Mambo! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo ya kumekucha Afrika. Mimi hapa studioni ni Meri Mgawe na mimi ni Sandey Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya, pamoja na redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Leo ikiwa ni Alhamisi, Machi 12 mwaka 2020. Karibuni katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa mvutano katika utawala wa Rais Uhuru Kenyatta huko Kenya waendelea kufukuta. Kulikoni? Shida ilianza kujitokeza waziwazi wakati naibu uh, rais wa Uhuru Kenyatta alijitokeza waziwazi kama anapinga BBI. Na katika habari nyingine tunakuarifu kwamba maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Burundi yanaendelea kupamba moto, na baadhi ya wagombea waondolewa kwenye kinyang'anyiro cha mwaka huu. Ushindani mkubwa ni baina ya nani na nani? Eh, patakuwa na ushindani mkubwa kati ya mgombea wa chama tawala madarakani Evariste Ndayishimiye pamoja na mgombea wa chama cha upinzani mkubwa cha senel Agathon Gwasa. Naam, ni vidokezo tu vya habari zetu za leo katika matangazo haya ya kumekucha Afrika, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC kupitia VOA. Basi kwa hivi sasa mwenzangu Sandey Shomari ataanza matangazo haya kwa kukusomea habari za dunia. Baada ya shirika la afya ulimwenguni WHO kutangaza ugonjwa wa homa ya corona kwa janga la kimataifa, masoko ya hisa Marekani ilianguka na rais wa Marekani Donald Trump alitangaza hatua mpya za kiuchumi na marufuku ya usafiri kutoka Ulaya kuingia Marekani yaliokusudiwa kuondoa wasiwasi unaoendelea kutokana na maambukizo ya corona. Akizungumza na taifa moja kwa moja kwa njia ya televisheni siku ya Jumatano usiku ikiwa ni mara ya pili katika utawala wake wa miezi 38, Trump alisema tunaongeza nguvu kamili ya serikali kuu na sekta binafsi kulinda watu wa Amerika. Hii ni juhudi kubwa kabisa na ya dhati ya kukabiliana na virusi vigeni katika historia ya siku za karibuni. Trump alisema anachukua hatua itakayoruhusu utawala unaosimamia biashara dogodogo kutoa mikopo kwa wenye biashara hizo katika majimbo yaliyoathirika na anaamuru idara ya hazina kusogeza mbele malipo ya ushuru kwa watu na biashara kadhaa. Trump pia alitaka baraza la Kongress kutoa hueni ya ushuru kwa walipa kodi mara moja. Rais Trump hakutangaza janga la kitaifa, jambo ambalo limekuwa likidhaniwa kufanyika. Mashambulizi ya anga ya Marekani yaliyolenga wanamgambo wa Kiislamu wa Somalia iliwaua raia sita, badala yake mbunge na jamaa ya mwathirika mmoja alisema hayo Jumaatano, akipelekea maswali zaidi juu ya kiwango cha vifo vya raia kutokana na operesheni za kijeshi za Marekani. Reuters hawakuweza kuthibitisha madai yao mara moja, lakini komandi ya Afrika inayoongozwa na Marekani ilisema kwamba shughuli hizo ziliwaua wanamgambo watano. Mahad Dhore, mbunge wa jimbo la Someni, magharibi mwa Somalia, aliipa Reuters majina na koo za raia sita waliouawa. Shambulizi hilo la ndege isiyo na rubani drone iliwaua watu sita katika basi dogo jana, ikiwa ni pamoja na mtoto wa miaka kumi na tatu anaitwa Abdi Fatah Farhan Mahmud, ilieleza taarifa. Sita kati yao walikuwa ni raia na walizikwa karibu na eneo ambalo lilipigwa bomu hilo, kwa sababu hawakuweza kuchukuliwa kutokana na mili yao kukatwakatwa vipande. Marekani inashutumu serikali za kiimla kote ulimwenguni kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadam na ukiukwaji unaofanywa kudhibiti shughuli zozote ambazo zinaweza kutishia nguvu yao. Uzoefu unatufundisha kuwa viongozi wa serikali wanaokandamiza, kunyanyasa na kuvumilia kunyima wa haki za binadamu, wao pia wanawajibika kuunda mazingira ambayo yako tayari kiuchumi na kibinadamu na ambayo yanahimiza rushwa, migogoro ya nguvu na ugaidi. Alisema hayo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo katika taarifa yake Jumaatano akizindua ripoti za nchi juu ya mazingira ya haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Serikali ya Tehran ilizuia muungano wa karibu wa kimataifa wa ndani kwa zaidi ya wiki, na vikosi vya usalama vilitumia nguvu kubwa kumaliza maandamano hayo na kuwa watu takriban elfu moja na mia tano na kuwa kamata wengine elfu nane na mia sita kulingana na ripoti za vyombo vya habari vya kimataifa. Hakukuwa na kielelezo kwamba vyombo vya serikali vilikuwa vinafuatilia uchunguzi huru au wa upande mmoja katika vifo vya waandamanaji wizara ya mambo ya nje ya marekani ilisema na baraza la usalama la umoja wa mataifa limetoa wito kwa serikali jana jumatano kuchukua hatua madhubuti kukabiliana na tishio la ugaidi na ghasia zinazotokana na misimamo mikali katika bara la afrika mwandishi wa sauti amerika margaret bashir anatuarifu katika taarifa inayosoma hapa na meri mgawe Al-Shabab, Islamic State, Boko Haram, Al Qaida. Baadhi ya makundi haya yametengenezwa nyumbani, kama vile kundi la ISL limetimuliwa Siria na Iraq na wanatafuta njia yao kuingia Afrika kutafuta hifadhi na kuandikisha wapiganaji wengine. Nchi zenye mipaka isiyokuwa imara iko katika hatari kubwa kuingiliwa na makundi haya, hasa zile zenye ukosefu wa uthabiti katika jangwa la Sahara na Sahel. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa wa Tunisia, Trek Ladeb, amegusia kuhusu vita vya Libya kama sehemu ya mfano wa gasia katika eneo. Anasema vita vinavyoendelea Libya vinachochewa na washirika wa kigeni ambao wanaendelea kutuma silaha na wapiganaji, wanawalisha magaidi hawa katika bara hilo na kuendelea kuhamasisha makundi ya kigaidi na kuathiri hali katika bara la Afrika. Na sio tu wanaume walio na kipato cha chini au wasiokuwa na ajira wanaingia katika makundi haya, wanawake tu pia wamo. Kwa mazingira mengine, wanawake wameandikishwa kama wajitoa mhanga. Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kisiasa Rosemary DiCarlo amewaambia wajumbe wa baraza kwamba nchi haziwezi kukabiliana na ugaidi kabla hazijashughulika na mizizi yake kwanza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ilikuwa ni siku nyingine mbaya katika masoko ya fedha Wall Street Jumatano baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza mlipuko wa ugonjwa wa homa ya corona kwa janga la kimataifa pamoja na kile wawekezaji wanaona kama majibu ya white house hayatoshelezi soko la dow jones lilianguka kwa asilimia nyingine sita ikiwa ni kupungua asilimia alama 1465 nasdaq na standard and poor 500 zote mbili zilikuwa chini kwa asilimia tano masoko ya ulaya pia yalikuwa chini lakini kwa uharibifu mdogo zaidi Uingereza ilikuwa chini kwa asilimia mbili wakati ufaransa na Ujerumani zilianguka chini ya asilimia moja. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kuwa idadi ya visa nje ya China vimeongezeka mara kumi na tatu kwa kipindi cha majuma mawili yaliyopita. Wamarekani wawili na mmoja wa mwanajeshi wa muungano wamefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya kushambuliwa kwa makombora yaliyolenga kwenye kituo cha kijeshi kaskazini mwa Bagdad, kulingana na maafisa wa Marekani na Iraq. Shambulizi hilo lilitekelezwa na wanamgambo walioendesha lori lililobadilishwa ili kufanya mashambulizi kwenye kambi itwayo Taji. Afisa mmoja wa Marekani aliambia Sauti ya Amerika kuwa lori hilo lilifanikiwa kurusha roketi zipatazo 30 ambapo 18 kati yake zilipiga kwenye kambi ya kijeshi. Msemaji mkuu wa jeshi la Marekani Captain Bill Urban alithibitishia VOA kwamba wanajeshi wawili wa, wa Marekani pamoja na mmoja wa ushirika unaoongozwa na Marekani waliuawa. Taarifa za vyombo vya habari zinasema mwanajeshi mwingine aliyeuawa ni kutoka Uingereza. <tune> Nam kwa msikilizaji uliojiunga hivi sasa, haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, na habari tulioipa uzito wa juu hivi sasa ni kuhusu nchini Kenya, wabunge wanaunga mwafaka wa kisiasa kati ya rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Sasa wanamtaka naibu rais wa taifa hilo William Ruto kujiuzulu kwa madai ya kumhujumu rais Kenyatta na vilevile vile kukiuka kiapo chake cha ofisi. Hata hivyo, wabunge wanaomtii William Ruto wanamtaka rais Kenyatta kuvunja baraza lake la mawaziri na kuitisha uchaguzi mpya kwa kushindwa kudhibiti nchi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaangazia hali hiyo nchini humo miaka miwili baada ya mwafaka huo na jinsi ulivyobadilisha taswira ya siasa Kenya. Msukosuko wa kisiasa unaodhihiri nchini Kenya kwa sasa unatishia kusambaratisha uwafikiaji wa malengo ya mhula wa pili wa Bwana Kenyatta ulioanza mwaka elfu mbili na kumi na saba. Bwana Kenyatta aliainisha mambo manne muhimu katika awamu ya pili madarakani, ikiwa ni pamoja na kuwawezesha raia wa Kenya kupata chakula cha kutosha, kupata nyumba za bei nafuu wote, kufikia huduma za afya kwa urahisi, na kuwepo viwanda zaidi vya kutengeneza bidhaa. Lakini mwafaka wa kisiasa kati yake na Bwana Odinga miaka miwili iliyopita unatajwa kuwa kiini cha mivutano ya ndani kwa ndani katika chama chake ambacho kinatawala Kenya. Kama anavyoeleza Michael Agwanda, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Shida ilianza kujitokeza waziwazi wakati naibu, uh, rais wa Uhuru Kenyatta alijitokeza waziwazi kama anapinga BBI, na BBI ilikuwa ya rais Uhuru Kenyatta. Mara si moja wabunge wake wamechukua misimamo mikali kinzani, kundi moja la wabunge likimtii na la pili likimtii naibu wake William Ruto. Malumbano haya yamekuwepo kwa muda sasa, wengi wakitaja kuwa upo upepo unaovuma katika chama tawala kuongeza dhoruba na kusambaratisha wawili hao. Hata hivyo haya matamshi ya mwishoni mwa wiki ya bwana Ruto kuwa wapo watu maarufu katika serikali ya bwana Kenyatta wanaomwandama kuipaka tope afisi yake na vilevile vile kumpaka doa yeye yanaonekana kuzidisha nyufa katika chama tawala. Bwana Ruto alionekana mwenye hasira na ujumbe wake ulitolewa kuwalenga hawa anaowataja kuwa kizingiti dhidi ya azima yake ya kuwania uraisi nchini Kenya. Pengine waniuwe mimi, lakini sitarudi nyuma. Siwezi kurudi nyuma, kwa sababu Kenya ni ya Wakenya wote. Kwa sababu ninajua hata yale mambo yanakuja hapa mbele ambayo imepangwa, but I'm ready for it. I am ready for it. Na sasa kufuatia matamshi hayo, wabunge na maseneta wanaofurahishwa na mwafaka kati ya Kenyatta na Odinga wanamtaka bwana Ruto kujiuzulu. Jumatano jijini Nairobi, wamedai kuwa bwana Ruto amekiuka kiapo chake cha ofisi kwa kuwalenga maafisa wa serikali anayohudumu, kuzidhalilisha asasi za serikali na za kikatiba, na mara kwa mara kutoa matamshi yanayoonekana kumhujumu rais, kama anavyoeleza mbunge wa Kieni Kanini Kega. Kama hutaki kufanya kazi na yule ambaye Mumekula kiapo pamoja, basi ile kitu rahisi ni kukaa kando. Na japo imesalia chini ya miaka miwili raia wa Kenya kushiriki uchaguzi mkuu, wabunge na maseneta wanaomuunga mkono naibu rais William Ruto wanaeleza kuwa Ruto kamwe hatojiuzulu. Wabunge hao sasa wanamtaka bwana Kenyatta kuvunja baraza lake la mawaziri ili raia wa Kenya wachague viongozi wapya, anavyoeleza mbunge wa Gatundu Kusini, Moses Kuria. Wanao upongeza mwafaka wa kisiasa kati ya Kenyatta na Odinga wanaeleza kuwa umeisaidia Kenya kwa kuleta utulivu na kupunguza zogo na joto miongoni mwa wananchi, lakini wanaokebehi mwafaka huo wanautaja kama ule uliozalisha mafarakano ya kisiasa, kuongeza uhasama nchini na kuwapa wachache nafasi ya kujinufaisha kisiasa. Ken Edwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Barabara kabisa. Unaendelea kusafiri na matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA hapa Washington DC, na sekunde chache zijazo mwenzangu Sande Shomari atakusomea habari zaidi za dunia, lakini unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa wwwvoa swahili com. Kule pia utakutana na vipindi vingine Serikali ya Sudan inasema maafisa wa FBI wamewasili mjini Khartum kusaidia kuchunguza jaribio la mauaji la Jumatatu dhidi ya waziri mkuu Abdullah Hamdok. Shambulio la bomu kwenye msafara wa magari ya Hamdok lilitokea katika mji mkuu wa Sudani Jumatatu. Hamdok alinusurika bila kujeruhiwa, na kuna mtu anayedai kuhusika. Waziri wa habari wa Sudan Faisal Muhamed Saleh alisema maafisa wa usalama wamekamata raia kadhaa na watu wa nje kuhusiana na shambulio hilo. Hakufafanua juu ya idadi au vitambulisho vya watuhumiwa. Baada ya kuhudhuria mkutano wa dharura wa serikali Jumatatu usiku, waziri wa mambo ya ndani Atarifi Idris Dafalla alisema kuwa Sudan inakaribisha msaada katika kuwatafuta washambuliaji hao. Kwenye ukurasa wake wa Twitter, Hamdok alisema alikuwa katika hali nzuri na akaongeza kusema kuwa kilichotokea itakuwa ni kichocheo zaidi kwa gurudumu la mabadiliko nchini Sudan. Hamdok anaendesha serikali ya mpito ambayo iliundwa baada ya kupinduliwa kwa wanajeshi kwa, kwa serikali ya rais Omar al-Bashir mwezi Aprili. Senator Vermont Bernie Sanders alisema Jumatano anaendelea kubaki kwenye kinyang'anyiro cha uteuzi wa rais wa chama kupitia chama cha Demokrat hata wakati ambapo anakubali kuwa amepoteza wapiga kura wake kwa makamu rais wa zamani Joe Biden juu ya swali la nani kati yao mwenye uwezo zaidi wa kumshinda rais wa chama cha Republican aliyekuwa mamlakani Donald Trump katika uchaguzi wa kitaifa wa mwezi Novemba. Kwa kweli haukuwa usiku mzuri kwa kampeni yangu, Sanders alisema juu ya uchaguzi wa Jumanne wa majimbo sita ambapo Biden alishinda katika majimbo manne kati ya hayo pamoja na tuzo kubwa zaidi ya siku hiyo, jimbo la Michigan ambacho ni kitovu cha utengenezaji magari nchini Marekani. Na kwa upande wake, Sanders alishinda katika jimbo dogo la North Dakota wakati akiongoza jimbo la magharibi la Washington, wakati kura bado zinaendelea kuhesabiwa. Sanders Mdemokrat aliyejitangaza kwa mwenye sera za kijamaa alisema anangojea kwa hamu kufanya mdahalo na Joe Biden ambaye yupo katika jaribio lake la tatu la kuwania urais katika miongo mitatu. Mdahalo huo utafanyika Jumapili usiku. Sanders aliweka safu ya maswali yanayopanga kumuuliza Joe Biden juu ya kutokuwa na usawa mapato kati ya Wamarekani, mabadiliko ya hali ya hewa, masomo ya bure ya chuo, na kwa nini anapingana na sera ya Sanders ya mfumo wa huduma za afya unaodhibitiwa na serikali, miongoni mwa masuala mengine. Naam, tuangalie taarifa nyingine kupo, kutoka kwa waandishi wetu maeneo mbalimbali. Katika wilaya ya Bira nchini Msumbiji yaliyoathiriwa na kimbunga Idai, watu bado wanaishi katika hali duni, wengi bado wanaishi katika makazi ya muda na juhudi za kupanda hekari laki saba za mazao ambayo yaliharibiwa na mafuriko makubwa zinaendelea. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Maelfu ya waathirika wa kimbunga Idai mwaka jana ambacho kilipiga katika eneo la kusini mwa Afrika hasa nchini Msumbiji bado wanaishi katika makazi ya muda na wanakabiliwa na tishio la kukoseshwa makazi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, mashirika ya misaada yamesema wiki hii. Kimbunga Idai ambacho kilikuwa na nguvu kubwa kurekodiwa kusini mwa Afrika kilipiga eneo hilo mwezi Machi mwaka jana. Kilisomba majumba, barabara na madaraja na kusababisha vifo vya watu mia saba na kuwakosesha makazi watu milioni moja na nusu. Mwaka mmoja baada ya kimbunga Idai, kuna uharibifu mkubwa kote nchini Msumbiji, Zimbabwe na Malawi. Takribani watu laki moja wanaendelea kuishi katika makazi ya muda na kutia wasiwasi kuhusu mazingira hatari yanayowakabili endapo kutatokea matatizo mengine ya hali ya hewa katika siku za usoni, mashirika matatu ya misaada yamesema taarifa ya pamoja imetolewa na Save the Children, Care International na Oxfam. Wakati mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa ukizidi kuwa mkubwa na kuwa mbaya, serikali na mashirika ya misaada yanajitahidi kupata rasilimali zinazohitajika kutekeleza kwa haraka juhudi za ufufuaji na ujenzi mpya, amesema Rotafina Donko, mkurugenzi wa Oxfam nchini Msumbiji. Kiasi cha zaidi ya mwezi mmoja tu baada ya kimbunga kupiga eneo la kaskazini mwa Msumbiji, lilipigwa na dhoruba nyingine mbaya, kimbunga cha Kenneth ukiongeza madhila yaliyonayo. Na mvua kubwa zilinyesha katikati ya Msumbiji katika jimbo la Sofala mwezi Desemba na kuharibu makazi takriban 3676 na kuharibu kabisa mengine 500. Juhudi za kupanda tena katika hekta laki saba za mazao yaliyoharibiwa na kimbunga pia zimevurugwa na mafuriko. Kuendelea kwa ukosefu wa makazi pia kumesababisha hatari zaidi kwa watoto walio katika mazingira hatarishi kuweza kutumiwa vibaya, kutengwa na familia zao na kuacha shule. Shirika la kimataifa la fedha duniani limeipa Msumbiji msaada wa dharura wa dola milioni 188 na hata haukaribii kukidhi mahitaji ya nchi. Idi Ligongo, VOA, Washington. Shukran Id, kwa taarifa hiyo, na hivi sasa basi tuangalie taarifa nyingine ambayo kwa hakika inatikisa dunia na si nyingine, ni shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba mlipuko wa virusi vya korona sasa umekuwa janga. WHO imetoa taarifa hiyo wakati mataifa mengi duniani yanaendelea kuchukua hatua za kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo. Ripoti kamili na mwenzetu Patrick Ndwimana. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatano mjini Geneva, mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema hatujawahi kuona janga namna hili linalosababishwa na virusi vya korona. WHO imekuwa ikitathmini na kufuatilia mlipuko huu tangu ulipoanza, na tuna wasiwasi na juu ya namu unavyosambaa kwa kiwango kikubwa na ukali wake, lakini pia na kutokuwepo hatua madhubuti kwa hivyo tumefanya tathmini kwamba COVID-19 inaweza kuchukuliwa kama janga la ugonjwa. Ni mlipuko ulioenea katika sehemu kubwa ya dunia na kuathiri idadi kubwa ya watu. Mapema hapo jana, kansela wa Ujerumani Angela Merkel alisema asilimia 70 ya, ya raia wa Ujerumani wako katika hatari ya kuambukizwa virusi vya korona iwapo hali haitobadilika. Tathmini yake amekosolewa na baadhi ya watu wakisema amezidisha mambo na kuweka chumvi nyingi. Ujerumani imekwisha ripoti watu elfu moja na mia tatu walioambukizwa, lakini idadi ya vifo ni ndogo sana. Merkel ameeleza usikitifu wake kwa wakazi wa nchi jirani ya Itali, taifa la Umoja wa Ulaya ambalo limekumbwa zaidi na virusi vya korona, vifo vikiwa vimezidi mia sita. Itali imefunga shughuli zote nchi nzima watu wanaruhusiwa tu kwenda nje kwa sababu ya kwenda kazini na kurudi, au masuala ya afya au dharura. Usafiri wa umma unaendelea, watu bado wanajielekeza kwenye afisi zao na milolongo ya watu inaonekana nje ya maduka ya kuuza bidhaa. Watu wanaombwa kutosogeleana. Na hapa Marekani, mkuu wa kitengo cha magonjwa ya maambukizi Anthony Fauci alikiambia kikao cha baraza la wawakilishi bungeni hapo jana kwamba angeshauri shirikisho la mpira wa vikapo NBA kuandaa michezo viwanjani bila mashabiki, sababu mlipuko wa korona ukiendelea kusambaa, basi hali itakuwa mbaya zaidi. So naweza kusema kwamba tutaona maambukizi zaidi na right, mambo yatakuwa mabaya kuliko ilivyo hivi sasa kadri hali itakavyokuwa mbaya, inategemewa uwezo wetu wa kufanya mambo mawili: kudhibiti wimbi la watu walioambukizwa kutoka nje, huwa na uwezo wa kudhibiti na kupunguza athari za ugonjwa huo ndani ya nchi. Mbali na hayo, hali itaendelea kuwa mbaya. Mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona ulianzia China mwezi Disemba mwaka jana na kuenea ulimwenguni kote na kuzorotesha sekta ya viwanda kusitisha safari za ndege kusababisha shule kufungwa na kuahirisha michezo na burudani za muziki muhimu katika pembe mbalimbali za dunia. Hakuna uhakika kwamba michezo ya Olimpik ya musimu wa kipwa itafanyika huko Tokyo. Thamani ya masoko ya hisa hapa Marekani Jumatano ilishuka kwa kiwango cha asilimia nne. Serikali ya Marekani inafikiria kuchukua hatua kadhaa za kukabiliana na athari za virusi vya korona kwenye uchumi wa taifa ikiwemo kupunguza kodi kwenye mishahara wafanyakazi. Kupambana na virusi vya korona itagharimu uchumi wa Marekani mabilioni ya dola, wanasema wataalamu. Zaidi ya watu laki moja wameambukizwa virusi hivyo duniani, zaidi ya elfu nne wamefariki dunia, wengi wao wakiwa huko China, kulingana na habari zilizokusanywa na mashirika mbalimbali ya afya. Itali ina kesi za maambukizi zaidi ya elfu kumi na vifo mia sita thalathini na moja. Irani ina kesi za maambukizi elfu tisa na vifo mia tatu hamsini na hmm, nne. Kwa hakika ni taarifa ya kwa undani zaidi, lakini leo pia rais wa Marekani actually, hapo jana rais wa Marekani ametoa tangazo uh, kwamba amezuia uh, safari zote za kutoka Ulaya. sande nam zimezuia safari hizo, na mpaka sasa meri pia tumetangaza kuhusu NBA, hapa itakuwa wachezaji michezo bila wachezaji, lakini wametoa taarifa hivi sasa kusitisha michezo yote anaendelea kwa sasa, mara mchezaji mmoja Utah Rudy Gobert kutona homa ya korona. mm -hmm. Tuende, naona muda unatupa mkono, tuende katika taarifa nyingine, ambapo Burundi inaendelea na maandalizi ya uchaguzi mkuu mwezi Mei, huku baadhi wa wa ya wagombea wakijikuta majina yao yameondolewa. Kujua mengi zaidi, tusikilize taarifa hii iliyoandaliwa na Idli Gongo alipozungumza na mwandishi wetu Jean Marie h Burundi. Shukran Edi Ligongo. Kwa jumla e, ni wagombea kumi ndio walikuwa waliwasilisha faili zao za kuwania uwadhifa wa rais nchini Burundi. Chaguzi zenyewe ambazo zinatarajiwa kufanyika tarehe ishirini Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Baada ya kufanyiwa ukaguzi na uchunguzi wa ndani zaidi, faili za wagombea uwane zimetupiliwa mbali e, na tume huru ya uchaguzi. Ni kusema kwamba faili hizo zime kataliwa na tume hiyo kwa madai kuwa hazikuheshimisha haziku baadhi ya ya masharti ambayo ilikuwa yanatakiwa na sheria ya uchaguzi na ya, ya nchini Burundi e, miongoni mwa watu wanasiasa ambao faili zao zimetupiliwa mbali na tume huru ya uchaguzi nchini Burundi seni kwa ufupi, ni pamoja na rais wa zamani wa Burundi Domitien Ndayizeye ambaye aliwakilisha muungano wa vyama vitatu vya upinzani Kira Burundi, Jacques Bigirimana wa chama cha FNL, Anice Niunguru wa chama cha CDP na Valentin Kavakure wa chama cha FPN Imboneza. Ama kuhusu wagombea sita ambao majina yao yamesalia kwenye orodha eh, bila mshangao wote ni Evarist Ndaishimie wa chama madarakani CNDD FDD, Agaton Gwasa wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNL, Gaston Sindimo, Sindimo, wa chama cha UPRONA, Leonce Ngendakumana wa chama cha sawanya FRODEBU, pamoja na wagombea wengine wawili wanaojitegemea Francis Rohero na Diedone na Himana. na kile ambacho unaweza kutueleza hicho Burundi, kwa mazingira yaliyopo, je, uh, wale ambao wameondolewa katika kinyang'anyiro hichi wamekubali? Wagombea ambao wameondolewa kwenye orodha ya ya watakawania ya kiti cha urais e, wengi miongoni mwao wameonekana kuwa wameshangazwa wa sana na hatua hiyo ya tume ya uchaguzi nchini Burundi semu. Ni, na, kama kwa kwa mujibu wa sheria wana haki ya kuweza ya kukata rufaa, na wengi miongoni mwao wamefahamisha kuwa watawasilisha e, mashtaka yao kwenye e, mahakama ya kikatiba ili waweze kupewa haki yao ya kuendelea na mchakato huyo wa kujichagulisha ku, kwenye wadhifa wa rais nchini Burundi. Na kwa mazingira ambayo uh, yapo mpaka hivi sasa kwa mwendelezo mzima kwa wale ambao wamepitishwa, ni nani hasa ambaye anaonekana kuwa ni kinara na kuleta picha kamili ya utakuwa uchaguzi wa namna gani? Wadadisi wengi wa masuala ya kisiasa nchini Burundi ambao tumewasiliana nao wametufahamisha kuwa e, ikiwa chaguzi zenyewe zitakuwa huru na zitafanyika katika hali ya utulivu na usawa e, bila shaka e, patakuwa na ushindani mkubwa kati ya mgombea wa chama tawala madarakani Evariste Ndayishimiye pamoja na mgombea wa chama cha upinzani mkubwa cha Senel Agaton Gwasa. Wengi, wengi wanaopa bahati wa wanasiasa wawili kuwa ambao ndio watakuwa watakuwa ni tishio katika chaguzi hizi. Ufuatayo sasa ni muktasari wa habari. Baada ya shirika la afya ulimwenguni WHO kutangaza ugonjwa wa homa ya korona kwa janga la kimataifa, masoko ya hisa ya Marekani yalianguka na rais wa ya Marekani Donald Trump alitangaza hatua mpya za kiuchumi na marufuku ya usafiri kutoka Ulaya y kuingia Marekani yaliyokusudiwa kuondoa wasiwasi wanaendelea kutokana na kutoka maambukizo ya homa ya korona. Mashambulizi ya anga ya Marekani yalilenga wanamgambo wa Kiislamu wa Somalia yaliwaua raia ya sita, badala yake mbunge na jamaa ya mwathirika mmoja alisema hayo Jumatano akipelekea maswali zaidi juu ya kiwango cha vifo vya raia kutokana na operesheni za kijeshi za Marekani. Marekani inashutumu serikali za kiimla kote ulimwenguni kwa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na ukiukwaji unaofanywa kudhibiti shughuli zozote ambazo zinaweza kutishia nguvu yao. Uzoefu unatufundisha kuwa viongozi wanaokandamiza serikali, kunyanyasa na kuvumilia kunyimwa haki na kuunda mazingira ya kiuchumi ambayo yanahimiza migogoro ya nguvu na ugaidi. Alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani mike Pompeo. Shukran sana kwa nasi siku ya leo msikilizaji, na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu siku ya leo. Hapa studioni nilikuwa na mwenzangu sandi Shomari, ni hapa msimamizi wa matangazo anaitwa mery Mgawe, mwendeshaji alikuwa ni dodonchi Bairo. Sote kwa pamoja tunatakini nyote nyute asubuhi njema.