusi hivi vya corona. Michezo ya marudiano ya soka ya ligi ya mabingwa barani Ulaya kati ya Juventus na Lyon na pia vilevile vile Manchester City na Real Madrid imesimamishwa kutokana na virusi hivi vya corona. Na, timu nzima ya Real Madrid imewekwa kwenye uangalizi maalum mara baada ya mchezaji mmoja wa mpira wa kikapu wa timu ya Real Madrid kupatikana na virusi U. Uh, shirikisho la soka barani Ulaya UEFA inaazimia kutangaza siku ya Jumanne kwamba kombe la Ulaya ambalo lilikuwa lifanyike mwezi Juni mwaka huu litaahirishwa mpaka mwakani, eh, mwaka wa 2021. Mchezaji wa timu ya Sampdoria ya Italia uh, Gabbiadini amepatikana na virusi vya Corona. Kocha wa timu ya Leicester City Brendan Rodgers, eh, katika ligi ya Uingereza yani EPL, amesema wachezaji wake watatu wametengwa kwa kuonyesha dalili za kuona virusi vya korona. Mechi zote za ligi kuu ya Hispania yani La Liga zimeahirishwa kwa muda wa wiki mbili, baada ya mlinzi wa soka wa Juventus Daniele Rugani kupatikana na virusi vya korona. Nyota wa timu hiyo Cristiano Ronaldo amesema ataendelea kubaki nyumbani kwake Madeira nchini ureno na hatarudi Turin, Italia kwa sasa mpaka hali itakapobadilika. Ligi ya soka ya marekani e, eh, major league soka MLS nayo imeahirishwa mpaka pale itakapotangazwa. Michuano ya tenis ya ATP tours nayo imesimamishwa kutokana na virusi vya korona mpaka Aprili 27. Michuano ya Miami Open ilisimamishwa mapema leo, pamoja na ili ya Indian Wells na Fed Cups katika eh, upande wa tenis. Ligi ya kikapu ya hapa Marekani yani NBA imesimamishwa amisha michezo yake yote kwa sasa mpaka pale itakapotangazwa tena. Hii ni mara baada ya wachezaji Rudy Gobert na uh, Donovan Mitchell kupatikana na virusi vya korona. Basi ni hayo mimi, ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami.