Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na mbili ya sabuhi, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Meri Mgawe, ninawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Machi tano mwaka wa elfu mbili na ishirini ambapo tunasikika katika redio shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu. Karibuni. na msikilizaji kani Machi sita, kumradhi. Katika matangazo yetu ya leo ya kumekucha Afrika, wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waitaka serikali ya Uganda kusaidia katika juhudi za kupambana waasi walio jirani na mpaka wa nchi hiyo. Uganda naye iangalie namna gani ya kusaidia kunasa hao ambayo wanataka kukimbia, kwani hiyo masiku wanakimbiakimbia. Hatutaki sasa ikuwe nji Uganda itakuwa nawapokea kama watoto wao wa nyumbani e, wakishatatiza usalama huko kwetu. Nam ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Lakini katika habari nyingine, kampeni ya kinyang'anyiro cha kumtafuta mgombea urais wa chama cha Democratic zinachukua mrengo mwingine baada ya mgombea mwingine kuamua kujitoa. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Mary Mgawe. Kampeni za siasa za Marekani zimechukua mrengo mwingine baada ya mgombe, wagombea wa uteuzi wa urais ndani ya chama cha Democratic miongoni mwao Elizabeth Warren kujiondoa katika kinyang'anyiro hicho na kuwaacha makamu wa rais wa zamani Joe Biden na senata Bernie Sanders katika ulingo. Warren anayejulikana kama senata mliberali, amefanya uamuzi huo Alhamisi baada ya kuona utata katika mwelekeo wa kushinda kwake. Wagombea wenye nguvu Biden na Sanders wana kibarua kigumu cha kuuza sera zao ili kuchaguliwa kusimama kugombania na Rais Donald Trump katika uchaguzi mkuu mwezi Novemba. Hata hivyo, Warren hajatangaza haraka kumuunga mkono yoyote miongoni mwa wagombea waliobaki, akidai kuwa ataamua baadaye kama ni muhimu kufanya hivyo. Matokeo katika uchaguzi wa mara tatu nchini Israel yameonyesha waziri mkuu wa muda mrefu Benjamin Netanyahu ameibuka mshindi lakini hana wingi wa kura zinazomwezesha kuunda serikali mpya na kumaliza mzozo wa kisiasa wa muda mrefu. Kukiwa na viti 61 vinavyohitajika kwa ajili ya kupata ushindi rasmi kwenye uchaguzi uliokamilika, chama cha Netanyahu cha Likud kimepata viti 36 na viti 58 kutoka kwa washirika wanaomuunga mkono. Hata hivyo, kwa zaidi ya asilimia 99 ya kura zilizohesabiwa I bado ina mwacha Netanyahu akiwa na upungufu wa viti vitatu vinavyohitajika kuunda serikali mpya. Hata hivyo baada ya ya matokeo kukamilika, Netanyahu alikosa uungwaji mkono mkubwa wa bunge kwa ajili ya kuunda serikali. Kenya inaanza kupata athari za kiuchumi za ugonjwa wa korona licha ya kutokuwa na maambukizi yoyote nchini humo, kwani bidhaa kutoka China zimepungua kwa sababu ya marufuku ya kusafiri kwa watu na bidhaa mashirika ya ndege yanapata hasara kubwa na wafanyabiashara wadogo nchini Kenya wanasema wanahofia hisa zao zitapotea hivi karibuni na kuwafanya wapoteze biashara. Sande Shomari anasoma ripoti ya mwandishi Rude Emandop. Shughuli zimepungua kidogo katika siku za karibuni kwenye bandari ya Mombasa nchini Kenya. Mlipuko wa homa ya corona umepelekea usafirishaji kutoka China kusimamishwa. Wafanya biashara wadogo wa Kenya hutegemea bidhaa za viwandani kutoka China ambazo kwa kawaida hupakuliwa katika bandari hiyo. Samuel Karanja ni kiongozi wa chama cha waagizaji na wafanyabiashara wadogo wadogo nchini Kenya, anasema kwamba wataona kuongezea kwa bei ya bidhaa kadhaa mara mbili au tatu kuliko vile wanavyolipa. Anasema sababu ya wao kwenda China ni kwa ajili ya gharama na thamani ya pesa zao. Kwa hivyo unaweza kuwa na bidhaa kadhaa kwa bei moja bila kuathiri ubora, lakini kwa viwango vyema sana hatutapata mahali popote ulimwenguni, Kananja anasema. Bidhaa za watumiaji kama vile vifaa vya kielektroniki, mavazi na vipodozi ni za kwanza kupatikana kwa tabu. Wakati wafanyabiashara wa Kenya wanahangaika kwa wauzaji wengine, ugonjwa wa homa ya korona unaendelea kuenea na kuwa na athari. Mfanyabiashara mwingine Wini Gadhoni, ambaye ni mmiliki wa duka dogo la vipodozi jijini Nairobi, anahesabu lipstiki za mwisho kutoka China zilizobaki dukani mwake na hali kama hiyo ipo katika duka la umeme la nairobi abubakar karim baba wa watoto watatu wa anasema fungu lake la simu zilizotengenezwa china linakaribia kumalizika unaendelea kusikiliza matangazo haya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com baada ya takriban miongo mitatu ya vita, wasomali wengi wamebeba makovu yasiyoonekana kutokana na vita vinavyoendelea nchini kwao. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, mmoja kati ya wasomali watatu ameathiriwa kiakili, idadi ambayo ni kubwa kuliko nchi nyingine zilizo na kipato cha chini ambazo pia zimeathiriwa na vita. Licha ya hiyo, nchi hiyo ina vituo vitatu tu vya huduma za afya ya akili. Mtaalamu wa afya ya akili Msomali anajaribu kubadili hali hii. Roda Abdullah Ulad ni mwanzilishi wa kituo cha afya ya akili cha Mandek kisichokuwa na mipaka. Baada ya kufanya kazi Marekani, amerejea nyumbani kwao kwa lengo la kutoa huduma hiyo. Hofu imezidi kutanda Marekani baada ya vifo kutokana na korona kuongezeka na kufikia kumi na mbili hapa Marekani, wakati kesi nyingine imerekodiwa katika kaunti ya King kwenye jimbo la Washington na kesi mpya hamsini na tatu zimeripotiwa kote nchini. Kwa mara ya kwanza miji ya Colorado, Tennessee, Texas na San Francisco pia nazo zimeripotiwa. Helikopta imepeleka vifaa vya kupimia kwenye meli iliyokuwa kwenye mwambao wa California baada ya kuingia kwenye eneo hilo na watu takriban 35 kuonyesha dalili za homa ya korona baada pia ya kuhusishwa na kesi mbili za korona ambazo zimeripotiwa tayari. Kesi mpya ishirini zimethibitishwa katika kaunti ya King, maafisa wa ndani wamesema hivyo, kufikisha idadi ya kesi nchini kufikia hamsini na moja na vifo kumi na mbili. Kifo kimoja kimetokea California Alhamisi. Kampuni ya Alphabetic Inc imeungana na Google na Amazon kuwataka wafanyakazi wake kufanyia kazi nyumbani. Na hatua hiyo imeathiri takriban watu elfu moja katika eneo hilo. <muchos> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito juu hii leo ni huko nchini Tanzania, ambapo balozi wa China nchini humo Wang Ke amewahakikishia Watanzania kuwa ndugu zao waishio nchini humo wako salama, hususan wanafunzi wanaosoma katika vyuo vilivyoko Wuhan, kwamba vyuo hivyo vimeendelea kuchukua tahadhari kubwa kwa kinga wasipati maambukizi ya ugonjwa wa homa ya korona unaosababishwa na virusi vya COVID-19 ilivyosababisha vifo vya watu wapatao elfu mbili mia tisa arobaini na sita mpaka sasa. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Balozi Wanke ametoa kauli hiyo jijini Dar es Salaam alipokuwa akitoa taarifa kamili kuhusiana na ugonjwa huo wa korona, ambao mpaka sasa umesababisha maambukizi kwa wagonjwa themanini elfu huku bara la Afrika likitajwa kuwa na wagonjwa tisa. Amewatoa hofu wa Tanzania na kusema kwamba ubalozi wa Tanzania nchini China umekuwa ukifanya mawasiliano ya mara kwa mara na vyuo wanavyosoma wa Tanzania ili kujiridhisha kuhusiana na usalama wao 4, 000, 5, 000 Watanzania wote wapatao elfu nne au elfu tano ambapo wako 1 wapo zaidi ya 400 au 500, nataka kusema kwamba wako salama na wanaangaliwa vizuri na vyuo vikuu they are taken very good care of by Balozi Wanke amesema kwa sasa maambukizi ya ugonjwa huo wa korona yamekuwa yakipungua na kuonyesha matumaini makubwa, ambapo amesema hali hii imetokana na uongozi madhubuti uliopo nchini China. Akizungumzia athari za kiuchumi, amekiri kwamba taifa hilo limepata mtikisiko kufuatia kusimama kwa shughuli za uzalishaji na kukosekana kwa mwingiliano wa kibiashara, lakini ameeleza matumaini yake kuwa mara ugonjwa huo utakapoisha, shughuli za kiuchumi zitaendelea kama kawaida. Dina Chahali, Dar es Salaam. Nendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, msikilizaji, na kukumbusha kwamba matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com nam. Na katika habari nyingine za dunia tunaripoti kuwa maafisa wa usalama wa Nigeria wanaongeza juhudi za kudhibiti kirusi cha korona baada ya taifa hilo la Afrika magharibi kutangaza kesi yake ya kwanza ya korona Ijumaa yaliyopita. Sehemu ya juhudi hizo ni pamoja na kufanya vipimo vya kina, kuweka tahadhari za afya na vipimo katika maeneo yote yanayotumika kuingilia watu, kama vile uwanja wa ndege. Maafisa pia wanafanya kampeni za umma kwa ajili ya kuwaelimisha watu kuhusu korona na jinsi ya kujikinga na virusi hivyo. Kituo cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria kimetenga maabara moja kubwa inayofanya vipimo vya korona. Nigeria ni taifa la Afrika miongoni mwa mengine matatu lililo na uwezo wa kupima kwa wakati huu. Maafisa wanasema ilikuwa ni mwanamume mmoja kutoka Italia aliyeingia nchini humo akitokea Milan alipimwa na kukutwa na corona. Shirika la afya duniani WHO limetaja Nigeria miongoni mwa mataifa mengine kumi na mbili ya Afrika yenye hatari kubwa ya watu wake kuambukizwa virusi hivyo. Marekani inaishutumu Russia kwa kufungua maelezo ya kupotosha kuhusu maambukizo ya virusi vya korona. Juhudi za Moscow zimekuwa zikiendelea kwa wiki kadhaa. Hiyo ni kwa mujibu wa maafisa ikiwemo matumizi ya vyombo vya habari vya serikali, mitandao ya kijamii na kwa, na kwa ajili ya kutoa taarifa zisizokuwa za kumradhi, kwa ajili ya kutoa taarifa za, za, za uongo. Tumekuwa tukiangalia habari hizi zinazotolewa nje na uongozi kuhusu kirusi cha korona, anasema hayo li Gabriele, mratibu wa GEC wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amewaambia wabunge. Gabriel alikataa kutoa maelezo zaidi kuhusu juhudi za Rusia kutoa taarifa zisizo za kweli. Hata hivyo, ubalozi wa Rusia mjini Washington umekataa kuzungumzia kuhusu suala hili. Rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan Alhamisi wamekubaliana kuhusu sitisho la mapigano kaskazini magharibi mwa Siria kufuatia mazungumzo mjini Moscow kwa ajili ya kuondoa mvutano katika eneo Viongozi hao wawili wamesema sitisho la mapigano litaanza kufanya kazi usiku wa jana katika eneo la Idlib ambako Siria na Rusia wamekuwa na mashambulizi yaliyoondosha mamia ya wakazi kuelekea katika mpaka wa Uturuki kwa takriban miezi mitatu sasa. Idlib ni jimbo la mwisho kabisa lililo ngome ya waasi wa Siria. Katika makubaliano hayo, Putin amesema ana matumaini kwamba sitisho la mapigano litaondosha harakati za kijeshi katika eneo hilo. Kwa upande wake Erdogan amesema nchi yake iko tayari kufanya kazi pamoja kutoa msaada kwa raia wa Siria wenye uhitaji. Na wafanyakazi wa misaada wa Sudan Kusini wanasema watu wana matumaini kuwa kuundwa serikali ya umoja chini ya makubaliano ya amani mwezi uliopita kutapunguza hali ngumu nchini humo, lakini matumaini hayo yanaweza kuharibiwa na ghasia zinazoendelea nchini Alan Naudohu amekuwa mfanyakazi wa misaada tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Amesema kumekuwepo mabadili na mabadiliko kidogo. Ameambia Sauti ya Amerika kwamba alipo asili maeneo mengi yalikuwa hayafikiwi na wafanyakazi wa misaada ambao hawakuweza kutoa msaada wa aina yoyote kwa watu waliokuwa na uhitaji mkubwa. Zaidi ya mwaka jana, anasema ameshuhudia mabadiliko kidogo, hasa kwa upande wa mapigano yaliyopungua, na sasa wafanyakazi wa misaada wanaweza kuingia maeneo mengi ambayo awali yalizuiwa. Anasema kumekuwepo kuwepo serikali kutaleta hali ya uthabiti zaidi na kuboresha maisha ya watu nchini humo. Maelfu ya watu wamekufa Sudan Kusini na mamia kukoseshwa makazi tangu gasia zilipozuka nchini humo, kabla makubaliano ya amani kufikiwa mwezi uliopita. Wachambuzi wanasema kama viongozi wa nchi watasimamia vizuri serikali iliyoundwa, basi matumaini ya Sudan kupata amani ya kudumu na uchumi wake kuinuka kwa kasi ni makubwa. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC, na baada ya habari za dunia, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu. Wananchi waishio Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la mpaka na Uganda, hasa upande wa Kongo, wameomba makubaliano ya wa ushirikiano kati ya DRC na Uganda kutekelezwa kwa haraka, hasa kiusalama na kimaendeleo, Uganda ikisaidia Kongo kwa kamata waasi wa ADF wanaojificha nchini Uganda. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Kongo. Kasereka Katavire, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kirahia katika mji mdogo wa Kasindi, mji ulioko mpakani na Uganda wilayani Beni, aomba ushirikiano wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwe faida kwa wananchi, kwani ni wao wanaoteseka na waasi wenye silaha kutoka nchi ya Uganda wakija kushambulia wananchi upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wilaya ya Beni na hata Ruchuru wakitokea district ya Kisoro na wengine Kasese, Uganda. Kuna saa zingine tunasema au mamadui ambao wanatutatiza huku wanatokea ngambo ya Uganda, kwana wanajina vile ya Uganda. E, tuliomba ili uwasiliano ikue wakati wanapofyekwa huku Uganda naye iangalie namna gani ya kusaidia kunasa hao ambao wanataka kukimbia, kwani hiyo masiku wanakimbiakimbia. Hatutaki sasa ikuwe inji Uganda itakuwa nawapokea kama watoto wao wa nyumbani. E, wakishatatiza Usalama huko kwetu. Kiongozi wa district ya Kasese kwa upande wake, mkiwa ni magharibi mwa Uganda, akisema tayari Rais Museveni wa Uganda pamoja na Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekubaliana kuweka barabara ya lami kutoka upande wa Uganda hadi Beni na vile Uganda Kisoro hadi Ruchuru kwa kuboresha shughuli za kibiashara kati ya nchi hizo, akisema bigogo tembo Gavana wa distrikti ya Kasese, ile inayohusu usalama tumezungumuza na gavana, tunasubiri tu ni utekelezwaji ili tusonge mbele. Kwa kumaliza, rais wetu Museveni alikuwa hapa Bwera, nadhani mlimsikia aliyosema. Alisema hii barabara kuanja hapa hadi Beni wameshasikilizana na mwenjie Felix Tshisekedi waweke lami ili biashara kati yetu isonge mbele kwa wake Nzanzu Kasivita Karli, gavana wa Kivu Kaskazini. Lengo la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kuhudumisha usalama na ushirikiano kati ya mataifa, yaani inji jirani, populasion zetu ambazo zinaishi hapa teritwari ya Beni hapa Kasindi ziweze kubenefisie. Kwa hiyo uhusiano bora, na hiyo uhusiano itatusaidia na hiyo uhusiano itatusaidia sisi kujenga inji letu na Waganda nao itawasaidia. Wananchi wakipongeza ushirikiano unaoonekana kati ya Rais Felix Tshisekedi pamoja nae Rais Museveni wa Uganda. Laurent Mugira neza nyakuongeza e, ni kufurahia tu namna gani raisi wetu Etienne na no, rais wetu Tshisekedi pamoja na governor wetu wanaendelea kupiga juu chini, ili maendeleo miradi mingi izinduli, izinduliwe kati ya Kongo na Uganda hayo ni yenye kufurahisha wakaaji wa Norkivu. Hoster Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana Hoster Malivika kutoka huko Goma. Basi tuelekee hadi hapa katika matokeo ya uchaguzi huko nchini Israel, ambayo mpaka hivi sasa yameonyesha waziri mkuu wa muda mrefu Benjamin Netanyahu kwamba amebuka mshindi, lakini hata hivyo hana wingi wa kura zinazomwezesha kuunda serikali mpya. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa Profesa David Munda kutoka kule New York, na kwanza kutaka kujua jambo hili lina maana gani kwa siasa za Israel? Hapa lazima tufahamu mfumo wa kisiasa kule Israel, ya kwamba eh, kuna vyama vingi eh, kwenye bunge lao, na lazima kwa mfumo wao vyama viungane, maanake hali ya kisiasa ya vyama imegawanyika sana. Kwa hivyo hakuna chama kimoja ambacho, uh, pasi na kuweza kuungana na vyama vingine, inaweza kuongoza serikali. Kwa hivyo Netanyahu alikuwa ameungana na vyama vya mrengo uh, wa kulia uh, lakini ameshindwa kidogo kuweza kupata idadi itakayomwezesha kuunda serikali. Kwa hivyo kwa wakati huu ni hali tete ya kisiasa eh, kwenye taifa la Israel na tukwa kuangalia hivyo basi kuendelea mbele. Je, kwa mantiki hiyo ina maana gani kwamba sasa watakuwa na uchaguzi wa nne au ni nini ambacho kinaangaliwa kuanzia hapa kuendelea mbele kwa serikali ya um, Israeli? Mchakato huu ni kama mbarika imekuwa mgumu zaidi, maanake Bwana Netanyahu ana shutuma makali, anaile kesi Eh, mahakamani ya ufisadi ya utumiaji mbaya wa madaraka na kuweza kupokea rushwa, na kwa wakati huu ana kesi, na pia ameshindwa kupata chama kingine ambacho kinaweza kumsaidia kuweza kupata uongozi eh, na, nafikiria hali hii ya kuweza kuwa na kesi kwenye koti imeweza ku eh, kum, kumwongezea ile changamoto ya kisiasa Upande mwingine, upande wa upinzani, kuna yule Benny Grant uh, Benny Gantz naye pia ana hii shida. Maanake uh, kwenye muungano wake kuna uh, chama cha Joint List cha Waarabu uh, wa Israeli. Kwa hivyo pia inaleta changamoto kwa wakati huu. Kwa hivyo inaonekana pengine huenda wakaenda uchaguzi mara wa nne uh, uh, kwa mwaka, na ni kama wapiga kura watakuwa wamechoshwa zaidi na hii hali ya kisiasa. Benny Gantz ametaka kuwepo sheria ya kumdhoofisha waziri mkuu, akisema kwamba pengine sheria hiyo itaweka katazo waziri mkuu kuendelea na madaraka ikiwa amefunguliwa mashtaka. Je, fursa hiyo ikoje? Uh, fursa hiyo kwa wakati huu iko kwa mahakama kuu na itakuwa ni kitendawili kigumu maanake mahakama kuu ikiamua ya kwamba eh, bwana Netanyahu uh, ana kesi ya kwamba hawezi uh, kuweza ku, kuunda serikali basi, utakuwa mbarika mkubwa wa kikatiba, na kwa wakati huu haijulikani taifa litaenda vipi. Huenda ikawa ya kwamba rais uh, Rivlin uh, ataweza pengine kuomba wanasiasa wengine wajaribu kupata mustakabali um, tofauti, waweze pengine kuunda serikali ya mpito au uh, umma walazimike kwenda kupiga kura mara nyingine. VOA Mitaani <tipatia> Leo katika Viao Mitaai tunaelekea hadi huko mitaa ya Uvira katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Mitima De Lachance amekutana na wakazi wa mjini Uvira kuzungumza kile kinachoendelea katika kuepuka habari za uongo ambazo zinaweza kusambaa katika mitandao ya kijamii. Fake news ni habari ya uongo na ni habari ambayo kabisa inakufikia eh, bila kuwa na uhakika wowote inaweza kupitia katika mitandao nyingi sana, na kuna line ya ma social media, kuna message kwenye simu yako ya mkono inakufikia bila kujua mahali ambapo unatoka na unaisoma una tu. Na kwanza, kuna habari ambazo zinashtua moyo, ambazo kabisa inakufikia kwenye simu ama kwenye mashini yako kompyuta, na inakushtua. Hiyo ndio ambayo ni Fake news. Fake news news ziko fasi yote katika mitandao zipo, lakini ni kujua, unapata habari kupitia mtandao gani? Je, umepata kwenye WhatsApp? Umepata kwenye Facebook? Je, umepata kwenye site web fulani? Kwa maana ijapokuwa kunakuwa fake news, lakini kunakuwa zingine mitandao ambazo zinatosha habari, tunaendelea kutawanya. Watu wanaandika hizo habari mbaya mama, fake news, kuna watu yes, malengo, kuna tovuti ambazo watu wabaya wanakuwa na nia mbaya, e, kupirate ama kufanya e, e, ya uongo, kuchafula watu fulani, wanaunda nyipya, wanaanza kutoa habari za uongo. Unajua kwamba hizo e, habari ambazo tunazozipata sana kwenye mitandao tunazisoma, lakini hazinaga uhakika. Ni wakati unapata news ikiwa njia yoyote, ya kwanza ni kuchunguza e, hautaitika habari nanguka, lazima kuchunguza kujua nani ambaye ameandika, inatokea sehemu gani. Je, ambaye ameiandika ameipost ni mtu ambaye anastahili kweli nao? Kwa maana wakati inafika hivyo, lazima ku, ku, ku, kusubiri kabisa muda fulani. Je, haoni kwamba huenda unaweza kumtumainia mtu fulani ambaye amepost kitu ijapokuwa naye amedanganywa? Kwanza unapaswa jua kwamba mtu kama anaposti kitu fulani anakuwa na malengo binafsi na katika milongo yake ndio kwa maana inabidi kwanza kuyachunguza, na kama kuna mtu ambaye anaweza kuwa anamsukuma ana aposti kitu fulani ambacho kinafika kwenye mitandao. Mimi kama vile mkaji, ambaye mtu ambaye nazoea vitu vya network, kwa kweli inakuwa na hali ya kusubiri kwanza. Inafatana na mtu binafsi, kwa maana kuko mtu ambaye anaweza penda hii habari fulani, naandika kwa kuleta hofu mwingine naandika hii habari kwa maana nijipendezeshe, mwingine na, naandika hii habari kwa maana nimchafue mtu fulani. Kila mtu anakuwa na lengo lake kwa kuandika fake news, anakuwa na sababu yake, na wewe ambao unasoma haujui kwa nini ule mtu ameandika ile habari, lakini unapoisoma tu unaikubali vile vile bila kuchunguza, kunapokua habari nzuri ama mbaya, ukichunguza utajua hii ni kweli na hii ni bongo. Wakati tunakamata kila habari unasema kwamba ni kweli, inaweza kaleta matatizo makubwa sana katika mji wetu na nafasi nyingine katika ulimwengu wote, hata katikati ya watangazaji wa habari, kuna wale ambao wanadanganya kwa maana hawajue nafasi ya kuweza kutafuta habari ambayo na stahili. Kwa maana kuna wengine ambao wanapata mafunzo ya kujua kwamba kunakuwa nafasi ya kweli kufuatia habari. Lakini wakati haujajua kwamba kunakuwa mtu fulani ambayo inakuwa inafanya habari. Uh, na habari za uongo kwa hiyo utakuwa nadanganyi, kwa maana unaweza ukafanya hii ni site ya kweli ambayo unaiamini. Hey, labda ambayo imeifanya inakuwa na lengo lake, inabidi kuchunguza, ijapokuwa ni habari ambayo umeipata kwenye site fulani, lakini wewe kama vile mtangazaji, zaidi sana watangazaji habari, lazima kutafuta zingine mbinu fulani fulani za kusema uhakikishe ile habari unakamata kwenye site na, kwa mfano mtu mmoja fulani, na hapo utajua kwamba hii ni kweli ama si bongo. Ndio, inawezekana kabisa kupambana na fake news hizo, tunaita ni habari za uongo. Kivipi? Uh, watu wanaweza kupambana na fake news kwa kuchunguza kabisa habari ambayo unaipokea, unakamata muda wa, wa, wa kuichunguza. uh, Usi, usikuwe mbio wala usikuwe na haraka ya kuipita, unaipost wala unai, unaigawa kwa wengine. Sasa nawaza kwamba kiserikali kabisa wakikamata hiyo azimio ya kusema hizo mashirika ambazo zinahusika na kucontrol habari zozote. Naweza, wanaweza kukamata azimio na ikiwa Uh, government inapana mm, azimio ywana inapana angalisho kwa watu ambao ni ma administrator wa ma group, na waza inaweza ikapana nguvu ya kupambana kabisa na hali hiyo ya fake news, kuweza kuweka habari ya uongo, kwa sababu mtu anaweka fake news mwenyewe, anajua kwamba ni ya uongo. Kwanza inakatazwa na sheria za nchi fulani, hasa mahali ambapo mimi napatikana inakatazwa, na wakigundua mtu ambaye anafanya hizo fake news kweli, sheria inaweza ikamwekea mikono. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, Mari Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Nam, na taarifa inayoendelea hivi sasa ni kuhusu idadi ya wagonjwa wa korona yameendelea kuongezeka, ambapo jimbo la Maryland hapa Marekani limetangaza kesi ya kwanza jimboni humo kwa kuthibitisha wagonjwa watatu. Gavana wa jimbo hilo Larry Hogan alitangaza Alhamisi kwamba wagonjwa hao waliambukizwa ugonjwa huo walipokuwa safarini na ametangaza kuchukua hali ya tahadhari katika jimbo hilo. Mpaka sasa kuna kesi mia mbili katika majimbo kumi na saba nchini Marekani. Na kampeni za siasa za Marekani zimechukua mrengo mwingine baada ya mmoja wagombe wa wagombea wa uteuzi wa urais ndani ya chama cha Democratic Elizabeth Warren kujiondoa katika kinyang'anyiro hicho na kuwaacha makamu wa rais wa zamani Joe Biden na senata Bernie Sanders katika ulingo. Warren anayejulikana kama Seneta mliberali amefanya uamuzi huo Alhamisi baada ya kuona utata katika mwelekeo wa kushinda kwake. Wagombea wenye nguvu Biden na Sanders wana kibarua kigumu cha kuuza sera zao ili kuchaguliwa kusimama kugombania na rais Donald Trump katika uchaguzi mkuu mwezi Novemba. Matokeo katika uchaguzi wa mara ya tatu nchini Israeli yameonyesha waziri mkuu wa muda mrefu Benjamin Netanyahu amebuka mshindi, lakini hana wingi wa kura zinazomwezesha kuunda serikali mpya na kumaliza mzozo wa kisiasa wa muda mrefu, kukiwa na viti 61 vinavyohitajika kwa ajili ya kupata ushindi rasmi kwenye uchaguzi uliokamilika. Naam, na kufikia hapa tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya alfajiri ya leo, jina langu ni Sunday Shomari, msimamizi ni Mary Mgawe, mwelekezi hapa studio Diodone Chuba Hiro. Na tukijani wote, tukihatikiani wote, Ijumaa njema, kwa heri kwa sasa, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.