hii ni idhaa like ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio ya kenya rfa nchini tanzania 93.7 kaya fm mombasa na mlimani radio 106.5 dar es salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Polisi wa Afrika Kusini wamewafurusha wakimbizi waliokuwa wakiishi karibu na kanisa moja la kihistoria mjini Cape Town katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Wakimbizi hao ambao ni pamoja na watoto na wanawake, walitazama kwa huzuni huku maafisa wa polisi wakibomoa mahema yao na kuondoa magodoro yaliyotumiwa kulalia wakimbizi hao kutoka nchi mbalimbali wamekuwa wakiishi nje ya kanisa la Central Methodist Mission Church ambalo pia huwa kivutio kikubwa cha watalii. Baadhi wamekuwa wakiiomba serikali kuwahamisha kwa nchi au maeneo mengine kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara ambayo yamepelekea vifo vya watu wasopungua wa kumi na kuwaweka hofu watalii ambao wangetembelea ya nchi hiyo. Wakimbizi wenye ghadhabu walionekana wakilalamikia hatua hiyo ya kubomoa mahema yao. Mwezi jana mahakama kuu ilitoa kibali cha kubomolewa kwa kambi hiyo baada ya uchaguzi wa awali uliofanyika Jumamosi katika jimbo la South Carolina hapa Marekani macho yote sasa yanaangazia siku yenye umuhimu mkubwa katika mchakato wa kumtafuta mgombea wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Democratic atakayepambana na Rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Siku ya Jumanne, ambayo ni maarufu kama Super Tuesday, wapiga kura wa majimbo kumi na manne hapa Marekani wataamua ni nani wangependa awe mgombea wao Siku wapiga kura katika majimbo kumi na mane kama nilivyotaja, ni siku ambayo ambapo majimbo mengi zaidi yatapiga kura za awali kwa wakati mmoja, na matokeo yake yanatarajiwa kutoa picha halisi kuelekea kwa kinyang'anyiro hicho cha mwezi uh, Novemba. Majimbo ya Alabama, Arkansas, California, Colorado, Maine, Massachusetts ni kati ya yale yatakayopiga kura huku mengine yakiwa ni Minnesota, North Carolina, Oklahoma, Tennessee, Texas, Utah, Vermont, Virginia na American Samoa. Tutakuletea habari zaidi kuhusu mchakato huu kadri tunavyozipata, hususan kuelekea kwa siku hiyo ya Jumanne. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika Polisi nchini Kenya waliwashikilia na kuwahoji wabunge 11 wanaowakilisha maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kwa tuhuma kwamba walifanya safari nchini Somalia bila kibali kutoka kwa wizara ya mambo ya nje wala kutoka kwa spika wa bunge. Gazeti la Daily Nation la Kenya limeripoti kwamba wabunge hao walichukuliwa punde tu walipotua katika uwanja wa ndege wa Wilson na wengine katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Kwa mujibu wa gazeti hilo, sita kati yao ni wa kutoka kaunti ya Mandera, watatu kutoka kaunti ya Wajir na wawili kutoka kaunti ya Garissa. Kenya na Somalia zimekuwa na mvutano wa kidiplomasia. Sasa ni kufuatia mgogoro ulioibuka kuhusu mpaka wa majini katika bahari Hindi, ambapo Somalia tayari imewasilisha kesi katika mahakama ya kimataifa. Haikubainika mara moja ni kwa nini wabunge hao walizuru Somalia na Marekani itaipatia Zambia msaada wa dola milioni 389 wa kukabiliana na maambukizi na athari za ugonjwa wa ukimwi. Wizara ya afya ya Zambia imetangaza kupitia taarifa kwamba msaada huo utatolewa kuanzia mwezi Oktoba baada ya bunge la Marekani kuuidhinisha msaada huo ambao utatolewa chini ya mpango wa dharura maarufu kama PEPFA. Kufuatia mkutano uliofanyika hivi karibuni mjini Johannesburg, Afrika Kusini, waziri huyo wa afya wa Zambia, Sitalu Chifiliafa, alimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba pamoja na msaada huo, Marekani pia imekubali kutoa msaada mwingine ambao utasaidia kugharamia tohara kwa hiari kwa wanaume. Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na ninapoanza kusoma zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki wapendao, langu jina Harizon Kamau. Karibu sana, tuwe nawe tunapoamkua na kuamkuliwa na wale tu wapendao kutoka Washington. Mambo yanaenda sawa kabisa. Kwanza salamu zetu za leo, ni wewe Ruben Mahombe. Ruben Mahombe. Unasema zako salamu zimfikie Jeffrey Njereka. Unasema pia zingine zimwende Mogire Mochuki akiwa Kisii, Kenya. Ruta hiwa Busisi akiwa Kagera. Fikili Ndalio Garaka akiwa Kuleshi Nyanga. Juma Katunka. Juma Kapanga. Na unasema pia uwezi ukazimsahau Muhamed Fundisha bila kusahau Sadiki Lugelula popote alipo ukisema kwamba unawapenda sana na kwamba m ndiyo nusu ya kuonana. Hakika nakubaliana nawe kabisa. Napotapata zako salamu za Kajole wakajole ukiwa Kigoma. Unasema kwanza kabisa salamu zimfikie Lucas Hua akiwa Kigoma, Gerardo Moris akiwa Bitale Kigoma, Alfred Mbitilo akiwa Kigoma, Rubeni Mahobe akiwa Manyovu, Hamisi Nzuzu akiwa Kigoma, Daudi Kikoti akiwa Dodoma, bila kusahau Damani Nziku akiwa Iringa vilevile vile, vile umemkumbuka Jeffrey Njereka akiwa Mbea, Josefu Murogo akiwa Keroka Kenya na Rebeka Mboko. Unasema kwamba na wapenda nyote na tuendelee kuombeana, ndivyo unavyosema wewe Kanjole wa Kanjole. Na kweli ujumbe wako umeishafika kwa njia iliyo mwafaka. Salamu nilizo nazo sasa ni zako Saidi Mkwizu. Saidi Mkwizu unasema huko NSSF kule Kahama, Tanzania zako salamu. Za kwanza kabisa zimwendee Daudi Kikoti akiwa Dodoma. Za pili zimwendee Kashidi Maulidi akiwa kule Kigoma, Edward Kabamba akiwa Mosh, Mosh, kule Moshi, Bakari ni Kumana akiwa Burundi, Deusi Masunga akiwa Mwanza, Daniel Maundu akiwa Dar es Salaam, Choma Wachoma akiwa kule Mpanda, Geoffrey Njereka akiwa Mbea, hawa akiwa kule Kahama Mtimbira bila kusahau masalu ngupingo akiwa Mwanza. Unasema watanzania tuenzi amani yetu, wabaya hawapendi hali hii. Nakubaliana nawe kabisa. Saidi mkuizu ukiwa kule Kahama, Tanzania. Mabere Malale unasema zako salamu, ungependa zimfikie Samuel Kasembo Sombi, Ntemi Gasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James tano Safa Chinga, Simoni Mtesi, Sayenda Mabula, Baraka Mganga, Mwanamichezo King Sofa, Paul Manyinzi, Enos Masanja, Jangala Bugumba, Sita Demela, Saibusa Musa, bila kuisahau familia yako ikiongozwa na mama mzazi Teresia Shigela, maarufu kwa jina Mwana Shigela, akiwa Mwamala, Igunga. Ujumbe wezi heshima maandiko, bila kuheshimu wazazi, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako, Mabere Malale mwingine anayekamata salamu zake ni James Tano wangeza, sanduku la posta tatu mbili moja. Salamu zake kwa Juma Michael mwanaharakati, Mambere Malale, Dius Masunga, Fikiri Dario Galaka, Eric Masawe, Sali Bunzali, Sale Mico Gonga, Kolikota Magambe, Basanja Ngasa. Ujumbe, jamani, tukumbukane kupitia mtandao ama mtambo mkubwa wa VOA Swahili. Nami kwa hakika nakubaliana nawe. Salamu zingine nazipokea sasa ni zako Juma Mic Mwanaharakati, Juma Mic Mwanaharakati, unasema zako kwanza kabisa zimwendee Antony Mazengo, RJ Shumbi, Jafari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, Mage Mbise, Fikiri Ndario Galaka, Reina Shaini, Nema Kamirai Kimario, James Tano, Koligoda Magabe, Solomon Njiku Uchumi, Filbert King Majuto, Mwalimu Kennedi Mbepa, Sombi Mtemi, Muhamed Kachuru unasema ujumbe, yawezekana unakwama kwa sababu unavuta mlango ulioandikwa sukuma. Kweli, <laughs> ujumbe mzuri kabisa, kwamba unavuta mlango ulioandikwa sukuma, basi soma tu maandishi na mlango utafunguka. Salamu zingine, nazo zipata sasa ni zako Deus Masunga unasema ungependa zako kwanza kabisa kutoka ukiwa kule Iguigwasinkonges, mwende Nkamba, kanisa Esta Jilala, Esta Masanja, Mapemandula na Solo m Maziku, James tano na Hussein Milaji, wakiwa Tabora, Rutahiwa Busisi, Salibunzali, fikiri Dario, Gazaboy Kilaka na Mchana j Mchana, Popote walipo ujumbe, ukitaka kuwa mwanasiasa, kubali misukosuko. Naona ngoma inakuja polepole pole kutoka Afrika Kusini, ngoma yao wale, kwa betwins wanasema hamba ya kupata kibao hicho guru kabisa kutoka Afrika Kusini kwa sisters, ama kwa betwins wale mapacha wakisema hamba. Basi tunarejia tena kwenye salamu zako ambazo nazipata, zako nani huyu, nazipata za Nyanda Pastori, unasema kwamba wewe ungependa zako salamu zimafikie Deogratius Masunga, Kocha Mongo Sengeka, Mongo Sayenda, Mabula Magesha, Sombi Mtemi, Baraka Mganga, mwana michezo Koligoda, Makabe Mkono, Fikiri Dario Galaka, mke wangu Elizabeth, mama mke wako unasema Elizabeth Daniel Wailula unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia mtambo wa VOA Swahili. Bila shaka nami nasema iwe hivyo. Frank Shayo, naona zako salamu, unasema kwamba uko kule Sakina Arusha, unaomba kuwasalimia Frank Matei wa Arusha, Jafar Kopo Magembise na vile vile Mamario William Katengai, David John na wapenzi wote wa VOA pamoja na watangazaji. Mimi kwa niaba yao nasema kwamba salamu tunazipokea na kushukuru sana, wewe ukiwa huko sehemu za Ilula Majengo. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi video zako Anjoki, Anjoki unasema uko kule eneo la Vikarodi nchini Kenya. Zako salamu kwanza kabisa zimfikie mme wako Mridhi, watoto wako, wako Ivy na vilevile vile Leni wote wakiwa Nairobi, bila kumsahau dada yako Milicent Wanjiko akiwa Adhiriva, vilevile wasalimia mme wake Jenga na pamoja na watoto wao. Zingine zimwendee Peris Dirango akiwa Nakuru, Kenya, bila kusahau watoto wake Ayan na vile vile li na dada yako pia akiwa kule Gilgil ya Judy Njeri pamoja na wazazi wakiwa maeneo ya Solai. Unasema nawapenda sana kila siku tuwe tukikumbukana. Zingine nazozipokea ni zako Queen sc ama mwinjilisti Esther ukiwa kule Texas, unasema kwamba unawasalimia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko hapa Marekani na vilevile vile vile nchini Kenya wote popote walipo, ukisema kwamba unawapenda sana na kwa kiujumla wachungaji wote walioko Kenya na pia ughaibuni. Mungu awalinde na waongoze katika kile mnachofanya. Ni mwinjilisti Esther ama Queen AC wakiwa na mume wake mwinjilisti Ndirango wakiwa kule Texas, wanasema salamu wapokee popote wanapozipata. Salamu zingine nazo zikamata ni zako Joe Joe Kagedhe ukiwa kule Boston, Massachusetts. Zako salamu unasema kwamba ziwaende aizo ndugu yako akiwa huko, huko, Massachusetts zingine ziwaende wazazi wakiwa Nakuru town. Bana na Bithuku, wakiwa kule Nakuru town ziwaende Sami Rurengo akiwa Nakuru ziwaende binamu zako kina Chris, kina o wakiwa Nakuru zingine ziwaende kina Terry na kina Dedan wakiwa kule Florida na unasema kwamba unawasalimia rafiki zako wote wakiwa Marekani na wengine wakiwa vile Kenya ni pamoja na watoto wako wote popote walipo. Ni salamu kutoka kwa Jo Kangeidhe ukiwa Massachusetts, hapa Marekani. Salamu zingine nazozikamata ni zako Mabere Malale, Mabere Malale unasema zako salamu ungependa ziwaendee Ngasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James Tano, Safachinga Simoni, Mseti Saenda Mabura, Baraka Mganga, mwana michezo king sofa Paul Manyinzi, Fikili Ndario, Garaka Masanja Ngasa, mwalimu Kennedy Mpempa, mwalimu Steven Katia, Juma Maiko, mwanaharakati Mperwa Seleka, Golikodha Magabe, Salibu Nzari, Basila binti Kimalo, bila kumsahau mama mzazi Terezia Shigela. Ujumbe, salamu ni nusu ya kuonana. Basi kwa umbali na muona naye Ben Paul anaingia na kibao chake, kibao Sikukuu. kuna wengine tena wamesha kufao, kuna wengine tena wako kifungoni, waliomba Nai kamata yako kadi Eric Victor Masawe unasema sasa hivi unapatikana Rongoma shop Dar es Salaam Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji Mwakibinda. Ukisema pia Zakayo Pius Bundala akumbukwe, bila kusahau Stephen Bonifase Baba Sepp. Sera pia James Tano Isaac Petro unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana. Salamu zingine ni zako Prospalwena Prospaleno unasema kwamba huko pande za Tanzania kure Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale Sijali Shomari Nasibu Nziku George Jefrata matanga na ndugu zako wote wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi ni zako Rose Malima, Rose Malima unasema huko Kibaha, Tanzania, salamu zako ziende kwa Thomas Makanyaga Fikirindario Salimu na Soro ya Sungu Jingo, Edward Miraji Kibinda, bila kusahau Isaac Petro, wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moses Edward Mndela, Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu unasema Manyara, Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe Radislas Damas Makoleo, Clifford Mwananyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi Matikiti, Mohamedi Edward Albert, Kim Emanuel Mwanya Mnyapanda, Edward Albert, ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo nawapenda sana, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward Mundela. No, nazipata zako salamu Moses Edward Mdela, unasema wewe ni wa Power Family Group, unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na mimi, kwa niaba yangu, nasema asanti sana. Moses Edward Mdela. Mbaga Karim Mbaga, ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwendee Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hatakula, asile hata kidogo. Ndivyo unavyosema Mbaga Karim Mbaga ukiwa Darusalaam. Zingine salamu ni zako Lukas Alberto Mseti wa Darussalaam, Tanzania. Uhali gani mtangazaji? Kwangu mimi niko shwari kabisa, na unasema natumai hujambo, na kama hujambo, naomba mnipepeshulishie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika, salamu zako zimeweza kuenda njia iliyomwafaka kabisa, Lucas Alberto Mseti. Salamu za mwisho nazo zikamata ni zako Robert Lucas Alberto Mseti wa Dar es Salaam. Unasema ugali gani mtangazaji? Hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Edward Albert Kim na Matikiti Muhamed, popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie, nikisema kwamba nakupenda sana kutoka hapa Washington DC, nikikuombea wakati mwema na nikuamini kwamba popote ulipo umerelaksi vizuri kabisa, bila wasiwasi. Ninapokuacha na kibao, jina Harizon Kamau. Pata kibao na uwe na na mwisho wa wiki wenye baraka na furaha. Le Colonel Chomba Fidel de Fidel Yoka Si Ma si ni bila shaka mziki safi kabisa hapo chini kwa chini, mwanamziki huyo kama alivyo introduziwa hapo na mwenzangu Harrison. Kama msikilizaji, usikose kusikiliza makala kama haya kila siku ya Jumapili, salamu na muziki, ili nawe pia uweze kushiriki katika kuwajulia hali ndugu na marafiki na vile vile kuburundika kwa muziki. Basi naona muda hapa unakimbia studio nambari 15, mimi BMJ Murithi naona pia niko karibu kuondoka, lakini kabla ya hapo na kusomea muktasari wa habari. Polisi wa Afrika Kusini wamewafurusha wakimbizi waliokuwa wakiishi karibu na kanisa moja la kihistoria mjini Cape Town, katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Wakimbizi hao ambao ni pamoja na watoto na wanawake walitazama kwa hofu na masikitiko, huku maafisa wa polisi wakibomoa mahema yao na kuondoa magodoro waliokuwa wakitumia kulalia. Polisi wa Kenya wamewashikilia na kuwahoji wabunge kumi na mmoja wanaowakilisha maeneo ya kaskazini mashariki mwa taifa hilo kwa tuhuma kwamba walifanya ziara nchini Somalia pasi na kibali kutoka kwa Wizara ya Mambo ya Nje wala kutoka kwa Spika wa Bunge la taifa hilo. Baada ya uchaguzi wa awali uliofanyika jana Jumamosi katika jimbo la South Carolina hapa Marekani, macho yote sasa yanaangazia siku yenye umuhimu mkubwa katika mchakato wa kumtafuta mgombea wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Democratic atakayepambana na Rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Na tukimalizia ni kwamba Marekani itaipatia Zambia Uh, msaada wa dola milioni 389 wa kukabiliana na maambukizi na athari za ugonjwa wa ukimwi wizara ya afya ya zambia imetangaza kupitia taarifa kwamba msaada huo utatolewa kuanzia mwezi oktoba na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.