Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Darzeni ya mataifa kote ulimwenguni yanajizatiti kudhibiti mlipuko wa virusi vya korona wakati idadi ya vifo ikivuka elfu tatu ikiwemo vifo viwili vilivyoripotiwa hapa Marekani mapema leo. Korea Kusini imeripoti takriban visa vipya mia sita wakati kiongozi wa kundi la kidini lenye watu wengi walioambukizwa akiomba msamaha. Maafisa wameomba waendesha mashtaka kufikiria kufungua kesi ya mauaji dhidi ya viongozi wa dhehebu hilo kwa kukaidi maelezo ya serikali katika kudhibiti kusambaa kwa virusi. Rais wa Marekani Donald Trump leo anatarajiwa kufanya kikao na maalum na Rais Mike Pence pamoja na watendaji wakuu wa makampuni ya kutengeneza madawa ili kufanya mashauriano kuhusiana na virusi vya korona. Kufikia sasa, Marekani ina takriban visa 80 vilivyothibitishwa vili, wakati kifo cha pili kikiripotiwa jana jioni kwenye jimbo la magharibi la Washington. Maafisa wa afya wanasema kuwa huenda maambukizi yamekuwa yakienea kwa muda sasa bila kujulikana. Meya wa zamani wa mji wa South Bend, Indiana, na ambaye pia ni mmoja wa wagombea wa urais kwenye chama cha Democratic, hapa Marekani, Pete Buttigieg amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Wakati akihutubia wafuasi wake jana Jumapili, Buttigieg alisema kuwa ilikuwa uamuzi mgumu, ingawa hakuwashauri wafuasi wake kuunga mkono wenzake waliobaki kwenye kinyang'anyiro hicho. Buttigieg amesema anatumia ushawishi wake kuhakikisha kuwa mdemokrat anashinda kwenye uchaguzi utakaofanyika Novemba mwaka huu. Buttigieg ndiye mgombea wa kwanza shoga kujitokeza waziwazi, akisema kuwa ujumbe wake kwa watoto waliozaliwa tofauti ni kwamba wanaweza kuchukua nafasi za uongozi kama rais wa taifa Buttigieg kwenye uchaguzi wa awali wa south carolina uliofanyika mwishoni mwa wiki alishika nafasi ya nne bila kupata mjumbe yeyote yule unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Ripoti za polisi pamoja na wakazi zinasema kuwa watu waliokuwa wamejihami kwa silaha jana Jumapili wameua takriban watu hamsini wa kwenye vijiji vilivyoko katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kaduna. Mbunge kutoka eneo hilo Zayadi Ibrahim ameliambia shirika la habari la AFP kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka kwa kuwa shughuli za uokozi zingali zinaendelea. Ibrahim amesema kuwa washambuliaji walioshambulia watu wakati wakitoka, wakitoka misikitini na kuanza kuwamiminia risasi kiholela. Wengi waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali mbili zilizoko karibu. Deabu Kerawa, ambaye ni kiongozi wa kata, amesema kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ya kulipiza kisasi dhidi ya operesheni ya kijeshi ambayo imekuwa ikiendelea dhidi ya makundi ya wapiganaji kwenye eneo hilo. Ameongeza kuwa washambuliaji hao wanawalaumu wana vijiji kwa kutoa taarifa kuhusu maficho yao kwa wanajeshi. Kwa mujibu wa ripoti ya polisi, takriban watu mia moja walishambulia vijiji vya Kerawa Rago, Zerayawa Marina, Hashimawa na Uguruwa Barau, vyote vikiwa kwenye wilaya ya Igabi. Jeshi la Korea Kusini limesema kuwa Korea Kaskazini leo imefanya majaribio ya silaha mbili za masafa mafupi, wakati taifa hilo likiendelea kuchukua tahadhari dhidi ya kuenea kwa virusi hatari vya Korona. Kwa mujibu wa wakuu wa jeshi wa Korea Kusini, silaha hizo zimerushwa kote eneo la Wonsan zikielekea kwenye ufuko wa mashariki mwa Korea Kaskazini. Silaha hizo zinasemekana kusafiri umbali wa kilomita 240 kwenye urefu wa kilomita 35. Kufikia sasa, Korea Kaskazini haijasema chochote, lakini Seoul imesema kuenda kuwa ni sehemu ya zoezi la kijeshi lililoanza wiki iliyopita. Baraza la usalama la Korea Kusini limeelezea wasiwasi wake kutokana na zoezi hilo likisema kuwa linazidisha taharuki za kijeshi kwenye eneo hilo. Mwaka uliopita, Korea Kaskazini ilifanya majaribio kumi na matatu ya silaha za masafa mafupi na ya kati, wakati mazungumzo ya nyuklia na Marekani yakikwama. Jaribio la leo ndilo la kwanza kuorodheshwa kutoka Korea Kaskazini mwaka huu. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema mapema leo kuwa mapigano ya, ya kutafuta sitisho la matumaini kwa makubaliano ya sitisho yatafanyika kwa jimbo la Idlib nchini Syria, wakati mazungumzo ya wiki hii kati yake na rais wa Russia Vladimir Putin. Jina langu Harrison Kamau, nikikupisha kwake Id Ligongo, tayari kabisa kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika, kwa undani basi, eh, tunaangalia sakata ambalo hivi sasa limezua mjadala mkubwa nchini Kenya mara baada ya wabunge ama wawakilishi wa majimbo yaliyo kaskazini mashariki eh, mwa Kenya maeneo ambayo yanapatikana na yanapakana na nchi ya Somalia kuamua kwenda e, kufanya safari ya kidiplomasia mpaka nchini Somalia kuzungumza na rais wa taifa hilo Muhamed Farmajo. Tutaangazia sakata hili na katika sehemu ya pili tutaangazia e, hali halisi ya mambo yanavyoendelea ya ugonjwa wa korona ambao hivi sasa unaendelea kutishia e, nchi zote za dunia. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza, tunaanzia nchini Kenya ambapo hivi sasa kuna mjadala mkubwa unaoendelea uh, juu ya uh, kile ambacho watu wanajadili nafasi ama eh, mamlaka waliokuwa nayo wa bunge wa maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya eh, maeneo ambayo yanapakana na, eh, na nchi ya Somalia, ambao wameamua kwenda kufanya ziara ya kidiplomasia eh, kuzungumzia masuala ya usalama baina ya Kenya na Somalia, ambapo kwa mujibu wa taarifa inaelezwa kwamba wabunge hao walikutana na rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmaajo na kuzua mjadala mkubwa kwamba je, wao wana nafasi ama wana wajibu ama kwa namna mmoja ama nyingine wamekiuka e, hata yale maadili ya kwao e, ya wao kama wawakilishi kwa kwenda kuzungumza na kiongozi wa taifa lingine katika masuala ambayo kwa namna moja ama nyingine, kwa mujibu wa taarifa zinazoelezwa kwamba hawakutoa taarifa kwa bunge wa vile vile kwa spika eh, hawakutoa vile vile taarifa kwa serikali ya Kenya. Lakini kujua undani wa sakata hili, mwanahabari wetu wa Nairobi Kenneth Wandera yupo nasi katika eh, kipindi hiki. Kenneth Wandera, hebu tueleze kwanza, sakata hili lina na linaelezwa nini hasa kilichotokea? Hebu tupe mkasa mzima Jumamosi, wabunge hao wa kumi na j, j, mwofi, uh, u, mmoja wanaotoka katika ukanda wa kaskazini mashariki ya Kenya mm -hmm. ka Nairobi kwenda Mogadishu, kwamba kwa kile ambacho wenyewe wanakitaja kwamba ni kutafuta suluhu ya matatizo hususan dorora kwa uh, usalama katika ukanda wa kaskazini mashariki na hivyo basi walienda tu kule kuzungumza rais wa Somalia uh, Abdulahi Farmajo, ili angalau kupata suluhu ya matatizo haya. Kwa hivyo basi bila, uh, bila uh, spika wa bunge la Kenya kufahamishwa, kwa sababu hawa ni wabunge ambao chini ya uh, sheria za Kenya na hivyo basi waju wowote wanaoenda kutekeleza kule nje lazima mwarifu uh, uh, uh, spika wa bunge la Kenya, na vilevile kuiarifu wizara uh, ya mambo ya nje ya Kenya, kufahamu ni kwa nini wanaelekea kule kuzungumza na taifa jirani, lakini uh, kile ambacho Kennedy, unaeza kutueleza wao wenyewe wabunge wanazungumza kwamba nini ambacho kimewasukuma, na wao kweli wanaona, uh, jambo hili uh, ni la kimaadili ambalo kwa namna moja ama nyingine wamekosea, au wao wanaona ni sawa tu. Wao wanasema kwamba walichokifanya walikifanya katika uh, nafasi zao za kibinafsi, wala hawakutaka hawaku, au hawaku, hapakuwa na na shinikizo kwao kuweza kuchukua Uh, wani, yani, kuruhusiwa na serikali kwenda katika nchi ya Somalia na vilevile, wanaeleza kwamba wapo wanasiasa wengine ambao wamekuwa wakienda Somalia lakini hawajapata ithibati ya serikali wapu. Uh, kwa hivyo walienda kwa kizi yao, kana kwenda kutafuta suluhu ya matatizo ambayo yamekuwa yakikumba eneo wanalotoka na pia kuboresha uhusiano wa Kenya na Somalia. Hayo ndio wanaeleza. Lakini Wandera, sasa tunasikia hawa wanazungumza hayo hapo, kwa tafsiri haraka haraka, kwamba mmojawapo mbunge huyo akieleza kwamba wao wamefanya hivyo kwa nia njema kabisa, eh, ya kwenda kutatua tatizo ambalo kwa namna moja kabisa pande zote mbili zinataka kuona, ah, likitatuliwa. E, eh, hapo naamini walikuwa wanazungumzia maswala ya usalama. Kwa mpaka hivi sasa serikali au ah, bunge eh, ama ofisi ya spika, kuna chochote kime eh, imeelezwa juu ya Uh, kile ambacho uh, wanakiona. Na kwa, kwa mujibu wa kanuni za kudumu za bunge la Kenya uh, uh, ile sehemu uh, ya mia mbili sitini inaeleza kwamba mbunge yote anayehudumu chini ya bunge la Kenya anafaa kumfahamisha spika kwamba ataondoka Kenya na kuelekea nchi atakayohitaja na baada ya kutaja hivyo, ataweka maelezo ya mawasiliano, ni kina nani anaenda kukutana nao akiwa nje ya nchi, ndipo mm -hmm, bunge likawekize kuweka kwenye sajili yake kwamba mbunge fulani ameondoka. Lakini spika wa bunge la Kenya, Jastin Mturi, alinukuliwa na vyombo vya habari kwamba akieleza kwamba hawa wabunge hawakumweleza, hawakuwa ha, na maelezo yote kwamba wabunge wa Somalia na hivyo basi tunafahamu kwamba ni suala ambalo li, huenda likajadiliwa katika bunge la Kenya Jumanne, wabunge kufahamu. Kwa nini? Kwa sababu baadhi ya hawa wabunge wanaishi wana, wana, wana wanahudumu katika kamati ya usalama ya na na ujasusi hapo. Uh, wapo wanaeleza kwamba huenda suala hili likajitokeza kwenye uh, kwenye uh, mchakato wa bunge ya spika wa bunge la Kenya Kwaibu, ni, ni mbayo, kat, uh, kamelika, kwa hivyo ni mambo ambayo kabla wiki kukamilika, eleza kwa serikali kupitia katibu wa wizara ya usalama wa ndani. Uh, Mridhi Kangi ameeleza kwamba uh, na hivyo basi kiitifaki ni kwamba wangepata uh, idhini hiyo, ndipo waelekee kuzungumza na rais au jirani hilo halikufanyika, akisisitiza kwamba uh, walihojiwa wali na kutaka kujua ni kipi n walipokutana na maafisa wa usalama hapa nchini Kenya. Hatujajua ni kipi walichokieleza kwenda mambo mengi tayajua jinsi huo, uh, huo ndio, hayo ndio maelezo ambayo yanaendelea kuzua hisia na tumezungumza vilevile uh, Wandera. Uh, umezungumza naye uh, Michael uh, Gwanda ambaye ni mchambuzi wa maswala uh, ya kisiasa akiangazia ya uh, maswala mengi ya kidiplomasia vile vilevile, na tukataka kujua kwake yeye hili amelionaje na nafasi iliyopo, kuna uhalali gani kwa wabunge hawa uh, kufanya hili? Hebu tumsikie bwana Michael uh, Gwanda. Kwa hali ya kidiplomasia tunajua kwamba wakati huu Kenya na Somalia hawana diplomasia nzuri sana, wamekuwa wakilombana kila mara uh, uh, president wa republic uh, wa Somalia amekuwa akisema uh, kwamba anataka Wakenya wa, wa Amison wa, wanajeshi wa Kenya ambao wanajita Amison watoke kule uh, Somalia ili wapate kurudi makwao, lakini haya yote hayawezi kuwa Abu, ama chanzo uh, cha, ya wabunge wa Kenya uh, kwenda kule Somali kukutana na rais wa Somalia, wabunge wakitoka hapa wakienda kule nje lazima wadie spika, lakini haya ya kufanyika. La pili ni kwamba maneno ya kidiplomasia hasa sio uh, ile maneno ya ya wabunge wabunge, kazi yao hasa ni kutengeneza um, laws, ama kutengeneza um, jadiliana maneno vile nchi inaendelea kidiplomasia. Tunaona Ministry of Foreign Affairs anaeza amepewa jukumu na kipawa uh, cha kuenda na kuongea na president mwingine um, kwa niaba ya, ya rais yetu maneno ya kidiplomasia ukitokana na hayo pia tume, tumeona wakati nyingine, rais wa Kenya pia ametuma watu wengine kama balozi hali ya Somalia. Hatujawahi kusikia kama rais wetu ametuma mtu yote ili aende kule aongee maneno ya kidiplomasia na watu wa Somalia. Hiyo ni kazi ya Ministry of Foreign Affairs, na hiyo ni kazi ya uh, rais mwenyewe kutuma mtu, mtu, mtu yote ambao labda amempatia hiyo nguvu ya kwenda kule, uh, wakati huu ambao Kenya na Somalia wako na uh, diplomasia yenye sio nzuri sana. Haifai kwa kamwe kwamba wabunge wanaweza kuchukua ndege na kwenda kule na hawajajulisha ju, uh, wakuu wa serikali. Hata hapa Kenya katika kaunti, ukipata kwamba ma MCA wametoka na wakaenda wakaongea na gavana mwingine wa kaunti ingine bila idhini ama ruhusa wa gavana ya hiyo kaunti yenye wametoka, itakuwa maneno mbaya sana. Nam basi, huyo ni Michael E, Agwanda ambaye ni mchambuzi wa masuala ya e, kisiasa na kidiplomasia kutoka nchini Kenya akizungumza juu ya kitendo cha wabunge uh, wa Kenya kutoka uh, maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya, maeneo ambayo yanapakan, yanapakana na taifa la Somalia, ambao waliamua kwenda mpaka nchini Somalia kwenda kufanya mazungumzo na rais wa taifa hilo, Mohamed Abdullahi uh, Farmajo uh, kwa kile ambacho wao binafsi wameeleza kwamba ilikuwa ni nia njema kabisa uh, ya kushughulikia uh, masuala ambayo ya usalama uh, hasa ikizingatiwa kwamba maeneo yao yamekuwa yakiathirika mara kadhaa kwa, yawe, thirika, uh, kwa uh, kushambuliwa na wanamgambo wa Al-Shabaab ambao wanatokea nchini uh, Somalia, lakini swala hilo limezua mjadala mkubwa uh, wengi ya Uh, watu nchini Kenya wakiona kwamba huo ni ukiukwaji wa sheria, vilevile utamaduni na maadili e, ya bunge, hali kadhalika vilevile e, kuto weka hali ambayo ingeweza kuonyesha mazingira ya kuheshimu mhimili wa serikali ambao una vyombo, e, vya kusimamia mazungumzo yoyote yale e, juu ya masuala ya usalama, lakini vilevile vile, e, juu ya mazungumzo na kiongozi wa taifa lingine. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha korona, kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, moja kwa moja tunaangazia e, virusi vya korona ambavyo mpaka hivi sasa vinaendelea e, kuhatarisha e, afya ya ulimwenguni, ambapo maambukizi mapya yanaendelea kutokea karibu kila kona ya dunia hivi sasa ambapo kwamba mataifa yanayoongoza ya kuwa na wagonjwa wengi nje ya China ambako ndiko chimbuko la virusi hivi ni Korea Kusini na nchi ya Italia, ambazo mpaka hivi sasa imeshashuhudia maelfu na maelfu ya maambukizi mapya. Hayo yakiendelea bado, wataalamu wa afya wanaendelea kutafuta kile ambacho kinaweza kuwa ni chanjo ya kupunguza vilevile maambukizi haya na ugonjwa huu ama virusi hivi vikatokomezwa kabisa. Wiki iliyopita uh, shirika la afya duniani WHO lilitangaza uh, kupitia mkurugenzi wake Dr. Tedros uh, Adhanom Ghebreyesus kwamba kutokana na hali jinsi ilivyo ya kusambaa kwa virusi hivyo ulimwenguni kote, virusi hivyo hivi sasa vimefikia kiwango uh, cha kuwa kwamba ni hali ya hatari sana. Tumsikilize uh, Dr. uh, Tedros Adhanom Ghebreyesus. The continued increase in the number of cases and the number of affected countries over the last few days are clearly of concern. Our epidemiologists have been monitoring this development continuously. And we have now increased our assessment of the risk of spread and the risk of impact of COVID-19 to very high. Kutokana na kuendelea kuongezeka idadi ya maambukizi na idadi ya nchi zilizoathirika, limekuwa ni jambo la wasiwasi na wataalam wetu wamekuwa wakiangalia mambo, na kwa maana hiyo tumeongeza kiwango cha kusambaa kwa virusi hivi na kusema ni hatari kwa dunia yote. Naam, basi huyo ni mkurugenzi wa shirika la afya ulimwenguni, eh, WHO, Dr. Tedros Adhanom Ah, Ghebreyesus akitangaza eh, kwamba hali imezidi kuwa ya hatari sana ulimwenguni katika kusambaa kwa virusi hivi. Kutokana na hayo yote, nimezungumza na Daktari Aswan kutoka nchini Kenya, ambaye yeye ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukizwa, na nikataka kujua hali halisi ya ugonjwa huu hivi sasa na kile ambacho wao kama wataalamu wa afya wanabashiri. Hebu tueleze, eh, hali ikoje hivi sasa ya virusi vya korona? Kile kinaonekana kwa upande wangu, mtazamo wangu ni kwamba ni watu, usafiri haujawekewa maanani sana. Maana hii kusambaza ugonjwa inaenda kwa sababu wale watu ambao wanasafiri kutoka eneo ambalo liko na mpurupuko wa hiyo ugonjwa wanaenda kwingine, lakini kama wangekuwa wanakaa mahala pamoja Uh, haingekuwa inasambaa vile unavyosema, na kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa, WHO wanaeleza kwamba watu wenye umri mkubwa kuanzia miaka sitini na wale ambao wana magonjwa ama afya zao si nzuri sana, wako hatarini zaidi kupata uh, virusi hivi. Labda utueleze kibiolojia, kwa nini hili linakuwa hivi? Linakuwa hivyo kwa sababu uh, mtu ukikomaa, umri ikiwa uh, ya makamu basi mabafu yako uh, haina uwezo wa kutoa chochote ambacho kimeingia ndani kwa kwa haraka. Na kwa hivyo wakati mtu anakuwa ukijua, uh, dalili sahihi ugonjwa ni mtu kuwa na pumzi kidogo na nini, saa unakuta kwamba mtu ambaye bado ako barubaru Uh, uh, mapafu yake iko ya na nguvu ya kutosha. Na nyinyi kama wataalamu wa afya, wewe mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza nini ambacho unaweza e. kutueleza kile kinachoonekana mwelekeo wa ugonjwa huu uh, inaashiria kwamba dunia nzima inaweza kajikuta katika hali ya kukabiliana na ugonjwa huu, maanake ukiangalia umeshatapakaa eh, Asia, Ulaya, hapa Marekani, hata na barani Afrika uh, bila shaka hakuna uh, haja uh, ya kuwa na wasiwasi, manake kila ugonjwa itakapo inapojitokeza vile imejitokeza hivi eh, kuna utafiti inafanywa kwa haraka kuikabili. Kumbuka wakati Ebola ilitokea kule West Africa. Uh, mwanzo mwanzo ili, ili, iliua watu, maana hawakukuwa wamejitayarisha vile wanavyoweza kujikinga, kuepuka na kuangalia afya yao vyema na kuangalia mazingira yao. Sasa kwa sasa, hiyo ilifanya hivyo sababu watu walikuwa hawajakuwa tayari. Ukiangalia kule China, mahali ilipoanzia, utaona kwamba uh, Uh, kama 2.3% uh, hao ni watu wanakufa kwa sababu out of the the populace ile wameshaambukizwa. Kwa hivyo ukiangalia hiyo uh, inaendelea ikipungua, ni kumaanisha sasa inaweza kabiliwa. Kuna maswali ambayo yameibuka hivi sasa na mjadala mkubwa kwamba, uh, wagonjwa ambao wanaonekana wako barani Afrika ni wachache sana ikilinganishwa na sehemu nyingine na Uh, ukiangazia mazingira ya bara la Afrika, mara nyingi limekuwa lipo katika hali hatari sana na magonjwa haya ya, ya milipuko hasa kwa ajili ya kutokuwa na vifaa stahiki ama na uelewa ama na elimu ya kutosha juu ya kukabiliana na ugonjwa huu. Kwa Afrika hivi sasa uh, kuna visa vinne na visa vyenyewe vingi vinaonekana ni watu kutoka nje ya bara la Afrika. Mwanzo nilizungumza mambo ya usafiri. Unaona, hao watu wamepatikana, wamepatikana na hii virusi hapa Afrika. Uh, walitoka kwingine na walipokuja hapa kwetu, ikiwa hatutakuwa waangalifu katika hali ya kuwazuia kuwaweka mahala watengwe na watu wengine, basi bila shaka ukiangalia hali ya uchumi yetu na kujitayarisha kwetu kupambana na ugonjwa inaweza kuwa ni madhara makubwa. Lakini eh, vile ninavyoelewa au wamekabiliwa sawasawa sawa. Kwa mazingira ambayo uh, yapo mpaka hivi sasa uh, kwa namna gani ambavyo unaona juhudi zinafanywa na mataifa ya Afrika? Maanake nyinyi wataalamu mnakuwa mnawasiliana, mnapeana ujuzi, mnapeana taarifa mm. za namna ya kukabiliana nazo uh, kwa bara la Afrika kwa kiwango gani ilipo tayari? Uh, kwa sasa siwezi nikasema wako tayari kiwango gani, lakini nikilinganisha na ile eh, shida tulikuwa nayo ya Ebola, tulichukua muda mfupi sana tukabili kwa hivyo, ninatumai kwamba tutashikana mikono mataifa yale ambayo yamepata janga hili kuona vile tutakavyosaidiana ili tukabiliane na hiyo ugonjwa. Lakini hivi virusi uh, tabia zake zikoje hasa daktari? Uh, hizi virusi tabia zake ni virusi ambavyo zinakaa zina mstarehe ndani ya wanyama wengine, lakini wakati inayopata wanaopata nafasi kupata kwa wanadamu Uh, ujue hiyo sio virusi za uh, kukaa kwa mwanadamu uh, bila kulete madhara. Kwa hivyo wakati sisi tunachanganyikana na wanyama tunakula hao wanyama wa msituni eh, saa ingine uh, hiyo ndiyo sana chanzo ya hii virusi kuingilia mwanadamu. Na kuna hali ambayo bado inastaajabisha, kwa sababu wapo watu ambao wamegundulika kuwa na virusi uh, hivi vya korona hawajawahi kwenda uh, kusafiri uh, ama kukutana na mtu yeyote ambaye amekwenda Uchina, hili linakuwaje mpaka hivi sasa hali hii inajitokeza? Daktari, hali ya aina hiyo, uh, inakubalika. Kuna wakati unaweza pata hizo virusi, lakini sasa mtu wa aina hiyo hawezi kuwa na dalili za ugonjwa, hawezi kupungukiwa na pumzi, hawezi kuwa na, huyo si mtu hatari miongoni mwa wengine. Na kile ambacho kimekuwa kikiendelea hivi sasa, ulimwengu unakimbizana kutafuta uh, hii chanjo. Kwa namna ambavyo jinsi ilivyo virusi, tunajua mara nyingi vinakuwa havina dawa. E, na tunaona kwamba kuna virusi vingine ambavyo mpaka leo chanjo yake bado imekuwa ni ngumu kupatikana. Kwa kirusi hiki, kwa uh, tabia ambazo zinaelezwa na nyinyi wataalam, unadhani inakuwa ni rahisi kupatikana kwa chanjo ama ni jambo ambalo litakuwa ni changamoto kubwa katika sekta ya afya duniani? Haliwezi uh, kuwa changamoto kubwa, ingawa ni changamoto kiasi yake. Maanake ni mara ya kwanza hili, kujit, hii ugonjwa wa kujitokeza kwa hali ya juu vile tunavyoona, lakini pia wataalamu wanashughulikia kuona kwamba utafiti inafanywa na kama tunaweza pata chanjo ipatikane. Na kitu nataka nikueleze ni kwamba hata hizi virusi pia hali yake ya kui kuidhibiti, e, hata kama hauna chanjo ni rahisi, maanake ikiwa una zingatia afya yako nzuri, unaosha mikono, unaangalia uh, mazingira yako uh, ile kikohozi unafunika, na hata kama umefunika hiyo kitu umetumia i, i, iwekwe kwa uangalifu. Ni virusi ambavyo vinaweza kuwa control. Naam, basi huyo ni Daktari Aswani kutoka nchini Kenya ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukizwa akitueleza kile ambacho kipo hivi sasa e, wakati ulimwengu unakabiliana na e, kusambaa kwa virusi vya korona ambavyo vimeshaua maelfu ya watu na kuambukiza uh, maelfu vilevile vile ya watu katika maeneo mbalimbali, kuanzia Australia, Asia, Afrika alikadhalika kadhalika Ulaya mpaka uh, hapa Marekani. Kwa hivyo hivi sasa eh, kama nilivyoeleza hapo awali ama tulivyomsikia mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani eh, WHO w akieleza kwamba hali ya ugonjwa huo hivi sasa eh, imefikia kuwa ni hatari zaidi katika kusambaa kwake. Naitwa eh, Diligongo. Shukran kwa kuwa nami na usikose kujiunga nasi e, wiki uh, hapo kesho tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha kwa undani kwa wiki hii. Asante kwa kuwa nami.