Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Jambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena tunakukaribisha ndani afini, Express, ya takriban dakika 30 za VOA matangazo pekee yanayokujia kutoka hapa mjini Washington DC, ikiwa ni saa kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, saa tisa na nusu Afrika ya Kati, hapa Washington DC na ni saa mbili na nusu Naitwa Mkamiti Kibayasi moja tuko tayari kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumeandalia katika matangazo ya express leo, tukianzia huko Tanzania, kuna mkutano wa wajumbe wa SADEK ambao unafanyika Dar es Salaam na dhamira yake ni kutatua swala gumu la ukosefu wa ajira kwa vijana. Tutaungana naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam wanatupa mengi zaidi. Hali kadhalika kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba uh inaelezwa huenda nchi hiyo ikawa imemaliza mlipuko wa Ebola, lakini mambo um, ya kisiasa mapigano yanaendelea huku. Basi viongozi husika wakitoa hamasa kwa wananchi wao kushirikiana kikamilifu ili kurejesha usalama nam. Vilevile kama kawaida, tutakuwa na kipengele cha barazani, na barazani tutazungumzia mkamiti, ili swala la ukosefu wa ajira kwa vijana, tukiangazia mkutano huu wa Sadik ambao unafanyika huko Dar es Salam, Tanzania. Leo ni Alhamis. Kumbuka siku zote Alhamis tunakuletea Throwback Thursday ama zilipendwa. Tutakuwa na kibao kizuri kweli kweli, bila shaka msikilizaji wa zamani, mm, kijana wa zamani hapa mwingine naye studio, kitakuwa kimekukumbusha kibao hicho enzi zako. <laughs> Tutakuwa vile vile kipengele cha kama huna kazi, tutasikia namna vijana, baadhi ya vijana wanajibunia, wanajibunia kazi wenyewe. Haya, ni katika express moja kwa moja, bila kuchelewa, tunaungana naye Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Dina, uh, mawaziri au, um, mkutano wa SADEK ambao unajumuisha uh, mawaziri wa sekta, ndio uh, wanazungumzia suala la ukosefu wa ajira katika nchi wanachama wa SADEK. Nini hasa nini hasa kimekwisha zungumziwa, sababu mkutano wenyewe umezinduliwa na makamo makamu rais? Ndio, ndiyo mkutano huu umezinduliwa na umefunguliwa na makamu wa rais wa Tanzania, uh, Samia Suluhu Hassan. Lakini kikubwa mkutano huu wa uh, nchi unazounda jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Africa SADEK nchi kumi na sita zinakutanisha mawaziri katika sekta ya kazi na ajira, na ajenda kubwa ni katika kuchula, kutatua changamoto ya ajira katika nchi wanachama wa jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Africa SADEK. Kikubwa kinachozungumzwa kama nilivyosema hapo awali kwamba tatizo la ajira limekuwa kubwa sana kwa vijana. Kwa hiyo sasa wamesema kwamba sasa ni mwisho wa kulalamika, nchi za SADEK ni kuchukua hatua, kuangalia sasa wanafanya vipi ili um, ili wa, wa, wa, wa vijana katika jumuia hii wanakuwa na ajira za staha. Kwa hiyo hicho kitu ndio kimezungumzwa katika mkutano huu ambao kimsingi umeanza toka tarehe pili uh, na leo ndio umefunguliwa rasmi. Umeanza toka tarehe pili kwa, kwa, kwa mikutano mingine ya kisekta ya makatibu wakuu. Leo mawaziri ndio wamekutana wakizungumzia changamoto ya ajira katika nchi hizi za jumuia ya, ya, ya SADEK. Mawaziri wao wanakutana, lakini kama ulivyosema, mkutano ulianza tangu tarehe mbili. Huwa kuna wale wafundi au wale wataalamu, kuna mapendekezo yoyote au mikakati yoyote ambayo wanaona inastahili kuchukuliwa ili ku, sababu hili swala la, la, la ukosefu wa ajira kwa vijana limekuwa ni suala ambalo tafikiri halina ufumbuzi. Ni kweli kabisa. Mikakati waliopanga mikubwa, wamesema ni kwamba Nchi za Sadek zinakaa zinakutana kutana, lakini zikishakutana zikipanga mikakati inakuwa haitekelezeki. Lakini kimsingi sasa wamesema kwamba nchi moja moja kila nchi moja moja sasa ndio iende ianze kutekeleza yale pange pange sera ambayo wanayajadili katika utatu. Kwa hiyo kila nchi ikae ipange mikakati yake ipange sera ambazo itahakikisha kwamba teknolojia inavyokuwa ajira ikipungua, kwa sababu imeonekana kwamba kwa teknolojia ndiyo changamoto kubwa ambayo inafanya ajira ikapungua. Kwa hiyo wametakiwa kuweka uwiano sawa wa ukuaji wa teknolojia pamoja na ukuaji wa ajira kwa vijana. Hebu tumsikie Mama Samia Suluhu Hassan, makamu wa rais, akizungumzia juu ya hivyo sasa, nini kifanyike kwa nchi za sabit ili angalau changamoto hii ya ajira kwa vijana iweze kutatuliwa. Alisema vizuri hapa Singiswa kwamba pamoja na yote walioyasema, lakini sasa wameamua kusimama kulalamika, Stop lamenting. na badala yake wameamua kukaa na kuzungumza katika vikao vya utatu, ili tupate njia ya kwenda na tuone kama sada tunakwenda njia gani kutengeneza ajira zaidi za vijana wetu na ajira zenye staha. Naam, uh, sijui kuna uh... Hili swala Sadek ni jumuia, je, kuna lolote wamezungumzia? Mfano, kijana akitoka Tanzania aende Afrika Kusini, aende DRC, aende katika nchi nyingine mwanachama ili apate ajira, wamezungumzia hilo ili kurahisisha jambo hili? Hilo wamelizungumzia katika hivyo vikao vya utatu, ambavyo ndio wamesema kwamba wakishazungumza hapo sasa kila nchi ndio inakuja inapanga sera ambazo zitakuwa sasa rafiki kwa nchi za Sadek kuweza sasa kuingiliana ili kutatua hii tatizo kwa pamoja. Lakini ndio maana nimesema, hata hapo awali walisema kwamba wanazungumza katika vikao vya utatu wanavyoviita vya makatibu, vya mawaziri, jinsi ya kuharmonize, jinsi ya kufanya kwamba vijana waendelee kupata ajira katika hii jumuia, lakini inashindikana kutokana kwamba kila wakitoka nchi ikirudi nchi inakuja na, na, na sera zake ambazo zinakwamisha hayo mada kwayo niva sasa, imefika mahali kila nchi sasa izingatie yale yanayozungumzwa katika vikao vya utatu katika kutatua ajira ndani ya vijana ndani ya nchi za SADC. Shukran sana Dina Chahali kwa ripoti yako hiyo. Bila shaka tutaifuatilia na kuona mengi zaidi katika matangazo yetu yajayo ya jioni. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa kutoka Dar es Salaam tunaelekea mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, eneo la Kasindi mpakani mwa Kongo na Uganda ambako kulingana na taarifa aliyotupatia mwandishi wetu Austeri Malivika ni kwamba gavano wa Kivu Kaskazini Nzanzu Kasivita na kiongozi wa Kasese wametoa wito kwa wananchi. Kisa na maana, wito huo unahusu nini? Basi Austeri Malivika yupo tayari kutujuza hayo. Karibu Auster. Uh, ndio kwa kweli, kama vile nataka kuzungumza ni kwamba viongozi wa district mbili mkoa wa Kivu Kaskazini na district ya Kasese, ikiwa nzanzuka sivita karni kutoka upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naye sibendire tembo kutoka district ya Kasese, magharibi mwa Uganda, wote wamekutana katikati ya mpaka wa Kongo na Uganda, hasa wakaenda hadi kwenye upande wa Kongo, na wenyewe wamesema kwamba wamefanya hivi kuhamasisha wananchi kwa hizi pande mbili zote waweze kushirikiana, kwa sababu Kasindi ni sehemu ambayo inapatikana katika wilaya ya Beni. alafu wananchi wa hapo walikuwa wamepoteza kitumaini kwa wale wananchi wa Uganda, wakisema kwamba ni Uganda ndio imekuwa kutuma waasi wa ADF kwa sababu Beni inapakana na Uganda kupitia mlima wa Rwenzori. Ndio sababu hao wa magavana wamehamasisha wananchi kwamba wajenge umoja, ushirikiano kwa ajili ya kiusalama na maendeleo na kuendeleza shughuli za kibiashara na kwa utafahamu, kwamba siku hizopita Rais Museveni wa Uganda na Felix Tshisekedi walikutana Uganda, watu wakashikiana kwamba watatengeneza barabara kutoka Uganda ije hadi Beni na hadi kutoka Uganda hadi Ruchuru. Uh, gavana wa Kivu Kaskazini alizungumza na wananchi, anasema hivi. Lakini vile vile tulizungumza naye Kasereka Katazira ambaye ni mmoja wa viongozi wa mashirika ya kirahia katika mji wa Kasindi mpakani na Uganda. Presidanti wetu Felix Antoine Tshisekedi, mimi nimeenda naye Kampala. Presidant Museveni amempokea, nilikuwa pale. Mafikiri ya hizi mbili ni kusema tutumike na mahusiano bora na populasion zetu ambazo zinaishi hapa teritoari ya Beni hapa Kasindi ziweze kubenefisia, kwa hiyo uhusiano bora na hiyo uhusiano itatusaidia, na hiyo uhusiano itatusaidia sisi kujenga inji letu, na waganda nao itawasaidia kuendelesha hiyo uhusiano na maendeleo ya sisi raia. Uh, ya kwanja tunamshukuru gavana kwa kufika hapa na kutuelezea mambo ambayo inapitikana katika jimbo letu la North Kivu, eh, akituelezea kuhusu hiyo uwasiliano ambayo walikuwa wakizungumzia kati ya nji yetu na Uganda tunasema karibu kwa hiyo ma, mawasiliano kwani hizo eh, nji mbili kwa mtazamo wetu, tukawasiliana, kuna vitu ambavyo vitatembea vizuri, hata ikuwe kwa ngambo ya maendeleo na kwa ngambo ya, ya usalama. Ndio kusema nanyu kwenyu kwa ngambo ya, ya shirika la raia, mliona kulikuwa kutokusikilizana kati ya Congo na Uganda saa e, mingi tunakuwa na mikokotano mivurugano, kati e, kati yetu na inji ya Uganda e, kwa kufahamisha, ukiona kuna mavuvi wetu ambao wameshikwa huko. Naam, Malivika, tumesikia wananchi nao pia wakieleza maoni yao kufuatana na hamasa hiyo iliyotakiwa iwepo ya ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Je, kuna a, makubaliano mengine ambayo wameafikiana a, katika a, kuimarisha ushirikiano wao kwa ajili ya usalama na maendeleo? Ha, ndiyo, wakasefe, tembo, mba, kazini, Uganda, ah ndio gavana wa Kasese Tembo amesema kwamba gavana wa Kivu Kaskazini wamezungumza wakiwa katika nchi ya Uganda hapo jana, hata walizungumzia masuala ya usalama kwa sababu kiusalama limekuwa tatizo kubwa e, wakimbizi wengi ambao wanatoka Beni wamejaa katika nchi ya Uganda. Kasese imejaa wa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hata Kambale ukifika ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hii, hii, hii, ni lazima huu ushirikiane kwa haraka ili pengine usalama ukirudi Kongo na hao wakimbizi ama raia wa Kongo ambao wamekuwa wakikimbilia Uganda watarudi kwenye upande wao. Vilevile wanazungumzia tatizo ambalo linakuwa kwenye mpaka wa Kongo na na na, na Uganda katika kwenye ziwa la Edward ambao kama husikia mwanaindi wavuvi wamekuwa wakikamatwa kila siku na kufungwa katika nchi ya Uganda. Kwa hiyo ushirikiano pengine uki, ukiendelea, huenda watakuwa na tazama namna kubadilishana wafungwa na vile vyombo vya usalama vya Uganda vishirikiane na vile vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani wanasema wazi wa ADF wanaopata majeruhi kwenye upande wa Kongo kwao wanakimbia katika ndani ya Uganda na wanatibwa huko huko katika hospitali za Uganda. Shukrani sana Usteri Malivika kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji wa VOA Express ka tayari kusikiliza habari za dunia Msemaji wa serikali ya Japan amesema kuwa ziara iliyopangwa na rais wa China Shi Jinping nchini humo imeakhirishwa kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Yoshihide Suga leo amewambia wanahabari kuwa mataifa yote mawili yamekubaliana kuakhirisha ziara hiyo iliyokuwa imepangwa kufanyika April ili kutoa nafasi ya kukabiliana na mlipuko huo. Virusi vya korona ambavyo pia vinajulikana kama covid-19 vimewakumba watu elfu tisini na tano kwenye zaidi ya mataifa 80 huku zaidi ya watu elfu tatu na mia mbili wakifa tangu kisa cha kwanza kilipogunduliwa kwenye jimbo la Hubei huko China Disemba mwaka uliopita. Shirika kubwa zaidi la ndege barani Afrika Ethiopia Airlines limekataa kusitisha safari zake kuelekea China licha ya kuongezeka kwa shinikizo kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Mashirika ya ndege ya Kenya Airways Tanzania Air Rwandair South Africa Airways Royal Air Maroc la Morocco Air Mauritius na Egypt Air yamesitisha safari zake kuelekea au kutoka China lakini mkurugenzi wa shirika la Ethiopian Airlines Tewolde De Gebremariam amesema hatua ya kusitisha safari za ndege kwenda China siyo suluhu la kuzuia virusi vya korona kusambaa. Gabre Mariam amesema ni makosa kuitenga China kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya korona. Amesema raia wa China bado wanaweza kuingia barani Afrika kupitia nchi zingine na sio tu kwa safari za moja kwa moja kutoka nchi hizo, akiongeza kwamba shirika la ndege la Ethiopian Airlines limekwisha pata hasara ya asilimia 20 kwenye mapato yake tangu mlipuko huo kujitokeza. Majaji kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC leo wamekubaliana kwamba waendesha mashtaka wanaweza kufanya uchunguzi kuhusiana na ukatili uliotekelezwa na pande zote kwenye vita vya Afghanistan. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Ben Suda amesema wanataka kuangalia kwa karibu vitendo vya wanajeshi wa Marekani, wale wa Afghanistan pamoja na wapiganaji wa Taliban tangu mzozo ulipoanza mwaka 2001. Mahakama ya chini mwaka uliopita ilizuia juhudi hizo, ikisema kuwa mahakama inatakiwa kuleta zaidi kwenye nchi zenye zaidi ushahidi wa kutosha utakaopelekea watuhumiwa kuchukuliwa hatua. Utafiti mpya wa kisayansi uliofanywa unaoonyesha kuwa huenda mabadiliko ya hali ya hewa yalichangia kwenye mioto ya msituni nchini Australia kwa asilimia 30. Utafiti huo umefanywa na wanasayansi kutoka Marekani, Ulaya na Australia chini ya taasisi huru ya World Weather Attribution ambayo hutathmini mchango wa mabadiliko ya hali ya hewa kwenye majanga ya kimazingira. Kwa kutumia vifaa vya kisasa vya kompyuta, wanasayansi hao waligundua kuwa hali ya joto ulimwenguni imeongezeka kwa digrii 1 hadi 2 Celsius, ikilinganishwa na miaka ya 90 hali inayosemekana kuongeza kuongeza uwezekano wa kutokea kwa moto mara nne ikilinganisha na miaka ya nyuma. Unasikiliza matangazo ya VOA Express, mambo murwa kabisa, mambo moto moto ndani ya studio namba 15, hapa mjini Washington DC. Ni wakati sasa wa kuzungumza katika kipengele cha barazani ambacho huwa tunabandika swali kupitia mtandao wetu wa Facebook, na tunakupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako, kuandika nambari yako ya simu, nasi tunakupigia, kisha tunajadiliana kuhusiana na mada tuliyoibandika, na leo hii tulibandika mada inayoeleza tumesema, ni ujumbe gani unataka uwafikie wajumbe wa, wa Sadek wanaokutana nchini Tanzania kutafuta ufumbuzi wa suala la ukosefu wa ajira kwa vijana katika nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Tayari katika laini ya simu tunaye Kalele ambaye angependa kutoa maoni yake kwa mtazamo anaofikiria yeye. Vilevile tunayo maoni mengi tutakayokusomea baadaye. Kalele, karibu kwa sasa. Navuskia kabisa ndugu mtangazaji, barabara kabisa. Nazungumza kutoka Daressalam nchini Tanzania. Mimi kwa maoni yangu ni kwamba hawa unguzi wa adii ni bora wangejaribu kuangalia njia ambayo wanaweza wakawasaidia vijana na kutunza sheria ambayo itawasaidia vijana kupata ajira, kwa sababu ata vijana Vorteil... hawana ajira, alafu wanajikuta wanajiingiza kwenye makundi ya kihalisi, jambo ambalo lina yaani vinawapa wepesi sana kujiunga na makundi ambayo yanahatarisha usalama, pengine wanageuka kuwa waasi. Ukiangalia kama kwa mfano nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, makundi mengi ya kizaidi hawatoki nje ya nchi, wanatoka humo humo ndani ya nchi. Yote hayo ni kutokana kwamba ukosefu wa ajira ume, yani umefikiri. Kwa hiyo mimi ningependa hao viongozi wa sadeki wa jumuia ya sadeki wakikutana wajaribu kujitatua changamoto za vijana. Nini, um, shiki, yoria, shawuzi, bari bari, fuwania. Kwa nini sisi vijana tusishiriki kwenye chaguzi mbalimbali kuwania uongozi? Ukiangalia wenzetu kule Ulaya unakuta kijana mdogo tu, lakini anawazika mkubwa serikalini, tofauti kabisa na nchi za Afrika. Kwa hiyo mimi ningeomba tubadilike, tuweke mfumo lafiki kwa vijana, na sisi vijana tunao mchango mkubwa sana kwenye mataifa yetu. Tuna mchango wa kufanya jamii ikaondokana na umaskini, sema tu kwamba unakuta kwamba vijana hatuaminiwi kwa vijana tunatumiwa tu kwenye kampeni. Kampeni ya uchaguzi inapoisha, basi viongozi ndo wanakamata madaraka, lakini unakuta sisi nami vijana tunatumiwa tu kwamba kusherehesha, kujaza watu kuja kumsikiliza kiongozi fulani, anamwaga sera zake pale, lakini uchaguzi unapopita, basi sisi tunaishia mtaani tu kuangaika, labda kutafuta riziki ku ya kuhakikisha kwamba una Kalele, kalele, tunashukuru uendelea kuwepo katika laini ya simu. Tumpatie fursa na msikilizaji mwingine uh, Abdallah Saidi naye atoe uh, maoni yake. Karibu Abdallah. Asante, nashukuru sana. Yani mimi nadhani hili janga la ukosefu wa ajira, yani linafanyiwa kama kitu mzaa, kwa sababu asilimia kubwa waliokuwa hawana kazi nadhani ni vijana na vijana labda ndio wenye msukumu mkubwa kusimamia. Kwa hiyo wengi kama wa yani, walivyochukua juhudi kupigania hii korona, yani wangefanya hivyo hivyo juu ya hii janga kubwa la hii ya ajira hii, nadhani. Na wewe unaona suluhu au dawa maridhawa la ukosefu wa ajira kwa vijana? Sababu kama ulivyosema, vijana wenyewe ni asilimia sitini, uh, wanasema ni nguvu kazi lakini hawa na ajira sijui, wewe unapendekeza nini suluhu ambalo inaweza kuwa ni jawabu kwa tatizo hili? Abdala Abdallah Said naona ameondoka kwenye laini uh, ya simu na kalele pengine una chochote cha kuongeza? Unaweza kutuambia, unadhani uh, suluhu la kupatikana ajira kwa vijana wa nchi za SADC ni nini? Mimi naona suluhisho la kudumu ni viongozi wa badili mienendo yao, sio kwamba sisi wanaia mzigu, wanakukandamiza ukiangalia nchi. Ndio maana sisi vijana tunakimbia Saudi, ukikimbilia kula kusini, basi inakuwa ni njia rahisi sana ya kukimbilia Ulaya na matokeo yake tunaishia kwenye bahari ya Mediterania. Yote hao ni kutokana kwamba tunakimbia hali ya ugumu wa maisha. Nikizungumzia ni kwa mfano kama hapa Tanzania, au amani tunao ya kutosha, unafanya kazi zako vizuri kabisa bila aa, lakini ukiangalia hali ya maisha inapanda, lakini viongozi nakwambia uchumi na unaongezeka kwa asilimia saba, uchumi unaongezeka. Mbona mimi maisha yangu ni ya shida sana? Sioni kwamba labda nina ajira ya kudumu, nafanya kazi hapa nisinufaika, nabadili kazi kwa maisha yangu yanakuwa ni hivyo hivyo. Sasa mimi nikao katika viongozi wabadili mitamo yao kwa vijana wajaribu na e, e, e, e, kuwezesha Shuk pengine. Shukrani sana Kagenge uh, Kalele, Kalele, Lugembe, Lugembe, Lugende sawa sawa. Shukrani sana haya. Mkamiti tusome moja mawili, nikianza naye huyu Saidi Msafiri, anatoka yeye, ni kutoka huko Uh, Ngedere, Mombo, Tanga, Tanzania, anasema kuwepo utaratibu mzuri wa kubadilishana ajira. Mfano, sisi madereva tupewe zile leseni za Sadek, ili katika nchi hizo ukienda usiwe unabadilisha leseni. Richard Kambale yeye yeah, anatokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Beni, anasema viongozi hao wanaokutana waimarishe kwanza amani na demokrasia, kwani huwezi ukaongelea ajira katika nchi inayokuwa na vita mara kwa mara ikiwa mojawapo DRC. Naam, wengi wameandika, tuwashukuru kwa mchango wao. Sasa Mkamiti, naona moja kwa moja tuelekee kwenye maswala ya muziki, uh, sababu leo ni siku ya Alhamisi, ni zile zilizopendwa. Kwa hiyo tunaingia naye Sam Mapangala anakwambia Marina kia chunga mapenzi yetu, kwa simu tutaongea penzi ya simu sintaweza na kama unipendi uniambia imekukumbusha. mm -hmm. mm -hmm. <laughs> wapi o zilizopendwa. <laughs> Sama Mapangala, naona una, una, unajivutavuta una... kushoto kulia, kumbukumbu kumbukumbu -kumbu nzuri tu mm -hmm. uh, ndio maana amasama... Mm -hmm. Uzuri wa mwanamke sio urembo, ni tabia, ni tabia. Unaweza ukamwona mwanamke mzuri mm -hmm. amependeza, lakini ukija kwenye maswala ya tabia hamwendani. Kasheshe. Hai. Hai <laughs> tumwachie samba mapangala Uvizu na maneno yake <laughs> <laughs> Tulizungumzia ya swala la ukosefu wa ajira kwa vijana, lakini huko Mombasa kuna kijana mbaye ni mbunifu kajibunia ajira mwenyewe haswa. Ni kijana huyo, baada ya familia yake kukosa karo ya kumwendeleza na masomo, basi alitafuta mtaji wa dola tano tu na kuanza kazi ya kupanda maua na michi ya miti. mm -hmm. Kwa hiyo kijana Alex Odiambo amekuwa maarufu katika mji wa Mombasa huko Kenya kutokana na bustani anayomiliki ya yaku upanzi wa miti na maua anayouza, hiki ikiwa hii ikiwa nampa kipato. Tusikilize basi mambo ya kijana Alex Odhiambo. hii miradi nilikaa nkajifikiria mimi mwenyewe kuianza kwa sababu nilikuwa sina kibarua yote ya kufanya, nikaona badala ya kuangaika huku na huku, nkaona kuna kitu fulani naweza kuanzisha na nikapata riski yangu bila kusumbuana na mtu yote. Mradi huu nilipoanza mimi nilianza na shilingi 500 kwenda huku kutafuta maua, mara watu wa gadi na wakwambia kipe kitu kidogo. Na wenyewe vile liona upande hia huku, kwani kuna joto jingi sana na hii joto, tungepanda hizi kama hizi miti, ingeweza kusaidia pia upande wa mazingira pia tunaona hizi kama hii hapa, mali niko hii ilikuaga dampu, watu walikuwa wanamwaga takataka, nikashughulisha nayo ndo nikasafisha hivi. Pia nashukuru sana serikali, waliniunga mkono, kila walikuwa wakipita wananiambia, kijana, tia bidii. Na kweli nikatia bidii hivo bidi, hivo, mpaka sahii hawanisumbui, hakuna shida yoyote ambayo ati wanasumbua ati hapa, sijui lipe ushuru, ati mpaka sahii mali nimefikia unaweza pata leo kamaliza, kama siku mbili, siku tatu. Miche mingine niko nazo hapa kama kasorina, hizi ashok, na hizi cacti makonge, hizi hizi snake plants, design nyingi sana. Wateja wangu ni hao tu, kwa sababu siwezi jua yule anayekuja ni mtu aina gani. Ukatokea mama moja hapa, akana gari yake amepaki tu pale kando, chukua hii, nikaona ah Huyu uh, mama vipi, anachukua mikebe zote, ananiambia ni mikebe kama ishirini, na ile bei nilimwelezea akukataa na akukataa, nikampakia kwa gari, akaenda nayo nakanilipa tu vizuri bila tatizo yote, ijapokuwa mimi tatizo mimi niko nayo hapa, lazima nkanunue maji pia nikodishe kama nimkokoteni. Sasa ndo naona mtu anafanya ile kitu ambayo anaweza na hizi vitu chakula yao ni maji. Kupata naweza pata kama shilingi elfu moja kwa siku ama saa ingine hata kama ni elfu mbili sasa ile elfu mbili naweza chukua mia tano ndo nikatumia kama hiyo upande wa maji nikachukua kama elfu moja nikaenda kusaidia nayo famili ni mia tano pia tukasave tu hivyo kuhusu mambo na nyumba yenyewe ningependa kuambia vijana wenzangu kufanya usafi kama huu ni kitu ambayo ina kipato pia lakini pia inataka uvumilivu mkamiti huwezi kuamini wa alianza na mtaji wa shilingi mia tano mm -hmm. Lakini kama anavyokwambia ni kazi ambayo inahitaji uvumilivu. mm -hmm. Na siku zote mvumilivu ulambivu haswa. Kwa hiyo amejibunia ajira. Kumbuka, vijana wengi wanamaliza masomo haona na ajira mm -hmm. zinakuwa za shida, na ndio maana hivi sasa wajumbe wa Sadek wanakutana ili kutafuta suluhisho la ukosefu wa ajira kwa vijana. Lakini wakati huo, baadhi ya vijana wanafanya ubunifu wa kujiajiri wenyewe. Kudos kwa kijana Alex. Haraka haraka swali tulilouliza: je, ugomvi mpya kati ya Kenya na Somalia utadhoofisha vita vya ugaidi? Mengi yameelezwa, nikisoma moja kwa moja, nikianza na Joshua Mutuku Kasaine anasema, jamani wa Somali mkumbuke jinsi Kenya ilivyowasaidia kutoka wakati wa kifo chake rais wenu wa zamani Siad Barre mpaka siku ya leo, wakati Alshababu inawavamia. Tafadhali tuheshimianeni jamani. Kapedo Shem kutoka Naivasha, Kenya anasema, tunaomba Somali na Kenya itatue shida hizi kwa sababu magaidi watapata mwanya wa kuleta uhasama wa vita. Bernard Samike yeye anasema kutoka Tanzania, anasema itakuwa ni msaada mkubwa sana kwa nchi ya Kenya kuliko Somalia, maana magaidi wanaisumbua Kenya kwa sababu Wakenya walipeleka majeshi yao huko Somalia. Muda nao nakimbia kweli kweli, hatuna la ziada. Studio anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana, kwa pamoja na Saida Hamdun tunawageni kiwatakia jioni njema.