Kucha Afrika. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja eh, kutoka hapa Washington DC, ambapo zimetimia saa nne usiku hapa katika studio zetu, sawa na saa kumi na moja saa za Afrika ya Kati, sawa na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni sandey Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 5 mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na masafa ya FM kote Afrika Mashariki na maeneo maziwa makuu. Andamana nasi hadi mwisho matangazo haya, karibuni. Nam, katika Kumekucha Afrika hii leo, makampuni na mashirika mbalimbali mbali nchini Kenya yakadiria hasara iliyotokana na wasiwasi kuhusu uwezekano wa kuenea kwa virusi vya korona. Vitu vidogo vidogo kama pale ukienda majengo maket unazipata, ukienda kongowea maket unazipata, na zingine unapata, na zile vitu lights zinaletwa na flights per week on consolidation na katika habari nyingine, makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden, ambaye anawania uraisi, aendelea kupata uungwaji mkono kutoka kwa waliokuwa mahasimu wake wa kisiasa baada ya kupata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa awali wa Super Tuesday. Je, wachambuzi wanasema nini? mgombea mwenza Berni, ni kwa nini mgombea mwenzake Berni Sanders anaonekana kutopata wajumbe wengi kama Biden? Shida inayomkabili sana bwana Sanders ni kwamba uhusiano wake na yale matamshi ambaye aliyazungumza pale awali, kwanza alipokuwa amemwambia en, ya kwamba hakuna mwanamke ambaye atashiriki katika ushindi wara, uh, mshindi wa rais katika nchi hii. Jambo hilo linamfuata sana. Ni baadhi ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Kumbuka pia msikilizaji, kwamba matangazo haya yanasikika kupitia tovuti yetu www VOA swahili com. Kabla ya kukupeleka kwa waandishi wetu, tupate habari za hivi punde kutoka hapa studio zikisomwa na Sande Shomari. Nchi nne zaidi zinathibitisha kesi zao za kwanza za homa ya corona huku Italia ikifunga shule zote kwa siku kumi. Chile, Hungary, Poland na Slovenia zote ziliripoti kesi zao za kwanza siku ya Jumatano. Kesi za Hungary ni wanafunzi wawili wa Iran, wakati mmoja ya nchini Slovenia ni katika mgonjwa ambaye alisafiri e kupitia Moroko na Italia. Italia inayo idadi kubwa zaidi ya vifo vya homa ya corona Ulaya, ikiwa ni wagonjwa elfu mbili na mia saba na, na vifo vipatavyo mia moja. Serikali yake imefanya kile inachokiita uamuzi wa busara wa kufunga shule zote mpaka kufikia Machi 15. Afisa wa juu wa jeshi la Marekani na wabunge wanaeleza wasiwasi wao kwamba Marekani inategemea kwa, kwa kiasi kikubwa bidhaa za dawa zilizotengenezwa nchini China wakati kuenea kwa homa ya korona kumeleta udhaifu katika nguvu ya mfumo wa usambazaji. Hii inakuja wakati serikali kuu Marekani iliripoti upungufu wa kwanza wa dawa kutokana na kuzuka kwa ugonjwa huu. Tunao mfumo wa matibabu wa kijeshi na tunapata dawa zote zinazopatikana katika mfumo wa kibiashara, aliashiria. Kweli kuwa ni hatari kwa wananchi kama China inazalisha asilimia kubwa, ikiwa ni asilimia 97 98 au chochote kilichopo -cho -cho -cho -cho, lakini najua ni asilimia kubwa ya vifaa vinavyotumika katika utengenezaji wa dawa zote nchini Marekani, kwa wote wanajeshi na raia. Alisema hayo mkuu wa majeshi Mark Miley katika mkutano na wabunge wiki iliyopita. Kwa hiyo ni udhaifu katika wakati wa vita vya silaha, kama hilo litatokea, lakini natumai halitatokea. Kwa kweli, hiyo itakuwa ni wazi hatari kubwa kwa Marekani. Miley ameongeza kusema kuwa Marekani inahitaji mkakati wa kitaifa wa kushughulikia suala hilo. Maafisa wa uwanja wa ndege nchini Nigeria wako kwenye kiwango cha juu cha tahadhari, wakijaribu kuangazia kupambana na kuenea kwa homa ya corona. Wakati abiria wakiendelea kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Murtala katika eneo la Lagos, maafisa wa afya wa uwanja huo wa ndege walionekana wakipitia kwa makini nyaraka za afya zilizojazwa na abiria siku ya Jumatano, huku wakiangazia zaidi abiria raia wa China waliokuwa ndani ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopia kutoka Adis Ababa. Ijioma Nywechuku, ambaye alifika Lagos kwa ndege ya shirika la ndege la, la Ethiopia, alisema alistushwa na abiria huyo ambaye alikaa naye akiwa kiti cha kati na akaomba abadilishiwe siti. Wananchi wamehimizwa kuboresha afya zao binafsi na kuepuka maeneo yaliyojaa watu kwenye kupambana na homa ya korona, lakini kuna mambo machache ambayo wasafiri wa anga wanaweza kufanya kuepuka mawasiliano ya karibu na binadamu. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba limeridhishwa na hatua zilizopigwa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika vita dhidi ya ugonjwa wa Ebola. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo inaeleza kwamba Mgonjwa wa mwisho wa Ebola nchini humo ameruhusiwa kurejea nyumbani kutoka hospitalini. BMJ Muridhi anayo taarifa zaidi. Shirika hilo la WHO linasema kwamba habari njema ni kuwa hakuna kisa kingine chochote kipya kilichothibitika katika siku za karibuni, na kwamba zimesalia siku 42 kuelekea kutangazwa kufikia mwisho wa mlipuko wa Ebola ambao ulikuwa wa pili kwa ukubwa duniani. Hata hivyo, ingawa mgonjwa wa mwisho wa ebola ameruhusiwa kurejea nyumbani kutoka hospitali, shirika hilo bado linatoa tahadhari na kuwataka raia katika maeneo husika kutojihusisha na vitendo ambavyo vinaweza kuchangia eh, kutokea tena kwa mlipuko kama huo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Daktari Mashindiso Moeti anasema shirika hilo bado linaendelea kuwafuatilia kwa ukaribu watu wapatao 46 na, ambao kwa namna moja au nyingine walikutana na mgonjwa huyo kabla hajapatiwa matibabu. Mlipuko huu ambao unaonekana kuelekea kufika mwisho ulitangazwa mnamo tarehe mosi mwezi Agosti mwaka 2018 na ni wa kumi katika nchi hiyo ya DRC, na vilevile vile wa pili kwa ukubwa duniani kufuatia ule wa mwaka 2014 hadi 2016 katika ukanda wa Afrika Magharibi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kinyang'anyiro cha kumtafuta mgombea urais kupitia chama cha Demokrat hapa Marekani kimefikia kubaki washindani wawili baada ya wapiga kura wa siku ya Jumanne ijulikanayo kama Super Tuesday kufanya maamuzi yao, ambapo makamu wa rais wa zamani Joe Biden na senata wa Vermont Bernie Sanders ambaye ni mjamaa aliyejitangaza kupitia chama cha Democratic ambaye anapingana vigogo ya chama kushika nafasi za juu. Upigaji kura huo katika majimbo 14 pia ulimlazimu meya wa zamani wa jiji la New York, Michael Bloomberg kujitoa kwenye kinyanganyiro hicho baada ya kutumia fedha nyingi zilizoripotiwa kuwa milioni 600 za utajiri wake mwenyewe kwenye kampeni yake lakini alipata ushindi tu katika eneo linalomilikiwa na, na Marekani katika bahari ya Pacific la Samoa na kupata wajumbe wachache. Kwa kushindwa kwake huko, Bloomberg aliamua kumuunga mkono haraka Joe Biden akimwita rafiki yangu na Mmarekani wa hadhi ya juu. Ripoti mpya kutoka kwa mkaguzi mkuu wa idara ya sheria nchini Marekani inasema idara ya makosa ya jinai FBI ilishindwa kuboresha kwa kiasi kikubwa utunzaji wake wa vidokezo vya uchunguzi wanaoshukiwa kuwa na msimamo mkali nchini Marekani, hata baada ya kesi kadhaa za ugaidi zenye hadhi kubwa katika miaka ya karibuni. FBI inaeleza kwamba watu wenye msimamo mkali wa Marekani ni kama waliojiweka katika hali hiyo kibinafsi, wenye msukumo wa jihadi ulimwenguni ambao wanaishi nchini Marekani na hawapati maelekezo yoyote kutoka kwa vikundi vya kigaidi vya kigeni. Tangu mwaka elfu mbili na moja wenye msimamo mkali nchini Marekani wamehusika kwa mashambulizi ishirini ndani ya nchi, ambayo baadhi yake yalifanyika baada ya FBI kufunga uchunguzi juu ya mtuhumiwa. <tune> ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukiwa hapa jijini Washington DC. Mara baada ya kusikiliza kipande hicho cha habari au, uh, sehemu hiyo ya kwanza ya habari, E, tuangalie sasa habari kutoka kwa waandishi wetu, huku serikali ya Kenya ikitangaza kwamba imefungua vituo viwili vya kufanyia uchunguzi virusi vya korona, na kwamba hakutakuwa na haja ya kutumia kutuma sampuli kutoka kwa watu wanaoshukiwa kuwa na virusi hivyo hadi Afrika Kusini, kama ambavyo imekuwa ikifanya makampuni na mashirika mbalimbali mbali nchini humo yanaendelea kuripoti hasara kubwa inayosababishwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa kuenea kwa kirusi hicho, na kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adedi. Katika e, juhudi za kudhibiti uwezekano wa kusambaa kwa virusi hivyo, serikali ya nchi hiyo imetangaza kupigwa marufuku kwa safari za ndege kutoka nchi kadhaa za Ulaya, Asia na mashariki ya Kati. Kenya mpaka sasa haijaripoti tukio lolote la maambukizi ya kirusi korona licha ya kuwepo watu kadhaa waliodhaniwa kuambukizwa. Idara ya afya inasema imejitayarisha kushughulikia tukio lolote hasa katika miji ya Nairobi na Mombasa. Hospitali kadhaa katika miji hiyo imetayarisha sehemu ya kuwatenga na kuwashughulikia wale watakaoathirika. Aidha, serikali imeanza kupiga marufuku safari za ndege kutoka mataifa yanayodhaniwa kupata maambukizi. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, limesimamisha safari zake za Dubai, Iran, Bahrain, nayo serikali ikipiga marufuku safari za kutoka Italia, haswa katika miji ya kaskazini mwa taifa hilo kama vile Milan. Serikali kupitia idara zake za usalama imewatuma maafisa wa afya katika maeneo mbalimbali kuwakagua wasafiri wote wanaoingia nchini. Lakini kuna mikakati ambazo zimewekwa katika point zote za entry. Hata wewe ukipita saa hii ukitoka nje ukirudi, kuna vile watu wanapimwa na kuwekewa, kama kuna wanashuku chochote, wanawekwa quarantine mpaka ile wakati iweze kupita. Kwa hivyo kuna juhudi ambazo zinaendelea. Malindi, inayopendelea sana na watalii kutoka Italia, hupokea safari za ndege za moja kwa moja kutoka Italia mara tatu kwa wiki. Marufuku hii sasa huenda ikatatiza hali ya utalii, japo mkurugenzi wa hoteli ya kitalii ya Flamingo Pride Inn hapa Mombasa, victor Shitaha anaelezea kuna matumaini ya biashara kuendelea. Wageni wetu wale wanakuja hapa wa charter flights wameendelea kukuja kwa sababu hawatoki Uchina, wanatoka Ujerumani, wanatoka e, Ubelgia, wanatoka UK, kwa hivyo bado wanaendelea kukuja. In fact chata hazija, hazijapungua huku hayo ya kijiri biashara zimeanza kutatizika, ikidaiwa kuwa meli kadhaa za mizigo kutoka taifa la Uchina zimezuiwa kuingia bandarini Mombasa, hii ikiwa ni tahadhari imechukuliwa kuzuia maambukizi. Hapo awali mkurugenzi katika shirika la wafanyabiashara Kenya, Samora Machel, alionya kuwa ikiwa maambukizi hayatashughulikiwa biashara zitatatizika. Ni traders wafanyabiashara, vitu zinazouzwa kama vitu za rejareja, na sana sana unapata vijana wako kwa industry, wenye wanauza Uh, they are called hawkers wares, vitu vidogo vidogo kama pale ukienda majengo market unazipata, ukienda kongowea market unazipata, na zingine unapata na zile vitu lights zinaletwa na flights per week on consolidation. Data kutoka shirika la kushughulikia magonjwa barani Afrika imeonyesha kuwa watu wanane wamekutwa na kirusi corona barani humu. Mataifa hayo ni pamoja na Misri, Algeria, Morocco, Nigeria, Tunisia na Senegal. Collins Liberty Adede, VOA. Barabara kabisa msikilizaji, wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, uh, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukukumbushe tu kwamba wewe kama u msikilizaji nchini Tanzania unaweza kupata matangazo haya uh, pia kupitia Keys FM na Radio Free Africa huko Mwanza na vilevile vile Dodoma FM na ABM Africa huko Dodoma na kadhalika huko DRC tunasikika pia kupitia Vision shala redio katika mji wa Bukavu, pamoja pia na redio Racom huko Bunagana, na vilevile redio Jambo katika eneo zima la Isiro. Sande Shomari ataendelea na habari za dunia. Amnesty International inasema ina ushahidi kwamba walau watoto ishirini na tatu waliuawa na vikosi vya usalama vya Iran wakati wakitumia nguvu isiyo wa halali kukandamiza maandamano ya kupinga serikali kote nchini humo mnamo Novemba 2019. Uchunguzi uliofanywa na shirika la haki za binadamu lenye makao yake London na Uingereza limegundua kuwa karibu watoto ishirini na wawili walipigwa risasi na vikosi vya usalama waliopiga risasi waandamanaji wasio na silaha na waliokuwa wamesimama ilisema katika taarifa yake jumaatano kulingana chunguzi na matokeo ya uchunguzi watoto waliouawa ni pamoja na wavulana ishirini na wawili kati ya wenye umri wa miaka kumi na mbili na kumi na saba na msichana anayeripotiwa kuwa na umri wa miaka kati ya minane na kumi na mbili. Kiongozi wa Uturuki Recep Tayip Erdogan anaelekea Moscow hii leo kwa ajili ya mkutano wa hali ya juu na rais wa Russia Vladimir Putin kwenye lengo la kumaliza machafuko kati ya vikosi vya Uturuki ambaye ni mwanachama wa NATO na Rusia mwenye nguvu kubwa ya nyuklia katika jimbo la Idlib lililogubikwa na vita nchini Siria. Wakati washirika wa kawaida katika mapambano dhidi ya ugaidi katika eneo hilo, Moscow na Ankara wameingia kwenye mwendo wa mgongano na unaonekana kwamba hauepukiki huko Idlib, eneo la kaskazini magharibi la Siria, ambapo Rusia inasaidia mshirika wake rais wa Siria bashar al Assad kufutilia mbali moja ya matabaka ya mwisho ya kupinga utawala wake. Uturuki pamoja na serikali za zi magharibi zinashutumu serikali ya Siria kutekeleza mashambulizi ya mabomu kwa msaada wa Rusia ambao amesababisha mzozo wa kibinadamu na raia wapatao milioni kukimbia mapigano katika mpaka wa Siria na Uturuki. Na, na sasa tukirejea tena kwa waandishi wetu, ni kwamba makamu wa rais wa zamani wa hapa Marekani Joe Biden, kama mlivyosikia katika taarifa zetu, ameendelea kupata uungwaji mkono mkubwa kutoka kwa baadhi ya waliokuwa mahasimu wake wa kisiasa kufuatia ushindi mkubwa alioupata katika e, uchaguzi wa awali uliofanyika juzi Jumanne hapa Marekani. Kufikia sasa idadi ya wajumbe walioshinda Biden imefikia mia tano na sitini na sita huku mpinzani wake wa karibu Senata Bernie Sanders akiwa na wajumbe mia tano na mmoja. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Dr Timothy Sadera akiwa mjini Atlanta, jimbo la Georgia, na kwanza akamuuliza ni kwa nini kasi ya Sanders inaonekana kupungua kwa sasa. Shida inayomkabili sana bwana Sanders ni kwamba uhusiano wake na yale matamshi ambaye aliyazungumza pale awali, kwanza alipokuwa amemwambia bi Warren ya kwamba hakuna mwanamke ambaye atashiriki katika ushindi kuwa mshindi wa rais katika nchi hii, jambo hilo linamfuata sana, na pia alipozungumzia kuhusu mambo ya Fidel Castro kuonyesha kwa kwamba alikuwa ametenda mema, na ukimtaja Fidel Castro hapa hivi, umeongeza chuki. Kwa hivyo, jambo hilo haswa likawahusu sana wale wanaotoka maeneo ya Latino na pia wa waafrika wengi weusi hapa hawakubaliani na maadili yake. Kwa hivyo jambo hilo linamtia uh, bwana Sanders katika hali ambayo sio zuri. Unadhani wafuasi wa Bernie Sanders wanaweza wakasusia uchaguzi na kutoa mwanya kwa rais Donald Trump kurejea tena madarakani kwa sababu tu Bernie Sanders kwa mara ya pili anashindwa kupata nafasi ya kuwania urais kupitia chama cha Democrat? Uh, wajua bwana, bado yawezekana ya kwamba ya wanaweza kufanya vile, lakini kumbuka ya kwamba uchaguzi wa Marekani unaweza kuwa umechaguliwa na wananchi wengi kwa kura nyingi, lakini kama hujapata ya namba ya wajumbe ambao wanastahili, anaweza kupata wajumbe wengi kumliko ama kumshinda bwana Biden. Lakini kwa sasa tuseme hivi ni kwamba kuna kuna mwanya pale, kuna pengo ambalo limeachwa wazi, wengi wanaweza kuamua kususia na pia wengine wangali na ule uchungu ya kwamba ni kama ameonewa maanake hata kile wanaita college yetu. Bwana Sanders amesema ya kwamba hataki, kwa hivyo jambo lile pale litabakisha wapenzi wake kwamba je, tumpige Biden ama tufanye nini? Kwa mazingira ambayo yamekuwepo hivi sasa katika uchaguzi huu na maswala jinsi yanavyokwenda, matamshi ambayo yamekuwa akitolewa na wagombea hawa katika midahalo mbalimbali iliyokuwa ikiandaliwa, tueleze, unadhani kwa mazingira yaliyopo bwana Sanders anaweza akamuunga mkono uh, bwana Biden ama bwana Biden kumuunga mkono bwana Sanders endapo atashinda? Nadhani kwa jambo moja ni kwamba chama cha Demokrasia hapa Marekani ni kwamba wameamuru na wameamuru na wameamini na pia hawapendi haswa kumwona bwana Trump akiwa mamlakani. Kwa hivyo, kwanza yeye ndiye haswa wao mkubwa na wangependa kumwondoa mamlakani. Kwa hivyo, naona ya kwamba ijapokuwa yeyote atakayeshindwa sharti aweze kumuunga mwenzake mkono, kwa sababu anataka kukiunganisha chama na pia kuleta eh, yale mambo ambayo kwa haswa yameweza kuikiri ama kuikidhi nchi hii, kiasi cha kwamba wengi wanaona ya kwamba hiyo sio Marekani waliyoijua. Kwa hivyo, wanataka kurejesha ule ule ule umarekani na ule uaminifu wake kwa mataifa na hasa sera zake za nje, na pia uhusiano wao katika katika mataifa ambao ni wenzao wanaoshirikiana na nao wa katika mataifa yale e, ea, ambayo pamehusika haswa na usalama wa nchi hii na usalama wa wengine pale. Hatua ya wagombea ambao walikuwa wapo kwenye kinyang'anyiro hiki na walioamua kusitisha kampeni zao na kumuunga mkono moja kwa moja makamu wa rais uh, wa zamani Joe Biden ni ishara kwamba uh, siasa ama sera za Bwana Bernie Sanders hazikubaliki hata na wademokrat wenyewe. Naam, hapo kama jinsi nilivyosema pale awali kwamba sera yake kwanza inaleta utata, maanake anapozungumziwa uh, kwa mfano tuzungumzie tuzungu kuhusu jambo hili la afya kwa wote anaposema ya kwamba kila mtu atapata afya katika nchi hii, na wala hawezi kudhibitisha ataipitisha namna gani ama ataigharamia namna gani. Jambo hilo limempa pengo kubwa, na jambo jingine ambalo laweza kum kumgonga kidogo ni jambo hili la umilikaji wa bunduki. Maanake nakumbuka kwenye mdahalo mmoja, ambapo alikuwa ameulizwa maswali mengi kuhusu jambo hilo, kwamba alikuwa amepinga naye bwana Biden akisema ya kwamba yeye ndiye aliyepitisha pamoja na raisi Obama, rais mstaafu Obama. Kwa hivyo pale waona kwamba alijiweza ali, aliweza kujiweka katika hali ambayo inaleta mtaharuko kwa jambo hilo na mambo mengine pia kuhusu uhusiano wa nchi ya Marekani na nchi zingine kwa o jambo hilo bado linaonyesha kwamba pana pengo kwa bwana Sanders. Ni Dr Timothy Sadera huyu mchambuzi wa siasa za hapa Marekani akizungumza na Sauti ya America kutoka Atlanta, jimbo la Georgia. Kwingineko, baadhi ya wakulima wa mazao ya kibiashara katika nchi za Afrika wameonywa kutoendelea kuwaajiri watoto katika mashamba yao, jambo ambalo ni ukiukaji wa haki za watoto na vilevile sheria za shirika la kazi duniani, ILO. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Arusha, Tanzania tatizo hilo linadaiwa kukithiri zaidi katika nchi zenye uzalishaji mkubwa wa mazao ya biashara kama tumbaku, chai, mkonge na kahawa na ambazo wadau wanaokabiliana na utumikishwaji wa watoto wanasema baadhi ya wamiliki wa mashamba hayo wamekuwa wakidai kuwa kinachofanyika sio utumikishaji bali ni mafunzo ya kilimo. Kutokana na hali hiyo, shirika la kazi duniani ILO kupitia mradi wake wa kukabiliana na utumikishwaji wa watoto unaotekelezwa katika nchi mbalimbali mbali za Afrika limeandaa mafunzo kwa wataalamu na watendaji wa vyama vya ushirika vya mazao hayo yanayolenga kuwawezesha utekelezaji wa majukumu yao bila kuathiri haki za watoto yanayofanyika Arusha, kaskazini mwa Tanzania, yakitolewa na wakufunzi kutoka Uswizi. Akizungumza wakati wa mafunzo hayo mratibu wa mradi huo katika nchi ya Tanzania, Zambia na Malawi, Dr Gerson Nyandiz amesema pamoja na jitihada zinazofanyika tatizo bado ni kubwa. Sekta ya kilimo katika hizi nchi za Afrika uh, ni sehemu kubwa sana ya eneo ambalo wa linaajiri watoto. Hata hivyo amesema katika nchi ambazo sheria za vyama vya ushirika na pia sheria za watoto zinazingatiwa, ikiwemo Tanzania, tatizo hilo limeendelea kupungua. Tunaishukuru sana serikali ya Tanzania kupitia wizara ya kazi, ajira, vijana na watu wenye ulemavu ambao wanashirikiana na vyama vya wafanyakazi na vyama vya waajiri tukutana ate kwamba wanasaidia kwa wana wana kiwango kikubwa sana kuhamasisha, uh, nchi nzima namna ya kuondoa watoto wanaotumikishwa. Gerard George ni afisa mwandamizi kutoka ofisi ya waziri mkuu, sera ajira, vijana na watu wenye ulemavu nchini Tanzania, anasema katika mafunzo hayo washiriki wataelimishwa kutofautisha ajira kwa watoto na utumikishwaji wa watoto. Ieleweke kwamba kuna kazi za mtoto na kuna utumikishwaji wa mtoto. Kwa hiyo sisi tunalenga katika kuelekeza watu waelewe na watambue kwamba kuna utumikishwaji wa mtoto ambao unavunja haki za msingi zile za mtoto, mfano kupata, kutopata muda wa kufanya masomo au kufanya kazi ngumu ambazo zinaweza zikaathiri afya ya akili na afya ya mwili. Mmoja wa wataalamu washauri wa masuala ya kilimo Bwana Albert Mruma amesema tatizo la kuwatumikisha watoto, pamoja na kuathiri maisha yao kutokana na wengi wao kukosa fursa za kupata elimu, pia linazorotesha ukuaji wa uchumi na kupunguza ufanisi katika shughuli za kilimo, ili watoto wapate nafasi ya kwenda shule watoto wapate nafasi ya kuwa na afya njema ili wawe wazalishaji wa wa wazuri hapo baadaye. Kama watasoma vizuri, watakuwa na stadi nzuri, wataweza kufanya kuwa wabunifu, wataweza kuajiriwa na kujiajiri. Nchini Tanzania, sheria za mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa namba 21 inaelekeza kuwa mtu yeyote mwenye umri chini ya miaka kumi na nane hapaswi kufanya kazi hatarishi, lakini pia sheria ya ajira na mahusiano kazini inaelekeza kuwa mtoto mwenye umri wa miaka kati ya 14 na 17, anaruhusiwa kufanya kazi ambazo siyo hatarishi kwa usimamizi mzuri, na afanye kazi hiyo chini ya masaa sita. Miongoni mwa nchi wanakotoka washiriki hao ni pamoja na Tanzania, Zambia, Malawi, Uganda na Nigeria. Asra Jimvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Shukran sana Asraji Mvungi. Kwingineko, kufuatia janga la nzige lililoathiri nchi za Afrika Mashariki, huko Pakistan nao wanajitahidi kuwafukuza nzige ambao wamevamia mazao yao. Wataalamu wanasema hili ni janga kubwa la wadudu kuwahi kushuhudiwa kwa kipindi cha karibu miongo mitatu, na kuchochea serikali kutangaza hali ya dharura ya kitaifa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wakulima wa Pakistan wanajitahidi kupambana na athari mbaya za nzige kuwahi kutokea katika kipindi cha karibu miongo mitatu, wakati wimbi la nzige lilipovamia eneo zima la mavuno katikati ya eneo la kilimo nchini humo na kupandisha bei za vyakula. Mvua kubwa na vimbunga vimechochea mzao ambao haukutarajiwa na ukuaji mkubwa wa jamii ya nzige kwenye peninsula ya Kiarabu mwanzoni mwa mwaka jana, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Nzige wamekuja karibu na kwenye msitu na hivi sasa wamesafisha mazao yetu. Wameingia ndani ya nyumba yangu, nina watoto wadogo. Nilichukua mkopo wa rupia elfu arobaini na tano kutoka serikalini kwa ajili ya mbegu za shambani kwangu, lakini nzige wamekula mazao yote. Hivi sasa nimekaa nje ya nyumba ya mtu na mifugo yangu, ya nzige wako nyumbani kwangu. Nzige tangu walipoingia na kuharibu mazao huko Afrika Mashariki walitoka na kwenda India kabla ya kuingia nchini Pakistan wakitongea jangwani kusini magharibi mwa mpaka na Iran. Mzozo ni mkubwa sana kiasi kwamba serikali imetangaza dharura nchi nzima, na haraka imeomba msaada kutoka jumuiya ya kimataifa. Hili ni janga la kwanza kubwa huko Punjab kuwahi kutokea kwa miaka mingi. Tumeanzisha operesheni maalum ili kuwatokomeza nzige. Timu zetu zimeongeza juhudi na hivi sasa tumeweza kushughulikia takriban eneo la asilimia 85 na kuwaua nzige. Wanasayansi wa Afrika wanafuatilia harakati za nzige hao nchini Kenya kwa takriban miaka sabini na wana matumaini kwamba programu mpya ya ufuatiliaji itaweza kuzuia kundi la pili la nzige kuvamia mazao. Umoja wa Mataifa umeelezea mlipuko wa nzige katika pembe ya Afrika na kusambaa kwa kizazi cha wadudu hao nchini Kenya, Ethiopia na Somalia, ambazo zilifuatia hali ikiwa ni ya kutisha sana. Idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo, FAO, imeonya kwamba kundi la pili la nzige huenda likatishia usalama wa chakula kwa takriban watu milioni 23, katika eneo hilo wakati wa msimu wa upandaji wa mazao. Khadija Riami, VOA Washington. Shukran sana Khadija Riami. Muda mfupi ujao tutapata muktasari mfupi wa habari kabla ya kutamatisha matangazo haya. Nchi nne zaidi zinathibitisha kesi zao za kwanza za homa ya korona Huku Italia ikifunga shule zote kwa siku kumi. Afisa wa juu wa jeshi la Marekani na wabunge wanaeleza wasiwasi wao kwamba Marekani inategemea kwa kiasi kikubwa bidhaa za dawa zilizotengenezwa nchini China, wakati kuenea kwa homa ya korona kumeleta udhaifu katika nguvu ya mfumo wa usambazaji. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo, takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Mwelekezi amekuwa ni CD Chubahiro Diodone, ambaye amefurahia sana pia kazi yake hapa. Wakati tukitangaza, mimi ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana na Sandi Shomari. Tuonane tena panapo majaliwa.