Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni Ijumaa ya Machi 6 mwaka huu wa 2020 ndani ya studio namba 15 za VOA Express Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja, leo ikiwa ni furaha dei kabisa, mambo yatakuwa mazuri. Tutakuwa na ripoti tofauti, tutakuwa na burudani e, na mambo mengine kadhaa. Lakini kuhusu habari, Mkamiti, ni kwamba huko Kenya kuna mapigano yametokea kati ya wanajeshi wa serikali kuu ya Somalia na, na wanajeshi wa jimbo la Jubaland lililojitenga na Somalia kwenye mpaka kati ya Kenya na Somalia na kumetokea hasara. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, atatujuza mengi haswa. Hali kadhalika, tutaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo wanaharakati wa haki za binadamu wanataka uchunguzi huru ufanyike kuhusiana na kifo cha Jenerali Delphin Kayimbi kilichotokea nyumbani kwake siku moja tu baada ya kusimamishwa kazi na kila Ijumaa kama kawaida, tunakuwa na kipengele cha jicho letu. Basi leo katika jicho letu utasikia, ukitaka kufanikiwa katika maisha, nini ufanye, utapata ushauri ha, hali kadhalika, kama ulivyodokeza kwenye michezo, tutakuwa naye Kioko kutoka Mombasa na moja atakayo, uh, ya mambo atakayotupatia hii leo ndani ya VOA Express ni kuhusiana na uhamisho wa nyota wa harambe Stars Victor Wanyama. Nisieleze mengi muda ukifika, Josephat Kioko atakupa yote in and out <laughs> <laughs> kabisa. Haya, moja kwa moja tunaelekea kwenye jiji kuu la Kenya, Nairobi. Tunaungana naye Kennedi Wandera. Kennedy, habari za saa hizi Nairobi, kutulivu you. Washington, Washington safi, kuna hali kidogo ya kibaridi, lakini ni afadhali ukilinganisha na uh, siku za nyuma. Haya basi, uh, mapigano haya kati ya wanajeshi wa Jumbaland na wanajeshi wa Somalia eneo la mpakani, kipi kimetokea huko um, uh tangu mapigano hayo yaanze katika mpaka wa Kenya na nchi ya Somalia, wiki hii wamekuwa na ripoti kwamba Mandera imekuwa eneo ambalo wakazi wanaishi kwa hofu kubwa zaidi, na hivyo basi hawawezi kutekeleza majukumu yao, hata licha ya rais Kenyatta kuzungumza na rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmajo ili waweze ku uh, mapigano hayo yasitishwe ndani ya sitishwe, Kenya lakini sasa gavana wa jimbo la Mandera na viongozi wengine kutoka eneo hilo, sasa wanasema kwamba wamekuwapo na na madhara kutokana na vikosi hivyo kukabiliana huko Mandera. Hebu tumsikilize huyu gavana wa wa Mandera, Ali Roba, anavyoeleza. sisi hatujui vile vita imeanza eh, kirasmi, lakini wamepigana na hiyo mapigano yameweza kufanyika katika boda yetu hapo Mandera na ndani ya egi ya Mandera pamoja na Bulhawa. Na hiyo imeathiri na watu kumi na moja wakajeruhiwa, mmoja wao amekufa akiwa hospitali. Na vilevile ni, ni swala ambalo bado linaendelea kuzungumziwa sana, iweje majeshi ya nchi ya kigeni kuingia Kenya bila idhini ya serikali? Kwa mujibu wa sheria za Kenya ni kwamba majeshi yoyote yanapoingia ndani ya nchi lazima pawepo na idhini hiyo kutoka kwa bunge la Kenya, na bunge la Kenya vilevile kupeleka majeshi yake nje ya nchi yake basi, jian, lazima bunge hilo litoe idhini. Lakini hapa wanajeshi wa Jubaland na wa Somalia wamekuwa wakikabiliana katika mpaka wa Mandera ndani ya Kenya, na sasa gavana aliulizwa ay, ay, ayu, iwapo wanajeshi hawa bado wako katika eneo la Mandera, na akasistiza kwamba hilo ni suala ambalo kila mtu anajua na hivyo basi anaitaka serikali iingilie kati na kuhakikisha wakazi kwamba usalama wao umedhibitiwa na hawawezi kuathirika kwa njia yoyote. Lakini tena tumsikilize huyu uh, Ali Roba anavyosisitiza hapa e, raia e, wametoroka manyumbani kwao katika Mandera town e, vijiji kama Border Point One, Barwako, Bulagarai, Bula Arabia Uh, pamoja na Busle na sehemu zingine ambayo inapakana na Somalia na wamewacha manyumbani kwao na sasa hivi wamekuwa ni watu displaced. Na kwa sababu ya hiyo shida ambayo imetokea, na kwa sababu wanaopigana sio wa Kenya, ni watu ambao wametoka katika sehemu zingine za Somalia, tunataka kuomba serikali yetu kuu kuweza kuhakikisha mambo ya Somalia na shida zao na, na kupigana kwao yaweze kupelekwa Somalia na Somalia iweze kutatua shida zao vile wao wanajua ili Wakenya ambao wako katika kaunti ya Mandera waweze kuepuka na shida ambayo imetukumba, ambayo si vita kati ya Wakenya ama Kenya, lakini vita ambayo imetokana na mpaka na kuzozeana baina ya grupi mbili kutoka nchi ya Somalia. Wandera, aderafupi tuko, labda kwa sababu ya msikilizaji wetu, nieleze tu kwamba mgogoro, mgogoro huu umetokana na dhana kwamba Abdurashid Janani ambaye ni ni waziri wa usalama kutoka eneo la Jubaland aliingia Kenya na akaingia eneo la Mandera, hivyo ni mtu ambaye anahitajika kwenda Somalia kufunguliwa mashtaka lakini vikosi vya usalama vya ya Somalia vikaona mtu huyu yuko Kenya au yuko Mandera lazima vimtafute na kumkamata kumrejesha huko, lakini mpaka sasa hajakamatwa na kumekuwa na taharuki katika eneo hilo kwa sababu inaosemekana kwamba bado wangali wanakita kambi ili waweze kumkamata. Labda kwa haraka haraka, serikali ya Kenya, kuna taarifa yote ambayo imetoa sababu tukio hili la uh, makundi mawili ambayo ni majeshi ya kigeni kupigania kwenye ardhi ya Kenya ni ni jambo lisiokuwa la kawaida, si jambo la kawaida. Lakini rais Kenyatta alitoa kauli baraza la, la usalama nchini Kenya ambalo linaongoza rais Kenyatta alitoa amri kwamba Somalia lazima itii mipaka ya, Kenya, ni Kenya, ya, ya Kenya na hawawezi kuingiza majeshi yao nchini Kenya bila idhini ya serikali ya Kenya, na hivyo basi kuwataka kwamba wasuluhishe wa, wa, wa masuala yao kule kule ndani, wala si kuleta Kenya. Kwa hivyo uh, Kenya imesisitiza kwamba Somalia lazima iheshimu Kenya. Tukushukuru sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo, na tukikutakia weekend njema na sasa moja kwa moja tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Malivika, uh, kuna ripoti kwamba watetezi wa haki za binadamu pamoja na mashirika ya kiraia uh, wanaomba kuundwa kwa kamati itakayohusika na uchunguzi wa kifo cha Jenerali Delphin Kayimbi. Uh, nini kilichopelekea wanaharakati hao kufikiria hivyo? Kuna wasiwasi wowote kuhusiana na kifo chake au Ah, ndio, kwa kweli kama vile unavyozungumza ni kwamba kuna wasiwasi kuhusu kifo chake, hata kutoka chama tawala cha, cha SCC kinachomuunga mkono Rais Joseph Kabila waliomba kwamba uchunguzi ufanyike, kwa sababu wanasema kifo chake sio, kifo si cha kawaida. Lakini wakati ambapo tunazungumza, tayari kamati yenyewe imeundwa. Imeundwa na imeundwa na majenerali wa jeshi na vile majenerali wengine kutoka mahakama ya kijeshi, kwa sababu Kaindi alikuwa ndiye mkuu wa masuala ya usalama pote jimu hasa katika jeshi. Nimezungumza naye Karpat Tulinabo kutoka shirika la Adek Dedeh, ilikuwa ni shirika lenye kutetea haki za binadamu ambayo wanasema kwamba katika kamati hii wangeongeza vile wananji ama waongeze watu wengine kutoka nje ya inji, ili pengine utafiti wenyewe uweze kufanyika bila kuwa na msimamo wote, kwa sababu alifariki nyumbani kwake na masaa machache tu baada ya kusimamishwa kazi. Bile vile vile, nikazungumza naye Plasidi Ndilamba. Watu wanasema hivi: na kwa kuwa gavumenti imeingia katika mbinu hizo za kusema itafanya utafiti na imeweka kamati ya kufanya utafiti huu, sisi tunazani kuwa ni mwanzo wa kutafuta suluhisho, lakini woga tunao ni kuwa kuna makamati mengi yaliwekwa ili kufanya utafiti kwa kesi nyingi ambazo zilipitika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini bado ripoti zao hatujajua ziko wapi, na zingine hazija bado onyeshwa wazi kwa raia wa Kongo bani. Ndio sababu sisi tuko nasema kamati hiyo itabidi ipewe muda tujue kama inatumika katika muda wapata, wapata gani na siku gani watatoa ripoti kwa wale ambao waliwatuma, na kisha waliowatuma watapana ripoti kwa raia siku gani? E, tunafurahia ile kusema ya kwamba kutakuwa mankete ambazo zitafanyika ili kwa kueleza kiukweli kifo chake kimetokea namna gani, kwa sababu sisi kama vile watetezi wa haki za binadamu shabaha yetu ilikuwa kumwona bwana Delfe Kahimbi anaenda mbele ya justice apate kujibu kwa yale ambayo tumesikia ya kwamba rais alisema mu conseil de ministre, kama bwana Delfe Kahimbi alikuwa amesikiliza directeur de cabinet wake na wengine wa conseiller wake ndani ya gouvernement. Na ni kwa hiyo sisi furaha yetu ilikuwa kumwona bwana Delfe Kahimbi akijitetea mwenyewe na kupana mwangaza kuhusu hayo mashtaki. Malivika, je, uh, uh, mbali ya kuzungumza na wananchi, umepata fursa pengine ya kuzungumza na familia iliyo karibu kabisa na marehemu Kaimbi uh, kujua ni namna gani wamepokea uh, matamko haya ya hii kamati ya watetezi wa haki za binadamu uh? Kwa kweli kama umetoa kuzungumza ni kwamba kuna baadhi ya watu ambao nimewauliza wengi wengi sana, lakini familia yake wote wanasema kwamba wanahitaji uchunguzi ufanyike kwa sababu Kaindi alifariki tu wakati ambapo alikuwa anasubiriwa na mahakama ya kijeshi. Alikuwa ameitwa na mahakama ya kijeshi kwamba aende ajieleze kuhusu uh, zile njama ambazo walikuwa wamemshutumu wa, wa, wa, kwamba yeye alikuwa akisikiliza simu za rais, ama alikuwa akisikiliza simu za watu ambao wanakuwa kwenye ofisi ya rais. Halafu vilevile utafahamu kwamba Kaindi ni mmoja wa wanajeshi ambao ni wanajeshi maarufu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na masaa machache tu alikuwa tayari walinzi wake amepokonywa, walinzi wake pamoja na silaha. Kwa hiyo ndio sababu watu wakasema kwamba hapa kulikuwa na nini, lakini ilikuwa ni kwa sababu ya kiusalama. Mahakama ya kijeshi ilikuwa ikimfatilia na ikimwomba kwamba, kwamba afikishe mahakamani, kama vile matoa kumsikia huyu uh, Karpat akisema kwamba wangeacha mwenyewe wafike wa mahakamani ajieleze kuhusu zile shutuma alikuwa akishutumiwa na, na, na rais wa Kongo kwamba yeye huenda kuna njama fulani ambazo alikuwa akipanga kwa ajili ya kutaka kuipindua serikali ama mambo mengine. Kwa hiyo wanasema kwamba wanasugiri hii kamati ya kijeshi iweze kufanya uchunguzi ambao ni wa hakika, kwa sababu ni mtu alikuta nyumbani kwake amekufa. Je, alijiua ama aliuliwa ama kuna kitu alipewa? Ndio hiki kinafatiliwa sasa. Shukrani sana, Uster Malivika kutoka huko mashariki mwa DRC. Msikilizaji wa VOA express ka tayari kusikiliza habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump leo anatarajiwa kusaini mswada wa sheria utakaoruhusu kutolewa dola bilioni 8.3 kwa ajili ya matumizi ya dharura kupambana na mlipuko wa virusi vya korona ambavyo vinaendelea kuenea hapa Marekani na kusababisha vifo. Fedha hizo zitatumiwa pia kutafuta chanjo dhidi ya kirusi hicho kinachofahamika kama COVID-19. Waziri wa afya Alex Azar Alhamis amesema vifaa milioni moja vya kupima kirusi cha korona vitawasili nchini humo mwishoni mwa wiki hii. Taarifa hiyo ya waziri wa afya inatokea baada ya makamu rais wa marekani mike Pence kukiri jana kwamba marekani haina vifaa vya kutosha vya kupima virusi vya korona. Viongozi wa Afghanistani wanasema takriban watu 27 wameuawa na darzeni kadhaa ya wengine wamejeruhiwa leo baada ya watu wenye silaha wasiojulikana kushambulia mkutano wa hadhara mjini Kabul mkutano uliohudhuriwa na wanasiasa waandamizi wa upinzani. Shambulizi hilo limetokea wakati makamu wa rais wa zamani Karim Khalili akitoa hutuba kwenye sherehe ya kumbukumbu ya kifo cha kiongozi mmoja wa Kishia. Sherehe hiyo ilikuwa inaonyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni za Afghanistan. Khalili pamoja na viongozi wengine wameonekana wakitimka wakati wa ufyatuaji wa risasi. Hakuna kundi ililodai kufanya shambulizi hilo. Kundi la Taliban limekanusha kuhusika katika shambulizi lenyewe. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amelaani shambulizi hilo akisema linalenga kuvunja umoja wa kitaifa. Afisa wa usalama wa Uturuki leo wametumia gesi ya kutoa machozi ili kuzuia wahamiaji kutokea nchi jirani ya Uturuki wasivuke mpaka na kuingia Ugiriki. Tangu wiki iliyopita, maelfu ya wakimbizi waliwasili kwenye eneo la mpakani la mashariki mwa Uturuki kwa kutumia bahari na nchi kavu kwa matumaini ya kuingia Ugiriki ili kuelekea katika mataifa mengine ya Umoja wa Ulaya. Ugiriki imetangaza kwamba mpaka, mpaka wake umefungwa, huku rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan akisema kwamba hatokubali tena nchi yake kuwa kama mlinda mlango wa kuzuia wahamiaji wasielekee bara la Ulaya. Mshambuliaji aliyelenga ubalozi wa Marekani nchini Tunisia ameuawa baada ya kusababisha mlipuko na majeruhi ya watu kadhaa. Polisi wa Tunisia wamesema kwamba mshambuliaji huyo aliyekuwa anaendesha pikipiki alijaribu kuingia katika ubalozi huo wa Marekani wilayani Berge de Lac, lakini akazuiliwa na polisi wanaotoa ulinzi. Maafisa kadhaa wa polisi wamejeruhiwa, lakini hakuna taarifa kamili kuhusu idadi na uharibifu uliotolewa. Polisi hawajathibitisha iwapo shambulio hilo lilikuwa la kujitoa muhanga. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na kama kawaida, kila siku ya Ijumaa huwa tunakuletea kipengele cha G, jicho letu haswa. Na leo hii jicho letu, basi tunashuka mpaka jijini Dar es Salaam ambapo kuna msanii maarufu sana, jina simtaji. mm -hmm. Anasema siri ya mafanikio kwenye maisha yako ni kujiamini, naitwa confidence. mm -hmm. Sikiliza. Naam, ni mimi Rahabu Fredi, nipo nawe hapa kwenye jicho letu nikiwa pamoja na malkia wa mipasho Hadija Omari Kopa. Anasema bidii na kujiamini kwako ndio mafanikio ya shughuli ufanyayo. Mimi sikutegemea kama nitafika hapa nilipofika. Mimi nilikuwa Zanzibar, kwa ningekuwa sasa hivi nasugua masufuria tu, lakini hapa nilipofika pia ni padogo, lakini si padogo kwa mtu mwingine hajafika. Sikukata tamaa, najipa moyo, najiamini, nimejijenga, najikaza na nitaendelea kujiamini. Nyuma kidogo, historia ulipotoka, ili mtu kweli akisikia, anasema da, kweli Hadija kaweza na mi nitaweza. Mimi nilikuwa karani tu, mpiga chapo ofisini, mtu wa kawaida tu kuimba kwangu kumekuja kwa ghafla, kwa kuwa watu walikuwa wananijua na, najua kuimba na napenda kuimba. watu mtu akani akaniandikia barua kunipelekea culture huko, nikaanza kuimba ghafla. Siku mmoja tu niliposimama kwenye steji, Mwenyezi Mungu alisimamisha nyota yangu. Lakini hiyo ni yote ni, ni kwa sababu ya bidii yangu, kwayo nimetoka mbali sana mpaka nimefika bara hapa. Nilikuwa najulikana Zanzibar, bara wanajua nyimbo zangu mi mwenyewe, wanijui. Sasa hivi najulikana Tanzania nzima, nani Uganda, Kenya, Burundi wapi na nchi nyingine chungu nzima wananijua, japo wengine nchi nyingine hawajaniona, lakini wananijua kama kuna mtu anaitwa Hadija Kopa. Mara nyingi akitoka mtu nje, ukimuuliza unamjua, ah, I, I know, nimesikia nyimbo yake. Unaona, kwa hiyo usikate tamaa na nyinyi, anaotaka kufika atafika. Fanya kazi kwa bidii vile vilevile maanake hasa sisi wanawake, sasa hivi ni watu wa tuko mstari wa mbele. Unajua wanawake wengi sasa hivi wana pesa kuliko wanaume na mm. Da sisi wanawake sasa hivi tunatisha, tunaoa baada ya kuolewa <laughs> <laughs> tunatafutwa. Kwa hiyo msikate tamaa. Umesema kwamba ulikuwa karani, turudi nyuma kidogo, lakini ukasema pia ningeishia kusugua masufuria, kwani ilikuwaje kule nyuma kabla ya kuwa hadi? Mm, ningekuwa kama sikuwa na bidii, ningeishia kweli kusugua masufuria nyumbani, angenijua nani? Ningekuwa pale pale nimejifunga tu, uwezo wangu nimeweka tu naimba nyumbani tu nikikosha masufuria. Maanake wako waimbaji wazuri wanawake, utamsikia anakosha sufuria ndani, ana nyimbo zinamtoka, lakini kujitokeza mbele ya umati akafanya kile kitu hawezi, anashindwa. Eh, wako na washauri, wewe unajua kuimba, fanya hivi, lakini kila ukimpa moyo mtu mmea, mwenzangu, hata mwenzangu siwezi. Kama uko kwetu Zanzibar, waimbaji wazuri wazuri, lakini mtu anashindwa kusimama, anashindwa kukabili umati na wako waimbaji wengine wazuri washaanza kuimba, lakini anashindwa kuukabili umati. Hawezi, anaona haya, kila kitu anaona haya. Yeye ya anatoa sauti yake tu, wa mtu akishamsikia basi mambo mengine yote anaona haya. Sababu ya kukata tamaa, kipaji chako ndio nguzo yako. afula Rafula taipata nyota ya kimataifa. Sauti mwanana ya Malkia wa Mipasho Hadija Omar Kopa. Shukrani kwa kuungana nasi hapo kwenye jicho letu na ndio hilo lina tiananga. Mimi ni Rahabu Fredi VOE Express. <laughs> Eh? Mama <macheka> kwanza kidogo. <laughs> Uh, nacheka sababu uh -huh. <laughs> sema toa kiwa mwimbaji mzuri. Uh -huh. <laughs> Ukikaza Zanzibar. Uh -huh. Utaendelea kuosha masafuria. Kwa sababu ni kwamba haujiamini, unaona ha haya kukabili umati. Ukitaka okay, kufanikiwa like nenda da <laughs> na sio da tu pia Sa, kama alivyosema inabidi kwanza uwe, uwe ujiamini we mwenyewe ujiamini, na ukienda kwenye stage ujue mm. namna ya kukabiliana na, na, na mafans mm -hmm, umati unakuangalia usio na, mm, haya ah, basi bila shaka msikilizaji, basi uh, umejifunza kitu kutoka kwa Khadija Omar Kopa, ambaye ni mwimbaji maarufu wa muziki wa thaarabu. Hali kadhalika ameshirikiana na wasanii kadhaa hapo nchini Tanzania, akiwemo Diamond, kupiga nyimbo kadha kadha. Sasa hivi basi tumsikilize mwanamuziki Akon na kibao kizuri kabisa nakwambia, mama, mama Afrika. Mkamiti msaho kwao mtumwa eikoni hataki kusahau alikotoka hasa, yes, ni Marekani, lakini alitoka Afrika, kwa hiyo anaimba Afrika mama Afrika, nyumbani ni nyumbani, home is sweet ah. Sasa so nyumbani ni nyumbani, hata iweje, unaweza ukakaa, ukaibuni, lakini nyumbani ni nyumbani, home is sweet <laughs> na unajua, Akon anasaidia sana uh, katika miradi mbalimbali huko Afrika ya kijamii, ya kijamii hasa kupatishia wananchi uh, nishati umeme kwa kutumia huyu uh, umeme wa jua unaitwa solar energy mm -hmm. Mpango kabambe kabisa, anafanya kazi nzuri ni mtu wa kupongezwa. Aha, sasa tunaelekea Mombasa, huko pwani ya Kenya, kuweza kujua yale yanayoendelea kuelekea wikendi. Unajua, inapofika Ijumaa hapa Marekani mfano, ntajipa ntajitolea mimi mwenyewe nakuwa mbada, na furaha sana kwamba da usiku wa leo Ijumaa nitaenda wapi kesho, kwa vile wasikilizaji hawakuoni na umejiandaa kweli kweli. Kesho Jumamosi viwanja gani? Jumapili inakuaje? Alafu na mkamiti naonekana umeanza ku, ku, ku, ku, kujiandalia sikukuu ya, ya, ya kinamama hapo hapo hapo Jumapili haswa. Maisha <laughs> <laughs> yenyewe mafupi bwana, jipe raha mwenyewe. Haya basi, haya Josephat Kioko, Kioko, haya, yapo mengi. Gor Mahia, Gor Mahia au Leopards Gor Mahia au Leopards. Ah, ngoma ni kali hiyo, na tutaizungumzia hata kabla ya kuangalia ligi ya England, yanaocheza mbwana Samata na kina wanyama hapa nyumbani kwanza, maanake nyumbani ni nyumbani. mechi mm -hmm. hii inatarajiwa Jumapili hii eh, tarehe nane, na hizi ndio klabu zenye wafuasi wengi sana nchini Kenya wanapocheza Gor Mahia na AFC Leopards kwanza mechi ikiwa katika mji wa Nairobi, ni safari ya magari kutoka Kisumu, kutoka Kakamega, kutoka Mombasa na kila sehemu yenye mashabiki, watakuwa wanapambana. Hii ni mechi ya ligi kuu ya kandanda. Gor Mahia wako nafasi ya kwanza, ndio mabingwa na AFC nao washapanda, walikuwa karibu kuteremka daraja lakini wameongeza kazi sana, wako nafasi ya sita. Walipokutana Novemba mwaka jana, Gor Mahia ilipiga AFC bao nne kwa moja. Sasa jumapili hii Makocha na wachezaji wa FC wanasema wako tayari kulipiza kisasi. Hii ni dabi ya Kenya, kama vile Simba na Yanga huko Tanzania. Simba na, na Yanga watakiputa hapo Jumapili. Tayari mbwembwe mbwembwe zimeanza, hata hapa Marekani zimeanza, hapa Washington, hapa hapa VOA mbwembwe zimeanza pa <laughs> kati ya jamaa wa wawili ambao sitaki kuwataja, mmoja ni Yanga mwingine ni Simba. <laughs> haya basi, Kioko, baada ya kutupa yale yaliyojiri ndani, hebu tuangalie upande mwingine wa kimataifa kimataifaee, eh. Gumzo jingine la mchezo kimataifa vile vile tumezungumzia Tanzania na Kenya. uh -huh. Hamabwana bwana wawili bwana Samata na Victor Wanyama nao wanazungumza sana na mashabiki wa kandanda Afrika. Kwanza bwana samata akufungia aawichi hi, hii licha ya kwamba walishindwa. Sasa upande wake, Victor Wanyama Eh, zimetokea taarifa kwamba anahama Tottenham Hotspurs achukuliwe na Montreal Impact ya Canada eh, wanaita free transfer. Na amesema tayari amenukuliwa akiambia waandishi wa habari kwamba alipigiwa simu na Thierry Henry aliyekuwa mwanasoka wa Arsenal na kusema ndiye kocha wa Montreal huko Canada katika hii ligi ya MSL yuko tayari kuhamia huko wengi wamekuwa wakikosoa, lakini wengine wanasema nipata kwake. Victor Nyama amechezea Tottenham, alikuwa Southampton na kwanza alikuwa Celtic Scotland, walipofunga alipofunga fu, alipo funga bao na kusaidia Celtic kushinda Barcelona akiwa mgeni mgeni katika klabu hiyo. Sasa nafikiri ni abu, wakati wake wakuhama, kuelekea ligi nyingine. Lakini Canada, ligi ya Canada ina umaarufu. Mimi ningekuwa <clears throat> kocha au meneja wa timu moja pale Uingereza angemchukua Wanyama. <laughs> Mm -hmm. Kisa na maana kuna hela zaidi, labda kuna, kuna hela kuliko anazopata sasa eh, kuna mahela huko <laughs> <laughs> e, wanyama mchezaji <mtiroji> mzuri sana <laughs> najua ndio hilo na jibu laki utakalo utakaloni jibu kwa sababu ni mchezaji mzuri. Unazungumzia wanawake e, tunaelekea katika no, siku ya wanawake ya kimataifa e, Machi nane hapa Kenya inahusishwa na burudani kwa wanawake mm -hmm. kwa sababu Kenya National Theatre usiku wa leo Ijumaa mm -hmm. wanawake wengi tu kutoka Eh, miondogo ya kila aina wanatumbuizwa katika ule ukumbi. Hii ni mapema kuadhimisha siku ya kimataifa wanawake, na wanasema kauli mbiu ni one Africa one people. Mziki utakuwa napromosha pale na okestra ya wanawake vile vile, na msanii maarufu ambaye atakuwa anatumbuiza zaidi ni Olivia Ambani katika ilo eneo la National Theatre of Kenya, ule ukumbi wa michezo. Kwa hiyo bendi ya all female orchestra <laughs> haywatakuwa wanaburudisha pale kuna wanato, wanawake wa bunge mm -hmm, wanawake waliosia fora zaidi na watezi wa haki wamakatika kuadhimisha mapema siku hii kupitia burudani ya leo. Shukrani sana Josephat Kioko kwa ripoti yako hiyo kutoka Mombasa. Basi hapa studio namba kumi na tano za VOA Express tunakutakia kutakia wikendi njema tulivu na hali kadhalika maandalizi mema ya kuunga mkono sherehe umaadhimisha siku ya wanawake kimataifa. Sisi tunaanza kuisherekea leo haraka <laughs> haraka kabla ya kuenda kwenye swali la leo, mkamiti huko Burundi kuna taarifa ambayo na naiona hapa ni kwamba wasafiri wote kutoka Ujerumani, China, Korea Kusini, Ufaransa, Hispania, Itali, Iran na Japan wakiingia tu waki Burundi tu kuanzia leo, wakiingia Burundi watawekwa karantini ili wapimwe kwamba kuambukizwa wa kwa virusi vya korona. Mambo ya korona hayo. Kirusi cha korona ni gumzo siku hadi siku, dunia nzima bado inaendelea kuzungumzia kirusi cha korona. Sasa tuangalie basi swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook tukiuliza, je, kutoungana upinzani burundi kutarahisisha chama tawala kutwaa ushindi? Kapedo Shem kutoka Naivasha, Kenya, anasema ya itakuwa ni ngumu kushinda kwa chama tawala. Slim Yusuf kutoka Ukonga, Dar es Salaam, Tanzania, anasema kwa upande wake anadhani kuungana ni jambo zuri, kunafanya kuwa kitu kimoja na nguvu inakuwa kubwa zaidi. Joannes John anasema hiye, anaona wangeungana, wawe wamoja, wapo watakaozidi kuteseka zaidi. Elia Boma Junior akiwa Dodoma, Tanzania, yeye anasema ili kumaliza hizo tawala za zamani ni kubadilisha katiba zetu zitakazofanya tume kuwa huru pasipo kuingiliwa na viongozi wenye ulafi wa madi. Daraka. Antidatus, uh, baba Mlokozi anakreti anasema yeye ni kutoka Bukoba Tanzania, anasema ni kweli hiyo inawezekana, maana ushindi ni mbinu. Daniel Magusu wa Tarime Tanzania anasema ndio, umoja ni nguvu, vya matawala vimeweka mizizi, hivyo upinzani inahitaji kuungana ili kushinda. Muda nao unakwenda mbio. Kutoka studio namba 15 VOA Express ni mkamiti kibayasi na mimi naitwa Patrick Nduimana, kwa pamoja na mwelekezi wetu Saida Hamdun, tuna wageni watakia kuanza vizuri weekend.