Ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC inayekukaribisha katika matangazo haya. Naitwa Mkamiti Kibayasi, naitwa Kennes Bwire. Leo Jumatano Machi 4 mwaka 2020, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, Radio Citizen kote nchini Kenya na eneo la maziwa Makuu kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22, na popote pale unapotusikiliza msikilizaji, karibu tena kwenye matangazo yetu hivi sasa. Kenya inaitaka Somalia kutoingilia katika masuala yake ya ndani, wakati imejitolea kutafuta suluhu ya matatizo ya kiusalama yanayoigubika Somalia. Mchambuzi ana maoni gani juu ya wito huu? zinaikasirisha sana, na hakuna nchi ambayo inakubali watu waingie katika hiyo nchi keolela, na hasa watu hao wakiwa wamebeba silaha zao na wanataka kufanya mambo ambayo silaha zinafanya. Tunafahamu silaha kwa kawaida sio fimbo wala sio bakora. Na katika siasa za hapa Marekani, meya wa zamani wa New York City na pia mgombea wa urais kwa tiketi ya Democratic Michael Bloomberg amejitoa kwenye kinyang'anyiro hicho na kumuidinisha Joe Biden. Kwa hayo na mengine basi, ungana nasi katika dakika 30 za matangazo yetu ya VOA Swahili kuanzia hivi sasa, lakini kwanza nampisha mwenzangu Kennes Bwire akusomee habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amemhakikishia rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi ushirikiano wake kuhusiana na mgogoro unaoendelea kati ya Misri na Ethiopia kuhusu ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme la Grand Renaissance la Ethiopia. Marekani imekuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya Ethiopia, Misri na Sudan, lakini Ethiopia haikuhudhuria kikao cha wiki iliyopita ikiishutumu Marekani kwa kukiuka majukumu yake kama msimamizi wa mazungumzo asiyeegemea upande wowote. Trump ananukuliwa kumwambia Alasisi kwamba mazungumzo yao ya simu, kwamba ana matumaini kuwa mgogoro huo utatatuliwa hivi karibuni na kunufaisha pande zote husika. Marekani inasema ujenzi wa bwawa hilo unaogharimu dola bilioni nne unastahili kumalizika bila makubaliano kati ya Ethiopia, Sudan na Misri inayotegemea maji ya Mto Nile kwa asilimia tisini. Misri inataka bwawa hilo kujazwa maji kwa kipindi kirefu na wala sio safari moja, ili kuepuka hali ambayo maji katika Mto Nile yanapungua safari moja. Ethiopia imepanga kuanza kujaza bwawa hilo mwezi Juni. Korea Kusini imeripoti maambukizi mapya ya virusi vya korona zaidi ya watu mia tano leo Jumatano, huku maafisa wa afya wakisema zaidi ya watu elfu mbili wameambukizwa virusi hivyo nchini humo. Korea Kusini imeripoti visa vingi vya maambukizi baada ya China na inapanga kutumia dola bilioni kumi kwa matibabu na kukabiliana na ugonjwa huo kusambaa. Itali na Iran nazo zinaendelea kuimarisha juhudi za kukabiliana na maambukizi baada ya raia wake wanaosafiri nje ya nchi kuripotiwa kuambukizwa. Kasi ya maambukizi ndani ya Itali na Iran zimepungua. Itali imeripoti ongezeko la vifo katika kufikia watu 79, huku India ikiripoti vifo vya watu 28. Iraq imeripoti kifo cha kwanza kutokana na korona. Watu elfu tisini na tatu wameambukizwa virusi vya korona kote duniani, vifo zaidi ya elfu tatu mia moja vikiripotiwa. Mashirika ya ndege ya Afrika yamepata hasara ya dola milioni mia nne tangu kutokea kwa mlipuko wa virusi vya corona. Haya ni kulingana na mamlaka ya kusimamia safari za ndege kote duniani. Mashirika ndege ya ndege ambayo yameathirika zaidi ni shirika la ndege la Afrika Kusini, Royal Air Maroc la Morocco, Air Tanzania, Rwanda Air na Kenya Airways la Kenya, ambalo yamesitisha safari zake za ndege kuelekea ama kutoka China. Hata hivyo shirika la ndege la ethiopia ethiopian Airline linaendelea na safari zake katika miji mitano ya China. Kenya imekuwa nchi ya kwanza ya afrika kusitisha safari za ndege za moja kwa moja kutoka miji miwili kaskazini mwa Italy kwa ukosefu, kwa hofu ya kusambaa kwa virusi vya korona. Hadi sasa virusi vya korona vimethibitishwa katika nchi sita za afrika ambazo ni Misri, Tunisia, Morocco, Algeria, nigeria na Senegal. Maafisa wa usalama na raia 14 wameuawa na wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu waliposhambulia kambi ya kijeshi katika jimbo la Bono, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Maafisa wa usalama wanasema wanadhani ni wapiganaji wa kundi la Boko Haram walioendesha malori yaliyobeba bunduki za rasharasha rasha na kufanya shambulio hilo la alfajiri katika kambi mjini Damboa na kuzusha mapigano makali. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Afisa wa usalama wa Nigeria ameliambia shirika la habari la FP kwamba wanajeshi sita polisi wane na wanamgambo wawili wa kundi linaloungwa mkono na serikali ya Nigeria waliuliwa katika shambulio hilo, pamoja na raia wawili. Afisa huyo anasema wapiganaji kumi na tatu pia waliuliwa kutokana na shambulio lililofanywa na ndege ya jeshi la Nigeria walipokuwa wanakimbia kutoka eneo la shambulio. Kiongozi wa kundi la wanamgambo linalopambana na magaidi linasema raia walouliwa ni miongoni mwa wengine 50 waliojeruhiwa kutokana na mabaki ya guruneti zilizofetuliwa kwa roketi na washambuliaji. Umoja wa Mataifa umeshalalamika dhidi ya kuongezeka kwa ghasia katika kanda hiyo ambapo Nigeria imekuwa ikiongoza vita vya karibu miaka kumi dhidi ya wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu wa kundi la Boko Haram. Wakati huo huo, Nigeria imetangaza masharti makali zaidi ya usalama kwa mashirika ya huduma za dharura yanayofanya kazi katika maeneo ya kaskazini mashariki ya nchi hiyo ambako vita vinaendelea na hivyo kubana zaidi juhudi za kukabiliana na mzozo wa dharura unaojitokeza katika eneo hilo. Unasikiliza Sauti ya Amerika VOA tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Mgombea aliyekuwa anawania uteuzi wa chama cha Democratic kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa Marekani, tajiri Michael Bloomberg ametangaza kujiondoa katika kinyang'anyiro hicho baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa awali jana Jumanne. Bloomberg ambaye hakupata mjumbe yoyote katika uchaguzi wa jana maarufu Super Tuesday ametangaza kumuunga mkono aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Bloomberg aliyeingia kinyang'anyiro hicho miezi mitatu iliyopita na kutumia dola nusu bilioni katika kampeni amesema amejiondoa kwenye kinyang'anyiro ili kuweka mazingira mazuri zaidi ya mgombea wa chama cha Democratic kumshinda Rais Donald Trump katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu. Aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden amepata ushindi mkubwa wa majimbo tisa kati ya kumi na nne katika uchaguzi wa Jumanne akifuatiwa na senata Bernie Sanders Maelfu ya watu wamelazimika kutoroka makwao kufuatia mapigano mapya katika jimbo la Jonglei, Sudani Kusini. Shirika la madaktari wasio na mipaka Medecins Sans Frontieres limeripoti kuwatibu watu kadhaa wenye majeraha ya risasi katika mji wa Pibor, na kwamba watu wengine kadhaa wamekimbilia msituni na ni vigumu kuwafikia kupata matibabu. Zaidi ya watu elfu tano wamekita kambi katika mji wa Pibor baada ya kukimbia mapigano ya Jonglei. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir alifikia makubaliano na mpinzani wake Dr Riek Machar kuunda serikali ya umoja wa kitaifa mwezi uliopita na kuleta matumaini ya kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano. Hata hivyo, wachambuzi wanasema hakuna linalofanyika kumaliza mapigano hayo, huku wakuu wa serikali wakiendelea na hatua za kugawana nafasi serikalini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kenya imeionya Somalia kukoma kuikasirisha kufuatia mapigano makali Jumatatu katika mji wa Mandera nchini Kenya, kati ya wanajeshi wa Somalia na wale wa waziri wa ulinzi wa jimbo la Jubaland, Abdurashid Rashid Janan. Kenya inaitaka Somalia kutoingilia kati katika masuala yake, wakati imejitolea kutafuta suluhu ya matatizo ya kiusalama yanayoigubika nchi ya Somalia. Lakini anavyo ripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, huu ni mgogoro baridi ambao umedumu na unaotishia kusambaratisha mahusiano ya nchi hizi mbili. Ardhi ya Kenya Mandera kufanywa himaya ya mapambano ya kijeshi kati ya vikosi vya serikali ya Somalia na vikosi tifu vya Jubaland vinavyomlinda waziri wa usalama Abdurashid Janani anayedaiwa na Somalia kupewa makao na Kenya wakati akitakiwa kujibu mashtaka ya uhalifu dhidi yake kumeikasirisha Kenya zaidi. Kenya inahitaja hatua hiyo kama uvunjaji kabisa wa sheria za kimataifa, swala lisilofaa kufumbiwa macho. Serikali ya rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa Somalia imekosea Kenya heshima kwa kuruhusu majeshi yake kuingia nchi ya kigeni bila kufuata itifaki, kusababisha usumbufu wa raia wake mjini Mandera, ukitajwa kuwa mwendelezo wa visa vinavyoendelezwa na Somalia kulenga Kenya kimakusudi. Kenya haijakomea hapo. Taifa hili la Afrika Mashariki linaeleza kuwa Somalia imekuwa na tabia ya kuingiza Kenya katika maswala yake na kuitumia kama kisingizio cha matatizo yanayolikumba taifa hilo la upembe wa Afrika, Kenya ikiyataja madai ya kuingilia uhuru wa Somalia kuwa yasiyokuwa na msingi wowote, na kuionya Somalia kuwa haitovumilia hulka yake ya kuingiza katika maswala yake na kuitumia kama kisingizio cha kukwepa majukumu yake kwa wananchi wake. Chini ya wiki moja sasa, Nairobi na Mogadishu zimejikuta katika mgogoro wa kidiplomasia, mgogoro unaotishia kusambaratisha mahusiano ya kidiplomasia nchi hizi mbili. Mogadishu imedai kuwa Nairobi mara kwa mara imekuwa ikiingilia maswala yake, hasa kutokana na madai kuwa Ahmed Janani ametorokea Kenya na kujificha wakati akitakiwa kujibu mashtaka dhidi yake nchini Somalia. Kenya inaendelea kuwa kimya kuhusu madai hayo na hayupo yeyote serikalini yanayoonekana kukubali au kukanusha uwepo wa waziri huyo. Mogadishu pia imetishia kuishtaki Kenya kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa iwapo Nairobi haitojiepusha kuingilia uhuru wake. Somalia imeshutumu Kenya kwa kuingilia siasa zake za ndani kwa kuonyesha mapendeleo waziwazi na kumuunga mkono Ahmed Mohamed Madobe katika uchaguzi wa jimbo la Jubaland na hata wabunge wa Kenya hafla yake, ya uhapisho, kidonda, wa Kenya kuhudhuria hafla yake ya uhapisho kidonda kilitoneshwa zaidi. Mfuatiliaji wa diplomasia na siasa za nchi za maziwa makuu Profesa Chacha Nyaigoti Chacha anaeleza kwa ujumbe wa Nairobi kwa Mogadishu ni ishara ya kutamaushwa zaidi, imekasirisha sana, na hakuna nchi ambayo inakubali watu waingie katika hiyo nchi kiholela, na hasa watu hao wakiwa wamebeba silaha zao na wanataka kufanya mambo ambayo silaha zinafanya. Tunafahamu silaha kwa kawaida sio fimbo wala sio Bakon. Kufuatia makabiliano hayo ya silaha katika eneo la Blahawa katika mpaka wa Kenya na Somalia, shughuli za kawaida zilisitishwa huku wakazi wa upande wa Kenya wakilazimika kufunga biashara, kuhamia maeneo yaliyosalama kwa hofu kuwa mapigano hayo huenda yakasababisha hasara zaidi. Profesa Chacha anaeleza kuwa uhasama huo ukizidishwa hapata kuwapo na ufanisi wote. Na matamshi ya Somalia kutaka kuishtaki Kenya kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Chacha anaeleza kuwa hatua hiyo haiwezi mabadiliko yote hatuoni sababu yoyote ya kukimbilia Umoja wa Mataifa kwa sababu kama majirani, tuna njia mbalimbali ambazo tunaweza kutumia kusuluhisha. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kenneth Bwire atarudi ku mahakama nchini Uganda imeamurisha mwanamuziki Moses Bwayo kuwekwa rumande kwa muda usiojulikana baada ya kuimba wimbo na kurekodi video ya wimbo huo unaoshutumu utawala wa rais Yoweri Museveni. Upande wa mashtaka unadai kwamba Bwayo ana lengo la kuangusha utawala kutokana na usanii wake. Mara ya kwanza mwanamuziki huyo alikamatwa na polisi Februari 24 na kuachiliwa kwa dhamana kabla ya kukamatwa tena muda mfupi baadaye. Wakili wa Bwayo, Caleb Alaka, amesema jaji amekataa kumwachilia kwa dhamana. Mwanamuziki huyo alikamatwa akirekodi video ya muziki wake unaomsifu mwanamuziki mwenzake ambaye ni mbunge na mwanasiasa aliyetangaza kugombea urais nchini Uganda, Bobi Wine. Bobi Wine, licha ya kuzuiliwa kufanya mikutano na wafuasi wake kabla ya kuteuliwa kugombea urais, ameendelea kupata ufuasi mkubwa tangu alipotangaza nia ya kumwondoa rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 75 na na ambaye ametawala nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa muda wa miongo mitatu. Darzeni ya wahamiaji wamelazimishwa kurudi Uturuki baada ya Bulgaria, ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya na jirani wa Uturuki, kuwakatalia kuingia nchini humo. Kundi kubwa la wanaume, wanawake na watoto lilikuwa linatembea kuelekea Elin kaskazini mashariki mwa Uturuki, wakiwa na matumaini ya kujaribu kuingia Ulaya kupitia nchini Ugiriki. Jaribio la kuwazuia wahamiaji hao kuingia Ugiriki linajiri baada ya Uturuki kusema kwamba mpaka wake na Ulaya upo wazi kwa yeyote anayetaka kuingia nchini humo. Hatua hiyo ya Rais Recep Tayyip Erdogan ilisababisha vurugu mbaya mpakani ambapo maelfu ya wahamiaji na wakimbizi walikusanyika kutaka kuingia nchini humo. Anaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kesho ni siku ya mwisho kwa wagombea urais nchini Burundi kuwasilisha majina yao kwa tume ya uchaguzi ya taifa hilo. Seni mwenzangu, BMJ Muridhi, amezungumza na mwandishi wetu wa Burundi, Jean Marie Viane hicho Burundi, na kwanza akamuuliza mchakato huo wa kujiandikisha umeendeleaje kufikia hii leo. walianza kuwasilisha hati zao za kugombea urais tarehe ishirini na tano Februari na tarehe yenyewe itamalizika hiyo kesho tarehe tano mwezi huu wa Machi. E, na hadi sasa wa wagombea wa wanasiasa wagombea ambao wameshajiorodhesha wamesha kuwania kiti cha urais ni wengi sa, sana. Miongoni mwao kunapatikana Evariste Ndaishimie wa chama tawala CNDD-FDD. E, kuna pia e, Agaton Gwasa wa chama cha Senel ambaye anachukuliwa na wengi kama mpinzani mkubwa wa utawala wa Burundi. Kuna vilevile rais wa zamani wa Burundi Domitien Ndaizeye ambaye anawakilisha muungano wa vyama kadhaa vya upinzani kuna muungano ambao unaitwa kira burundi kuna hali kadhalika aliansi ngendakuma na wa chama cha frodebu chama ambacho kiliwahi kutawala nchi ya burundi mwaka, tokea mwaka elfu moja tisa mia tisini na tatu baada ya kushinda chaguzi za kirahis za vyama vingi vya kisiasa kuna pia gaston sindimo wa chama cha uprona chama ambacho kilipatishia uhuru nchi ya burundi na kutawala taifa la burundi hadi mwaka elfu moja tisa mia tisini na tatu hao ndio wagombea mashuhuri ambao wanaonekana kwenye orodha ya eh, ya wanasiasa ambao wanahitaji kugombea kiti cha urais, na hao eh, wakiwa ndo mashuhuri. Lakini eh, kuna lolote ambalo labda wamesema kuhusiana na mchakato huu kwamba hakuna eh, wasiwasi, sasa wamewasilisha majina yao, au kuna watu wanaotoa malalamiko labda hawajapata uh, fursa ya kutosha kuleta majina yao? Wanasiasa ambao walikuwa wanasubiriwa na watu wengi karibu ya wote wameshawasilisha ya majina yao na hakuna pingamizi yoyote, na tume ya uchaguzi huru ya uchaguzi nchini Burundi seni imetaja kuridhishwa na orodha ambayo imeshapatikana hadi sasa. Kile kinachosubiriwa ni kuanzisha kampeni ya uchaguzi, na kampeni yenyewe bado haijaanza, kwa sababu itaanza baada ya majina haya kuchambuliwa na tume, ya, tume huru ya uchaguzi na kuweza kuwasilisha majina orodha ya rasmi yani, orodha ya mwisho ya ugombea ambao walitimiza masharti yanayohitajika ya ili kuwania wadhifa wa urais. Wakumbushe wasikilizaji, tukimalizia, tarehe ya uchaguzi ni lini? Tarehe ya uchaguzi yenye hapa nchini Burundi, uchaguzi wa kirais imepangwa tarehe ishirini Mei, eh, mwaka huu elfu mbili na ishirini. Ndio tarehe rasmi ya uchaguzi. Ni mwandishi wetu huyo ni Jean Marie Viane hichu Burundi akizungumza na mwenzangu BMJ Murithi. Na sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo madereva wanaofanya kazi za usafirishaji kwenye barabara kati ya Bujumbura nchini Burundi na Uvira nchini DRC wanatangaza mgomo wa siku kumi na tano kushinikiza serikali ya Burundi isitishi hatua yake ya kulazimisha wateja wao wanaotoka nchini Congo kubadili fedha kwenye benki kabla ya kununua vitu nchini Burundi. Mwandishi wetu Umeitima De La Chance na maelezo kamili. Madereva na wachuuzi wanaofanya biashara kati ya miji hiyo mbili, Uvira na Bujumbura, wanashutumu kile wanachokiita kuwa unyanyasaji ambao wao ni waasiriwa toka polisi ya Burundi, baada ya serikali ya nchi hii kutangaza hatua ya kufuta ofisi zote za kubadili pesa forex change nchini humo na kutaka shughuli zote za ubadilishaji wa pesa zifanyike kwenye benki. Madereva wanasema kwamba tangu mwezi mmoja wanapotoka Burundi kuelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, abiria ambao baadhi yao ni wachuuzi wanalazimishwa na polisi ya Burundi kuonyesha nyaraka za benki ya Burundi zinazohakikisha kweli kwamba walibadili pesa kwenye benki, na hii ni kwa kila ununuzi wa kibiashara unaofanywa nchini Burundi. Robert Mayani ni mkuu wa wafanyabiashara wanaoleta bidhaa ya pombe toka Bujumbura hadi mjini Uvira. Sisi ni wafanyabiashara wadogo wadogo, sisi tutaenda kwa benki namna gani? Wakati tunaleta biashara tunauzisha katika soko pale, kama kwa sioni wanatupatia mafura burunde, ile ile mafura burunde wanatupatia tunauza tena, kama maji tunauza kama ceche mbili ya ya bia tunaleta Kongo. Sasa sisi tutabadilisha, tutaenda kwa banki namna gani? Na wakati sisi ni wachuruzi wadogo wadogo, tunasumbuka kabisa. Kulingana na wafanyabiashara hao kwa muda wa wiki moja magari 45 yaliyokuwa na bidhaa kwenye bodi yalikamatwa na kuwekwa nchini Burundi kwa kutokuwa na heshima ya malipo kupitia benki. Pamoja na kutambua kwamba Burundi ni nchi huru na inayostahili kuchukua hatua bila kusukumwa na yeyote yule, kiongozi wa shirika mpya la raia mjini Uvira, Andrei Biadunia, anakumbusha kwamba Burundi pia ni nchi mwanachama wa Jumuiya ya Nchi za Ukanda wa Maziwa Makuu, CPGL, na inatakiwa kuheshimu kanuni za jumuiya hiyo. Kuhusu wachuuzi wanaoleta bidhaa ndogo ndogo, hatukatali sisi wasifanye kazi yao kwa sababu ni nchi huru kipekee, lakini iheshimu na makubaliano ya Sepegele ambayo ilikuwa kati ya Burundi, Rwanda na Congo. Upande wa Burundi, huduma za mpaka zinasisitiza kwamba nchi yao inapambana dhidi ya kuongezeka kwa kiwango cha ubadilishaji kwa dola za Marekani, ongezeko linalosababishwa na wafanyabiashara hao pamoja na ofisi zingine za kubadilisha fedha forex change, hali inayokuwa na athari mbaya kwa uchumi wa Burundi. Ili kusubiri viongozi wa Kongo na Burundi watatue changamoto hii, shughuli za usafirishaji kwenda Burundi zinakwama kwa muda wa siku 15, kama walivyotangaza madereva hao wa Kongo na Burundi. Shirika mpya la raia huko Uvira lilimwandikia gavana wa mkoa wa Kivu kusini barua na kutaka kwamba changamoto hiyo itatuliwa kwenye ngazi za kitaifa kati ya nchi hizo mbili haraka iwezekanavyo, ila bado viongozi wa Kongo hawajaeleza kuhusu mkasa huu. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jijini Washington DC. Leo katika makala ya afya, tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa autism au kwa lugha nyingine usonji. Dalili za ugonjwa huu zinaanza kujitokeza wakati mtoto akiwa wa na umri mdogo. Mara nyingine, kwa upande wa baadhi ya nchi za Afrika, watu wengine wanashindwa kujua kama ni maradhi ya kawaida na kuhusisha na tabia za kishirikina. Leo mwenzangu Mary Mgawe anazungumza na Daktari Alan Pamba kutoka Kenya, na hapa anaanza kwa kueleza ugonjwa huu wa autism. Ni ugonjwa wa akili ambayo hutoweka mtoto akiwa na miaka miwili au mitatu, hapo dalili uh, zake kufanana na zile za ugonjwa wa akili kilindiani, yani mental illness au hata ugonjwa wa kupooza ubongo. Uh, wengine wanasema huu ugonjwa wa autism sio ugonjwa mmoja, yaani ni, ai, ni aina mbalimbali au tofauti, kuanzia yenye nyepesi hadi yenye dalili nzito zaidi. Aa, na dalili ambazo huonekana uh, kuna changamoto za kimawasiliano, kuna changamoto za ushirikiano wa kijamii socializing, na kuna changamoto za mifumo ya tabia ama behavioral. Aa, na sana nilivyosema, kuna watoto ambao tayari hizo dalili zinaweza kuonekana wakiwa wachanga hata miezi kumi na nane pale. Na je, mama anapokuwa mja mzito, anaweza akiwa anaenda kwenye vile vipimo vya kliniki, akatambua kwamba pengine mtoto atakayejifungua atakuwa na ugonjwa huu wa otizimu ama usonji? Katika mazingira yetu hapa Afrika, sio kwa urahisi mtoto pale tu anapozaliwa ni rahisi kwa madaktari kugundua kwamba ana ugonjwa huu ama mpaka afikishe umri fulani ndio anaweza pale, pale, akagundulika ugonjwa, mpaka afikishe umri fulani, maanake zile dalili huwa zaonekana mtoto wa kiatimu pengine miaka miwili mitatu, pale ambapo unatarajia atakuwa anazungumza kiasi fulani, unatarajia atakuwa anacheza na watoto wengine namna fulani, ukimpa instructions ama umwambia afanye hivi afanye vile atafanya. Sasa pale ndio dalili huwa zinaanza kuonekana, ukiona kuna tofauti na mtoto huyu na wale wengine, na ni rahisi sana kwa wazazi ambao wana watoto wengine kutambua kuwa huu mtoto naona kuna shida hapa. Hum. Na mama anatakiwa hasa kikubwa agundue nini kwa mtoto wake kujua kama ana autism. Mama anaweza kuona mtoto anachelewa kuzungumza au kujirudia rudia, kwa matamshi, akisema sentensi moja atarudia sentensi hiyo, arudie rudie, kujibu swali kwa kurudia swali hilo hilo lilomuuliza, ambacho sio jambo la kawaida. Aa, na pia kuna shida kuwasiliana na mahitaji. Mtoto akiwa umri umri wa miaka miwili mitatu pale akitaka kwenda haja, si atakwambia kabisa? Maanake mm, ashastimu umri wa kusema sasa mm. Watoto wenye utivi atakuwa na wasiwasi lakini asemi sasa, itakuwa wewe mama utambue mwenyewe mm. Pia kuna changamoto za ushirikiano wa kijamii au social interaction. Sasa utaona hawa watoto hawapendi kuguswa wala kukum, kukumbatiwa. Kawaida mtoto anapenda kukumbatiwa na watu ambao wanamjua, baba, mama, ndugu zake hawa hawapendi hayo. Pia pana changam, changamoto ya kufanya uhusiano wa kawaida na wengine. Utaona anakaa kando, hachezi vizuri na watoto wengine, tabia zake ni za tofauti. Na pia watoto hawa huwa wana shida kuelewa hisia au aa, na hawajui kuwasiliana vile wanavyohisia au vile wanavyosikia. Sasa inakuwa shida kuwasiliana nao kihisia. Mwishowe, mifumo ya tabia, pia kuna changamoto pale nimezungumzia tabia ya kujirudia rudia au repetitive behavior. Uh, shida ya kujimudu uh, kuna baadhi ambao wana shida hiyo, hawana coordination mzuri, waweza kutambua tayari. Uh, mara nyingi wanakuwa na wasiwasi mwingi sana ukiwatoa katika mazingira waliozoea ama ukibadilisha rutini yao. Uh, huwa anakula saa nne analala saa, saa fulani alafu ubadilishe, unakuwa na wasiwasi mwingi sana, anakasirika anakuwa mkali. Uh, lakini Mm -hmm. Endelea, dokta. baadhi yao mwisho E, baadhi yao mwisho utaona wanajigonga gonga kichwa pengine kwenye ukuta au kwenye meza ambazo mm, pia sio tabia ya kawaida. ugonjwa wenyewe unaweza kuzuilika ama kuepukika? A, kusema kweli ugonjwa huu wataalamu hawajafafanua kikamilifu kinachosababisha. Hakuna tiba maalum imebuniwa kwa sasa, kwa sababu hakijajua nini hasa huwa kinasababisha ugonjwa huu Inachojua ni kuwa kuna mambo ya mazingira pale na pia kuna mambo ya jeans pale aa, lakini hasa kujua nini hasa kinachosababisha akijajua kabisa kabisa. Kwa hivyo mambo ambayo tunaweza kufanya pengine kuzuia, kuna kuna nini ambazo zimeonyesha uhusiano na ugonjwa huu aa, kuna maadhara ya mazingira mengi ambayo tumeona yana uhusiano na ugonjwa huu, kama vile wazazi kupata watoto wakiwa wazee sana, umri zikiwa zimezidi Hmm, sana sana unaona, shida hii inaonekana wakati huu. Matumizi ya pombe, sigara au madawa ya kulevya kwa wazazi pia ya, yameonyesha uhusiano na ugonjwa huu. Alikuwa ni Daktari Alan Pamba kutoka Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika kuhusu ugonjwa wa usonji yani autism <mucho> Muhtasari wa habari ni kwamba mashirika ya ndege ya Afrika yamepata hasara ya dola milioni mia nne tangu kutokea kwa mlipuko wa virusi vya korona. Mashirika hayo ni pamoja na la Afrika Kusini, Royal air Moro la Morocco, air Tanzania, Rwanda air na Kenya Airways. Mgombea aliyekuwa anawania uteuzi wa chama cha Demokrati kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa Marekani, tajiri Michael Bloomberg ametangaza kujiondoa katika kinyang'anyiro hicho baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa awali jana Jumanne. Bloomberg amemuidhinisha Joe Biden. Maelfu ya watu wamelazimika kutoroka makwao kufuatia mapigano mapya katika jimbo la Jonglei, Sudan Kusini. Wachambuzi wanasema hakuna linalofanyika kumaliza mapigano hayo, huku wakuu wa serikali wakiendelea na hatua za kugawana nafasi eh, serikalini. Mahakama nchini Uganda imeamurisha mwanamuziki Moses Bwayo kuwekwa rumande kwa muda usiojulikana baada ya kuimba wimbo na kurekodi video ya wimbo huo unaoshutumu utawala wa rais Yoweri Museveni. Upande wa mashtaka unadai kwamba Bwayo na lengo la kuangusha utawala wa rais Yoweri Museveni kwa kuimba wimbo unaomsifu Bobi Wine. Korea Kusini imeripoti maambukizi mapya ya virusi vya korona zaidi ya watu mia tano leo Jumatano, huku maafisa wa afya wakisema zaidi ya watu elfu mbili wameambukizwa virusi hivyo nchini humo. Maafisa wa usalama na raia 14 wameuawa na wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu waliposhambulia kambi ya kijeshi katika jimbo la Bono Kaskazini mashariki mwa Nigeria. Huyo aliyekuwa Kenneth Bwire akikusomea muktasari wa habari, ambao ndio anatukamilishia matangazo yetu ya sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, naitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na usiku mwema popote pale unapotusikiliza.