Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza. Hapa mjini Washington DC hivi sasa ni saa tatu na nusu asubuhi, kule Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na nusu alasiri, Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuko tayari kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumewandalia katika matangazo haya ya VOA Express. Bila shaka suala la virusi vya korona litazungumziwa zaidi katika matangazo haya, lakini vilevile tutakwenda huko Kenya, Mkamiti, ambapo mambo ya siasa tena ndio hivyo yanashika kasi. Mwishoni mwa wikiendi, inaelezwa kwamba makamu rais William Ruto amerudia tena matamshi ya kudai kwamba utawala uliopo madarakani una njama za kumharibia maisha yake. mm-hmm. Vile vile tutakuwa na makala ya mtindo mitindo lifestyle, mm -hmm. ya, na katika lifestyle mambo ya kuoa mke mwenza na nini mm -hmm. tutapata mengi. <laughs> tutamsikia au msikilizaji, utapata fursa ya kumsikia bibie huyu, si mwingine anaitwa Munira Ahmed. Anasema kwamba yeye mambo ya ukewenza mm -hmm, ana shida nayo, yuko radhi mumewe afanye hivyo kutokana na, kutoka na imani yake, lakini sielezi mengi. Tutakuwa wote wakati huo, tutamsikia mengi zaidi akizungumza kulikoni. Hali kadhalika basi, katika kipengele kile cha barazani tumekuuliza msikilizaji, wewe nini maoni yako kusitishwa kwa muda mikusanyiko ya hadhara ili kujikinga na virusi vya korona? Wengi wamejibu mm -hmm, na wengi wapo tayari kushiriki live kutoa maoni yao. Korona inaendelea kuzungumziwa bila shaka, lazima tuendelee kuzungumza swala hili sababu linatikisa ulimwengu. Mjerumani um, huko Misri uh, raia wa Ujerumani alifariki dunia kutokana na virusi vya korona. Mjerumani huyo ameweka rekodi ya kuwa mtu wa kwanza kufariki dunia kutokana na virusi hivyo barani Afrika. Hata hivyo uh, wizara ya afya huko Misri imesema kwamba mgonjwa huyo alipoteza maisha jana siku ya Jumapili, ikiwa ni siku tatu tu baada ya kugundulika kuwa ana maambukizi ya virusi hivyo vya korona. Wizara hiyo ilisema raia huyo wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 60 alionyesha dalili za homa na kufikishwa katika hospitali ya Holgada hapo mechi tarehe 6. Ikumbukwe kwamba Jumapili iliyopita, maafisa wa afya wa Misri walitangaza watu 45 wanashukiwa kuwa na maambukizi ya korona katika meli ya kitalii iliyopo katika mto Nile na corona co huko Misri ambapo sasa hivi ndio kifo cha kwanza kimeripotiwa barani Afrika. Mataifa mbalimbali barani Afrika yanazungumzia korona, hasa kuchukua tahadhari. Huko Uganda, raia wa kigeni ishirini na wawili wameombwa kuregea nchini mwao. Kisa na maana ni kwamba walikataa kuwekwa au kutengwa karantini. Walikuwa wanakuja kushiriki mkutano wa biashara huko Uganda, wakakataa kuwekwa karantini kama inavyozungumzwa katika mm -hmm. muda wa wiki mbili. Kwa hiyo wametakiwa kuregea nchini mwao. Raia hao walikuwa wanatoka katika zile nchi ambazo zimekumbwa na virusi hivi vya korona haswa. Wakati basi uh, dunia bado inaendelea kuzungumzia virusi hivi vya korona uh, huko jijini Dar es Salaam, Mkutano wa SADEK unafanyika na hivi tunavyozungumza, basi mawaziri katika sekta ya afya kwenye nchi wanachama wa SADEK wanakutana uh, kuzungumzia huu mlipuko wa korona. Ili kujua zaidi kile kinachoendelea katika laini ya simu, tunaye mwandishi wetu Dina chahali kutoka Dar es Salaam. Dina, habari za wakati huu Dina? na ameondoka kwenye laini ya simu, tutaendelea kuwasiliana naye. Lakini tukumbushe pia kwa wasikilizaji wetu, hatua zinaendelea kuchukuliwa katika hali ya kuchukua tahadhari. Mji wa Kigali umechukua hatua ya kukataza mikusanyiko ya hadhara, ikiwa ni pamoja na tamasha burudani za muziki kuanzia jana Jumapili, hadi itakapotolewa taarifa nyingine. Yani, kuanzia jana hakuna burudani mm -hmm. hakuna hii mikusanyiko ya hadhara. Lakini vilevile vile, eh, Italy, Italy, Italy, hali inazidi kuwa mbaya zaidi, watu karibu milioni kumi na sita wakazi wa miji uh, ambayo imekumbwa sana zaidi na, na virusi vya korona wametengwa, wametengwa, shughuli zote zimesitishwa hivi sasa Dina Chahali yupo tayari katika laini ya simu. Dina, bila shaka unanisikia, hebu tujuze kile ambacho um, kinaendelea kujadiliwa mikakati na kadhalika na hawa uh, mawaziri katika sekta ya afya nchi wanachama wa sadik na kusikia ni kweli kuna mkutano wa dharura. Wanasema ni mkutano wa dharura wa mawaziri wa sekta ya afya wanakutana hapa Dar es Salaam kwa ajili ya kuzungumzia mgonjwa wa virusi vya corona. Kumbuka kwamba mawaziri hawa wanakuja kwenye kikao cha baraza la mawaziri wa sadek ambacho kinatarajiwa kufanyika hapa Dar es Salaam tarehe kumi na moja, kuanzia tarehe kumi na moja. Sasa kutokana na hii dharura ya corona, kwa hiyo leo wamekutana kwenye kikao cha dharura, mpaka anapoongea hivi sasa mawaziri bado wako ndani, waandishi wa habari bado wanasubiri tamko, lakini bado hawajatoka ili kutoa tamko la nini wanakijadili. Lakini kabla ya kuingia kwenye kikao, walitoa ajenda ambazo watazungumzia kuhusiana la, wa, wa na swala hili la mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya corona. Walisema kutakuwa na ajenda tatu ambazo mawaziri wa sekta ya afya watazungumzia. Watazungumzia ripoti ya WHO kuhusiana na korona, wataijadili. Watazungumzia vipi ambavyo kila nchi mwanachama anajiandaa, amejiandaa kukabiliana na hilo na virusi vya korona pamoja pia na kwamba nini sasa kila nchi ina azilia kufanya ili kwamba hii dharura hi, hi, hi, hi, hi, hii sasa nayoingia kwenye bara la Afrika pia nayo tuweze kuiepuka katika nchi za ukanda wa Sadek. Naam. uh, uh, yes. Dina uh, hadi kusema mawaziri hawa wa fanye kikawaida Kika, kwenye, okay. uh, kwenye agenda yao mambo ya korona yalikuwa hayako kwenye agenda yao nini hasa kimewafanya wa, wa wafanye kikao hiki cha dharura Dina Naona mawasiliano na Dina di kidogo yamekuwa ya wasiwasi ya wasi wasi, ya kusuasua, lakini hata hivyo akijaharibika kitu kwani, pia tunaye mwenzetu Kennedy Wandera kutoka jijini Nairobi, ambapo kama tulivyosema hapo awali ni kwamba kumekuwa mwishoni mwa wikiendi, matamshi yamejirudia tena kutoka kwa Makamu Rais William Ruto kwamba anahofia usalama wake, akihisi kwamba pengine kuna Mpango unaandaliwa na utawala uliopo madarakani wa kukatisha maisha yake. Haya, Kennedy Wandera, tujuze hilo. Um, kamiti na Patrick, ni suala ambalo linazungumziwa sana hapa nchini in Kenya kwamba matamshi ya Naibu Rais wa Kenya William Ruto, uh, kwamba kuna watu wanaomwandama ndani ya serikali ambayo yu yuko ndani na wanaeleza kwamba iwezi makamu wa rais anajitokeza kuzungumza hadharani kwamba kuna watu ambao wako, wanatafuta wanamwandama, wana wana sana kisiasa na kumharibia kabisa kabisa lakini haya yote alifikia Jumamosi wakati wa hafla ya mazishi ya mmoja wa maafisa wake wa usalama katika afisi yake aliyouawa, ya katika sakata inaendelea kuchunguzwa ya kuwepo kwa silaha uh, bandia ambazo wanaeleza kwamba alikuwa waziri wakati fulani Rashid uh, Echesa alihusika na hii ilikuwa njama ambayo wanaitaja kama iliyotendeka katika afisi ya naibu rais wa Kenya. Lakini hebu tumsikilize naibu rais vile anavyoeleza, ucauti kuna watu wengi wananipiga vita vya kisiasa. Mimi ninataka niwaambie hawa wanaonipiga vita vya kisiasa, wanipige mimi, wawachane na watu wengine. Na mimi nataka niulize nikiwa mahali hapa leo, wale waliopanga njama eti kuna ununuzi wa mabunduki, na hiyo njama ikazungushwa badala ya kuenda mahali ambapo mambo ya mabunduki ya jeshi inafanyika kule DOD wakaizungusha wakaileta kwa ofisi yangu, wakajumuisha huyu kijana katika hiyo njama, na dakika chache baada ya kutoka kwa ofisi yangu wale wakashikwa, dakika kumi hivi baada ya kutoka kwa ofisi yangu. Mimi nataka niwaulize maswali, kama ilikuwa inajulikana kuna njama hii ya ununuzi wa mabunduki na ilikuwa inafuatwa, mbona walikubali hiyo njama iletwe kwa ofisi yangu, huyu kijana aingizwe ndani Baadaye dakika chache wale washikwe, na baadaye huyu kijana akaua Kennedy, uh, ambayo wengi wanaendelea kuzungumzia sana. Patrick, nilivyoeleza hapo awali ni kwamba uh, najua si mara ya kwanza naibu rais wa Kenya amezungumzia haya, lakini wiki hii, mwishoni mwa wiki, amejitoa kimasomaso na kutaja yote ambayo alikuwa yanayavumilia. Hebu tena pengine waniuwe mimi lakini sitarudi nyuma, siwezi kurudi nyuma, kwa sababu Kenya ni ya wakenya wote. Kenya si ya wakenya wachache. Vitisho, njama hizi zote, kwa sababu ninajua hata yale mambo yanakuja hapa mbele ambayo imepangwa, but I'm ready for it. I am ready for it. Kennedy, labda kwa harakaharaka kwa wale wasiojua hali inayojiri ya kisiasa hapo Kenya, kwa nini uh, makamu rais asema kwamba anasakamwa. Ana, anafikiria ni kwa nini nasakamwa zaidi, anaeleza kwamba kuna maafisa wa serikalini ambao wengine ni chini yake ambao wanatumia nafasi zao kumwandama kwa sababu tayari ashatangaza sa kwamba anataka kuwa rais wa Kenya, na hivyo basi anaeleza kwamba kuna watu ambao wako katika afisi za serikali na ukuzo, wana nafasi na za kuchukua nafasi za vyombo vya usalama nchini Kenya, na hivyo basi wanamwandama kwa sababu hawamtaki. Ama wapo wanaoeleza kwamba ni mambo mengi ambayo huenda labda yanajitokeza, maanake mara si mara ya kwanza naibu rais ameeleza kwamba kuna watu ambao ni wanachukua nayo za serikali kutishia wengine maisha. Na mwishoni mwa wiki, Jumapili jana, amesisitiza kwamba kuna watu ambao wanamwandama na wanatishia watu ambao anajufuzisha nao, lakini ameeleza kwamba hilo atakabiliana nalo na hatositisha ha azima yake ya kuwania urais nchini. Shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo, na sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Baadhi ya wakazi wa mji mkuu wa Sudan wa Khartoum wamekuwa wakisherekea kwa kuimba kutokana na habari kwamba waziri mkuu Abdallah Hamdok amenusurika kutokana na jaribio la mauaji mapema leo. Katika ujumbe wa Twitter, Hamdok aliwahakikishia wananchi wa Sudan kwamba yuko salama salimin na kusema kilichotokea ni jambo linalowatia motisha kuleta mabadiliko Sudan. Msafara wa Hamdok ulishambuliwa kwa bomu kwenye mji mkuu katika mji mkuu Khartoum alipokuwa anaelekea kazini leo asubuhi. Kufikia sasa hakuna kundi lililodai kuhusika. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amenusurika kutokana na jaribio la roketi lililofyatuliwa wakati wa sherehe za kuapishwa kwake kwa mjini Kabul hii leo. Sherehe hizo zimefanyika sambamba na sherehe nyingi za kuapishwa mpinzani wake mkuu Abdallah Abdallah. Matukio haya yanayoongeza mvutano mkubwa wa kisiasa pamoja na kuhujumu juhudi za amani zinazoongozwa na Marekani. Hafla zote mbili zilifanyika karibu wakati sawa, licha ya juhudi za wanadiplomasia wa Marekani kutatua mzozo huo. Tume ya uchaguzi ya Afghanistan mwezi uliopita ilimtangaza Ghani kuwa mshindi wa uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali. Ujerumani imetangaza kwamba Umoja wa Ulaya unatafakari juu ya kukubali kuwapokea watoto wahamiaji elfu moja na mia tano wanaoishi katika makambi nchini Ugiriki, wakati rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anakutana leo na maafisa waandamizi wa Umoja wa, wa Ulaya mjini Brussels kujadili juu ya mzozo huo wa wahamiaji ambao wako nchini mwake. Taarifa hiyo imetolewa baada ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel kukutana na baraza lake la mawaziri na kujadili mzozo wa wahamiaji na namna ya kukabiliana na mlipuko wa korona. Wakati wakimbizi zaidi kutoka Siria wakiendelea kuingia Uturuki, Erdogan amesema Ankara haiwezi tena kutekeleza makubaliano ya mwaka 2016 ambayo alikubali kuwazuia wahamiaji nchini mwake na kutoingia nchi za Ulaya. Serikali ya Japan inasema majaribio ya leo ya makombora yaliyofanywa na Korea Kaskazini ni kitisho kwa amani na usalama wa Japan na kanda nzima. Wakati dunia nzima ikijaribu kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, Korea Kaskazini imeanzisha uchokozi wa kufyatua duru ya pili ya makombora ya masafa ya mbali katika kipindi cha wiki moja hii. Leo msemaji wa serikali ya Japan, Yoshihide Suga, amesema hatua hii ya kurudia mara kwa mara kufyatua makombora ni suala tete linaloikumba jumuiya ya kimataifa kwa jumla. Jeshi la Korea Kaskazini limeeleza kwamba jaribio la leo ni duru mpya ya mazoezi yanayosimamiwa na kiongozi wa Korea Kaskazini mwenyewe, Kim Jong-un mm-hmm. Barabara kabisa. Matangazo haya express, ya VOA express yaendelea kufikia, kutoka studio ya sauti ya america Washington DC. Tunasikika vyema kupitia redio zote shirika afrika mashariki na maziwa makuu, vilevile ukiingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook www VOA Swahili kwenye, kwenye mtandao wetu <laughs> utatupata mubashara bila wasiwasi. Haya Mkamiti, naam, ni wakati wa kipengele cha barazani ambacho tumeuliza nini maoni yako kusitishwa kwa mikusanyiko ya hadhara ili kujikinga na virusi vya korona. Mengi yameelezwa, lakini kwenye laini ya simu tunaye Abduk dada, yeye anataka kutoa maoni. Abdul, karibu basi katika hmm, kipengele cha barazani, nini maoni yako? Maoni yangu kama jinsi nilivyosema hapo kabla. Halo. Zungumza. Halo. Zungumza bwana, dada. Naam, naam, naam, maelezo yangu nilivyotoa ah, mwanzo ni jinsi gani, kwanza kabla hatujajikinga na huo ugonjwa, tubidi kwanza tupate elimu huo ugonjwa unaambukizwa vipi na namna gani na jinsi gani tutajikinga nayo. Ya, yani, vizuri. Tunakupata vizuri yaani kwako kuchukua tahadhari ya ku, uh, kusitishwa mikusanyiko ya watu ya hadhara, uh, sio muhimu kuliko wananchi kwanza wapewe elimu ya kuhusu virusi vyenyewe vya korona Yani, kuzuia -mkusanyiko itakuwa ni mtihani mkubwa zaidi. Ni kwa nini tusinge- tupate kwanza elimu kwamba ni namna gani tujikinge, ndio tuanze kuzuia hiyo mkusanyiko? Kwa sababu ukisema mkusanyiko, kwa mfano hata kwenye daladala, labda kwenye vyombo vya usafiri, hasa hasa, kwa sababu kule ndo tunakutana na watu wengi ambao wanatoka sehemu tofauti tofauti. Sasa na yeye ni mkusanyiko. Sasa, je, tutashindwa kusafiri, tutashindwa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine? Na vipi hapo Tanzania, mmekwisha elimishwa kuhusu uh, namna ya kujikinga na corona? Uh, kwa hapa Tanzania bado, kwa sababu mpaka dakika hizi hapa sijaona, labda hata inapita hata matangazo, labda inatangazwa bado, lakini tu ni taarifa ambazo tunazipata kutoka mtandaoni kwamba kuna ugonjwa huu, lakini kiundani zaidi hatujapata, ni tetesi tu hazijakamilika. Labda tungepata labda kwa elimu zaidi, kwa sababu mimi ndo nachoilia ni elimu kwanza, alafu ndo izuio mambo ya mkusanyiko, kwa sababu ukisema kwamba mkusanyiko, mkusanyiko ni watu wa mtu mmoja akizaidi zaidi wa ya wawili, yani ni mkusanyiko. Sasa kabla hatujafanya hivyo, tubidi tuwe kwanza elimu tupate, kwa elimu kwanza, alafu ndo mambo ya kuzuia nani mkusanyiko, ndo inafata. Shukran Abdu dada, endelea kuwepo katika laini ya simu. Pia tunaye Robert ah, Robert. Karibu, utueleze unapiga simu kutoka wapi na tupatie maoni yako kuhusiana na kusitishwa kwa mikusanyiko ya hadhara ili kujikinga na virusi vya korona. E, ama kwa kusema kweli, ingawaje katika hali yoyote ile huwa tunaambiwa na wataalam kwamba kinga ni bora kuliko kuponya lakini mikutano ya hadhara pekee kusitisha, mimi sioni kama itatufa, itatufaiti vilivyo, kwa sababu. Samahani, samahani Robert pia amechangia pale kusema kwamba hadhara Robert ni Robert mtu saiti ya mmoja Robert saba samahani sijui pa... unanisikia Robert sijui unanisikia samahani na... Na, naomba rudi, naomba halo, naomba zima halo, sauti. Unanisikia? Nisikilize, naomba zima sauti napikiza ya redio, zima sauti ya redio uliokuwa nayo karibu hapo, kuna mwangwi mkubwa sana. Sikukuwa katika redio, pengine masangara yenyewe yenye nilikuwa ndio ilikuwa mabovu, lakini nimesonga hapa. Wanipata vipi? Tunakupata vyema, tafadhali endelea. Asante, nilikuwa nasema mm-hmm. E, ingawaje wataalamu wamesema kwamba kinga ni bora kuliko kuponya, lakini hadhara peke yake kusitisha mikutano hiyo hayaitotufaidi vilivyo, kwa sababu tunajua kwamba ukisema kwamba mkusanyiko inakuwa kwamba watu wakianza kuwa saiti ya mmoja, huo ni mkusanyiko. Sasa jambo ambalo linafaa kwamba ni elimu inayofaa yafaa ielimishwe katika umma na dunia nzima, tujue elimu kuhusu kujikinga na maradhi ya, ya virusi hivi vya korona na vilevile vile, tuwe na ile hali ya kujua kwamba hasa, elimu ambayo nimeshapata kufikia sasa inatuonyesha kwamba usafi yafaa tuzingatie usafi katika hali yoyote ile usafi wetu wa kimwili, usafi wa vyakula na vile vile vyakula viwe ambavyo vimetengenezwa katika njia ambayo inastahili, ndiposa tuweze kuweza kukinga. Kwa sababu ukisema tu mikutano ya hadhara pekee, na unapata katika gari, mnasafiri zaidi ya watu wawili na hali kama hai, hiyo msipokuwa na ule usafi unaofaa, na kita, uh, katika hali ya kukijikinga kuona kwamba kama itapitia katika hewa, katika hiyo hali, masangara mlio nayo yawe katika uh, hali safi, itakuwa sawa. Lakini ikisema kwamba eti mtazuia hadhara peke yake, mtapata kwamba uh, hamtaweza kufanya mambo yanayostahiki, ama hamtaweza kuzuia janga hili pakubwa. Mwanzo tu ni elimu inayofaa iweze kufika kwa watu wote na tuweze kuwa katika hali inayostahili. Tukushukuru sana Robert Mwanzi kwa mchango wako. Bila shaka tayari nasikia huwo umekwisha elimishwa, na utawaelimisha wengine kwa kile ambacho umeshafahamu kuhusu kujikinga na korona. Haraka haraka, mkamiti tusome mawili matatu kwa wale walioandika kwenye Facebook. Arobas yeye anasema anaitwa Arobas Hamisi wa DRC anasema kwamba watu kufahamu coronavirus ni nini ni muhimu sana, na inasambazwa namna gani pia ni muhimu, ili waweze kuepuka uh, na kufahamu vyema. Kwa hiyo kwa kifupi, nachotaka kusema tunahitaji elimu zaidi na vilevile vile, chanjo ni muhimu kupatiwa. Mzalendo Dixon kutoka Tabora, Tanzania anasema yeye, hey, kupiga marufuku mikusanyiko barabarani anadhani itakiwa kuwa hatua ya tatu. Nam msikilizaji, naona muda unakimbia, basi ni vyema tukapata burudani ya muziki. Tunawashukuru sana wasikilizaji wote ambao mmechangia maoni yenu humu, vilevile na kushukuru wewe Aksantino Jordan na kushukuru pia Joseph Mbala, nakushukuru Kalele Lugembe wa Igunga, Haulebeka Lingajone, asante sana. Naona basi, huyu Chidima yuko kiba na kibao chake anakuambia falling in love Safi kabisa, falling love kutoka falling love, kwake Chidima. Huyu ni kutoka Nigeria, ngoma za Nigeria mm -hmm. Kabisa zina ziko juu, ziko juu zaidi <laughs> wow, sani, sijui unasemaji wasanii wao peke yao wow. Unajua siku hizi um, bara la Afrika hata Afrika Mashariki wasanii nao pia wanakuja juu kweli kweli, si katika muziki tu, hata katika maswala ya filamu na kadhalika. Haya, basi tuende kwenye mambo ya mitindo ya maisha au lifestyle hapa. Tutasikia kidogo Bi Munira Ahmed kutoka huko Kenya. Yeye anasema hana tatizo kumruhusu mumewe kumwoa mke mwenza, bora tu aelezwe kwa upole au kwa mafumbo. Haya, tumsikie Bi Munira. mume akitaka kwa mke wa pili, kuna vile anaweza kumweleza mke wake kinagaubaga, kuna wale wanatumia mafumbo kumweleza kuna wale wanatumia vitendo. Kwa mfano, sasa mume aweza kuja nyumbani akamweleza mke wake kimafumbo, kwa hiyo anataka kuchukua jiko la pili, akamweleza hivi: mke wangu, kama mpapao mpapai hauzai mapapai, huu haukati bali hupandiwa mwingine karibu yake. Hapo ikiwa ni mke mwelewa, ataelewa. Wengine huja, mke wangu ni miaka mingi tumeishi hatujawahi pata mtoto naomba niweze nitafute mke mwingine, pengine Mungu atatujalia kwa hiyo. Lakini kulingana na sisi wanawake tuko tofauti, mwingine aweza ridhia, mwingine aweza kataa, mwingine aweza leta fujo, lakini mwishowe huenda mume akaoa. Jambo la kuoa mke wa pili si baya. Kama sisi Waislamu, anatakiwa mume amepewa fursa ya kuoa wake wanne. Kwa hiyo sisi huwa hatuna pingamizi. Ikiwa mimi ni wa kwanza, lazima mwingine atafatia na mwingine atafatia mpaka wafike wanne, si jambo baya. Nataka tu tuwe na subra, uvumilivu, maisha yaende. Kama nilivyosema, binadamu tuko tofauti na kila mtu ana hisia zake. Mwingine atalichukulia kwa furaha, mwingine atalichukulia kwa utesi na masikitiko wengine waweza kuwa akamwambia mume mimi sitaki kuolelewa mke mwingine hii nyumba hii haitaingia na wala hatoishi mke mwenza na mimi pia sitoki na jina langu naitwa nakaa mwingine ataridhia seme sawa mume wangu nimekubali lakini si hatoishi hapa aende akaishi mahali kwengine kwa hiyo binadamu tuko tofauti na wanaume ni wale tunaowajua akitaka lake mpe. Haya, uh, msimamo wa Bimunira Ahmed. Nafikiri unahitaji labda kura ya maoni. <laughs> <laughs> lakini anataka kuishi kwa usalama mm-hmm. hataki kelele mm-hmm. uh, si kazi naweza kaleta usalama katika uh, majumba mengi, sababu swala hili huwa naleta migongano inaleta uhasama na nini, mm -hmm. Sigazi katafuta njia bora ya kutatua matatizo haya kati ya ah, katika ndoa. Haya basi, naona muda nao pia na unakimbia, nisieleze mengi sana. Tuangalie mawili matatu yanayovuma katika mitandao ya kijamii nafikiri. Ni suala lingine ambalo linahitaji pia kura ya maoni, sababu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Makonda yeye, yeah, amezungumza, ilikuwa ni jana wakati wa kusherekea siku ya kimataifa ya wanawake. Amesema yuko tayari kupeleka mswada bungeni ambao anataka uundwe, iwe sheria Alafu mswada wenyewe utamtaka mwanamme ambaye ni mfanyakazi kukatwa asilimia arobaini kwa ajili ya ya mshahara wake kwa ajili ya mke wake ambaye ndiyo mama wa nyumbani. Aha, na iwapo mama naye anafanya kazi sindo, nakuambia, hapo ni swali, hapo ni mjadala. Aha. <laughs> Ae, ni ndio mambo yanayoendelea kuzungumzwa katika mitandao ya kijamii. Vile vile Mkamiti, unajua jana kulikuwa mchezo um, mkali huko Dar es Salaam kati ya uh, mahasimu um, hawa Simba na Yanga, basi kutokana na ushindi wa Yanga dhidi ya Simba mmoja kwa sufuri mashabiki walisherehekea kupindukia mpaka ikatokea katika hospitali ya wilaya ya Tanduru, mganga um, mkuu amefahamisha kwamba Uh, kuna wa, wa mashabiki wa Yanga walisherekea na kuzuia usafiri barabarani mpaka kusababisha majeruhi ya watu. VOA Express inakomea hapa kwa siku ya leo. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Nduwinama. Kwa heri kwa sasa.