Kumekucha Afrika hii <tune> ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo, popote pale ulipo, karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Sunday Shomari, nikiwakaribisha tena. Tunatangaza kupitia 107.5 na FM Nairobi, Kenya, pamoja na redio zetu za FM shirika kote katika eneo zima la maziwa makuu, leo ikiwa ni siku ya Jumanne, Machi tatu mwaka huu wa 2020 Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wakimbizi wa Burundi wanaochukuliwa na idara ya wahamiaji ya Tanzania kama wahamiaji haramu wameanza kurejeshwa kwao. Hivi sasa ameshaondoka watu zaidi ya mia tatu ambao ndio wameshaondoshwa, kwa sababu kila wiki wanaondoshwa watu zaidi ya sitini. Na katika habari nyingine, tunawaarifu kwamba maambukizo ya kirusi cha korona naendelea kuwa tishio ulimwenguni. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza kabisa, tutaanza matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo kwa habari za dunia. Genge la watu wenye silaha wameua watu wasiopungua hamsini katika mashambulizi kwenye vijiji kaskazini mwa Nigeria kwenye jimbo la Kaduna Jumaapili. Gavana wa jimbo hilo alieleza siku ya Jumatatu alipotembelea watu walioathiriwa. Gavana Nasiru El Rufai alisema watu wenye bunduki wanashukiwa wametoka katika majimbo ya jirani ya Katsina, Zamfara na jamhuri ya Niger, na kuongeza kuwa askari walikuwa wamepelekwa katika eneo wa hilo mamia ya watu wameuawa kaskazini magharibi mwa Nigeria tangu mwaka jana katika mashambulizi ambayo serikali inasema majambazi ndio wanatekeleza, ikiwa ni jina lisilo rasmi kwa makundi ya wahalifu wanaotekeleza ujambazi na utekaji nyara. Kinyang'anyiro cha uteuzi wa rais kupitia chama cha Demokrati siku ya Jumanne, huku wapiga kura katika majimbo kumi na nne wataenda kupiga kura zao na kumuunga mkono mgombea wanataka kumpinga rais Donald Trump katika uchaguzi ujao wa kitaifa wa mwezi Novemba, karibu theluthi moja wajumbe watakabidhiwa wakati wa mchakato wa kupiga kura katika hatua ya jimbo kwa jimbo hii leo Jumanne, ikiwa pamoja na jimbo kubwa la magharibi la California baada ya pambano la kwanza huko Iowa, new Hampshire, Nevada na south Carolina. Tukio la upigaji kura la leo linalojulikana kama super Tuesday, inayoleta sauti ya kitaifa katika mchakato huu wa uteuzi na wapiga kura katika majimbo ya magharibi, kusini, mashariki na yale ya kati, wote wanashiriki siku hii kwa pamoja, ikiwa inajumuisha na wale walio katika eneo la Amerika ya Samoa. Seneta wa Minnesota Amy Klobuchar aliamua kujitoa kuwania kiti cha urais kupitia chama cha Demokrat siku ya Jumatatu, huku akionyesha nia ya kumuunga mkono makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden na kutangaza uamuzi huo. Uamuzi wake walikuja siku moja kabla ya ch Super Tuesday hapa Marekani, wakati wa piga kura wakielekea baadaye leo kupiga kura katika majimbo kumi na nne. Klobacha, ambaye alijiweka katika msimamo wa kati wa mbio za uteuzi wa rais wa chama cha kupitia chama cha Demokrat, akichukua msimamo huo wa wastani juu ya masuala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kupinga serikali kuchukua jumla ya udhibiti wa bima ya afya nchini Marekani. Kujiondoa wa Klobacha kulikuja siku moja tu baada ya mdemokrati mwingine mwenye msimamo wa waston meya wa zamani wa South Bend, Indiana Pete Buttigieg kumaliza kampeni yake, naye pia akitangaza kumuunga mkono Biden. Na maoni tofauti yameendelea kuzuka nchini Kenya baada ya wabunge walio kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ambayo inapakana na Somalia kwenda Somalia kuonana na rais wa nchi hiyo Mohammed Farmajo kwa mazungumzo ya kidiplomasia. Mchambuzi wa mambo ya siasa Michael Agwanda anatoa maoni yake. Kwa hali ya kidiplomasia tumejua kwamba wakati huu Kenya na Somalia hawana diplomasia nzuri sana, wamekuwa wakilombana kila mara wa, kilamara, a, a, president wa Republic, a, Somalia amekuwa akisema kwamba anataka wakenya wa, wa amison wa, wanajeshi wa Kenya ambao wanajiita amison watoke kule, a, Somalia ili wapate kurudi makwao, lakini haya yote hayawezi kuwa sab Abu, ama chanzo sa, uh, cha, ya wabunge wa Kenya uh, kwenda kule Somali kukutana na rais wa Somalia. Wabunge wakitoka hapa wakienda kule nje lazima wawe speaker, lakini haya ya kufanyika. La pili ni kwamba uh, maneno ya kidiplomasia hasa sio ile maneno ya wabunge. Wabunge kazi yao hasa ni kutengeneza um, uh, laws ama kutengeneza um, jadiliana maneno vile nchi inaendelea kidiplomasia. Tunaona Ministry of Foreign Affairs, bianaeza amepewa jukumu na kipawa uh, cha kuenda na kuongea na president mwingine um, kwa niaba ya, ya rais yetu maneno ya kidiplomasia naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wakati idadi ya taarifa za kesi za ugonjwa homa ya korona na vifo vikiongezeka nchini Marekani, Rais Donald Trump amesema hakuna haja ya haraka ya kutangaza hali ya dharura ya kitaifa. Sidhani tutahitaji hilo, kwa sababu nadhani bado tuko katika hali nzuri sana tu, alisema Rais Trump. Tumejiandaa kwa chochote na tunaweza kufanya hivyo katika siku za baadaye ikiwa tutahitaji. Kumekuwa na ripoti za vyombo vya habari kwamba shirika la usimamizi wa masuala ya dharura la Marekani Fima linajitayarisha kwa matamko ya rais kama hayo, ambayo ingeruhusu Fima kupata ufadhili zaidi na wafanyakazi kujibu athari inayotarajiwa kutoka kwa virusi. Raia wawili wa China wameshtakiwa na waendesha mashitaka wa Marekani kwa makosa ya biashara haramu ya mzunguko wa fedha zaidi ya dola milioni mia moja ambazo ziliibiwa na wadukuzi wa mtandao wa Korea Kaskazini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tian Yenyin na Lie Jiedong wanakabiliwa na mashitaka ya kula njama ya uteperi na biashara haramu ya mzunguko wa fedha na kufanya biashara ya fedha bila vibali. Kwa mujibu wa mashtaka yaliyofunguliwa siku ya Jumatatu, maafisa wa Marekani wanasema wadukuzi hao wa Korea Kaskazini waliiba karibu dola milioni 250 kutoka kwa sarafu ya mtandao mnamo mwaka 2018 na kabla ya kutoa fedha hizo kupitia mamia ya njia nyingine ili kufanya wizi huo kuwa mgumu kuweza kufuatiliwa. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Habari tuliipa uzito leo, leo zaidi mwimu, Tuesday, wa juu hivi leo ni kuhusu leo Wamarekani wanaangazia zaidi katika tukio muhimu maarufu kama Super Tuesday. Baadhi ya wagombea wa Democratic waliojitoa katika kinyang'anyiro cha kutafutia mgombea atakayechuana na rais Donald Trump katika uchaguzi mkuu. Sasa wanaungana na makamu wa zamani wa rais Joe Biden kuongeza nguvu zaidi. Mwenzangu, muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Patrick Nigula na kwanza nikamuuliza kujiondoa kwa mgombea Pete Buttigieg na Emil Klobacha kuna maana gani kujaribu kujiunga na aliyekuwa makamu wa rais uh, wa zamani wakati wa, wa Baraka Obama Joe Biden ili kumtengenezea nafasi nzuri uh, ya kuweza kupata ushindi mkubwa katika siku ya ambayo inajulikana kama Super Tuesday. Wametangaza rasmi kwamba wanaenda kuungana na Biden, na hapo awali ilikuwa inaonesha kwamba Bernie Sanders pengine alikuwa na nguvu zaidi. Unafikiri wao kuchukua uamuzi huu unaweza ukampunguzia nafasi ya ushindi uh, Bernie Sanders? Kwa kuangalia zaidi uh, kura za maoni au maoni mbalimbali yaliyochukuliwa na vyombo mbalimbali vya habari uh, hapa inaonekana ya kwamba ukiangalia katika miji ya au jimbo la California na na Dallas ni kwamba bado Bernie Sanders anaongoza zaidi ya pointi kati ya ishirini na kumi na tano dhidi ya Joe Biden pamoja na Mike Bloomberg, kwa hiyo sidhani kama Ah, kujitoa kwao na kumuunga mkono makamu wa rais wa zamani Joe Biden kunaweza kumuongezea nguvu, lakini tusubiri tu kesho ni kitu gani kinaweza kutokea. Hmm. Na kwa upande wake Amy Klobuchar kutoka kwake, sijui hii inaweza ikawa na maana gani katika kura za wanawake, na hasa maamuzi yake kutokumuunga mwanamke mwenzake mkono aliyebaki Senator Warren, mimi nione niseme tu ya kwamba ni sababu kubwa ni kwamba uh, Senator Elizabeth Warren Uh, bado hajapata uh, niseme tu ni kwamba kutoa mwamko mkubwa zaidi kwa, kwa kwa watu wengi hapa Marekani. Kwa hiyo naona uamuzi wake ni ni, ni wa busara wa kumuunga mkono uh, Joe Biden ili kumuongezea labda ushindi katika siku ya kesho, kwa sababu alifanya vizuri sana hapa katika jimbo la uh, la South Carolina. Nafasi ya bilionea Bloomberg ikoje? Nafasi yake, niseme tu ni kwamba anatoa Uh, upinzani mkubwa dhidi ya wagombea wote wa demokrat sasa hivi kwa sababu ya kuwa yeye ni mmoja kati ya wagombea ambaye anatumia pesa nyingi sana katika vyombo vya habari hapa Marekani, anawazidi wagombea wote kwa kutu, kwa kuweka matangazo mengi katika mabillboard, radio pamoja na televisheni. Kwa hiyo hiyo inampa uwezo uh, mkubwa sana wa kushindana nao, lakini ukiangalia vilevile uh, vile katika jimbo la California na na na Texas ni utaona tu ya kwamba bado uh, yuko nyuma ya Bernie Sanders na Joe Biden. Unadhani kuna tofauti yoyote katika chaguzi za awali zilizofanyika miaka ya nyuma kwenye chama cha Democratic na pengine kuelekea katika Super Tuesday uchaguzi? So, huu hmm, wa mwaka huu ni kwamba tumeona ni wagombea wengi kutoka katika niseme taaluma mbalimbali kuanzia wanasiasa, wafanyabiashara tunaona wame wamejitokeza vile vile nao katika kinyang'anio hichi na hiyo tu ni tofauti kubwa ambayo inaonekana, pamoja na wagombea wengi wanawake ambao mpaka sasa hivi tunaona amebakia mgombea mmoja ambaye labda atafanya maamuzi gani. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa Patrick Negula akizungumza na Sauti ya America kutoka South Carolina. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka sasa, mwenzangu Sandei Shomari ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kundi la Afghanistan na Taliban siku ya Jumatatu liliwasihi Marekani kutekeleza majukumu yake chini ya makubaliano yaliyosainiwa na kuachiliwa kwa wafungwa elfu tano waliokuwa wameshikiliwa na serikali ya Afghanistan. Maoni hayo ya waasi yalikuja baada ya tangazo la rais wa Afghanistan Ashraf Ghani siku ya Jumapili kwamba serikali yake haijatoa ahadi yoyote ya kuachia huru wafungwa wa Taliban na hawatakubali kuwekwa kwenye shinikizo kufanya hivyo. Maneno ya Ghani yalisababisha pigo la mapema kwa mpango wa kipekee wa Marekani na maafisa wa Taliban waliosaini huko Katar siku ya Jumamosi kwa lengo la kumaliza vita vya Afghanistan vya zaidi ya miaka kumi na nane, virefu kuliko vyote nchini Marekani. Rais Ghani, ambaye serikali yake ilikuwa imezuiliwa katika mchakato wa amani na Marekani na Taliban, alisema kubadilishana wa wafungwa kunaweza kuwa sehemu ya mazungumzo yajayo na maafisa wa usalama na ujasusi na Marekani, wa Marekani wameonya wapiga kura kutarajia wageni kujaribu kubadili misimamo yao wakati wakijiandaa kwenda kupiga kura katika mfululizo wa anda, akura, majimbo baadaye leo. Onyo hilo lilotolewa mapema usiku wa Jumanne katika majimbo kumi na nne na moja linalomilikiwa na, na Marekani wakati wa mfululizo wa habari za kijasusi zikionyesha kwamba katika wiki za karibuni Rusia imekuwa ikijaribu kuingilia kwenye uchaguzi ujao wa rais wa Marekani. Kumekuwa na wasiwasi katika wiki za karibuni, kufuatia ripoti iliyoashiria kwamba Rusia inatafuta kuongeza nguvu kampeni ya kuchaguliwa tena kwa Rais Donald Trump na pia kumsaidia mgombea wa chama cha Demokrat, senata wa Vermont Bernie Sanders. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Wakimbizi wa Burundi ambao wanachukuliwa na idara ya uhamiaji ya Tanzania kama wahamiaji haramu wameanza kuondoshwa nchini humo na kurejeshwa kwao. Serikali ya Tanzania inashuku kwamba miongoni mwa wakimbizi hao ambao wengine hawana vibali vya kuishi katika kambi za wakimbizi kuna wale wana wanaojihusisha na vitendo vya uhalifu. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mwandishi wa sauti ya Amerika katika mkoa wa Kigoma James Jovin na ametaka kujua ni wangapi tayari wamekwisha kurejeshwa nchini Burundi. Mwanzoni mwa mwezi wa pili tangazo lilitolewa kutoka uh, idara ya uhamiaji kwamba kuna watu zaidi ya elfu moja ambao uh, hawana hadhi ya ukimbizi na walipaswa kurudishwa makwao, lakini baada ya kufikia hivi sasa wameshaondoka watu zaidi ya mia tatu ambao ndio wameshaondoshwa, kwa sababu kila wiki wanaondoshwa watu zaidi ya tisini ama mia. Na katika kukazia suala hilo, naibu waziri wa mambo ya ndani, Hamadi Masauni, mwishoni mwa wiki iliyopita aliweza kutengelea kambi ya wakimbizi Mbuta na kusisitiza kwamba watu hao waweze kuondoshwa kwa sababu wanaonekana ni watu ambao sio wakimbizi wema, kwa sababu kumekuwepo na watu ambao wamekuwa wakifanya mambo ambayo hayaeleweki katika kambi za wakimbizi, na kuhusisha kwamba pengine miongoni mwao na wenyewe wanaweza wakawema. Kwa hiyo wameweza kukazia kwamba watu hao waweze kuondoka na kurejesha makwao, pamoja na kwamba hatujapewa tarehe kamili ya kuweza kuondoshwa watu hao wote kwa pamoja. Tanzania ina hifadhi wakimbizi wa Burundi zaidi ya laki mbili. Kwa nini hao elfu moja ndio wamechukuliwa, e, kama hawana hadhi ya kuishi kambini? Unaweza kutuelezea hapo? Se, hao zaidi ya elfu moja ni watu ambao waliingia mwishoni mwa mwaka jana wakitafuta hadhi ya kuwa wakimbizi. Kama nakumbuka kuna sensa ilifanyika na watu zaidi ya elfu nne waliweza kupewa hadhi ya wakimbizi. Sasa watu hao inaonekana kwamba walichelewa kuingia kambini, kwa hiyo kunaonekana ni wale ambao wamekuwa wakitoroka kambi na wale wengine ambao wamekuwa wakirejea makwao na kuweza kurudi nchini. Kwa hiyo serikali inaona kwamba watu hao pengine ni hatari, kwa sababu kumekuwepo na vitendo uh, vya wizi wa kutumia silaha na warundi wamekuwa wakihusishwa katika suala hilo, kwa hiyo inaonekana pengine miongoni mwao ndio hao ambao wamekuwa wakifanya vitendo vya uhalifu katika wilaya za Kibondo, kas, Kakonko, Kasulu pamoja na mkoa mzima wa Kigoma. Uh, ni kuwashukia tu au kuna uchunguzi uliofanyika ikaonekana baadhi yao wanafanya uhalifu? Serikali imekuwa ikitaka kwamba wakimbizi waondoke. Kwa hiyo hata kama nakumbuka, mwaka jana mwezi wa kumi walikuwa wamesema watawaondoa wakimbizi, pamoja na kwamba hawakuweza kutokana na sheria za kimataifa. kwa hiyo Uh, pengine ni ile asira pia ya kutaka kuwaondoa wakimbizi ndio inapelekea watu hao kuweza kuondoshwa, lakini vitendo hivi vya uhalifu vimekuwepo na wakimbizi wamekuwa wakihusishwa, japo sio hao elfu moja ambao wameambiwa waondoke. Ni James Jovin akizungumza na na Sauti ya Amerika kutoka Kigoma. Na tukirejea tena hapa Marekani wakazi katika eneo la Washington Seattle hapa Marekani wanachukua tahadhari kufuatia virusi vya korona ambavyo tayari vimeua watu sita na kuathiri wengine takriban mia moja. Nimezungumza na Aziza za Musongo kutoka mji wa Seattle, na hapa anaanza kwa kueleza kuhusiana na corona. Mpaka sasa hivi watu sita ndio wamejulikana kama wamekufa, na inasemekana kama kuna kesi karibu mia moja za, za kesi za corona sasa, lakini hizo mia moja ni kesi ambazo zingine ziko confirmed Zime, zime kwa kafem zingine ambazo watu ambao wamekuwa wa uh, na mahusiano no, maus, au karibu na wale ambao wamekuwa na, bila shaka wewe ukiwa katika eneo hilo la tukio kabisa hapo, sijui kama kuna tahadhari zozote ambazo uh, zinatolewa hivi sasa na maafisa wa afya. Kwa kweli kuna ma... tahadhari nyingi zinatolewa, kwa mfano jinsi ambavyo watu wengi hawajui kuhusu ugonjwa, kwa hiyo tofauti ya huu ugonjwa uh, na magonjwa mengine ambayo yanafanana na huu ugonjwa, na vitu gani vya kufanywa, kwa mfano kama vile mashuleni, kunawa mikono, kutokugusana, na kama mtu anaumwa au ameshaanza kujisikia dalili, ni vyema asiende kazini, aweze kukaa nyumbani na dalili zikizidi aweze kwenda hospitali. Ah, sijui vituo hivi ambako ndio umetangazwa ugonjwa pengine umetokea vimefungwa ama huko wanasema vipi? Kuna kituo hicho kimoja kikubwa kime- kiko kwenye uchunguzi na kinafanyiwa usafi zaidi, na sio tu hicho kituo, kuna pia mashule. Kwa mfano, kuna shule moja inaitwa Jackson High School ambako kuna mgonjwa mmoja alipatikana, na yenyewe pia imefungwa leo, imefanyiawa usafi wa you know, usafi wa zaidi, jaribu kusafisha na kama kuna virusi viweze kunani viweze kusafishwa. Aziza, tulishuhudia kule Wuhan wakati mlipuko wa ugonjwa wa korona ulipotokea pale China, tahadhari kama vile watu kufungiwa ndani, kuambiwa wanunue vyakula waweke ndani kwa wingi na vitu kama hivyo zilitolewa. Sijui kama hapo katika eneo liloko la siato tayari imefikia hali hiyo. Hapana, haijafikia hatua ya watu kuambiwa wanunue chakula na wakae ndani, bado haijafikia, bado ujumbe mkuu unasema kwamba wagonjwa ambao wamefariki ni wagonjwa kama nilivyosema, wagonjwa ambao tayari walikuwa wana magonjwa mengine. Kwa hiyo ni urahisi wa kufa ulikuwa ni, ni mkubwa zaidi. Kwa hiyo, watu kutokana na hiyo, watu wanapewa tahadhari. Ni kama vile huu ugonjwa wa flu ambao mara nyingi unatokeaga wakati huu kipindi hiki cha baridi. Kwa hiyo mara, eh, ambayo pia zaidi unaua watu wale ambao wanakuwa tayari wana magonjwa mengine. Binafsi wewe <laughs> mwenyewe maanake uko hapo siato, kwa kweli zinaweza zikawa ni taarifa za kushtua kidogo, sijui unajisikiaje? Kwa, ni hatu, ni taarifa za kushtua, lakini nachukua tahadhari ni nahakikisha na kwamba nanawa mikono kila niki- nikitoka nikirudi ndani nanawa mikono, najaribu kuzuia kugusana na watu na na, na, na, na pia kitu kingine nakunywa sana na vitamin, hasa vitamin C ambayo hiyo vitamin inasaidia sana kuweza kujenga iti yako ili hata kama ule virus akikupata madhara yanakoso makubwa sana. Ni Aziza wi miwongo akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Seattle. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki. Iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa hakika matangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. E, eh, Sande, tulikuwa tunasikia tu corona iko kule China imeenda sijui hapa na pale, hivi sasa Marekani yenyewe imekumbwa na ugonjwa huu, si hata watu sita wameshakufa, zaidi ya watu 100 kama tulivyosikia katika taarifa zetu mm-hmm. tayari wamepimwa na corona ni hali ambayo kwa kweli inaelezwa ni ya kuchukuliwa tahadhari hali ya juu hasa katika kipindi hiki cha kampeni za chama cha Democratic. Ni ukweli kabisa Mary, kiasi kwamba hata leo ilichukua eh, rais Donald Trump kuweza mm-hmm. kuzungumza na wataalam na wasimamizi wa afya Ee, juu ya ugonjwa huu kutokana na hali alivyoona jinsi inavyoendelea kuwepo, na kama unavyosema kwenye taarifa zetu, tukazungumza tukigusia kwamba ilibidi aulizwe kwamba, je, sasa wananchi wa Marekani waanze kuchukua tahadhari na pengine itangazwe hali ya tahadhari, lakini akasema haoni kama ni wakati wa kufanya hivyo bado. Mm. Eh, lakini ni vizuri, kama dada, wa kufanya hivyo lakini ni kwamba ni vizuri watu wakaendelea kama alivyoeleza huyu dada, kunawa mikono kujihadhari, kujiangalia, kutokugusana eh, watu na vitu kama hivyo, kwa sababu tayari ugonjwa huu kama unavyoona makushaenda kwenye nchi nyingi sana, na hasa kama kule Italia, unasema wazee wengi wenye umri mkubwa ambao wamekumbwa na ugonjwa unda aliofariki, inaonekana kwamba mamu... wamekuwa na mambukizi ya haraka sana hmm. Basi msikilizaji, tutaendelea kufuatilia kwa karibu na tutakupasha kadiri habari tunavyozipata, na nchini Tanzania pia kuna taarifa imetolewa. Naam, ni kweli kabisa, Meri, katika huko jumuiya ya Afrika Mashariki makao yake makuu Arusha y Tanzania kulekepo na taarifa za kukanusha kuwepo kwa watu wenye dalili za virusi vya korona kwenye nchi hizo wanachama, na hii wanasema ni baada ya kuzuka taarifa kwamba kuna watu wa aina hiyo. Tuungane basi na mwandishi wetu wa Siraji Mvungi, anayo taarifa kamili. Hatua ya wataalamu na watendaji wa jumuiya hiyo ya kutoa ufafanuzi huo imekuja baada ya kuwepo kwa taarifa zinazoeleza kuwepo kwa watu wenye dalili za virusi vya korona katika baadhi ya nchi wanachama, taarifa ambazo hata hivyo zinakanushwa vikali na naibu katibu mkuu wa jumuiya hiyo anayeshughulikia miundo mbinu mhandisi Steven Mlote, pamoja na kwamba kwenye jumuiya tuna uhakika kwamba hakuna mgonjwa yoyote wa coronavirus lakini, tumejiandaa, tumeagiza maabara za kutosha. Tunazo maabara um, e, mbili kwa kila nchi ya Tanzania, Kenya na Uganda. Hizi ni mobile laboratories, lakini tuna maabara moja moja, mobile laboratory moja moja kwa nchi za Burundi e, Rwanda na Sudani Kusini, ambazo ziko tayari, ziko equipped na tunamalizia tu kuwafundisha, kutrain e, wataalamu wa kuweza kuzi pamoja na Mhandisi Mlote kutoa ufafanuzi huo, pia amewataka wananchi wa nchi wanachama kuendelea kutoa ushirikiano kwa wageni wote wanaoingia katika nchi zao, kwani nchi zote zimewakagua na zimejiridhisha kuwa wako salama. Serikali serikali inadhibiti mipaka zetu, zote zinadhibiti mipaka. Kwa hiyo tunaamini kabisa wageni wanaotoka kwenye maeneo yale ambayo ni ni hot. Lazima serikali itakuwa imechukua tahadhari. Kwa hiyo wageni wale ambao wameshaingia, wameingia huku na tunaamini serikali imesha wachuja na imesha thibitisha kwamba hawana madhara. Ufafanuzi wa suala la korona pia umezungumziwa na kaimu mkuu wa idara ya afya katika sekretariat ya jumuiya hiyo Dr. Michael Jackson Katende, ambaye yeye amesema pia suala la kuchukua tahadhari linahitaji kuendelea kupewa kipaumbele kila Afrika CDC imetrain wengine, WHO ina train in April, na kila ambayo sisi tunafanya ni kuongeza ile kapasiti ya nchi zetu. Amesisitiza umuhimu wa nchi zote wanachama kuhakikisha wananchi wanaelimishwa na kuzingatia maelekezo ya kujikinga na virusi vya korona na pia wanatoa taarifa kwa vyombo vinavyohusika wanapohisi dalili za ugonjwa huo. Kwa mujibu wa Dr. Katende, kwa sasa zipo maabara na wataalamu wenye uwezo wa kubaini virusi hivyo na bado wengine wanaendelea kuandaliwa na kwamba pia wanaendelea kutoa semina kwa watendaji wa ngazi mbalimbali za jumuiya wakiwemo wabunge ili wasaidie kuhamasisha na kuelimisha jamii baadhi ya wabunge wa bunge la jumuiya ya afrika mashariki akiwemo dkt makame abdullah wamesema kuna haja ya nchi zote wanachama kuimarisha mtandao wa mawasiliano kupeana taarifa na pia kuwa na mfumo wa pamoja katika jitihada za kudhibiti na kukabiliana na majanga kama ya ugonjwa huo lakini kwa wananchi wenzangu kawaida tujitahidi hivi karibuni watendaji wa jumuiya hiyo walikaririwa wakieleza kuwa tayari jumuiya imeshapata maabara maalum zinazotembea za kubaini magonjwa mbalimbali vikiwemo mbali, virusi vya korona ambazo kwa mujibu wa mhandisi mlote kwa sasa maandalizi ya kuzipeleka katika nchi zote wanachama yanaendelea nikipoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha mimi ni Asiraji Mvungi. Shukrani Asiraji, na hivi sasa basi ni muktasari wa habari. Genge la watu wenye silaha wameua wa watu wasiopungua hamsini katika mashambulizi kwenye vijiji kaskazini mwa Nigeria kwenye jimbo la Kaduna siku ya Jumapili pili. Gavana wa jimbo hilo alieleza siku ya Jumatatu alipotembelea watu walioathiriwa Nasiru Elrufai alisema watu wenye bunduki wanashukiwa wametoka katika majimbo ya jirani ya Katsina, Zamfara na jamhuri ya Niger. Kinyanganyiro cha uteuzi wa rais kupitia chama cha Demokrati, hii leo wapiga kura katika majimbo kumi na nne wataenda kupiga kura zao kumuunga mkono mgombea wanayemtaka kuweza kumpinga Rais Donald Trump katika uchaguzi ujao wa kitaifa wa mwezi Novemba. Karibu theluthi moja ya wajumbe watakabidhiwa wakati wa mchakato wa kupiga kura katika hatua ya jimbo kwa jimbo, hii leo ikiwa pamoja na jimbo kubwa la magharibi la California. Senator Minnesota Amy Klobuchar aliamua kujitoa kuania kiti cha rais kupitia chama cha demokrat siku ya Jumatatu, akitangaza kumuunga mkono makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Uamuzi wake ulikuja siku moja kabla ya uchaguzi wa Super Tuesday ambao unafanyika leo, wakati wa piga kura katika majimbo kumi na nne wataelekea kupiga kura zao. Idadi ya taarifa za kesi za ugonjwa homa ya korona na vifo ikitangazwa kuongezeka nchini Marekani, rais Donald Trump amesema hakuna haja ya haraka ya kutangaza hali ya dharura ya kitaifa. Si dhani tutahitaji hilo kwa sababu bado tupo katika hali nzuri, alisema rais Trump tumejiandaa kwa chochote na tunaweza kufanya hivyo katika siku za baadaye kama itahitajika. Naam, ni hayo tu siku ya leo. Naitwa Meri Mgawi, nilikuwa na mwenzangu Sandei Shomari. Mwendeshaji wa matangazo hayo ni Dodo Nchibahiro, na tunatakia nyote asubuhi njema.