Kumekucha Afrika hii, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Nayokukaribisha langu jina Sandei Shomari. Naam, na mimi ni Meri Mgawe nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Machi 4 mwaka wa elfu mbili na ishirini. Karibuni, twende pamoja. Naam na, na katika matangazo yetu ya kumekucha ya Afrika hii leo, matokeo ya uchaguzi wa chama cha Demokrati katika majimbo 14 uitao Super Tuesday yaendelea kumiminika, na je hali ikoje? Kwa hivyo tunamwona bwana Biden ameweza kuchukua Alabama, Virginia, north Carolina na pia jimbo la Maine. Kambi ya Sanders ni kwamba anatarajia sasa kupata matokeo mazuri jimbo la Texas na California. Katika habari nyingine, mashambulizi yaliyofanywa na wanamgambo katika kambi ya kijeshi huko Mali yanaweza kudhoofisha juhudi za serikali kufanya maujiano na makundi ya jihad. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali mbali, kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Meri Mgawe. Katika habari za dunia tunaanzia hapa Marekani ambapo makamu wa rais wa zamani Joe Biden ameshinda majimbo matatu Virginia, North Carolina na Alabama wakati Senata Bernie Sanders amejinyakulia jimbo alilozaliwa la Vermont katika matokeo ya kwanza ya uchaguzi wa chama cha Democratic kutafuta mshindi atakayechuana na Rais Donald Trump katika uchaguzi wa Novemba. Ushindi wa Biden unatabiri nguvu mpya katika uchaguzi huu ambao ni mara yake ya tatu kuwania uteuzi wa mgombea urais ndani ya chama cha Demokrat. Sanders, amba, Sanders mgombea binafsi mso, msocialist wa Demokrat alitarajiwa kushinda katika jimbo lake dogo la kaskazini mashariki. Kura zimepigwa katika majimbo mbalimbali mbali kote Marekani. Taarifa zaidi kuhusu uchaguzi huu tutakuletea katika matangazo haya ya kumekucha Afrika. Mashambulizi yaliyofanywa na wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali dhidi ya maafisa wa jeshi katikati mwa Mali yanaweza kudhoofisha juhudi za serikali kuanza majadiliano na makundi ya jihad nchini humo. Wamesema hayo wachambuzi wa mambo. Jumapili, takriban wanajeshi sita waliuawa na dazani wengine kujeruhiwa wakati wanamgambo wa jihad walipovamia vituo vya ukaguzi kwenye mji wa Mandoro katikati mwa Mali. Maafisa wa ndani wamesema. Wamekuja kwenye mji mji kuvamia kambi ya jeshi, alisema Maulage Angoiba, meya wa mji wa Mandoro. Mandoro ni mji mkubwa katika eneo la Mopti katikati mwa Mali. Eneo hilo mara kadhaa linashambuliwa na wanamgambo ambao wameongeza harakati zao huko katika eneo hilo. Maafisa wa jeshi wamesema wanajeshi wa Mali walijibu dhidi ya mashambulizi hayo kwa kulenga magari mawili na pikipiki za watu hao waliowaita kuwa ni magaidi. Mali imekuwa ikijitahidi kupambana na uwasi uliozuka nchini humo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi nchini Israel, Benjamin Netanyahu ameibuka katika nafasi nzuri katika uchaguzi wa Jumatatu, ukiwa ni watatu kwa mwaka kuliko katika upigaji kura wa mara ya mwisho, lakini bado hana viti vya kutosha kuunda serikali ya muungano itakayotawala. Mwandishi wetu Linda Grantstein anaripoti kutoka Jerusalem kuwa upigaji kura wa hivi karibuni ulitokea huku kukiwa na hofu juu ya ya kuenea kwa virusi vya homa ya korona. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu alipiga kura yake katika uchaguzi wa tatu katika mwaka mmoja, lakini ndio wa kwanza tangu homa ya korona ianze kuenea. Kuna kesi 12 zilizothibitishwa nchini humo mpaka sasa na zaidi ya wa Waisrael elfu tano wapo chini ya karantini baada ya kuwapo na uwezekano wa kuambukizwa virusi hivyo, na wengi wao walikwenda kupiga kura katika maeneo maalum ya kupigia kura yaliyoandaliwa. Dr Shafir Botna wa taasisi ya huduma za dharura ya Israel anasema kuwa kutakuwa na maeneo tofauti na kuta za uwazi ambazo zinaweza kumwonyesha mtu akitimiza wajibu wake wa kidemokrasia bila ya hatari ya kuwaambukiza wengine homa ya korona ikiwa na ugonjwa huo. Licha ya wasiwasi wa uchovu wa wapiga kura, katika raundi hii ya tatu, wananchi waliojitokeza ni wa idadi ya juu zaidi katika kipindi cha miaka ishirini. Chama cha mrengo wa kulia kinachoongozwa na waziri mkuu Netanyahu karibu kipata idadi kubwa ya viti katika bunge lenye viti 120 la nchi hiyo. Uungaji mkono wa muungano wa chama cha mlengo wa kati kushoto kinachoongozwa na mkuu wa jeshi wa zamani Beny Gans ulipungua, lakini baadhi ya wa wachambuzi wanasema madai ya Netanyahu ya ushindi mkubwa ni ya kuongeza chumvi. Hata hivyo, Netanyahu anatarajiwa kufunguliwa mashutaka katika wiki mbili kwa makosa ya ufisadi, lakini wapiga kura wake hawakujali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kundi la uokozi linaendelea kusaka watu walionusurika na miili ya watu waliokufa kutokana na tufani iliyotokea katika jimbo la Tennessee hapa Marekani na kusababisha vifo vya takriban watu ishirini na tano. Hali mbaya ya hewa ilizuka huku kukiwa na mvua kubwa majira ya usiku wa kuamkia jana na kubomoa majengo mia moja arobaini huku watu wengine wakiwa wamelala. Taarifa zinasema hali ya hewa ilikuwa mbaya kiasi ambacho watu walishindwa kukimbia katika maeneo waliokuwepo na hivyo kuangukiwa na majengo. Kundi la uokozi linajaribu kufukua mabaki na vifusi vya majengo yaliyobomoka katika eneo hilo. Gavana wa eneo hilo ametangaza hali ya dharura, wakati mamlaka yake ikiendelea kuwasaka watu wengine ambao hawajulikani walipo. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Misri Abdel Fattah El Sisi wamezungumza kwa njia ya simu kujadili kuhusu ujenzi wa bwawa kubwa la umeme baada ya mazungumzo yaliyosimamiwa na Marekani kuvunjika wiki iliyopita. Taarifa ya ikulu ya Marekani imesema Jumanne kwamba rais alieleza matumaini yake katika makubaliano ya ujenzi wa bwawa hilo kuwa litakamilika mapema iwezekanavyo na kunufaisha pande zote mbili. Waziri wa mambo ya nje, Gedu Adagachu amesema Jumanne kwamba Ethiopia itaendelea na mazungumzo, lakini ameonya Washington kutoharakisha utaratibu au kujaridi, kujaribu kushawishi matokeo <tune> naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya yes, sauti amerika washington dc na msikilizaji ikiwa leo kinyanganyiro cha uteuzi wa rais kupitia chama cha demokrat kinaendelea kupamba moto uchaguzi utao super tuesday unaendelea katika majimbo kumi na nne huku wapiga kura wakiendelea kumtafuta mgombea atakayepambana na rais donald trump katika uchaguzi ujao mpaka sasa joe biden anaongoza akifuatiwa na bernie sanders Kunda mfupi uliopita imezungumza na Dr Timothy Sadera kutoka chuo kikuu cha Georgia na kutaka kujua mpaka sasa. Je, matokeo haya yana maana gani? Uh, jambo linalojitokeza wazi ni kwamba bwana ameweza kumzidi bwana Sanders kwa wingi wa wajumbe ambao wanastahili, wale ambao wanangang'ania, pia kwa hali ya kura. Maanake kuna utofauti hapa na nchi zetu za Kiafrika kwamba kuna kupiga kura na pia kuna katika kila jimbo kuna wajumbe ambao ni spesheli ambao ndio wanaong'eng'aniwa kwa hivyo tunamwona bwana Biden ameweza kuchukua Alabama, Virginia, north Carolina na pia jimbo la Main. kwa hivyo uh, shida inayoingia hapa ni kwa upande wa Sanders, kambi ya Sanders ni kwamba anatarajia sasa kupata matokeo mazuri jimbo la Texas na California, na kwa upande mwingine haya majimbo ya Texas na California ni majimbo makubwa yenye wajumbe wengi sana wa kura Je, hiyo itakuwa na maana gani kwa Biden hali kadhalika kwa huyu Sanders ambaye anaonekana kwamba sasa ndio anaelekea kuchoana Biden? Uh, ya na yaonekana hapa mchuano utakuwa ni kati ya bwana Biden na bwana Sanders, maanake wengine wote waonekana ya kwamba hawafui katika majimbo haya. Lakini kwenye suali lako ni kwamba majimbo ya California, hasa California maanake imegawanyika. Jimbo la Texas pia kuna mji wa Houston na pia Dallas mji ule ni mji mkubwa sana ambapo uh, bwana Biden na anategemea kupata ushindi, ijapokuwa majimbo mengine yanamuunga mkono bwana Sanders. Kwa hivyo pale ndipo penye mng'ang'ano, lakini kwamba tukumbuke kuna kura zingine ambazo zitahesabiwa, zile zilizotumwa kwa kupitia njia ya posta kwa wale ambao hawakuwapo siku ya leo. Kwa hivyo jambo lile itachukua muda kama wiki moja kuhesabu ama wiki mbili na pengine sasa basi kuendelea hapa, kwa kawaida wanasema kwamba Super Tuesday eh, ndio inatoa taswira ya uchaguzi. Pengine nini ambacho kinamaanishwa hapa, kwa mshindi atakayepatikana kwa haya majimbo mengi zaidi eh, ya Super Tuesday, maana yake ni kwamba ndio huyo mteule, au inakuwaji hasa? Au mambo yanaweza yakabadilika. Mambo yanaweza yakabadilika kama wale wajumbe watakuwa wametengana, ama pia watakuwa wamekaribiana sana, hawa wanaoongoza pengine kwa sasa, kwa mfano tuseme kama bidi na ngali anaongoza kwa wajumbe, halafu bwana Sanders pia apate wajumbe wengi. Kwa hivyo pale mnyang'ano bado utakuwa ni ule ni ule ambao tunasema ya kwamba mwenye nguvu mpishe. Kwa hivyo at, utafikia wakati ambapo lazima wale wajumbe, nani atakayepata wajumbe wengi kuliko mwingine, huyo ndiye atakayeamlio. Lakini kwa sasa hivi Super Tuesday ndio hufanya kama kielelezo ama kiegezo cha kuonyesha ni nani ambaye anastahili kwa sasa pengine kuendelea mbele, kumekuwa na minong'ono pengine katika baadhi ya majimbo sasa yatakayofata baada ya Super Tuesday, pengine kuna nini ambacho unakiona kuendelea mbele uh, kinacho sasa stahili kiwa wafanya, ni kwamba sasa lazima wajikakamue na wajitokeze kwa vyema, kwa sababu ukiangalia kama sasa bwana Sanders, sera zake ni zile ambazo zinaelegea zaidi upande wa mkono wa kushoto, na pia naye bwana Biden na anasimamia pale katikati. Sera hizo zote wataziangalia kwa undani, ndipo waweze sasa kujua ni nani watakayemshusha, ni nani watakayemuunga mkono. Ni mchambuzi wa siasa kutoka chuo kikuu cha Georgia, Dr Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika. kusikiliza matangazo ya sauti ya Kiswahili, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Pia msikilizaji, matangazo haya yanapitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com hivi sasa. Basi tunaendelea na habari muhimu za dunia. Katika habari nyingine za dunia tunazungumzia kuhusu kirusi cha korona hapa Marekani, ambapo mvutano kuhusu jinsi ya kudhibiti kirusi hicho unaongezeka baada ya idadi ya vifo vya watu waliokumbwa na maambukizo kufikia tisa Jumanne hapa Marekani, baada ya wabunge wanaeleza wasiwasi kuhusu uwezo wa serikali kufanya vipimo haraka na kutoa mwelekeo wa jinsi ya kukabiliana na korona. Vifo vyote vimetokea katika jimbo la Washington na wengi walikuwa ni wakazi katika nyumba ya kulea wazee kwenye mji wa Seattle. Idadi ya walioambukizwa hapa Marekani imefikia zaidi ya mia moja katika majimbo 15 huku kesi 27 zikiwa jimbo la Washington peke yake. Kitu kinachotokea sasa Marekani pengine ni mwanzo tu wa kitu kinachotokea nje ya nchi. Alisema hayo Dr Nancy Mesonia kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa, akigusia kwamba huko China ambako mlipuko ulitokea karibu miezi miwili iliyopita, watu wazee na walio wagonjwa ni rahisi sana kuambukizwa na kuwa wagonjwa zaidi kuliko wale walio na umri mdogo na afya njema. Katika mji wa Siato, wafanyakazi wa zimamoto na huduma ya kwanza waliokwenda kutoa huduma kwa watu waliougua korona wamepimwa jana. Kevin Grimston mwenye umri wa miaka 30 ni miongoni mwa wengine waliofika kutoa huduma katika kituo cha Life Care Center huko Kirkland na ameonyesha dalili za kuugua corona. Hong Kong itaanza kuondoa raia wake mia tano kutoka mji ulioathiriwa na corona huko China, Huan, leo Jumanne. Akitangaza zoezi hilo la kuondoa raia, kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam alitetea uamuzi wa serikali kuondoa watu katika jimbo la Hubei hivi sasa badala ya wiki zilizopita wakati nchi nyingine zilipokuwa zinafanya maandalizi kama hayo. Anasema, hatuoni kwamba tumechelewa kuondoa raia wetu na kuwarejesha Hong Kong. Kama unavyojua, hata sasa hivi jimbo la Hubei hasa mji wa Wuhan bado huko katika changamoto kubwa ukiangalia maambukizi ya mlipuko wenyewe na kesi zilizothibitishwa. Kwa hiyo jinsi ninavyoelewa, hata sasa hivi bado kuna masharti ya jinsi ya kuondoa watu na usafiri kwenye jimbo hilo. Lam pia alikataa kueleza kuhusu taarifa ya vyombo vya habari vya ndani za tuma kwa serikali kuwa inachukulia suala la korona katika kujinufaisha kisiasa. Na Rais wa Marekani Donald Trump amezungumza kwa njia ya simu na kiongozi wa juu wa Taliban kuhusu mpango wa amani ambao pande zote mbili ulitia saini huko Qatar, wenye lengo la kumaliza vita vya miaka kumi na tisa vya Afghanistan. Taliban imesema katika mazungumzo hayo yaliyodumu kwa dakika thelathini na tano mjumbe wake alimhakikishia rais Trump kwamba kundi la Taliban litatafuta kuwa na uhusiano mzuri wa mbeleni na Washington baada ya vikosi vya ushirika kujiondoa chini ya makubaliano yaliyosainiwa Jumamosi. Baadaye Trump aliwaambia waandishi wa ali habari wa katika ikulu ya Marekani kwamba alikuwa na mazungumzo mazuri na kiongozi wa Taliban. Serikali ya Afghanistan haikuwa sehemu ya mazungumzo hayo baina ya Marekani na Taliban. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na baada ya kupata habari hizo za dunia, msikilizaji, turudi kwenye ripoti za waandishi wetu, na moja kwa moja tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo viongozi wametangaza kuchukua hatua kutokana na kwamba mvua za hivi karibuni, na kusema kwamba watabomoa nyumba zilizojengwa kiholela, ambazo zimesababisha watu wa kupoteza maisha kutokana na ujenzi mbaya. Hatua hii imetangaza baada ya watu saba kupoteza maisha wiki iliyopita, wakati wa mvua kali zilizoonyesha huku Uvira na upepo kuangusha nyumba zaidi ya mia tano katika wilaya hiyo. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ameelekea Uvira na ifuatayo ni ripoti yake kamili. Anaitwa Situlwange, mkazi wa Kalundu hapa Uvira anayeelezea kuhusu mafuriko ya mto Kamongola yaliyosababisha maafa. Asasi za kiraia katika wilaya ya Uvira zaeleza kwamba mvua zilizonyesha wiki iliyopita zilisababisha pia vifo vya watu wanne huko Luvungi na mtoto mmoja aliyeangukiwa na ukuta huko Kamanyola katika wilaya ya Walungu na pia watu wengine watatu waliofariki mjini Uvira kutokana na mafuriko hayo. Tangu hapo, shughuli za usafirishaji zinazidi kukwama kwenye barabara ya kitaifa nambari tano inayopelekea hasa kwenye migodi ya Misisi na ndani ya wilaya nzima ya Fizi anavyosikitikia Sarive Desire, mkazi wa zamani wa eneo hili aliyelazimishwa kuhama. inatatiza makazi zaidi sana hapa hpayn, yani najaa kabisa juu tatizo la barabara kiez. Sisi hapa watu wa Uvira tunataka watutenge Kilalo. Wadadisi wa mambo wanahisi kwamba miji mingi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyojengwa tangu wakati wa ukoloni inastahili kukarabatiwa au kujengwa tena upya, sababu nyumba nyingi zimechoka na kuchakaa. Lakini hapa Uvira licha ya maafa yaliyojitokeza, mafuriko hayo yamegeuka pia kuwa fursa kwa baadhi ya vijana wanaopasua mawe, kwa vile mawe hayo yaliporomoshwa na maji yaliyofurika. Vijana hao wanasema kwamba wako tayari kutumikisha mawe hayo kwa ujenzi wa mji wao, Meya wa mji wa Uvira Kiza Mohato anashotea kidole pia kile anachokiita kuwa ujenzi wa kiolela uliochangia pakubwa katika maafa hayo upande huu, na anataarifu kwamba hivi karibuni serikali itabomoa nyumba nyingi na kufanya ukarabati wa mji huu wa Uvira na miji mingine ya Mashariki ya Kongo. Mwaka huu rais amesema ni mwaka wa matendo, siyo mwaka wa maneno maneno yeyote ambaye anajua alifunga barabara kwa nyumba ya etashe mashini ikifika, usitulaumu hapo. Hakuna kuangalia ni nyumba ya binamu ya mama ya shangaa yule, ambaye atakutajua barabarani na mashini haitamjali tahadhari. Kama na hii ilitolewa na magavana wa mikoa ya Kivu Kusini na Tanganyika, Teongwa Bije Kasi mjini Bukavu na Zoe Kabila mjini Kalemi ambapo nyumba nyingi zimeshabomolewa ili kuipa miji ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo sura mpya na hivyo kujaribu kuepuka maafa ya kila leo. Mitima de la chance, sauti ya Amerika, Uvira. Asante sana mitima de la chance toka kule Uvira. Basi moja kwa moja tunelekea hadi huko nchini Tanzania, ambapo nchi hiyo iliadhimisha siku ya wanyamapori duniani uzake, kwa kuelekeza nguvu zake kwa wawezesha wananchi kushiriki katika uhifadhi na ulinzi wa wanyamapori nchini humo ambapo sasa wameruhusu kuanzishwa kwa mashamba ya kufuga wanyamapori na pia mabucha ya kuuza nyama hizo. Mwandishi wetu wa siraji Mvungi anayo taarifa zaidi kuhusu swala hilo. Maadhimisho hayo yanafanyika wakati ambao licha ya Tanzania kufanikiwa kudhibiti kwa kiasi kikubwa tatizo la ujangili wa wanyamapori wakiwemo tembo, kwa sasa inakabiliwa na tatizo kubwa la wanyama kuvamia makazi ya wananchi. Dr Hamisi Kigwangwala ni waziri wa maliasili na utalii wa Tanzania anasema kwa sasa wanaelekeza nguvu kuwadhibiti wanyama hao kuingia katika makazi ya watu, na kwa kuanzia wanatarajia kununua ndege maalum kwa ajili hiyo, ambazo pia zitatumika kufanya uokoaji. na sio matukio tu ya ujangili, hata matukio ya uokoaji. Uh, tukiwa na helikopta zetu zitasaidia sana kwa kweli katika kuokoa askari wetu. Aidha, Waziri Kigwangwala anasema pia ili kuwawezesha wananchi kupata ari ya kuwalinda wanyamapori kwa sasa wanakamilisha utaratibu wa kuwawezesha wananchi wa kawaida kuanzisha mashamba ya wanyamapori na pia kuwavuna wanyama hao na kuwatumia kama kitoweo. Mkurugenzi wa wanyamapori wa Tanzania Dr. Maurusi Msuha anasema katika kuhakikisha malengo hayo yanatimia na tatizo la ujangili linakomeshwa, wanaendelea kuimarisha jeshi maalum linalojulikana kama jeshi husu ambalo linatumika kwa ajili ya kulinda uhifadhi na wanyamapori. Tumejipanga vizuri, kama navyosema kwamba tunayo mikakati ya kitaifa ya kuhakikisha kwamba wanyamapori hawa wana, wanaendelea kulindwa. Na katika kutekeleza hilo, si tu kwamba tuna sera na sheria ambayo inatusaidia lakini vilevile e, tumewaandaa vizuri vijana wetu, wadau wetu ambao kimsingi ndio walinzi wa rasilimali hizi na katika hili ni furahi kusema kwamba tumeanzisha mfumo wa jeshi husu kutoka mfumo ule wa kiraia wa ulinzi wa rasilimali za wanyamapori kuingia kwenye mfumo wa jeshi husu. Hatua hiyo ya kuwashirikisha wananchi pia inazungumziwa na baadhi ya wadau wa uhifadhi wa kitaifa na kimataifa, akiwemo mwakilishi wa shirika la uhifadhi wa wanyamapori duniani WWF, ambaye anasema ni mwanzo mzuri wa kufikia malengo ya uhifadhi, itapunguza mgogoro wa wa wa ujangili ikiwa na maana kwamba pengine kuna maeneo ya hifadhi ambayo sasa jamii wametenga zile dmi zao, wakipewa utaratibu wa kuwa na mgao wa wanyamapori ambao watakuwa wanapewa kama jamii inayo inayoishi pale, na wanyamapori watakuwa wanapata kitoweo bila kwenda kwenye mabucha ambayo pengine yataanzishwa mbali, kwa kulingana na vigezo vilivyowekwa kwenye, kwenye kanuni. Kwa hiyo itawapatia wananchi kupata kitoweo kiurahisi. Tunahisi kwamba matukio ya ujangili pia yatapungua. Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizokuwa zinakabiliwa na wimbi kubwa la ujangili haswa wanyamapori, wakiwemo tembo, tatizo ambalo hata hivyo linaendelea kudhibitiwa siku hadi siku. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mbungi. Leo katika jukwaa la vijana, vijana tuelekea hadi huko nchini Misri ambapo vijana wanaotokea Afrika Mashariki, wanaoishi huko na wadau wa Kiswahili duniani wanatangaza lugha yao kwa kupitia kazi zao mbalimbali wanazofanya nchini humo wakiwemo wasanii na wahadhiri wa Kiswahili ambao wanaamini kwamba ongezeko la vyuo vikuu vinavyofundisha lugha ya Kiswahili nchini humo ni dalili kwamba lugha hiyo inazidi kusonga mbele kila uchao duniani hususan katika eneo la mashariki ya Kati. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Shafi Binda. Miongoni mwa sababu kuu zinazoifanya lugha ya Kiswahili kuenea kwa kasi duniani ni kwamba lugha hii iliyoadhimu haifungamani na kabila maalum, kinyume na lugha nyingine barani Afrika. Idadi ya wazungumzaji wake inazidi kutoka makabila mbalimbali, mbali na mataifa kadha wa kadha hata nje ya Afrika. Wanaharakati wa Kiswahili nao hawako nyuma katika kuisongesha mbele lugha hii. Hassan Swaid, kijana wa Kitanzania anayejishughulisha na uchoraji, anaamini kwamba kutumia kazi yake hiyo ni sehemu ya mchango wa kuitangaza lugha hii ya Kiswahili. Anaanza kwa kutuelezea kazi yake, pia na mafungamano yaliyopo baina ya uchoraji na lugha hii ya Kiswahili. Mi nachora maswala ya landscape ili nipate kuonyesha uhalisia wa dunia iliyopo sasa hivi, kiujumla. Yani zinaonyesha tu tamaduni za nyumbani, jinsi watu walivyo, jinsi watu walivyokuwa wanakaa, mazingira, mbuga mbalimbali, zinaunganisha baina ya kazi zangu na lugha yenyewe. Kwa mfano ukichora labda mbuga za wanyama, ukiandika baadhi ya maneno mawili ya matatu, kwa mfano karibu au hakuna matata peke yake hapo Misri, au mtu yoyote atakayekuja kuangalia zile picha atakuja kuuliza, je, neno hili lina maana gani? Kwa hiyo unaanza kutafsiri kwamba neno hili lina maana kadhaa, ili nisaidie kutangaza lugha ya Kiswahili na hapa kwa ufupi tu anatutajia sehemu alizopita katika kufikisha ujumbe wa Kiswahili. Nilianza kushiriki mwaka elfu mbili kumi na nane katika tamasha la African Festival hapa nchini Misri, pili tamasha la Oscar. Sijashiriki mie peke yangu, bali tulishiriki watanzania wanne, wawili walitoka nyumbani, nao walikuwa wachoraji vile vile. Mmoja alikuwa mwimbaji kati yao, mie pia alikuwa mchoraji, kwa hiyo tulitoa ujumbe kwamba Tanzania tupo na lugha yetu ya Kiswahili ipo inasikikana kila kona. Dr Twaha Kizuki ni mhadhiri wa lugha ya Kiswahili katika chuo kikuu cha Ainshams anaiambia Sauti ya Amerika namna lugha hii ilivyopiga hatua nchini Misri. Kiswahili kimepanuka zaidi, hivi sasa kinapatikana katika vyuo mbalimbali hapa Kairo. Katika chuo kikuu cha Kairo kipo Kiswahili kwa upande wa masomo ya juu, na pia Kiswahili kipo katika chuo kikuu cha Ainshams hapa Kairo na pia kuna kitengo cha Kiswahili katika chuo kikuu cha Aswani mkoa wa Aswani ndani ya chuo kikuu cha Al Azhar tangu miaka e, takriban inafika hata miaka thelathini ama arobaini sasa. Lakini swali la kujiuliza hapa ni kwamba je, raia hawa wa Misri baada luhahi, ya e, kujifunza lugha hii wanaitumia katika mazingira gani? Wapo ambao wanaajiriwa ndani ya serikali katika vitivo mbalimbali ama katika sehemu mbalimbali. E, kuna wanafunzi ambao wamehitimu Kiswahili hivi, hivi, hivi sasa wapo jeshini kupitia Kiswahili chao, na pia kuna call center hizi ambazo zinahitaji watu wa Kiswahili. Ndio hizo hivi sasa kidogo eh, wanafunzi wanaomaliza eh, Kiswahili nao huelekea huko, lakini pia kumekuwa na changamoto nyingine kwamba, eh, zile balozi zenyewe ambazo eh, zina, eh, za nchi ambazo zinazungumza Kiswahili zimeonekana kwamba hazionyeshi ushirikiano moja kwa moja na wanafunzi hawa wanaojifunza Kiswahili mbali na changamoto hiyo, kwa wasomi wa lugha hii. Hasan Sweidi naye anatueleza miongoni mwa changamoto wanazokutana nazo, akiwa ni mchoraji anayetumia sanaa yake kukitangaza Kiswahili, uhaba wa masoko. Hilo jambo pia linatuathiri sana watu wa sanaa, au unakuta hawajui tu sisi tunafanya kitu gani? Unaona, sisi tunachora tu, hawajui kwamba hizi pia ni kazi na watu Yani kazi zinathaminika nchi za nje, lakini kwetu unakuta Tanzania mtu mchoraji, mchoraji tu, hata hajulikani, huyu kachora vipi? Au kachora, katumia vifaa gani? Katumia muda gani? Kwa watu wana yani, kazi zetu wanaziona tu, hazina mpango. Licha ya kuenea kwa kasi kiswahili duniani, lakini bado kuna baadhi ya wazungumzaji asili wa lugha hii hawajifaharishi na lugha yao kwa namna moja au nyingine, kama anavyowaasa Dokta Kizuki. Vijana tutumie Kiswahili na tusiogope kutumia Kiswahili popote pale tuwapo. E, na pia wito wangu kwa viongozi wa serikali za nchi za Afrika Mashariki waendelee kutumia Kiswahili. Ukiangalia ni nchi nyingi za Ulaya, unakuta kila nchi inazungumza lugha yake. E, angalau kwamba ukiangalia e, kuna Kiingereza, lakini kwamba raia wengi wana wanajifaharisha kwa lugha zao, wala mtu haoni aibu kusema kwamba hajui Kiingereza na akawa anazungumza lugha yake. Na wao pia wakiwa wanahitaji watakuja kujifunza lugha zetu kama kama sisi ambavyo tumejifunza lugha zao kutoka hapa mjini Cairo kwa leo, nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana. Shafii Mbinda, Sauti ya America. Asante sana Shafii Mbinda kutoka kule Cairo katika makala hayo ya vijana. Basi msikilizaji, uchaguzi hapa Marekani, Super Tuesday unazidi kuendelea mbele, ambao mpaka sasa Joe Biden anatangaza kushinda katika majimbo ya Alabama, Virginia, Tennessee, Oklahoma, North Carolina na kasa, hali kadhalika Bernie Sanders akijinyakulia majimbo ya Vermont na Colorado, hayo akiwa ni majimbo mawili na, Senator, na Biden kwa upande wake majimbo sita. Basi muda mfupi ujao Meri Mgawe anakusomea muktasari wa habari. Na mashambulizi yaliyofanywa na, na wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali dhidi ya maafisa wa jeshi katikati mwa Mali yanayoweza kudhoofisha juhudi za serikali kuanza majadiliano na makundi ya jihadi nchini humo, wamesema hayo wachambuzi wa mambo. Jumapili takriban wanajeshi sita waliuawa na dazani wengine kujeruhiwa wakati wanamgambo wa jihad walipovamia vituo vya ukaguzi kwenye mji wa Mondoro katikati mwa Mali. Waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi nchini Israel Benjamin Netanyahu ameibuka katika nafasi nzuri katika uchaguzi wa Jumatatu, ukiwa ni watatu kwa mwaka kuliko kwa wapiga kura katika upigaji kura wa mara mwisho, lakini bado hana viti vya kutosha kuunda serikali ya muungano itakayotawala. Na kundi la uokozi linaendelea kusaka watu walionusurika na miili ya watu waliokufa kutokana na tufani iliyotokea katika jimbo la Tennessee hapa Marekani na kusababisha vifo vya takriban watu ishirini na tano. Hali mbaya ya hewa ilizuka huku kukiwa na mvua kubwa majira ya usiku wa kuamkia jana na kubomoa majengo 140 nam na kufikia hapa, tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya leo, langu jina Sandei Shomari, msimamizi wa matangazo haya. Naitwa Meri Mgawe, mwelekezi studio ni Diodon Chubahiro. Tunatakia so, siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.