Saa tatu kamili Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa 8 kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza virusi vya korona kuwa janga la kimataifa na kusema kwamba huenda virusi hivyo vikasambaa kote duniani katika kila nchi. WHO imesema kwamba hali inaweza kuwa mbaya zaidi endapo virusi hivyo havitadhibitiwa kwa haraka. Nchini Marekani, visa mia elfu moja vimethibitishwa kuambukizwa na huku watu 29 wakiwa wameaga dunia. Nchi 114 zimeripoti maambukizi ya virusi vya korona, huku watu elfu mia moja kumi na nane wakiwa wameambukizwa. Nchini Uingereza, waziri wa afya Nadine Dorries amethibitishwa kuambukizwa korona. Nchini Afrika Kusini, watu wengine sita wamethibitishwa kuambukizwa korona na kufikisha idadi ya maambukizi kuwa watu kumi na tatu. Maambukizi mapya yameripotiwa katika mikoa ya Gauteng, KwaZulu Natal na Western Cape. Walioambukizwa ni watu waliorejea kutoka Ulaya hivi karibuni. Serikali ya Afrika Kusini imetuma ndege kuwachukua zaidi ya raia wake 120 waliokwama Wuhan, China, kufuatia mlipuko wa korona. Jeshi la Norway limetangaza kusitishwa kwa mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya nchi wanachama wa NATO ambayo yalitarajiwa kuanza hapo kesho Alhamisi, yakiwajumuisha wanajeshi wapatao elfu kumi na tano kutokana na maambukizi ya korona. Mkuu wa operesheni za jeshi la Norway, Run Jobsen, amesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kama njia ya kukabiliana na uwezekano wa kusambaa kwa virusi vya korona. Awali mazoezi hayo yalipangwa kuwashirikisha wanajeshi kutoka dazeni ya nchi zikiwemo Marekani, Ufaransa, Uingereza na Sweden. Wiki iliyopita jeshi la Norway lilifunga kambi moja kijeshi hiyo ya kijeshi iliyo kaskazini mwa nchi hiyo baada ya mwanajeshi mmoja kugunduliwa kwamba alikuwa ameambukizwa ugonjwa wa korona. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wameonya kwamba uchaguzi wa Burundi unaweza kuwaathirika kutokana na ukandamizaji na kwa wanasiasa wa upinzani uchumi mbaya na vitendo vya kihalifu vinavyoongezeka nchini humo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa, hasa nchi jirani na Burundi, kuishawishi serikali ya nchi hiyo kuandaa uchaguzi ulio huru na haki. Burundi imepanga kuandaa uchaguzi wa rais, bunge na viongozi wa mitaa Mei ishirini mwaka huu. Kuna wasiwasi mkubwa kwamba uchaguzi huo unaandaliwa katika mazingira yaliyojaa visa vya uhalifu na ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Serikali imeshutumiwa kwa kuwakandamiza wanasiasa wa upinzani, chama kinachotawala kikidaiwa kueneza mauaji, unajisi na kuwasajili kwa lazima watu kujiunga na chama kinachotawala cha CNDD FDD. Wagombea sita wameidhinishwa kugombea urais baada ya kupokea maombi kutoka kwa wagombea kumi. Jeshi la Marekani limesema limetekeleza shambulizi la anga nchini Somalia na kuua wapiganaji watano wa kundi la wanamgambo wa al Shabaab. Shambulizi hilo linajiri siku moja baada ya kusema kwamba wapiganaji wanne waliuawa katika shambulizi kama hilo. Kikosi cha jeshi la Marekani barani Afrika, AFRICOM, kimesema kwamba kina imani hakuna raia aliyojeruhiwa katika shambulizi hilo, japo kinafahamu kwamba kuna taarifa zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zikidai kwamba kuna raia waliouawa. Kamanda wa Al-Shababu aliyeaminika kupanga mashambulizi dhidi ya kambi za kijeshi ameripotiwa kuuawa katika shambulizi jingine la ngani lililotekelezwa wikendi iliyopita. Mashambulizi yanayotekelezwa na jeshi la Marekani dhidi ya Al-Shababu nchini Somalia yameongezeka chini ya utawala wa Rais Donald Trump. Baraza kuu la bunge nchini Rasha limepitisha kwa wingi mkubwa wa kura mabadiliko ya katiba yanayomruhusu rais Vladimir Putin kugombea urais kwa mara nyingine tena katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne wabunge 383 wamepiga kura kuunga mkono wa mabadiliko hayo, huku wabunge 43 wakikosa kushiriki shughuli hiyo katika bunge lenye viti 450. Wabunge 24 hawakuwepo bungeni wakati wa upigaji kura. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha na Idi Ligongo kuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine tena ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi tunaangalia harakati za kuelekea katika uchaguzi mkuu wa nchi ya Burundi, ambapo katika sehemu ya pili tutaangalia athari ambazo zinajitokeza katika uh, nchi ya Kenya, hasa katika eneo la mashariki, eneo la pwani, mji wa Mombasa eh, katika suala zima la biashara. Ninawakaribisha mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo Nam, karibu katika kwa undani na moja kwa moja. Leo tunaanzia nchini Burundi, ambapo nchi hiyo inajiandaa kuelekea katika uchaguzi mkuu wa rais hapo baadaye Mei mwaka huu, ambapo e, ndipo itafikia ukomo wa rais Pierre Nkurunziza, licha ya kuwepo na mvutano wa kipindi kirefu juu ya wasiwasi wa kugombea muhula mwingine. Hata hivyo, uh, toka mwaka jana Rais Pierre Nkurunziza alitangaza kwamba hana nia ya kuendelea kugombania uh, urais wa nchi hiyo ili kuepusha athari nyingine za mgogoro wa kisiasa ambazo zimekuwa zikiendelea nchini humo toka mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo rais huyo alipofanya uh, uamuzi wa kugombea muhula mwingine wa tatu wa urais, jambo ambalo baadhi ya watu hasa upinzani wakieleza kwamba amevunja katiba, ilhali yeye akijitetea kwamba muhula wake wa kwanza ulikuwa si wa kikatiba bali ni wa maridhiano ya mkutano wa Arusha, Tanzania. Na katika mwendelezo basi, wagombea walijitokeza kadhaa na kuchukua nafasi ya kuwasilisha eh, fomu zao katika tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ambapo juma hili uh, tume ya uchaguzi imefanya uchambuzi na kuona baadhi ya wagombea eh, hawana sifa za kugombania urais katika uchaguzi ujao wa urais wa taifa hilo. Kwenye laini ya simu tunaye uh, mwanahabari wetu uh, Jean Marie Hichu, Burundi, hatueleze kile ambacho uh, kimejiri nchini humo kwa majina yale ambayo yamepitishwa kwenda katika lile karatasi la kura katika uchaguzi wa mwezi wa tano, na yale majina ambayo yameondolewa na sababu ya kuondolewa kwake. Hichi ah, Burungi, kwanza hebu tueleze kile ambacho kimejitokeza katika suala hili. Nani na nani wamo, nani na nani hawamo, na sababu ni zipi hasa za kuwemo na kutokuwepo? Shukran Idi eh, Ligongo. Kwa jumla eh, ni wagombea kumi ndio walikuwa waliwasilisha faili zao za kuwania uwadhifa wa rais nchini Burundi. Chaguzi zenyewe ambazo zinatarajiwa kufanyika tarehe ishirini Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini baada ya kufanyiwa ukaguzi na uchunguzi wa ndani zaidi, faili za wagombea wane zimetupiliwa mbali na tume huru ya uchaguzi. Ni kusema kwamba faili hizo kataliwa na tume hiyo kwa madai kuwa hazikuheshimisha hazi hazi ku baadhi ya ya masharti ambayo ilikuwa yanatakiwa na sheria ya uchaguzi na ya, ya nchini Burundi. E, miongoni mwa watu wanasiasa ambao faili zao zimetupiliwa mbali na tume huru ya uchaguzi nchini Burundi, seni kwa ufupi e, ni pamoja na rais wa zamani wa Burundi Domitien Ndayizeye ambaye aliwakilisha muungano wa vyama vitatu vya upinzani Kira Burundi; Jacques Bigirimana wa chama cha FNL; Anise Nionguru wa chama cha CDP; na Valentin Kavakure wa chama cha FPN Imboneza. E, ama kuhusu wagombea sita ambao majina yao yamesalia kwenye orodha e, bila mshangao wowote ni Evariste Ndayishimiye wa chama madarakani CNDD-FDD, Agathon Gwasa wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNL, Gaston Sindimwo Sindimwo wa chama cha Uprona, Leonce Ngendakumana wa chama cha Sahwanya Frodebu, pamoja na wagombea wengine wawili wanaojitegemea Francis Rohero na Dieudonne na Himana. Na kile ambacho unaweza kutueleza hicho Burundi, kwa mazingira yaliyopo, je, uh, wale ambao wameondolewa katika kinyang'anyiro hichi wamekubali kwa yale ambayo yameelezwa na tume ya uchaguzi? wame, amba, wa, wa, wanasiasa ambao wagombea ambao wameondolewa kwenye orodha ya, ya, ya watakawania kiti cha urais e, wengi miongoni mwao wameonekana kuwa wameshangazwa wa sana na hatua hiyo ya tume ya uchaguzi nchini Burundi seni na kama, kwa, kwa mujibu wa sheria wana haki ya kuweza ya kukata rufaa, na wengi miongoni mwao wamefahamisha kuwa watawasilisha e, mashtaka yao kwenye e, mahakama ya kikatiba ili waweze kupewa haki yao ya kuendelea na mchakato huyo wa kupiga kuwa wa kujichagulisha kwenye Aai, na kwa mazingira ambayo uh, yapo mpaka hivi sasa kwa uh, mwendelezo mzima kwa wale ambao wamepitishwa uh, ni nani hasa ambaye anaonekana kuwa ni kinara na kuleta picha kamili ya utakuwa uchaguzi wa namna gani? Wadadisi wengi wa masuala ya kisiasa nchini Burundi ambao tumewasiliana nao wametufahamisha kuwa e, ikiwa chaguzi zenyewe zitakuwa huru na zitafanyika katika hali ya utulivu na usawa e, bila shaka e, patakuwa na ushindani mkubwa kati ya mgombea wa chama tawala madarakani Evariste Ndayishimiye pamoja na mgombea wa chama cha upinzani mkubwa cha senel Agaton Gwasa. Wengi, wengi wanawapa bahati wa, wanasiasa wawili kuwa ambao ndio watakuwa watakuwa ni tishio katika chaguzi hizi na kwa mazingira ambayo, uh, yamekuwepo, kwa sababu kulikuwa kuna taarifa kwamba, uh, hawa walioondolewa, uh, ni kwa namna moja ma nyingine inaweza kawa ni hiana fulani ya uh, kutaka wasishirikishwe uh, katika uchaguzi huo. Je, uh, hebu tupe picha kamili, ni kweli ama ni masuala ambayo wachambuzi ama wadadisi wa masuala ya kisiasa hapo wanaona kwamba ni masuala yenye mashiko? Miongoni mwa wanasiasa hao ambao faili zao zimetupiliwa mbali, wengi wao ni ni wanasiasa wa vyama vidogo vidogo vya kisiasa. Mwanasiasa mwenyewe ambaye aliwahi kushikilia uwadhifa wa wadhifa muhimu eh, katika utawala wa Burundi ni Domitien Ndayizeye ambaye ndiye alikuwa rais wa jamhuri mwaka wa elfu mbili na tatu hadi mwaka elfu mbili na tano Ndiye yeye alikuwa anaonekana kidogo kuwa anaweza kuwa tishio katika chaguzi zenyewe, lakini wagombea wengine au wengine watatu ambao wenye faili zao hazikukubaliwa inaonekana kuwa ni wanasiasa tu wa kawaida. Na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa katika kujiandaa na uchaguzi huu, hebu tueleze nini kinachoelezwa mara baada ya majina haya kupunguzwa. Kuna Uh, mchakato wowote ambao wanaruhusu hawa wagombea kukata rufaa au ni jambo ambalo tayari limekwisha uh, malizika na maana yake ni kwamba hawawezi kushiriki tena uchaguzi? uh, bado bado hawajakamilika, wamepewa masaa arobaini na nane ili waweze kukata rufaa kwenye korti ya uh, kikatiba, na watatu miongoni mao tayari wamefahamisha kuwa watakata rufaa. Bado wako na muda na wanaimani wana kuwa eh, korti ya kikatiba itawaruhusu kuendelea na mchakato wa uchaguzi. Na hebu tueleze sasa, kwa mfano, uh, mazingira ambayo yamekuwa yakiendelea hivi sasa katika uh, kuelekea katika uchaguzi huu. Kweli wananchi wa Burundi hapa wanachokieleza, uh, wapo tayari na wanaimani na uchaguzi huu? Swala hilo linatofautiana kutokana na hisia za za raia wa Burundi kwa sababu wanasi, wa, wa, wafuasi sendede, fdede, wa chama madarakani CNDD-FDD wenyewe wako tayari kabisa na unaonekana kuwa wamejiandaa vya kutosha ili waweze kushiriki katika chaguzi zenyewe. Hofu inatanda tu miongoni mwa wanasiasa wa upande wa upinzani na miongoni mwa wafuasi wa vyama vya upinzani ambao hawana uhakika kuwa usalama utakuwa kamili ili waweze kutoa kuendesha kura zao katika hali ya utulivu na katika hali ya usawa. Na tueleze kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa juu ya uh, uh, tasnia ya habari yenyewe katika kuelekea kuripoti uchaguzi. Nini kinachoelezwa hapo? Kuna mwongozo wowote ule ambao umekusha tolewa na tume ya uchaguzi hapo Burundi? E, tume ya uchaguzi baada ya kukamili ya kutoa orodha ya wagombea sita ambao wamekubaliwa kuendelea na uchaguzi na kuwakatalia wagombea wengine wane, e, tu, m kiongozi wa tume hiyo huru ya uchaguzi Claver Kazihise ameongea na waandishi wa habari, na wakati wame, wameomba e, wagombea ambao wamesalia wat, watulie ili wa, wasu, wa, wasubiri kwanza tarehe ya, ya, ya kampeni yenyewe kwa sababu eh, tume hiyo huru ya uchaguzi imewatahadharisha kuwa eh, wakati wa kampeni bado haujawajia na wametakiwa kusubiri wakati mwafaka uliopangwa na sheria e, ikiwa ni tarehe yenyewe ni kuanzia tarehe ishirini na saba Aprili hadi tarehe kumi na saba Mei mwaka huu, na uchaguzi halisi kama mnavyofahamu ukiwa umepangwa kufanyika tarehe ishirini Mei ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na kwa sasa hivi nafasi ya Rais Pierre Nkurunziza kuelekea uchaguzi huu ni nini hasa, anaruhusiwa kwa namna moja ama nyingine kushiriki katika kampeni zozote au uh, kwa mujibu wa sheria ama taratibu kanuni za uchaguzi wa hapo? Kwa sababu yeye bado iko madarakani, haruhusiwi kujishirikisha katika namna yoyote, hata kama kumpigia chapuo mgombea wa chama chake. Hakuna ha, wasiwasi yoyote, na jinsi inaelekea inaonekana kuwa ataambatana na mgombea huyo wa chama chake, na kumuunga mkono na kuweza kusaidia kumwombea kura kwa wafuasi wa chama hicho madarakani. Inaonekana kuwa atakuwa bega kwa bega na mgombea wa chama madarakani, Evariste Ndayishimiye. Rais Nkurunziza e, bila shaka ataonekana wakati wa kampeni akiwa na vile vile anatoa changamoto kwa wafuasi wao ili waweze kuwapigia kura kwa, kwa wingi. Na kwa kwa kumalizia, hebu tueleze sasa hichi hichi Burundi kwa, uh, hali halisi hapo uh, ya uchaguzi huu wa hua... Uh, kipindi hiki je, kuna mazingira yoyote ya mashirika ya kiraia hapo kuonyesha kwamba, uh, kwa sababu Rais Pierre Nkurunziza hatu kuwepo madarakani e, basi uh, ule uhusiano unaweza ukarejea wa kawaida baina ya mashirika yasiyo ya kiserikali uh, hali, hali kadhalika mashirika, mashirika, mashirika ya kimataifa hata nchi wahisani. Baadhi ya mashirika na viongozi wa mashirika ya kiraia wanahisi kuwa eh, labda hali inaweza ku hali ya ushirikiano ya kati ya serikali na chama madarakani sndedfdd pamoja na mashirika ya kiraia inaweza kuelekea kuwa nzuri kidogo, lakini vile vile baadhi ya, ya viongozi wengine wa vyama vya mashirika ya kiraia wanahisi kuwa hakuna tofauti kati ya Evarist Ndayishimiye na Nguru nziza kwa sababu wanasema wote ni watu ambao wako na na uzito fulani katika chama chama madarakani CNDD FDD, na kwamba hakuna tofauti kati ya watu wawili, na kwamba hali huende ikaendelea kuwa mbaya kama vile ilikuwa wakati wa utawala wa Rais Nkurunziza. ni kushukuru sana uh, Jean Marie hich Burundi kwa kutueleza hayo maswala yanayoendelea hapo uh, nchini Burundi. Na hapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo wakati ulimwengu bado unaendelea kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona, hali ya kiuchumi bado inaonekana kuwa uh, matatani, hasa katika mataifa eh, ya hata ya Afrika. Huko nchini Kenya, ambako bidhaa nyingi vilevile huagizwa, inaelezwa hali siyo uh, njema sana kwa wafanyabiashara. Tunaungana na Salma Muhamed akiwa pamoja na Josephat Kioko akiwa katika studio za Mombasa kuelezea kile kinachoendelea juu ya uh, sakata hili. Nam, asante sana kutoka wa Washington. Mimi ni Salma Muhammed, mwenzangu ni Josephat Kioko ambaye tutaungana naye baadaye akiwa na mchanganuzi wa masuala ya biashara na uchumi. Virusi vya korona vime vilianza kuripotiwa kote duniani na kusababisha hofu kubwa miongoni mwa jamii na dunia nzima kwa ujumla. Na kuna athari nyingi ambazo zimetokana na magonjwa haya, ikiwa athari moja kubwa ni athari ya kibiashara. Na Kenya kama nchi nyingine inahisi athari za kiuchumi za ugonjwa huo. Licha kukosa ya kukosa maambukizo hayo ya korona, nchi ya Kenya ilipiga marufuku ya kusafiri kwa watu na bidhaa, na ieleweke kuwa bidhaa nyingi za nchi ya Kenya hutoka China. Katika sekta usafiri wa ndege, zaaji, ya usafiri wa ndege wawekezaji wameanza kuhisi hasara kubwa na haswa wale wawekezaji wachanga, wanasema kwamba wanahofia hisa zao zitaisha na kuwaondoa kwa biashara. Kwingineko ni kwamba kwa shughuli zimepungua mno katika bandari ya Kenya Mombasa, kwa vile hakuna makasha mengi yanayoingia. Kwa ujumla, kazi imepungua bandarini humo ikizingatiwa ndio lango kuu la Afrika Mashariki. Mlipuko wa coronavirus umeleta usafirishaji kutoka China kusimamishwa. Wafanyabiashara wadogo wa Kenya hutegemea bidhaa za viwandani kutoka China ambazo kwa kawaida hupakuliwa katika bandari ya Mombasa. Chama cha wafanyabiashara wadogo nchini Kenya kinasema Wakenya huenda wakashuhudia kuongezeka kwa bei ya bidhaa zingine kwa kiwango cha mara mbili zaidi au mara tatu. Bidhaa za watumiaji kama vile umeme mavazi na vipodozi ni vya kwanza kuhisi huzani. Hali ikiendelea hivi katika muda wa miezi miwili, bidhaa hizi zitakuwa nadra kupatikana. Na wakati wafanyabiashara wa Kenya wanapiga kelele kwa wauzaji wengine, coronavirus inaendelea kuenea na kuwa na athari. Tuangalie katika athari ya kukosa ajira, maanake maelfu ya biashara ndogo ndogo hapa nchini Kenya, nyingi zinapeana zaidi ya asilimia themanini ya ajira. Hata hivyo mlipuko ya corona virus imeboresha biashara moja nchini Kenya ambayo ni maduka haya ya kuuza vitambara vya kuzuia maambukizo maarufu mask, lakini kwa kuwa hata hizi zinatengenezwa nchini China, kuna hofu ya kuisha kwa vitambara hivyo visipatikane, na hivyo basi pia kusababisha ajira ambayo ilikuwa imetengezeka kutokana na kuuza vitambara hivi, sasa iwe haipatikani tena ajira kama hiyo. Kama Kenya inavyojiandaa kwa kuzuka kwa uwezekano, wafanyabiashara wa nchi hii wanawaza kuwa virusi hivyo vitaangamizwa lini ili bidhaa kutoka China ziweze kuanza tena na waweze kurudi tena kwenye biashara kama kawaida. Kulingana na Benki ya Dunia, uchumi wa dunia unaweza kupungua kwa asilimia tano, ikiwa ni pamoja na kuporomoka kwa uzalishaji. Na kama kitovu cha uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni na harakati za mtaji, Kenya inatarajiwa kuhisi athari kamili ya kushuka kwa makadirio ya ulimwengu. Chama cha wafanyabiashara cha KEPSA kimeanza kuwashirikisha wanachama wake katika kuhesabu athari ya kiuchumi ya mlipuko wa coronavirus katika kila sekta, licha ya ugonjwa huo bado haujaripotiwa hapa nchini. Katika upande mwingine ni katika sekta ya utalii na Kenya inafahamika kwa umaarufu wake wa safari za mbuga za wanyama. Kuna pigo kubwa katika safari hizo, na kumekuwa na wageni wengi wakighairi safari zao na wengine kuzifutilia mbali kabisa kwa sababu ya hofu ya kusafiri. Kwa mfano, kuna uchunguzi ambao umeweza kufanywa na wamiliki wa wanaoendesha safari hizi za mbugani, kati ya safari mia tatu sitini na moja ambazo zilikuwa zimefanyiwa tayari booking, 86 asilimia kati ya hizo mia tatu sitini na moja ya waendeshaji ambao walikuwa wanaendeleza safari hizo za mbugani wamesema kwamba zimeshuka kwa kiwango kikubwa kwa asilimia hiyo ya 86 kutokana na hofu hiyo ya coronavirus. Hata hivyo wameanza kupokea maoni yanayotatanisha kutoka kwa watu ambao wanaendesha safari hizo ambao walikuwa wakiripoti kwamba uhifadhi wa vitabu umepungua sana kutokana na mlipuko wa coronavirus. Utafiti pia umegundua kuwa karibu robo ya waendeshaji walipata kupungua kwa kushangaza kwa asilimia sabini na tano ya uhifadhi. Asilimia kumi na nne tu ndio walioripoti kupungua, na kwa waendeshaji hawa imekuwa biashara kama kawaida. Ni pigo kubwa kwa tasnia na hifadhi nyingi za wanyamapori ambazo hutegemea mapato yake. Wateja wanauliza maswali juu ya chaguo za kuchelewesha ama kufuta safari zao za, hizo za kwenda mbugani na gharama zozote ambazo wanaweza kurudishiwa ili kukidhi ile hasara ambayo a, imetokana na wao kufutilia mbali safari hizo. Kwa hivyo ni pigo hiyo katika sekta hiyo ya Utalii. Na kwa mengi zaidi uh, tutaungana na mwenzangu Josfat Kioko ambaye alifanya mahojiano na mchanganuzi wa masuala ya biashara na uchumi Bwana Arafat Hamis awezi kutueleza kwa undani zaidi athari hizi ambazo zinaonekana. Asante sana. Kusema ukweli, korona ni kama tuseme ni El Nino kwa kimaradhi, itakuja na Mungu akitujalia na kwa bidii itapita, lakini athari yake athari yake ni kubwa kulivyo watu wanavyotarajia kulivyo watu wanavyojua. Sababu sasa hivi tukiangalia katika ulimwengu mzima, biashara ya ama industry ya ndege, safari za ndege, utakuta kwamba kuna drop out. Idadi ya wasafirisha abiria imepungua, idadi ambayo ikipungua idadi ya abiria, idadi ya wafanyikazi huko anaweza kupunguzwa, idadi ya wafanyikazi kupunguzwa, kujua idadi wanaowapishi jikoni, wanaopika chakula cha ndege kimepungua. Madereva wamepungua, waendeshaji teksi wamepungua. Kwa hivyo, hii athari ya korona sio athari kwamba ni ya afya peke yake, but athari ya kiuchumi ni kubwa zaidi. We are talking about billions of shillings kwa muda ambao tunaona kwa sasa hivi, lakini kulingana na watu wa wizara za afya na mashirika ya afya ulimwenguni, itakuwa hapa kwa muda because inaendelea ikipatikana kiendelea kisongea. Ilianza Uchina, sasa tumefika, imefika Amerika, na bado hatujajua Afrika itafika ama na kwengineko. So kwa sasa hivi tunaweza kusema, tunashukuru upande wa Afrika tuko sawa. Tumeumia upande wa utalii, sababu watalii wengi kama nchini kwetu Kenya toka Ujerumani, kutoka Itali, kutoka Uingereza mbao saa hivi wamepungua tena sana kwa kiwango kikubwa zaidi so utakuta sasa hapa kwetu Kenya sasa hivi tayari tumeshaathirika, hoteli ziko nusu ama asilimia ishirini. Utakuta kwamba wafanyikazi wa airport wamepungua, taxi drivers wamepungua. So kwa muda, jipa muda wa mwaka mmoja, mwaka mmoja na nusu, to tunaweza tukasema sasa tuko katika ile returning phase ya biashara ya utalii katika nchi yetu. Na katika shughuli zako unazofanya, pengine kuna athari yoyote? Kusema ukweli shughuli zimeathirika. Kama mfano wangu mwenye ni clients wangu, kuna watu ambao wamebidi wabadilishe safari zao kwa sababu walisikia tu hiyo corona imeingia Kenya na sio ukweli. So, imeaffect watu wengi sana, watu wengi sio mimi peke yangu but watu wengi ambao wameathirika na wategemea foreign investors kuja kusaidia ama kuja kuweka mapato yao hapa na kuendeleza nchi, lakini tutakuta wengi wamepoteza biashara wanao wenye viwanja, wanaotegemea spare parts kutoka China, wanaotegemea vitu kutoka nje wameathirika sana, sababu biashara zimepungua, si so? Hii mapato ya raia wa kawaida pia imeathirika sana sana sana. Nairobi sahivi, ukienda utaambiwa vitu hakuna, spares hakuna, nini kwa sababu production uko China hakuna. Hii ndo shida ambayo itakuwa nayo na itakuwa kwa, kwa, kwa muda, sio kwa leo tu, mwaka huu na hadi nusu ya mwaka wakati ya mwaka ujao tutarajia haya matatizo yatakuwepo mpaka Mungu atujalie salama inshallah. Umefanya kazi katika nchi tofauti duniani za kibiashara katika sekta ya hoteli. Habari muhimu ikitoka ulimwenguni ambayo ina athari zake, kuna namna dunia nzima huchukua hatua za haraka kukatiza mambo kwa haraka? Unajua, inategemea na nchi gani ulioko na utaratibu gani wako nao na sheria zao zinaposema unakuta kama sahizi nchi kama Middle East bado, baada ya korona iliathirika, ilitokea, lakini hawajaifunga. Lakini utakuta nchi kama Seychelles ama Mauritius tayari sasa hii wamezuia, wakijua ulipitia tu, licha wewe abiria, hata wale wafanyikazi wa ndege, wakijulikana wamepita kutoka mali fulani, wanawaambia hatuwataki wafanyikazi hao walioenda Italy. Utletea wafanyikazi wa ndege wale cabin crew, pia wanakatazwa kukanyaga nchi ndo asilete zile athari zikaendelea huku kwengine. So kuna tegemea na wale watu how desperate wako, na madhumuni gani wako, na nia gani kuendeleza nchi zao, ama tuseme patriotism, kwa sababu wao ndo wanajua wataumia wapi. Nchi kama Mauritius, kama sisi, wanategemea utalii zaidi. Leo kisemekana sisi kuna corona asilimia tisini, wafanye wananchi wataumia, because asilimia kubwa ya wananchi wao wanategemea utalii. Kama leo Mombasa hii ikisemekana kuna korona tunaweza kuifunga Mombasa kabisa tukaitia kwenye masanduku tukabeba tukaendana kwengine sababu <laughs> <So, utoko> takuwa tumeisha <laughs> <laughs> So, inategemea na vile watu wanavyoprepare, lakini ushauri wangu ni kwamba wananchi, tafadhalini msikae mkatoa habari za uongo. Habari inayoelekea naosomwa na, na China haitokuwa sawa na itakaokuwa Nairobi, haitokuwa sawa na itakavokuwa Mombasa, haitokuwa sawa na itakavokuwa Washington na hatujakuwa sasa hivi hapa Mombasa ama Nairobi ama Kenya tukaa na ule utaratibu tukaambiwa, okay, hii ndio dalili hii ndio nini, ndio watu akajua. Sasa tusikae tukaeneza habari za uongo mitandaoni tukaka tuka, tukaelezea raia tukatia hofu na hiyo tukaribiana kuharibiana riski. so, yakuwa ya China tuyaachia ya China. Yakifika kwetu tujue vile tutapambana nayo. Naam basi, uh, hayo ndiyo mambo yalivyokwenda na mtaalamu huyo ambaye amekuwa akiangazia masuala eh, ya athari za virusi vya korona ambavyo eh, kwa namna kubwa vimeteteresha uh, uh, uchumi wa kidunia. Tunakamilisha sehemu hii ya kipindi hiki cha Kwa Undani na shukran kwa kuwa nami usikose kujiungana nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.