Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Siku nyingine tena, msikilizaji, tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Ni kukumbushe tu, zimesalia siku mbili tutamatishe Februari. Naitwa Kennes Bwire, anashirikiana na mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi, pamoja tunakukaribisha ndani ya VOA Express, ili kukujiuza na kukupa habari zile zinazoendelea katika eneo lilopo, hali kadhalika dunia kwa ujumla. Tuna mengi ambayo huwa tunakuandalia ndani ya VOA Express. Mbali ya burudani ya muziki, huwa pia tuna vipengele vingine A, tunaangazia maswala ya barazani, ambapo msikilizaji tunakushirikisha tuweze kujadiliana katika maswala ambayo yanatujenga, yanakujenga wewe na nijenga mimi anajenga jamii hii. Leo tutakuwa tukikuuliza ama utoe hoja yako, maoni yako. Mhudumu wa afya, awe daktari, awe nesi, awe nani, unapokwenda anakuhudumia, na huku yupo kwenye simu, ana chati na bwire ama mazungumzo yake na mtu mwingine, hilo unalichukuliaje? Sawa ama linakukera? Hali kadhalika, basi leo pamoja na throwback Thursday. mm -hmm. Tutakupatia habari muhimu za dunia vilevile vile. Yule mwanamasumbwi maarufu nchini Kenya, Nick Okoth, ameshinda katika mchezo mgumu huo. Mchezo mm-hmm. Ah, um, mgumu a wanasema, bruto mtu anaweza kung'oa meno yote <laughs> Sasa basi sijamalizia, ameshinda ehe. Kwa hiyo basi ameweka njia sahihi ya kwenda katika Olympic elfu mbili na ishirini huko Tokyo, Japan, kulimana haswa. So tutakuwa naye Josephat Kioko kutujuza hayo, na vilevile vile kule nchini Kenya wananchi wamekuja juu kwelikweli kweli. Unajua, sasa hivi uh, dunia nzima inazungumzia swala hili la mlipuko wa virusi vya korona ambapo mm -hmm. Vimeanzia China. Sasa basi jana mm -hmm. ndege ya China ilitua katika ardhi ya Kenya. <laughs> mambo <yamekuwa> moto motomoto. <laughs> tusieleze mengi, tayari tunaye Kennedy Wandera yupo katika laini ya simu. <laughs> Tunafahamu kwamba uh, kumekuwepo na tafurani ya hapa na pale kwa wakenya wa na jamii ya watu wengine waliopo huko Kenya, baada ya kuona ndege ya China imetua katika ardhi hiyo ilhali <laughs> dunia tunafahamu mlipuko wa virusi vya korona bado unazidi kupamba moto huko nchini China, na bado hakuna tiba kamili iliyoweza kupatikana. Hivi tunavyozungumza bado kesi mpya zinaibuka kila wakati, vifo vinatokea. Sasa basi, wa Kenya wamezungumza nini kuhusiana na hilo na serikali imewajibu nini kutokana na, na maoni yao kwamba kwa nini ndege ya China imetua na abiria wengi kabisa ndani ya nchi hiyo kutoka katika nchi ambayo kirusi cha korona bado ni gumzo duniani? nni suala ambalo wengi wanalizungumzia sana kupitia mitandao ya kijamii na makundi mbalimbali hapa nchini Kenya, na ni uweji kwamba serikali ya Kenya inaweza kuiruhusu ndege ya Uchina kutoka Uchina kuingia Nairobi ikiwa imewabeba abiria mia mbili thelathini na tisa sasa kile ambacho serikali uh, inaeleza inaeleza kwamba uh, ndege hii ilipitia viwango vinavyohitajika na hivyo afai kuwepo na na, na na mchecheto au kuwepo na shaka yoyote, lakini Wakenya wameuliza kwamba hii ni ndege iliyo majuma mawili yaliyopita ilisema kwamba haito safiri Nairobi, mbona sasa basi ije wakati huu wakati bado kuna hatari ya maambukizi ya ugonjwa wa korona? lakini hebu tumsikilize huyu waziri wa, wa, wa mambo ya nchi za kigeni uh, anavyoeleza kuhusu kauli hiyo: that flight was dealt with in accordance with WHO guidelines, those who are on it were monitored and have been asked to, to self-quarantine. Anasemaje sasa? Hu, huyu ni uh, waziri wa mambo ya nchi za kigeni, Ratio Mamo, akieleza kwamba watu hawa walichunguzwa kwa kufuatana na mwongozo na vipimo vya shirika la afya duniani WHO na wakaelezwa kwamba wakifika Nairobi basi wanafaa kuchukua siku kumi na nne wao wenyewe kujitenga, kutojihusisha na watu wengine. Sasa hili ndio suala ambalo limezua gumzo sana. Je, watu hawa, mbona wenyewe wajifanyie, wajitenge wenyewe kwa siku kumi na nne? Maanake uh, ilivyo ilivyo, uh, tunachokifahamu ni kwamba uh, kwa kipindi cha siku kumi na nne huenda mtu akawa akaonyesha dalili za kuwa na virusi vya korona, na hivyo basi iwapo mtu huyu katika siku yake ya kumi ataonyesha dalili hizo, je, ni mtu ambaye atakuwa ametangamana na watu na itaku, serikali itamfuatiliaje? Sasa Wakenya wanaeleza kwamba hii ni hatua ambayo serikali inaonekana kuichukulia tu kijuujuu, ki, ki, bila umakinifu wowote na huenda ikawa na athari, lakini vilevile vile, uh, waziri Reshomama anasisitiza kwamba wanafunzi mia moja tisini na mmoja na kisha wengine tisa ambao wana wa, wa, wa, wa masumbu walioingia kule Uchina wako katika hali nzuri na serikali inaendelea kuwafuatilia. Hebu tusikilize. All the students in, in that town are receiving support. Even the two that you indicate are, are expectant and, uh, they are receiving mm -hmm. counseling mama and... Anaonekana kuzungumza um, Kiingereza tafsiri kuna, kuna, kuna, kuna raia wa Kenya, wawili ambao wa kike ambao walikuwa wana uja uzito na kumekuwa na taarifa kwamba watu hawa wanapitia katika mateso, wanafaa kupata uh, uangalizi na matibabu yanayohitajika kufuatana na hali zao, na sasa uh, kuwepo katika kutengwa katika eneo uh, hilo, wapo wanaeleza kwamba huenda kukawa na, ni hatari katika uh, afya yao na maisha yao, na hivyo basi wanafaa kurejeshwa nyumbani, lakini waziri anaeleza kwamba wanaendelea kuchunguzwa na serikali kupitia ubalozi wa Kenya nchini Uchina, pale Beijing. Wanaendelea kufuatilia kujua nini ambacho kina, kinaendelea na wataendelea kuelezana nao kujua ni kitu ambacho wanaweza kuwasaidia. Wandera, wandera. Mm. Tungetarajia kwamba ingekuwa ni waziri wa afya anazungumza, kwa sababu hili ni swala linaguza afya, lakini ni waziri wa maswala ama ya mambo ya nje anazungumza na, na anayozungumzia ulivyosema ni kwamba Wakenya wengi kwenye mitandao wana maswali mengi. Kiwango hiki cha imani ya serikali ya Kenya kuwaruhusu wageni na kuambia, sikilizeni sasa nyinyi wenyewe mwende mkajitenge nyumbani, mkisikia mkihisi kwamba mnaumwa mrudi mtuambie, imani hii inatokana na nini? Na kwanza swali la kwanza ni kwamba Kenya nafikiri na, kuzungumza kwa resho mamo, ni kwa sababu ya mambo ya kidiplomasia kati ya Kenya na na na na, na, na Uchina mba, hey, wenda, ya ya Kenya, nipo. Na hivyo basi wanaeleza kwamba yeye huenda ana nafasi nzuri ya kuzungumzia uhusiano wa Kenya ndipo mahusiano yasiporomoke. Lakini swali la pili ni kwamba uh, ni ni swala ambalo limekuwapo lime hapa Kenya lakini Uh, wapo wanaeleza kwamba serikali inaonekana kuna kitu ambacho inajaribu kukificha, kwa sababu hili ni janga la kimataifa, si janga ambalo la, la, la, la nchi moja, na ingekuwa inachukua mikakati yote kuhakikisha kwamba inadhibiti hali hiyo, si kuruhusu ndege kuingia Kenya, kwa sababu hii ni ndege ambayo ilikuwa imesema kwamba uh, majuma mawili imesitisha safari zake na itaanza safari zake baadaye uh, mwezi wa tatu. Na sasa iweje kwamba chini, chini, baada, uh, chini ya wiki mbili inaanza safari na pia magazeti ya Kenya yana ripoti kwamba kulikuwa na, kwa na kizaazaa katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta kwa sababu uh, maafisa wa uwanja huo walikuwa wamekataa ndege hiyo haiwezi kutua kwa sababu hawana ripoti ya kuonyesha kwamba ndege hii inafaa kutua hapa, na hivyo basi itabidi kuwepo, ku, kuwepo ku, uh, kwa uh, maafisa wakuu serikalini kuingilia kati na kuruhusu ndege hiyo kuingia hapa Kenya, lakini ni mambo ambayo yanaendelea kuzungumziwa sana Kenneth. Na hatujui iwapo serikali basi itaendelea kujitetea, lakini hali ambayo wengi wanaeleza kwamba kuendelea kuleta hatari zaidi. Shukrani sana Kennedy hmm Wandera kwa taarifa hiyo, bila shaka n tutaendelea hmm kufuatilia kujua kile kinachoendelea huko nchini Kenya. Na sasa basi tuelekee huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, ambapo inaelezwa kwamba kuna maandamano ya vijana wa Lucha. Haya yamefanyika wakidai kwamba wanataka wafuasi wenzao kutoka kundi hilo la Lucha ambao walioko gerezani waachiliwe, lakini maandamano pia yaliingia tafurani ili kujua uh, nini ambacho kilitokea kwenye maandamano hayo, basi tunaye hapa mwenzetu wa Usteri Malivika kutoka huko mashariki mwa DRC. Ha, asante sana. Kweli ni kwamba kama vile umetoka kuzungumza, ni kwamba kulikuwa kumeandaliwa maandamano ya vijana wa Lucha wakiungana na vijana kutoka makundi mengine ambayo yamekuwa yakipigania haki za binadamu na uwepo wa demokrasia hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini leo kwa bahati mbaya, vijana hao walipokuwa wakiandamana, wakiomba wenjao ambao wako gerezani waweze kuachiliwa kwa bure, bila bila mkazo yoyote, mkuu wa mji wa Goma yeye alikataa, anasema kwamba vijana hao hawataruhusiwa. Lakini nao wakangangania, wakasema kwamba wataandamana kwa sababu katiba ya Kongo inaruhusu kila mtu kuandamana. Utafahamu kwamba katiba ya Congo ni mbaya, inasema kwamba mtu yoyote anaweza ku, kuandamana iwapo ata, atamjulisha tu kiongozi fulani kwamba nitaandamana. Kwa hiyo ha haombi ruhusa yoyote, lakini walipoandamana wakakuta kwamba polisi walikuwa njiani kwenye njia panda zote wamewekwa, na kwa bahati mbaya walikuwa na silaha za moto. Na hii ni mara ya kwanza tangu Felix Chisekedi awe rais polisi kuanja kutumia nguvu hiyo. Tulizungumza nao wakasema hivi. Anafunga mikono tunaomba, okay, kusema okay, justice ifanye kazi yake okay, kwa ajili ya huyo yeah, mwenzetu mwenye walifungwa yeah, mouvema sitona bana mwita wa ms banapua yeah. Njo tulikuwa tunaomba kwa siku ya leo justice ifanye kazi yake mzuri. Sasa malheureusement, male tulikuwa tuyafika fasi mara moya, polisi inakuya, inatuarete, inatuambia keno hatuko autorize kufika kule. Hii hatua ya polisi tunapaza tuna, tuna, tuna sauti kwa wakuu wa inji watusaidie, kwa sababu polisi zetu si polisi za Kongo, kwanza si, si, hawatumikishi hawa, hawa kidiplomasia yetu ambayo demokrasia yetu ya Kongo, ni polisi ambayo wako hapa kama tuko kwenye inji ya diktatiri, hatuyajua sasa te tune naona tena olie ya kutupatia droit zetu. President lui meme ananja viole droit zetu, gisi alitulagaka tunapasha marche pacifiquement. Sasa atuambie kama tuko murebelio ama tuko muguvernema yenye ikuwa plase ankonatumika sawa vile guvernema ya kuchunga batoto ya mugini. Tukifunga kinywa na mikono kuonyesha watu kama wanaotetea raia wananyamazishwa na wanafungwa pia, ndio maana tulifunga kinywa tukafunga na mikono kuonyesha kama na sisi pia twawaunga mkono na kuonyesha gavana, mpaka utakapofika nyumbani kwake kule Kumize, afungue ndugu zetu, kwani walikuwa wakitetea raia na ni lazima watetee raia. Malivika waliokamatwa walifikishwa mahakamani? Hawakufikishwa mahakamani? Kesi yao inaendeleaje? Uh, wewe kwanza ufahamu kwamba wale waliokuwa wakiandamana wote walikuwa wamevalia vipande vya nguo vyeusi na hata wamefunga kinywa na hata wengine wamejifunga wenyewe mkono, yaani hata haikuwa haja na haja hata ya polisi kuwakamata, kwa sababu wenyewe walikuwa wamejifunga. Na kawaida hapa, watu wanapokamatwa, kwanza wanaweka kwenye polisi alafu baada ya masaa na, arobaini na nane mahakamani mahakamani. hapo hapo. Sasa sasa walio wa, wa, wa, waliosababisha walio maandamano haya leo kufanyika, waliokamatwa awali ulivyoelezea, ambao hawa wanataka waachiliwe uhuru, kesi yao ilifikishwa mahakamani ama bado? Ndiyo, kuna baadhi yao ambao walikamatwa tarehe kumi na nne wakati kulikuwa wa festival ya amani katika mji wa Goma, na sasa hivi wamewekwa gerezani katika gereza kuu hadi sasa hawajasomewa kwa nini wamefungwa. Ndio wanasema ni lazima wenjao waachiliwe, kwa sababu wamefungwa wakitetea haki za binadamu. Walikuwa wakiomba kwamba usalama upatikane Beni, lakini kwa bahati mbaya o, viongozi wakasema kwamba wao hawako Beni, wako Goma. Kwa nini wanakamatwa? Shukrani sana Usteri Malivika. Na msikilizaji wa VOA Express, kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limetangaza kwamba limepata kiasi cha zaidi ya dola milioni 330 kwa ajili ya msamaha wa deni kwa serikali ya Somalia. Hatua hii inaiweka Somalia katika nafasi nzuri ya kupata msamaha wa deni lake la dola bilioni 5.3 na kuwa na nafasi ya kupata msaada zaidi wa kifedha. IMF imesema fedha hizo ambazo zimeahidiwa na wanachama wake inaashiria kwamba Somalia imejizatiti kutekeleza mageuzi ya kifedha licha ya kuwa na changamoto kadhaa. Somalia ambayo ni mojawapo ya nchi maskini sana duniani, ina mpango wa kiuchumi unaosimamiwa na IMF. Saudi Arabia imesitisha kwa muda safari kuelekea miji mitakatifu ya Kiislamu kutokana na hofu ya maambukizi ya virusi vya korona miezi michache kabla ya maadhimisho ya kila mwaka ya hija. Hatua hiyo inajiri wakati Mashariki ya Kati ikithibitisha maambukizi ya zaidi ya watu 220 kutokana na virusi vya korona. Hata hivyo, hatua hiyo ya kipekee iliyochukuliwa na Saudi Arabia inawazuia watu kutoka nje ya taifa hilo kuingia kwenye miji mitakatifu ya Meka na Kaba ambayo Waislamu bilioni 1.8 kote duniani husali wakiwa wameitazama mara tano kila siku. Marekani imeendelea kukemea Iran kutokana na inavyoshughulikia suala la maambukizo ya virusi vya korona ikisema kuwa huenda inaficha viwango vya maambukizi yaliyopelekea kusimamishwa kwa baadhi ya sala za Ijumaa kwenye taifa hilo la Kiislamu. Kwenye mahojiano na VOA siku ya Jumatano, mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Iran Brian Hook, Amedai kuwa Iran inadanganya pamoja na kuficha taarifa muhimu kuhusiana na maambukizi. Awali serikali ya Iran ilithibitisha ongezeko la vifo kutokana na kirusi hicho kutoka 15 hadi 19 huku idadi ya maambukizi ikisemekana kuongezeka maradufu kutoka 61 hadi 139. Irani ndilo taifa la pili kwenye maambukizo baada ya China ambako virusi hivyo vilizuka mwezi Desemba kwenye jimbo la Wuhan na vikosi vya usalama vimepelekwa kwenye mji mkuu wa India wa New Delhi, ambako ghasia baina ya wa Wahindi na Waislamu zimeua takribani watu 32 wa huku wengine zaidi ya 200 wakibaki na majeraha. Maafisa hao wanaendelea kushika doria kwenye mitaa ya kaskazini mashariki mwa mji huo ili kuzuia gasi mpya baada ya waziri mkuu Narendra Modi kuomba hali ya utulivu kurejeshwa. Hata hivyo, upinzani umelaumu serikali kwa kutochukua hatua za kutosha kudhibiti hali, wakati chama kikuu cha upinzani cha Kongres kikiitisha kujiuzulu kwa waziri wa mambo ya ndani Amit Shah ambaye analaumiwa kwa kutotekeleza majukumu yake. Haya, msikilizaji, unazidi kusafiri na VOA Express, ndiyo mambo mazuri unayoyapata ndani ya kipindi hiki kila Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15 za VOA Swahili hapa Washington DC. Ni kukumbushe msikilizaji vilevile kwamba unaweza kutusikiliza moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na kwenye mtandao www VOA swahili com popote pale ulipo. Ukitembelea ukurasa wetu wa Facebook, usisahau kubofya ile like. Kila mara tukienda hewani, utakuwa unasikiliza popote ulipo wakati huu. Naitwa Kenes Bwire. Bado upo nami Mkamiti Kibayasi na sasa tunaangalia kipengele cha barazani. Muda mfupi uliopita, tulibandika swali kwenye mtandao wa Facebook tukiuliza nini maoni yako kwa wahudumu wa afya kutumia simu zao za mkononi wakati wa kazi. Maoni yamekuja mengi kweli kweli, na katika laini tunaye wasikilizaji uh, ambao wanataka kuchangia mada hii. Tunaye Kapedo Shem Halikadhalika kalele naam, naam. Kapedashemu, habari za wakati huu? Mzuri mm sana. hilikapeda -hmm. shemu kutoka Asha, Kenya. Haya basi tu... eh, kwa tu... maoni yangu endelea. naam. Kwa maoni yangu sasa, kwa wahudumu wa afya wa kutumia simu zao ka mkononi wakati wako kazini, mimi mtawezasema libie marufuku kwa, kwa sababu tumeona ka, ka, kama hapa Kenya visa si fungi, watoto ani wamama wanaenda kujifungua, saa zingine watoto wanapotea, na tunapata tu, uchunguzi ukifanyika, tunapata tu ni wahudumu wenyewe walikuwa wanawasiliana na hiyo simu, wameuza ule mtoto walikoa na wenye walikuwa wanaongea naye. Na pia pia, huyu muhudumu ataweza kuwa na hii jimu abiliwe kama anahudumia mgonjwa, wakati anahudumia mgonjwa apate e, e, azimu ya yeyote anabiiwa. Sasa hata iye mawazo yake inakuwa tu um, mawazo yake sasa ina, inatoka kwa kuhudumia ule mgonjwa, sasa inakuwa shida kabisa tunao katika njini kama hapa Kenya. Hii ndio shida kubwa, wahudumu wa haja wanastahili wasienda na simu katika wakati wanafanya kazi, kwa sababu watoto wengi tumeona wakipotea Serikali ikichunguza inapata kuna wahusiliano na wahudumu wa hospitali fulani fulani, mtoto amepotea na ha, wameuza na wamea yule mtoto. Sasa mimi kwa maoni yangu ningeonelea mm, eh, kwamba serikali ingepiga marufuku kwa kutumia hii simu ya mkononi na wakati wako kazini. Hiyo ingekuwa jambo zuri kabisa. Shikilia hapo, Kalele Ugembe. Kalele Lugembe matumizi ya simu kwa madaktari wa uguzi hospitalini sawa ama una hoja tofauti uh, mimi naona kwanza hayo ni mazoea ya kazi kwa sababu matumizi ya simu kwenye kazi kama ile hayastahidi na wala hayana nafasi hata kwa asilimia moja kwa sababu ukiangalia manesi ama madaktari kifikia wakati kama huo wao ndo wanakuwa wana wajibu mkubwa wa kuajibika kupigania maisha ya mgonjwa, aidha mja mzito na kadhalika. Kwa hiyo mimi sioni kama kuna haja ya madaktari au manesi kutumia simu kwenye nyakati za kazi kama zile. Mimi nikumbuke kuwa mwaka elfu mbili na kumi na saba shemeji yangu aliwahi kumpoteza mtoto wake kwa mazingira ya kutatanisha sana, lakini tulipokuja kumkalisha chini na kumhoji kwamba ilikuwa kwaje, atasema mimi ah, kwanza huduma yenyewe sijaielewa, kwa sababu mhudumu alikuwa bize na kuchaji, anachati na simu, anaongea na simu. Licha ya kwamba mimi siwezi kujua kwamba hiyo simu yake ilikuwa na umuhimu gani, au alikuwa anaongea na, na mtu gani, au taarifa gani ambazo alizipokea. Kwa hiyo mimi kiufupi, mimi naona sio sahihi kabisa. Yani mimi ichukuliwe sheria au idara ya afya ijaribu kuaikia, kwa sababu vifo vya watoto ama wajawazito, pengine hawa madaktari au manesi japo mimi si walaumu sana, lakini matumizi ya simu hayana nafasi, kwa sababu hapo inatakiwa nusu almasra wa kwamba maisha ya wagonjwa yapo mkononi mwao, lakini matumizi ya simu sio mazuri kabisa. Kwa kweli mimi naunga mkono kwa asilimia mia moja kwamba wa simu ikataliwe. Japokuwa mgonjwa anapopata tatizo au dharura, anayo haki ya kumpigia daktari simu au kumpigia nesi, lakini kwenye kuhudumia, yani kwenye swala la kwamba nesi au daktari yuko kazini matumizi ya simu hayaruhusiwi. Mimi naunga mkono, matumizi ya simu hayana nafasi kabisa, kwa sababu atakuwa yuko bize na vitu viwili kwa muda mmoja. Kwa hiyo ashughulikie mgonjwa, mambo ya simu yatafata baadaye. Shukrani sana, Kalele Lugembe wa Igunga, Tanzania. Na haraka haraka katika kile ambacho tumeandikiwa kwenye kwenye Facebook, msikilizaji, maoni yako umeweza kuyaweka. Kelvin Bachako anasema upo Mikocheni na unafikiri kila kazi inakuanga na taratibu zake. kama sheria hairuhusu watumie watumie simu, basi ni bora wakaacha mara moja, vinginevyo tunaomba mwongozo kutoka wizara ya afya ichukue nafasi yake. Agata Mbale wa Morogoro anasema wahudumu uh, wanatakiwa kuwa makini na kazi zao, maana unakuta mhudumu anaongea na mgonjwa huku ana chati. Kiukweli sio tabia njema kabisa. Yaani unakuta yuko bize ana peruzi mtandaoni, inauma sana. Wajitafakari wahudumu wa afya. Ni Agatambale wa Agata Morogoro, Tanzania. Sasa basi, ni wakati wa kupata kibao cha mziki, tunawasikiliza kundi Leswanyika. Najua ni Alhamisi na kuna zile rekodi za kukumbuka vizuri, hii na kwenda kwa jina ya Agnes kafanya vizu, nini? haya <laughs> tujimwae mwae kwa raha zetu. kuambia kila mtu anakuwa na hisia zake, na wakati huo wa vijana wajana, usiwaite wazee, vijana wajana wangekuwa wanapeleka ujumbe wao kwa wanaoenzi kutumia nyimbo. Saa hizi ni WhatsApp tu, kwanza unaandika haraka haraka, nijibu, utanijibu ama kunijibu kama hajibu unakula blok. <laughs> Siku hizo mtu anatunga wimbo wake, alafu wimbo una yani, hmm, dumu yani, unasikia wamekuimba Mkamiti, utadumu udumu udumu na milele. Tumkaribishe Kioko haya basi moja kwa moja huko Mombasa. Kioko, tunafahamu kwamba Wakenya wamekuwa na furaha kweli kweli baada ya yule kijana Nikocof eh? kupata fursa ya kwenda kushiriki na kuonyesha uh, talanta yake katika mashindano ya masumbwi ya Olimpiki mwaka elfu mbili na ishirini huko Tokyo. Haya, tupashe basi zaidi kuhusiana na Nikokoth. Ni, ni kweli kabisa mkamiti, japo niko mbali lakini nafuatilia nikiwa hapa Kenya na mashindano yanafanyika mji wa Daka Senegal, ambapo kutafuta nafasi ya kuelekea Olimpiki huko Tokyo Japan, kama michezo haitakatizwa na kirusi cha corona, lakini inatarajiwa mwezi Julai. Sasa huyu kijana ndiye kapteni wa timu ya Kenya. Hii timu ya Kenya ndio inaitwa hit squad. Nick Okoth amemtandika usiku wa kuamkia leo mpinzani wake katika nusu finali Isaac Masembe kutoka Uganda, alama nne kwa moja, kila raundi ikiwa na ishirini na tisa kwa ishirini na nane akapata nne kwa moja na hii ina maana kwamba ni, ni sasa bondia pekee kutoka kanda hii yo nzima ya afrika Mashariki na kati afrika Mashariki ambaye amepata tiketi ya kuelekea huko Tokyo Japan, maanake ameingia fainali. Ina maana kwamba wote wanaoingia fainali wamehitimu kuelekea michezo ya Olimpiki na ni mara yake ya pili sasa kuelekea Olimpiki. Mwaka elfu mbili na nane alikuwa Beijing alikoshindwa katika raundi za mwanzo mwanzo. Sasa ana umri wa miaka thelathini na saba na ni mwanajeshi wa Kenya Kioko, hili si tukio dogo kwa um, Nick Okoth kwenda uh, uh, kuanza safari yake hii ambapo tayari ameshaonyesha mafanikio mazuri. Ameweza kuwashinda uh, wanamasumbi mwenzie wa hapo Afrika Mashariki eh. Amewashinda wa Kenya, wa Burundi, Uganda. Je, uh, serikali kupitia wizara ya michezo imezungumza lolote kuhusiana na mwanamasumbi huyu ambaye atakuwa akiingia kwenye jukwaa akipeperusha bendera ya Kenya? Tayari Wakenya wanasherekea, kwanza habari zilipoingia usiku kwamba amefuzu, ame zimetambizwa katika mitandao ya kijamii. Nimeona wengine wanaandika sasa waziri wa michezo atie saini kwamba kijana huyo atatuzwa na rais na serikali. Lakini ni furaha kubwa kwamba Mkenya ameitinga fainali, na si kwamba hapo ndio mwisho. Atakuwa anapigana katika fainali sasa dhidi ya mpinzani wake kutoka Zambia Evaristo Mulenga. Watapambana Jumamosi, ambapo mshindi atapata ubingwa wa Afrika katika uzani wa unyoya ama featherweight, na hii ni furaha kwa eneo la Afrika Mashariki, maanake Watanzania na Waburundi wao hata wakufika nusu fainali, lakini Uganda imejaribu sana. E, ninafahamisha kwamba Uganda wana nafasi nyingine ya kutafuta kuingia fainali kwa sababu kuna wale mabondi waliopoteza, watachukua wale bora wapewe nafasi nyingine kutafuta tiketi ya kuelekea huko. Na Kenya pia inataraji taji la mwanamke kupata tiketi ya kuenda Olimpiki kwa sababu eh, Christine Ongare atapambana na Catherine Nanziri pia kutoka Uganda katika uh, pigano la wanadada kutafuta tiketi hiyo ya kuelekea Olimpiki. Ni msimuko sababu Uganda na, na Kenya zimekuwa zikifanya vizuri katika ndondi za kimataifa. Robert, Robert Wangila marehemu wa Kenya alikuwa Mwafrika wa kwanza kushinda dhahabu katika Olimpiki ya mwaka 88 huko Seoul, Korea Kusini. Kioko, okay, okay, okay, naona muda ume, ume umetuagatuaga. Nilikuwa namwambia mkamiti hapa kwamba huo si mchezo, inaweza nikajaribu, bado nahitaji meno yangu yote yawe kinywani, sijui kama huu naupenda <laughs> Hilo ni swali gumu kukujibu hewani, lakini baadaye ninaweza nikakuadithia. Msikilizaji, tunashukuru sana kwa kusikiliza VOA Express. Ndani ya takriban dakika 30 tukutane tena kesho saa kumi na nusu za jioni, saa za Afrika Mashariki, panapo majaliwa. Anaitwa Mkamiti Kibayasi, kila la heri.