Kumekucha Afrika. Uhu, jambo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Meri Mgawe, na mimi ni Sunday Shomari nikaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika kwa mara nyingine tena, ambao tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, pamoja na redio zetu shirika kote katika eneo zima la maziwa makuu, ikiwa leo ni Jumatatu Machi 2 mwaka huu 2020. Karibuni. Na, na katika matangazo haya ya kumekucha Afrika, basi hivi leo tunakuarifu kuwa hali ya usalama inatia wasiwasi kufuatia mauaji yanayoendelea katika eneo la Beni, watu wahama makazi yao. Wamelunguza pikipiki moja, kuwa watu tano wanatoa sehemu za mwili mbalimbali mbali, wanabeba viungo vya shingo na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa kampeni za uchaguzi zinapamba moto hapa Marekani. Mojo yoyote yanaelekea katika super Tuesday. Je, nini kitarajiwe katika siku hii super Tuesday? Uh, mwishowe sana sana ndiye aliyepewa kipaumbele cha kuwakilisha upande wa wanademokrat kwa uchaguzi mkuu ni vidokezo tu vya matangazo yetu ya leo kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Lakini kaa tayari, Sandey Shomari anakusomea habari za dunia. Na katika habari za dunia, Italia Jumapili iliripoti kuongezeka kwa asilimia 50 kwa idadi ya kesi mpya za ugonjwa wa homa ya korona katika siku moja tu huku vijiji vipashavyo 11 na miji ikiwa imewekwa chini ya karantini, huku ukiwa na karibu kesi 1700 zilizothibitishwa na vifo zilizo 34. Italia ndiyo nchi iliyogubikwa na ugonjwa huu kwa kiasi kikubwa zaidi barani Ulaya kwa sasa mamlaka nchini Italia inasema inatarajia idadi ya kesi kuongezeka, wakisema kwamba virusi vina kipindi cha siku kumi na nne kujitokeza na kwa sababu ya muda pia inachukua ili kuweza kuchukua hatua za kujilinda. Italia pia inayo idadi kubwa ya wazee. Wataalamu wa afya wanasema watu wenye umri wa miaka sitini na tano na zaidi ni miongoni mwa walio hatarini zaidi kuambukizwa na virusi hivyo vya korona. Afrika Kusini inatarajiwa kuondoa raia wake 151 walio katika mji wa Wuhan, China, kufuatia mlipuko wa kirusi cha korona unaoongezeka kote duniani. Maafisa wamesema Afrika Kusini itafanya utaratibu huo kwa kutumia operesheni za kijeshi, ambapo itawalazimu raia hao kuwekwa karantini kwa siku 21 baada ya kuwasili nchini kwao. Amesema hayo waziri wa afya Zweli Mkhize. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, raia wote watakaorejea wana afya nzuri na wamepimwa kuangaliwa kama wameambukizwa ugonjwa wa homa ya korona. Afrika Kusini ni ya kwanza katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara kuondoa raia wake kutoka China na maeneo yaliyoathiriwa. Uamuzi huo unafuatia maombi kutoka kwa familia zao wakitaka wapendwa hao kuondolewa katika mji ambao mlipuko wa korona ulianzia. Hata hivyo Afrika Kusini haijarekodi maambukizo yoyote ya korona hadi sasa, lakini maafisa wanasema ni vyema kuchukua tahadhari. Watu wapatao wa milioni mbili raia wa Somalia kwenye diaspora wana jukumu kubwa la kuchukua wakati nchi hiyo ya pembe ya Afrika ikijenga tena uchumi wake na kuweka upya mahusiano makubwa na taasisi za kimataifa baada ya miongo mitatu kama serikali hiyo iliyoshindwa alisema, waziri wa fedha wa Somalia. Kwa muda mrefu ikiwa na deni la dola bilioni tano nukta tatu, Somalia ipo katika mchakato wa kupata msamaha wa deni hilo kubwa na Benki ya Dunia, taasisi ya kimataifa ya fedha duniani IMF na taasisi zingine kubwa, baada ya karibu miongo mitatu ya vita vya ukoo, njaa na mashambulizi ya mara kwa mara ya kundi la wanamgambo la Alqaida lenye mahusiano na kundi la Al-Shabab. Waziri wa fedha wa Somalia Abdirahman Duale Beile, ambaye kwa muda mrefu amekuwa ni mwanachama wa diaspora, atakamilisha msamaha wa makubaliano ya deni siku ya Jumatatu na Benki ya Maendeleo ya Afrika huko Abijan, hatua nyingine muhimu wakati Somalia ikikamilisha kurekebisha uhusiano wake na ulimwengu wote. Na bado hali ya wasiwasi imeendelea kutanda Nigeria baada ya nchi hiyo kutangaza kesi ya kwanza ya maambukizo ya kirusi cha korona. Waziri wa afya wa Nigeria, Usagi Ehanire, alisema raia wa Italia aliingia Nigeria baada ya kutembelea nchini kwake siku za usoni. Siku mbili baada ya kurudi kutoka Italia, alikuwa na homa, na baada ya kupimwa alikutwa dalili za virusi vya korona. Mwandishi wetu mjini Lagos, Collins Atohengbe, anayoripoti zaidi. Kwa habari ya muda sasa, wastari wa afya wa Nigeria walikuwa wakiangalia uwezekano uliopo kwa virusi vya korona kuingia Nigeria na hatua za serikali kuweza kulinda usalama wa raia kutoambukizwa. Hangaiko wao ni kwa sababu ya hali mbaya ya utoaji afya na usafi wa jamii pamoja na hali mjini ambaye kuna watu wengi sana, miongoni mwao ni idadi kubwa ya wale wasio na elimu. Huyu mzungu mwitalia aliporudi kutoka safari kwa nchi yake, na siku mbili baada ya kufika stesheni yake ya kikazi alikuwa na homa. Waziri wa afya wa Nigeria, Osagie Ehanire, alieleza kwamba kwa sababu inachukua muda kabla ya virusi vya korona kuonyeshwa na mgonjwa, mwenye virusi anaweza kusafiri popote katika muda huu bila hali yake kujulikana. La waziri wa afya wa jimbo la Lagos, profeso Akin Abayomi alieleza hatua zilizochukuliwa mara aliporudishwa Lagos. Sasa serikali imeanza kuchunguza kila mtu anayejulikana kuhusika na mzungu huyu ili kujua hali yao ya afya. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohegwe kwa idhaa ya, ya, ya, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na rais wa Kamerun Paul Biya walikubaliana Jumapili na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron kwamba uchunguzi muhimu usiofungamana wa na upande wowote unaohitajika baada ya watu wenye bunduki kuwa watu wapatao ishirini na wawili katika jiji kimoja katikati ya mashambulizi ya waasi waliojitenga mwezi uliopita. Ofisi ya rais wa Ufaransa ilieleza viongozi hao wawili walizungumza kwa njia ya simu juu ya asimu, shambulio la Februari 14 katika kijiji kimoja magharibi mwa Kamerun ambapo watu wenye bunduki wakiwa wamevalia sare za kijeshi na kuficha nyuso zao walipiga risasi wanawake na watoto na kuchoma wengine ndani ya nyumba zao. Walikubaliana uchunguzi usiofungamana upande wote unahitajika katika kukabiliana na vurugu zilizofanywa dhidi ya raia katika kijiji cha Nangurba katika mkoa wa kaskazini magharibi Ofisi ya rais wa Ufaransa ilieleza katika taarifa yake. Spika wa bunge la Guine Bissau aliondoa madai yake ya rais Jumaa Pili, akielezea hatari ya uwezekano wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, siku mbili tu baada ya wabunge kumtangaza yeye kama rais wa mpito, ili kumpinga mshindi rasmi wa kiti cha urais wa uchaguzi wa Desemba wa nchi hiyo uliokuwa na mzozo, kujiondoa kwa ghafla kwa Sipriano Kasama. Ilikuwa ni mabadiliko makubwa ya kisiasa nchini humo tangu uchaguzi wa duru ya pili wa Desemba 29 ambao ulimaanisha kuweka msitari kutokana na miaka mingi ya machafuko ya kitaasisi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Tume ya kitaifa ya uchaguzi imerudia mara kadhaa kumtangaza mkuu wa zamani wa jeshi Umaro Sisoko Embalo kama mshindi wa kura, na rais anayemaliza muda wake Jose Mario Vaz alimkabidhi madaraka katika sheria ya kuapishwa siku ya Alhamisi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Baada ya uchaguzi wa awali uliofanyika Jumamosi katika jimbo la South Carolina hapa Marekani, wa kumtafuta mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, macho yote sasa yanaangazia siku nyingine yenye umuhimu mkubwa, umuhimu mkubwa katika mchakato huo kesho Jumanne, ambayo ni maarufu kama Super Tuesday. Wapiga kura wa majimbo kumi na nne wataamua ni nani wangependa ateuliwe kama mgombea. BMJ Muridhi anasoma ripoti kamili. Kufuatia uchaguzi wa awali katika majimbo mane Iowa, new Hampshire, Nevada na south Carolina, mchakato huo sasa unaingia awamu mpya na muhimu, ambapo wapiga kura katika majimbo 18 wataamua mwelekeo wa kisiasa wa chama cha Democratic. Ni siku ambapo majimbo mengi zaidi yatapiga kura za awali kwa wakati mmoja, na matokeo yake yanatarajiwa kutoa picha halisi kuelekea kwa kinyang'anyiro cha mwezi Novemba. Majimbo ya Alabama, Massachusetts, Arkansas, California, Colorado na Maine ni kati ya yale yatakayopiga kura. Mengine ni Minnesota, North Carolina, Oklahoma, Tennessee, Texas, Utah, Vermont, Virginia na American Samoa. Kesho pia ni muhimu kwa sababu ya idadi ya wajumbe wanaoshindaniwa, kwani baadhi ya majimbo yenye idadi kubwa zaidi ya watu yakiwemo California na Texas yatapiga kura ni baada ya uchaguzi huo ambapo itajulikana kila mgombea atapata wajumbe wangapi e, kati ya wote 1344 e, kutoka majimbo hayo 18. Hii ikiwa ni asilimia 34 ya wajumbe wote nchini. Hali kadhalika, wademokrat wanaoishi nje ya nchi wataanza kupiga kura kesho Jumanne na wataendelea na zoezi hilo hadi tarehe 10 mwezi huu. Joe Biden akionekana mwenye hamasa kubwa baada ya kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa South Carolina anasema ana matumaini kwenye majimbo hayo ago. Siku chache zilizopita vyombo vya habari na wachambuzi walisema ugombea wangu umekwisha, lakini sasa, kwa sababu yenu nyote nyinyi, kitovu cha chama cha Democratic, tumeshinda na tumeshinda kwa kishindo kwa sababu yenu. Kwa mara ya kwanza katika mchakato huu wa chaguzi za awali jina la mgombea urais bilionea Michael Bloomberg litakuwa kwenye orodha ya wawaniaji. Hii ni licha ya bilionea mwingine Tom Steyer kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho, akisema kwamba haoni ishara yoyote kwamba atashinda katika uchaguzi ujao. Lakini nisema kama sitaona njia yangu ya kushinda basi ningesitisha kampeni yangu na kwa hakika sioni njia yangu mimi kushinda urais. Wagombea Bernie Sanders, Pete Buttigieg, Elizabeth Warren, Amy Klobuchar na Tulsi Gabbard bado wana matumaini ya kuipeperusha bendera ya chama hicho licha ya kwamba baadhi yao hawajafanya vyema kwenye chaguzi nne zilizopita. Huyu hapa Amy Klobuchar: wengi walibashiri kwamba singemaliza hotuba yangu ya kutangaza ugombea wa urais kisha ulizani, nisingeendelea na adhima yangu kupita msimu wa joto na kwamba nisingeenda kwenye midahalo lakini, huyu mimi hapa tayari kwa Super Tuesday. Wademokrat walianza na wagombea 29 lakini kufikia jana, ishirini na wawili walikuwa wameshajiondoa. Kwa jumla kuna wajumbe 3979 na na wanaoshindaniwa na mgombea anahitaji angalau wajumbe 1991 ili kuibuka mshindi moja kwa moja kuelekea kwa mkutano mkuu wa chama cha Democratic ambapo mgombea atatangazwa rasmi. Kwa sasa, baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba huenda kusipatikana mshindi wa moja kwa moja kufikia wakati huo. BMJ Muridhi, sauti ya Amerika, Washington. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, mwenzangu Sandey Shomari ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Meya wa zamani wa South Bend Indiana, Pete Butijage ameamua kujitoa katika kinyanganyiro cha kuwania urais wa Marekani mwaka elfu mbili na ishirini. Kampeni ya Buttigieg ilitangaza Jumapili jioni kwamba ameamua kuchukua hatua hiyo baada ya kumaliza katika nafasi ya nne huko South Carolina ambako hakupata wajumbe wowote. Wakati huo wo huo, makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden alishinda kwa kishindo uchaguzi wa chama hicho huko South Carolina. Anakabiliwa na changamoto mpya kutoka kwa senator Vermont Bernie Sanders wakati manyimbo kumi na nne yatakapopiga kura Jumanne katika mashindano ya chama kote nchini Marekani. Biden alikuwa hajawahi kushinda kwenye jimbo lolote katika mbio zake za mara tatu za urais hadi Jumamosi, lakini uchunguzi wa maoni kabla ya uchaguzi unaonyesha kwamba Sanders mjamaa alijitangaza katika kugombea kupitia chama cha Demokrat anaongoza kwa kiasi kikubwa huko California ambao kuna, kuna kura nyingi za wajumbe wa mkutano mkuu ujao wa kitaifa wa uteuzi wa chama cha Demokrat katika msimu wa joto, katika duru ijayo ya kupiga kura. Rais wa Uturuki Vladimir Putin amesema viwango vya sasa vya mafuta vinakubalika, katika ishara anyesha kwamba Moscow ipo tayari kukubali kubadilika. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Hali kadhalika, matangazo haya pia unaweza kuyapata kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com na tukirudi kwenye habari zetu, kama tulivyodokezea hapo awali, kwamba mambo yanaelekea wiki hii hapa Marekani kwenye uchaguzi wa Super Tuesday. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York na kuanza kumuuliza nini hasa maana ya Super Tuesday hapa Marekani na kwa nini inapewa umuhimu mkubwa. Super Tuesday hapa Marekani, kwa huu mchakato wa kuamua mgombea upande wa Wanademokrat ni mchuano kati ya hawa vigogo wa kisiasa na hususan inaitwa Super Tuesday, manake siku hiyo kuna majimbo mengi sana ambayo yanagombewa yana kwa uchaguzi huu kwa upande wanademokrat, na umuhimu wa Super Tuesday ni kuashiria kwamba atakayeweza kushinda majimbo mengi uh, Super Tuesday mwishowe sana, sana sana ndiye aliyepewa kipaumbele cha kuweza kupata ile tikiti cha kuwakilisha upande wa wanademokrat kwa uchaguzi mkuu. Lakini atakayeweza kushinda majimbo mengi atakuwa na ule mvuto mkubwa wa kuweza kujiongezea uh, uh, hela kwenye kampeni yake, yani, kuweza kupata g zaidi jina lake litaongezeka kwa umaarufu na pia atakuwa na majimbo mengi. Ni kama asilimia ngapi basi hivi mtu huyo anatakiwa awe nazo ili aweze kuonyesha umahiri labda na kupewa kipaumbele zaidi? Kwa wakati huu majimbo ya sana yatakayokuwa yakiangaziwa ni hapo South Carolina, manake inabidi ya kwamba Joe Biden aweze kujiongezea umaarufu kwenye jimbo hilo. Uh, yeye ndiye anayetazamiwa kutia fora na akipigwa kichapo na bernie sanders uh, huenda uchaguzi wake utakuwa hatarini pia kuna jimbo la california na majimbo mengine kama texas uh, wasikilizaji lazima wasisahau ya kwamba huu ni mchuano upande wanademokrat upande wa narepublican mgombe wao tayari kidesturi huwa ni rais aliye na tikiti cha republican kwa hivyo upande wa republican ni tumeshuhudia chaguzi za awali katika chama hiki cha Democratic katika majimbo ya Iowa, new Hampshire, Nevada na south Carolina. Nini basi ubashiri wako, unaona mgombea gani ambaye ameonyesha kuwavutia au uh, wapiga kura pengine anaweza kakidedea? Eh, mimi nafikiria kwa wakati huu ni huyu eh, Bernie Sanders, maanake eh, um, kuna wimbi ambalo liko nyuma yake eh, na kuna Wanademokrat wengi hususan vijana ambao wanaamini sana uongozi wa Joe, uh, wa Bernie Sanders. Lakini kwa chama chenyewe vigogo wa chama wangependelea pengine, um, mteuzi awe atakayetawazwa awe huyu um, uh, Joe Biden, manake yeye yeah, ana umaarufu uzoe masuala ya kisiasa wengi wanasema kwamba kwenye chama hiki cha Democrat sasa, kwamba uh, Bernie Sanders ana sera za kisosialist na pengine zinaweza zikapelekea yeye kushindwa na Donald Trump. sijui ni kwa nini kiria uh, upande wa wanarepublican na upande wa wanademokrat wapinzani wa Bwana, um, Sanders wamejaa, sio kwa upande wa wanarepublican na pia wako kwenye upande wa wanademokrat wakimpiga matope kumwita msoshalisti ni kujaribu kumpuuza ili kuwauma. Hapa Marekani watu waogope, maanake hapa Marekani ukiongea mambo ya kisoshalisti watu wanalinganisha hayo na sera za kikomunisti ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa David Monda akizungumza na Sauti Amerika kutoka New York. Nam, na tukielekea huko mashariki mwa Kongo, hali ya usalama inazidi kushuka na wasiwasi ukiendelea kutanda huko Beni kufuatia mauaji ambayo bado yameendelea kushuhudiwa katika baadhi ya sehemu na vilevile vile kwenye mkoa wa jirani wa Ituri ambako watu zaidi ya ishirini waliuliwa katika eneo la Mungwalu, kilomita kumi na nane na miji ya Bunia, Austeri Malivika. Na ripoti zaidi kutoka Goma. Magezi Selse, mbunge wa Beni, sekta ya Rwenzori Mbau, asema kwamba watu watano wote wameuliwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF kwa saa za mchana walipokuwa wakilima shamba zao, wakiwa ni wakulima wa kakao katika kijiji cha Halungupa e, wanamgambo walikuja kupiga wanainji ndani ya shamba na kuenda kuua watu kwenye shamba, wamelunguza pikipiki moja, kuua watu tano, wanatoa sehemu mbalimbali sehemu za mwili mbalimbali, kama vile viungo vya mwili, wanabeba viungo vya shingo kuonesha kama wanaendelea kutoa oga kubwa, wanainji waweze kukimbia eneo hilo la Ngulungupa. Ifahamike kwamba Halungupa ilishuhudia mauaji ya watu zaidi ya kumi wiki iliyopita, huku baadhi ya wabunge wakiomba wananchi kujilinda wenyewe, akisema mbunge Ja Batiste Kasekwa, mbunge wa Goma akiwa katika mji wa Kinjasa, kwenye kila kijiji kituone namna gani hao maadui, sababu wanakuja ni kundi kidogo kidogo, wanakuja watu saba, watu kumi, wanakuja kukimbiza mwingine, sawa ile ya Mangina ambapo mnakuwa watu elfu makumi tano makumi sita, tunasema jambo hili halikubalikane, tuone namna gani tujiweke pamoja, tujisaidie wenyewe. Jeshi litakuwa linakuja baadaye, kama wale maadui wanakuwa na resistance, lakini sisi wenyewe tukisimama, na tunafikiri ni muda ambao Kufuatia hali mbaya ya kiusalama, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametembelea Beni na kukutana na baadhi ya viongozi, wakiwemo viongozi wa wafanyabiashara. Vile vile mashirika ya kiraia. Kizito Bini Hangi, kiongozi wa shirika ya kiraia katika mji wa Beni, akiwa miongoni mwao nakuta malipizi maaskari na maofisa makamanda wenyewe hawafatilia adui wakati haliotewa watu karibu na makambi zao kwa maeneo ya Beni. Katika mkoa wa jirani wa Ituri, watu watatu wameuliwa usiku huu na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF, katika kijiji cha Mangangalo magharibi mwa muji wa Beni, huku mwishoni mwa wiki watu zaidi ya ishirini wakiuliwa, vilevile katika eneo la Mungwalo na watu wasiojulikana. Magulwari ka kule tumezungumza naye kwenye njia ya simu, wengi miongoni mwao wameuliwa kwa panga na wengine kwa kupigwa risasi, ni kulingana na taarifa ambazo tumeweza tukapata kwamba ni watu ambao hawajulikani lakini walikuwa wakivalia sare za kijeshi waliweza wakajipenyeza katika kijiji hiki cha Jigene na kuweza kusababisha mauaji haya ya raia wasiokuwa na hatia, huku waziri wa ulinzi Ngoi Mukena akisema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inafanya liwezalo ili amani irudi mashariki mwa Kongo kupitia jeshi lake. Hussein Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika makala yetu ya jamii na maendeleo hivi leo, tunaungana naye Ousteri Marivika akiwa huko mashariki mwa Kongo, ambako amekutana na wakimbizi wanaokimbia machafuko ya Beni, wote wakiwa ni wakulima na kwa sasa wakiishi katika hali isiyokuwa ya kawaida. Tuisikilize taarifa yake. Kuishi nao ni magumu, kukosa chakula ya kukula, havana mavazi. Iber Muhindo, mmoja wa wananchi wa Beni ambaye kwa sasa ni mkimbizi katika mji jirani wa Butembo ambako anaishi anasema kwamba hali ya kimaisha inakwenda njia mbaya kwa wakimbizi na vilevile wananchi wa kawaida, kwa sababu hawana tena namna ya kujielekeza mashambani. Mpaka njala tu, malalamiko wetu njala, kulala mubaya, kulala mubaya. Hata hivyo, nilizungumza naye Rose Kahambutombe Yane, mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake katika mji jirani wa Butembo. Ni kusema vita imesukuma watu wasitumike tena, na wale ambao walikuwa wakifanya biashara hivyo hivyo barabara ambako wanapita ni ukosefu wa usalama, ni gari zinazochomwa siku baada ya siku, ni watu wanaouliwa siku baada ya siku. Yani, kazi zote zimekataa kabisa. Uh, vita hii imetia watu katika umaskini na imewasukuma katika kutojitegemea tena, na ndio maana unaona watu wameteseka, hawajui walilie nani. ndia vake Suza ambaye ana watoto wengi, wakiwemo watatu wa dada yake aliyeuliwa na waasi katika eneo la Owicha aishi katika mazingira yasiyo ya kawaida kutokana na vita vinavyoendelea katika maeneo ya Beni. Hadi sasa malami kwa tamu na tusaidia na chakula na watoto donge, watoto wanateseka, watoto tucukwanalala njala na sie wakubwa wakubwa donge tunateseka kwanja kuvile sana. Niko na watoto ngapi? Niko na watoto bangu ni sita na bademaiju bali walimuchinjaka ni mbili na bamamaleki ni tatu, huku watoto wake wote wakiwa hawaendi shuleni kwani hana pesa masomo. washavarudisha njoni shasema sepa nisevaikale ja franga kukosa. Nikiwa katika harakati zangu za kuzunguka hapa napale na pale nakutana naye Kahindo Maliro ambaye alikuwa mkulima katika misitu ya Beni akilima shamba zake, na kwa sasa anapiga kambi katika mji wa Butembo sehemu ambako anajaribu kutulia, analimaka ku mihogo, maharagi mei, bahati mubaya hizi siku mihogo yenyewe iligonjwa jole. Mavita tulikimbia ku, hatuna kila kitu kule kwenye tulikuwa, ilikuwa bie kidogo, shi na tuko na rima mei, siku hii tunateseka, akiomba serikali kurejesha amani katika vijiji vyao ili aendelee na kilimo kwani ndiyo uti wa mgongo na ndiyo maisha yake ya kila siku. Basi wakubwa, ilifo mnatusemea, mnatusaidia, mutusaidia tagisi ya kuishi mea hatuko napata kila kitu. Wakimbizi hao wa ndani ya ndani hasa kutoka Beni hawana msaada, kwani wanafikia katika familia za watu ambao vilevile vile, hawajiweze Kahambu muole yeye amekubali kuwapokea wakimbizi kuishi navo, ni magumu kukosa chakula ya kukula, havana mavazi havana lolote, niko navatandikia tu ile manini ile ya kumebota nonyemenavatandikia hali hii ya wakimbizi katika mji wa Butembo na Beni imeleta hali mbaya na ya wasiwasi kwa wanasiasa wakiomba serikali kuwajibika kwa haraka. Akisema Leo Tsongo kutoka kata la Furu mjini Butembo. Wale watu wamekuwa kwa hali mbaya, wamekuwa ndani ya mateso, na niliwazia kama wakubwa wa inji waweze kuangalia namna gani wataweza kuleta msaada kwa watu kama naawa, na hawa na kuweza kuatia muhali ya vizuri kusudi waweze wakiishi sawa watu, kwani wameteseka, wameacha kila kitu nafasi huko kwenye walitokelea. Katika siku za usoni iwapo hakuna suluhisho kwa machafuko ya Beni kutaibuka njaa pamoja na ugonjwa wa ut amlo iwapo serikali haitawajibika. Mimi ni Oser Malivika wa Sauti Amerika, jamii na maendeleo, kutoka mashariki mwa Kongo. Shukran sana kuendelea kuwa nasi katika matangazo ya Kumekucha kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Sande Shumari na kusomea muktasari wa habari <muchilio> Italia jumapili ripoti kuongezeka kwa asilimia hamsini kwa, kwa idadi mpya, kesi mpya za ugonjwa wa homa ya korona katika siku moja tu huku vijiji kumi na moja na miji ikiwa imewekwa chini ya karantini ukiwa karibu na kesi elfu moja mia saba zilizothibitishwa na vifo 34. Italia ndiyo nchi iliyogubikwa na ugonjwa huu kwa kiasi kikubwa zaidi barani Ulaya kwa sasa. Rais wa Russia Vladimir Putin amesema viwango vya sasa vya bei ya mafuta vinakubalika katika ishara inayoonyesha kwamba Moscow ipo tayari kukubali kubadilika, wakati uzaji wa uzaji wakubwa wa mafuta ulimwenguni wanapokusanyika wiki hii huko Viena kujadili kuzuia ugavi, wakati athari za ugonjwa wa homa ya korona zinapoendelea kuathiri bei na mahitaji ya mafuta ulimwenguni. Afrika Kusini inatarajiwa kuondoa raia wake wapatao 151 walioko katika mji wa Wuhan, China kufuatia mlipuko wa kirusi cha korona unaoongezeka kote duniani, maafisa wameeleza. Afrika Kusini itafanya utaratibu huo kwa kutumia operesheni za kijeshi, ambazo itawalazimu raia hao kuwekwa karantini kwa siku zipatazo 21, baada ya kurejea nchini. Shukran sana kuwa nasi siku ya leo, msikilizaji. Matangazo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Meri Mgawe, hapa studio nilikuwa na mwenzangu Sandei Shomari. Mwendeshaji wa matangazo ni Dodo Nchibaruro. Hapa sote kwa pamoja tunatakia ninyote asubuhi njema.