Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati, hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Leo ikiwa ni siku ya Jumatano, Machi 4 mwaka huu wa 2020. Mimi ni mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuko tayari kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumewaandalia katika matangazo haya ya Express, tukianzia hapa Marekani na siasa za Marekani. Mkamiti Kibayasi, ni kwamba uchaguzi wa awali katika chama cha Demokratic sasa umeanza kuonyesha picha ya mambo haswa. Hali kadhalika, tutakuwa na ripoti zingine huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, nchi ambayo mbali ya machafuko ya kisiasa yanayoendelea kila siku, nchi hiyo pia ilikuwa ikitaabika na ugonjwa wa Ebola. Tutajua mengi kuhusiana na gonjwa hilo sasa, namna gani ambavyo serikali imeweza ku kukabiliana na ebola. Hali kadhalika kukiwa pia na mlipuko mpya huu ambao wa virusi vya korona vimejitokeza, tutapata Lek, hapo baadaye. Lakini huko DRC upande wa ebola ni kwamba kuna habari njema, mengi zaidi ni katika matangazo hayo. Lakini vilevile mm -hmm. tukielekea kusherekea siku ya kimataifa kwa ajili ya kinamama ambayo na... ni Machi nane. mm -hmm kwenye mtandao wetu wa Facebook tumeuliza swali kuhusiana na kipengele cha barazani, nini kifanyike kuleta usawa wa jinsia makazini, na watu wamejimwaga kweli kweli. Tutakuwa na washiriki katika laini ya simu, hali kadhalika tutasoma maoni ya wasikilizaji ambayo wametuandalia. Msikilizaji, kumbuka ndani ya VOA Express pia tunakusomea habari muhimu za dunia, vilevile tunakuwa na burudani ya muziki kabisa. Basi bila kuchelewa, kama nilivyodokeza hapo mkamiti, ni kwamba eh, aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden alishinda majimbo 9 kati ya majimbo 14 katika uchaguzi wa awali kumteua mgombea wa urais wa chama cha Democratic. Ushindi wa Biden katika majimbo 9 ni mafanikio makubwa sana kwa kampeni yake kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu ambapo uh, Biden uh, katika hotuba yake hiyo jana usiku alisema kwamba kwa upande wake ulikuwa ni usiku uliotoa ishara njema kama ulivyosema na kumpa mwangaza zaidi uh, kuelekea katika hatua nyingine ya kinyang'anyiro hiki cha kampeni za urais Marekani, ambapo kama tunavyofahamu uchaguzi mkuu utafanyika Novemba tatu. Nam Biden ameshinda seneta uh, amemshinda seneta Elizabeth Warren katika jimbo lake la Massachusetts. Aliyekuwa meya wa New York, Michael Bloomberg, licha ya kutumia zaidi ya dola nusu bilioni mkamiti katika kampeni zake, hajashinda jimbo lolote. Aya, na kwa upande mwingine, <laughs> ndio mambo ya siasa hayo yanavyokwenda. Basi tunamzungumzia Biden, lakini kumbuka Biden pia, hivi sasa gumzo linaloendelea ni Biden na Bernie Sanders, ni senata wa jimbo la Vermont, ambaye naye pia anatarajiwa uh, kushinda katika jimbo la California. Unajua jimbo hili la California lina idadi kubwa ya wajumbe ambao ni mia nne kumi na tano. Kwa hiyo matokeo rasmi bado hayajatolewa iwapo Bani Sanders ameshinda, lakini hizi ni dondoo tu za awali. Anaonekana kuongoza katika jimbo la vilevile California. California. <laughs> vile vile, uh, Bani Sanders ameshinda, ma, ameshinda majimbo ya Vermont ambao ni jimbo analotoka uh, jimbo la Colorado, jimbo la Utah na pamoja na kwamba ameshinda hayo yote, majimbo yana wajumbe lakini si wengi kama wale ambao waliopo katika jimbo la Kalifornia. Kuwa na wajumbe 415 ni, uh, wengi kabisa, si mchezo. Naam, kama ulivyosema, pamoja na kushindwa na Biden katika majimbo ya Minnesota na Oklahoma, alikomshinda Hillary Clinton katika uchaguzi wa chama cha Democratic mwaka 2016 kama ulivyosema. Bernie Sanders anaelekea kushinda katika jimbo hilo la California. Msikilizaji, kwa kufahamisha tu kwamba uchaguzi huo wa jana ambao maarufu kama Super Tuesday, una jumla ya wajumbe alfu moja na mia tatu kati ya wa wajumbe alfu moja mia tisa, tisini na mmoja, ambao mgombea anahitaji uh, kuwapata ili kupata tiketi ya chama uh, kuweza kugombea urais urais katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba kama hapo nilivyosema awali inavyoonekana mkamiti hata kwamba, uh, bado kura zinahesabiwa uh, hakuna mjumbe ambaye atapata wajumbe 1991 lakini kabla ya kuingia katika studio ni kwamba kuna ripoti iliyotolewa na shirika la habari la Reuters, na vyombo vya habari vingine vya hapa Marekani bado vinaendelea kuangalia matokeo. Ni kwamba Biden alikuwa bado na wajumbe 402 huku Sanders akiwa na wajumbe 314, na kama ulivyoeleza awali kwamba Biden ameshashinda majimbo tisa, na licha ya kwamba matokeo ambayo sio rasmi yanaonyesha kwamba hajapata ushindi katika jimbo la California, ifahamike kwamba Biden katika jimbo Texas amechukua wajumbe 228 ambao ni wengi kwa kweli, ukilinganisha na majimbo mengine, ambapo Arkansas wao wana wajumbe 31. Alabama, ambapo pia Biden ameshinda, uh, wana wajumbe hamsini na wawili. Kwa hiyo, hmm, na, ni kweli katika jimbo la Texas Biden amewashangaza wengi, sababu wengi walikuwa wanajua kwamba Beni Sanders hata katika jimbo la Texas lenye hmm, wajumbe wengi vilevile 228 kama ulivyosema, hmm, Biden Ongoza, lakini hata wapeleka wajumbe wote hawa inaonekana kutakuwa na kugawanya wajumbe <laughs> lakini kama uh, ulikuwa unafuatilia vyema kupitia mtandao wa CNN baada ya bito ku, ku, ku, kumwidhinisha Joe Biden, basi alikuwa anaonekana kwamba ana njia fulani ya kuweza kushinda katika jimbo la Texas. Ni kweli, lakini tuwakumbushe pia wasikilizaji wetu uh, kuungwa mkono na Pete Buttigieg na Amy uh, Klobuchar uh, seneta wa uh, Minnesota mm -hmm. Hii pia inaonekana imempa nguvu zaidi uh, Biden, lakini wachambuzi, nilikuwa nafuatilia wanahabari, vyombo vyote vya habari hapa, wanasema ni jambo limewashangaza, walikuwa wategemei kumwona Biden kwamba anaweza ka akaongoza mbele. Ndio gumzo lililopo katika uh, vyombo vyote vya habari vya kimataifa vya kimataifa na ndani hapa nchini Marekani hivi sasa ni kuhusiana na uchaguzi uliofanyika jana usiku maarufu kama Super Tuesday. Super Tuesday. Haya basi tukitoka huku, tukitoka hapa Marekani tuelekee huko DRC. Kama tulivyoeleza katika muktasari, ni kwamba kuna habari njema huko DRC, hasa katika mji wa Beni ni jimbo la Kivu Kaskazini. Mgonjwa wa mwisho wa Ebola ameondoka hospitali, amepona, lakini madaktari wanasema ni mapema bado, wanaendelea kuchunguza kabla ya kutangaza kwamba sasa Ebola imekwisha DRC. Nimezungumza na daktari uh, Hans Bate Mustafa, huyu anahusika na, na kupambana na Ebola katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tumsikilize. inakuwa ya, ya maana sana kwa sababu ni mara ya kwanza tumefanya hizo siku eh, hakuna kupata kaa ya ebola, na huyu alikuwa ni mgonjwa wa mwisho, alikuwa ndani ya kituo huko Beni, na kwa sasa ametoka na amerudi nyumbani. Ni kusema kuanza jana tutahesabu karibu siku makumi mawili na moja eh, mara mbili. Ni pale sasa tunaweza kukamata hiyo decision ya kusema kama ebola imekomeshwa kabisa. Haisemi kama huyo mtu ametoka, ebola imeisha sasa? Hapana, tutaendelea, tunafanya uchunguzi, tunaendelea kazi kama kawaida, tukitafuta, tukiangalia hali zote, kama kungali watu wenye wanaweza kuwa sispe, kusudi tuendelee kuwatunza e, katika vituo vingine vya afya au katika miji mingine ya jimbo la Kivu Kaskazini. Ni kwamba hakuna, hakuna ripoti yoyote kuhusu mtu ambaye ana ebola hivi sasa. Kwa leo hakuna kabisa, kuanza jimbo ya ya huko Kivu ya kaskazini, kuanza huko jimbo ya Kivu ya kusini, hata huko uh, Ituri, mpaka leo hakukukua kabisa ka imekuwa siku kwa siku Ee, na kuna wengi wametoka kabisa ndani ya hiyo siku makumi nne na mbili. Ni kusema eh, kazi inaendeka vizuri, na kwa sasa eh, waganga wa wa, wa provensi zote hizo tatu wanakamata hiyo responsabiliti yao kusudi waendelee kukuchunguza na na kufanya kazi yao kama kawaida. Mnasema hmm, kwamba uh, wakati haujafika ili mtangaze kwamba Ebola imekwisha kabisa, mtasubiri wiki chache sijui na ujumbe gani kwa wananchi wa miji tofauti ya jimbo la kaskazini hivi sasa? Ujumbe ni wa furaha, ni kusema waganga wamefanya yao, wamefanya kazi ya, ya, ya lazima sana, ni kusema watu wa, wa, waendelee kuheshimu hiyo eh, maagizo ya, ya, ya, ya waganga, ni kusema kunawa mikono, kuepuka fasi ya mavilio, kuendelea ni kusema kanuni hizo za afya zinapasha endelea kuheshimiwa, na ni hiyo itatusaidia kusudi tusiende tena tunaambukia hata magonjwa mengine yenye imeambukizwa Daktari Hans Bate Mustafa anayehusika na kupambana na ugonjwa wa Ebola au mlipuko wa Ebola katika jimbo la Kivu Kaskazini. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15 za VOA hapa mjini Washington DC. Kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Wanajeshi wanne wa Burkina Faso wameuawa na wengine wanane kujeruhiwa wakati magari yao yalipokanyaga milipuko katika eneo la ndani la kaskazini, kwa mujibu wa vyanzo vya usalama. Burkina Faso imekuwa katika mapambano na wanamgambo wenye msimamo mkali upande wa kaskazini, baada ya uasi wa wanamgambo hao ulioanzia nchini Mali na kusambaa katika eneo la Sahel. Mashambulizi ya wanamgambo nchini Burkina Faso, ambayo inapakana na Mali na Niger, yamesababisha vifo vya watu takriban mia nane na wengine laki nane kukimbia makazi yao tangu mwaka wa 2015. Jeshi la Marekani limefanya kile ilichokiita mashambulizi ya kujilinda dhidi ya wapiganaji wa Taliban leo Jumatano, kusini mwa Afghanistan, ikiwa ni saa kadhaa baada ya rais Donald Trump kuzungumza kwa simu na kiongozi wa juu wa Taliban kuhusu makubaliano ya amani kwa pande zote mbili yaliyolenga kumaliza vita vya takriban miaka 19 nchini Afghanistan. Msemaji wa vikosi vya pamoja vya Marekani na Afghanistan amesema kwamba mashambulizi ya anga yaliwalenga wapiganaji ambao walikuwa wakishambulia vikosi vya usalama vya Afghanistan katika kituo cha ukaguzi cha Nahri Saraj katika jimbo la Helmand. Mashirika ya ndege ya baadhi ya nchi za Afrika yamepoteza karibu dola milioni mia nne kutokana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na kirusi cha korona ulioanza huko China mapema mwaka huu, kulingana na shirika la usafiri wa anga duniani. Ingawa ugonjwa huo haujaathiri sana nchi za Kiafrika, lakini mashirika makuu ya ndege ikiwemo Kenya Airways ya Tanzania na RwandAir yamesitisha safari zao kwenda na kurudi kutoka China. Kenya ilikuwa nchi ya kwanza kusitisha safari zake za ndege na hivi sasa kusitisha safari kuelekea miji miwili ya Utaliana. Hadi hivi sasa watu walioambukizwa na kuthibitishwa kuwa na korona Afrika wako Misri, Tunisia, Moroko, Algeria, Nigeria na Senegal. Wanamgambo wenye msimamo mkali leo hii wamewaua maafisa wa polisi wanne na raia wawili wanaojihusisha katika ulinzi. Katika shambulizi lililofanyika kwenye kambi ya jeshi katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria la Bono, kwa mujibu wa vyanzo vya usalama vya shirika la habari la AFP, washukiwa hao wapiganaji wa Boko Haram waliokuwa katika lori wakiwa na bunduki za rashasha walianzisha mashambulizi katika kambi ya jeshi katika mji wa Damboa na kusababisha mapigano makali. Afisa wa jeshi alithibitisha kwa AFP kwamba wamepoteza polisi wao wanne wa kituo cha ukaguzi na raia wawili ambao hujihusisha katika ulinzi pamoja na polisi hasa katika mapambano na magaidi. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Tukizidi kusonga mbele na kipindi hiki, sasa ni wakati wa kipengele kile cha barazani, ambapo huwa tunakualika wewe msikilizaji, unapata fursa ya kuchangia mawazo, mtazamo wako kulingana na swali ambalo huwa tunalibandika muda mchache kabla ya kufika hapa studio kupitia mtandao wetu wa Facebook na swali lenyewe tuliuliza nini nyike kuleta usawa wa jinsia makazini, wakati ambapo jamii inajiandaa katika maadhimisho ya siku ya wanawake hapo mechi nane. Haswa katika laini ya simu tunaye Ombati Sam, yeye anatokea eneo la Kisii huko nchini Kenya. Karibu sana Ombati <coughs> Haya, naona mawasiliano na Ombati sio mazuri, lakini hakijaharibika kitu a. Kwa upande wa ujumbe ambao tunao kutoka kwa wasikilizaji wengi, naanza naye huyu Bernard Samike, yeye anatoka huko Geita. Anasema ili kuweka usawa wa kijinsia katika shughuli zetu, tunapaswa tutambue umuhimu wa kazi na pia tutambue wajibu wa kazi zetu bila ya ubaguzi wa kijinsia. Kama tukiona mtu ana ujuzi wa aina fulani, basi tumpe nafasi kwenye ajira za kazi bila kujali mwanaume au mwanamke, wote haki sawa tu. nam Kapedo Shem kutoka Naivasha, Kenya hiye anasema ubaguzi ndio umekuwa shida, kubagua wanawake na mila za kijinga. Viani Mugisho yeye anatokea Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Anasema kwa upande wake yeye anaona wanawake wanasema, wana uwezo wa kufanya kila kitu, wanagombania kazi nzuri, basi hawawezi kushindwa, ili wajielewe, wajitambue. Anaona wapatiwe nafasi za kazi. Lakini kwenye laini ya simu Uh, uh, Morinho Morinho Omari, uh, mawasiliano naona kuna shida kidogo, uh, lakini naona umesema inatakiwa tu kuwatambua wanawake sio kuwapa kazi za mwanaume. uh, kwani unatofautisha, uh, je, kazi ya mwanamme na kazi ya mwanamke? kutoka Kenya amerejea kwenye laini ya simu. Ombati karibu. Haya, asante. Haya, toa maoni yako. yakoan maoni yangu kwa mjadala ni kwamba hakuna jinsia, haijazingatiwa katika ofisi zetu ama zetu pa kufanya kazi. Kisa na maana inalingana na mwenye aliye mamlakani ama mwenye anasimamia fulani so huwa wanaangalia wanaangalia hasa wale wa familia zao, marafiki zao, ama wale wenye wa wanakuwa na wale wa. So kwa mfano nitoe mfano nito, wangu mimi mwenyewe mahali nilikuwa nafanya kazi kabla zijatoka, mm-hmm. Haya, kabla zijatoka, mm-hmm. Uh, sitataja the organization, lakini wacha nisema tu kulikuwa na 80% women ndio walikuwa wamedominate in that organization. Asilimia nane, asilimia themanini ya wanawake wamedominate in that organization mm -hmm. So ndio nikaangalia hakuna usawa hata kidogo kwa kijinsia katika ofisi zetu. Hiyo ni ofisi ya kibinafsi, public service, public office. Wanawake walikuwa asilimia themanini, ndio maana naona hakuna usawa wa kijinsia. Hiyo tu itasema bado itasaulika. Haya basi, maoni yako hayo Ombati Sam kutoka huko Kenya, Mkamiti. Mm. Labda haraka haraka mmoja tu namuona huyu Amur zaidi wa kutoka Geita huko Tanzania. Anasema hamna cha kufanya, wanawake wana thamani yao kubwa, ila hawapasi kuwa sawa na wanaume vilevile. Uh, katika ujumbe mwingine Songolo wa Malenga yeye anapatikana huko DRC. Ah, Patrick, leo tuna wasikilizaji wengi mm. kutoka DRC. Shukran sana DRC kwa kufuatilia VOA Express wakati huu. Songolo yeye ameandika kwa N hivi ndivyo nitakavyosoma: kwa sisi wa Afrika, kimaanisha Waafrika, ni vigumu sana ku, kuona usawa makazini kati ya wanaume na wanawake, kwani bado mila ina nguvu nyingi. Kama vile kuna kazi ambazo zinafanywa na wanaume tu na sio wanawake, na sababu nyingine, ukosefu wa elimu sawa kati ya wanaume na wanawake. Hivyo basi elimu itolewe, labda itasaidia kumwelimisha mwanamke na kuonekana bora. Haya, huyu sa Richard anajiita ni sa Richard kutoka Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema kinachotakiwa hapa ni taasisi za kielimu ziwe na mifumo inayohamasisha usawa wa kijinsia. Abdallah Saidi wa Kigamboni, Tanzania, anasema kinachotakiwa ni taaluma pia ambayo itaelezea masuala ya jinsia. Haitosaidia kama uh, taaluma haitokuwepo, mfumo huu utaendelea kuwepo. Naona tumesoma maoni mengi yako msikilizaji, wameandika wengi na lakini nashangaa kuona sioni jina la mwanamke ambaye ameshiriki kwenye mada hii, Mkamiti, sijui kuna shida gani? Wakati mada inamlenga mwanamke mwanamke, lakini hawajitokezi kuzungumza. Sijui wana shida gani na redio. Haya basi, bila shaka wamekusikia. <laughs> ujumbe wako, kina mama, kina dada, kina wanawake kwa jumla mnakaribishwa kutoa mchango wenu kupitia VOA Swahili. Haya tunakwenda kwenye mambo ya muziki featuring Alikiba na Asli Bembeya <mulia> Bembea bembea, ngoma safi kabisa, Mkamiti. Nafikiri na we ume mm. raia sana kibawiki murua, kinakwenda ndogondogo, polepole pole tu, alikiba na asli katika mambo yao na sasa basi, tuangalie kipengele cha ushauri ambapo mwenzetu Amina Chombo, jana, unajua ilikuwa ni siku ya wanyama ya maadhimisho, siku ya wanyama ambapo mwenzetu Amina Chombo, katika siku hii ya kimataifa kuhusu wanyama pori ame kwenda kuzungumza na mtu muhusika wa masuala ya wanyamapori ambapo hamasa imetolewa kwa raia wanaoishi karibu na mbuga za wanyama. Hebu tusikilize. Kumekuwa sana na challenges nyingi uh, wananchi wakilalamika sana, mara wamevamiwa na wanyama pori kwa sababu mashamba zao pengine ziko karibu na uh, mbuga zetu. So hivi yetu ni kuhamasisha kwamba wakipata jambo kama lile wamekshu kwamba wanaripoti uh, katika kituo cha karibu cha ya shirika la wahifadhi wa nyama pori. So ni vizuri uh, mwananchi akipata pengine wanyama wamevamia shamba lake awe ana ripoti, na natakana ripoti at least upeleke ofisa wetu ambao wataenda kule ili kuwasaidia. Ni pengine ni nyoka amemuuma mtu, natakana pia ripoti sana sana, kwa mapema sana, ili kwa sisi tuende kule tuweze kushughulikia uh, hilo jambo. Na pale pale ukipata kwamba kuna mtu ameumizwa nataka mtu aripoti kwa kituo chetu ndani ya masaa 24 yani, within 24 hours ume report, ndo maana tufanye zile uh, utaratibu za kuangalia ile incident vile imehappen. Baadaye utajaza fomu ya compensation ambayo baadaye itaingizwa itakua kwa book yetu, na pia tutaanza kufuatilia mambo ya compensation. Na sasa unawashauri vipi hasa wale ambao wanahisi wanyama hawa wameendelea kuwa kero katika maisha ya kila siku? Ha, sana sana ushauri wa wangu ni kwamba wawe macho sana. Wajua, ni wanyama ambao Mwenyezi Mungu alituletea na ni viumbe ambao alitupa, ni kama sasa kwetu sisi basi ni hifadhi ah, kwa sababu ya kuvutia utalii. Na wasione wanyama wakakasirikia, wako na kambi imeletwa, basi ni janga kwao sana, lakini wajue pia ni kivutio kwa utalii kwa nchi yetu ya Kenya. Na sana sana tunasema sana, kama inawezekana wakipata pengine kwa mipata, ni mnyama ametoka nje ya mbuga, amekuja kwa shamba lake, amevamia boma lake, wajaribu sana kupiga ripoti kwa kituo cha karibu cha cha Kenya Service, ama polisi ili tupate habari na sisi watu wetu wanafanya tutashughulikia jambo hilo. Haya, basi ushauri umetolewa kwa wale wanaoishi karibu na mbuga za wanyamapori waishi kwa maelewano <laughs> kati ya binadamu na mnyama. Hasa hapo <laughs> wanajiuliza mfano simba, utaishi aje kiusalama ukiwa jirani yako ni simba hilo kwa kweli siwezi kukujibu. Alafu alafu eh. Hapo hapo mkamiti kuna mm -hmm. ripoti ambayo uh, tulizungumzia um, kwenye matangazo ya, ya televisheni mm -hmm. duniani leo jana ni kwamba twiga mm -hmm. twiga waonekana kwamba sasa ulimwenguni, hasa Afrika mm -hmm. wanaendelea wanaonekana, sasa wa, wataondoka kabisa, wat, wat, watapotea kisa na maana uh, uindaji haramu ndicho kitu tumeona zaidi mm -hmm ni jambo la kusikitisha sababu, twiga wakiwa kwenye uh, mbuga mm. Unajua wanavutia watalii mm -hmm. Ni, ni mnyama ambaye anapendeza, hata ukimwona mnyama mrefu ndio mm. mnyama mrefu duniani. Sasa wakianza kuuawa na, na wawindaji haramu tutapoteza vitu vingi, tutapoteza watalii, sababu watalii wanaleta nini? Pesa za kigeni, na uchumi wa nchi unafanya nini? Unapanda, na ajira anafanya nini? Haya basi swali la jana Mm -hmm. Tuliweka kwenye mtandao wetu uh, kufuatia mazungumzo ya Rais wa Tanzania John Magufuli na wapinzani wake kukutana. Tukauliza je, ni ishara ya maridhiano? Aya, namwona huyu Olotumi Laiza anasema mbona Chadema hawakuitwa? Abdulaziz, yeye anaandika kukutana na wabovu wote, wamechoka kisiasa. Mboe ameshindwa nini kukubaliana naye? Wote hao hawana kitu, Mboe bado analilia tume huru ya uchaguzi, wengine hao hamna kitu. Ni maoni ya Abdulaziz. Lukas Isanga Holela anasema si sawa, kwani ma mahasidi wakuu, nafikiri ametaka kusema ma mahasimu wakuu ni Chadema. Mm -hmm. Na ndio wapinzani halisi hao, walikwenda sijui kafu hao ni vuguvugu vugu, sio baridi sio moto Gabon. Gabon yeye ameandika hiyo ni uongo tu, hakuna maridhiano hapo. Maana kama swala ni maridhiano, si angewaita wote? Ina maana wapinzani ni hao tu watatu, au hii ni danganya toto ili kuonyesha dunia kuwa hana kinyongo na wapinzani? Ila kiuhalisia sijaona ni ya thabiti. Mbona hakutangaziwa Mbona wenye viti walitangaziwa kuitwa kwao? Sisi tuko bize na kudai tume huru ya uchaguzi, hilo ndilo suluhisho la mambo yote. Muda nao pia unakimbia kweli kweli. Kutoka studio namba 15 langu jina ni Mkamiti Kibayasi Patrick Nduvimana tunawageti kuwatakia jioni njema.