Februari 28 mwaka 2020, kutoka Washington DC, Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www voaswahili com, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni <muchilis> Matangazo ya leo tunakuletea mjadala wa live talk, tukiangazia sekta ya afya nchini mwako na Jumuiya ya Afrika Mashariki, tukijadiliana kuhusu kile kisicho sawa na jinsi kinaweza kuwa sawa kwa manufaa yako na jamii kwa jumla. Laki, lakini kabla ya mjadala huo, tunakuletea habari muhimu duniani hii leo, ambapo mojawapo ya habari kuu ni kwamba nchi tano zaidi duniani ikiwemo Nigeria zimeripoti maambukizi ya virusi hatari vya korona. Na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo haya, Patrick Nduimana anakusomea habari muhimu za dunia. Mahakama Kuu ya Kenya leo Ijumaa imeamuru ndege zote kutoka China kwa muda zisitishe safari zake kwenda Kenya kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hii inafuatia malalamiko ya, ya kisheria yaliyowasilishwa na chama cha wanasheria nchini humo. Jaji James Makau amesema wa wakati hakuna hatua wa madhubuti za kuwalinda Wakenya, huenda wakajikuta wanakumbwa na virusi hivyo vibaya vya korona. Kenya haijathibitisha kuwa na kesi yoyote ya korona. Maafisa wa afya nchini Mexico leo wamethibitisha kesi mbili za maambukizi ya virusi vya korona. Kesi moja inamhusu mwanamume mmoja ambaye hivi karibuni alifanya ziara nchini Italy. Mgonjwa mwingine aliripotiwa katika jimbo la kaskazini la Sinaloa. Nchi nyingine tano leo zimeripoti maambukizi ya korona, nazo ni Azerbaijan, Belarus, Lithuania, new Zealand na Nigeria. Kesi ya maambukizi ya korona nchini Nigeria iligunduliwa katika mji mkuu wa kibiashara wa Lagos, ikiwa ni kesi ya tatu kuthibitishwa katika bara la Afrika. Mgonjwa huu aligundulika na korona nchini Nigeria ni raia wa Itali aliyeingia nchini humo wiki hii. Maambukizi ya korona yanaonekana kupungua huko China, lakini yameongezeka huko Korea Kusini. China leo mapema imeripoti maambukizi mapya 327 na vifo 44 ikiwa ni kiwango cha chini cha maambukizi mapya katika kipindi cha mwezi mmoja. Nchini Korea Kusini, idadi ya maambukizi imefikia 2337 maambukizi mapya yakiwa 571 na, na, na vifo 16. Rais wa Afrika Kusini Cyril uh, Ramaphosa amesema jana jioni kwamba aliamuru maafisa wake kurudisha nyumbani zaidi ya watu 130 kutoka Afrika Kusini walioko katika mji wa Wuhan ambao ni kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona ambavyo vimeenea katika mataifa kadhaa kote ulimwenguni. Maafisa wa afya wa Afrika Kusini wamesema kuwa hakuna yeyote miongoni mwa watu hao alioonyesha dalili za virusi hivyo na kwamba watawekwa kwenye karantini pindi watakapokuwa nyumbani. Uamuzi huo unaenda kinyume na ushauri wa maafisa wa China kwamba watu walioko Wuhan wabaki huko ili kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo. Hatua hiyo imetokea wakati idadi ya vifo kote ulimwenguni ikiongezeka na kufikia takriban 57 nje ya China bara. Miongoni mwa watu 199 kutoka Afrika Kusini walioko katika mji wa Wuhan, 132 wameomba kurejeshwa nyumbani, kwa mujibu wa ripoti kutoka ofisi ya raisi. Hiyi unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mashambulizi ya bomu kwenye mji mkuu wa Libya, Tripoli, yameongezeka leo na kupelekea baadhi ya wagonjwa katika hospitali iliyoko karibu na uwanja wa ndege kuondolewa hapo. Wakazi wanasema mashambulizi ya leo yalikuwa makali tangu pande zinazogombana kuafikiana mkataba wa sitisho la mapigano mwezi Januari. Mapigano hayo kati ya jeshi la serikali inayotambulika kimataifa na wapiganaji kima wa jenerali mwasi Khalifa Haftar yanatokea wakati Umoja wa Mataifa unaendelea na juhudi za kuleta pande mbili kwenye meza ya mazungumzo mjini Jiniva. Mashambulizi kwenye uwanja wa ndege wa Mitiga yamesababisha kwa mara nyingine hivi leo usitishwaji wa safari za ndege kwa masaa kadhaa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi moja la waasi la FRPI katika mkoa wa Ituri wamefikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Makubaliano hayo yana ya lengo la kutafuta amani katika mkoa ambao kwa zaidi ya miaka ishirini umekuwa ukishuhudia ghasia na mauaji ya kikabila. Sherehe za kutiwa saini makubaliano hayo zimefanyika katika kijiji cha Geti, kilometa kutoka mji wa Bunia, mji mkuu wa mkoa wa Ituri, na kuhudhuriwa na wananchi wa mji huo wakiwa na matumaini hatimaye amani itapatikana. Katika mkataba huo, waasi wameomba kundi lao la FRPI kuwa chama cha kisiasa na makamanda wao kupewa msamaha na serikali na baadhi ya wapiganaji wake kuingizwa katika jeshi. Wakati hayo yakiarifiwa, aliyekuwa mkuu wa ujasusi katika jeshi la DRC Delphine Kayimbi amefariki dunia leo kutokana na mshtuko wa moyo. Kayimbi aliteuliwa kwenye wadhifa huo na Rais wa zamani Joseph Kabila. Rais mpya wa DRC Felix Chisekedi alipoingia madarakani alishinikizwa na Marekani kumuwajibisha Delphine Kayimbi ambaye anashutumiwa na mataifa ya magharibi kuhusika katika vitendo vya kiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Kayimbi aliwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya kwa madai ya kukiuka haki za binadamu akiongoza operesheni za kijeshi dhidi ya waasi mashariki mwa DRC mwaka wa elfu mbili. Anatuhumiwa pia kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu muda wote alipokuwa kiongozi wa ujasusi wa kijeshi e. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba taarifa ya kifo cha Kayimbi imetolewa na mke wake Brenda Kayimbi ambaye amezungumza na shirika hilo kwa njia ya simu. Wapiga kura wa Guinea Conakry wanajitayarisha kwa kura ya maoni juu ya katiba mpya siku ya Jumapili, baada ya miezi kadhaa ya maandamano yaliyotokana na tuhuma kwamba rais Alpha Conde anatumia ujanja wa katiba mpya kuendelea kubaki madarakani. Serikali inadai kwamba mswada wa katiba utabadilisha sheria muhimu za nchi zikiwa ni pamoja na kufafanua usawa wa jinsia, kupiga marufuku keketaji na ndoa za utotoni. Hata hivyo wakosoaji wanahofia kwamba lengo ni kubadili mihula ya kubaki madarakani kwa raisi, ili kumruhusu Konde mwenye umri wa miaka 81 kugombania muhula watatu katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Raia wa Guinea wamekuwa wakiandamana kwa wingi tangu katikati ya Oktoba mwaka jana na kusababisha ghasia zilizopelekea vifo vya watu thelathini. Kuna wasiwasi wa kuzuka ghasia siku ya Jumapili wakati kura hiyo ya maoni kutokana na kufanyika kwa uchaguzi wa bunge siku hiyo hiyo. Mzozo wa kisiasa umeongezeka Guinea Bissau baada ya kiongozi wa upinzani Umaro Sissoko Embalo kujiapisha kama rais mpya wa nchi hiyo. Embalo mwenye umri wa miaka 47 alijiapisha Alhamisi baada ya uamuzi wa mahakama kuu kutaka ukaguzi wa kina ufanyike kuhusu hesabu ya kura kukosa kutatua mgogoro huo huku mahakama kuu na tume ya uchaguzi pia zikiingia katika mgogoro mwengine. Tume ya uchaguzi ya kitaifa ilimtangaza Embalo kuwa mshindi wa duru ya pili ya uchaguzi wa Disemba 29 akiwa amepata asilimia 53.5 ya kura Domingos Simoes Pereira mwenye umri wa miaka 56 wa chama tawala alipata asilimia 46.4 ya kura, lakini amefutilia mbali matokeo hayo akidai kwamba yalikumbwa na udanganyifu. za Sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Ndwimana. Karibu msikilizaji kwa mjadala Live Talk. Kulingana na Shirika la Afya Duniani na majarida mengine yakiwemo Africa Check linalotenganisha uongo na ukweli, nchi 57 za Afrika ikiwemo Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Sudani Kusini zina uhaba mkubwa wa madaktari kiasi cha milioni mbili nukta nne. Ripoti ya shirika la afya duniani pia inaendeleza ama inaeleza kwamba wakati nchi za Afrika zinabeba asilimia ishirini na tano ya mzigo wa magonjwa kote duniani, ni asilimia moja nukta tatu tu, tu ya madaktari wana ujuzi wa uzoefu wa kukabiliana na magonjwa hayo ambao vile vile nao wamo katika hatari kubwa ya kuambukizwa. Tatizo kubwa ni uhaba wa fedha, malipo duni kwa madaktari, mfumo mbaya wa afya miongoni mwa mengine. Nchini Kenya, kulingana na serikali, daktari mmoja anawahudumia watu elfu kumi na sita. Nchini Tanzania, daktari mmoja anawahudumia watu elfu ishirini. Uganda, licha ya uwekezaji mkubwa katika sekta ya afya inaorodeshwa na Shirika la Afya Duniani katika nafasi ya mia moja themanini na sita kati ya mia moja tisini na moja duniani na kuna madaktari wasiozidi elfu tano kuwahudumia watu milioni thelathini na tano. Rwanda ina mfumo wa bima ya afya kwa kila mtu ambapo matibabu yanatolewa bila malipo, lakini mfumo huo unakabiliwa na changamoto si haba tutakavyojadili baadaye. Burundi, sekta ya afya nayo inaripotiwa kwamba inahitaji msaada mkubwa kuliko wagonjwa wenyewe matatizo ya afya sio tofauti na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, lakini huenda kuna mazuri ya kuzungumzia, na tumewaalika wataalam katika sekta hii kwa mjadala wa leo. Hata kuna hofu kwamba endapo virusi vya korona vinaweza ingia Afrika Mashariki kwa sasa, basi kuisha, wanasema wengine hivyo, lakini ni hofu tu. Kwa njia ya simu kutoka Tanzania tunaye Dkt Elisho Sati, mwenyekiti wa madaktari Tanzania. Fatume Yujini ni kiongozi wa muungano wa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi DRC, na Dr Benard Mwia ni mtaalamu wa afya ya umma nchini Kenya. Nawakaribisha sana wangwana kwa kubali kushiriki kwenye mjadala huu. Asante sana. Nashukuru. Msikilizaji unakaribishwa kuchangia kwenye mjadala huu kupitia simu, alama ya kujumlisha moja, mbili, sufuri, mbili, sita, moja, tisa, tatu, moja, tano moja, Facebook VOA Swahili, ile utaona ni rahisi kwako, na sitakukaribisha kwa urahisi studioni. Nashirikiana na Patrick Ndwimana, mimi ni Kenneth Bwire, namkaribisha Ndwimana aanzishe swali la kwanza. Nam, swali la kwanza nalipeleka kwa Dr Elisa Osati. Hivi tu karibuni huko Tanzania, kulikuwa na mkutano kati ya Rais Magufuli na madaktari wa nchi hiyo. Swala ambalo lilizungumziwa zaidi ilikuwa ni kuhusu kuziba pengo la uhaba wa madaktari. Wakati huo Rais magufuli alitoa uh, idhini na kuiruhusu wizara ya utumishi kuweza kuajiri madaktari wapya elfu moja japokuwa walikuwa wanahitajika madaktari elfu mbili na mia saba Dkt Elisa Osati, ulikuwepo bila shaka. Je, ukisikia taarifa liotolewa na mwenzangu hapa, uh, namna idadi ya madaktari katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, daktari mmoja kuwahudumia wagonjwa elfu kumi, elfu kumi na sita, elfu ishirini hata zaidi, uh, sijui unasemaje? Nini shida? Nini shida sana? Nini shida zaidi? Uh, kwa kusema kweli, hapa nchi zetu ambazo zinaendelea na especially like kwa nchi yetu ya Tanzania na kama ulivyosema, ni kwamba pra... resho ya daktari na wagonjwa uh... ni daktari moja anaona wagonjwa elfu ishirini kwa mwaka, ambayo iko chini sana ukilinganisha na takwimu za ambayo inataka daktari moja wagonjwa elfu nane kwa mwaka kwa changamoto zetu ambazo tunaiona katika hii ya kwanza, ni mwanzoni tulikuwa na na vivitu vilikuwa vinazalisha madaktari wachatu, ambao hiyo kwa miaka hii elfu mbili madaktari wameongeza kuzalishwa, ambapo kwa mfano mwaka jana Tanzania tumetoa madaktari Dr Elisa. Samahani <laughs> Dr Elisa, tunakusikia kwa sauti ya chini sijui, labda mahali ma, umesimama, unatumia earphones. Yes, naomba ukazitoe. Uh, oh, oh, oh, oh, oh, alafu ukatumie yeah, simu moja kwa moja itakuwa yeah, ni sauti ambayo kiwango kizuri yeah, zaidi zaidi. Asante nasema mm -hmm. yeah. Hey, kwa kwa hapa nchini kwetu Tanzania takwimu mm. kweli inaonyesha kwamba daktari mmoja anahudumia wagonjwa elfu ishirini mpaka ishirini na mbili na hii iko chini kulinganisha na takwimu za WHO ambayo inataka daktari aweze ya kuhudumia wagonjwa elfu nane na changamoto ambayo analeta hii kubwa kwanza mwanzoni mwa miaka elfu mbili nakuja hapa juu tulikuwa tunazalisha si madaktari kwa kiasi kidogo lakini uzalishaji wa madaktari umeongezeka sana hapa nchini kwetu ambapo kwa, kwa mfano mwaka jana madaktari wape walio kutoka chuo takriban madaktari elfu moja na mia tano lakini lingine ni kwamba sasa kuweza kwa kuwaajiri hawa madaktari kwenda kwenye kwenye kuweza kuwatumikia watanzania hiyo ndiyo imekuwa changamoto kubwa ambapo Uh, serikali na ada wengine wanazungumzia mambo ya wage bill imekuwa juu, kana kwamba wanashinda kuajiri kwa madaktari wengi zaidi. Kwa hiyo imekuwa ni changamoto kubwa, imesababisha madaktari kuweza kuona wagonjwa wengi, lakini pia maeneo mengine, ukizingatia maeneo yale ambayo yako pembezoni, madaktari umekuwa ni wachache sana, na na huko upungufu umekuwa mkubwa sana mpaka inaweza kufika, mpaka asilimia sabini, inategemeana na maeneo. Kwa hiyo hiyo imekuwa ni changamoto kubwa sana. Asante uh, Fatuma. Ukiingia katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, tunaarifiwa mfumo ni kwamba ume, mfumo wa afya umegawanyika katika wilaya. Kila wilaya ina uwezo wa kutumikia karibu watu elfu mia moja katika hospitali zenyewe. Jinsi mfumo huo ulivyopangwa, unapoingia hospitalini humo unapata huduma ama unakuwa wa kusubiri kwa majina ni Fatuma ejoniniko, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa changamoto ambayo inakuwa katika nchi yetu, ni maana ya waafilia wazerisi ya huchumi kusema waonane na daktari, iko mambo ikiwa rahisi. Kwa sababu kusema umkaribia daktari, iko mambo ya changamoto. Kama hauna pesa, hauwezi kumkaribia daktari unakuta mahali kwenye mahospitali ama mahali ambapo wanatarbia, kwa kusema watu washirikiane na wadaktari, unakuta kuko wainfirmier njie wenyewe wanajikabizi wana kwa kusema wawapokee wagonjwa, na wakati wagonjwa wanapopanga kwenye hospitali hawapate daktari ambaye anaweza kusema awajendee kwa kusema wamfasilie kwenye magonjwa yao ama kwenye shida zao. Wako watu ambao wanafikiria kwa sababu jamhuri yetu inajihusisha sana na mambo ya Ebola, mambo ya ukimwi, hawakaribie paya na ndio bana, unaona kama wawasiriwa na ile magonjwa, hawana hata mtu akisema awashirikie ama awakaribie. Bi Fatuma, samahani kidogo, nilitaka kuelewa ulichozungumzwa hapa. Unazungumzia wagonjwa wenye wanaishi na virusi vya ukimwi ndio hawana urahisi wa kuonana na madaktari, au ni wagonjwa wote? Wagonjwa ambao wanaasilia na virusi vya ukimwi, wagonjwa wote kabili, iko na pesa atameupata daktari kwa rahisi, lakini wao wanaoakiliwa na virusi vya ukimwi kwa sababu hawana pato yeyote. Wale ambao wanakuwa na pato wanaita madaktari hata kwenye manyumba zao, wanawapata kwa rahisi, lakini wale wapate ndogo, kwa kusema wapate iko shida sana, na kwa kusema wapate hata vidonge vya kusema iwasaidii, kama hana dola mbili ama apate chochote kwenye mfuko hawezi akamkaribie daktari. Yani hizo pesa zinatolewa kugharamia matibabu, ama ni kichocheo ndipo utibiwe, ni kama umpe mtu, ni gharama ya juu, ni gharama, ama ni pesa ambazo lazima utoe ndio daktari akutibu. Kutibu tuseme hongo moja kwa moja, mambo ya pesa hizo, ni kwa kusema ipate kwanza vidonge vya kutumia kwa kuonana na daktari ni pesa zingine, na kwa kusema upate hata ile mambo ya laboratori, kwa kusema wakushurukie kwenye sange vilaya. Ama hauna pesa hauwezi ikafanyisha ile makontroli ya kusema wajue kama hali ya mwili yako iko namna gani. Iko mambo ya shida sana hapa kwenye jamhuri yetu ya kidemokrasia ya Congo. Watu ambao wanailia wanaasiliwa na wanayusulia na magonjwa hiyo hey, wanateseka sana kwa sababu wanasukiriliwa mambo ya afya inayojihusisha sana ina na mambo ya Ebola hawahangaika hmm. Na watu ambao wanahusiliwa na magonjwa hayo, naam. Na, tunafahamu Patrick kwamba DRC ni mojawapo ya nchi maskini zaidi ambapo watu wana, wanaishi kwa dola moja kwa siku. Sasa ni nchi tajiri lakini ndiyo hivyo <laughs> inawuka kwenye orodha ya nchi maskini ni kutokana na, ma, na, na, na, na matatizo mbalimbali hasa mbali mm -hmm, hususan vita, sababu nchi hiyo imekumbwa na vita kwa miaka mingi. Haya, ndende kwake d Benard Muia huko Kenya, ni mtaalamu wa afya ya umma. d ulimsikia mwenzako Elisha Osati kutoka Tanzania. E, mimi nita kuelewa Kenya ni, ni, ni, ni uhaba wa madaktari au madaktari wapo lakini serikali haiwaajiri hai Nashukuru sana kwa kunipatia hii uh, fursa niongee na nyinyi kutoka VOA na Karibu. Ya kwamba ni kweli ya sisi Kenya tuko na, ukipata daktari mmoja utapata wagonjwa kama kumi na sita health. Na hata kama ni eh, daktari mmoja kwa wagonjwa kumi na sita ukienda hiyo ni, ni kama ni kama katika settings zetu zote za za urban kama cities, kama Nairobi kama Mombasa, Kisumu, lakini ukiingia huko mashinani huko kwa rural settings zingine, unakuta unaweza kupata daktari mmoja kwa wagonjwa kama thelathini elfu kwa hivyo hii shida ya madaktari kwa mdaktari mmoja kwa wagonjwa ni kama iko kila mahali popote e, katika hii nchi yetu ya bara ya Afrika, kama area yetu ya Afrika, mahali ni Tanzania kama ni Kenya tuko na hiyo mashida. Lakini hii, iko shida ya kuonyesha kwamba kama vile naweza kusema human resource kama madaktari na nurses hao wengine wote tunafanya kazi ka, ka, katika afya ya ya ya, ya public health. Tuko na shida sana ya kwamba madaktari hawaangaliwi wa, wa, vizuri vile inatakiwa, ama si madaktari hata nasi, ili wawe attracted to ama wawe wamekaribishwa katika mambo ya public health ili wapatie huduma katika katika facilities ama hospitali zile ziko za umma, na hiyo nimeona katika miaka hiyo yote nimefanya kwa serikali. Tuko na shida kubwa sana, ndio naona Kenya tuko na madaktari, lakini madaktari wetu wengi wako kat-katika cities, hawako huko mashinani maana mahali watu wetu wako, kama 80% of population yetu iko huko kwa rural areas Naam, asante. Uh, bana shikilia hapo kwenye simu. Patrick, unafahamu, ameguzia swala la mashinani. Kwa wakati mmoja nilisumbuliwa na jino, lakini ilibidi niendeshe baiskeli umbali kama kilomita sitini kumtafuta daktari. Unajua jino linavyotesa na linavyosumbua. Dr Elisho Sati, umesikia Dr Barnard, umemsikia Fatuma, wamezungumzia gharama na kukosefu wa madaktari hasa maeneo ya vijijini. Lakini mwaka 2011 Septemba, kuna ile ambayo viongozi wa mataifa ya Afrika au walikutana Abuja wakakubaliana mm. kwamba watenge kiasi cha asilimia 15 ya bajeti yao kila mwaka katika mm. sekta ya afya. Wewe ukiwa kiongozi wa madaktari mm. unalifahamu hili na unafahamu jinsi serikali zetu zinavyofanya e, katika kutenga mm. bajeti hiyo. Nini kilifanyika? Inafahamika kwamba nchi zetu zote Kongo, Uganda, Burundi, Tanzania, Kenya, Rwanda hazijafikia hata asilimia kumi ya bajeti hiyo kila mwaka. Nini kilifanyika? yeah. kutoka kwa yale makubaliano uh, nafikiri yale makubaliano ni muhimu sana, yalikuwa ni ya muhimu sana na na umuhimu wake ni kwamba ilikuwa inasaidia sana, kama ingeweza kufanyika kwa nchi zetu, kuweza kufikia kwanza, kuweza kuwaajiri wafanyakazi wa kutosha, lakini pia kuweza kuwapa motisha ili waweze kufanya kazi, lakini pia kuweza kuongeza bajeti ya, ya, ya vitendea kazi, yani kwa mfano sisi madaktari n kazi, yani, kazi yetu tunafanya, lakini vitendea kazi yetu ni dawa pamoja na vifaa tiba na majengo isata hive nzuri na kwa nchi zetu kweli hawajaweza. Ukiongea na watu wa serikali wanakuambia kwamba fedha ambayo serikali inapata inakusanya ni iko ni ni kiasi kidogo wana, wana kwa hiyo wanawekeza pia kwenye mambo mengine, lakini hawajawahi kutimiza hii asilimia kumi na tano ambayo ni, ni Abuja Declaration ambayo hii ilianza zamani tangu mwaka elfu mbili na moja lakini imekuja kuishwa mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa hiyo, kwa hiyo, kwa hiyo, kwa hiyo ni ni hatujajua labda hawajaona umuhimu sana wa, wa sekta ya afya, lakini tunaamini kwamba afya ni sekta muhimu sana ambayo kama tungeweza kutoa hiyo 15% kama inavyosema Abuja Declaration, ingekuwa ni jambo zuri sana na, na kwa mfano naua uwiano wa madaktari na wagonjwa tungeweza hata kuifikia, na ndio maana si kila siku tunavyopigia yes, eh, kelele serikali iweze kufanya hivyo, lakini uh, tunashukuru sisi serikali yetu hapa nchini Tanzania kwa mfano kwenye eneo la la la dawa na vifaa tiba. Najua wakati serikali ya Rais Magufuli inaingia madarakani, bajeti ya dawa ilikuwa ni bilioni thelathini na moja ya Kitanzania, lakini ikaja ikapanda ikafika bilioni mia mbili sabini Kwahiyo iliongezeka kama mara tisa. mm -hmm. mm -hmm. na hiyo ikatuwezesha kuweza kujenga dispensary mpya elfu moja tukajenga vituo vya afya mia nne tukajenga hospitali za wilaya karibu sabini na hospitali za mikoa kama kama tano. Lakini pia bajeti ya dawa kuongezeka imesaidia walau kuweza kupatikana kwa asilimia tisini kwa zile dawa muhimu katika hospitali zetu. Kwa hiyo tuna, tuna- tunaona walau kwa sasa tunaona kama kuna mwanga mbele, kuna uelekeo yeah, kwa nchi yetu ya Tanzania walau tunaweza tukafikia kwa mm -hmm. kiasi kidogo, lakini mm -hmm ikiongezeka zaidi itatusaidia sana katika k-kutatua ku, matatizo mbalimbali bila Kompani shaka. Uh, nikuombe nikuombe mara moja Daktari Elisha uh, Osati usalie kwenye laini ya simu mm. Tunaye msikilizaji ambaye anataka kuchangia. Naye msikilizaji, umekaribishwa, naomba ujitambulishe na mm -hmm, endelea kwa jina naitwa Mtu Pesa Mwanambuke, napatikana ndani ya Misisi Mpimbo, Katavi, Tanzania. Aha, karibu kweli ku, ku, asante sana kweli nani mada ambayo ipo hewani. Tunashukuru sana kweli, ukiangalia bajeti ambazo zimewekwa na serikali kulingana na huduma za, za afya, mimi navyoona wakiangalia vijijini kwetu pande zote, yani zahanati zimejengwa, lakini ukiangalia gharama bado gharama ipo, gharama ni kubwa sana ina maana zahanati na nani za na huduma na na za nani za serikali zipo tofauti kidogo. Inamaana unaweza kwenda kwenye nani serikali, nani serikali hospitali za serikali utakuta bei ya dawa ipo tofauti, na unaweza kutibia ukaambiwa kwamba niende ukanunue kwenye maduka ya madawa. Lakini mi nilikuwa naomba tu serikali iliangalia kwamba, je, huduma hizi zinazotolewa zipo sahihi? Lakini ukiangalia hazipo sawa, na serikali ya awamu ya tano mi naiona inapambana vizuri sana lakini ndo hivyo mapungufu bado hapo kidogo lakini, ndo hivyo, asilimia hamsini zinaendelea kuenda sawa na serikali inavyotaka. Asante haya. Patrick, yeah. Kila mtu anaonekana, hata katika ujumbe tuliopewa utakaosoma baadaye, anaonekana kutoridhika na sekta ya afya jinsi ilivyo, lakini kabla hatujamaliza awamu ya kwanza Dr. Bernard Muya, mhudumu wa afya ya jamii, anafahamu hili. Madawa yanazungumzia madaktari wanazungumziwa, lakini kuna vile vitu ambavyo mtu angesema ni rahisi kupima. Kwa mfano saa hii tunazungumzia korona virusi ambavyo kila mtu hapo katika hatari. Mataifa yetu yana uwezo wa kufanya vitu kama hivi e, katika afya, e, sekta hii ya afya Dr Bernard, tuna uwezo huo ama ukiingia jinsi wa wasikilizaji wanaosema kwisha, sisi tumekwisha hivyo <laughs> Asante tena kwa hiyo kwa ma, maoni, lakini ile inaweza kusema ni ya kwamba ni kweli mambo ya kufanya diagnosis ama kuangalia ni nini ina shida ya kufanya diagnosis ya magonjwa, we in Africa we are challenged, na hiyo ndiyo nimesema mara nyingi ya kwamba uh, inatakiwa tuwe sambamba na mataiba ile ingine, mataiba ya Ulaya, mataiba ya Amerika, mataiba ile ingine katika mambo ya afya. Na hatuwezi tukarudi nyuma, hatuwezi tukabaki nyuma, kwa sababu katika mambo ya kuangalia ni nini baya hata diagnosis ama teknoloji ya kutafuta ni nini ina, sisi tunaweza kuwa tuna tuko na afya baya hatuwezi tukarudi nyuma. Lakini Kenya vile sasa, naweza kusema ni ya kwamba Kenya tumepata mambo ya teknolojia ile ya unaweza kutusaidia ku-, kudetect ama kudiagnose mambo ya corona virus. Daktari Bernard na Daktari Elisa na Osati na Fatuma, tunaomba msalie kwenye laini ya simu. Tunaingia awamu ya pili ya mjadala wetu wa Live Talk. kwenye awamu ya pili ya mjadala wetu live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, tunazungumzia sekta ya afya katika nchi zetu za Afrika Mashariki, nchi yako nchi yangu, na tuweze kujadili jinsi ya kuboresha tukiangazia je, kama kuna uhaba wa dawa, nini ambalo linastahili kufanyika? Kama kuna uhaba wa madaktari tufanye nini? Na madaktari waliopo wanakwenda wapi? Daktari katika hospitali iliyo karibu na wewe ni mmoja ama wanatosha? Ama ni yule yule mmoja atakutibu malaria, akutibu kama una maumivu ya tumbo, akutibu kama una shida na ngozi, akutibu kila kitu, daktari mmoja? Ndio swali tunalouliza. Kwenye laini ya simu tuna wachambuzi na wataalam wanatusaidia kuweza kuangazia hili. Mmojawapo ni Dr Elisha Osati akiwa Tanzania. Huyu ni kiongozi wa madaktari nchini humo. Fatuma jini imemtaja vizuri jina la Kifaransa <laughs> hilo <laughs> ni kiongozi wa watu wanaishi na virusi vya UKIMWI nchini DRC, ni Goma na, yuko Goma, Goma. Mm -hmm. Na Dr Bernard Muya ambaye ni daktari wa huduma ya afya tulipokuwa tunaelekea katika mapumziko ya awamu ya kwanza, Dkt. Bernard alikuwa anazungumza. Patrick mwelekezi: naam, Bernard, ulikuwa nazungumzia kuhusu maandalizi ya kujikinga na uh, virusi hivi vya korona, japokuwa sio uh, uh, swali ambalo tunazungumzia zaidi katika mjadala wa leo, lakini lazima tuligusia, sababu ni swali ambalo lime, linatikisa ulimwengu na mataifa ya Afrika yakiwemo. Basi uendelee na maelezo yako. Asante sana, nimeshukuru sana kwa kuwa na nyinyi, kwa kwa, kwa fursa hii ama wakati huu. Ni ya kwamba ni kweli ya kwamba Afrika tumeshapata sasa kesi za corona virus. Kenya tuko bahati, hatujapata, lakini tujui kesho itakuwaje. Afrika zimeshakuwa kesi tatu sasa ni... Afrika ni kesi tatu sasa Afrika ni kesi tatu, mmoja ilikuwa Nigeria, ingine ilikuwa Egypt na ingine Algeria, ndio mm. Ni ya kwamba inaonekana kwa kimbali sana, hatujajitayarisha zaidi kwa hili mambo, inaonekana kama tunachekelea nchi zingine zile zimepatwa na hii ugonjwa. Inaonekana ya kwamba hatujaweka mikakati ya ku zuia hii ugonjwa uziingilie, ya kwamba hatuja tangaza ya kwamba sisi ni lazima tusimamishe ndege zile zinatoka upande wa inzi zile ziko na hii ugonjwa. Na kuna ndege imeingia hapo kwenu yang... Kenya ikiwa na abiria zaidi ya mia mbili eh, lakini ni kwamba mahakama kuu imeamua ah, ndege hiyo irudi nyuma na isiingii ndege yote kutoka China. Ndio, hiyo imetokana. Saa hii imekuwa sasa imethibitishwa ya kwamba sasa tumesema hivyo, lakini wao wengine wale walikuja na wale wengine maybe wanaingilia. Mimi maoni yangu ni ya kwamba inaonekana ya kwamba sasa tumeshaweka mikakakati ya kuonyesha hii maneno haitaingia, watu wale wanaingia kwa port entry isimamishwe nah, mi naomba ya kwamba nchi zote za Afrika hiyo tuangalie ya kwamba because tukiingiliwa na hiyo ugonjwa itakuwa balaa, system zetu infrastructure mm -hmm. infrastructure yetu, system zetu hasina hiyo nguvu, na tuanze tusiingize -tu -tu -tu kichwa katika sand, ili ya kwamba tuko na hiyo uwezo. Kitu ile important ni kuzuia hiyo mm -hmm. kitu iziingie, kuzuia mambo ya inatusaidia sisi because ni kweli ni kweli. Dr. Benard Moia, uh, kinga ni bora kuliko tiba. Umezungumzia infrastructures ni miundo mbinu. Eh, uh, miongoni mwa masuala ambayo ambayo uh, yanazungumziwa zaidi katika nchi zetu ni kwamba zahanati hospitali hazina vifaa vya kutosha. mm -hmm. Uh, lakini nafikiri kabla hajajibu hilo. uh -huh. Kuna msikilizaji kwenye laini ya simu Ndoria kutoka Bukavu, DRC, mchango wako kabla hatujaendelea na Bernard. Mimi ni Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Mimi nalipenda sana nchi za Afrika, tujizuize sana na hivi virusi vya korona, kwani korona sio kama ebola Ebola tulifanyia mzaa pale Butembo na Beni, hakika tuliona cha mtema kuni. Sasa corona ni zaidi kuliko ebola hata mara kumi. Mimi nalipenda serikali zetu ziimize watu ziimize wananchi kila kona ziwaeleweshe corona ni nini. Ila hapa Kongo tuna, tuna, tumeongea sana mengi, na hata kwenye mitandao inakuwa kama ni ziaka tu, ila serikali yetu ingeituelewesha vizuri kutufahamisha corona ni nini na mbinu gani wamepanga ili Kongo isingiliwe na janga hili mbaya la korona. Huo ndo mchango wangu ndori. <laughs> Asante, shukrani sana. Inaonekana hili swala, swala la korona kabisa ni swala ambalo limegusa linawagusa, uh, wananchi wetu maziwa makuu na Afrika Mashariki. Uh, kabla ya msikilizaji wetu nitaka kumuuliza tu Fatuma Jeni mm, sababu Dr. Bernard Mui amezungumzia mambo ya infrastructure ni kusema miundombinu mimi hapa naona vifaa vifaa kwenye hospitali vifaa kwenye zahanati. Fatuma Ejeni, hapo ulio, ulipo hapo Goma ulio eh, hapo ulipo hapo Goma je, hmm, vifaa vya kupima magonjwa tofauti maradhi tofauti katika hospitali na zahanati je, vipo au hamna? uh, na mambo ambayo inaweza kuwa changamoto ni kusema ya kwamba serikali yetu inasema kwa kinywa, lakini kwa pendo haitimizi. Ni kusema akwamba, mambo, ya kwamba mambo mingi yanasema, lakini madaktari ama wale wanaposaidia madaktari hawalipe namna gani? Mutu anaweza akajitoolea kwa kusema akatumike kazi na bado mshahara yake hapate ni kusema ya kwamba dakta naye ambaye angepata kutumikisha tu vyombo hivyo kadiri apate ya msera yake ama ale malipo yake, hawezi kuwa na ile juhudi ya kusema naye ajitee kwenye kazi hiyo, na ndiyo maana mambo hiyo sisi, ambayo tunapotembea katika mahospitali mbalimbali, inatizama vipimo vya hebora ndivyo vinakuwa kwenye mahospitali lakini vya korona bado havijawasili hapa katika mchini ya Goma. Sawa kabisa Daktari Elisha Osati, wakati mlikuwa katika kikao na Rais Magufuli aligusia swala la vifaa vipya, inaonekana Tanzania mmepiga hatua ya kupatishia hospitali na zahanati vifaa vipya. Je, kwako navyoona vifaa vipo vya kupima magonjwa yale ambayo tunasema ni magonjwa ambayo watu hawazoei kuyaona, sababu imedhihirika kwamba kama mfano korona hivyo wanavyozungumza, hata ikipatikana kesi ambayo inashukiwa vipimo vinapelekwa hmm, kwenye maabara za Afrika Kusini, ndiyo, sijui unaonaje huko? Uh, ni, ni, ni, kweli, ni, kweli, yaani ni kweli kweli kweli. Kwa mfano uh, kwenye nchi zetu hizi, unajua mwanzoni mwa wakati corona ime, imeibuka mwezi wa kwanza tu, tulikuwa na maabara mbili tu Afrika nzima ambazo zilikuwa na uwezo kupima corona virus na hii pole ya Afrika Kusini, lakini pia na Senegal kulikuwa kuna, kuna, kuna maabara hizo ambazo zinaweza kupima corona. Nchi zingine zote zilikuwa zina uwezo wa kuweza kupima hii novo corona virus. Na na pia ilikuwa ni changamoto na nchi na zetu kwa kweli, ni lazima yani tuweze kuweka kuweka kuja mbele na kuweza kuweka infrastructure kuweza kudiagnosi. Na nafikiri mpaka kufikia jana tulikuwa tulikua tume, tume, tume tume pia orodha za nchi ambazo tayari sasa zinaweza kugundua ugonjwa wa coronavirus na Tanzania ikiwa mojawapo na nafikiri ni ni ni hatua nzuri na pia kwa, kwa hapa lazima tuweze kushukuru pia WHO, kwa sababu wameweza kujenga kujenga kapasiti ya watu lakini pia na vifaa, lakini pia walisambaza hata hivi uh, uh, virusi kwenye maabara mbalimbali karibu mia moja na hamsini dunia nzima, ili kuweza kugundua hiki kirusi ko Tanzania tumeambiwa kwamba pia ina uwezo sasa kuweza kujua kwamba huu ana coronavirus au kino. Lakini jambo ambayo mi jambo niizungumza na jambo ambayo iko very serious ni kwamba ni lazima sisi kama kama wataalamu wa afya, lakini pia kama serikali serikali lazima iwe serious na hii suala la ebola ami suala la la coronavirus. Na kwenye kwenye, kwenye sehemu, yaani kwa mfano airport, yani viwanja vyetu vya ndege, ni lazima tuhakikisha kwamba viwanja vya ndege haviruhusu mtu yeyote ambaye ana dalili au ambaye ametoka maeneo ambayo kuna kuna ugonjwa kwa sababu sasa hivi kwa kila kila kila bara au kila kila nchi ina suspect, ni muda ambao ni lazima tuweke watu ambao wako serious, kwenye, kwenye airport zetu, kwenye kwenye bandari zetu, sababu ndio sehemu ambao watu wanaingilia na na wa, wa, watu ambao wanajua aa, na magonjwa milipuko, lakini wanajua kitu gani ambacho wanakifanya. Kwa hiyo ni lazima sasa pia tuweze kuwaelimisha wananchi wetu kwa sababu bila kuelimisha nchi kuhusu ah, madhara ya, ya corona virus, na ugonjwa ikiingia kwenye nchi zetu kuwa ni matatizo makubwa sana mm, sana. Nafikiri unaona kitu kinachotokea, kwa mfano Italia au Iran, wakikulia tu kidogo, lakini ugonjwa kaingia na saa inaanza kusambaa. Asante, ujumbe yeah, unawafikia na unawafikia kweli, unaafikia kweli. Mm. Tukiachana na swala la corona, kuhusu swala la afya, kila mtu amekuwa akizungumzia bima ya afya katika Kiingereza mwingine atasema insurance. Nchini Rwanda kumekuwepo mpango ambapo kila raia hata awe maskini kiasi gani, serikali itamchangia na apate, apate huduma ya afya bila malipo, lakini serikali italipia uh, serikali inalipia asilimia tisini, lakini mfumo huo pia umeingia dosari tunapozungumza, uh, dosari yenyewe imekuwa kubwa, imekuwa pengo kwa hiyo zile huduma wanazopewa wananchi wakienda kwenye hospitali, mm -hmm. bili hazilipwi mpaka serikali imeamua kuchukua uamuzi wa kuchukua kiwango fulani, asilimia sufuri nukta tano kwenye mshahara wa wafanyakazi wote ili kugharamia nchini garamia. Kenya kumekuwa na bima kama hiyo, lakini nayo pia wengine watasema imeingia dosari kiasi kwamba waliochangia wamepatikana pesa walizokuwa wanachanga hazikuwa zinafika Kando na kwamba ile kadi hayawezi kusaidia katika kutibu baadhi ya magonjwa, nakuambia hapa hatuta kufanyia hivi. Bima ya afya katika nchi zetu za Afrika Mashariki, Dr Benard, inaweza ikafanya kazi, ama ni mpango mwingine wa watu kuchangisha pesa kujitajirisha na kutoroka? <coughs> Asante sana tena, naweza kusema ya kwamba katika nchi yetu tuko na kama percentage ama watu wale wameoa na huduma wale wako na insurance ni kama watu 25% five percent wamekuwa covered na huduma I'm talking about public zote. Uh, ya Kenya tuko na watu kama ishirini na watano hivi wale wamekuwa k- covered na hii huduma ya national insurance ubaya wa kitu ile ambayo mimi imeshatokea kwa hii ni kwamba unakuta mahospitali ingine <laughs> ina hata kwa ubaya ina ina ina admiti watu ama inaingiza watu kwa mahospitali yao, na wanaanza kutumia hiyo kwa ubaya, ili kuitisha pesa kutoka kwa hii skim. Hii skim ni kama vile inaweza kusema ni Presidenti wetu Kenyatta amesha imiza ya kwamba universal health care iwe katika mambo ya NHIF. Mimi naomba ya kwamba wale wanapatia service ya health katika Kenya, tuko na shida ya kwamba saa wengine wanaweza ku hiyo yenyewe inaweza kusaidia watu wetu, wale ni maskini, hata kama si maskini, wale ambao wamesha subscribe kwa hiyo huduma hiyo ya NHIF. But vile mimi ningeuliza, ningesema ya kwamba kama East Africa na Congo na mahali kule kwingine, unaweza kukava watu wetu kwa hii skimu ya health care scheme tungekuwa tumesaidia watu wetu kwa umbali zaidi. Najua ni expensive, lakini hizi kama tunaweza kusaidika kwa, kwa maneno, tuache mambo ya ufisadi, mimi tungeenda mbali sana. Shukrani Benard Moia. Uh, tunaye pia msikilizaji mwengine kwenye laini ya simu ni Priscus Sambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Karibu Priscus. Asante ndugu mtangazaji, kwa majina anaitwa a anaisambaa tuka Nzega Tabora ya Tanzania. mchango wako mchango mm -hmm. wangu ni kuhusiana na na madaktari katika nani, katika huduma ya afya huduma ya afya. Sisi bado, kama madaktari tunaona tumepunguswa. Kuna kuna madaktari na vifaa tiba pamoja na na majengo ya ya huduma za afya kama ama hospitali na na za nasi na kadhalika. Ombi wetu tulikuwa tunaiomba serikali ione namna ya kuwekeza zaidi kwenye sekta ya afya tofauti na sasa, ingeona namna ya kuwekeza zaidi kwenye afya kuliko kuwekeza vitu kama kununua ndege ambazo sioni kama zina faida kwa mtazamo wangu, kwa sababu kuna mashirika makubwa kama ya ndege duniani yanaonekana kutangaza hasara ya uendeshaji wa makampuni kama hayo. Mimi nijaona ni vizuri kama wangewekeza zaidi kwenye sekta ya afya na kupunguza gharama za matibabu. Priscus amekuwa <laughs> na hoja za msingi. Uh -huh. Yani ki, ki, kifupi anavyozungumzia ni kwamba pesa zitengwe mahali mahali ambayo zinafaa zinafaa zinafaa Mba kule mbakule kwingine hakufai, lakini anaona yeah, kwa Kiingereza, sababu yeye upande wake sekta ya afya ni muhimu kuliko sekta ya uchukuzi, labda na wengine eh, wakasema afya bora, mm-hmm, maisha bora. Tuangazie ujumbe wako msikilizaji, kabla ya kwenda kwake eeni, na kwa washiriki wa wetu wengine, tusome tusome maoni ya wasikilizaji waliotoa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Haya, ni maoni mengi sana yameweza kuandikwa hapa. Tutakuwa tunachagua chagua tu yale ambayo tunaweza tukasoma, kwa sababu ya muda, Patrick. Wa kwanza anaitwa Tisamo Kibule kutoka Dar es Salaam, anasema, baadhi ya maeneo kuna unafuu japokuwa kwa kiasi kikubwa maeneo ya vijijini ni shida kwa upatikanaji wa madawa na madaktari ni wachache, japo serikali ya Tanzania imejitahidi kupunguza gharama mahospitalini, japo sio kwa kiasi kikubwa, lakini sio kama ilivyokuwa hapo awali. Bernard Samike kutoka Nyamgogwa um, Geita, Tanzania, anasema yeye anaona kwa bara letu la Afrika hususan kwa Afrika Mashariki kuna uhaba mkubwa sana wa madaktari pamoja na vifaa vya tiba ikiwemo na madawa ambao ni changamoto inayoonekana ni kubwa ikilinganishwa na huduma zingine. Kumfano, kwa mfano anaona kwamba wananchi wanajitolea kujenga zahanati, kitu cha ajabu kwako yeye anavyoona kinakosekana wauguzi na badala yake wanakuwepo madaktari wa awamu tu. Kiujumla changamoto ni kubwa, yaani madaktari wanaingia kwa awamu moja, mwingine hapatikani tena kwa awamu nyingine. Doto Ngolio ni mkazi wa Galamugi, Magu, Mwanza, anasema madaktari kwenye vituo vyetu bado wanahitajika sana, waongezwe. Vifaa vipo, lakini bado havitoshi. Upande wa huduma ni nzuri kiasi, lakini kuna baadhi ya watoa wa huduma hawana moyo wa kuhudumia. Kikubwa wanajali pesa kwa sana, maana ukiwa vizuri mfukoni, huduma zote unapata, kila unachohitaji kipo. Kama hauna chochote una, unaambulia patupu na matokeo yake unakufa kwa kukosa huduma hey. Fadhili Falinga unasema huduma za afya nchi za Afrika Mashariki ni mbaya sana, vituo vya afya vipo umbali wa kilomita sabini umbali tena, utakipata kituo kingine cha kilomita sabini tena, licha ya kutoa taarifa za uongo kwenye Shirika la Afya Duniani kwamba wamejenga hospitali kila mahali. E, maoni ni mengi, lakini kuna hili ambalo naona lazima tulizungumzie la huyu Saidi Msafiri, ni kutoka huko Ngedere, Mombo, Jitengeni, Tanga, Tanga, Tanzania, anasema upande wa matibabu kuna changamoto kidogo. Asema alipeleka mgonjwa wake hospitali mm. akaambiwa bila elfu hamsini hatopokelewa na akaondoka. Naye kesho, kesho, akaipata kesho yake akaipata pesa mm -hmm. akamrudisha, akapokelewa, dawa zikanunuliwa, kabla hazijapewa mgonjwa akafa. Hapo amejifunza kitu: kuna ubinadamu na roho mbaya, kwani wangemtibia kesho si angepeleka pesa baadaye? mm -hmm. Hili ni swala tutamuuliza Drisa uh, kiongozi wa madaktari kuhusu mwe, uh, tabia kama, kama kama ni ukweli. Lakini kabla ya hapo nataka kidogo gni Fatuma gni huko DRC, tumezungumzia bima ya afya kwa kifaransa kwenu hapo mnaita assurance maladie. Je, hapo Goma mnayo hiyo assurance maladie au bima ya afya? Bado mambo ya fianse maradhi haikwake hapa Goma inakuwa kwenye mahospitali karibu mbili tatu, lakini kwenye hospitali za serikali na zile ambazo zinazojitegemea mambo hayo hayafika bado. Ni kwa kusema kama wakati mutu anagonjwa, kwa kusema apate matibabu ni kutosha hela ambazo anapomwomba ile sample fee ya matibabu. Ni kwa kusema kuwa na ile ya France atukaa kwetu kungo apa kma ya Goma ya ya yaia na mambo hayo, mambo ya sensibilizasio iko chini sana, iko hospitali mbili tatu. Ni kigani hapa ku mambo ya hapa Goma, na kama wagonjwa wanacheka sana naile kutoa pesa, kabla mtu hajakuwa na pesa ya kusema aende kwenye tiba aweza katibii na ndio maana watu wengi iko nafariki katika manyumbani, hata wazazi kuzalia kwenye manyumbani kwa sababu ya ile mambo ya ya malipo ya daktari Ma? mambo hayo mm -hmm. Uh, nanina um, ministeri yetu ambaye yasante um, haikatilie mambo hayo na haitali na mambo hayo, wanasema mambo ya kwamba wataitia kwenye ratiba yao lakini ratiba ya serikali haifuatilii mambo hayo, na ndiyo magumu ambayo inapatikana hapa. Kwa hiyo Fatuma, mkienda hospitali mnaombwa kulipa asilimia mia moja, hakuna bima ya afya, haifanyi kazi, ndiyo mambo hayo. Tunalipa asilimia mia kama hawezi, na wakati nafika kwenye hospitali, kama hauna pesa, hauwezi kupokelewa ni kusema kama vifo vinakuwa vingi, wanafariki siku kwa siku. Akwenye sema wafanye mambo ya kuzaa kwenye nyumba, wagonjwa wengine wanatumia madawa za machani, hata na wengine wanaona baada yakwenda kwenye sida na hawatapewa dawa, anabaki kwenye nyumbani naarika kenyee atafariki bila kupata hata tiba yoyote. Fatuma, asante Elisha wasati. Umemsikia Fatuma, huyu ni raia kama mimi, ambayo tunatafuta msaada wa wewe daktari na madaktari unaowaongoza. Umewasikia maoni ya Saidi Msafiri alivyosoma Patrick kwamba huyu alihitajika alipe elfu hamsini hakuwa nazo, ikabidi aende na mgonjwa nyumbani, akazitafute kesho yake, akaja akazilipa, madaktari wakampokea, lakini baadaye, mgonjwa bahati mbaya, aliaga dunia elfu hamsini hazikufanya kazi yeah. Zilichukuliwa, alimpoteza mgonjwa mm. Ukiangalia mfumo kama hapa mm. Marekani kwa mfano, ambapo wengi wanafikiria ni huduma nzuri, ndio utatibiwa, utaenda nyumbani, utaletewa ile bill, utailipa kimaksudi mm -mm. mm. haiwezikani mm. kwamba madaktari mnaweza mkampokea mgonjwa mkamtibu mkamwambia mwenye mgonjwa, sasa umetuletea mgonjwa, rudi katafute pesa, ataleta pesa ndio mkamwachilie mm. labda mgonjwa lazima umfukuze mgonjwa Uh, nafikiri sisi, sisi kama madaktari, kiapo chetu kinasema, kwanza kwanza, ni lazima kuweza ku, ku, ku save life. Yani, kuokoa mgonjwa asife uh. Kwa hiyo maana yake tunawajibika tuna, tuna kutoa huduma kwa wagonjwa kwanza bila mm -hmm. kuangalia chochote, kwa sababu kiapo chetu kinazungumzia kina hivyo, hata kama ikibidi kutoa uhai wake, wewe daktari lazima kuweza ku save life ya mgonjwa na ndio maana hata hata ile sheria ya PF3 ile polisi report, I mean form namba tatu ya polisi ambayo anataka mgonjwa akija na ameumia amefanyaje huwe na ile fomu kwanza, inatupa changamoto, lakini nafikiri haya mambo ni mambo ya kimfumo ambayo inafanya madaktari wetu wakati mwingine wanaingia kwenye, kwenye mtego kama huo, kwa sababu unajua, kwa mfano sheria yetu hapa ya kuna policy yetu ambayo inazungumzia mambo ya exemption Yani, mambo ya msamaha ukisoma vizuri uh, inakuambia ni nane ambayo kumpa msamaha, lakini pia uh, katika nchi yetu karibu asilimia arobaini mpaka hamsini ya, ya, ya wagonjwa tunaona ni ni wa, wa msamaha, lakini kama daktari inatakiwa kama, kama mgonjwa amekuja na hali mbaya na emergency issues, tuweze kumhudumia kwanza kabla hatujadai chochote, lakini pia kama inavyosema mifumo yetu imekuwa ni migumu sana wakati mwingine kwa wetu kuweza kufanya kazi. Na nafikiri hapa sasa anatakiwa serikali itaweza kukaa pamoja kuweza kukubaliana. Unajua, unavyotoa msamaha kwa mgonjwa unategemea kwamba kuna mtu au serikali itakuja kulipa hiyo. Kwa hiyo inatupa changamoto. Nafikiri juujuzi umesikia kuna changamoto hapa imekuwa kwamba wakati mwingine hadi hadi maiti zinakataliwa zina, zina kwenda kwenda kuzikwa kwa sababu hawajalipa hizo na mawaziri aliyotolea tamko kwao. Nafikiri solutionhapaisho do, do, hapa ni kuna jambo ambayo nilizungumza mm. Ni ile swala la kila mtu kuweza kuwa na bima ya afya mm -hmm. Na hizi hata tulivyokutana na sisi kama Mheshimiwa Rais uh, Magufuli tulimweleza kwamba sisi kama watu wadogo tungetamani ile sheria ambayo inataka kila mtu ajengwa na bima ya afya iweze ku, ku, kupelekwa bungeni na iweze kuwa sheria. Hiyo itatusaidia kwa sababu kama una bima, maanake unaweza kuhudumiwa. Umeona, kwa hiyo maanake tunafikiri ni ni, ni jambo ambalo solution haya mambo yote yani suluhisha mambo hayo ambayo tunazungumza, changamoto tunazoziona, tunafikiria kwamba tukiwa na bima inaweza katusaidia, lakini pia hizo bima zenyewe Uh, wahusika wa, wa waweze kumanage vizuri na na, ili waweze kupata hizo fedha kwa ajili ya kuwahudumia wananchi bila kuwekeza fedha sehemu tofauti tofauti, na fikiri ulisikia kwenye mkutano wetu, mheshimiwa Rais Magufuli alizungumzia pia ishu ya bima ya afya kwetu, kwamba bima ya afya anajua matatizo yake, na wakati mwingine wanatumia fedha visivyo, wanawekeza sehemu ambazo sio uh, wajibu wake kwa hiyo kwa hiyo lakini pia hizi nyingine kuweza kuelimisha wananchi kuweza kutumia hela za bima vizuri. Haya ni mambo ambayo yako, yako, mbele na nafikiri ni solution ni ni solution au ni ni, ni ni ni tiba kwa haya mambo ambayo tunayaona kwa wananchi wanakuja kutibiwa bila bila malipo, wakati mwingine inaweza kapelekea mgonjwa kushindwa kuhudumiwa. Asante sana Dkt. Sati, nafikiri hata kwa maneno yake ya mwisho ni kama ameyaweka yote ame ametoa mapendekezo, hametua mapendekezo. Mm -hmm. Niende kwake Bernard Muya, mapendekezo yako tutatue hili swala ili jamii tuwe afya bora maisha bora na afya inapokuwa sawa utakuwa mchapakazi na utajitafutia katika, mm, katika maneno yako ya kumalizia, haya matatizo yote ambayo tumeyasikia tumeyazungumzia, mengine hatujagusia, tufanye nini? Nini ambacho serikali zinastahili kuchukua kuwa hatua? Wewe ndio mpiga kura unaoweka wale watu pale kuunda serikali. Asante, nimeshukuru sana. Katika mambo ya ile ilipitishwa Abuja 2001. Ya kwamba 15% ya utajiri wa nchi huweko katika afya. Ningeomba serikali za jamhuri ya East Africa, Congo na mahali kwengine Afrika nzima, ya kwamba tukitimiza hiyo tutakuwa tumeenda mbali sana. Ya mwisho ningeomba serikali zetu kama ingewezekana kila mwananchi katika bara ya Afrika awe na skimu ama insurance mm -hmm. ya afya. Asante, shukrani sana Benard Mwia. Fatuma Ejeni wa ah, unapendekeza nini ili sekta ya afya iboreshwe hapo DRC? Asante sana kwa kusema afya iboreshwe kwenye nchi ya kidemokrasia uh, Inaweza nikaomba serikali yetu ijihusishe na mambo ya madaktari, pia wajihusishe na nyumba ambazo zinauza dawa, kwa sababu wale wote ambao wanauza dawa sio ambao wamefunzwa kwa ajili ya mambo ya tiba, kibago ya, ya binadamu. Tatu, wapate mambo ya madispensari ambazo zinapojengewa mahali na mahali, kwa sababu watu wanaogopa kwenda kwenye vituo vya afya vya serikali na wanajipenyeza kwenye huu manyumba ambayo unatibu watu rahisi na watu hawapate dawa kama kawaida. Hiye, wafatilie wale ambao wanapopunza kwa tiba ya majani, kwa sababu nao wanasababisha afya ya watu kuwa mbovu zaidi. Asante. Mambo hayo yakifanyika na watu wote, afya yao itakuwa mbovu zaidi. Nashukuru sana, ni washukuru sana, uh, wachambuzi wetu Tunashukuru kwa mda wenu, D Elisho Sati, Fatuma Jini, alafu na D Benard Mwia, shukrani kwa muda wenu kutenga kuweza kubadilishana mawazo hapa. Tunajenga jamii. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Hamdun, nimeshirikiana na Patrick. Jina langu ni Kennes Bwire, tukutakie jioni tulivu.