ne Machi tatu mwaka 2020, ni saa 5 na nusu mchana hapa Washington DC, saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki. Kutoka Washington DC Marekani, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa FM, masafa mafupi na internet www voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Miongoni mwa mengi msikilizaji utakayoyasikia katika matangazo haya nusu saa ni kwamba wapiga kura wa chama cha Demokratic katika majimbo 14 hapa Marekani wanaendelea na zoezi la kumchagua mgombea wa chama hicho katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu, na idadi kubwa ya wanawake na watoto wameuawa katika mapigano kati ya makundi mawili ya waasi huko Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vii tu ndio wamekufa, ni watoto wetu ndio wamelumia na kwa sasa hivi wao kwenye hospitali generali ya Mweso. Hii ni kitendo kibaya ambacho hao wandugu wanaendelea kufanya. Yeah, pia utasikiliza makala ya wanawake katika matangazo haya, lakini mwanzo Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Huku idadi ikiongezeka ya kesi pamoja na vifo vilivyoripotiwa vya virusi vya korona, jana Jumatatu hapa Marekani, rais Donald Trump wa Marekani amesema kuna haja ya haraka kutangaza dharura ya kitaifa. Rais Trump alisema sidhani kama kuna haja ya kufanya hivyo, kwa sababu anafikiri tupo katika hali nzuri, tumejiandaa kwa jambo lolote na wakati wowote tunaweza kufanya hivyo katika siku za usoni kama ikihitajika. Kumekuwepo na ripoti za vyombo vya habari kwamba idara ya serikali kuu inayohusika na majanga ya dharura FIMA inajiandaa na tangazo la rais ambalo litairuhusu FIMA kupata fedha zaidi pamoja na wafanyakazi, ili kujibu mlipuko wa virusi vya korona. Uchumi wa Afrika Kusini umedorora kwa mara ya pili katika muda wa miaka miwili mnamo robo ya mwisho ya mwaka jana, kulingana na takwimu zilizotolewa na serikali leo Jumanne. Uzalishaji jumla wa taifa hasa sekta ya kilimo, usafiri na ujenzi umeshuka kwa asilimia moja nukta nne. Kudorora kwa uchumi ni pigo jingine kwa juhudi za rais wa nchi hiyo Siril Ramafosa za kufufua uchumi na kuokoa nchi yake kushushwa katika kiwango cha chini hata kutoweza kupata mkopo kutoka kwa wawekezaji, kulingana na taasisi ya Modi. Thamani ya sarafu ya Afrika Kusini, randi, ilishuka kulingana na dola baada ya kutangazwa na takwimu hizo. Serikali ya Libya yenye makazi yake mashariki ya nchi yenye ushirikiano na kiongozi wa kijeshi aliyeasi Khalifa Haftar imefungua ubalozi wake nchini Siria hii leo. Wakati wa huo, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Libya Hasan Slami amejiuzulu. Ghasani amejiuzulu kutokana na sababu za kiafya baada ya kuhudumu katika nafasi hiyo kwa muda wa miaka mitatu. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric amethibitisha kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amepokea barua ya Hasan kujiuzulu. Ghasan aliteuliwa kuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Julai mwaka elfu mbili kumi na saba na amekuwa akiendeleza juhudi za upatanishi kati ya pande zinazohasimiana nchini humo, na kuzingatia maswala ya kiuchumi, kisiasa na kijeshi. Katika ujumbe wake wa Twita alitoa Jumatatu, Ghasan alitaja msongamano wa mawazo kuwa sababu yake kutaka kujiuzulu kama mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, serikali ya mashariki ya Libya imetia saini na serikali ya Damascus kufungua balozi wao na kutoa wito kwa serikali hizo mbili kuungana katika vita dhidi ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Uturuki. Libya ina serikali mbili, moja yenye makazi mjini Tripoli, GNA inayotambuliwa kimataifa, na ya pili mjini Benghazi, mashariki ya nchi. Wakati huo huo, serikali ya GNA imetangaza hii leo kwamba itaanza hivi karibuni mashambulizi ya kurudisha nyuma wanajeshi wa Haftar wanaoshambulia mji mkuu wa Tripoli tangu mwezi Aprili mwaka jana. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matokeo ya awali yanaonyesha chama cha waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, kinaongoza katika uchaguzi wa karibuni nchini humo, lakini kinapungukiwa uwezo wa kuunda utawala wa walio wengi. Maafisa wa uchaguzi walikuwa wakihesabu kura leo Jumanne baada ya uchaguzi wa tatu katika kipindi cha mwaka mmoja. Chaguzi mbili za awali za mwezi April na Septemba mwaka jana ziliishia kukwama. Kwa wote Netanyahu na mpinzani wake mkuu, mgombea wa chama cha blue and white, Benny Gantz, walishindwa kupata kura za kutosha kushinda uchaguzi huo. Netanyahu anaendelea kubaki kuwa waziri mkuu kupitia uchaguzi wa marudio. Hatua hiyo ya karibuni imekuja wiki mbili kabla ya kutarajia kufikishwa mahakamani kwa mashtaka yanayomkabili Netanyahu ya hongo, ubadhirifu na uvunjaji wa uaminifu. Rais Gotabaya Rajapaksa wa Sri Lanka amelivunja bunge na tume ya uchaguzi nchini humo, akatangaza uchaguzi mkuu mpya utafanyika April 25. Rajapaksa aliyekuwa waziri wa ulinzi alishinda muhula wa pili wa uchaguzi mwezi Novemba mwaka jana, na amemteua kaka yake mkubwa Mahinda Rajapaksa kuwa kaimu waziri mkuu. Chini ya katiba ya Sri Lanka, rais ana mamlaka ya kulivunja bunge wakati wowote anapokamilisha miaka minne na nusu ya muhula wake wa miaka mitano, jambo alilolifanya hapo jana. Wakazi wa mji mkuu Colombo wamepongeza hatua ya kulivunja bunge jana usiku, na wachambuzi wanasema uchaguzi utawasaidia ndugu hao wawili wanaofahamika kwa kuushinda uwasi wa kundi la Tamil na kuweza kuimarisha ushawishi wao katika kisiwa hicho cha wakazi milioni 22. liza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Mkamiti Kibayasi amekusomea habari muhimu za dunia. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, Malaika Redio Lubumbashi, Dodoma FM Tanzania, Redio Racombu na Ghana, na Redio Kaya nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Nashirikiana na Mkamiti Kibayasi, naitwa Kenneth Bwire. Tuangazie siasa za hapa Marekani, ambapo wapiga kura wa chama cha Democratic Marekani wanaendelea na zoezi la kupiga kura katika majimbo kumi na nne yenye ushindani mkubwa kumchagua mgombea wa tiketi ya chama hicho, siku moja baada ya wagombea wa wengine watatu kutangaza kumuunga mkono aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Kwenye laini ya simu naungana na mwenzangu BMJ muridhi akiwa katika jimbo la Virginia. Katika kituo mojawapo, shughuli ya kupigia kura inaendelea. BMJ karibu na tuarifu shughuli inaendeleaje hadi wakati huu? Asante uh, sana Kenneth Bwire hapo studio. Ni kweli niko hapa katika eneo la Arlington Virginia, nje kidogo ya mji wa Washington DC shughuli kwa kusema kweli, pahali nilipo maanake hali ya hewa si nzuri sana. Watu wanaingia polepole, siwezi kusema kwamba ni wengi sana ambao wamejitokeza katika kituo hiki, lakini kwa sababu nimekuwa nikifuatilia katika maeneo mengine katika uh, kama ulivyotaja ni uh, ni wapi-ni uh, wajumbe uh, ama wapiga kura wanaingia kutoka majimbo kumi na nane nchini kote. Kuna majimbo ambayo yameripoti kwamba kuna mtiririko mkubwa, mminiko mkubwa wa wapiga kura ambao tayari wanaendelea na shughuli hii. Labda nitaje tu, kati ya majimbo mengine ambayo yanapiga kura leo ni pamoja na Alabama, Arkansas na vile vile California. California inajulikana kwa sababu ya wingi wa wajumbe ambao wanatokea huko. Kwa hivyo, uh, tunaangalia tu kwa mbali kuona ni vipi ambavyo, uh, itaishia ama mchakato huu utaishia, ukikumbuka uh, kwamba bwire ni saa hapa, inaelekea saa sita sasa hivi, eh. Kwa hivyo bado ni mapema kujua kabisa itakuwa vipi baada ya mchakato huu. Baada ya wagombea watatu kumuunga mkono Joe Biden, kambi yake na wafuasi wake wanasemaje? Na je hatua hiyo imepokelewaje na kambi ya mshindano wake wa karibu zaidi, Bernie Sanders? Niseme tu ni kutokana na yale ambayo nimeyasikia kwa wapiga kura ambao kidogo tumekuwa tukiwauliza maswali wakati wakitoka eh, kwenye kituo hiki cha kupigia kura eh, wagombea wale ambao walijiondoa wengi wao Uh, kama ulivyotaja watatu wameshasema kwamba wanamuunga mkono uh, Joe Biden. Kwa hivyo wengi tunaozungumza nao hapa wanaeleza kwamba uh, pia uh, wangependa kuona Joe Biden akipata ushindi. Sasa hayo ni maoni tu ya baadhi ya walio hapa. Sijajua uh, wengine katika vituo mbalimbali wanasemaje? Kwa hivyo, eh, cha muhimu ni kwamba ni kutokana na matokeo yatakapotangazwa jioni hivi leo tutajua uhalisia wa mambo na ni nani hasa atakuwa mgombea katika ku, uh, kupeperusha bendera ya chama cha Democratic. Lakini hatua ya Joe Biden kuungwa mkono inaonekana imemkwaza kidogo ama kumfikia Rais Donald Trump ambaye ameandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba kuna njama ndani ya chama cha Democratic kumnyima Bernie Sanders. Madai haya yanazungumziwa kivyovyote na wanachama wa Democratic. Ah, uh, wanaeleza kwamba sio jambo jipya kwa rais Trump kusema eh, kwamba uh, Bernie Sanders huyu senator eh, eh, ni kama amepigiwa, kuna njama za kumwondoa. Kisa na maana ni kwamba uh, kulingana na uh, jumbe ambazo uh, rais Trump amekuwa akituma hata uh, kabla ya leo ni kwamba angependelea yeye yakutane na Bernie Sanders katika kinyang'anyiro cha mwezi Novemba, na wachambuzi wanaeleza ni kwa sababu yeye anaona kwamba Bernie Sanders, kwa sababu ya msimamo wake, kwamba yeye si siyo mdemokrati halisi e. Kwa hivyo itakuwa ni rahisi kwake yeye ye kumshinda e. Lakini pia wile uh, ni labda tu, tu, tu, tuangazie kidogo ni nini ambacho uh, kita te, te, tokea baada ya hapa, maanake kuna Jumanne zingine ambazo zinafuata. Majimbo kama Michigan na vilevile Wisconsin yakapiga kura Jumanne ijayo. Kuna majimbo kama vile Florida ambayo yana ushawishi mkubwa na wingi wa wajumbe. Yote hayo ni baadaye kama wiki mbili kuanzia sasa. Kwa hivyo mchakato huu eh, bado uko katika hatua za mwanzo mwanzo ni kushukuru BMJ Mridhi muda huu nasi lakini. Msikilizaji, tukuharifu tu kwamba tutaendelea kukuletea matukio zaidi kutoka hayo majimbo kumi na nne ambapo wagombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic wanawania hii leo katika majimbo kumi na nne kupata tiketi ya kupeperusha chama hicho. Wagombea wengine miongoni mwao ni tajiri Michael Bloomberg na mama Elizabeth Warren. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Ugiriki imeimarisha doria kwenye mipaka yake ili kuwazuia wahamiaji kuingia nchini humo baada ya Uturuki kutishia kuwaruhusu wakimbizi walio nchini humo kuingia Ulaya. Serikali ya Ugiriki inasema itasitisha maombi ya wahamiaji wanaotafuta hifadhi kwa muda wa mwezi mmoja. Uturuki inajaribu kuishinikiza Umoja wa Ulaya kusaidia katika operesheni zake za kijeshi nchini Siria. Kansela wa Australia Sebastian Kurz ameishutumu Uturuki kwa kujaribu kuipaka matope Umoja wa Ulaya kwa kufungua mipaka yake kwa maelfu ya wakimbizi, wengi wao kutoka nchini Siria wanaotaka kukimbilia Ulaya. Chanselo wa Ujerumani Angela Merkel amesema hatua ya Uturuki haikubaliki hata kidogo. Mwanasiasa wa upinzani huko Rusia Aleksei Navalny anasema kwamba fedha zake pamoja na za mke wake wakiwemo watoto, wazazi na mkuu wa taasisi yake ya kupambana na rushwa FBK zimezuiliwa bila maelezo, hatua ambayo ni ya kumvunjia heshima na kumwaibisha. Mkosoaji huyo wa Kremlin aliandika kwenye mtandao wake leo kwamba akaunti za benki na malipo ya kadi kwa familia yake na mkuu wa FBK Ivan Znadov pamoja na familia yake zilizuiwa. Wakati huo Navani amesema alipata taarifa kwamba bilionea Oleg Deripaska ambaye ana uhusiano mkubwa na uongozi wa Rasia alifunguliwa mashtaka kwa sababu zisizojulikana. Unasikiliza sauti ya Amerika. Tuelekee DRC ambapo watu 15 wameuawa katika mapigano kati ya makundi mawili ya NDCR na CMC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapigano haya yametokea katika kijiji cha Kasitu wilayani Masisi, Kivu Kaskazini, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma Ostel Malivika. Wengi waliouawa ni wanawake na watoto. Watu hao 15 wameuliwa, wakiwemo wanawake pamoja na watoto, leo wakati wa mapigano kati ya makundi mawili ya waasi inayopigana kudhibiti vijiji hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Kivu Kaskazini. Desire Ngabo Kisuba ni msemaji wa kundi la NDC Renove yake Gido Simirai akisema kwamba waliouliwa ni watoto wao pamoja na bibi zao. Wanamgambo wa FDLR wakichangana na CMC wamekuja kuwatakia mapozision zetu za kasiru, walikuja leo na desert du mate. Hawa wamefika pahali pa kupigana na wanajeshi wenzao wakaanza kuwataki raia. Wameua wabibi zetu, wameua na waraia wa mwingine. Wabibi zetu ndio wamekufa ni watoto wetu ndio wamelumia, na kwa sasa hivi wako kwenye hospitali generali ya Mweso. Hii ni kitendo kibaya ambacho hao wandugu wanaendelea kufanya kila mara. Wanakuja pahali pa kupigana na wanajeshi wenzao, wao wanaenda wanataka njo wa sivili. Ni kitendo ambacho sisi tunalaumu sana kabisa. Huku msemaji wa kundi lingine la waasi la CMC Jili Mulumba akisema kwamba walifanya mashambulizi hayo wakiwatafuta waasi wa kundi la NDC Renove lake Guido Simirai Mwisa ambalo limekuwa likipambana nao kwa muda mrefu. sisi MCFDP tuliweza kushambulia ngome za waasi wa NDC Renove. Ni kwamba wao wamekubali kuwa vibaraka vya wale ambao wanapenda kudhibiti nchi yetu. Huku mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na mashirika ya kiraia na ya wanawake ikiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwashughulikia kwa haraka, kwa sababu waasi hao wamekuwa wakishambulia wanawake na watoto wasiokuwa na hatia vile kundi la NDC likiomba Umoja wa Mataifa kufanya ripoti kwa haraka kuhusu mauaji hayo, akisema Desire Ngabo Kisuba. na tunashughuliza kama maorganizasio no guvernementali, iko naenda inaona hii mambo. Jua hakuna hata raporo moya ambayo imefanyika na hiyo maorganizasio no guvernementali, hakuna hata raporo moya ambayo imefanyika na Monisco. Inakuwa saa vile kifo cha raia ndo kinawafurahisha, wakati watu watakuwa wanaendelea kufa usiku na mchana hivi wakati wa mama watendelewa kuchinjwa watoto wafariki ku, wa, wa, wa, wa sawa, vile, sawa vile ndege ambazo hazina hata mtu wa kuisemea. Kundi la CMC FDP likijigamba kuhusika na mashambulizi hayo, na ni hapo sisi tuliweza kuwapiga hapo pak, pakatiru katika usiku wa kuamkia leo tarehe tatu mwezi wa tatu wa mwaka huu wa 2020 tuliwapiga kabisa position yao na kuweza kuwapika vizuri na waliweza kufariki wakiwa zaidi ya kumi na tano wanajeshi wao, na hata zaidi ya kumi wakaweza kujeruhiwa ambao wanapatikana kwenye hospitali ya ya Mweso. Vile vile, katika mkoa wa Ituri, mauaji yakiendelea kuwaua watu wasiokuwa na hatia. Hussen Malivika, Sauti amerika Goma. Rais wa Tanzania John Magufuli amefanya mkutano na viongozi wa ngazi ya juu wa upinzani katika ikulu ya rais jijini Dar es Salaam, katika kikao ambacho viongozi hao wanasema kimeangazia maslahi muhimu ya nchi. Wanasiasa hao wa upinzani ni pamoja na Maalim Sef Sharif Hamad, Profesa Ibrahim Haruna Lipumba na James Francis Mbatia. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Maalim Sef Sharif Hamad ambaye aliwahi kushika wadhifa wa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar amesema yeye na rais Magufuli wamezungumzia masuala ya kudumisha amani, usalama na upendo kwa watu wote, na ameelezea kufurahishwa na dhamira ya rais Magufuli kukutana na viongozi mbalimbali mbali wa siasa wa upande wa upinzani na kujadiliana mambo yenye maslahi kwa nchi. Mimi na mheshimiwa rais tumekutana na kubwa ni kuzungumzia mambo ya e, vipi, Tanzania, nchi yetu vipi itaendelea kuifanya Tanzania endelee kuwa nchi ya amani, nchi ya usalama, nchi ya upendo kwa Tanzania wote. Nafurahi sana kwa rais anakubali kukutana na raia wake. Kwa upande wake Profesa Ibrahim Haruna Lipumba ambaye ni mwenyekiti wa chama cha wananchi CUF amempongeza Magufuli kwa ahadi yake kwa uchaguzi mkuu wa mwaka huu utakuwa huru na wahaki, huku akitaka viongozi wenzake wa vyama vya siasa nchini kuweka uzalendo wa nchi mbele. Hakuna sababu ya kiongozi mzalendo kwenda nje eh, kuzungumzia swala zima la kwamba watu wakate misaada ama mashirika ya kate misaada eh, kwa Tanzania huko ni kukosa, ni kukosa uzalendo. Unaweza ukakosoa ikiwa kama fedha hazitumiwi vizuri. James Francis Mbatia, pamoja na kufurahishwa na ahadi ya Rais Magufuli kuwa atahakikisha kwa uchaguzi mkuu utakuwa huru na wahaki, ametaka wanasiasa waache kukamiana na kuchochea mambo hasi dhidi ya taifa na badala yake waungane kuendeleza mambo mazuri yanayofanywa na serikali ikiwemo kuboresha elimu upatikanaji wa nishati na, ni na mengine yenye maslahi mapana kwa wananchi wa Tanzania. Na tumezungumza na rais, kauli yake ambayo aliitoa kwa mabalozi kuhakikishia mabalozi kwamba uchaguzi utakuwa huru na wa haki, amenaakishia uchaguzi huo. Ile kauli yake ilikuwa ni ya dhabiti, ni ya ukweli kabisa, na wala haina hiana yoyote, ataakisha uchaguzi unakuwa huru na wa haki. Haikujulikana hata hivyo kama Maalim Seif ameonana na rais kwa wadhifa wake wa sasa ndani ya chama cha upinzani cha ACT Wazalendo, ama kama mwanasiasa wa kawaida, baada ya kukihama chama cha wananchi CUF. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Goma, jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo wasichana wanajishughulisha na harakati za kutetea haki za binadamu baada ya wao kukumbwa na vipigo vya polisi na hata kuwekwa gerezani kwa kujishughulisha na harakati za kundi la vijana la Lucha na kushiriki katika maandamano na harakati nyingine. Mwandishi wetu wa Goma, Hoster Malivika, amezungumza na wasichana wawili Rebeka Kavugo na Linda Bisimwa ambao waliwahi kukumbwa na vipigo hivyo vya polisi na kutoa gerezani na wanaelezea yaliyowasibu na harakati zao kutetea haki za binadamu. Isikuwe nakuwa kusema tu, ah, Rebeka njo atawapiganisha hapana. Bisi, oho, mwezi Machi kila mwaka ikiwa mwezi wa wanawake, leo namulika wanawake wanaopigania haki za binadamu, hasa wale wanaojitolea katika mazingira magumu mm, ni makovu za kupigwa na polisi wakati tunaandamana, ukichukulia mazingira ambayo vyombo vya usalama hutawanya waandamanaji eh, akitaacha tunaacha akitaacha tunarudia nyuma ile kutupiga, itaacha tunarudia nyuma paske tunapenda ma, mabadiliko na njo uh, tuko na hamu ya mabadiliko ndani ya nchi ile. Yote tunakutana ndani ya njia, kupigiwa, kuenda ndani ya jela, inatupatia courage ya kuendelea, kwani mabadiliko haiko kado haitakuwa Uh, kitu kinye tunapata bila kupata ile shida yote, na kama unaenda una ndani ya, ya, ya unajiangaje mu maandamano ile yote tutapitia. Rebecca Kavuo ni msichana ambaye hojitolea akiwa mkaaji wa Goma na akiwa mfupi mweusi, lakini amekuwa akipigania kwa muda mrefu haki za binadamu katika kundi la Lucha kitu kiliacha mimi naingia mlucha ni... Kiswahili wanasemaka ni hasira, hasira ni indignation. Uh, unaona hali ya gizi watu wanaishi ilikuwa sana juu ya kulamka asubuhi kwenda shota mai. Kavuo katika harakati zake na mara nyingi hupigwa na kunyanyaswa na polisi. Unaona polisi wanakupiga, wanakupiga na haufai kitu, wanakupiga kama vile Uh, kama vile mwizi kama vile mtu mwalifahamu makosa, kama vile uh, nyama na nyama, waipige vile mpaka uh, mtu anafika wakati anazimia, tunenikenda mu hospitali uh, nikakoa opere uh, wakani wakaniopere kumgulu juu ya kunipiga ile ute uh, naletea asira. Mimi Kavuo alikabiliwa na matatizo makubwa ambayo hawezi kusahau. Wakati alipowekwa gerezani alipokuwa akiomba uchaguzi ufanyike kwa haraka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, namna katiba ilivyokuwa ikisema. Kavuo aliwekwa gerezani kwa miezi misita. ni kitu enye kiko ndani ya roho yangu na sijue kama kitaisha wakati gani, kiko ndani ya moyo wangu. Juhudi za Rebeka Kavuo zilipelekea wasichana wengine kujiunga na kundi la Lucha kama Linda Bisimwa ambaye tangu mwaka wa elfu mbili 15 naye alijiunga na kundi la Lucha wakiomba uchaguzi ufanyike haraka, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa muda mrefu. Yeah, ilinipusa sana kuintegre Lucha ilikuwa ile kuona ke kuko batu au kuko grupe ya batu benye bako maltrete au benye madoroa zabo aziko respekte, tunaona injustice inarenye sana vitu vyenye vingelikuwa unakuta hii kategori inatuma havifanyike. Alors ilikuwa sa buto declaration inasema eh, namie kuugisi niko kwa nguvu yenye ni kono, nifanye kitu kenye kinaweza saidia kila Mkongomani ajisentir libre na madroit zake ziko respecte. Wasichana hao wawili wakikabiliwa na matatizo hasa ya kifamilia, pamoja na marafiki, wanaposikia risasi huzani kwamba watoto wao watapigwa risasi na vyombo vya usalama uh, niliingia mkonji ya lucha depuis 2015 huko mulucha batakuwa o batakufanya nini? sest perla yenye nakarakterize sana batu fami ba rafiki avo, nikuona o banazania mutu anakosa vya kufanya kuonyesha ke kuingia mulucha se nikupoteza muda kubure, o njo problem tuzezikwe aomba wanawake wengine na wasichana kujiunga katika mchakato huo bila uhoga. Kila mwanamke msichana asimame ala mke aseme ke ni leo kutetea haki zake. Hakuna mwenye atakuya mgombola kama ye peke. Aanze kuwa wa kwanza, na shabaha yao kubwa ikiwa ni kuonyesha namna wanawake wenyewe wapashwa kujipigania kuliko kupiganiwa. Ni hayo tu kwa siku ya leo. Jina langu ni Oseri Malivika kwa Sauti ya Amerika niliyekuandalia makala haya kutoka Goma. Asante, Osteri Malivika. Msikilizaji, uh, muda sio mrefu utasikiliza muhutasari wa habari na mkamiti Kibayasi. Huku idadi ikiongezeka ya kesi pamoja na vifo vilivyoripotiwa vya virusi vya korona, jana Jumatatu hapa Marekani, rais Donald Trump amesema hakuna haja ya haraka kutangaza dharura ya kitaifa. Uchumi wa Afrika Kusini umedorora kwa mara ya pili katika muda wa miaka miwili, mnamo robo ya mwisho ya mwaka jana, kulingana na takwimu zilizotolewa na serikali leo Jumanne. Uzalishaji jumla wa taifa hasa sekta ya kilimo, usafiri na ujenzi umeshuka kwa asilimia moja nukta nne. Serikali ya Libya yenye makazi yake mashariki ya nchi yenye ushirikiano na kiongozi wa kijeshi aliyeasi Khalifa Haftar imefungua ubalozi wake nchini Siria hii leo, wakati wa mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Libya Hasan Slame amejiuzulu. Ghasani amejiuzulu kutokana na sababu za kiafya baada ya kuhudumu katika nafasi hiyo kwa muda wa miaka mitatu. Matokeo ya awali yanaonyesha chama cha waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kinaongoza katika uchaguzi wa karibuni nchini humo, lakini kinapungukiwa uwezo wa kuunda utawala wa walio wengi. Maafisa wa uchaguzi walikuwa wakihesabu kura leo Jumanne, baada ya uchaguzi wa tatu katika kipindi cha mwaka mmoja. Raisi Gotabaya Rajapaksa wa Sri Lanka amelivunja bunge na tume ya uchaguzi nchini humo, akitangaza uchaguzi mkuu mpya utafanyika April 25. Rajapaksa tano, aliyekuwa waziri wa ulinzi, alishinda muhula wa pili wa uchaguzi mwezi Novemba mwaka jana, na alimteua kaka yake mkubwa Mahinda Rajapaksa kuwa kaimu waziri mkuu. Chini ya katiba ya Sri Lanka, rais ana mamlaka ya kulivunja bunge wakati wowote anapokamilisha miaka minne na nusu ya muhula wake wa miaka mitano, jambo alilolifanya hapo jana. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Hamdun. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kenneth Bwire na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.