Moja kwa moja kutoka hapa Washington na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu kwa habari za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Rais wa Marekani Donald Trump leo ametia saini mswada wa dharura unaoidhinisha matumizi ya dola bilioni 8.3 za kupambana na virusi vya Korona na athari zake nchini Marekani. Wakati wa hafla hiyo ya utiaji saini wa mswada huo, Trump alisema kwamba alikuwa ameitisha dola bilioni 2.5 lakini bunge likaidhinisha kiasi kikubwa kuliko hicho, lakini akaeleza kwamba anaridhishwa na hatua hiyo. Baraza la Seneti lilipitisha mswada huo kwa kura 96 kwa moja jana Alhamisi, na leo asubuhi rais Trump alisema kwamba utawala wake unajizatiti eh, vilivyo katika kujaribu kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo. Haya yanajiri huku vifo vilivyotokana na ugonjwa huo wa covid-19 hapa Marekani vikiongezeka na kufikia kumi na vinne na visa vya maambukizi eh, kupanda na kufika mia mbili na ishirini na tano. Kenya imesema kwamba imeondoa kwa muda marufuku iliyowekewa ndege kutoka kaskazini mwa Italia, kwa mujibu wa waziri wa afya wa nchi hiyo Mutaikagwe. Hatua hiyo imechukuliwa ili kuwawezesha mamia ya raia wa Italia waliokwama nchini Kenya kurejeshwa nchini mwao. Waziri huyo amesema ni ndege moja tu isiyo na abiria ambayo itaruhusiwa kuingia nchini kutoka Italia ili kuwabeba raia hao ambao wamekwama kwenye mji wa kitalii wa pwani ya Kenya wa Malindi. Shirika lahabari la habari la AFP Associated Press limenukuu waziri huyo akisema kwamba kwa mara ya kwanza serikali ya Kenya imefungua kituo cha kuwaweka karantini watu wanaoshukiwa au kuthibitishwa kwamba wana viru, virusi vivyo vya Covid-19. Maafisa wa serikali ya Kenya wamesema kufikia sasa kuna kisa chochote cha ugonjwa huo kilichothibitishwa, na kwamba watu wapatao thelathini na mmoja wamefanyiwa uchunguzi wa kiafya, lakini wamepatikana kwamba hawana virusi hivyo, tangu virusi hivyo kutangazwa kuwepo nchini amene katika duniani mnamo mwezi Desemba. Hivi karibuni, serikali ya nchi hiyo ilishutumiwa vikali kwa kuwaruhusu abiria wa ndege moja iliyotoka nchini China kuingia humo bila ya kile kilichotajwa kama kutofuata au kwa kile kilitajwa kama kutofuata kanuni zilizowekwa za kudhibiti uenezi wa virusi vya korona. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Rais wa Zambia Edgar Lungu amesema kwamba zaidi ya watu hamsini wa wameuawa katika siku za karibuni katika makabiliano yaliyosababishwa na visa vya watu kupuliziwa kemikali yenye sumu. Mashambulizi hayo yalianza mwezi mwezi Desemba mwaka uliopita katika maeneo yenye shughuli za uchimbaji wa madini, lakini katika siku za karibuni yameongezeka na hata kufika katika mji mkuu wa nchi hiyo Lusaka. Lungu amewashutumu viongozi wa kidini hususan viongozi wa makanisa akisema kwamba wamekuwa wakichochea visa vya ulipizaji kisasi. Takriban washukiwa ishirini na sita wamekamatwa, lakini baadhi ya raia nchini humo wanasema au wanalalamika kwamba serikali haijachukua hatua za kutosha kudhibiti hali hiyo. Rais huyo ambaye alikuwa akitoa hotuba kwenye bunge la taifa hilo amesema anatafakari kwa kina kuhusu uwezekano wa kuundwa kwa tume maalum kushughulikia suala hilo. Na bunge la Kenya limesema kwamba limeshutumiwa vikali na wizara ya fedha, limeishutumu uh, wizara ya fedha ya nchi hiyo likisema kwamba utabiri wake unapotosha. Ni hayo tu kwa sasa. Idi Ligongo ananiharakisha hapa, ananiambia yuko tayari kuleta kipindi cha Kwa Undani. BMJ Mrithi, kwa heri. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangazia ghasia ambazo zinaendelea kutokea na mvutano unaoelezwa kujitokeza baina ya taifa la Somalia na Kenya, ambapo hivi sasa kumekuwa na ghasia uh, uh, za hapa na pale katika eneo la kaskazini mashariki uh, la Kenya ambalo linapatikana na eneo la Jubaland, ambapo uh, upande wa Somalia ukiendelea kushutumu kwamba uh, serikali ya Kenya kwa namna moja ama nyingine inashikilia uh, wale ambao ama kuwapa hifadhi wale ambao wamekuwa wakifanya uh, hali ya uh, kutokuwepo na uthabiti na katika sehemu ya pili hii leo tunaangazia e, ripoti maalum kabisa a, juu ya gavana wa jiji la Nairobi Mike Sonko kukabidhi majukumu ya serikali ya sir, kaunti ya, ya Nairobi kwenda kwenye serikali kuu, hatua ambayo imesababisha mjadala mkubwa wa je, utaratibu halali ulifuatwa wa kufanyika hivyo. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, na kama nilivyokwambia, moja kwa moja tunaangalia ghasia eh, zile ambazo zimejitokeza katika eneo la kaskazini mashariki uh, mwa Kenya na kusababisha kuwepo na mgogoro mwingine ambao unaweza kuleta tafurani juu ya de, uh, diplomasia baina ya mataifa ya Kenya na Somalia. Mwandishi wetu eh, Huba Abdi yupo kutueleza kinaga ubaga kile ambacho kimesababishwa na hali hii. Huba, hebu tueleze nini hasa kinachoendelea katika eneo hilo na uh, kuleta hali ya hatari kwa namna moja au nyingine, eh, juu ya suala zima la kidiplomasia baina ya uh, Kenya na Somalia. Nam, shukran sana Id. Kama alivyoeleza kueleza kwa, kumekuwa na mvutano katika eneo la mpaka wa Kenya, hasa jimbo la Mandera ambalo linapakana na nchi ya Somalia. Sa kuanzia siku ya Jumatatu ambapo majeshi ya Somalia alikuwa anapigania katika eneo hilo, na ilikuwa ni upande wa Somalia na vilevile majeshi ya Jubaland ambayo liongozwa na uh, Ahmed Madobe. Uh, kumbuka mvutano huo, basi Id imeweza kuleta mambo ma kufanya maisha ya wakazi wa Mandera kuwa magumu zaidi, kwani wakazi hao sasa wengine, uh, wameanza kutoroka wa wa ya kwa sababu hawajui kama mapigano hayo baada ya kuendelea hapo kuwa imesitishwa, hawajui uh, ita, itaendelea ama itakuwa vipi na kufikia leo, kulingana na gavana wa jimbo la Mandera Bwana Ali Roba, anasema kuwa mtu mmoja alifariki kutokana na mvutano ambao ulitokea siku ya Jumatatu, na watu kumi na mmoja wako katika hali mahututi na wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali ya Mandera na mapigano hayo sio tu yalizua yali hofu tu katika eneo la Mandera, yalizua hofu katika taifa la Kenya na Rais Uhuru Kenyatta aliingilia kati na kuionya taifa hilo, na baadaye tukapata taarifa kutoka nchi ya Somalia kuwa pia Rais Farmajo alizungumza na Rais Huru Kenyatta kuhusiana na swala hilo. Kuna taarifa kwamba kuna kiongozi ambaye uh, wa eneo la Jubaland uh, anaelezwa kwamba yupo ndani ya kenya na kwa namna moja ama nyingine, kuna uwezekano labda anapata eh, hifadhi fulani eh, ili asiweze kufika katika ah, kile ambacho kinaelezwa kujibu ama kueleza kile kinageubaga kinachoendelea. Hebu tueleze juu ya hili naam. Ni waziri wa ulinzi wa eneo la Jubaland ambaye anatuhumiwa kwa ukiukaji wa haki za kibinadamu, na alikuwa amekamatwa na mwaka jana Agosti na Alitoroka na anadaiwa kuwa amejificha katika mji wa Mandera, na anadaiwa kuwa kiini cha mvutano wa majeshi ya serikali ya Somalia na ile ya Juba, na inatokana na, na kutaka yule a, wa, u, yule waziri kuletwa na kuendelea kutumikia kifungo chake na mvutano huo basi ume, umeletea hasara sana katika umeleta hasara kubwa sana katika eneo la Mandera kwani uh, hadi pale ambapo serikali ya Somalia inasema hadi pale ambapo yule waziri atakabidhiwa serikali yao, ndipo basi huenda labda mvutano kati ya ma, Somalia na Jubaland ikaisha. Lakini watu wa Mandera, hasa viongozi wa Mandera, wanasema kwamba uh, isikuwe kwamba uh, mapigano ambayo hayawahusu wananchi wa Mandera uh, ikawa basi wenye hasara ni wao kwa sababu id, masomo yametatizika, biashara zimesimama kwa sababu maduka au shughuli nyingi sana zimesimama. Na tunavyozungumza gavana wa jimbo hilo pia leo alikuwa anasema kwamba kuna watu wameanza kuhama maeneo ambayo yanakisiwa kuwa na mvutano zaidi, na ambayo uh, vita ilishuhudiwa sana. Kwa hivyo wanasema hadi pale yule waziri atarudishwa kule, ndipo labda huenda mvutano huo ukakwisha. Lakini gavana wa jimbo la Mandera anasema kuwa serikali, iwapo huyu mtu yuko katika nchi ya Kenya, basi wafanye hima na kumrudisha kule, ili wananchi ambao hawana hatia wasiendelee kuumia. Mambo ya Somalia na shida zao na na kupigana kwao yaweze kupelekwa Somalia na Somalia iweze kutatua shida zao vile wao wanajua, ili Wakenya ambao wako katika kaunti ya Mandera waweze kuepuka na shida ambayo imetukumba, ambayo si vita kati ya Wakenya ama Kenya, lakini vita ambayo imetokana na mpaka na kuzozeana baina ya Eh, grupu mbili katika kutoka nchi ya Somalia. Nimezungumzia kina Gaubwaga ya kwamba administration ya Somalia pamoja na security yao wako katika mji wa Mandera ambayo iko katika mpaka, uh, nchi ya katika mpaka ya Kenya na Somalia, na Mandera town katika mpaka yetu. Na uh, hayo tumeshazungumzia na ni rasmi, na tunataka kuomba tu waweze kuondolewa warudi Somalia na Somalia iweze kutatua shida zao vilivyo. Sasa uh, kwa hali halisi jinsi ilivyo inaonekana kwamba kuna wapiganaji wengine wameingia upande wa uh, Kenya ili hali uh, uh, uh, swala hilo ama mzozo huo hauhusu kabisa uh, taifa la Kenya. Ni taifa uh, la Somalia serikali na uh, serikali ama kwa namna mmoja ama nyingine ya eneo la Jubaland ndio wamekuwa wakivutana. Sasa kwa upande wa serikali ya Kenya, kuna vikosi vyovyote vimepelekwa katika maeneo ya Mandera ili E, basi kuwarejesha nyuma uh, wale ambao wamekuwa wakivutana na kuingia katika mpaka wa Kenya na kutatiza eh, usalama na utulivu kwa waraia wa Kenya ambao wako katika maeneo hayo ya mpakani. Naam, ni kweli kuna vikosi ambavyo vya usalama viko pale kuendelea kushika doria na kuwasukuma angalau wasonge <laughs> kule ndani zaidi katika nchi ya Somalia kwa sababu mapigano yale yanazidi kuleta hasara na kama ulivyomsikia yule gavana, mambo ambayo hayawahusu wale wakazi, basi si kwamba wao wanaumia zaidi, na wenyewe wamalize matatizo yao katika nchi yao. Kwa hivyo usalama unazidi kuwekwa. Kumbuka pia taifa la Kenya, kumekuwa na mashambulizi mengi ya kigaidi. Sio kwamba wakaangazia upande mmoja, wakasaa upande huu mwingine, wakawa wanashambuliwa tena na magaidi. Kwa hivyo yote vikosi vya usalama yashika doria kwa shughuli zote ma ugaidi na vilevile kuzuia mapigano kuingia katika E, ardhi ya Kenya kwa undani zaidi na tueleze kwa kile ambacho uh, serikali ya Kenya japokuwa uh, wameonya serikali ya Somalia kuhakikisha kwamba kusiingie uh, majeshi yake ndani ya uh, Kenya. Uh, Somalia kwa upande wake, nini ambacho imeshaeleza mpaka hivi sasa kwa mujibu wa taarifa ambazo mnazo hapo? na ilikuwa ni mazungumzo ya Rais Uhuru Kenyatta na Farmajo kuwa uhusiano wao wa kidiplomasia hauwezi ukaharibika na kuwa wataendelea kushauriana, wataendelea kuwa na uhusiano mzuri hata kama majirani. Napokumbuka hii, wadadisi wa masuala ya kiusalama wanasema uh, iwapo yule waziri yuko hapa nchini, basi huenda mzozo. Kumbuka kuwa kwamba pia taifa la Kenya na taifa la Somalia kidogo wamekuwa wakivutana sana na hasa ukiangalia tangu ulikuwa na ule mzozo wa mipaka ya kule majini, na hasa suala hili ambapo waziri ambaye anatafutwa kwa tuhuma za ukiukaji wa haki za kibinadamu iko katika ardhi ya Kenya, ilhali nchi ya Somalia itapendekeza yule mtu arudishwe ili aendelee kutumikia. Kwa hivyo marais hawa wawili wamezungumza, na rais Uhuru Kenyatta alionekana kunyosha kidole cha lawama na kusema kwamba ni uchokozi hasa katika nchi ambao taifa la Kenya limejitolea kuwasaidia, hasa wakati huu ambapo uh, wanakumbwa na matatizo kama vile ya kigaidi na kundili la ki, ya al Shabab. Kwa hivyo wenyewe kwa wenyewe wamezungumza kuhakikisha kwamba uhusiano wa Kenya hauharibiki, uhusiano wa Kenya na Somalia hauharibiki, ila tu wanataka yule ambaye anatakikana arudishwe na maisha iendelee na kwa mazingira ambayo yaliyopo, huyu waziri uh, wa ulinzi wa Jubaland ambaye anasadikika kwamba amejificha katika maeneo ya hayo ya Mandera, kuna taarifa zozote ambazo zimeelezwa moja kwa moja kwamba kwa nini je, uh, au uh, wanaompa hifadhi ni watu wa namna gani? nilikuwa na kuuliza uba kwamba uh, taarifa zinaeleza nini juu ya uh, huyu waziri wa ulinzi wa Jumba alenda ambaye anasadikika kwamba amejificha katika maeneo uh, ya Mandera. Je, uh, wanaoelezwa kumficha ni raia wa uh, Kenya ama nini ambacho kinaelezwa uh, undani wa aliko hasa, uh, licha tu ya kuzungumza kiujumla kwamba yupo katika maeneo ya Mandera. Nam, hakuna mambo ambayo yako wazi kufikia sasa. Kama yule gavana ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari, yeye pia anasema tu ana, a, a, inasemekana kwamba yule waziri yuko katika ardhi ya Mandera, lakini kufikia hadi sasa hakuna mtu anayejua yuko sehemu gani. U, umesema kwamba Ume na naam, nasema hakuna taarifa za uhakika uh, yule waziri yuko Mandera ama sehemu gani. Ni ile tu kuna madai kuwa yule waziri yuko katika ardhi ya Kenya na hasa anajificha katika jimbo la Mandera, kwa sababu linapakana sana na nchi ya Somalia. Asante uh, sana, sana uh... Uba Abdi kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo, uh, Kenya eh, hasa katika maeneo hayo ya kaskazini mashariki mwa taifa hilo ambako uh, kwa namna moja ama nyingine, hasa wakazi wa Mandera wamejikuta wakiwa katika hali ya hatari mara baada ya kuzuka eh, kwa ghasia na mapigano baina ya jeshi la Somalia eh, na wale ambao wanalinda Serikali ya maeneo la Jubaland nchini humo e, hali ambayo imesababisha ghasia hizo kuingia mpaka katika eneo la Kenya katika mji ambao upo e, katika mpaka wa Kenya na Somalia. Na kama msikia, kama alivyomsikia ulivyomsikiliza Huba Abdi anaeleza kwamba e, serikali ya Kenya na serikali ya Somalia zimeendelea kusisitiza kwamba uhusiano wao bado ni mzuri na licha ya kuwepo changamoto za hapa na pale. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwanza ya kipindi hiki, tutakapo pori tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nama, karibu katika sehemu ya pili, na katika sehemu hii tunaangalia ripoti maalumu kabisa inahusiana na gavana wa jiji la Nairobi Mike Sonko eh, aliyekabidhi majukumu muhimu ya serikali ya kaunti kwa serikali kuu katika hatua ya ghafula ambayo wengi hawakutarajia. Sasa mijadala mingi imeibuka kuhusu hatua hiyo, iwapo ilifuata katiba na sheria au la, au ina manufaa yoyote kwa mji wa Nairobi. Baadhi wameshabikia, huku wengine wakidai kuwa hakutakuwa na manufaa kwa mji huo e, ambapo mkuu wa Kenya ambao unakumbwa na changamoto nyingi. Jason Nyakundi na ripoti kamili. Hatua ya kuihamisha majukumu muhimu kutoka kwa serikali ya kaunti ya Nairobi hadi kwa serikali kuu juma lililopita ni hatua ambayo iliwapata wengi nchini Kenya kwa mshangao. Kwa mujibu wa msemaji wa Ikulu, hatua hiyo iliafikiwa kwenye mkataba uliowekwa sahihi kati ya gavana wa jiji la Nairobi bwana Mike Sonko na waziri wa ugatuzi Yujini Wamalwa. Msemaji wa ikulu alisema makubaliano hayo yaliungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta, na uwekaji sahihi ulishuhudiwa na spika Kenneth Lusaka wa seneti na mwanasheria mkuu Paul Kihara. Ingawa hili ni suala lenye uzito, lazima ikumbukwe kuwa iwapo hatua ya kumwondoa gavana Sonko mamlakani ingeendelea, basi jiji la Nairobi lingebaki bila usimamizi wowote na wakazi wangetatizika pakubwa. Nilizungumza na mwanasheria Alatulala Muhwana na kwanza nikamuuliza iwapo hatua iliyochukuliwa ilifuata katiba. Kwanza ambacho gavana Songo alifanya kimo katika misingi ya sheria, hususan uh, katiba ibara ya mia moja themanini na saba ambapo inaruhusu sehemu moja ya serikali serikali ya kaunti kuwa ni yenye kuipa serikali kuu mamlaka fulani na pia serikali kuu inaweza kuwa ni yenye kuipa serikali ya kaunti mamlaka fulani, na hilo linatokana na kwamba kuna shughuli fulani ambazo zinakuwa zito kwa kaunti kufanya. Kaunti haina uwezo, haina ujuzi wa kutosha, ikawa sheria lazima iwekwe kuiruhusu serikali ya kaunti kuwa ni yenye ku ipa serikali kuu hizo shughuli. Kwa mfano, utozaji ushuru na kukusanya ushuru. Ikiwa serikali ya kaunti haina uwezo mwafaka wa kukusanya ushuru, itabidi serikali hiyo ilipe shirika la utozaji ushuru wa Kenya KRA shughuli hiyo. Kwa hivyo, ambalo mheshimiwa Songo alifanya kwa ujumla limo katika misingi ya sheria, kuwa kwamba sasa shughuli za afya usafiri na mipango ratiba ya jiji itafanywa na serikali kuu. Kwangu mimi, naona ni afueni, ni afueni kwa sababu kulikuwa sasa kila jambo hapa haliendi vizuri. Kwa hivyo kuchukuliwa hizo shughuli, kwa maoni yangu, ni nafuu. Haimaanishi kwamba serikali kuu nayo haina dosari lakini iwapo utapewa kuchagua baina ya jini na shetani, hutakuwa na cha kuchagua, utaenda kokote kule. Kwa hivyo, kwa maoni yangu, ni shughuli ambayo ni mwafaka. Makubaliano hayo yanaipatia serikali kuu usimamizi wa huduma muhimu zikiwemo afya, uchukuzi, ujenzi, mipango na maendeleo. Huduma za jiji la Nairobi zimetatizika chini ya uongozi wa bwana Sonko, hali ambayo imezorota tangu alipokatazwa na koti kufika ofisini mwake baada ya kushtakiwa kwa wizi wa mali ya umma. Aidha, kaunti ya Nairobi haina naibu gavana, kwa kuwa alikuwa naibu gavana Policap Igathe alijiuzulu mnamo Januari mwaka 2018 kutokana na kile alichokitaja kuwa kukosa kuelewana na gavana Sonko kuhusu usimamizi wa jiji la Nairobi. Katika hatua ambayo wachanganuzi wengi wameitilia doa, gavana Sonko hakumteua naibu wake kwa kipindi cha zaidi ya miaka miwili, hali ambayo ilitatiza utoaji wa huduma katika jiji la Nairobi. Lakini ni kwa nini pakawepo makubaliano na pande hizi mbili Hilali? Ulikuwa unasubiriwa mjadala katika bunge la kaunti ya Nairobi kuhusiana na kumwondoa mamlakani gavana Sonko. Kwa maoni yangu, mheshimiwa Sonko hakuwa na la kuchagua. Serikali kuu, hususan Rais Kenyatta, alitumia uwezo wake na nguvu zake za kiserikali kuwa ni mwenye kumshurutisha Mheshimiwa Sonko kufanya alivyotaka yeye, Mheshimiwa Uhuru. Na hilo ni kwa sababu Sonko anakabiliwa na kesi ambayo yaweza kuwa ni yenye kuporomosha heshima yake na uongozi wake kabisa katika jiji Nairobi. Pili, Mheshimiwa Sonko alikuwa anakabiliwa na mswada ya kumwondoa kutoka uh, kiti chake cha, cha ugavana. Kwa hivyo Mheshimiwa Sonko hakuwa na labda Mheshimiwa Sonko alikuwa ni mwenye kushurutisha. Na ukiangalia sasa yaliyofuatia kwamba Rais Kenyatta amewaita wale wawakilishi wodi na kuwaambia kwamba achaneni na Mheshimiwa Sonko, utaona kwamba ilikuwa ni kama biashara ya kisasa pale: kubali nichukue shughuli za Nairobi, nawe nikuokoe kutoka kwa meno hatari ya viongozi wa wodi za Nairobi katika, katika bunge la Nairobi. Kwa hivyo hakuna namna, ilibidi afanye alivyoambiwa. Baadaye tetesi huku Nairobi zaonyesha kwamba kweli Mheshimiwa Songo aliitwa ghafla bin vu tu, akaambiwa njoo ikule Nairobi. Kufika akakuta kile jambo limeandaliwa. Kwa hivyo sioni kama kwamba Mheshimiwa Songo alikuwa ni mwenye hiari katika uh, upeanaji mamlaka hayo. Mheshimiwa Kenyatta akesha amuru wale mabwana na mabibi ambao walikuwa wanataka kumwondoa kwamba waachane naye. Siasa za Kenya ni kwamba viongozi wa vyama ndio wenye chama na ndio ambao huamua mstakabala wa vyama vyao na siasa za taifa kwa jumla. Kwa hivyo wale viongozi katika hilo bunge la Nairobi ambao ni wa ODM na wale ambao ni wa Jubilee wote washawekwa pamoja na wakaambia kwamba wampe songo simile. Kwa hivyo kwa njia moja nam amepata simile ya kutoshtakiwa bungeni. Ikumbukwe kwamba katika Kenya hakuna viongozi uhuru wa kisiasa viongozi. Wa Kenya ni vikaragosi kwa ujumla, huwa wanafuata waambiwavyo na mababe wenye siasa. Hivyo mimi kwa maoni yangu, Songo kesha pata simile. So, kutokana na ule mswada kumuondoa mamlakani, sidhani kama wale watakaidi amri na waendelee wakikaidi amri babangu a vyao vitayoko motoni, papo hapo hawatakuwa na simile wao. Chombo kilizidi kwenda mrama pale Gavana Sonko mwenyewe alipofikishwa mahakamani mnamo Desemba mwaka uliopita akishtakiwa kwa makosa ya ufisadi, uvujaji wa mali ya umma na matumizi mabaya ya mamlaka. Zaidi mahakama ilimzuia kufika ofisini mwake ili kutovuruga ushahidi. Hali hii ya kukosa kuwepo kwa gavana na naibu wake katika usimamizi wa jiji la Nairobi kuliweka jiji la Nairobi katika hali tete, huku wakazi wakilalamikia hali duni za utoaji huduma. Hatua ya Sonko ya hivi karibuni ya kutaka kumteua naibu gavana ili kuhakikisha kuwa jiji la Nairobi halikosi uongozi ipasavyo iligonga mwamba pale mahakama kuu ya Kenya ilipolikataza bunge la kaunti ya Nairobi kumpiga msasa Bian Kananu ambaye gavana Sonko alikuwa amemteua kama naibu wake maswali ambayo wengi wanajiuliza ni kuwa sasa hatima ya jiji la Nairobi ni ipi, baada ya shughuli muhimu kukabiliwa serikali kuu, na hatua zipi huenda zikafuata? Serikali ya kaunti ingalipo, haijavunjuliwa mbali, haijakuwa ni yenye kubomolewa. Serikali ya kaunti ingalipo, ambavyo havingalipo ni shughuli hizo za afya, usafiri na mipango kwa hivyo lazima wasikilizaji wetu wasiwe ni wenye kuchanganyikiwa. Serikali ya kaunti haijavunjiliwa. Shughuli fulani ambazo hizo tumezitaja ndizo ambazo zimepelekwa katika serikali kuu. Sonko akimaliza shida zake za, za kutuhuma za ufisaji na mengineyo, bado ataendelea kuongoza serikali ya kaunti, lakini minofu minofu minofu, kakangu, minofu haipo tena. Minofu imeenda serikali kuu. Yujini Wamalwa ndiye sasa wenye kusimamia minofu. Sababu za Nairobi kuwa zimeingia katika hiyo hali tete, kila mtu yaona Sonko. Kwa kweli nilivyosema kwingine, the sonkonisation of Kenyan politics is the biggest tragedy we have as a country, kwamba kule kuwa kwamba siasa za aina ya Sonko zimekubaliwa Nairobi zimeleta balaa kubwa, kazi haifanyiki, ufisadi unakithiri. Sezi kwamba serikali ya taifa ina ufisadi, lakini ukweli ni kwamba Sonko alikuwa amefanya siasa za Nairobi, uongozi wa Nairobi uwe ni chanzo cha kubugudhiwa tu, si uongozi uh, unaoheshimika. Kwa hivyo, sidhani kama kupewa shughuli za Nairobi kwa serikali kuu itakuwa ni kigezo cha kutumiwa katika kaunti zingine. kakangu Kaunti ni muujiza tulioletewa na mwenyezi Mungu. Kaunti, japo wizi umekithiri katika huu huu wizi wa kaunti, kuna machache mazuri ambayo raia wameyapata, na sidhani kama raia watakubali kwamba kaunti zao ziwe ni zenye kumez. Hilo sioni likiwezekana, lakini kwa ujumla, na ikiangaliwa katika muktadha wa vita vya kupigana na ufisadi ambavyo mwana wa Jomo ameanzisha, tunaweza sema haya basi, haidhuru Nasa, ili mradi tuona kabili ya ufisadi lakini, kote kote ufisadi umezonga. Juma jumatatu, wiki hii, mahakama ilisitisha majadiliano ya bunge la kaunti ya Nairobi kujadili kumtimua bwana Sonko hadi utaratibu wa kumuua mamlakani ufuatwe. Mahakama ilisema kwamba Sonko hakukabidhiwa ushahidi wa makosa anayodaiwa kufanya. Pia sahihi za madiwani thuluthi moja wanaounga mkono kutimuliwa kwa Sonko hazikuwasilishwa ili zithibitishwe akisitiza mjadala wa kumtimua Sonko. Jaji wa mahakama ya kuamua mizozo ya wafanyakazi na waajiri alisema hoja ya kumjadili Sonko haikufuata sheria na hivyo haipaswi kuruhusiwa kuendelea. Kupitia kwa wakili Harrison Kinyanjui, Sonko aliwasilisha ombi la kupinga hatua ya kuwasilisha kwa hoja ya kumjadili kwa lengo la kumtimua kabisa mamlakani. Mjadala katika bunge la kaunti ya Nairobi kuhusu kung'atuliwa mamlakani kwa Sonko ulikuwa umeorodheshwa kujadiliwa Jumanne, Machi tatu. Nam shukrani Jason Nyekundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha kwa undani, na kutoka hapa Washington, shukrani kwa kuwa nami na kuweza kusikiliza. Usikose kujiunga nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo.