Jumatatu, Machi 2 mwaka 2020 ni saa 5 na nusu mchana hapa Washington DC, saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki. Kutoka Washington DC, Marekani, hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Naitwa Kenneth Bwire. Na mimi jina langu Harrison Kamau nasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www voa swahilicom, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni, msikilizaji. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya nusu saa ni kwamba serikali ya Tanzania yaamuru kufukuzwa zaidi ya wa wakimbizi elfu moja kutoka Burundi kwa madai ya kukiuka kanuni za ukimbizi akiwataja kuwa wahalifu. Hao wameshajivua ile status ya kuwa wao ni wakimbizi, hao ni wahamiaji haramu. Kwa hiyo ninaelekeza vyombo vya usalama wahakikishe wanaondosha hawa kwa mujibu wa sheria haraka sana. Nchini Kenya, ziara ya wa wabunge kumi na mmoja nchini Somalia bila idhini ya serikali warabunge yazua mjadala mkubwa kuhusu walichojadili wakiwa Somalia na iwapo ni jukumu lao kuzungumzia maswala ya kidiplomasia. Wabunge kazi yao hasa ni kutengeneza laws, ama kutengeneza kujadiliana um, maneno vile nchi inaendelea kidiplomasia. Tunaona Ministry of Foreign Affairs. Baadaye katika matangazo haya nusu saa utasikia habari kutoka viwanjani. Harison kama wanakusomea habari muhimu za dunia. Raia wa Israel leo Jumatatu wanapiga kura kwenye uchaguzi wa tatu katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita. Uchaguzi huo unatarajiwa kutoa maamuzi ama kuendelea kwa uongozi wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu au mpinzani wake aliyewahi kuwa mkuu wa majeshi Benny Gantz. Kura ya maoni kabla ya kufanyika kwa zoezi hili iliashiria kuwa hakuna aliyekuwa na uwezo wa kupata kura za kutosha kuunda serikali. Hali hii pia ilijitokeza katika uchaguzi chaguzi mbili za awali ambapo baada ya wiki kadhaa za mashauriano hakuna mwafaka uliofikiwa katika kuunda serikali ya mseto. Ntanyahu amekuwa akikaimu nafasi ya waziri mkuu katika kipindi hicho. Uchaguzi wa leo unafanyika wiki mbili tu kabla ya kuanza kwa kesi dhidi ya shutuma za rushwa, ubadilifu na kuhujumu imani ya kutawala dhidi ya Ntanyahu. Baada ya kuwa kura kuhesabiwa, Rais Ruben Rivlin atachagua mgombea ambaye anadhani ana fursa nzuri ya kuunda serikali ya muungano, na hatua hii itatakiwa ifanyike katika kipindi cha wiki sita. Iwapo atakayechaguliwa atashindwa kuunda serikali, basi mwenzake atapewa siku 28 kuunda muungano mpya. Mmoja wa wanasiasa waliokuwa wametangazwa kuwa marais huko nchini Guinea Bisau amejiuzulu baada ya siku moja ofisini licha ya kutogombea urais katika uchaguzi wa Desemba mwaka uliopita, Cipriano Kasama aliyeteuliwa na bunge ambalo wengi wa wabunge wamekataa kutambua ushindi wa aliyekuwa kiongozi wa upinzani Umaro Sisoko Embalo. Kufikia Jumamosi, Gini Bisau ilikuwa na marais wawili sawa na mawaziri wakuu wawili baada ya Umaro Sisoko Embalo aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi Desemba kumwapisha waziri mkuu mpya, lakini bunge likamteua rais mpinzani kushikilia wadhifa huo kwa muda. Hatua hiyo ya uteuzi unaopingana umeongeza hali ya kuchanganyikiwa ambayo imeshuhudiwa nchi hiyo ya taifa magharibi tangu kuandaliwa kwa duru ya pili ya uchaguzi wa urais Disemba 29. Uteuzi huu umeongeza hali ya mvutano wa kikatiba ambao umeshuhudiwa nchini humo kwa muda wa miaka mitano iliyopita. Rais Jose Mario vas alipoteua mawaziri wakuu kadhaa kujaribu kutuliza mgogoro wa kisiasa. Embalo aliidhinishwa na tume ya uchaguzi kuwa mshindi wa uchaguzi huo na kuapishwa Alhamisi wiki iliyopita, lakini chama chake cha cha Domingos Simio Pereira, aliyemaliza katika nafasi ya pili na chenye idadi kubwa ya viti bungeni, kinashikilia kwamba ushindi wa Embalo sio halali na kwamba mahakama kuu ingali inazingatia rufaa yao kutaka kufutilia mbali ushindi wake. Darzeni ya mataifa kote ulimwenguni yanajizatiti kudhibiti mlipuko wa virusi vya korona, wakati idadi ya vifo ikivuka elfu tatu ikiwemo vifo viwili vilivyoripotiwa hapa Marekani mapema leo. Korea Kusini imeripoti takriban visa vipya mia sita wakati kiongozi wa kundi la kidini lenye watu wengi walioambukizwa wakiomba msamaha maafisa wameomba waendesha mashtaka kufikiria kufungua kesi ya mauaji dhidi ya viongozi wa dhehebu hilo kwa kukaidi maelezo ya serikali katika kudhibiti kusambaa kwa virusi. Rais wa Marekani Donald Trump leo anatarajiwa kufanya kikao na makamu wa rais Mike Pence pamoja na watenjaji wakuu wa kampuni za kutengeneza dawa ili kufanya mashauriano kuhusiana na virusi vya korona. Kufikia sasa, kufikia sasa Marekani ina takriban visa 80 vilivyodhibitishwa Wakati kifo cha pili kikiripotiwa jana jioni kwenye jimbo la magharibi la Washington. Maafisa wa afya wamesema kuwa huenda maambukizi yamekuwa yakienea kwa muda sasa bila kujulikana. Na mapigano makali yamezuka hivi leo kati ya wanajeshi wa serikali ya Somalia na vikosi vitiifu kwa kiongozi wa jimbo lililojitenga la serikali kuu la Somalia la Jubaland linalopakana na Kenya. Taarifa zaidi yu hapa Patrick Nduimana. Kwa mujibu wa wakazi wa Jubaland, mapigano hayo yametokea asubuhi. Jeshi la Somalia likiongozwa na kamanda wa serikali kuu ya Somalia lilipambana na wanajeshi watiifu wa kiongozi wa Jubaland Ahmed Madobe. Mkazi mmoja wa Jubaland ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba aliona mwenyewe nyumba mbili zikichomeka. Ameongeza kuwa wapiganaji walitumia makombora na bunduki za kujikinga na mashambulizi ya ndege. Mkazi huyo wa mji wa Balad Hao. Amesema baadhi ya wakazi walihama makazi yao kufuatia mapigano hayo. Wanajeshi wa Umoja wa Afrika walioko Somalia kwa ushirikiano wa serikali kuu ya Somalia na majimbo huru ya Somalia wanatakiwa kuweka pamoja nguvu zao kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Lakini mara kwa mara wanajeshi wa serikali kuu ya Somalia wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa majimbo yaliyojitenga. Wiki iliyopita, Marekani ilionya kwamba mapigano hayo ya wenyewe kwa wenyewe kutokana na uhasama yanadumaza vita dhidi ya alshabab unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tunaendelea nazo habari za dunia meya wa zamani wa mji wa south bend indiana na ambaye pia ni mmoja wa wagombea wa urais kwenye chama cha democratic hapa marekani pete buttigieg amejiondoa kwenye kinyaganyiro hicho wakati akihutubia wafuasi wake jana jumapili buttigieg alisema alikuwa ama alifanya uamuzi huo kwa njia ngumu, ingawa kuwashauri wafuasi wake kuunga mkono wenzake waliobaki kwenye kinyang'anyiro hicho. Buttigieg amesema atatumia ushawishi wake kuhakikisha kuwa mdemokrat ameshinda kwenye uchaguzi utakaofanyika Novemba mwaka huu. Buttigieg ndiye mgombea wa kwanza shoga kujitokeza waziwazi, akisema wazi wazi kuwa ujumbe wake kwa watoto waliozaliwa tofauti ni kwamba wanaweza kuchukua nafasi za uongozi kama rais wa taifa. Buttigieg kwenye uchaguzi wa awali wa South Carolina uliofanyika mwishoni mwa wiki alishika nafasi ya nne bila kupata mjumbe yoyote. Na ripoti za polisi pamoja na wakazi zinasema kuwa watu waliokuwa wamejihami kwa silaha jana Jumapili wameua takriban watu hamsini wa kwenye vijiji vilivyoko katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kaduna. Mbunge kutoka eneo hilo Ziyadi Ibrahim ameliambia shirika la habari la AFP kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka kwa kuwa shughuli za uokozi zinaendelea. Ibrahim amesema kuwa washambuliaji waliwashambulia watu wakati wakitoka misikitini na kuanza kuaminia risasi kiholela. Wengi waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali mbili zilizoko karibu. Deyabu Kerawa, ambaye ni kiongozi wa kata, amesema kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ya kulipiza kisasi dhidi ya operesheni ya kijeshi ambayo imekuwa ikiendelea dhidi ya makundi ya wapiganaji kwenye eneo hilo. Ameongeza kuwa washambuliaji hao wanawalaumu wanavijiji kwa kutoa taarifa kuhusu maficho yao kwa wanajeshi. Kwa mujibu wa ripoti ya polisi, takriban watu mia moja walishambulia vijiji vya Kerawa, Rago, Zareyawa, Marina, Hashiwama na Ungurua Barau, vyote vikiwa kwenye wilaya ya Igabi. habari za dunia zimesomwa na harison kamau unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc marekani matangazo haya pia yanasikika kupitia redio kaya nchini kenya redio free africa katika eneo zima la maziwa makuu redio citizen kote kenya malaika redio lubumbashi dodoma fm tanzania na redio racom bunagana miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu nashirikiana na harison kamau naitwa kennes bwire Serikali ya Tanzania imeamuru kuondolewa kwa wakimbizi zaidi ya elfu moja wa Burundi katika kambi iliyoko mkoani Kigoma, baada ya wakimbizi hao kudaiwa kujihusisha na matukio yanayokiuka hadhi ya wakimbizi. Wizara ya mambo ya ndani imeagiza wakimbizi hao kuondolewa nchini humo mara moja. George Njogopa na taarifa zaidi. Mwanzani mwa mwezi wa pili tangazo lilitolewa kutoka e, idara ya uhamiaji kwamba kuna watu zaidi ya elfu moja ambao uh, hawana hadhi ya ukimbizi na walipaswa kurudishwa makwao. Lakini mpaka kufikia hivi sasa wameshaondoka watu zaidi ya mia tatu ambao ndo wameshaondoshwa wa kwa sababu kila wiki wanaondoshwa watu zaidi ya tisini ama mia na katika kukazia suala hilo naibu waziri wa mambo ya ndani Hamadi Masauni Wakimbizi hao wameamuriwa kuhamishwa na tayari vyombo vya dola vimeanza kuchukua hatua baada ya kubainika kuwa wamekuwa wakijihusisha na vitendo vinavyokwenda kinyume cha sheria. Naibu Waziri wa mambo ya ndani aliyotembelea eneo la kambi ya wa wakimbizi hao Hamadi Masauni amesema baadhi ya matukio ambayo wakimbizi hao wamejihusisha ni kushiriki vitendo vya kihalifu. Tumeona kwamba kuna baadhi ya watu wamekuwa wakiingia katika kambini humu kwa kufuata na kufanya mambo ambayo ni kinyume na sheria. Wako watu wanavunja sheria za ukimbizi, wanatoka huku makambini wanakwenda kufanya uhalifu nje, na wengine wanakuja kufanya uhalifu huku ndani. Watu ambao wanakaribia zaidi ya elfu moja walitoroka huko makambini, hao wameshajivua, wameshajivua ile status ya kuwa wao ni wakimbizi. Hao ni wahamiaji haramu, na ninashangaa kwa nini mpaka sasa hivi wapo. Kwa hiyo ninaelekeza vyombo vya usalama kuhakikisha wanaondosha hawa kwa mujibu wa sheria haraka sana, na hii itakuwa ni fundisho kwa watu wote ambao wanavunja sheria za ukimbizi ikiwemo kutoroka kwenye makambi. Tanzania imekuwa kimbilio la wakimbizi wengi kutoka eneo la maziwa makuu kutokana na mikwamo ya kisiasa inajitokeza katika eneo hilo. Hata hivyo, tangu mwishoni mwa mwaka wa jana wa wakimbizi wa Burundi wamekuwa akirejea nyumbani kwa hiari baada ya taifa hilo kurejea katika hali ya utulivu. Hatua hiyo inatokana na makubaliano ya pande tatu kati ya serikali za Tanzania na Burundi na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Kundi la kwanza kurejea nchini Burundi lilikuwa ni Oktoba mosi na tangu wakati huo idadi ya wakimbizi wanaojiandikisha kwa ajili ya kurejea nyumbani imekuwa ikiongezeka makubaliano hayo yaliyofikiwa Agasti mwaka wa jana yalieleza kwamba kila wiki kiasi cha wa wakimbizi elfu mbili watakuwa wakirejea nyumbani kwa hiari, na mpango huo ulikusudiwa kukamilika ndani ya mwaka huu elfu mbili na ishirini. Kuhusu wakimbizi walioamuliwa kuondolewa katika kambi zao baada ya kujihusisha na vitendo vya kihalifu, naibu waziri Masauni amesema hatua hiyo imefanyika kwa kuzingatia sheria za nchi. Hata hivyo amesema Tanzania bado itaendelea kuwa sehemu salama kwa ajili ya wa wakimbizi na kwamba itaendelea kuzingatia sheria zote za kimataifa. Tanzania na Burundi ni ndugu na majirani na marafiki, na tumekuwa tukishirikiana na kusaidiana kwa miaka yote tokea nchi hizi zilivyoanzishwa, na serikali ya Tanzania inawapenda sana ndugu zao wa Burundi. Lakini mimi na kwa, nataka nikuhakikishieni kwamba Tanzania si nchi ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kubembeleza watu waovu. Tanzania ina zaidi ya wa wakimbizi laki mbili na ishirini elfu kutoka Burundi katika kambi za Nyarugusu, Nduta na Mtendeli mkoani Kigoma, na ndiyo nchi inayohifadhi wakimbizi wengi zaidi kutoka Burundi kuliko nchi nyingine yote katika ukanda wa Afrika Mashariki wengi wao walitoroka mzozo nchini Burundi wa mnamo mwaka 2015 linayearifu kutoka Dar es Salaam ni Joo Chinjogopa ni habari yaliyoandaa John Jogopa. Msikilizaji, utatuwia radhi kwa mkanganyiko wa sauti ilipokuwa inaanza mahojiano kuhusu hatua hiyo ya serikali kuwafukuza wakimbizi hao wa Burundi kutoka kambi. Mahojiano hayo utayasikiliza katika matangazo yetu yajayo. Harrison Kamao anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Jeshi la Korea Kusini limesema kuwa Korea Kaskazini leo imefanya majaribio ya silaha mbili za masafa mafupi, wakati taifa hilo likiendelea kuchukua tahadhari dhidi ya kuenea kwa virusi hatari vya korona. Kwa mujibu wa wakuu wa jeshi wa Korea Kusini, silaha hizo zimerushwa kutoka eneo la Wonsan zikielekea kwenye ufuko wa mashariki mwa Korea Kaskazini. Silaha hizo zinasemekana kusafiri umbali wa kilomita 240 kwenye urefu wa kilomita 35. Kufikia sasa, Korea Kaskazini haijasema chochote, lakini Seoul imesema kuwa huenda ni sehemu ya zoezi la kijeshi lililoanza wiki iliyopita. Baraza la usalama la Korea Kusini limeelezea wasiwasi wake kutokana na zoezi hilo, likisema kuwa linazidisha taharuki ya kijeshi kwenye eneo hilo. Mwaka uliopita Korea Kaskazini ilifanya majaribio kumi na matatu ya silaha za masafa mafupi na yakati, ya kati wakati mazungumzo ya nyuklia na Marekani yakikwama. Jaribio la leo ndilo la kwanza kuorodheshwa kutoka Korea Kaskazini mwaka huu. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema mapema leo kuwa mapigano mapigano yanadumaza matumaini ya, ya, ya kufikiwa kwa suluhisho la matumaini kuwa makubaliano ya sitisho la mapigano yatafikiwa kwa jimbo la Idlib nchini Siria, wakati wa mazungumzo ya wiki hii na rais wa Rusia Vladimir Putin. Viongozi hao wanakutana mjini Moscow siku ya Alhamisi. Uturuki na Rusia wanaunga mkono makundi tofauti yanayopigana huko Idlib, ambako zaidi ya watu milioni moja wamelazimika kutoroka makwao. Msemaji wa Putin Dmitri Peskov ameambiwa wanahabari kuwa Rasia na Uturuki wataweka wazi mawasiliano wao wakati wakilenga kupata suluhisho. Jana Jumapili, wizara ya ulinzi ya Uturuki imesema kuwa inaendelea na operesheni za kijeshi kaskazini magharibi mwa Siria dhidi ya viongozi ama vikosi vinavyoungwa mkono na Rasia, ingawa hawana nia ya kuingia kwenye mapigano ya, umoja, ya moja kwa moja na Rasia. Wakati huo huo, wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wameripoti wanaoripoti kwamba inasema kuwa huenda Uturuki na rasia wakaajibika kutokana na uhalifu wa kivita. Maafisa wa usalama nchini Kenya wanawachunguza wabunge kumi na mmoja waliosafiri Somalia na kufanya vikao na maafisa wa serikali ya nchi hiyo bila idhini ya bunge wala wizara ya mambo ya nje ya Kenya. Haijabainika wazi yaliyojadiliwa wakati wa ziara ya wa wabunge hao, wakati kuna mzozo wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia, anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera. Si mara ya kwanza na huenda pia isiwe mara ya mwisho kwa wanasiasa hususan kutoka ukanda wa kaskazini mashariki ya Kenya kuingia nchini Somalia. Oktoba 12, mwaka 2019, zaidi ya wabunge tisa akiwemo kiongozi walio wengi katika bunge la Kenya, Aden Duale, walisafiri Kismayo kuhudhuria uapisho wa awamu ya pili wa Ahmed Mohamed Islam Madobe, rais wa jimbo la Jubaland, eneo linalolengwa sana na serikali ya Mohamed Abdullahi Farmajo na ambalo halitambuliwi na Umoja wa Mataifa. Lakini huu ukiwa ndio uhalisia uliopo, wakati Kenya na Somalia zimefufua mgogoro wa kidiplomasia kati yake, ziara ya kisiri ya wabunge hawa kumi na mmoja ya kukodi ndege ya moja kwa moja kutoka Nairobi kuingia Mogadishu bila idhini ya serikali ya Kenya ndilo swala linaloendelea kuibua hisia mseto, huku asasi za usalama jijini Nairobi zikiendelea kukerwa zaidi. Wabunge hao walieleza kuwa hawakuwa na lolote fiche hata baada ya kukutana na rais wa Somalia, Abdulahi Farmajo. Wapo wanaodai kuwa kitendo walichokifanya wabunge hawa ni mmojawapo wa makosa yanayofungamana na uhaini iwapo serikali itapendekeza kuwashtaki. Lakini mbunge wa wajia mashariki, Rashid Kasim, anakariri kuwa walioyafanya yanaendana na kauli ya rais Uhuru Kenyatta kuwa ataka kupata suluhu ya kudorora kwa usalama kaskazini mashariki ya Kenya. we hata hivyo, katibu wa usalama wa ndani nchini Kenya, Murithi Kangi, ameeleza kuwa alichokifanya wabunge hao hakikufuata hata itifaki iliyowekwa. Case, it didn't happen. Michael Agwanda mfuatiliaji wa siasa za Afrika Mashariki anaeleza kuwa Kenya na Somalia huenda zikafarakana zaidi iwapo wabunge hao hawataeleza mengi kuhusu safari hiyo ya kisiri. Hi, kama hawajatumwa hawezekani, hiyo ni kazi ya ministry of foreign affairs, na hiyo ni kazi ya rais mwenyewe kutuma mtu yoyote ambao labda amempatia hiyo nguvu ya kwenda kule. Kenya imeshutumiwa na Somalia kwa kuingilia siasa zake kwa kumpendelea Ahmed Madobe katika uchaguzi wa jimbo la Jubaland, na kuhudhuriwa kwa hafla yake ya uapisho na wabunge wa Kenya kulitonesha kidonda zaidi, serikali ya Farmajo ikiitaja Kenya kutokuwa na nia nzuri. Chini ya kipindi cha siku tatu zilizopita, Nairobi na Mogadishu Imejikuta katika mzozo mwingine wa kidiplomasia, Somalia ikishutumu Kenya kwa kuingilia uhuru wake, kuingia mipaka yake bila sababu na kutaja kuwa vitendo hivyo vinadhoofisha utulivu na uhuru wa nchi hiyo, huku Kenya ikiyataja madai hayo kama yasiyokuwa na msingi wowote na kuionya Somalia kuwa haitovumilia tabia yake ya kuingiza Kenya katika masuala yake na mara kwa mara kuitumia kama kisingizio cha kukwepa majukumu yake kwa wananchi wake, Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika. Nairobi. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuanza mikakati ya kuimarisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Israel baada ya uhusiano huo kuingia doa kwa muda wa miaka ishirini iliyopita. DRC tayari imepanga kufungua ubalozi wake Israel kwa matumaini kwamba uhusiano huo utasaidia Jamhuri ya Kongo kujiimarisha kiusalama, kiuchumi na mengineyo, anavyoripoti Osteri Malivika kutoka Goma. Felix Tshisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyechaguliwa tarehe 30 Disemba 2018, amesema inji yake kwa sasa itajenga upya uhusiano kati yake na inji ya Israeli, uhusiano uliokatika miaka ishirini iliyopita hadi sasa. Felix Tshisekedi akiwa Marekani amesema kwamba nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahitaji mchango wa inji ya Israeli katika swala la kiusalama maendeleo mlimo na vile kusaidia katika kupambana na ugaidi ambao kwa sasa upo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo lake la mashariki. Na hivi karibuni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaweka ubalozi wake katika mji wa Tel Aviv. Wananchi wakipongeza hatua ya rais huyo, kama anavyosema Chernozen Kambale, ile uhusiano ya Israeli na Kongo ni uhusiano ya zamani sana hata wakati ya independasi yetu ya 1960 Kongo ya inyi ilikuwa ya Lumumba na Kasavubu, walikuwa na uhusiano ya Israeli na wakati ya Zaire wakati ya Mobutu tulikuwa na uhusiano wa nguvu sana, wale wa Israeli ni wandugu yetu wa Kongomani. Huku wanaharakati wakisema, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inahitaji Israeli katika usaidizi wa jeshi la Kongo, akisema Omar Kavota akiwa Beni Kivu Kaskazini. Uhusiano kati ya DRC na Israeli ni uhusiano ambao unahitajika hasa kuhusu masuala ya kijeshi. Unajua hivi sasa, wakati jeshi ya Kongo ina nia ya kujiendeleza na kuunda upya, hasa wakati inapokabiliwa na tishio za kigaidi, sharti iweze kupata wataalam ambao wanaweza kusaidia kwa kuifunza ambao wanaweza isaidia kwa, ndiyo maana nafikiri ya kuwa uhusiano kati ya DRC na Israeli ni wa maana kuhusu masuala ya, ki, ya, ya, ya kijeshi, hata ya kibiashara, sababu Wayahudi wengi wana utajiri na utajiri mwingi unamilikiwa na wao. Aleksi Bauma kwa upande wake, mbunge Kivu Kaskazini, akisema kwamba yeye anashaka upande mmoja na Rais Feliks Chisekedi, ni lazima awe makini tangu Felik Chisekedi achukue uongozi wa Kongo. Kwa sasa Kongo imeanza kuwa na marafiki wengi hata wale waliofukuzwa mjini. Joser Malevika, Sauti Amerika, Goma. siku nyingine tena ya Jumatatu linapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi mwanamchezo wako Idi Ligongo ninayekukaribisha eh, ulingoni hii leo na moja kwa moja. Tunaanza kuangalia mtanange wa hapo jana baina ya mahasimu Barcelona na Real Madrid, mchezo wa el Clasico, ambapo mashabiki wa Barcelona bado hawaelewi kile kinachoendelea katika timu yao baada ya kufungwa na mahasimu hao eh, Real Madrid kwa jumla ya magoli mawili kwa bila na kushushwa katika nafasi ya pili ya msimamo wa ligi ya Uhispania. Katika yale ambayo yanazungumzwa na mashabiki wengi wa soka nchini Uhispania, hasa katika jiji la Barcelona, wanaeleza, je, kuna baadhi ya wachezaji wanastahili kuendelea kuwemo katika kikosi cha Barcelona kwa msimu wa 2019 2020? Baada ya kutoka nchini Uhispania, moja kwa moja tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo tuangazie yale yanayoendelea katika klabu bingwa barani Afrika, ambapo timu ya TP Mazembe imekuwa ikiendelea na kucheza katika michezo yake ya ligi hiyo. Na huyu hapa ni Kahozi Kosha na ripoti kamili. Ligi ya mabingwa barani Afrika wiki hii itakuwa kivumbi na jacho mjini Lubumbashi. Timu ya TP Mazembe itacheza mechi ya marudilio dhidi ya timu ya Raja Kasablanka ya Moroko. Kwenye mechi ya mwangilio Ijumaa iliyopita huko Kasablanka, Mazembe alipigwa bila huruma goli mbili kwa sifuri. Rais wa TP Mazembe Moizi Katumbi chapo yake kitubia washabiki wa timu yake, anaomba wasababu pigo ya goli mbili kwa sifuri, na ana matumaini ya kwamba Mazembe atafanya vyema mjini Lubumbashi. Je, matabiri ya wakaaji wa muji wa Lubumbashi, muji mkuu wa Tipi Mazembe? Takua mechi moya ya nguvu sana, njua ya matimu yote mbili. Ah, hakuna bahati hata kidogo. Tutapigiwa, tuko na ile tumaini kidogo, goli moja kwa sifuri. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Baada ya kutoka kwake Kahozi Kosha, moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania. George Njogopa ambaye yeye anaangazia timu ya taifa ya wanawake ya Tanzania chini ya umri wa miaka 17 ambayo inaelekea katika hatua ya kufuzu kucheza kombe la dunia dhidi ya Uganda. Njogopa timu ya taifa lake alio chini ya umri miaka kumi na saba huenda ikachomozwa kwa mara ya kwanza katika fainali za kombe la dunia kama itafanya vizuri tena katika mchezo wake wa marejeano dhidi ya Uganda utakaofanyika wiki ijayo huko Kampala. Hata hiyo inafuatia ushindi wake aliopata mabao mawili kwa moja, matokeo ambayo yanaiweka katika nafasi nzuri ya kwenda kushiriki katika fainali hizo zitakazofanyika Novemba huko India. Na katika soka la wanaume, homa ya mpambano wa tani wa jadi Simba na Anga imeendelea kuwakumba mashabiki ya pande zote mbili ni timu ndogo sana, tunaweza tukawafananisha na timu sijui daraja la pili, watajitahidi nazo mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es salam ni Joji Njogopa. Nam, tukiendelea nchini Kenya, ni kwamba mashabiki wanaendelea kutoa maoni yao wakitaka shirikisho la soka nchini humo kufanya uchaguzi wake. Dennis Wanyonyi na ripoti kamili juu ya hilo. Jopo la kutatua mizozo ya michezo nchini Kenya Sport Dispute Tribunal chini ya wenyekiti wake John Ohaga linatarajiwa kutoa uamuzi wake mnamo tarehe 17 mwezi huu kuhusu kesi ambapo shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF limeshtaki afisa msajili wa michezo kwa kosa la kusimamisha uchaguzi wake. Lakini je, Wakenya wana maoni gani kuhusiana na mzozo huu unaozidi kutokota kila kunapokucha? Tuachane na dictatorship tukuje in real sense tukae chini kwa chini kwa drawing board tujue vile tutatatua hizo issues. Na tukiona vitu kama hizi unajua FIFA kuja kutuban. Hii inamaanisha Kenyans, we are going behind but not forward. Kwa sasa FKF wana hadi mwezi huu wa tatu kuona haya yakitimika na kujiepusha na kupigwa marufuku na FIFA. Mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Tukio bado tumesalia nchini Kenya tuangazie kurejea kwa timu ya Ndondi ambayo imerejea katika ile michuano ya kufuzu Olimpiki ya mwaka huu kutoka nchini Senegal. Na huyo hapa ni Josephat Kioko. Kikosi cha Kenya kimerejea nyumbani mapema Jumatatu saa 11 alfajiri. Wamepokelewa na maafisa wa chama cha ndondi pamoja na kamati ya Olimpiki. Kati ya mabondia 33 waliofuzu kwa olimpiki huko Dakar, Senegal, wanne wametoka Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kenya waliofuzu ni wawili, akiwa ni pamoja na nahodha Nick Okoth. Uganda pia imepata nafasi moja sawa na Jamhuri ya Kongo iliyopata pamoja kuelekea Tokyo. Bondia wa kike pekee aliyefuzu kutoka Afrika mashariki ni Kristen Ongare wa Kenya. Hozani wa fly Nilijaribu venye niliweza, na msichana wa Uganda, anataka kucheza familia kama ule alikuwa pamoja, Mrwanda ni pamoja na Mkongo. Speed ndio imekuwa ikinisaidia. Algeria ilichukua nafasi ya kwanza katika ndondi za ubingwa wa Afrika huko Dakar, Senegal. Josephat Kioko, VOA michezo. Naam, na tukigeukia katika ndondi hivi sasa ni kwamba bingwa wa dunia katika masumbu ya uzito wa juu Anthony Jichua atadundana na bondia Kubrati Povel katika uwanja wa timu ya ligi kuu ya Uingereza EPL Tottenham Hotspur Jumamosi ya Juni 20. Bondia kutoka Bulgaria Povel ana umri wa miaka 38, na ni bondia wa lazima kupigana na Jishua katika mkanda wa IBF. Anthony Jishua anashikilia ubingwa wa IBF pamoja na mikanda mingine ya WBA na WBO. Basi ni hayo katika michezo kwa siku ya leo mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena Jumatatu nyingine ya michezo na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idi Ligongo anakamilisha matangazo ya leo. BMJ Muridi amesimamia matangazo haya, mwelekezi Saida Hamdun, hewani nimeshirikiana na Harison Kamao. Naitwa Kennes Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki, wa ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.