Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana, jina langu ni Kennes Bwire, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo ya jioni tarehe 27 Februari 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, serikali ya Rwanda yachukua uamuzi wa kuchukua asilimia sufuri nukta tano kwenye mshahara wa wafanyakazi wote kila mwezi ili kugharamia bima ya afya kwa wananchi wake. Katika taarifa nyingine, wakazi wa mji wa Mombasa nchini Kenya wameanza kuchukua sheria ya mikononi mwao ili kukabiliana na magenge ya wa wahalifu wanaovuruga usalama katika mji huo. Basi na kuomba ujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Kennes Bwire anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Shirika la fedha la kimataifa IMF limesema kwamba ajenda ya mageuzi ya uchumi wa Zimbabwe haifuatani na mpango uliowekwa na kwamba bila nchi hiyo kupata msaada zaidi wa kifedha, imo katika hatari ya kuingia katika mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Zimbabwe inapitia hali ngumu ya kiuchumi kuwahi kushuhudiwa nchini humo kwa muda wa mwongo mmoja, bei ya bidhaa zikiendelea kupanda. Kuna uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu kama dawa, mafuta na umeme nchini humo huku matumaini ya kufufua uchumi chini ya rais Emmerson Mnangagwa yakififia. IMF pia limesema madeni inayodaiwa Zimbabwe yamechangia katika kushindwa kupata msaada wa kifedha. Shirika la fedha la kimataifa IMF limetangaza kwamba limepata zaidi ya dola milioni 330 kama msamaha kwa deni la serikali ya Somalia. Hatua hii inaiweka Somalia katika nafasi nzuri ya kupata msamaha wa deni lake la dola bilioni 5.3 na kuiweka katika nafasi nzuri ya kupata msaada zaidi wa kifedha. IMF limesema pesa hizo ambazo zimeahidiwa na wanachama wake inaashiria kwamba Somalia imejizatiti kutekeleza mabadiliko ya kifedha licha ya kuwa na changamoto kadhaa. Somalia ambayo ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani ina mpango wa kiuchumi unaosimamiwa na IMF. Mara kadhaa nchi hiyo pia imetajwa na kundi linalofuatilia maswala ya ufisadi kuwa nchi yenye kiwango cha juu zaidi cha ufisadi kote duniani. Bunge la Tunisia limeidhinisha serikali mpya baada ya zaidi ya miezi minne ya mgogoro wa kisiasa tangu kufanyika uchaguzi. Aliyekuwa waziri wa fedha Elias Fakfak ameteuliwa mwishoni mwa mwezi wa Januari na rais Kais Said kuwa waziri mkuu. Fakfak alipewa jukumu la kuunda serikali mpya ndani ya muda wa mwezi mmoja. Baraza lake la mawaziri la awali lilikataliwa na chama cha Enada kinachofuata sheria za Kiislamu, kilichoshinda idadi kubwa ya viti vya bunge katika uchaguzi wa mwezi wa Oktoba lakini kilishindwa kupata udhibiti wa bunge hilo lenye viti mia mbili kumi na saba. Orodha mpya ya baraza la mawaziri imeungwa mkono na wabunge 129 baada ya mjadala uliochukua zaidi ya saa kumi na nne. Chama cha Nada kimeidhinisha baraza jipya la mawaziri baada ya kupewa nafasi sita raa Wakenya wanaendelea kuhoji sababu zilizopelekea serikali ya Kenya kuruhusu ndege ya shirika la China Southern Airlines kuruhusiwa kuingia nchini humo, huku wasiwasi ikiendelea kuongezeka kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Abiria 239 kutoka China wakitumia ndege hiyo waliwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta na kuruhusiwa kwenda nyumbani, huku maafisa wakisema waliwaruhusu kujitenga wenyewe ili kuzuia maambukizi iwapo wameambukizwa. Harrison Kamau anasoma ripoti kamili. Abiria wote walifanyiwa uchunguzi maalum wa kiafya na baadaye kuruhusiwa kuingia nchini humo. Wizara ya afya imesema abiria hao walishauriwa kujitenga kwa muda wa siku kumi na nne kama hatua ya tahadhari dhidi ya uwezekano wa kusambaza virusi vya korona. Hii ni mara ya kwanza kwa idadi kubwa ya abiria kuambiwa kwamba wajitenge wenyewe na watu wengine. Waziri wa afya Sisili Kariuki amesema katika taarifa yake kwamba kesi 17 za washukiwa wa virusi vya korona zimeripotiwa nchini humo, lakini wote waliofanyiwa uchunguzi wa kiafya waligundulika kutokuwa wameambukizwa virusi hivyo. Hata hivyo, amesihi raia wa Kenya kutofanya safari ambazo si muhimu kwenda kwenye nchi ambazo zimethibitishwa kuwa zina virusi vya korona. Wakenya wengi, hata hivyo, wameshtushwa na uamuzi wa serikali wa kuruhusu abiria kutoka china kuingia nchini mwao unasikiliza sauti amerika voa tukitangaza moja kwa moja kutoka washington dc marekani wagombea kiti cha rais cha kwa tiketi ya chama cha democratic hapa marekani wanaendelea na kampeni zao siku mbili kabla ya uchaguzi muhimu wa awali katika jimbo la south carolina ambako kutakuwa na ushindani mkubwa Aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kushinda kutokana na uungwaji mkono mkubwa anaopata kutoka kwa Wamarekani weusi katika jimbo hilo, na hasa baada ya kupata uungwaji mkono kutoka kwa mwanasiasa wa muda mrefu James Clyburn. Clyburn ni Mmarekani mwenye asili ya Kiafrika, mwakilishi wa muda mrefu wa jimbo la South Carolina katika baraza la Senate, ambaye pia ni afisa muhimu katika uongozi wa juu wa chama cha Democratic, ametangaza kumuunga mkono Biden katika kikao na waandishi wa habari kilichogubikwa na hisia kali mjini charleston biden anakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa seneta wa vermont bernie sanders na meya wa zamani wa new york tajiri michael bloomberg katika jimbo hilo lenye wajumbe 54 wagombea hawa wanajitayarisha pia kwa uchaguzi muhimu wa jumanne ambao utafanyika katika majimbo kumi na nne na ni theluthi moja ya wagombea wanaohitajika kuweza kuteuliwa kuwakilisha chama cha Democratic. Marekani inajitayarisha kusaini mkataba wa amani na kundi la Taliban mwezi Februari tarehe 29 mwaka huu na kuimarisha makubaliano yao ya kupunguza ghasia ya kote Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kwamba anatarajia utekelezaji wa makubaliano hayo kufanikiwa. Msemaji wa baraza la usalama la Afghanistan, Javed Faizal, ameambia shirika la habari la AFP kwamba makubaliano ya wiki nzima ya kupunguza mapigano kati ya Taliban, wanajeshi wa Marekani na Afghanistan yataanza hivi karibuni. Utekelezaji wa makubaliano hayo itakuwa mwanzo wa hatua ya kihistoria baada ya miaka kumi na nane ya mapigano mabaya nchini Afghanistan, na huenda ikatoa fursa nzuri itakayopelekea kumalizika kabisa kwa vita hivyo. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni habari kutoka huko DRC, ambapo polisi katika mji wa Goma leo wamezima maandamano yaliandaliwa na makundi mbalimbali, ikiwemo kundi la Lucha na vijana wengine wakidai wenzao wanazuiliwa gerezani waachiwe huru. Aster Malivika anakuja na ripoti kamili. Polisi hapa katika mji wa Goma wamezuia maandamano ya vijana wa Lucha na MNC ambao kwa saa za asubuhi waliandaa maandamano makubwa ya kutaka wenzao waliyeko gerezani kuachiliwa kwa haraka, lakini kwa bahati mbaya walizuiliwa na polisi iliyokuwa na silaha mikononi. Wanaotetea raia wananyamazishwa na wanafungwa pia, ndio maana tulifunga kinywa tukafunga na mikono kuonyesha kama na sisi pia twawaunga mkono na kuonyesha gavana mpaka utakapofika nyumbani kwake kule Kumize afungue ndugu zetu, kwani walikuwa wakitetea raia na ni lazima wawatetee raia. Waandamanaji hao wamesema kwamba wameshangazwa kuona kwa kwamba katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inayoruhusu kila mwananchi kuandamana ikiwa haki yake imekiukwa na serikali yenyewe ikitumia polisi wenye silaha kuwanyanyasa wananchi wao. Tunandaona tena olie ya kutupatia droits zetu president lui meme ananja viole droits zetu, gisi alitulagaka tunapaswa marshe pacifiquement. Sasa atuambie kama tuko mrebelio ama tuko mguvernema yenye plase, natumika, kuchunga, ba, ba, ba, kwa place enyeiko natumika sawa vile guvernema ya kuchunga batoto ya mwingine. Kwa baadhi ya wananchi wananungunika kuona kwamba serikali imeanza kuzuia waandamanaji kuandamana kuomba haki zao ziweze kupatikana, hasa ikiwemo ukosefu wa usalama, huku wakishutumu polisi. Hii hatua ya polisi, tunapaza tuna, tuna, tuna, tuna sauti kwa wakuu wa nchi watusaidie, kwa sababu polisi zetu si polisi za Kongo. Kwanza si, si, hawa, hawatumikishi hawa kidiplomasia yetu ambayo demokrasia yetu ya Kongo ni polisi ambao wako hapa kama tuko kwenye enzi ya diktatori hatuyajua. Sasa polisi kwa upande wake wakisema kwamba wao wamekuwa wakitekeleza maagizo ya serikali ya kulinda usalama, kuzuia maandamano ilitokana na viongozi wa serikali, kwa upande wao hawana kosa lolote hata kama katiba ya Kongo inaruhusu maandamano bila sababu, ikiwa tu ni kuarifu viongozi. Oser Malivika, Sauti America, Goma. Shukrani sana Auster Malivika kwa ripoti yako hiyo. Punde tu Kennes Bwire anakuletea habari zaidi za dunia. Serikali mbalimbali mbali duniani zimeimarisha mikakati ya kukabiliana na mlipuko wa virusi vya Korona, huku idadi ya maambukizi ikiendelea kuongezeka nje ya China ambako maambukizi hayo yalianzia. Australia imepitisha hatua za dharura huku Taiwan ikiongeza zaidi juhudi zake za, za kukabiliana na virusi hivyo. Rais wa Marekani Donald Trump amemteua makamu wake Mike Pence kusimamia juhudi za kukabiliana na tatizo hilo kubwa la kiafya Marekani. Na Korea Kusini zimeahirisha mafunzo ya pamoja ya kijeshi ili kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo vilivyoanzia katika soko la kuuza wanyama wa porini la Wuhan mamlaka za afya hapa marekani zimeripoti kisa cha kwanza cha maambukizi ya korona kutoka kwa mtu ambaye hajasafiri nje ya nchi wala kukaribiana na mgonjwa virusi vya korona vimeambukiza zaidi ya watu elfu themanini na kuua karibu elfu mbili mia nane wengi wao nchini china hakuna taarifa zaidi zinajulikana kuhusu virusi hivyo Saudi Arabia imesitisha kwa muda safari kuelekea miji mitakatifu ya Kiislamu kutokana na hofu ya maambukizi ya virusi vya korona, miezi michache kabla ya ibada ya hija inayofanyika kila mwaka. Hatua hiyo inajiri wakati Mashariki ya Kati zimethibitisha maambukizi ya zaidi ya watu 220 ya virusi vya korona. Uamuzi huo wa kipekee wa Saudi Arabia unawazuia watu kutoka nje ya nchi kuingia mji mtakatifu wa Meka. Safari kuelekea msikiti wa Nabii Muhammad mjini Medina pia zimepigwa marufuku. Maafisa wa serikali pia wamepiga marufuku safari za watalii kutoka nchi ambazo zimeripoti maambukizi ya virusi vya korona kuingia ufalme huo. Nam, baada ya kuzifuata habari za dunia na Kennes Bwire, tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Tuelekee huko Rwanda. Wizara ya Rwanda ya utumishi na kazi imechukua uamuzi wa, wa kuchukua kiwango cha asilimia sufuri nukta tano kila mwezi kwenye mshahara wa wafanyakazi wote, ikiwa wa serikali au wa sekta ya kibinafsi, ili kugharamia huduma ya afya kwa wananchi wote. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa mjini Kigali, Silvanus Karimera, na nimetaka kujua tu sababu kuu iliyopelekea serikali kuchukua uamuzi huo. Kumekuwepo na hii bima ya afya kwa wananchi wa kawaida, yani kwamba kwa, kwa mfano mimi kama ni mfanyakazi wa serikali nitakuwa na huduma ya kupatiwa bima na matibabu kwa ujumla, kwa sababu kampuni yangu ama labda wizara yangu inaniwekea, ina bima. Lakini sasa kuna watu wengine ambao hawana kazi tuseme wakulima wa kawaida, uh, wanafunzi ambao pengine hawapo katika bima ya wazazi wao. Hao wote walitakiwa kupatiwa tiba, na baadaye serikali ikaanzisha mpango unaojulikana kama Mutuelle de Sante ambao kwa Kiswahili unaweza ukasema kwamba ni bima ya afya kwa wote, na wananchi walitakiwa kulipa, awali walitakiwa kulipa elfu moja lakini baadaye Kadri miaka ilivyoendelea kupita basi, ikabidi bima hiyo iboreshwe hadi kufikia kitu kama elfu uh, tatu, kwamba yani unalipa elfu tatu kwa mwaka, yani alafu mwa unapatiwa matibabu, na baadaye uh, ikafikia hatua kwamba sasa yule mwananchi wa kawaida atakwenda katika katika hospitali ambayo uh, hata waziri angekwenda, yaani hakuna ubaguzi kati ya mwananchi wa kawaida pamoja na kiongozi wa serikali ama hata mtu ambaye kidogo ana uwezo. Lakini katika harakati hizo zote, kwa mfano maduka yanayouza madawa baridi, madawa ya kawaida, hata hospitali mbalimbali mbali, ikaonekana kwamba wana, idadi ya wananchi inazidi kuwa kubwa kuliko kiwango ambacho serikali inachangia katika mfuko huo wa bima ya afya kwa wote. Kwa hivyo kidogo yakaanza malalamiko ya chini kwa chini. Sasa hatua hii ni mojawapo ya hatua ambazo serikali inajaribu kuhakikisha kwamba, yaani, inajaribu kutafuta mianyi ya kuweza kupata pesa. Inaonekana sio tu kutafuta pesa upande wa wafanyakazi, lakini kuna njia zingine za kukusanya pesa hii ili wazibe pengo, na labda utukumbushe unaweza kutupatia mfano kiwango ambacho walikuwa wanatumia kwa mwaka, na hili pengo ambalo limesababisha hatua hii kuchukuliwa? Kwa kweli Patrick, ni kwamba ukiangalia hesabu za haraka haraka ni kwamba uh, serikali ilikuwa inatumia, ikiwa natoa mchango kwa ujumla katika sekta hiyo uh, faranga za Rwanda takriban bilioni thelathini na mbili nukta nane ikikaribisha ni kama bilioni thelathini na tatu kwa mwaka, lakini ukiangalia matumizi sasa yani, yani ile thamani ya matumizi kwa ujumla katika ili huduma hiyo kila mwaka ifanyike ilikuwa nafikiria bilioni arobaini na saba. Unaona kwamba kuna tofauti ya, ya faranga bilioni kumi na nne nukta sita ambazo yani zilikuwa zinaongezea kila mwaka a, kwa hivyo kufanya hivi kwa kweli, kimsingi ni kuhakikisha kwamba sasa lile pengo la faranga bilioni kumi na nne nukta sita ambazo ukipenda zinakaribia kuwa bilioni kumi na tano hilo pengo liweze kuzibwa kwa sababu watu wanasema kwamba waradis wanahisi kwamba kama hali hii ingeendelea hivyo, kwa kweli ule umaana wa kuwepo huduma hiyo pengine labda usinge dumu kwa miaka inayokuja. Kwa hivyo serikali inajaribu ku- mambo mawili, kwanza mosi, inajaribu kuboresha, lakini kubwa, inajaribu kuhakikisha kwa kwamba mfuko huo unapiga hatua, yaani wanasema sustainability, kwamba yaani uendelee kuwasaidia watu tena walio wengi ambacho, tina, tina hajazao, ugonja, na katika kiwango ambacho kinakidhi haja zao za ugonjwa na kadhalika na kadhalika. Ni Silvanus Karemera akizungumza nasi kutoka mjini Kigali. Na sasa tuelekee huko Mombasa nchini Kenya. Wakazi wa mji wa Mombasa wameanza kuchukua sheria mikononi mwao kukabiliana na magenge yanayowashambulia kila mara katika vitongoji vyao. Ripota wetu wa mjini Mombasa, Amina Chombo, ametuandalia ripoti ifuatayo. Michipuko ya magenge ya uhalifu vitongojini Mombasa imewacha wakazi wa mji huo na hofu ya kushambuliwa. Magenge ya vijana wadogo wakati ya umri wa miaka kumi hadi ishirini yamekuwa yakitumia mapanga na silaha zingine butu kutekeleza uhalifu wao, raia kadhaa wakipoteza maisha. Na licha ya tishio la serikali dhidi ya magenge hayo, bado raia wanashambuliwa haswa nyakati za alfajiri na jioni wanapotoka kazini. Hapa ni mtaa wa Mishomoroni, Mombasa, ambapo zaidi ya watu kumi walijeruhiwa baada ya shambulio la mojawapo ya makundi Mombasa kwa kile wanachodai kulipiza kisasi. Vijana hao wa kundi linalofahamika kama Wakali Kwanza walitekeleza shambulizi baada ya mazishi ya mmoja wao aliyeuawa hapo awali. Nimetoka Mishomoroni, sasa likawa natembea na mguu polepole, ghafla kukatokea watu vichochoroni, sikujua wametoka vipi, walikuwa kama ishirini. Sasa nikajaribu kung'ang'ana nao nafanya kushtukia kustukia tayari wamenikata kichwa tayari kwa mapanga ndio mimi nikapata nafasi kabidi nikimbie kukimbia nikaokolewa na kazini yangu mwingine alikuwa yuko na pikipiki ndo akanileta hapa mahali hata nilikuwa sijijui kuendelea nini watatu moja akanikata kwa kichwa moja akanitoa kumpiga kwa mgongo mwingine akanyang'anya bagi akikimbia au wengine wakanipiga mateko akakimbia katika patashika hiyo wenyeji waliokuwa na ghadhabu waliwaua kwa mawe wahalifu watatu, huku ikidaiwa maafisa wa polisi waliwapiga risasi wengine wawili. Siku moja kabla ya tukio hili, raia walimpiga mawe hadi kufa kijana mmoja anayetuhumiwa kuwa mwanachama wa genge hilo. Julius Kiragu ni kamanda wa polisi katika eneo la tukio. Eh, ni vijana ambao wanasumbua hapa, so wakauliwa. Jana alikuwa naiba somewhere, so mob wakammaliza, waka jana So mazishi ilikuwa ni leo hapa upande wa Junda, ndio hao vijana wakaitana kutoka pembe zote za Mombasa, wakaja mazishi. So after mazishi ndio wakaanza vurugu, wakaanza kukatakata watu, lakini eh, tumefaulu tume watano. Hizi pia tunaongea wame, wameweza kumalizwa. Haijabainika chimbuko la magenge haya na yanafadhiliwa na nani. Uhalifu huu umetatiza uchumi wa maeneo husika, raia wakihamia sehemu zingine salama. Wakati wa kongamano la kitaifa kuhusu masuala ya kiusalama lililoandaliwa hapa Mombasa, waziri wa usalama wa ndani ya nchi Fred Matiang'i alisisitiza azma ya serikali kukabiliana na magenge haya. Ripoti ya kituo cha kitaifa kuhusu utafiti wa uhalifu wa jinai, yani borderland related crimes and security threats, imeonyesha kuwa magenge ya uhalifu yameongezeka kutoka 33 mwaka 2010 hadi 326 mwaka 2017 kote nchini. Hiyo ikiwa ongezeko la asilimia 897 katika miaka 7, sawa na ongezeko la asilimia 128 kila mwaka. Utafiti huo ulifanyika katika kaunti 21 kati ya 47 nchini Kenya. Ripoti hiyo inaonyesha mengi ya magenge haya yameundwa na wanasiasa na huchipuka Kenya inapoelekea katika uchaguzi mkuu. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko Cairo, Misri, ambapo hivi karibuni viongozi wa mahakama za katiba na mahakama kuu barani Afrika walikutana kujadili masuala mbalimbali yanayohusu sheria, ikiwa ni pamoja na kujadili njia bora ya kushirikiana katika kupambana na ufisadi, ugaidi, pamoja na kuangazia malalamiko ya ukosoaji wa matokeo ya chaguzi mbalimbali mbali barani humo takriban majaji zaidi ya 100 kutoka nchi 34 barani Afrika walihudhuria mkutano huo. mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, ametuandalia makala ifuatayo. Naam, kufanyika kwa mkutano huu unaokusanya viongozi wa mahakama kuu na mahakama za kikatiba barani Afrika ambao umenadhimiwa na mahakama kuu ya katiba ya Misri chini ya mwanasheria Said Al-Mari kuna zingatiwa pia ni katika kuendeleza na kudumisha mahusiano ya kihistoria baina ya Misri na nchi nduguze barani Afrika. Majaji hawa wamekutana hapa na kujadili kadhia mbalimbali shirikishi zinazokabili nchi zao. Waziri mkuu wa Misri Dr. Mustafa Madbouli alimwakilisha rais wa Misri Abdul Fattah Al Sisi kwenye kikao cha ufunguzi wa mkutano huo. Mbali na uwezo au uzoefu walionao majaji hawa katika kadhia wanazokutana nazo kongamano hili linatujengea picha kwamba bado kuna haja hasa ya kukutana ili kubadilishana na kuongeza taaluma baina ya nchi na nchi wanazotoka barani Afrika kama anavyofafanua mchambuzi huyu wa siasa za Kiafrika kutoka Burundi Profesa Msafiri Ruganyira. E, taifa la Misri kuhusikana na mambo ya mahakama na mahakama za katiba ya juu. E, ni taifa ambalo limepiga hatua kubwa sana na ukitizama, e, mi mwenyewe umepata fursa ya kutembelea baadhi ya mahakama katika taifa la Misri, unakutana kuna majaji ambao wana kiwango cha hali ya juu na uzoefu wa hali ya juu. Sasa kuletwa au kuja katika taifa la Misri kufanya mkutano au kushauriana ni hatua muhimu. Aidha, katika ajenda kuu zinazojadiliwa na majaji hawa safari hii ni kuhusu mashtaka ya mara kwa mara juu ya ukosoaji wa matokeo ya uchaguzi kutoka kwa pande husika, na hii ni kadhia ambayo imekuwa ikihusishwa moja kwa moja na vyombo hivyo, lakini bado walalamikaji wamekuwa hawakinaishwi na maamuzi ya mahakama husika. Hapa Profesa Rugenyira anaelekeza macho yake zaidi katika upande wa mahakama hizo, akitizama chaguzi mbalimbali ambazo zimefanyika katika bara la Afrika. Upinzani kwa upande fulani, kama eh, uchaguzi ukiwa katika mazingira ya kutatanisha wakipeleka rufaa zao katika mahakama mbalimbali, ili kwa sababu ya kupinga matokeo. Kuna wakati wanapeleka e, malalamiko yao ambayo yako wazi, yako wazi kabisa, lakini E, mahakama namna inavyojibiza katika kuyajibu yale, ma, yale la, malalamiko yao unakutana wanashindwa kutatua. Kuna wakati wanatoa sababu ambazo hazieleweki, na hiyo ni kutokana na udhaifu ambao unaopatikana katika baadhi ya mahakama e, za bara la Afrika, si kuhusikana tu na upinzani isipokuwa na masuala mengi sana ambayo yanayopitika. Lakini kwa mheshimiwa Ahmed Abbas, mtaalamu wa sheria na kanuni za kimataifa anaona kuwa suala hili hurejelea pia kwa walalamikaji wenyewe na hasa vyama vya upinzani ya kwamba wanatakiwa kudurusu vya kutosha kanuni zinazoambatana na masuala ya uchaguzi kabla ya kushiriki katika uchaguzi huo. Tatizo kubwa, wapinzani huwa wanaenda kupinga matokeo badala ya kupinga kanuni za uchaguzi, kwa sababu unaposhiriki katika uchaguzi, maanake umekubaliana na zile kanuni za uchaguzi wanashiriki kwa pamoja katika mchakato mzima wa uchaguzi, wanakubaliana na chombo kinachoendesha uchaguzi. Baadaye, baada ya kupata matokeo ambayo si mazuri katika uchaguzi, ndipo ndipo wanapokimbilia katika mahakama, na kule katika mahakama wanaenda kudai matokeo mazuri. sasa Mahakama ya katiba kazi yake si kuangalia mazingira yaliyotokea katika uchaguzi. Mahakama ya katiba kazi yake ni kuangalia, je, mchakato mzima wa uchaguzi uliendeshwa kwa mujibu wa sheria? Nafikiri hiyo ndo kazi kubwa ya mahakama ya katiba ambayo inatakiwa e, watu waweze kuifahamu sawasawa. Huu ni mkutano wa nne kufanyika na kumalizika ndani ya wiki hii, ambao ulichukua siku tatu. Mkutano wa kwanza ulifanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba kutoka hapa mjini Cairo, nikihitimisha makala hii ya matukio ya Afrika. Shafi Mbinda, Sauti Amerika nam. Asante sana Shafi Mbinda kwa makala yako hayo ya matukio ya Afrika. Mpenzi msikilizaji, usikosi katika kipindi cha kwa undani saa tatu usiku Afrika Mashariki, saa mbili usiku Afrika ya Kati, ambapo mwenzetu Idi Ligongo moja ya maswala ambayo yatayamulika ni kuhusu hatua hiyo ya serikali ya Rwanda kuchukua asilimia 0.5 kwenye mshahara wa wafanyakazi wote, ikiwa ni wa serikali au wa sekta binafsi, ili kugharamia bima ya afya. Vile vile, msikilizaji wetu, tunakusubiri kesho Ijumaa katika mjadala wa Live Talk, ambapo mwenyewe hapa Patrick Nduimana na mwenzangu Kenneth Bwire tutakuletea mjadala kuhusu mfumo mzima wa sekta ya afya katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, nam uh, katika mjadala huo tutaangazia kuhusu uh, mfumo mzima wa sekta ya afya kama nilivyosema. Je, swali ambalo tunataka kujua, wapo madaktari wa kutosha? Uh, zahanati na hospitali zinavyo vifaa vya kutosha? Vilevile gharama vile, ya huduma ya afya ikweje? bila kusahau maswala ya bima ya afya. Usikosi mjadala wa Live Talk kesho Ijumaa saa 12 na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku majira ya Afrika Mashariki. Punde tu namkaribisha mwenzangu Kennes Bwire akusomee muktasari wa habari za dunia. Shirika la fedha la kimataifa IMF limesema kwamba ajenda ya mageuzi ya uchumi wa Zimbabwe haifuatani na mpango uliowekwa na kwamba bila nchi hiyo kupata msaada zaidi wa kifedha, imo katika hatari kubwa ya kuingia katika mgogoro mkubwa wa kibinadamu. IMF pia limesema madeni yanayodaiwa Zimbabwe yamechangia katika kushindwa kupata msaada wa kifedha. Wakati huo huo, shirika la fedha la kimataifa IMF limetangaza kwamba limepata zaidi ya dola milioni 330 kama msamaha kwa deni la serikali ya Somalia. Hatua hiyo inaiweka Somalia katika nafasi nzuri ya kupata msamaha wa deni lake la dola bilioni 3.5 na kuiweka katika nafasi nzuri ya kupata msaada zaidi wa kifedha. Hata hivyo, nchi hii imetajwa na makundi yanayofuatilia maswala ya ufisadi kuwa nchi yenye kiwango cha juu zaidi cha ufisadi kote duniani. Bunge la Tunisia limeidhinisha serikali mpya baada ya zaidi ya miezi minne ya mgogoro wa kisiasa tangu kufanyika uchaguzi. Aliyekuwa waziri wa fedha Elies aliteuliwa mwishoni mwa mwezi Januari na Rais Saad Kais kuwa waziri mkuu, na orodha mpya baraza la mawaziri imeungwa mkono na wabunge 129 baada ya mjadala uliochukua nafasi ama zaidi ya saa kumi na nne. Raia wa Kenya wanaendelea kuhoji sababu zilizopelekea serikali ya nchi hiyo kuruhusu ndege ya shirika la China Southern Airlines kuruhusiwa kuingia nchini humo huku wasiwasi ikiendelea kuongezeka kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Abiria 239 kutoka China wakitumia ndege hiyo waliwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta na kuruhusiwa kwenda nyumbani, huku maafisa wakisema waliwaruhusu kujitenga wenyewe ili kuzuia maambukizi iwapo wameambukizwa. Wagombea kiti cha rais kwa tiketi ya chama cha Democratic hapa Marekani wanaendelea na kampeni zao siku mbili kabla ya uchaguzi muhimu wa awali katika jimbo la South Carolina ambako kutakuwa na ushindani mkubwa. Aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kushinda kutokana na uungwaji mkono mkubwa anaopata kutoka kwa Wamarekani weusi katika jimbo hilo. Marekani inajitayarisha kusaini mkataba wa amani na kundi la Taliban Februari 29 na kuimarisha makubaliano yao ya kupunguza ghasia ya kota Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kwamba anatarajia utekelezaji wa makubaliano hayo kufanikiwa. Serikali mbalimbali mbali duniani zimeimarisha mikakati ya kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona, huku idadi ya maambukizi ikiendelea kuongezeka nje ya China ambako maambukizi hayo yalianzia nam. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, mwelekezi wetu Saida Hamdun kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na mwenzangu Kenneth Bwire, kwa pamoja tuna wagendi kuwatakia usiku mwema.