Kucha Afrika. Barabara kabisa msikilizaji popote ulipo. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zimegonga saa nne usiku hapa tulipo sawa na saa kumi na moja saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Sandey Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha kucha Afrika hii leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 28 mwezi Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na masafa ya FM. Karibuni mpaka mwisho wa matangazo haya katika kumekucha kucha hii leo. wanaharakati wa upinzani waishio nje ya Burundi Wamwandikia barua rais wa Uganda, Yoweri Museveni, wakimtaka kuingilia kati ili uchaguzi ujao katika nchi yao uwe uhuru na nini, wa haki. Wanamkumbusha nini rais Museveni? Tumemkumbusha wadhifa wake, kwamba alazima asimamie, lazima aendelee, anakumbusha aendelee, anadai kwamba utawala wa Burundi uelekee katika majadiliano, ili mgogoro wa Burundi uweze kupata hatimaye ufumbuzi na katika habari nyingine, wajumbe wa Tanzania katika Bunge la Jumuia ya Afrika ya Mashariki wasusia kikao. Je, ni hoja gani iliyoibua utata? Kwa bidhaa ambazo zinaenda nchi jirani, na zenyewe tumeziwekea siku 21 ili ziweze kuwa zishaondoka ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington. Matangazo haya ya msikilizaji pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com, na unaweza pia kutufuatilia kwenye Twitter, kwenye Facebook na vilevile vile kwenye Instagram at VOA Swahili. Kabla ya kupeleka kwa uandishi wetu tusikie yalojiri, tupate habari za dunia sasa hivi zikisomwa hapa studio na Sande Shomari. historia iliandikwa jana alhamisi kwenye soko la hisa la wall street mjini new york lakini siyo aina ya historia ambayo wawekezaji wanaitaka hofu juu ya homa ya corona na athari kwenye biashara ya kimataifa duniani na uzalishaji viwandani ilipelekea masoko ya dow jones kuanguka kwa wastani wa alama zipatazo 1191 kuanguka kwa hali ya juu kwa siku moja katika historia ni alama ya kupungua kwa asilimia 4 ndani ya siku moja juu ya thamani ya hisa iliyouzwa kwenye soko la hisa la New York, na kushuka kwa asilimia kumi kwa Dow kutoka kwenye rekodi yake ya juu iliyowekwa wiki mbili tu zilizopita. Masoko ya Standard and Poor na Nasdaq pia yalishuka kwa zaidi ya asilimia nne. Hii ilikuwa kushuka kwa kiasi kikubwa kwa siku moja katika miaka tisa ya Standard and Poor. Makamu rais wa Marekani Mike Pence siku ya Alhamisi alimtaja Debi Burks, mtaalam wa kimataifa wa afya, kuwa mratibu wa White House wa kupambana na homa ya korona, akipelekea utaalamu mpya kwa juhudi za serikali kupambana na kuenea kwa ugonjwa huo nchini. Burks ni daktari na kama balozi katika wizara ya mambo ya nje. Kwa sasa anaongoza juhudi za serikali kupambana na kuenea kwa virusi vya ukimwi duniani Ataripoti ripoti kwa Makamu Rais Pence, aliyepewa jukumu na Rais Donald Trump siku ya Jumatano kusimamia juhudi za serikali ya Marekani kupambana na mzozo huu wa afya duniani na kuungana na kikosi cha kupambana na ugonjwa wa homa ya corona kinachoongozwa na waziri wa afya wa Marekani Alex Azar. Uteuzi wa Bax ulijiri katika siku ambayo Marekani iliripoti kisa cha kwanza cha maambukizi kwa mtu ambaye hajawahi kuzuru China wala kutangamana na watu waliorejea kutoka huko au waliopatikana na virusi hivyo. Burks ni afisa wa serikali ambaye aliteuliwa katika idara ya UKIMWI na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama, mpinzani wa kisiasa wa Trump. Tovuti mbili kubwa na maarufu ulimwenguni zinapambana na utapeli wa mtu yeyote anayejaribu kusema anaponya ugonjwa wa homa ya korona, au kuwatapeli wateja wanaotafuta bidhaa za kujikinga na virusi hivyo. Amazon imeiambia Reuters kwamba imesaidia kuondoa zaidi ya bidhaa milioni moja zinazouzwa kwenye mtandao wake ambazo zilidai kutibu au kujikinga dhidi ya homa ya korona. Muuzaji huyo mkubwa zaidi wa bidhaa mtandaoni pia anazuia wafanyabiashara kuuza bidhaa kama vile vitambaa vya kujifunika uso kwa bei za juu kupita kiasi. Kampuni moja ilikuwa ikitumia Amazon kuuza paketi ya vitambaa kumi vya uso ambavyo kwa kawaida huuzwa kwa dola 41 sasa, wao wanauza dola zipatazo 128. Mapema wiki hii, mtandao wa Facebook ulisema utaondoa matangazo yoyote ambayo yanaahidi kujikinga na homa ya korona au kuponya au kueneza nadharia za uongo kuhusu ugonjwa huo. Na wasiwasi wasi umeendelea kuongezeka huku kuhusu kuenea kwa virusi vya korona, huku serikali ya Japan ikitangaza kufungwa kwa shule zote kwa kipindi cha mwezi mmoja, ili kutathmini jinsi ya kukabiliana na hali hiyo. Haya yanajiri wakati ambapo serikali ya Kenya inaendelea kukosolewa kwa hatua yake ya kuwaruhusu abiria wa ndege wapatao 239 wakitokea nchini China kuingia nchini humo na kutangamana na wananchi bila kuwekwa karantini kama inavyopendekezwa na shirika la afya duniani WHO. BMJ Murithi anayo ripoti kamili. Gazeti la New York Times limeripoti kwamba ni hatua iliyowashangaza wengi wakati Japan ilipotangaza kwamba imezifunga shule zote. Akitangaza hatua hiyo, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe alisema hiki ni kipindi muhimu, na kwamba serikali yake imechukua hatua hiyo ili kuepukana na uwezekano wa maambukizi ya halaiki, ambapo wanafunzi na waalimu wanakusanyika kwa pamoja na wako katika hatari kubwa ya kuambukizwa. Japan imeripoti visa 890 vya maambukizi ya virusi hivyo 705, kati yavyo vikiwa ndani ya meli ya kitalii ambako abiria wamewekwa kwenye karantini. Raia wanane wa Japan wamekufa kutokana na ugonjwa huo. Huku hayo yakiarifiwa, serikali ya Kenya imetangaza kuanza tena kwa safari za ndege kutoka mjini Guanzu nchini China. Tangazo hilo linajiri wakati serikali hiyo ikiendelea kushutumiwa vikali kwa kuruhusu ndege moja kutoka China kuwaleta abiria 239 nchini humo na kuwakubali kuendelea na shughuli zao bila kufuata taratibu za kupunguza uwezekano wa kueneza virusi vya covid-19 kama zinavyofuatwa na nchi zingine. Wizara ya afya ya Kenya hata hivyo imesema kwamba haingewazuia abiria hao, kwani hatua kama hiyo ingechukuliwa kama ubaguzi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani imetoa onyo jana Alhamisi juu ya uwezekano wa shambulizi la kigaidi katika hoteli moja mjini Nairobi, Kenya. Balozi wa Marekani mjini Nairobi alisema vikundi vya kigaidi huenda vinapanga njama ya kushambulia hoteli kubwa katika mji huo mkuu. Hata hivyo, polisi wa Kenya katika taarifa yao ya Alhamisi usiku wameeleza kwamba imesambaza vikosi vyake katika maeneo mbalimbali ya mji huo na vitongoji vyake ambako kuna hali ya wasiwasi wa wasi usalama. Inspekta Jenerali wa polisi Henry Mutambi, Mutiambai amesema kwamba polisi wameongeza doria kwenye mipaka ya nchi kuhakikisha hakuna viashiria vya uhalifu kuweza kujaribu kuingia nchini humo, na amewaomba raia kuwa makini zaidi, kushirikiana na vyombo vya usalama wakati wa kutathmini hali. Ubalozi huo wa Marekani haukusema jina la hoteli hiyo lakini ukasema inaaminika kuwa hoteli hiyo ni maarufu kwa watalii na wasafiri wafanyabiashara. Ubalozi huo wa Marekani uliwasihi wageni wa hoteli katika eneo hilo kuwa na ufahamu zaidi wa mazingira yao na kujipanga kwa dharura na kuangalia ripoti za wanahabari. Nzige unaripotiwa kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kushambulia nchi nyingine za Afrika ya Mashariki. Wataalam wameeleza Alhamisi wadudu hao walionekana kwa mara ya kwanza katika eneo la kaskazini la jimbo la Ituri, ikiwa ni shambulio la kwanza tangu mwaka 44 ikiwa ni pamoja na nchi za Sudani kusini na Uganda ambazo tayari zimeshambuliwa na wadudu hao. Kikosi kidogo cha nzige hao wa jangwani waliokomaa waliwasili kwenye mwambao wa magharibi wa ziwa Albert karibu na Bunya mnamo tarehe 21 Februari baada ya kuvuka kaskazini mwa Uganda kwa upepo mkali wa kaskazini mashariki. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na baada ya habari hizo zilizosomwa na Sandi Shomari ambaye ya atarejea tena, tuangalie sasa habari kutoka kwa waandishi wetu. Wanasiasa wa upinzani wa Burundi wanaoishi uhamishoni wa wamemwandikia barua rais wa Uganda Yoweri Museveni wakimtaka aingilie kati masala ya siasa za Burundi ili uchaguzi unaotarajiwa nchini humo mwezi, mwaka, mwaka huu baadaye mwaka huu mwezi wa tano ufanyike katika hali ya utulivu na uwashirikishe wadau wote. Wakati huo huo, muungano mwingine wa vyama vya upinzani unalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kushinikiza serikali hiyo ya Burundi kuruhusu mashirika ya kimataifa ya habari kama vile VOA na BBC kuanza tena matangazo yao nchini humo. Jean Marie hichu Burundi anaarifu zaidi kutoka Kigali, Rwanda. Katika barua iliyoagizwa kwa rais wa Uganda kaguta yoweri Museveni, kama msuluhishi wa mazungumzo kati ya Warundi, muungano wa vyama vya ave upinzani vilivyo uhamishoni Sefora Arusha umefahamisha wasiwasi wake kuhusu matatizo kemo wa kemo yanaokabili mchakato mzima wa chaguzi kuu zinazotarajiwa tarehe ishirini Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini nchini Burundi. Wakati huo mwenyekiti wa Sefora Arusha shovino Mugwengezo amekiri kuwa chaguzi kuu zinaandaliwa katika mazingira ya kutatanisha. Wakati nchini Burundi mauaji na vitendo vingine vya kikatili vinaendelea kuripotiwa katika maeneo mengi ya nchi. Amechukua fursa hiyo na kumtahadharisha rais Museveni kama msuluhishi wa mgogoro wa Burundi na kumtaka ingilie kati, ili chaguzi za Burundi zifanyike katika hali ya amani na utulivu. Jamii ya Burundi leo inagubikwa na hali ambazo ni za kutatanisha, za kutia wasiwasi, za umaskini, za udikteta, hali ambazo ni za wati tukuuawa kikatili, sheria haishiki mkondo wake. Hizo hali zote ndio uti wa mgongo wa taifa, kwa hiyo kutegemea kwamba hizi chaguzi zinaweza kuwa dawa katika mada hizi inakuwa ni kama ndoto. Kwa hiyo uh, Rais Museveni alikabidhiwa mchakato mzima wa usuluhishi baina ya Warundi. Tumemkumbusha wadhifa wake kwamba alazima asimamie, lazima aendelee, anakumbusha aendelee, anadai kwamba utawala wa Burundi uelekee katika majadiliano ili mgogoro wa Burundi uweze kupata hatimaye ufumbuzi. Hayo yakiarifiwa muungano mwingine wa vyama vya upinzani vilivyo uhamishoni wa Senared umeliandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kufahamisha kuwa chaguzi zijazo zimeandaliwa vibaya, ikidhihirika kuwa chama tawala Sendede FDD kimepania kuendesha wizi Jean Minani, wa kura Dr kiongozi wa muungano huo wa Senared ametaja kuwa hatua serikali ya Burundi ya kupiga marufuku redio za kimataifa mathalan sauti ya america VOA na BBC kupeperusha vipindi vyake nchini Burundi pamoja na kutoya ruhusu mataifa ya kigeni kuwatuma wachunguzi katika chaguzi zijazo ni ushahidi kamili kuwa nchi ya Burundi ina nia ya kuficha ukweli kuhusu matokeo halisi ya sauti za kura hata hivyo madai hayo ya vyama vya upinzani vilivyo uhamishoni yametupiliwa mbali na upande wa utawala wa burundi viongozi wa serikali na wachama madarakani cndd fdd wamehakikishia jamii ya burundi kwa ujumla kuwa chaguzi zijazo nchini burundi zimeandaliwa ipasavyo na kwamba zitafanyika katika mazingira yanayoheshimisha kanuni za kidemokrasia ya burundi sauti ya amerika kigali Matangazo ya Kumekucha Afrika, msikilizaji, ambayo hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika ambapo kukumbusha tu ni kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko Kenya, 107.5 Nairobi katika masafa ya FM na vilevile 107.8 Mombasa, na Coconut 100.9 FM kule Zanzibar. Basi turejee tena kwa Sandey Shomari aendelee na habari za dunia. Mvutano wa mkali kutoka jumuiya ya kimataifa ukigubikwa na uchovu uliokumba raia wa kawaida wa Afghanistan kutokana na kurudiwa kwa ghasia za uchaguzi uliopita inaelekea kuondoa upepo uliotokana na mzozo wa kisiasa wa Kabul kufuatia kupingwa vikali kwa matokeo ya uchaguzi huo wa rais. Baada ya tume ya uchaguzi ya Afghanistan kumtangaza rais aliyeko madarakani Ashraf Ghani kwa mshindi uchaguzi huu wa uchaguzi mapema mwezi huu, mpinzani wake mkuu Abdullah Abdullah alitangaza kuwa matokeo hayo kuwa ni batili na kwamba yeye ndiye mshindi halali. Wiki hii pande zote mbili zilikuwa zikipanga sherehe za kuapishwa rais sambamba. Mgogoro kama huo baada ya uchaguzi wa mwaka 2014 uliongezeka sana hadi kuhitaji uingiliaji kati wa moja kwa moja kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani wakati huo, John Kerry ambaye alisimamia makubaliano ya kugawana madaraka na kuunda serikali ya umoja ambao aliongoza Afghanistan kwa miaka mitano iliyopita. Kwingineko, wajumbe wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki jana waliondoka kwenye ukumbi wa bunge hilo kule Arusha wakipinga mpango wa kutaka kupitishwa kwa mswada wa marekebisho ya sheria ya forodha iliyoibua utata. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu huko Arusha Asiraji Mvungi. Hatua ya wabunge hawo wa bunge hawa Tanzania inakuja baada ya jitihada zao za kutetea hoja yao ya kuliomba bunge hilo kutoa muda wa ziada wa kujadili kabla ya kupitisha mswada huo kuonekana kutoungwa mkono na idadi kubwa ya wabunge wa bunge hilo. Baada ya mjadala mkali juu ya hoja hiyo, spika wa bunge hilo Martin Ngoga kutoka Rwanda alitoa nafasi ya mapumziko mafupi ya dakika kumi na tano, utaratibu ambao ni wa kawaida na ndipo wabunge hawa wa Tanzania walitumia fursa hiyo kwa kutorudi tena ndani ya bunge, hatua iliyomlazimu spika huyo wa bunge kuahirisha kikao hicho kutokana na idadi inayotakiwa kisheria kupitisha maamuzi kutotimia. Baadaye mmoja wa wabunge wa Tanzania Dr Makame Abdullah akaelezea baadhi ya sababu za kukwamisha mswada huo, akidai kuwa hatua hiyo haina maslahi yoyote kwa Tanzania na pia kwa wananchi wa nchi wanachama wa kwani inazorotesha na kukwamisha ukuaji wa biashara sisi sheria zetu zinampa zina, zina mfanyabiashara au um, mtu yoyote aliyeleta bidhaa kutoka nje siku ishirini na moja eh? kabla akizidisha siku ishirini na moja Sasa hapo tunaanza kum, kumtoza tozo tunaita demurrage charges. Lakini vile vile kwa bidhaa ambazo zinaenda nchi jirani, na zenyewe tumeziwekea siku ishirini na moja ili ziweze kuwa zishaondoka kwa zisha. Upande wake mbunge kutoka Kenya Dr Abdi Abdul Kadri amesema madai ya wabunge wa Tanzania yanachelewesha kufikiwa kwa malengo ya kukuza biashara miongoni mwa nchi wanachama. Pia mbunge huyo kutoka Kenya anasema hatua hiyo inawaongezea wafanyibiashara gharama kubwa zisizo za lazima, na kwamba kitendo cha wabunge wa Tanzania kukwamisha mswada huo hakipaswi kuungwa mkono. Kwa nini wafanyi wa wafanyibiashara East Africa wanafanywa kulipwa rent mara mbili? Na sio pesa kidogo, ni pesa nyingi kwa kila tani sifuri nukta tano dola katika kila ton meli moja inaweza kuwa inabeba metric tons elfu sitini, elfu sitini metric tons. na hiyo pesa hivi ndio unaona gharama ya, ya maisha ya wananchi ya East Africa inakuwa juu utaratibu unaotumika sasa katika bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania wafanyi biashara wanatakiwa kuwa wametoa mizigo yao inayokwenda nchi mbalimbali mbali. ndani ya siku ishirini na moja na baada ya hapo wamekuwa wakitozwa gharama za kuhifadhi, utaratibu ambao umekuwa ukilalamikiwa na wafanyabiashara. Mswada huo wa kurekebisha sheria ya forodha ya Afrika Mashariki ni sehemu ya jitihada za kuondoa vikwazo visivyo vya lazima vya kibiashara miongoni mwa nchi wanachama wa, wa jumuiya hiyo. Bunge hilo linatarajiwa kukaa tena tarehe 18 mwezi wa 3 mwaka 2020 ambapo maamuzi ya mswada huo yanatarajiwa kutolewa. Asraji Mbungi. Sauti ya Amerika, Arusha. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Kenya wamewataka wakazi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo pamoja na eneo la kwenye mpaka na Somalia kufanya juhudi zaidi kuwasaidia kupambana na wanamgambo wa al Shabab. Habari. Hatari ya mashambulizi katika eneo hilo imeongezeka kufikia kiwango ambacho taasisi inayoandikisha waalimu inaapa kwamba eh, itawapeleka waalimu katika kaunti za mpakani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili yake. Muhamed Yusuf. Mjadala juu ya hali ya baadaye kwa elimu huko kaskazini mashariki mwa Kenya umeingia bungeni ambapo waalimu wanaomba uhamisho wa kwenda maeneo nje ya eneo hilo. The Teachers Service Commission, taasisi yenye jukumu la mafunzo, ajira na kupangia waalimu nchi nzima sehemu za kufanya kazi, inasema waalimu 42 wameuawa tangu mwaka 2014 katika mikono ya kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab lenye makao yake Somalia. Mkuu wa tume hiyo Nancy Macharia alitetea kuondoka kwa waalimu hao kutoka maeneo yaliyokumbwa na ugaidi huko kaskazini mashariki. It's true, the, the, the children need... ni kweli watoto wanahitaji elimu lakini pia walimu are... wanastahili maisha salama, maisha ni muhimu S krosant. Mwaka elfu mbili kumi na nane walimu watano waliuawa katika kaunti ya Wajir na Mandera. Mwezi Januari walimu watatu waliuawa wakati kundi la al-Shabab liliposhambulia shule ya msingi ya Kamothe iliyopo kaunti ya Garissa. Akijibu maswali kutoka kwa wabunge, mkuu wa polisi Hilary Mutiambai alisema wakazi wa kijiji cha Kamudhe walifahamu shambulizi hili kabla ya kutokea, hata wakati wa shambulizi la waalimu hao. Wale walimu ambao si wenyeji wa eneo hilo walikuwa hawana habari yoyote kuhusu shambulizi. Wanafunzi wenyewe na waalimu wengine, wakati shambulizi linatokea, hawakuwepo. Tumetoa hoja kwamba uwenyeji wa eneo ni kigezo muhimu sana katika kuimarisha operesheni za kiusalama. Moti ambaye anatoa wito kwa viongozi katika eneo kuzungumza na watu wao na kuwahamasisha kufanya kazi na vikosi vya usalama ili kupambana na kundi la Al Shabab. George Musamali ni mkurugenzi wa Center for Risk Management kwa Afrika anazilaumu idara za usalama kwa baadhi ya matatizo katika eneo hilo. The locals are looking at who is the lesser evil. Wenyeji wa eneo wanaangalia nani si adui mbaya zaidi. Kwa sababu kama unaona namna tunayofanya kazi wakati tunapokwa katika eneo hususan, idara za usalama za serikali wanakwenda kwenye eneo hilo na kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya wakazi katika eneo kajwi, tunaofikiria kuwa wanashirikiana na Alshababu, kuna uwezekano mkubwa kwamba pia hawashirikiani na kundi hilo. Kile wanachokifanya ni kufumbia macho harakati za Al-Shababu na kuto kuziripoti au kutoshirikiana taarifa za kijasusi na serikali kuu. Mohamed Dahie ni mbunge kutoka kaskazini mashariki mwa Kenya. Anasema maafisa lazima watafute njia za kufanya shule ziendelee kuwepo wazi. Unapo salimu amri kutokana na madai yao na unaamua kufunga shule au kusitisha kupeleka walimu kwenye eneo hilo, hakika unawaacha watoto na watu wa eneo hilo kuwakaribisha al-shabab, al na tunaona hili ni jambo lisilokubalika kabisa totally. Elimu kwa watoto wa shule wapatao elfu kumi huko kaskazini mashariki mwa Kenya haijulikani hatima yake, wakati viongozi wa kieneo na kitaifa wanatafuta suluhisho la tatizo hili. VOA Mitaani, barabara kabisa. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tunabisha hodi hodi Mitaani, ambapo hii leo mwandishi wetu mashariki mwa DRC Ostel Malivika akiwa mjini Goma ametembelea chuo cha Goma ambacho kinawafunza vijana kuhusu taaluma au ukipenda tasnia ya wanahabari, ambapo kila mmoja hapa anaelezea mtazamo wake. Mimi nasoma masomo ya upashaji wa habari, sababu natarajia kuwa mpashaji wa habari, na niwe mpashaji wa habari ambaye nitapana taarifa kwa wakati unaofaa na taarifa ambazo zitakuwa zimepita kwenye uchunguzi. Mimi nafanya masomo ya upashaji wa habari kwanza, kwani ni masomo ambayo nilita, nilipenda kufanya na tena, hiyo upashaji wa habari inasaidia kuwatu kutoa nini inapitikana katika nchi na inasaidia kupiganisha rushwa. Kama fasi fulani kunakuwa vita ni katika vijiji, katika upasashi wa habari ndafikisha ile nafikishia watu hizo ma information. Napendelea sana upasaji wa habari na kuisoma ili kwa wale ambao hawapate habari, kama wale wasio karibu wa mbali, tuwatafutia habari na tuwapashe, kwani kupata habari mwinzi yetu haiko wikala tu kunyumba to habari itaipata pale ni kwenda unaitafuta, unaipatia wale ambao hawakupata nguvu kwenda itafuta. Na ninaipenda, naipenda sana kwa sababu ni pouvoir, ningesema ni pouvoir ya ine ambayo inji natupatia. Na kwa hiyo inafaa tuiheshimishe tukiwapasha wenzetu habari. Nasoma upasha habari ama journalisme ni juu Wa, wapasha habari wengi wamekuwa kudanganya watu wanapana habari ambao haiko ukweli, na ile inatokana na kwa sababu hawakusoma kwanza upashaji wa habari. Alor ninasoma hiyo masomo juu nipime kontribue polepole ku developemen ya nchi yetu, na de plus nipime leta pare yangu ndani ya changement ya metier juu aktuellement kuko watu waningilia kazi hawavijui wavijui hawana alor wanaribisha vitu Jou uh, ni kazi ambayo mimi ninaipenda tangu zamani. Depuis niko mtoto minapendaka ni kuwa journalist. Bila shaka ni hali ilivyo katika VOA Mitaani. Tumebisha hodi hodi eh, huko Goma. Usikose kusikiliza kila siku ya Ijumaa tusikie eh, ni yapi wanasema kwenye mitaa. Muda mfupi ujao tupate muktasari wa habari, tukitamatisha matangazo. Mapigano katika mkoa wa Siria wa Idlib yanaongezeka huku rais wa Uturuki Risep Tayip Erdowan akidai waasi wanaungwa mkono na wanajeshi wa Uturuki wametaka mji wa kimkakati kutoka kwa vikosi vya Damascus. Historia iliandikwa jana Alhamisi kwenye soko la hisa la Wall Street mjini New York, lakini sio aina ya historia ambayo wekezaji wanataka. Juu ya hofu ya homa ya Corona na athari kwenye biashara ya kimataifa duniani na uzalishaji wa ndani ilipelekea masoko ya Dow Jones kuanguka wastani wa alama 1191. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence siku ya Alhamisi alimtaja Deby Burks, mtaalam wa afya kwa mratibu wa White House wa kupambana na homa ya Corona, akipelekea utaalamu mpya kwa juhudi za serikali Kupambana na kuenea kwa ugonjwa huo nchini. Na kwa hayo msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo ya leo Ijumaa asubuhi kutoka hapa Washington DC, na pia tukushukuru kwa kuwa nasi kwa takriban siku tano mfululizo katika matangazo ya asubuhi. Tutaonana tena panapo majaliwa. Matangazo yameelekezwa na Diodone Chubahiro. Kwa heri.