Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji popote pale ulipo, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribishani nyote katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Machi 10 mwaka 2020, ambapo tunasikika katika redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni <tune> Nam na, na katika kumekucha Afrika hii leo, wademokrati nchini Marekani wameendelea na upigaji kura katika majimbo sita kumtafuta mwakilishi wao, na matokeo yanaendelea kutoka huku Joe Biden akiendelea kuchanja mbuga. Wachambuzi wanasemaje? Leo Joe Biden amefagia kura zote na vile amezifagia ni yani, kuwa wapiga kura wameamua kuwa hawana wakati kusikiliza sera za huyu wala sera za huyu na katika habari nyingine katika siku ya leo basi, ambayo ni Machi 11, katika makala ya jukwaa na vijana, yeye mtoto wa kiume amesaulika katika jamii, wanaharakati wanasemaje? Na kile ambacho tumeweza kupatana nazo ni kwamba unapata wale watoto baada ya wazazi wao wa kiume kuaga au watoto wao kuwa na mtu ambaye angeweza kuelekeza kuhusu maneno ya kiume. Hizo tu ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Meri Mgawe. sana kuungana nasi katika matangazo ya Kumekucha kutoka Washington DC. Katika habari za dunia tunaanza na taarifa inayoeleza kuwa hali ya maombolezo ilizuka katika eneo ambalo ndege ya maxi 737 ilianguka Ethiopia, ikiwa jana ndio imetimia mwaka mmoja tangu ajali hiyo kutokea. Watu 157 waliokuwamo ndani ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopian Airline wote walikufa. Eneo lililotokea janga hilo takriban kilomita 65 kutoka mji mkuu wa Addis Ababa lilifungwa, wakati mabasi yakisafirisha ndugu na jamaa katika kushiriki kwenye kumbukumbu -kumbu hiyo hapo jana ambayo iliandaliwa na shirika hilo la Ethiopian Airline na kampuni ya Boeing iliyotengeneza ndege hiyo. Wakazi wa eneo la Tulufera karibu na Bishoftu wali walipumzika kuchota maji na kukamua maziwa ya ng'ombe kukumbuka, kukumbuka jinsi ajali hiyo ilivyotokea. Taarifa zinasema ndege hiyo ilianguka baada ya dakika sita tu mara baada ya kuruka. Ripoti ya uchunguzi wa awali imetolewa wiki hii, lakini ripoti ya mwisho inatakiwa kutolewa baadaye mwaka huu. Chama kikubwa cha upinzani Msumbiji kimetoa wito kwa serikali kutangaza vita mashariki mwa nchi ambako waasi wa Kiislamu wenye msimamo mkali wamefanya operesheni kwa miaka kadhaa sasa. Davis Simango, rais wa chama cha Democratic Movement of Mozambique, chama cha tatu kwa ukubwa Msumbiji, amesema, wameongeza kuwa hatua kama hiyo itakusanya jumuiya ya kimataifa hutoa msaada kwa serikali ya Msumbiji katika vita vya kupambana na waasi nchini kwake kwenye eneo la Delgabo. Tangu mwaka elfu mbili kumi na saba eneo hilo lenye Waislamu wengi limelengwa na waasi wanaodhaniwa kuwa magaidi, wengine wakishutumiwa kuhusiana na kundi la Islamic State. Mashambulizi hayo yameua takriban watu mia tano huku mamia ya nyumba yakiharibiwa na kuchomwa moto na wanamgambo na hiyo ni kwa mujibu wa makundi ya kutetea haki za binadamu karibu mashambulizi 28 yamefanyika katika jimbo la cabo delgado tangu mwanzoni mwa mwaka 2020 umoja wa mataifa umesema gasia pia zimekosesha makazi watu zaidi ya laki moja kote katika jimbo hilo shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa mataifa unhcr limethibitisha li na juhudi zinazoungwa mkono na nchi za Magharibi za kupambana na vikundi vya ugaidi barani Afrika zinapungua na kupelekea kuongezeka hatari ya washirika wa kundi la Islamic State au al Qaeda kujaribu kutaka kuunda utawala wao wenyewe katika bara hilo, kulingana na tathmini ya hivi karibuni ya kamanda wa juu wa jeshi la Marekani. Sande Shomari anasoma taarifa kamili. Taarifa hiyo ya onyokali ilishirikishwa kwa wabunge wa Marekani Jumanne ikifuatilia taarifa za siku za nyuma za kijasusi zikionyesha kwamba vikundi vyenye makao yake Afrika vimekuwa vikionyesha nia ya ziada na uwezo zaidi huku baadhi vikiendelea kulenga nchi za magharibi. Juhudi za magharibi za kimataifa na za afrika hazifanyi kazi alisema Jenerali Stephen Townsend, kamanda wa komandi ya Afrika, akiwaambia wabunge wa marekani kuhusu maendeleo huko Afrika ya Magharibi na Sahel. ISIS na Alqaida wapo mbioni, alisema akitumia jina lingine la kundi la Islamic State, kwamba ISIS wanaweza kujenga utawala mpya, au Alqaida wakiweza, watafanya hivyo. Maafisa wa Marekani wanaonya kuwa washirika wengi wa Islamic State na Alqaida tayari wamekuwa na nguvu sana kiasi kwamba komandi ya Afrika imelazimika kubadili mkakati wake kwa kujaribu kudhibiti makundi hayo badala ya kudhoofisha uwezo wao. Uangalifu mkubwa umehamia kwa washirika wa Islamic State ambao wameendelea kuwapo kutokana na kujitangazia kupitia kwa mashambulizi yao dhidi ya vikosi vya serikali ya Nigeria na wengine katika eneo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na tunaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Itali bado inaendelea kuchukua tahadhari za kufunga baadhi ya maeneo ya nchi yake ikiwemo Rome na Milan ambako maambukizo ya virusi vya korona yameshuhudiwa. Itali ina matumaini ya kudhibiti maambukizo na kuepuka kuwa nchi ya pili kwa ukubwa wa maambukizo baada ya korona kuzuka kwa mara ya kwanza China, kwenye mji wa Wuhan. Taarifa zinasema licha ya kwamba bado kuna hofu kubwa China, lakini maisha yameanza kurejea kama kawaida. Masharti ya usafiri na starehe na huduma nyingine viliahirishwa Italy kwa kipindi hicho ambapo wataalamu wa afya na mamlaka za serikali zinawataka watu kutulia ili kuepuka ugonjwa kuenea zaidi. Wakati huo huo, vyuo vikuu kote duniani vinaendelea kufungwa au kuhamishia mafunzo yake kwa njia ya mtandao maarufu kama online, ili kuzuia wanafunzi na wakufunzi kukusanyika katika idadi kubwa, ambako uwezekano wa virusi vya korona vinaweza kuambukizwa. Chuo kikuu cha Harvard ni miongoni mwa vyuo vinavyobadilisha mfumo wake na kimetangaza baada ya mapumziko ya kipindi cha majira ya kipupwe kwamba wanafunzi wasirejee chuoni hadi pale watakapoarifiwa. Katika taarifa yake Jumanne, Harvard imesema itatoa maelezo zaidi kadiri siku zinavyokwenda. Vyuo karibu kumi na mbili tayari vimetangaza kuhamishia mafunzo yake online, hapa Marekani katika kipindi hichi cha maambukizo ya korona. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari pea uzito wa juu alfajiri hii ni kinyang'anyiro cha kumtafuta mgombea wa chama cha Demokrat kwenye kiti cha urais ambao kinaendelea hii leo katika majimbo sita hapa Marekani, ambapo makamu rais wa zamani Joe Biden anapambana na mpinzani wake senator Vermont Bernie Sanders wakiwa mabaki wawili kwenye kinyang'anyiro hicho. Je, hali ikoje? Muda mfupi uliopita nilizungumza na Mwamba, na Profesa Fulbert na Mwamba, na kwanza kutaka kujua matokeo yanayoendelea kutoka mpaka sasa na nini maana yake kuendelea mbele. Leo Jo Biden amefagia kura zote, na vile amezifagia ni kuwa wapiga kura wameamua kuwa hawana wakati kusikiliza sera za huyu wala sera za huyu hawa wanamtaka yule ambaye atakayemtoa Trump madarakani. Kwa hivyo ndio wanampenda Sanders, lakini waliamua kuwa siasa uh, yake ya mrengo wa kushoto haiwezi kumtoa Trump. Kwa hivyo ndivyo walimpigia Jo Biden. Sasa kuendelea mbele, kuanzia leo, haya majimbo ambayo ameyachukua Joe Biden, bado kuna majimbo mengine machache ataendelea kupiga kura hii leo lakini vilevile tunafahamu kwamba wajumbe, hivi sasa Joe Biden anao 713, Bernie Sanders 1589, lakini pia inaonekana kana kwamba jimbo kubwa la uh, kule California huenda likaenda tena kwa, by, kwa, kwa, Bernie Sanders. Lakini kuendelea mbele, je, kuna ushindani unauona kuwepo hapa kama ilivyokuwa wakati wa Hillary Clinton na Bernie Sanders, au hali ni tofauti? Na kama ni tofauti, ni ipi hasa? Utathmini wangu ushindani umeisha, uh, sababu sioni kabisa uh, Bernie Sanders akiamka na kutoa upingamizi wa nguvu kwa Joe Biden. Na Bernie Sanders ni mwanasiasa shupavu, lakini ni kuwa wapiga kura wameamua, na wakishaamua mambo yameisha na ukiangalia Berni eh, Sanders pamoja na kwamba na kura zake za mrengo wa kushoto amekuwa akiwavutia sana vijana na Walatino. Sasa pengine, je, hii itakuwa ni rahisi kwa upande wa Joe Biden kuwapata hawa ambao walikuwa wengi upande wa Sanders ikitokea kama imeshindikana kama unavyosema, eh, ndio Joe Biden, Berni Sanders ana vijana na, na, na, na, Berni Sanders na Walatino kama hawakwenda kupiga kura wakati wa kura ya mchujo, sioni ati katika kura ya kamili kuwa wataonekana kwa wingi. Kwa hivyo tuseme hivi kuwa hiyo kura ya maoni inafanyika vile, lakini haina uzito. Pengine tofauti iliyopo, wewe unavyoiona kwa sasa, tofauti sana na uh, uchaguzi uliopita ni mapema pengine, hivi sasa tayari kuonekana washindani wawili na mmoja kuonekana anaongoza. Tofauti ni ipi hasa? Sana sana hapa, tofauti taf ni kuwa watu walio wafuasi wa Demokrat, watu wa mrengo wa kushoto, kina mama, watu weusi, aa, na wanachama wa mashirika ya kazi wamechoka na Donald Trump. Vile wamechoka na Donald Trump, hawahisi sasa kumaliza wakati na siasa ndogo ndogo hapo katikati, wanataka siasa kubwa kubwa. Kwa hivyo hao wako tayari ni kusema wapiga kura wa Demokrat wako tayari kupambana na mambo ya Novemba. Kwa hivyo hawa wanaona Novemba tu ndiko wanaona, na hawataki kuhusika na mambo ya katikati. Wanamtaka Donald Trump na wanataka kumng'oa. Jana ni Profesa Fubert Namwamba, mchambuzi wa siasa, akizungumza na Sauti ya Amerika. matangazo ya Kumekucha ya Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya, ya Sauti Amerika hapa Washington DC na pia unaweza kutusikiliza kwa mtandao wetu www VOA swahilicom. Tuendelea na habari zaidi za dunia. China bado inaendelea kuomboleza vifo vya takriban watu kumi waliokufa katika hoteli moja iliyobomoka nchini humo ambayo ilikuwa inatumika kuhifadhi watu waliowekwa karantini waliwasili kutoka maeneo mengine ya China yaliyokumbwa na korona. Wakati huu ambapo China inaendelea kupambana kuzuia maambukizi ya korona kuenea, maafisa wanasema haikuwa rahisi kupokea habari mbaya za kuanguka jengo hilo katika mji wa Ganzu ambako kulikuwa na watu karibu sabini na moja waliokuwa mandani ya jengo. Wizara inayoshughulika na majanga na hali ya dharura imesema hoteli hiyo ilijengwa mwaka elfu mbili kumi na tatu na ilifunguliwa rasmi kwa matumizi mwaka elfu mbili na kumi na nane Jumanne. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani na mgombea urais Hillary Clinton amesema amani ya kudumu itafikiwa Afghanistan kama itaimarishwa ita hamishwa ndani ya vikosi vya kigeni kujiondoa kwa masharti yaliyofikiwa katika mkutano wa Taliban uliotiwa saini hivi karibuni. Amesema Afghanistan imetangaza kila wakati inataka amani na inataka kusitishwa ghasia na mauaji. Clinton aliuambia mkutano katika Umoja wa Mataifa unaohamasisha wanawake kuingizwa utaratibu, katika utaratibu wa kutafuta amani Afghanistan. Anasema hadi sasa ni vigumu kufikiwa makubaliano wakati unapoiacha serikali ya nchi. Na vilevile vile, mwana diplomasia huyo wa juu wa Marekani pia amegusia kwamba ni vigumu kutekeleza makubaliano kama pia nusu ya watu wa nchi hiyo hawahusiki. Endelea kusikiliza matangazo ya dhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea hadi huko nchini Burundi ambapo wagombea sita miongoni mwa kumi waliojiorodhesha wameruhusiwa kuwania wadhifa wa urais wa nchi hiyo katika uchaguzi wa Mei 20 mwaka huu. Hata hivyo, baadhi ya wagombea waliokataliwa wanaona kwamba wamedhulumiwa na tume huru ya uchaguzi. Mwandishi wetu Jean Marie Hishu Burundi anayo taarifa kamili. Baada ya kupekua kwa makini na kuchunguza kwa undani zaidi faili za wagombea kumi waliojiorodhesha kuwania uadhifa wa rais wa jamhuri katika uchaguzi wa tarehe ishirini Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini tume huru ya uchaguzi nchini Burundi Seni, kwa ufupi, bila kutoa maelezo zaidi, imefahamisha kuwa wagombea wanne ambao hawakutimiza masharti yanayoshinikizwa na sheria ni pamoja na rais wa zamani wa Burundi Domisien Daizeye ambaye anawakilisha muungano wa vyama vitatu vya upinzani Kira wa Burundi, Jacques Bigirimana wa chama cha FNL, Anise Nionguru wa chama cha CDP na Valentin Kavakure wa chama cha FPN Imboneza. Itafahamika kuwa mwanasiasa Anise Nionguru amekataliwa kuwania kiti cha urais ili hali kuwa alirejea nchini Burundi akitokea uhamishoni nchini Ujerumani kushiriki katika chaguzi zenyewe. Wagombea sita ambao majina yao yamesalia kwenye orodha bila mshangao wowote ni Evariste Ndayishimiye wa chama madarakani CNDD FDD, Agaton Gwasa wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNL, Gaston Sindimo wa chama cha UPRONA, Leonce Ngendakumana wa chama cha Sawanya Frodebo, pamoja na wagombea wengine wawili wanaojitegemea Francis Rohero na Diedone Nahimana. Kwa maoni ya wadadisi wengi wa masuala ya kisiasa hapa nchini Burundi, ikiwa uchaguzi utafanyika katika mazingira ya usawa na utulivu, ushindani mkubwa utajitokeza bila shaka kati ya Evariste Ndaishimiwa chama madarakani CNDD FDD na Agaton Gwasa wa chama cha upinzani cha CNL. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Burundi, seni Pierre Claver Cazise, amekiri kuwa wagombea ambao hawakuridhishwa na hatua hiyo wana haki ya kukata rufaa katika korti ya kikatiba. Wagombea ambao faili zao hazikukubaliwa na ambao hawakuridhishwa na uamuzi wa Tumeseni wana haki ya kupeleka mashtaka yao katika koti ya kikatiba. Hali kadhalika, Tumeseni inachukua fursa hii kwa kuwajuza wagombea ambao faili zao zilikubaliwa kwamba kipindi cha kampeni hakijaanza. Tunaomba wagombea hao wasiende kinyume cha sheria rasi sivyo watachukuliwa hatua madhubuti. Kwa upande wake, mmoja miongoni mwa wagombea ambao wameondolewa kwenye orodha wa kuwania uwadhifa wa urais wa jamhuri nchini Burundi, Valentin Kavakure, wa chama kidogo cha upinzani cha FPN Imboneza, ameshangazwa na hatua hiyo ambayo amehitaja kuwa inalenga kumvunja moyo Nous avons Nilipokea uamuzi huo wa tume ya chaguzi kwa mshangao mkubwa, sikutegemea hivyo. Nafikiri kuwa ni njia mojawapo ya kutaka kunikatisha tamaa ili kwamba nisiendelee kugombea. Nitapeleka mashtaka yangu katika vyombo husika, hususan koti ya kikatiba. Ninaamini kuwa nitaruhusiwa kampeni rasmi ya chaguzi hizo za kiraisi inatarajia kuanzishwa tarehe 27 Aprili hadi tarehe 17 Mei mwaka huu wa 2020. Hata hivyo, wanasiasa wengi wa upinzani wamelani kuwa mgombea wa chama tawala tayari ameanzisha kampeni ya uchaguzi kwa kuitembelea mikoa mbalimbali ya Burundi, ili alikuwa ni kinyume cha sheria. Jean Marie Vianeichu, Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Kutoka Kidarieke hadi huko nchini Cameron pakuna hali ya wasiwasi wasi katika miji inayotumia lugha ya Kifaransa nchini humo na kwenye vijiji ambavyo vimepakana na mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza baada ya wapiganaji wanaotaka kujiunda taifa lao wanaozungumza Kiingereza kufanya mashambulizi. Ifuatayo ni ripoti ya mwandishi wetu wa Mbauda, Cameron, Moki Edwin Kinzeka, inasoma hapa na Kenneth Bwire. Ni kilio chake Alima Matembopo, mkulima mwenye umri wa miaka 33 wakati mume wake anazikwa, baada ya kuuawa na washambuliaji katika kijiji cha Galim kinachokaliwa na idadi kubwa ya watu wanaozungumza Kifaransa, magharibi mwa Cameroon. Sehemu hiyo inapakana na eneo linalokaliwa na, na watu wanaozungumza Kiingereza, kaskazini magharibi mwa nchi. Mume wake aliyekuwa mfugaji alikuwa anarudi nyumbani kutoka sokoni baada ya kuuza ng'ombe alipouawa Jumamosi usiku. Kati ya watu ishirini waliohudhuria mazishi yake ni John Tatan anayeuza chakula cha ng'ombe anasema kwamba tangu shambulizi hilo lilipotokea, soko hilo la ng'ombe limefungwa. Wengi wetu tunaofanya biashara zinapata hasara so really kubwa sana, kwa sababu biashara zimefungwa. Tunaomba sana mgogoro huu upate suluhisho. Tata amesema kwamba idadi kubwa ya wafanyabiashara walikuwa karibu kuondoka kijijini humo. Shambulizi lilipotokea, wanakijiji walikimbilia sehemu salama nje ya kijiji, hasa katika mji wa Mboda wenye idadi kubwa ya watu wanaozungumza Kifaransa. Afisa wa ngazi ya juu zaidi katika utawala wa mji wa Galim anasema zaidi ya wapiganaji 69 walivamia eneo lenye watu wanaozungumza Kiingereza na kuanza kufiatulia risasi watu kiholela. Wapiganaji walikata nguvu za umeme kabla ya kushambulia kambi ya kijeshi cetait un attaque simultanee de la brigade E, mashambulizi dhidi ya kambi ya jeshi na kituo cha polisi yalidumu kwa zaidi ya saa moja na nusu kabla ya hali ya utulivu kuanza kurejea, baada ya wapiganaji hao kuvuka mpaka na kurudi katika sehemu yenye watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza kaskazini magharibi walikotokea. Raia wanne waliuawa, polisi wawili na maafisa wengine wawili. Watu wanastahili kuwa makini sana na kuamini jeshi lao ambalo limetumwa kuwalinda. Eyumu anasema wapiganaji hao walitoroka na silaha na risasi. Jeshi la Kamerun limetangaza kuanza msako dhidi ya washambuliaji hao pamoja na kuimarisha doria kuwalinda raia. Wana. Wana. Asabuwa. Video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha wapiganaji hao wakionyesha karibu bunduki 30 walizopora, kiasi kikubwa cha risasi na pikipiki zenye namba za usajili za polisi wa Kamerun wanazodai walipora wakati wa shambulizi hilo na kusema kwamba wataendelea kutekeleza mashambulizi zaidi. Msemaji wa kundi hilo la wapiganaji Tapang Ivo Tanku anayeishi Marekani amesema wapiganaji wake walishambulia Galim na kwamba silaha walizoonyesha kwenye video ziliporwa kutoka kwa jeshi la Kamerun. Tangu anasema shambulizi la bomu lilitekelezwa na wapiganaji wa kundi hilo mjini Bamenda dhidi ya wanawake waliokaidi agizo la kutoadhimisha siku ya wanawake duniani. Deben Shofo, gavana wa eneo linalozungumza Kiingereza kaskazini magharibi amesema mwanajeshi mmoja aliuawa na wana watu wanane kujeruhiwa katika shambulizi hilo la bomu. Tunaomba uh, raia kuunga mkono jeshi uh, naahidi kwamba hatua zinachukuliwa, uh, uh, kuwasaka wahusika na kuwashtaki mahakamani. Tunahakikisha kwamba shambulizi kama hilo halitatokea uh, tena mjini Bamenda uh, shambulizi hilo la bomu la kujitengenezea ndilo kubwa zaidi kuwahi kutokea tangu mashambulizi hayo yalipoanza. Hii ni mara ya nne mashambulizi yanatokea Galim. Mashambulizi pia yamekuwa yakitokea katika masoko, shuleni na dhidi ya kambi za kijeshi katika eneo lenye watu wanaozungumza Kifaransa. Katika mapigano hayo yaliyoanza mwaka elfu mbili kumi na saba, Umoja wa Mataifa unasema mapigano hayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tatu na kulazimisha nusu milioni kutorokea Nigeria. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Wakati dunia imeadhimisha siku ya wanawake kimataifa hivi karibuni, kwa upande wa mtoto wa kiume bado hali inatajwa kuwa ni ya wasiwasi na wanaharakati wa masuala ya vijana, hasa kuhusiana na usalama wa haki ya mtoto wa kiume. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na Kenton Muthaura, mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali nchini Kenya, Youth for the Boy Child Organization, na kuandaa taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la watoto UNICEF, takriban wavulana wa milioni 115 kote ulimwenguni walikuwa wameoa wakiwa na umri mdogo. UNICEF ilisema katika uchanganuzi wake wa kwanza wa kina wa malezi ya watoto. Kati ya hawa, mmoja kati ya watoto watano au milioni 23 walikuwa wamefunga ndoa kabla ya umri wa miaka 15. Keni Mudhaura ni mwanzilishi wa taasisi Youth for the Boychild nchini Kenya, ambaye anaona kuna taasisi nyingi zinalenga kumsaidia mtoto wa kike, lakini anasitiza kwamba mtoto wa kiume amesahaulika. Kitu ya kwanza baada ya kuangalia atma ama shinda ambazo zilikuwa zinakumba watoto wa kiume, na pia mimi mwenyewe nikiziangalia shinda ambazo nilikuwa nimekumba pale nyumbani kama mtoto pekee wa kiume, kuna kule kujaribu shughulika, ndipo sasa niweze kushughulikia hata karo ya watoto pale nyumbani niliangalia nikaona, kuna watoto wengi wa kiume pale nje ambao walikuwa wanakumbana na shida kama hizo, lakini hawakuwa na mtu wa kumweleza ama kumwambia, ndio waweze kusaidika. Na mtazamo wa mtoto wa kiume katika jamii unaipa fursa ya kipekee katika dunia ya leo. Mdhara anasisitiza juu ya hatua za kuchukuliwa kwa upande wa mtoto wa kiume, anasema matunda yake hayatabaki upande mmoja. Mimi hupenda kusema ya kwamba usalama wa mtoto wa kike umo mikononi mwa mvulana, na hivyo eh, tukiweza kuwezesha mtoto wa kivulana hii leo tutakuwa tumelinda maisha ya baadaye ya mtoto wa msichana, kwa sababu eh, ya kwanza tukiangalia vitu kama ndoa za kimapema, vitu kama mimba za kimapema, maneno kama hayo. Tukiweza kuwezesha mtoto wa kiume na kumpea ushauri na mwongozo ambao unaofaa, tutaweza kutatua shida kama hizo. Uzoefu binafsi, maisha halisi na yale yaliyopitia Mudhaura nimempa uzoefu wa pekee kuweza kuangalia kwa upana na urefu juu ya mapito magumu au changamoto zinazokabili wadau wanaojaribu kuondoa tatizo hili la watoto wa kiume, hasa wale ambao wameachwa na jamii, wazazi au yatima na kujikuta katika maisha yao ya kila siku kuwa ya tabu. Nimekuwa katika ili shirika kwa, kwa miaka mitatu sasa hivi, nilianzisha mwaka wa elfu mbili kumi na saba na baadhi ya changamoto ambazo tunapitia ni kwamba kila mahali ambapo unapopitia uh, unapata hela zinahitajika za kuweza ku, kuendeleza programu zetu mingi ambazo tunazo sahizi, na vile ambavyo tunaendelea kufanya ndio tuweze kubridge hiyo gap ya hela ni kwamba tunang'ang'ana ku, kuja na sustainable ways ambazo zinaweza endeleza hii ta, taasisi yetu. Kuna watoto wengi wa kiume wanajikuta mitaani katika maeneo mbalimbali duniani, lakini nchini Kenya mudhara amefanya utafiti akisema kwamba watoto yatima katika maeneo ya mijini ni changamoto kubwa. Kulingana na utafiti wangu, kile eh, ambacho nimeweza kumwamua kuhusu au watoto wa mitaani ni kwamba unapata wengi pale nyumbani eh, watoto wa kiume wanapokumbana na matatizo kadhaa e, kwa mfano unapata kuna wale ambao tumeweza kuoji e, katika e, vijiji tofauti tofauti, na pia ni pia kwenye miji tofauti tofauti, na kile ambacho tumeweza kupatana nazo ni kwamba unapata wale watoto baada ya wazazi wao wa kiume kuaga e, au watoto wao kuwa na mtu ambao angeweza kuelekeza e, kuhusu maneno ya kiume vile ambavyo wanafaa kukua wakiwa wanaume e, watoto wa kiume. Na hivyo ndivyo sababu unapata yule mtoto akiachwa na mama pale nyumbani, baada ya mzazi wake wa kiume kuaga dunia, unapata yule mtoto anakuwa rebellious kwa vitu vingi, na anapozidi labda kupata presha pale nyumbani, unapata mwishowe anaweza kutoka pale nyumbani kwenda kutafuta e, jinsi ya kujikidhi kimapato. na baada ya kusikiliza jukwaa la vijana muda mfupi ujao utasikiliza muktasari wa habari na Meri Mgawe. Hali ya maombelezo ilizuka katika eneo ambalo ndege ya max 737 saba ilianguka Ethiopia, ikiwa jana ndio imetimia mwaka mmoja tangu ajali hiyo kutokea. Watu 157 waliokuwemo ndani ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopian Airline wote walikufa. Chama kikubwa cha upinzani Msumbiji kimetoa wito kwa serikali kutangaza vita mashariki mwa nchi ambako waasi wa Kiislamu wenye msimamo mkali wamefanya operesheni kwa miaka kadhaa sasa. Italy bado inaendelea kuchukua tahadhari ya kufunga baadhi ya maeneo ya nchi yake ikiwemo Rome na Milan ambako maambukizo ya virusi vya korona yameshuhudiwa. Italy ina matumaini ya kudhibiti maambukizi na kuepuka kuwa nchi ya pili kwa ukubwa wa maambukizo baada ya korona kuzuka kwa mara ya kwanza China, kwenye mji wa Wuhan. Wakati huo huo, vyuo kote duniani vimeendelea kufunga au kuhamisha mafunzo yao kwa njia ya mtandao maarufu kama online ili kuzuia wanafunzi na wakufunzi kukusanyika katika idadi kubwa, ambako uwezekano wa virusi vya korona vinaweza kuambukizwa. Chuo kikuu cha Harvard ni miongoni mwa vyuo ambavyo vimebadilisha mfumo wake. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya alfajiri ya leo, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi hapa studio Diodone Chuba Hiro, jina langu ni Sandey Shomari kutoka Washington DC, na nawatakieni wote siku njema na kwaherini.