hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. China ambayo ni chanzo cha mlipuko wa virusi vya korona ambavyo vimesambaa kote duniani imethibitisha maambukizi mafya na vifo 25 tangu jana Ijumaa. Tishio linaonekana kupungua nchini China ambako maambukizi hayo mabaya yalianza mwezi Disemba. Shirika la Afya Duniani WHO limesema mapema wiki hii kuna kiasi cha mara 17 ya kesi mpya ambazo zimeripotiwa nje ya china hivi sasa kuliko ndani ya China yenyewe. Mlipuko umeilazimisha Umoja wa Mataifa kuchelewesha mzunguko wa wanajeshi wa ulinzi wa amani kwa kipindi cha miezi mitatu. Msemaji wa masuala ya ulinzi wa amani katika Umoja wa Mataifa Nick Binbark amesema uchelewesho umeombwa ili kuimarisha operesheni na kutekeleza majukumu. Nchi zinazochelewesha mzunguko huo za tume ya ulinzi wa amani za Umoja wa Mataifa ni pamoja na Kambodia, China, Ufaransa, Ujerumani, Italy, Nepal, Korea Kusini na Thailand. Rais Donald Trump jana uh, Ijumaa ametia saini sheria kutoa dola bilioni nane nukta tatu za dharura kwa ajili ya matumizi ya kupambana na mlipuko wa virusi Afrika Kusini leo Jumamosi imethibitisha kesi ya pili ya virusi vya korona, ambapo mwanamke mwenye umri wa miaka 39 ambaye alisafiri kwenda Itali katika kundi alikuwa ni kesi ya kwanza iliyothibitishwa. Mamlaka ya Afrika Kusini imesema mwanamke alikuwa na mawasiliano ya moja kwa moja na kesi ya kwanza ambaye naye alithibitishwa alikuwa katika kundi hilo la watu waliotoka Itali Machi mosi. Alhamisi, mamlaka imesema mwanamke mwanamme ambaye alikuwa katika kundi hilo ndio ilikuwa kesi ya kwanza nchini humo ya maambukizi ya virusi vya corona. Waziri wa afya Zweli Mkize ameliambia shirika la habari la utangazaji la SABC kwamba mgonjwa huyo ametengwa katika hospitali ya Charlotte Maseke mjini Johannesburg. Wizara imetoa uhakikisho kwa umma kuwa imefanikiwa kupata habari zote kuhusu mahali walipo watu wengine wote waliokuwa katika kundi hilo ambalo lilisafiri kwenda Italia shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR jana Ijumaa limetoa ombi la kutaka msaada wa dola milioni 621 kwa ajili ya takriban wakimbizi milioni moja ambao wamekimbia ghasia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakitafuta hifadhi salama katika nchi jirani. Hali nchini DRC bado ni ya mkanganyiko na kuna mizozo muda ya muda mrefu ya kibinadamu Matumaini kwamba ghasia zitapungua kufuatia kipindi cha mpito cha amani cha makabidhiano ya madaraka baada ya uchaguzi wa Disemba elfu mbili kumi na nane wa raisi, bado hakuna dalili inayoonyesha hali itatengemaa. Hali mashariki mwa nchi ni mbaya sana. UNHCR inasema hali ya kibinadamu na usalama bado inaendelea kudorora. Msemaji wa shirika hilo Babar Baloch anasema elfu ya wakimbizi wapya wanakimbia kuokoa maisha yao kwa kuvuka mipaka ili kujiweka kando na mizozo ya silaha na ghasia za kijamii. Watu wengi wamekimbilia nchini Uganda na hivi sasa Uganda ni mwenyeji wa takriban wakimbizi laki nne. Mamia wamekimbilia Tanzania, Burundi, Rwanda, Zambia, Angola na jamhuri ya Kongo. Taliban inasema kuwa makubaliano ya amani na Marekani hayabadili hadhi ya kiongozi mkuu wa kundi hilo la waasi kama mtawala halali wa Afghanistan na kusema ni wajibu wake kulingana na dini kusimika serikali ya Kiislamu baada ya uvamizi wa kigeni kuondoka katika taifa hilo. Tangazo la karibuni la Taliban limechochea hali ya kutokuwa na uhakika kuhusu makubaliano yaliyotoa saini wiki moja iliyopita kati ya Marekani na Taliban huko Qatar. Pia limekuja siku moja baada ya vyombo vya habari vya Marekani kuripoti kuwa serikali ya Marekani ilikuwa na habari za kipelelezi kwa kundi la waasi halikuwa na azma ya kuheshimu ahadi ilizotoa katika makubaliano ya amani ya Februari 29. Taarifa ya Jumamosi ya Taliban imesisitiza na kuzungumzia wadfa wa Mula Haibatula Ahunzada kwa vile ni kama mkuhal, kuna mkuu halali Afghanistan, hivyo hawezi kuwepo kiongozi mwingine nchini humo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amewaamuru walinzi wa pwani wa Uturuki kuwazuia wa wahamiaji wanaofanya safari hatari kuvuka bahari ya Agian, wakati wa mapambano mapya yamezuka leo Jumamosi ya kuwahusisha wahamiaji dhidi ya polisi wa mpakano wa Ugiriki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, maelfu ya wa wahamiaji wamekusanyika kwenye mpaka wa ardhini wa Ugiriki baada ya Erdogan kusema wiki iliyopita kwamba Uturuki haitawazuia wahamiaji kuondoka eneo la Umoja wa Ulaya na hivyo kuchochea vurugu na kusambaa kwa mgogoro kati ya Ankara na Brussels. Walinzi wa pwani wa Uturuki jana Ijumaa walitweet kwamba kulingana na amri mpya ya rais, wahamiaji hawataruhusiwa kuvuka bahari ya Aegean kwa sababu ni hatari sana. Zaidi ya wahamiaji elfu moja mia saba walifika Lesbos na wengine wanne kwenye visiwa vya Aegean kutokea Uturuki katika muda wa wiki moja iliyopita. Usawa wa kijinsia utakuwa ni lengo kuu katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake ulimwenguni kesho Jumapili, Machi nane, huku kauli mbiu ya kampeni ya usawa kwa wote. Kwa mujibu wa IWD, kauli mbiu imekuja kutokana na wazo la pamoja ambapo sisi wote sote ni wamoja. Usawa wa jinsia katika siasa, ripoti kwenye vyombo vya habari, huduma za afya na sehemu za kazi ni malengo makuu ya IWD wanawake ni karibuni ya nusu ya idadi ya watu ulimwenguni lakini bado wana uwakilishi mdogo katika majukumu ya uongozi, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2020 ya Global Gender Gap iliyochapishwa na World Economic Forum. na ripoti hiyo inasema wanawake hawatakuwa na uwakilishi katika mabunge kote duniani mpaka mwaka 2065 na watakuwa nusu tu ya idadi ya viongozi ifikapo mwaka 2124 Usawa wa jinsia, kulingana na ripoti, hautapatikana kwa kipindi cha miaka tisini na tisa na nusu. Na sasa basi, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu pamoja na viji mambo, maswali na majibu. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio, nahodha wako mimi Abdu Shakur Abud, na hii leo kwa mara nyingine tena nashirikiana na Kenneth Bwire kusoma maswali yenu mazuri mnayotuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Wiki hii maswali kuhusu korona yamejaa kweli kweli katika ukurasa wetu wa Facebook. Naona ni maswala ambayo yanashughulisha sana wasikilizaji wetu. Unasemaje Kenneth? Basi anayebahatika kufungua uwanja nani? Asante Abdu Shakur Abud. Hii leo anayebahatika kutufungulia uwanja wa maswali na majibu ni wewe Sagat Kibor wa Lesos, Kenya. Je, yeah, ni kweli kwamba hivi virusi vya korona viliundwa na Marekani ili izoroteshe China kiuchumi? Anauliza swali Kibor. Halafu kuna Jeff Albert, hujasema uko wapi, pamoja na King Majuto, mnauliza nini chanzo cha virusi vya korona? <laughs> Jibu hizo mbili, bwana Shakur, maana ninaona leo ni maswali ya korona na ni magumu. Kazi kwako ama kweli, kwanza hapa tunabidi kusema kwamba mitandao ya kijamii ina habari za hatari na inabidi kuchukua tahadhari sana unaposoma habari hizo, maana siku hizi habari za uongo zimesambaa na zinasambaa kwa haraka kuliko habari za kweli. Ndio maana rais wa Marekani anasitiza mara kwa mara juu ya fake news, ukisikia fake news, habari za uzushi au habari za uongo, ingawa yeye mwenyewe mara nyingi hutoa maswala ambayo sio sahihi na sio mfano mzuri maana yeye yeah, anachukulia kila kitu kinachompinga kimeandaliwa na vyombo vya habari vya uongo na kusema ni fake news. Na hii yote inatokana na kwamba dhana hii ya kuhusu Marekani imeunda virusi vya korona kwa lengo la kudhoofisha uchumi wa China ni jambo lisilo la kweli wala lenye misingi, ilikuwa ikienea kwenye mitandao ya kijamii, jambo hilo limetokea. Lakini kwa kweli katika siku za hivi karibuni habari hizo au dhana hiyo imekuwa ikitanda na wachambuzi na, na wataalamu wa sayansi wanasema hadi hivi sasa kuna uthibitisho au kukanusha kwamba jambo hilo limetokea. Wengine wanasema kutokana na utafiti waliofanya na kugundua undani wa virusi vile, ambapo inajulikana kama DNA, kwa sababu kirusi kina seli ambazo wanaweza kugundua zimetokana na wapi. Wanasema seli ya virusi vya korona safari hii inayojulikana covid kumi na tisa haikutokana na mtu kutunga au kutengeneza virusi hivyo. Inaonekana imetoka katika wanyama kugeuka na kumwingia binadamu. Hii inatokana na dhana kwamba mataifa makuu yenye silaha za biolojia ambazo zinatengeneza vifaa na silaha au virusi kama hivyo kwa ajili ya vita, na silaha hizo ni miongoni mwa mambo mengi yanayosababisha watu kuhisi kumekwepo na vita vya kemikali au vya virusi. Jambo hilo sio kweli. Kwa hivyo hadi hivi sasa hakuna ushahidi na umeshaondolewa na wataalamu kwamba haiwezekani kwamba korona ya hivi sasa COVID-19 imetengenezwa katika maabara. Kwa upande wa chanzo, vile vile hakuna matokeo ya kisayansi yanayoeleza chanzo za virusi hivi. Kinachojulikana, mlipuko ulianza katika soko la wanyama pori na vyakula vya baharini katika soko la Huanan mjini Wuhan, pale mwanamke aliyejihisi amepata homa kali kwenda katika zahanati kutibiwa, na baada ya kutibiwa akarudi kufanya kazi. Lakini siku chache baadaye, kulingana na maafisa wa mji huo, mama huyo mwenye umri wa miaka hamsini na saba alirudishwa hospitali, na hapo ndipo wakagundua kwamba ameambukizwa na korona. Wakajua kwamba kuna virusi ambavyo havitambuliki, na hapo ndipo watu wanasema yeye ndo aliokuwa mtu wa kwanza katika mlipuko huu mpya wa virusi vya korona. Hivyo hadi hivi sasa hakuna utafiti wa kisayansi unaothibitisha unatokea wapi. Kwani hata hivyo, wanasayansi wanaamini imetokea kwa mnyama na kuambukiza binadamu. Kwanza ilisemekana ni popo wanauliwa katika jimbo hilo, lakini baadaye ikasemekana kutokana na kaka kuona. Basi utafiti unaendelea hadi hivi sasa, na wanasayansi wanasema itachukua miezi sita hadi mwaka mmoja kufahamu virusi vimetokea wapi cha muhimu ni kwamba kuna aina sita za virusi vya korona na hii ya hivi sasa COVID 19 ni aina ya saba. V virusi hivi kawaida vinasababisha homa kali, mtu kuwa na matatizo ya kukohoa na mapafu, lakini siyo namna inavyosababisha homa ilivyo hivi sasa. Inakumbukwa mara ya mwisho homa iliyosababishwa na korona ilifahamika kama SARS, ilianza huko huko China na kusababisha matatizo ya kupumua na hivyo watu kukohoa na kadhalika. Kabla ya hapo kulikuwa MERS ambayo ilikuwa inajulikana kama Mashariki ya Kati, virusi vya Mashariki ya Kati, Middle East virus, ambavyo vilianzia Saudi Arabia. Kwa hivyo, kwa ufupi, hadi hivi sasa hatujui chanzo cha COVID-19. Sasa swali lingine kuhusiana na korona linatoka kwako, Songolo wa Malenga Sokrat wa Kalemie, DRC. Unauliza, ugonjwa wa korona unasababishwa na virusi gani? Sawa na swala la kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru wa Kagezi, Kibondo, Tanzania, na Kapedo, Shem kutoka Naivasha, Kenya. Swali ni hilo hilo tu, watu watatu safari moja, wanahitaji jibu kutoka kwako, mtaalamu wa maswali Abdu Shakur Abud, jibu linahitajika. Virusi vinaosababisha ugonjwa huu ni hivyo hivyo vya korona nilivyoeleza hapo awali, ambavyo vimekuwepo ndani ya wanyama, na kutokana na watu kukamata na kula wanyama hao, virusi vinabadilika na kuambukiza binadamu. Wataalamu wanasema sio kawaida virusi vya wanyama kuambukiza binadamu. Moja ambayo inatambulika sana ni virusi vya Ebola, ambavyo vinaaminika vilitoka kutoka nyani na kuambukiza binadamu. Kuna virusi vingine vilevile kama hivyo, lakini sio kawaida virusi vya wanyama kuruka na kugeuka na kushambulia virusi vya binadamu. Virusi vya binadamu na washalua binadamu ni tofauti na vile vya wanyama. Naye mapya jeledi ni muka mkazi wa Mwambaha Nzege, Tabora, Tanzania. Ana swali zuri sana Abdul Shakuru kuhusu vipi kutambua ugonjwa huo, na anauliza ni dalili gani mtu anaweza kupata kutambua kama ameambukizwa na virusi vya korona. Kwa kweli hadi hivi sasa ni vigumu kutambua mtu anaambukizwa na ugonjwa huo, kwani unasababisha mtu kuwa na homa kali, na kawaida mtu anakuwa na homa wakati wote katika kipindi hichi cha baridi, na inakuwa mtu anakohoa na kubanwa mapafu. Njia pekee ni kupimwa, na hata hivyo vyombo vya kupima havipatikani vya kutosha, na sio rahisi kuweza kutambua moja kwa moja ni korona. Korona inatambulika ni kwamba wale watu wanaotoka maeneo ambayo kuna korona, kama mfano sasa kutoka China hivi sasa vilevile, Italy na Iran ndio maeneo matatu makubwa ambapo korona inaenea au imeenea kwa nguvu sana. Marekani imeanza kuenea vilevile vile, lakini mbali na hapo haiwezi kujulikana mtu anakuwa na korona namna gani. Katika kipindi chetu cha live talk hapa jana, Dkt Elisha Osati, mkuu wa chama cha madaktari Tanzania, alieleza vipi mtu anabidi kujikinga akiwa na homa kali namna hiyo kuna mambo mengi ambayo mgonjwa anafanya. Kwanza kwanza, ukishajua kwamba umekusana na mtu ambaye amesafiri kutoka maeneo ambayo kuna virusi au mtu ambaye unahisi kwamba ana virusi, na we ukahisi kwamba umeambukizwa, jambo la kwanza ni kwamba unatakiwa ufanye wanasema ni self uh, isolation. Yani we takiwa wewe mwenyewe mgonjwa uweza kujitenga na watu kwa wengine kwanza, kabla hata wewe wenyewe waneza kutenga hii, kwa sababu hiyo itakusaidia kwanza kuzuia kuambukiza watu wengine na hilo ni jambo ambalo limesisitizwa sana na hata na na shirika la afya duniani kwamba na sana sana kwa kwetu sisi watumishi wa sekta ya afya ambao ndo tunawasikana na hawa wagonjwa, ni kwamba unatakiwa kitu cha kwanza kabisa uweze kuji- pu, kujiweka karantini wewe uh, mwenyewe ili usiweze uh, kusambaza kwa watu wengine. Lakini jambo la pili pamoja na kujioseleti lakini lazima taarifa hizo kufika kwa wataalam. Wataalam wamefundishwa namna kuweza kuhudumia, lakini pia wana vifaa vya kujikinga, na pia ukumbuke kwamba huu ugonjwa inakuwa na homa kali kwao, maanake hata kama hatuwezi kuitibu moja kwa moja, lakini dalili zake zile ni lazima tuweze kuzipunguza. Kwa mfano mtu mwenye homa kali, lazima tumpe dawa za kutuliza homa Lazima tuwape tu drip kwa sababu pia ni watu ambao ukishakuwa na, na homa na unapoteza maji mengi, lakini pia hata na kikohozi, dawa za kuuliza kuweza kikohozi kidogo, ni mambo ambayo ni ya muhimu sana. Kwa hiyo kwa jambo la kwanza ni kuweza kutoa taarifa, lakini unaja isolate na watu wengine ili usi, usiwaambukize wengine. Na akizungumzia juu ya vipi nchi za Afrika Mashariki zimejitayarisha sawa na vile Tanzania, yeye yeah, amesema uh, nafikiri kwa nchi zetu to kwanza tuzingatie kwamba system yetu au mfumo wetu wa afya ni ni tofauti na za wenzetu kidogo. Za kwetu za wenzetu ziko very strong ukilinganisha na hizi za kwetu, lakini kwa hili ugonjwa la korona, tangu imeingia kwa kweli serikali zetu zimekuwa zikijitahidi kupitia wizara zetu za afya, wafanyakazi wamepewa mafunzo mbalimbali kuweza kupambana na tatizo ingawa tumepata mgonjwa lakini mifumo imekaa vizuri. Kwa mfano, maeneo ya viwanja vya ndege kwa hapa Tanzania, viwanja vyetu vya ndege, uwanja uh, wa Julius Nyerere, uwanja uh, wa Kilimanjaro, ambao ni viwanja ambao vinaingiza watu wengi nchini Tanzania, vimewekwa uh, uh, na joto, lakini wameongeza nguvu ya madaktari na wahudumu wa afya ambao wanahakikisha kwamba kila anayeingia kini wana- wanamwangalia wanachukua wana, wana historia yake, mia amekaii kutoka wapi na kuangalia uh, kote alikopita, na wengine pia wakati mwingine wana, wanawekwa uh, kwenye vimba kwa muda kwa ajili ya kuweza kuwaangalia, lakini kuweza kuchukua sampuli kwa ajili ya kuweza kupima, sana sana wale ambao wanaisha kama wana dalili hizo ambazo na za korona. Kwa hiyo kwa kiasi kuna mikakati ambayo tunaona inaendelea, na hata kwa wananchi, mara nyingi kwenye vitengo vyetu vya habari, viongozi wetu wa serikali wa wizara ya afya wamekuwa wakitoa ki, wa mafunzo au namna ya kuweza kujikinga na hili tatizo na kuweza kutambua mgonjwa ambaye ana tatizo la korona. Huyo ni Dr Elisha Osati, mkuu wa chama cha madaktari Tanzania, akizungumzia swala la korona. Pengine tunaweza kumhitaji muda mfupi baadaye. Hebu tusikilize maswali mengine kutoka wasikilizaji wetu. Kwa upande mwingine, Onesi Muhema Usangi wa Kilimanjaro, shirika la afya WHO limechukua hatua gani dhidi ya ugonjwa huu wa korona? na bila shaka WHO inafanya kazi nyingi sana, ndio inaongoza juhudi za kujaribu kudhibiti ugonjwa huu. Kama shirika la afya duniani, linasimamia matatizo na milipuko ya aina yoyote ya ugonjwa kote duniani na kutoa mwongozo na msaada ukihitajika. Kwanza imeshawapeleka wataalamu wake China pamoja na Iran na Italy, nchi mbili zenye kukabiliwa vibaya sana na ugonjwa huo. Inafuatilia kwa karibu hali ya uambukizaji na namna inavyoendelea na kutangaza viwango mbalimbali vya kama hivi sasa kiwango ni tahadhari ya juu na hatari kutokana na mlipuko huo, kabla ya kufikia kuwa janga la kimataifa. Abud, muda unakwenda mbio hapa sana, kipindi kinayoyoma kweli. Kutoka idara ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi maswali na majibu. Na hapa kuna swali la Pius Dankala wa Dodoma, anataka kufahamu vigezo vya uchaguzi huru na haki na pia angelipenda tumfahamishe juu ya vigezo vya tume huru ya uchaguzi namna wala kipindi kamili kilikuwa cha maswali ya korona. Kwa hivyo swala hili zuri sana kutokana na kwamba kwa miongo mingi tumeshuhudia uchaguzi hasa katika nchi za Afrika, ambapo daima kuna malalamiko, ghasia na kupinga matokeo ya uchaguzi. Vigezo vya uchaguzi huru kulingana na wataalamu na wataalamu wa katiba ni kuwepo na sheria za uchaguzi kufuatana na misingi ya kimataifa. Kwanza, inabidi kuwepo na kanuni za wazi kabisa juu ya namna uchaguzi unabidi kusimamiwa na unabidi kuendeshwa na kuheshimiwa na kutekelezwa kwa sheria hizo na kanuni hizo. Pili, serikali au chama tawala au chama kingine chochote kile cha kisiasa hakina ruksa kuingilia kati utaratibu wa uchaguzi. Utaratibu wote unabidi kusimamiwa na chombo maalum ambacho tunasema chombo huru cha uchaguzi. Utaratibu unabidi kuwa wazi, huru na kufahamika. Tume ya uchaguzi huru ya kitaifa inabidi iwe na uhuru, ambapo wajumbe wake wanawakilisha pande zote husika au watu ambao hawana uhusiano na serikali au upinzani, jambo ambalo linaweza kuwa gumu kabisa. Wanachama wa tume wanabidi kuwa na mamlaka huru ya kipekee bila ya kuingiliwa kati na mtu yeyote au serikali, isipokuwa kufuatilia sheria na kanuni zilizowekwa, kurahisisha mambo Wataalamu wanasema tume inaweza kuwa na uwakilishi wa vyama vikuu vya serikali na upinzani kwa makubaliano wazi kabisa, na bajeti ya tume inabidi kufafanuliwa wazi na sheria, na ni tume pekee inayosimamia kutangaza na kupanga uchaguzi na kusimamia matokeo. Mahakama inabidi kuwa huru pia na wazi maanake matokeo yanabidi kuidhinishwa na mahakama, na mahakama vilevile vile inabidi kusikiliza kesi za malalamiko kwa njia ya wazi na huru, kama tumeshuhudia kwamba Kenya kwa mara ya kwanza ilibadilisha matokeo ya uchaguzi hivi sasa, vilevile Malawi. Kwa hivyo, hapo unaona kwamba kuna vigezo vya haki vinatendeka sheria inafuatwa mahakama inasikiliza tume ya uchaguzi inakuwa huru na hatimaye hakuna upande unabidi kukandamiza au kusababisha vitisho kwa wapiga kura au wanasiasa na muhimu kabisa panabidi katika nchi pawe na uhuru wa kujieleza uhuru wa kukutana uhuru wa mikutano na uhuru wa binadamu kutoa maoni bila ya kukandamizwa au kunyanyaswa bila ya mambo haya yote hapawezi kuwepo na uchaguzi huru . Vigezo hivyo vinabidi vifuatiliwe kwa makini. Ni hayo tu, naona muda hauniruhusu kuendelea mbele. Asanteni kwa maswali yenu. Msikose kuwa nasi wakati mwingine. Hivi sasa kwa niaba ya Kenneth Bwire, mimi ni Abdu Shakur Abud na ninampisha mwenzangu BMJ Muridhi kutusimulia viji mambo. Kwaherini. Barabara kabisa msikilizaji, sina shaka unaposikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Kipindi cha viji mambo hivi leo kinaanzia mbali, tumevuka mabonde na milima moja kwa moja mpaka nchini Australia ambako polisi katika nchi hiyo wameitwa ili kudhibiti hali isiyo ya kawaida is the yeah, is the msikilizaji, amini usiamini, nyani waliokuwa wakifanyiwa utafiti katika kituo kimoja walitoroka na kuzua kizaizai kwenye mitaa ya mji wa Sydney, katika e jimbo la New South Wales katika taifa hilo la Australia. Msemaji wa polisi huko Sydney ameeleza vyombo vya habari kwamba hayo yametokea katika kitongoji cha Camperdown, ambako wanyama hao walikuwa wanatumiwa na wanasayansi katika e utafiti kwenye hospitali ya Royal Prince Alfred. Baadhi ya walioshuhudia tukio hilo wamesema kwamba waliwaona nyani hao wakitokea kwenye milango na madirisha hali ambayo ilipelekea kizaizai katika eneo linalozunguka hospitali hiyo. Video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii ilionyesha nyani wasiopungua watatu wakikimbia kiholela, msikilizaji, katika barabara za kitongoji hicho na kusababisha msongamano mkubwa wa magari. Hapo ndipo ikabidi polisi waitwa, ili kujaribu kudhibiti hali hiyo isiyo ya kawaida na hatimaye, polisi walipofika pahali walipokuwa nyani hao kilikuwa ni kibarua kigumu, na ikabidi pia wale maafisa wa wanyamapori waitwe ili kusaidia katika kuwafukuza na kuwakamata nyani wale. Baadaye hospitali ya Royal Prince Alfred ilithibitisha kwa vyombo vya habari kwamba wanyama hao walikuwa wanatumiwa kama sampuli za kufanyia utafiti kuhusu lishe na mazoezi ya mwili mfanyakazi mmoja katika hospitali hiyo ameliambia shirika la habari la Sky News kwamba ingawa ni jambo la kawaida kwa wanyama kufanyiwa utafiti katika hospitali hiyo, hii ilikuwa ni mara ya kwanza kuwaona wanyama wakitoroka. Lakini hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, haikuwa imebainika jinsi wanyama hao walivyotoroka au ni nini kilipelekea kutoroka kwao. Na tukiachana na hayo ya huko Australia ambako wanyama wanatoroka kutoka hospitalini, lakini pia tukisalia kwa masuala ya wanyama, wabunge nchini Uingereza wiki hii wamepigwa na butwaa, msikilizaji, baada ya mbwa mwitu kuingia kwenye ofisi zao za bunge. Maajabu bunge walioonekana wakiwa na wasiwasi mwingi wamevieleza vyombo vya habari vya Uingereza kwamba kuwepo kwa mnyama huyo katika majengo ya bunge ni ishara kwamba kuna haja ya usalama wao kuimarishwa. Mbunge mmoja mkonservative Julia Lopez alisema alimuona mnyama huyo akipanda ukuta taratibu kuingia kwenye jengo la Westminster. Amini usiamini, msikilizaji, wa bunge ambao kwa kawaida hujulikana kama ni watu wenye ujasiri walionekana wakikimbia huku na huku, wasijulikane wanaelekea wapi, wakati walipata habari kwamba kulikuwa na mbwa mwitu kwenye jengo hilo. Mbunge Lopez amesema kwamba kumekuwa na vituko vingi katika bunge la Uingereza tangu mwaka wa 2017 lakini hili ndilo tukio la ajabu zaidi. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba maafisa wa kulinda wanyama waliitwa na kumkamata mnyama huyo. Baadaye picha zimeonyesha mnyama huyo akitolewa kwenye jengo hilo la bunge akiwa amewekwa kwenye kijisanduku cha rangi ya samawati, na baadaye akaachiliwa ende zake karibu na mto Tems. Mwanavichekesho mmoja katika kituo cha televisheni huko Uingereza amenukuliwa akisema kwamba kufuatia hayo ya mbwa mwitu kuonekana kwenye bunge, huenda sasa wabunge wa Uingereza wa wakapitisha sheria ya kupiga marufuku mbwa mwitu kuingia katika majengo ya bunge. <laughs> Alama na kwa hayo msikilizaji, naona time zangu hapa kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi. Na kama ilivyo ada, kabla sijaondoka, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba akiruka usiruke naye, mtege utamnasa. Kisa na maana dunia imejaa viji mambo. na ufuatao ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riani. China ambayo ni chanzo cha mlipuko wa virusi vya korona ambavyo vimesambaa kote duniani, imethibitisha maambukizi mapya 99 na vifo 25 tangu jana Ijumaa. Na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR jana Ijumaa limetoa ombi la kutaka msaada wa dola milioni 21 kwa ajili ya takriban wakimbizi milioni moja ambao wamekimbia ghasia nchini DRC na kesho jumapili katika matangazo yetu tutawaletea kipindi maalum cha siku ya kimataifa ya wanawake duniani usikose kujiunga nasi saa kumi na mbili na nusu jioni na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.